Radio Okapi. Watoto watatu waliuawa na wengine watano kujeruhiwa vibaya na mlipuko wa mabomu weekend hii katika tarafa la Rutshuru jimboni Kivu Kaskazini. Wakongomani ambao muda wao wa pasipoti umeisha wako na ugumu wa kupata kadi za wapiga kura nchini Ufaransa. Wanalazimika kupata kadi ya kibalozi baada ya kulipa kiasi cha euro makumi tano. Madaktari wa sekta ya umma jimboni Kwilu wanaomba serikali ya Kongo kuwaweka juu ya orodha ya malipo ya hatari ya kikazi bila kusimamishwa. Waliandamana siku ya sita mjini Bandundu kwa ajili ya swala hilo. Asubuhi njema kwenu, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kufuata idhaa hii. Habari kamili katika Kivu kaskazini ambako tunaanzia, milipuko ya mabomu yaliyotegwa na kutelekezwa inazidi kuonekana katika vijiji vingi katika tarafa la Ruchuru, haswa siku ya tano na juzi siku ya sita. Watoto watatu waliuawa na wengine watano kujeruhiwa vibaya na mlipuko wa mabomu katika tabaka Bambo, katika usultani wa Bwito, na kuelekea Rangira katika tabaka Jomba katika usultani wa Bwisha umashuhuri wa Ruchuru ambao unachukia hali hii unasihi mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayofanya kazi katika eneo hilo kutafuta mikakati ambayo inaweza kusaidia kuondoa mabomu katika maeneo haya yote ambayo yamevamiwa na waasi wa M23 RDF. Emembusa mkanda mukanda mtu mmoja mashuhuri katika eneo hilo yuko kwenye kipaza sauti cha Bernardine Diambu. Kila juma ni kuwaregistre vifo na watu walioumia na hizo bombe. Juma hii rangira watu sita waliweza kuumizwa na bombe, ndani yao watano walijeuliwa na mmoja kafariki. Jana mchana siku ya posho verkenzer Pabambu wakimbizi watoto wawili waliotoka Kishishe waliweza kuumizwa tena na bombe ingine Pabambu Sandra, na hii inakuwa ni vifo za kila siku tunajulisha kama Ndamugenga. Kazi nyingi za kupasuka kwa bombe zimeweza kuwaregistre Rugari vilevile vile. kuna bombe zimekuwa bandone ziko Buramba ndani ya groupement ya Binza Kisharo, kunakuwa zingine kunakuwa zingine Rugari ni vile vile. Tunaitisha mwaliko kwa organisation no gouvernemental ambao wanakuwa netre wako wa politiki kama vile na siozini waweze kukuja, tutawaongoza kuona gisi ya kutosha hizi vitu, na watoto ndio wanakuwa victim. Inisefe uangalie cha kufanya gouvernement, uone cha kufanya ili kutafuta waparteneri watakaokuja kutumika ndani ya mradi ya kudepieger ama kudemine mabombe zilizoko abandone, zinaua watu, zinalumiza watoto, zinawacha watu wanakuwa vilema siku kwa siku. Shirika la Synergie de lutte antimines SILAM, linalopambana na mabomu ambalo linafanya kazi katika eneo hili linasema linakabiliwa na matatizo ya kuzuiwa kwa maeneo yanayokaliwa na M23, lakini pia kwa mujibu wa mratibu wake, shirika hili linakosa fedha za kutosha ili kuendesha vikao vya kuelimisha kuhusu hatari na kufanya uondoaji wa mabomu katika maeneo ambamo yameachwa baada ya migogoro. Huko Kivu Kaskazini, siku moja baada ya kukatika kwa trafiki ya barabarani ya Sake Masisi kati kutoka Mushaki na waasi wa M23, bei ya baadhi ya bidhaa za viwandani pamoja na bidhaa za chakula tayari imepanda. Kwa mfano, huko Masisi kati, asubuhi ya jana, bei ya kopo moja ya chumvi ilitoka kwa franga mia tano za Kongo hadi franga elfu moja. Kopo ndogo ya sukari inauzwa kwa franga elfu moja badala ya franga mia saba. Ongezeko hili linaonekana pia jijini Goma. Kilo ya maharagwe ya kijani ambayo ilikuwa nauzwa kwa franga elfu tatu kwa sasa inauzwa franga elfu nne mia tano au hata franga elfu tano ni sawa na ile ya viazi vya kizungu ambayo inauzwa franga elfu kumi na mbili na ambayo sasa inauzwa kwa franga elfu kumi na saba. Jiji la Goma limenaswa katika hali mbaya ya kiuchumi, limekatwa na kuwekwa mbali na maeneo haya yanayoleta mazao mjini, anatahadharisha mbunge mmoja wa jimbo aliyechaguliwa kutoka Masisi, anaiomba serikali kuchukua hatua ipasavyo. Bernard Nyangi anatusomea ripoti hii ya Denis Lukeso. Kwa kuona mateso inayowakumba kwa sasa wakaazi wa mji wa Goma, mchaguliwa mmoja wa mtaa wa Masisi hupiga yuwe kwa serikali kuu ya Kinshasa. Kwake mwanabunge Alexis Baunga Wakati mji wa Goma umesongwa kiuchumi, ni lazima kwa haraka serikali iingilie kati ili kufungua barabara ya kuelekea kaskazini mwa jimbo kama Butembo Goma na hata eneo la Mweso Goma, na pia Masisi Goma. Chakula ambayo inafika Goma haionekani tena na bei inapanda sana, na hata hii miji mbalimbali ambayo imeanguka chini ya mikono ya waasi, nako pia vitu ambavyo vinatoka nje ya nchi havifiki katika miji hiyo ni kama vile chumvi, samaki, sabuni, madawa. Ndiyo maana ninaambia wakubwa government yetu ya Kongo na wa partner wengine waweze kuangalia namna gani kutafuta suluhisho, waweze kufungua haraka yawezekanalo hizo njia, kuona kama barabara Minova Goma, ya baki yenyewe inayotegemewa ili kupata chakula ya kuja Goma. Shida na kuwepo hayo ni kutokana na kwamba waami waliowasili kwa maelfu siku hizi waongeza idadi ya wakazi wa mji huu unaoidadisha kwa sasa wakaazi karibuni milioni mbili. Matokeo mengine ya ukosefu wa usalama katika Kivu Kaskazini ni kusimamishwa kwa huduma ya Umoja wa Mataifa ya kibinadamu ya anga. unas imesitisha kwa muda safari zake za ndege katika wilaya ya Goma, kulingana na hatua iliyotangazwa siku ya sita na usimamizi na uwakilishi nchini wa Mpango wa Chakula Duniani, PAM, ambayo inasimamia huduma hii. Safari za ndege zimesimamishwa katika mihimili mingi, ilikuwa inatumika kwenye mihimili za Goma, Beni, Bunya, Goma, Walikale, Pinga, Kibua, Masisi, Oninga, Goma, Kirumba, Rwindi, ro Nobili. Bernard Nyangi, kwa maelezo zaidi. Msimamo ule wa shirika PAM umethibitishwa hii Jumapili na tawi la mawasiliano la shirika la vyakula limwenguni, PAM, linaloongoza kampuni hiyo ya uchukuzi UNASA kwa mujibu wa taarifa hizo, hiyo Ijumaa Februari 24 helikopta moja ya UNAS ilishambuliwa kwa masasi kwa dakika karibuni kumi na mji wa Goma ilipokuwa ikitokea kwa ziara yake ya uko Walikale. Kwa mujibu wa PAM, ndege ilifaulu angalau kutua bila shida na kwa bahati nzuri, marubani watatu pamoja na abiria kumi mi waliokuwemo walitoka wakiwa wazima shirika lile la Umoja wa Mataifa alitangaza lolote kuhusu ni kundi gani iliyohusika na mashambulizi yale dhidi ya ndege hiyo ya huduma za kiutu, ila kwa mujibu wao, kutokana na kwamba tukio lile la kuwa la pili kwa aina, hatua ya kusimamisha kwa muda uchukuzi wote wa ndege za UNS eneo hili la mizozo za kivita yachukuliwa hadi hali itarudi kuwa tulivu, ili kulinda usalama wa mashirika za kiutu. Utatuzi wa mzozo wa mashariki mwa DRC unahitaji suluhu la kisiasa. Maneno haya yanatoka kwa mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa na Mkuu wa Ofisi ya Umoja wa Mataifa katika Afrika ya Kati. Ni katika ufunguzi wa siku ya sita tarehe makumi mbili na tano Februari mjini Kinshasa wa kikao cha makumi mbili na mbili cha kawaida cha Baraza la wakuu wa nchi na serikali ya Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati. Abdu Abari, pia anasisitiza wito wa Umoja wa Mataifa wa kusitisha msaada wote wa nje kwa makundi yenye silaha yakiwemo M23 na kujiondoa kwa waasi hawa wa M23 kutoka maeneo ambayo wamemiliki. Miaka kumi baada ya kutiwa saini kwa mkataba wa mfumo wa Adis Ababa, mkataba huu bado ni muhimu na suluhu muhimu kwa ajili ya kukuza amani katika eneo la maziwa makuu ya Afrika. Hayo yalisemwa na mratibu makamu wa utaratibu wa ufuatiliaji wa kitaifa na shahidi wa moja kwa moja wa mkataba huu tangu kutiwa saini tarehe makumi mbili na nne Februari elfu kumi na tatu. Kufuatana na kuanza tena kwa uasi wa M23 mashariki mwa nchi Patrick Mutombo analaani kile anachoelezea kuwa ni uvamizi wa Rwanda na anaunga mkono haja ya kurejesha matumizi ya mkataba wa mfumo wa Addis Ababa kama inavyopendekezwa na tume ya Afrika ya haki za kibinadamu. Huko Ituri hali ya usalama bado ni tete, huko Solenyama katika usultani wa Baboa Bokoa ulio kwa umbali wa kilomita kumi na mbili kutoka Bunia. Hili lilitangazwa na viongozi wa pahali na wakazi wa eneo hili kwa wajumbe kutoka ofisi ya MONUSCO huko Ituri ambao walienda huko siku ya tano. Lengo ya safari hii ilikuwa kutizama hali ya usalama ilivyo na kuhimiza jamii ya eneo hilo juu ya hitaji la kuishi pamoja na kujenga uaminifu kati ya MONUSCO na raia. Jean-Claude Lokidile ambaye alikuwa miongoni mwa ujumbe huu Anatupa ripoti hii inasomwa na Jacques Mukongoli. Ilikuwa chini ya mvua kubwa ilionyesha katika eneo hilo ambapo zaidi ya watu mia tatu kutoka tabaka tofauti walielemushwa. Uhamasishaji huu kuishi pamoja, msamaa, mazungumzo, kuzingatia wengine, hizi ni mada zinazoshughulikiwa na wazungumzaji mbalimbali. Fursa kwa mkuu wa uchifu Zorabolemi kuwasilisha kwa wenyeji wake matatizo fulani ambayo eneo lake inakabiliwa nayo. Baada ya mvutano kati ya jamii wa Desemba 2022 ambao ulisababisha vifo vya watu, akifahamu ukweli kwamba baadhi ya wakaaji bado wanamiliki silaha kinyume cha sheria, kiongozi wa jumuiya ya kiraia wa eneo hilo, Erve Bamunoba, anaamini kwamba kurejea kwa amani ya kudumu kunahitaji mchakato wa kuwapokonya silaha na kuwakomesha watu ambao juu yake wanaweka matumaini yao. Katoto, Mamba fataki bayo, ni maeneo mengine zinazohusika katika kampeni hii ya kuhamasisha amani. Nchini Ufaransa baadhi ya wa waombaji ambao muda wao wa pasipoti umeisha wako na ugumu wa kupata kadi za wapiga kura katika kituo cha utambulisho na usajili wa wapiga kura kilichofunguliwa mjini Paris. Wanalazimika kupata kadi ya kibalozi katika ngazi ya ubalozi kwa kiasi cha euro makumi tano. Vyanzo vilivyo karibu na ubalozi huo vinaeleza kuwa mwombaji lazima alipe kwa vile kadi aliyopewa katika ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Ufaransa kwa sababu kadi hii aliyopewa imefunikwa kwa plastiki. Baadhi ya waombaji ambao mwandishi wetu maalum huko Paris Esther Ndalafina alikutana nao juzi, siku ya sita, mbele ya ubalozi wa DRC nchini Ufaransa hawakuweza kuingia kunako kituo cha usajili wa wapiga kura. Wanazuiwa kuingia kituoni kwa sababu pasipoti zao zimeisha muda wake. Wengine wanarejea nyumbani kwa kukosa euro makumi tano kulipia taratibu za kupata kadi za kibalozi katika ubalozi wa DRC nchini Ufaransa. Huko Kwilu, madaktari memba wa kikundi cha madaktari wa sekta ya umma wanaofanya kazi katika jiji la Bandundu walipaza sauti zao kuitaka serikali ya Kongo kuwekwa kwao bila kusimamishwa juu ya orodha ya malipo ya hatari ya kikazi, katika barua ya malalamiko iliyosomwa siku ya sita baada ya maandamano ya amani juu ya mada hii. Wanasema wameona kuwa serikali ya Kongo imewaachilia juu ya mwendelezo wa uendelezaji wa faili lililopewa jina la Bibwa ambalo kwa mujibu wao linapaswa kuwa endelevu kwa manufaa yao kwa mujibu wa ahadi zilizotolewa na serikali hii. Radio Kapi. Mgeni wetu anatoka Kivu Kusini, jina lake ni Ndabiruba Rutare Mukubito, ni mkuu wa wakimbizi wa Bijombo katika Mabonde za Uvira. Amekuwa akizungumza nasi kuhusu hali ya maisha ya wakimbizi kutoka Bijombo kwa miaka mitatu sasa. Emmanuel Elamezi wa Kabedi alikutana naye wakati wa kufungwa kwa kambi la Monusco lililokuwa Bijombo hivi karibuni. Jambo, papa. Jambo. uko nani hapa Bijombo? Niko chef de deplace. Wewe peke ulitokea wapi? Mimi peke natokea hapa Bijombo na njoo kwenyini nilizaliwa. Uko na miaka ngapi hapa mu kam ya badeplace? Niko miaka tatu na hii kam. Na leo liko batu beko ngapi kwa ujumla? Tunakuwa na sisa 49 menage, ndio combien de personne a peu apepres? Tuko na watu elfu ine makumi saba na mnane utotali ni wali wenye tunajua kama nombre ni elfu ini makumi saba na mnane dipi leo. Kwa hii wakati tunaishi kwa wakati wa shida, ni wakati wa shida kabisa kufatana na usalama wetu, eh, ambao tuko nao hapa mukaa ya wadiplase wa Vijombo ni hali ya shida kufatana na vita. Depuis mko hapa usalama iko namna gani? Depuis MONUSCO iko hapa. Depuis MONUSCO iko hapa ni hii mwaka tunaona kama usalama wetu tulikuwa ni wa mzuri lakini kufata na ile nyingine miaka mbili yenyewe ni ilipita frema watu waliuawa, watu wengine walibakwa, donc vifo vikatokea kazwa kaza. Umu mkan deja. Umu mkan. Uh, lakini kwa hii mwaka yenyewe tuko nayo uh, tunaona kama hali ilikuwa inaboreka kidogo. Fatana na FRDC ilideplace wa wajeshi hapa mkaa pia MONUSCO ilikuwa vrema, tukaona kama hali inaenda inageuka ina, ina, ina kidogo kidogo. Na kwa hiyo wakati watu wakaji walilima mzuri wakavuna mzuri njaa ikamalizika, lakini na MONUSCO ina, inaondoka, tunakuwa na wasiwasi wasi, sababu MONUSCO nayo ilikuwa na ilikuwa na faida kwetu, lakini wasiwasi wasi yetu ni kwamba hivi MONISCO eh, inaenda eske FRDC itajiweza hiyo yenyewe? Na walikuwa wanasaidiana wao wawili, itajiweza hiyo yenyewe? Ndio swali yetu. Kama vile wakaaji, yani vile wa deplacewa hapa wa sasa, ndio mnalomba nini sasa kwa ongozi wa nchi. MONISCO inaenda, ni wajibu wa eh, serikali yetu ya Congo yani FRDC iongeze maradufu wajeshi wakuye w-watufanyie wa, ulinzi kamilifu. sisi wakaaji au wadiplase wenyewe wanabakia ndani ya hii kambi ya Bichombo, waongeze kabisa waongeze, lakini wamuhimu ni murudi kuma migeni yenu, ndio iki, ikiwezekana. Na hiyo tunaisema kila wakati tunaisema kila wakati ya kwamba e, ikiwezekana, e, s mingi na iongeze usalama hii, kusudi nasiye e, turudie vijiji vyetu vya nzani kama e, tunakuwa na amani ya kudumu na tuone kwamba huyu e, enemy wetu ambaye anatuzingira, yuko pembeni yetu, wamwondoshe, wampiganishe kusudi aondoke na turudie vijini vyetu e, kama vile kawaida jinsi tulikuwa zamani. Hapa mko naishi na mnanga na watoto na wamama e, vituo vya afya viko hapa e, merci. Kwa hiyo swali, vituo vya afya viko, lakini vrema e, tunakosewa na, na waganga waganga hakuna, ingawapo tuko na vituo vya afya, daktari hakuna, na tunahitaji kama vile ministre wa nani wa sante kututumia daktari kusudi ajaribu kurekebisha hii hali ya, au wagonjwa wa wanagonjwa humu muka, na mara moja wanabebewa kule Uvira, Uvira, na hapa ni siku mbili wala tatu, na hasa hasa sana au wamama wenye ujauzito wana kufia mba wa miji mm. Euh, ministre wana wa wanani wa santé mm. kututumia ule daktari kusudi au kuje kututibu kutu, kutu, yani akuwa anatibu ile magonjo. Asante, merci. mm. na tunasema dossier sietu, nasema asante ripoti yetu ya siku inatupeleka jijini Bunia huko Ituri, ambapo huduma ya ulinzi wa raia inapendekeza kwa watu wanaouza vyakula visivyofunikwa kando ya barabara kuvitunza vizuri, ili kutohatarisha maisha ya watu. Jean-Claude Lokidile di le aliiandaa. Kitendo hiki kwa ujumla huzingatiwa wakati wa usiku au katika njia panda au mbele manyumba za kibiashara. Donati, samaki wa kukaanga, viazi vya kukaanga, sandwich, hata mkate kwa ujumla huzishwa kwenye sinia wakati wa kusubiri kuwasili kwa wateja. Robe Njelonga akiwaomba wauzaji wa vyakula kuzifunika vizuri, ili kuzipusha kukusanya vumbi ya watu wawe e, naangalisho kwa wakati huo wa kipwa. Kwani kuna kunakuwa maugonjwa mbalimbali, inapasha kuwa, kuwa ikikualie na iki mambo na na kwa mdine, tulisema kwa wale wanakuwa wakiuzisha machakula ma na wakitia pembeni ya barabara kwenye mapusheri ma napasha kuwa ikiingia, kwani mtu akiikula anaweza kupata maugonjwa. Tuliwaambia kwamba wawe na angalisho kila mara wakiwizisha waweze kufinika vizuri yale chakula, ili mapusheri chie ikaiguza kwani itakuwa na uh, surse kwa kukreema ugonjwa kwa wale watakuwa. Kwa upande wake Shale Kisamba, daktari wa MONUSCO alisema kuwa magonjwa kadhaa yajitokeza tena wakati wa kipoa. Anaomba wakazi wa Bunya kuchagua maeneo ya kununua chakula kwa uangalifu, ili wasiambukizwe na vijidudu, yaani ya mikobe mengi sana. Kunakuwa makamasi, kikohozi, shinizite, pneumoni, menezite, bomba ma, ma, ma fievre tifoide, majiaretu za, za aina zote, hata maamibe, mambo mingi, mingi sana kama chakula Ha, haba kuilinda mzuri aleekuexposer ku poussiere, ni mamaladi ya saison ya kipwa. Utapata magonjwa kama una unakula chakula enyewe haba kufunika, enyewe haba kuchunga mzuri poussiere najidepoze juu yale chakula, mikrobi zinajidepoze juu yake, utagonjwa. Sasa kwa wenye kutafuta chakula, chagua fasi ya mzuri kwenye banaheshimia ile makondition ya usafi, na mwenyewe ikonauzisha, certainement il faut respecte ile mamesure ma ya usafi. Huduma ya ulinzi wa raia inaomba msaada wa huduma zingine za kiserikali zinazohusika na swala hilo ili kuhakikisha kuwa hali ya usafi inaheshimiwa katika maeneo ya umma ambapo vyakula hizo zinauzishwa. Toka Bunye, naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, siku njema kwenu, kwa herini.