Oh, mapigano makali yameripotiwa tangu mapema siku ya tatu hii kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 katika tarafa la Masisi jimboni Kivu Kaskazini. Watu wawili wamefariki na mali kuharibika, ni matokeo ya kuungua kwa nyumba moja ya gorofa tatu huko Limete, hapa Kinshasa leo asubuhi. Ujenzi wa barabara namba moja kwenye mhimili wa Kananga Mbujimayi ulizinduliwa siku ya kwanza. Kazi hizo zinafadhiliwa na FBI. Jioni njema kwenu, wasikilizaji wapenzi, hii ndio habari kamili. Katika Kivu Kaskazini mapigano makali yameripotiwa tangu mapema siku ya tatu hii katika wilaya ya Kirulirwe na Mushaki katika tabaka Mufunyi Matanda tarafa la Masisi. Mapigano haya yalifanyika kati ya jeshi na wanamgambo wa eneo hilo dhidi ya waasi wa, wa M23 RDF. Vyanzo vya habari huko Sake vinaripoti kuwa wimbi la raia kutoka maeneo jirani katika eneo la mapigano katika milima tayari wamekuwa wakiwasili Sake tangu asubuhi. Hata hivyo, utulivu mdogo unaonekana asubuhi ya leo hii, siku ya tatu, katika wilaya ya Kishishe na Bambo baada ya mapigano yote ya jana jioni kati ya waasi wa M23 dhidi ya FARDC na wanamgambo maimai mai. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, angalau maeneo saba yenye kiasi kikubwa cha gesi ya karbon inayojulikana kwa jina maarufu ya mazuku yametambuliwa katika kata Lac Vert jijini Goma hii ni baada ya kifo cha watu wengi kukosa hewa akiwemo mkuu wa huduma ya ulinzi wa raia katika eneo la Bulengo katika wilaya hii iliyo magharibi mwa mji wa Goma. Hata hivyo, mkuu wa kata hiyo anathibitisha kuwa vitisho hivyo vinasalia kuwa vya kudumu kwa sababu eneo hili hatari bado lina familia zaidi ya elfu makumi mbili na tano za wakimbizi. Huko Ituri, watu kumi na saba walikufa wiki jana katika sekta ya Banyari Kilo katika tarafa la Jugu katika shambulio lililosemeka kuwa limefanywa na kundi la waasi la Codeco. Miongoni mwa waasiriwa kuna abiria saba waliochukuliwa mateka na watu hawa wenye silaha na ambao waliwaua siku ya kwanza, vinasema vyanzo vyetu vya pahali. Vyanzo hivi vinalaani kutofanikiwa kwa uongozi wa kijeshi ambao, kulingana na yeye, haijawezesha kuweka amani katika eneo hili ambapo vijiji vingi vinamilikiwa na makundi yenye silaha tukibaki huko jimboni Ituri, mapigano yalifanyika siku ya pili huko Bunia kati ya wanamemba wa chama cha siasa cha Ensemble pour le Changement na vijana wanaoshabikia chama tawala, kulingana na naibu wa kitaifa aliyechaguliwa wa Bunia Gracian Irachan, matukio haya yalitokea wakati wa kupitisha msafara wake alipokuwa akienda kuandikishwa katika kituo cha usajili katika Katadele. Kulingana na yeye, watu watatu walijeruhiwa wakati wa mapigano haya. Chama cha kisiasa cha Congrès National Congolais CNC, memba wa umoja tawala, kinakataa shitaka hili. Kama nilivyotanguliza watu wawili wamekufa na uharibifu mwingi wa mali akiwemo mwanamke mmoja na seneta Florine Dumba. Hii ni matokeo ya moto katika jengo la ghorofa tatu siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na mbili Februari kwa majira ya saa moja dakika makumi nne na tano za asubuhi katika Witiemru Limete upande wa viwanda karibu kabisa na shule ya lycee Technique de Limete. Kwa mujibu wa kiongozi wa manispa Limete, chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Uchunguzi unaendelea bado. Kulingana na Natali Alamba, yeye binafsi aliita kikosi cha kuzima moto ili kusaidia jengo hili linaloungua, kikosi hicho kilijibu kuwa lori la kuzima moto lilikuwa limeharibika. Alimshukuru Mungu kwa sababu ni mvua kubwa ilionyesha asubuhi ya leo hapa Kinshasa, iliyosaidia kuzima moto huo, alisema. Huko HKasai Oriental makamu waliwali wali alizindua siku ya kwanza iliyopita ujenzi na uendelezaji wa barabara ya taifa namba 1 katika muhimili wake kati ya Mbujimayi na Kananga yenye urefu wa kilomita 188. Na kazi hii inafadhiliwa na FPI na kutekelezwa na kampuni ya Misri Samcrete, kazi ambayo ni sehemu ya mpango ulioharakishwa waraisi wa kupambana na umaskini na kupunguza ukosefu wa usawa. Ni ripoti ya Francois Kadima inasoma Katika sherehe hiyo, kikundi cha Samkret cha Misri kinachofanya kazi hizo kilionyesha kuwa barabara hii itajengwa kwa kufuata viwango vinavyohitajika kwa miundombinu ya kisiasa ya barabara. Kampuni hii pia ilihakikishia kwamba kazi zimeanza upande mmoja wa barabara ili kuruhusu mitiriko wa trafiki barabarani, hata mikatokato zimeundwa wamesema wahandisi wa kundi la Misri. Francois Mpuila, mkurugenzi wa kitaifa anayesimamia miradi ya FPI katika hotuba yake alikumbusha sababu zilizozuia kwanza kwa kazi hii iliyopangwa tangu mwaka jana. Hii ni hasa kutengwa kwa jimbo kuhusiana na utoaji wa vifaa pamoja na kuchelewa kwa kupata geotextile. Juli Kalenga, makamu mkuu wa mkoa aliyezindua kazi hii, aliwaomba wananchi kuchukua umiliki wa mradi huo ambao hivi karibuni utafungua jimbo hilo na kuruhusu usafirishaji wa bidhaa za viwandani mazao ya chakula pamoja na kusafirisha wakaaji wa jimbo hilo kwenda jimbo ingine. Walimu wa shule za msingi katika jimbo la elimu la Kwilu hawapati malipo yao kamili katika mfumo wa elimu bure. Kati ya franga elfu 15 walizopangiwa na serikali ya Kongo, wanapokea franga elfu 13 pekee. Vilevile kwa marekebisho ya mishahara kati ya franga elfu makumi saba na tano wanapokea franga elfu makumi tatu pekee. Malalamiko haya ni miongoni mwa ajenda za mkutano mkuu ulioandaliwa siku ya kwanza mjini Kikwit na umoja wa waalimu hao. Benoit Kasiama, mkuu wa umoja huo wa walimu unaolaani jambo hilo, naye anatangaza kuwa mwalimu hapumzikishwi kikazi kwa njia ya heshima kama mfanyakazi mwenzake wa utumishi wa umma. Anaiomba serikali kutotumia vipimo viwili vya uzito mbili. Alipowasiliana kuhusu suala hili, mkurugenzi wa mkoa wa EPST Kwilu bwana Esperan ngotota alisema hana ufahamu wa malalamiko haya kutoka kwa walimu kuhusiana na mishahara yao. Anadai kuwa alizungumza na mkurugenzi wa Sekope ambaye alionyesha kuwa hakuna kitu cha aina hiyo katika eneo hilo la elimu. Walakini, anaomba mkuu wa umoja wa walimu kuja ofisini kwake na maelezo yote juu ya jambo hilo. Uendeshaji wa utambulisho na uandikishaji wa Wakongo wanaoishi Ubelgiji umewezesha idadi kubwa ya Wakongo kukamilisha taratibu za utawala ili kuishi katika heshima ya sheria katika nchi hii ya Ulaya. Wakongo wengi walikuwa na pasipoti ambazo muda wake umeisha na hii ni kikwazo kwa kushiriki katika shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura iliyoanzishwa na Seni nchini Ubelgiji. Hivi ndivyo kadi za kibalozi zinavyotolewa kwao bila malipo baada ya kuanzishwa kwa ombi la maandishi na watu wanaohusika kwa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Ubelgiji. Radio Okapi. Mgeni wetu ni Daktari Devote Chiregano. Yeye ni mratibu wa afya ya akili katika Kivu Kusini, anatuambia kuhusu tatizo la afya ya akili ambalo limekuwa ukweli katika jimbo la Kivu Kusini. Daktari Devote Chiregano yuko kwenye mahojiano haya na Jean Kasami. Jambo. Jambo, bibi. Jambo sana, journalist. Tuzungumzie kifupi kuhusu mkutano huu ambao tunawakutana, mko nani? Ni wanani munashirikisha na kwa lengo gani? magonjwa ya mafikiri magonjwa ya kichwa kominma apele probleme de sante mental. kwa nini mkapenda kuwashirikisha hao? Tulipenda kuwashirikisha hao kwani tulikuta kama komunote zetu watu wengi hawajue kabisa maproblemu ya sante mental, wanakuwa na makonfuzion kuhusu magonjwa na kukuwa mzuri kungambo ya ya kichwa aloro tuliona kama gisi kominote ndiyo baze yetu, ni wao njo wanapasha kujua ya kwamba mtu anakuwa na problemu ya sante mental, na ndiyo maana tulipenda kuwasaidia kusudi wawaweze kukuwa na fasiria, wawapane informasion mzuri kuhusu problemu za sante mental. Na nyinyi wenye kusimamia hicho kitengo katika jimbo hili, kuna matatizo mnakabiliana nayo? Ndiyo, matatizo ni mengi kwani watu wengi hawaja komprande hawajasikia kama probleme za sante mentale ni za kila mtu. Tukiangalia hata kungambo ya jimbo yetu, tukiona budget ya sante mule, hamuna hata yenye wametayarisha kuhusu budget ya sante mentale. Na pale tuliona kama ni polepole kabisa, tunakazana kusudi wakubwa waweze kukua na ambia wale wa intervena msante ki sante mentale pia ni kipande ya sante kama OMS inaisema. Alors pale shida ziko za mingi kwanza, kungambo ya komunote, kwani population haziajua kujua kama huyu mtu yuko na problem ya sante mentale, wapi njoo ifo, kumobeva namna gani, fokuishi naye, ile yote ni maprobleme, probleme zenye tuko nazo Ng'ambo ya waganga wetu tunakuta ni wengi, hawatie kabisa priorite kutunza wale wagonjwa. Wakimwona wanasema huyu ameisha kufa, kichwa inakufa, hakuna vya kufanya, yaani kumwacha. Ndio maana tuliona kama ile ngali shida, na ndio inatuma tunaendelea kusansibilize makushe zote, kusudi wajue na namna ya kuishi na wagonjwa wa kichwa. Mnakuwa na tarakimu ambazo zinatoa idadi ya wagonjwa wa, wa sante mantali katika eneo nzima kupitia 34 zone de sante yote. Mashifre zenye tuko nazo tunaweza sema kama hazienei, hazienei, kwani waganga wa mingi hawajajua hata kujua huyu ni mgonjwa wa kichwa. Ndio maana mashifre zenye tuko nazo ze tulikomunike tuliona ni za kidogo, ni za kidogo. Mwaka ilikuwa haiyaisha, lakini tunawaza kama mwisho wa hii mwaka hapa tutafanya review annual, tutakuwa na mashifre zenye zinakaribia labda realite ya watu wenye kuwa na ile maprobleme ya magonjwa ya kichwa. Mwaka jana tulikuwa kama ninakumbuka vizuri, tulikuwa na plisi ya 30000 mekwetu, tuliona ni kidogo, kwani haikukuwa ina reflekte realite ya Devote sana. <laughs> Katika jimbo la Kivu Kaskazini bado hakujaonekana uwingi wa watu kunako chumba cha kuorodhesha wakimbizi toka tabaka Kibumba na Buhumba wanaopatikana pale Munigi ndani ya tarafa la Nyiragongo. Jules Ngala wa Mona ametuandalia ripoti kuhusu swala hilo. Hapa ni Munigi, moja ya groupement saba zinazounda teritwari ya Nyiragongo. Chumba moja kunako epe Kahembe ni juu tu ya wakimbizi toka groupement Kibumba na Buhumba. Uko hakuna msukumano ya watu vile tunavyoona mbele ya mabiro zingine ndani ya Goma. Mama huyu anatoka kujiorozesha. uwa Maria Lewis: niliingia nikafika mule, mm-hmm, nikapata karte, hakuna shida. Huyu kijana naye ni mkimbizi toka Buhumba, anashuhudia kwamba amepata karte yake bila shida lolote, lakini anashakia vitu fulani Na sura en tout cas. Haiko weye? Haiko mie en tout cas Me vu quoi pas na carte bila ta sanfra li bietu na ta shukuru. Kiongozi wa chumba cha kuorozesha wakimbizi toka Kibumba. Yeye anahakikisha kwamba iko pale tu ni juu ya wakimbizi peke yao. Musa Nsengiyumva Lewis. Mimi ni mfanyakazi wa seni. Natumika ku epe en Kibumba ni kiarole wakimbizi ambao wanatoka Kibumba, mpaka bakimbizi wa Kibumba wakutoka Munigi ifa naenda jarole ku epe Kayembe au epe complexe scolaire moname au epe Dombosko. Bwana Musa anayeomba wakimbizi wanaopatikana Munigi wafanye haraka yoyote kwani kupata hii karta ni njia mmoja tu kwa kupata kitambulisho chake kama vile mwananchi. Goma, jule Ngalawamona, radio Kapi. Mwisho wa habari, asanti kwa kutufuata.