Katu. Oh, katu. Waasi wa M23 RDF walipora kabisa hospitali kuu kituo cha afya cha Birambizo na parokia ya Kikatoliki ya Birambizo siku ya kwanza katika jimbo la Kivu Kaskazini mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa mahindi unauzwa hadi franga elfu makumi ine za Kongo au zaidi. Pa Lubumbashi, serikali ya mkoa wa Haut-Katanga imeuza unga wa mahindi unaovunwa mahali hapo kwa franga elfu makumi mbili ili kupambana na kupanda kwa bei. Barabara ya kitaifa inayounganisha jimbo la Mongala na la no Ubangii na miji miwili ya Lisala na Businga yenye urefu wa kilomita mia mbili iko hatarini kutoweka, imeharibika sana. Asubuhi njema kwenu, wasikilizaji wapenzi. Habari kwa urefu katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambako tunaanzia hospitali kuu, kituo cha afya cha Birambizo na parokia ya kikatoliki ya Birambizo ziliporwa kabisa na waasi wa, wa M23 RDF ilifanyika juzi siku ya kwanza. Iko katika tabaka Bukombo, usultani wa Bwito, katika tarafa la Ruchuru. Dawa, vifaa na bidhaa zingine vya miundo hii ya afya na vilevile vile vya parokia zilichukuliwa, habari iliyothibitishwa na vyanzo vya matibabu katika eneo hilo. Wanasema wanahofia matokeo mabaya na hatari ya utumizi mbaya wa dawa hizi ambazo sasa hazijahifadhiwa vizuri, lakini pia ongezeko kubwa la visa vya suluba katika jamii. Huko Kivu Kusini, mwito wa shirika la raia iliyoomba siku ya mji bila kazi ilifuatwa siku ya pili hii tarehe kumi na nne Februari katika karibu jimbo nzima. Shughuli zote za kibiashara na usafiri wa umma hazikufanyika kama zinavyokuwa hapo awali. Shule nyingi hazikufungua milango siku hiyo. Shirika la raia linakaribisha hili ili kukemea uchokozi wa DRC kutoka upande wa Rwanda. Kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC, chama cha kisiasa cha Nouvel Elan cha waziri mkuu wa zamani Adolphe Muzito kinasema hakielewi kwa nini Rais Felix Tshisekedi, rais wa sasa wa SADC, anatumia vikosi vya kikanda vya EAC kupambana na M23. Katika kauli yake siku ya, ya pili hii, msemaji wa chama hiki cha upinzani mwanachama wa muungano wa Lamuka anaamini kuwa mkuu wa nchi ya Kongo afadhali atumie nguvu za Sadek ambazo zilithibitisha thamani yao mwaka 1998. Albert Mukulubundu anaeleza kuwa AAC ambayo inajumuisha mataifa wavamizi ya DRC haitaweza kushinda M23. Kwa hiyo pia anaomba kuondoka kwa majeshi yake na kutoa wito kwa wakazi wa mashariki kuwa macho. Angalau watu makumi mbili na tatu wameuawa wengine kutoweka na maelfu ya watu kuyahama makazi yao tangu mwanzoni mwa mwaka katika tabaka za Ngulo, Bulengya luongo Manzia, Mohola na mwenye katika tarafa la Lubero, kwa mujibu wa shirika la raia la eneo hilo linalotoa taarifa hiyo. Hali hii ni matokeo ya mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi yenye silaha ya wanamgambo maimai ya Front des Patriotes pour la Paix FPPAP ya Kabido Union des Patriotes pour la Libération du Congo UPLC ya Kilalo, na muungano wa Yira Force na Mazembe. Mkuu wa shirika la raia George Mwendo Katsongo anatoa wito kwa viongozi kurejesha amani katika eneo hilo. Kwa sasa tujapata majibu ya jeshi la FARDC juu ya swala hilo. Nani aliua huko Kwamut na kwa nini aliua? Hili ndilo swali lililoulizwa na naibu wa jimbo David Bisaka, aliyechaguliwa kutoka tarafa la Kwamut katika jimbo la Maindombe, katika mahojiano kwa njia ya simu na redio Kapi siku ya pili hii tarehe kumi na nne Februari mwaka tunao. Mwakilishi huyo wa wananchi alisema hakufurahishwa sana na uamuzi wa viongozi wa nchi ambao waliwapa fursa washambuliaji wanaodhaniwa kuwa wahusika wa vurugu katika eneo hili la nchi kuingia katika majeshi ya jamhuri. Anasema kwamba hii ni kutokujali, na anatoa wito kwa MONUSCO kuingilia kati hali hii ili majukumu yatolewe na haki. Naibu David Bisaka anaungana na Irene Mboma inaposema kwamba watu waliua kwa mtu, wanakwenda kufanya mafunzo ya kijeshi. Watu wangu wanajuta, kupitia mimi ni kuto kujali. Nimetoka tu kuwasiliana na Monisko kukemea hili. Je, katika hali ya kujiheshimu, tutawashukuruje wauaji? Kwa kweli, sijafurahishwa sana na uamzi huu. Hata washambuliaji makumi mawili na saba waliokuwa wametoka kukamatwa Februari tarehe kumi huko Nkana wataenda katika kituo cha mafunzo ya kijeshi leo, lakini tuko katika hali gani? Mpaka hapo hatujui aliyeua kwa mtu na aliua kwa nini. Kwa hiyo kesho na kesho kutwa tutasema nini kuhusu hadisi hii? Nililomba Monisko leo itusaidie, kwa sababu tayari tumetekelezwa na jimbo la Kongo, tujiwekee majugumu. Hebu serikali ya Kongo ijibu maswali haya mawili kwa haki: nani aliua kwa mutu na kwa nini aliua? Ni nini kilimsukuma kuua? Katika Kivu Kusini ambako tunarudi siku mbili baada ya kuzama kwa boti katika bandari ya Bukavu maiti nane zilizokuwa juu ya maji kwenye ziwa Kivu zilipatikana siku ya pili hii asubuhi mahali ambapo kisa hicho kilitokea miili hii ilipatikana na huduma zilizotumwa na serikali ya mkoa na kupelekwa katika chumba cha maiti cha hospitali kuu ya Bukavu tukio hili lilitokea siku ya sita tarehe 11 Februari kwa majira ya saa kumi jioni Abiria waliokuwa kwenye boti hiyo waliogopa walipoona mashua kubwa ikiwakaribia bandarini. Wengi walijitupa katika maji ya ziwa, wengine waliokolewa na wavuvi na watu wengine mashujaa. Na watu wawili waliripotiwa kukosekana hadi ugunduzi huo wa kutisha siku ya pili hii asubuhi. Kama nilivyotanguliza mjini Lubumbashi mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa mahindi unauzwa hadi franga elfu makumi nne za Kongo au zaidi ili kupambana na uvumi wa bei, serikali ya mkoa wa Hoka Tanga imeuza unga wa mahindi unaovunwa mahali hapo kwa bei ya franga elfu makumi mbili za Kongo kwa gunia moja. Wananchi wanajiuliza kama mahindi yaliyovunwa na wakulima ambao walipewa msaada kutoka kwa serikali ya mkoa wa Hoka Tanga yameenda wapi? kwa Jean Musangafiri, mkuu wa shirika la Mama Espoir du Congo lililonufaika na msaada huu, mavuno yao tayari yako sokoni na yanapambana ili kuleta utulivu wa bei. Liwali wa jimbo la Casai Oriental aliweka maoni yake siku ya kwanza baada ya siku bila teksi za pikipiki huko Mbujimai. Wakati wa mawasiliano yake siku ya kwanza jioni kwenye Erten Sembujimai, Patrick Mathias Kabea aliomba waendesha pikipiki kulipa ushuru tatu, ili wasilipe tena ushuru wa kila siku wa ujenzi wa kiasi cha franga 1500 za Congo. Hii ni hasa ushuru wa patente, vignette na stationnement kwa wale ambao hawana vyeti hivi Patrick Mathias anasema watalipa ushuru huu ambao ulikuwa sababu ya siku bila teksi za pikipiki piki. Tusikilize hapa sehemu ya mawasiliano yaliwali Erten, ya liwali kwenye erten sembujimai. Maneno yake yanatafsiriwa na Gabriel Wamenya. Jimbo letu la kasai linapashwa kujengwa, kodi ailipishwe tu kasai. Kuna kibarua kinachoshurutisha kodi hiyo kulipwa. Ninawaomba muwe waangalifu, wapo wengi wanaotudanga nganya kodi ambaye muna pashwa kulipa na ambaye munaita jeton. Mwenye kuwa na pesa anaweza kwenda kunako deger cor kwa kupata vinyete na kununua ingine ambaye tunaita taxe de stationnement kununua ingine ambaye tumeita patante, kisha nunua vyeti hivyo, na wakati watoza ushuru wanafika kukulipisha hautalipa. Unapashwa lipa elfu moja mia tano franga za kikomani kwa kutayarisha kulipa. Na, ku, na kununua mwaka uliopita, wakati wa msako, wengi kati yenu wameshangazwa na wameniambia hawakutumika, na tulipatana mwaka huo kama tutalipisha, na tumeanza kodi ya franc kongolais mialipa tangu siku ya kwanza hadi siku ya tano. Siku ya sita na siku ya Mungu hamulipe, mumesema tupo katika upweke. Sasa namna gani tutakarabati barabara zetu? Barabara ya kitaifa namba sita inayounganisha jimbo la Mongala na lile la Nord Ubangi na miji miwili ya Lisala na Businga yenye urefu wa kilomita mia mbili iko hatarini kutoweka. Sehemu kubwa ya barabara hii inayokadiriwa kuwa zaidi ya kilomita mia moja makumi tatu ni vigumu sana kupita ndani yake. Magari makubwa makubwa hayapiti tena hapo, hata jip katre fo katre hazifanyi kazi tena kwenye njia hii. Wasafiri tu kwa pikipiki au baskeli wanachukua hatari ya kuvuka sehemu hii hali ambayo yana matokeo kwa wakazi wa vijiji vingi kwenye sehemu hii. Mwanahabari wetu maalum huko Lisala, Jacques Yves Molima, alisafiri barabara hii kwenye pikipiki hii. Hapa ripoti yake, inasomwa na Pole Munanga. Ni wenyeji tu wa vijiji vilivyopatikana katika sehemu ya kwanza ya barabara hii katika umbali wa kilomita makumi tano na tano weko na bahati ya kuona magari ya kipita. Zaidi ya hayo, barabara iligeuka kuwa njia. Msafiri wa pikipiki mmoja anaeleza ya kwamba barabara iko katika hali mbovu mno, ukifika kijiji cha Busumanzi Kilomita mia moja makumi tatu kutoka Lisala, lazima uteseke. Gari haiwezi kupita upande huo, bali baisikeli na pikipiki inaweza kupita. Barabara imegeuka kuwa njia inayoelekea shambani, gari alipiti tena, ukweli ambao sisi wenyewe tulipata tulipokuwa tukienda Gumba kwa umbali wa kilomita 115. Matokeo ya kuharibika kwa barabara ni upungufu wa mavuno wa kilimo. Magari haipiti tena, wanakijiji hawavune vya kutosha. Mgeni wetu ni Francois Abeli Muhoya Muchapa, askofu wa Jimbo la Kikatoliki la Kindu na mwezeshaji wa kongamano la umoja, mshikamano na maendeleo ya mabinti na wana wa Maniema lililoanza hii siku ya pili kumi na nne Februari mjini Kindu. Anatueleza kuhusu kifupi muhimu cha mkutano huu. Askofu Francois Abeli Muhoya anazungumza na Florence Kizalunga. Baba Francois Abelimoya, jambo jambo sana. Nini iliwasukuma kufanyisha hiyo kikao? Hii kikao inatokana na hali iliyo ya maisha katika jimbo letu la Manyema, kwa sababu watu wote wanatambua ya kuwa ingelikuwa sisi watoto wa Manyema tuko kweli pamoja, ijapokuwa mbalimbali mbali wetu wa kidini, wa chama ya masiasa, wa kazi, tungelikuwa wote pamoja, kama jimbo yetu ya Manyema ingelikuwa katika hali iliyokuwa leo. Na kila mara watu wanatembelea wazee wetu wa sultani, mara na mara utasikia moja mwingine anasema wa wababa, mutusaidie kutuweka pamoja. Kila mara wanatembelea wasimamizi wa dini, tunasikia pia ile malalamiko, mutusaidie mutuweke pamoja. Na ni ile yote ilisukuma tuweze kufanya kikao hii kusudi watoto wa Manyema wakutane kama vile ndugu watoto wa jamaa moja wa nyumba moja wa jimbo moja, waongee kama vile kaka na dada kuhusu umoja wao, mapatano yao, ushirika wao, na wakomeze ile yote kusudi iweze kusaidia maendeleo ya jimbo letu la Manyema. Katika kikao hiyo, haitakuwa muda kwa wamoja kufanya mabilan ya maaction ya uakteur politique ya wamoja ama mamoma de reglement de comptes. kama kuna mtu ana mawazo kama yale, kwa sasa tunaikemea, na hata ndani ya forum tutaikemea, na mawazo kama yale haina nafasi na haitakuwa nafasi hata dakika moja ndani ya forum yetu. Ukomo wa forum ni kuweza kufikiria na kupanga umoja, unite kohesion na maendeleo ya jimbo letu la Manyema. Haitakuwa nafasi ya kuweza kutetea mfanya siasa hata moja. Inaweza kuwa njo nafasi kwanza tunaorumiana kama vile watoto wa jamaa moja, na kisha tunajikaza wote pamoja kuwa na mawazo mamoja, japokuwa umbalimbali wetu, ila wote pamoja tunakuwa na nia moja ya kuweza kujenga jimbo letu la Manyema, kwa sababu Manyema njo baba na Manyema njo mama yetu na muda huo siku mbili nini itazungumziwa zaidi ndani ya hiyo kikao ndani ya kikao tutazungumzia umoja masikilizano undugu na maendeleo ya jimbo ya manyema kwa sababu mbele hata ya kuweza kufikiria maendeleo ni sherti watu wawe pamoja na niile umoja tunapenda kwanza kujenga, na niile tutazungumuzia. Kutakuwa mafundisho tutasikia siku ya kwanza, kwa kifupi itatolewa na watoto wa wa wetu wa Manyema. Tutasikia mashauri ya wasultani wetu washefu ya asili, na kisha tutaenda sasa katika vigundi mbalimbali tuweze kufikiria ile unité ile cohesion na ile developement na ile mawazo tutachanga pamoja, ambayo itakuwa sasa comme uh, declaration finale ya forum yetu, na tunajua kama itakuwa tu mwanzo watua kwa sababu itaomba sasa pamoja na wakuu wa serikali wa jimbo, pamoja na wanabunge na watu mbalimbali, kuweza sasa kufikiria kwa kindani kuhusu mambo ya maendeleo na mambo ya uchumi ndani ya province, kuweza kuangalia mambo ya usalama, ili itakuja nyuma na itawezekana, ingawa tu tumekwisha kurudilia tena na kujenga pamoja umoja wetu, masikilizano na undugu katikati yetu. Unaambia nini waalikwa wenye wameshakuwa hapo na wenye bado hawajafika? Kwanza, waalikwa wote karibu karibu sana, na pole kwa safari kwa wote waliotoka katika matarafa mbalimbali mbali. Kuna hata wamoja walikuja na miguu kwa kuweza kushirikia kikao hii. Pole sana kwa wale waliotoka mbali, walilipa bei ya ndege katika nchi mbalimbali mbali ya Kongo, karibu na pole tena. Kuna hata wengine walitoka Ulaya, karibu sana kwetu na karibu kwenu. Neno ni kusema tutakutana kama vile wa ndugu kusikue mawazo ya kubomoa lakini mawazo ya kujenga, kwa sababu manyema yetu ni sherte iendelee mbele na ikue hata jimbo la kwanza katika nchi yetu ya Kongo, na inawezekana ingawa tu sisi watoto wa manyema tunajiweka pamoja, kwa sababu elimu tuko nayo, kwa sababu watoto wenye maje na akili wanapatikana katika jimbo letu, kwa sababu mali nyingi tulipokea kutoka kwa Mungu peke alitujalia na mababu yetu walituachia iko nyingi sana, ya lazima tu tujiweke pamoja kusudi tuweze kuendelesha jimbo letu tubadirishe maisha ya ndugu zetu na tutayarishie watoto wetu na wadogo wetu maisha bora kesho. Haya, ababa Afonso Abeli moya tunakupigia asante. Asante na shukuru. Huko Beni katika Kivu Kaskazini, vijana wanataka kushiriki katika mchakato wa uchaguzi ili kutoa sauti zao. Kwa kutokuwepo na uwakilishi wakati wa chaguzi zilizopita, vijana hawa wanasema wanataka kuchukua changamoto kwa gharama yoyote na kuchukua hatima yao ya kisiasa mikononi mwao. Wanakabiliwa na nini hasa, namna gani kuwainua? Tufuate majibu katika ripoti hii ya Mark Marofimbo. Tangu uchaguzi wa mwaka 2018 uliopita, vijana wa Beni wasema kutokuonekana katika mchakato huo, hawa zaidi sana wasichana wasema wakosa wa kuwasimamia kiongozi katika taasisi ya kisiasa, lakini pia ukosefu wa uhamasishaji. Alisema Nikole Lufungi au sikae na utaratibu wa kazi kunako kongamano la vijana JPCP. Naweza kusema mchakato mm wa uchaguzi unaendelea vizuri, lakini nasikitika sana na inaniumiza sana kuona wanawake wangali wanazembea, sijue kwanini hawa pendi sana kujihusisha na mambo ya, ya siasa. Mpaka sasa kuna wamama kweli wanatumika kupiganisha maviolanse mbalimbali ambazo zinafanyika dhidi ya wamama, lakini mpaka sasa hatuone kabisa gisi wanajihusisha vile na mambo ya siasa. Siasa. Sababu tunajua kwamba kuna maproblemu mbalimbali zinatusumbua. Tunaweza kuanza solution ni kati ya maorganization fulani, lakini tutaenda kutake solution ni kati ya politiki, na wakati mwanamke atajihusisha na politiki, maproblemu fulani fulani ambazo zinatusumbua zitapata vile suluhisho. Kasoro kubwa lingine ni pia ukosefu wa changamoto ndani ya vijana kwa yanao uhusu siasa, alisema Benyamin Asimoni, kiongozi makamu wa baraza mjini wa vijana. Vijana na wasichana wa Beni kuto kujihusisha kabisa na mambo ya uchaguzi, nafikiri ni kutokana na mawazo ambayo tumewekwa ndani ya kichwa, kutokana na hali ya ukosefu wa usalama. Tukizania kamba swala zote ambazo ni mbali na mambo ya usalama si swala kabisa ya muhimu na ime tia kwa mwaka huu, mwaka wa uchaguzi, tuweze kuwa wenye kubaki kuzembea bila kujihusisha na mambo ya uchaguzi, kwani tumewaza kama sio mambo ni ya muhimu ama mambo ya dharura. Kwani uh, kwao wamewaza kama uh, mambo ya uchaguzi ni mambo ya siasa tu, na ni wanasiasa ambao wanakuwa wagombea ndo wanaweza kujichemsha kabisa na kufanya vyote kwa kushangilia masuala ya uchaguzi. Wanawake kunako kongamano lao kwa ajili ya maendeleo maarufu Kafed wapongeza vijana kwa kukazia malengo zao kwa yanayohusu siasa. Bipa siansi na muli ni mwakilishi wao. Nadhani vijana wetu kwanza, wabeni ni wasujaa sana na kukuwa wasujaa, tunawaita waweze kutumikia lengo ambao wanavizia siku za usoni, kusema kijana wabeni aweze kuenda juu sana, hofu yake aweze kuweka kando, lakini awezi kujitia kwenye mstari ya mapambano pamoja na wengine, kusema anavizia kuwa mtu mkubwa kesho, lazima aanze tumika leo ajiepushe pia na vitu ambavyo vinaweza kumtilia vizuizi katika safari yake wamoja na wengine. Wapongeza vijana wa Beni kujitolea juhudi na bidii kwa kuanzia kipindi cha kwanza ya mchakato wa uchaguzi ikiwa ni kuorodheshwa kwa wapigaji kura. Beni, Mark Marufimbo, kwa nyamba ya Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Beni jimboni Kivu Kaskazini, mwanaume wa miaka makumi tano alifariki dunia siku ya kwanza baada ya kupigwa na vijana ambao bado hawajatambulika katika kata Ngongolio katika manispa Mulekera. Kwa mujibu wa Nason Murara, msemaji wa polisi katika mji wa Beni anayetoa taarifa hizo, mwathiriwa alipigwa sana kwa sababu zisizojulikana Usiku wa kuamkia siku ya kwanza na vijana waliokuwa wakizurura usiku wa manane kisingizio cha kufanya doria. Polisi inalaani vurugu hizo na kutangaza kufunguliwa kwa uchunguzi wa kuwatafuta wahusika wa kitendo hiki. Mshukiwa mmoja tayari amekamatwa, polisi inasema. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutofuata.