Copy? Oh, copy. Hali ya utulivu mdogo inaripotiwa katika uwanja zote za mapambano siku ya tano hii jimboni Kivu Kaskazini, lakini waasi wa, wa M23 walipora mazao mashambani na kuchukua kiasi kikubwa jana baada ya mapigano kati yao na wanamgambo wa pahali. Jemedari Mushidi Yav, Kamishna Jenerali anayehusika na polisi wa utawala, anayealika serikali kuu kuwashughulikia wakimbizi wanaorudi katika vijiji vyao huko kwa Mut. Wito huu ulitolewa wakati wa kufungwa kwa ziara yake katika Bandundu Kubwa siku ya tatu. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inawaalika wahusika wa kisiasa na viongozi wengine kupiga marufuku matamshi na ujumbe wa chuki. Mafunzo juu ya mada hiyo iliandaliwa kwa manufaa watetezi kibinada, ha, wa haki za kibinadamu mjini Lubumbashi. Mujambo wasikilizaji wapenzi, na jioni njema kwenu. Tuanzie na habari hii, Shan Algeria elfu mbili makumi mbili na mbili. Kinyanganyiro kinaanza siku ya tano hii tarehe 13 Januari hadi siku ya sita tarehe 4 Februari mwaka. Tunao mechi moja pekee kwenye programu itachezwa kati ya nchi waandalizi ya Algeria na wenzao wa nchi ya Libya na saa mbili za jioni kwa saa za hapa Kinshasa. Wakati huo huo, timu ya Leopard ya DRC itaingia kwenye densi hiyo kesho, siku ya sita tarehe 14 Januari. Watamenyana na timu ya Kran ya Uganda mjini Anaba nchini Algeria, kwenye uwanja wa 19 Mei 1956 na saa 11 jioni. Jimboni Kivu Kaskazini, hali ya utulivu mdogo inaripotiwa katika uwanja zote za mapambano siku ya tano hii. Inaonekana haswa katika eneo la Bwito baada ya mapigano makali jana, siku ya nne, kati ya M23 na wanamgambo wa pahali pa Mulimbi Mudugudu na Bwiza katika tabaka Bishusha. Hata hivyo, wakazi wa Bwito wanasema wanapitia majaribu chini ya udhibiti wa waasi, anasema mtu mmoja mashuhuri katika eneo hilo ambaye anachukizwa na hali hiyo. Waasi hawa wa M23 inasemekana kuwa walipora mazao mashambani na kuchukua kiasi kikubwa jana baada ya mapigano haya. Zaidi ya hayo, ni vitisho vya muda wowote vinavyotolewa na M23 kwa wakaazi. Kiongozi mwakilishi makamu wa gavana Pabambo anaeleza kuwa kadri wanamgambo wanavyozidi kuvizia dhidi ya waasi, waasi hao wanashambulia raia ambao wanawatuhumu kuwaficha wanamgambo maimai. Isaki Kibira bendera anaomba ushirikishwaji wa viongozi wa mkoa ili kukomesha vitendo vya udhalilishaji wa M23 dhidi ya wananchi katika maeneo yanayovamiwa. Tuzungumzie ya mchakato wa Nairobi, mwezeshaji wa EAC wa mchakato wa amani wa DRC, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta. Alikutana na viongozi wa waasi wa M23 jana siku ya nne tarehe kumi na mbili Januari mjini Mombasa huko Kenya. Rais huyo wa zamani wa Kenya pia alitangaza kikao kipya cha mazungumzo kati ya Kongo huko Nairobi, Kenya kwa mwezi ujao wa Februari chini ya uangalizi wa Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki. Viongozi wa M23 walisisitiza tena nia ya kufuata utaratibu wa kujiondoa na kuheshimu kusimamishwa kwa vita. Sifa Maguru kwa maelezo zaidi. Katika tangazo kisha mkutano huo kati yake mpatanishi Uhuru Kenyatta na viongozi wa M23 wa, rais wa zamani wa Kenya alihakikisha kama mazungumzo hii kwa mara ya ine inalenga kuleta mkazo kwa masikilizano ya miezi iliyopita na kuleta amani ya kudumu mashariki mwa Kongo. Walikubaliana na wakasema kufurahia kuona mazungumzo hiyo kati ya wakongomani itaendelea katika migini ya Kongo na kusaidia wakaaji walio wahanga wa mizozo kufuatilia vyema harakati hiyo ya Nairobi tena waasi wa M23 wakasema kufurahia juhudi zake mpatanishi kupitia Umoja wa nchi za mashariki mwa Afrika, EAC kwa kuendelea kutafuta amani na kwa msaada wa ushirikiano wa kimataifa ili kutuliza mateso ya wakaaji. Waasi wale wa M23 wakatoa tena mwito kwa kusimamisha masemi ya chuki. Kwa hiyo rais wa zamani wa Kenya akahaidia kujitolea mwenyewe ili kumaliza hali hiyo ambayo inaweza kuhatarisha harakati ya amani. Goma, sifa maguhu, hajo kapi. Huko Ituri, watu kumi akiwemo mwanajeshi mmoja wa FARDC waliuawa hii siku ya nne na wanamgambo wa CODECO wakati wa mashambulizi katika vijiji kadhaa vilivyoko kwa umbali wa takriban kilomita makumi tatu kaskazini mwa mji wa Bunia katika tarafa la Jugu, kulingana na vyanzo vya pahali. Jeshi la FARDC liliingilia kati ili kuzuia kusonga mbele kwa kundi hili lenye silaha. Mapigano yaliendelea kwa siku nzima kati ya pande hizo mbili Pajisada na Kitabu. Hii ilisababisha kuhama kwa raia kwa wingi, ambao baadhi yao ni wakimbizi wa kambi ya Malabo. Tukisalia huko Ituri, raia saba waliuawa kwa kupigwa risasi siku ya tatu na siku ya nne na watu wanaoshukiwa kuwa waasi wa ADF katika vijiji vya Manzebi miili yota na uesa katika usultani wa Walese Vonkutu kusini mwa tarafa la Irumu, kulingana na shirika la kutetea haki za binadam la CRDH, waathiriwa walikuwa katika mashamba yao wakati wa asi walipowashambulia. Mratibu wa shirika hilo Christophe Munyanderu anasema kuwa miili ya watu hawa ilipelekwa katika chumba cha kuhifadhia maiti katika hospitali kuu ya Oicha katika tarafa jirani la Beni. Anawaomba wa sambaratisha wanamgambo hao wanaovuruga eneo hili. Kwa kifupi, mjue kwamba kwa sababu ya hali mbaya ya maisha wanayoishi, baadhi ya wasichana wenye umri mdogo na wanawake wakimbizi wanalazimika kujihusisha na ukahaba ili kuishi. Haya yanapitika huko Mangina, katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Wakiwa na wasiwasi juu ya hali hii, mashirika ya haki za binadamu ya pahali pamoja na viongozi wa pahali wanaomba hatua za kuzuia hali hii, lakini zaidi ya yote, kurejesha amani katika jumuiya zao za asili. Jemedari Mushidi Yav, kamishna jenerali anayehusika na polisi wa utawala, anaialika serikali kuu kuwashughulikia wakimbizi wanaorudi katika vijiji vyao baada ya ukosefu wa usalama huko kwa mut Wito huu ulitolewa wakati wa kufungwa siku ya tatu kwa ziara yake iliyofanywa katika Bandundu kubwa ya kuhamasisha watu walio katika migogoro na kwa ufuatiliaji na udhibiti wa vikosi vya polisi vilivyowekwa hivi karibuni kwa ajili ya kurejesha amani. Ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Lubumbashi inawaalika wahusika wa kisiasa na viongozi wengine kupiga marufuku matamshi ya chuki na ujumbe wa uchochezi wa chuki. Ilikuwa ni wakati wa kikao cha mafunzo ya kuwajengea uwezo ambacho ofisi hiyo iliandaa kwa manufaa ya watetezi wa haki za binadamu wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu na wale wa kitengo cha haki za binadamu cha mkoa wa Hoka Tanga kwa muda wa siku mbili kuanzia siku ya tatu hadi ijana siku ya nne. Washiriki kutoka Lubumbashi na tarafa sita za jimbo walijifunza mambo mengi yanayolenga kukuza haki za binadamu. Chama cha Kongo cha upatikanaji wa haki ACAJ kina laani matamshi yanayoonekana kuwa ya uchochezi na ya kugawanya ambayo baadhi ya wajumbe wa serikali hivi karibuni wamekuwa wakitamka katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwa umma siku ya tano hii, tarehe kumi na tatu Januari. ACAJ inawataja mawaziri DJ Budimbu na Jean Lucie Busa. Akaji namwomba waziri mkuu atoe wa wito kwa wajumbe wote wa serikali kuhusu uzingatiaji wa kanuni za maadili ambayo yanapaswa kuwa katika tabia ya waziri yeyote katika utekelezaji wa ofisi za umma. Tumsikilize mkuu wa Akaji. Akaji alibainisha kwa wasiwasi kwamba wakati wa kukaa kwa mwisho kwa wajumbe wawili wa serikali kuu akiwemo waziri wa hidrokarbiro Bwana Didier Budimbu na Jean Lucie Busa katika jimbo la Ukatanga huko Lubumbashi na katika jimbo la Mongala, wa kwanza ilibidi afanye mkutano mbele ya wafuasi wake, na kwa tukio hili alisema kuwa wakongo wasichague mgombea wa kigeni, yaani ambaye hajazaliwa na baba na au mama wa Kongo. Na wa mwisho alipokuwa pia katika jimbo la Mongala, alitoa matamshi ya aina yake, ikizingatiwa kuwa anayezaliwa na baba mgeni lazima achukuliwe kuwa ni adui wa Wakongo. Tumesikitishwa sana na matamshi haya ya uchochezi na magawanyiko, ambayo angalau ni ya kibaguzi yaliyotolewa na wajumbe wa serikali kuu wakati wa kazi zao rasmi. Hatuwezi kuvumilia aina hii ya hotuba kwa sababu inalenga kujenga ubaguzi kati ya Wakongo, kuzoofisha hisia za kuishi pamoja, kwa hatari kwamba inaweza kusababisha ghasia mbaya sana na za umwangaji damu. Entre les Congolais. Kuhusu uchaguzi wa mwaka tunao nchini Kongo, katika jimbo la Kivu Kaskazini, vijana wa Manispa Mangina katika tarafa la Beni wanawaalika vijana kujiandikisha kwa wingi. Kwa Regen Makamba Duchuma kiongozi wa vijana wa wilaya hii, ni lazima wachangamkie mchakato huu ili kukabiliana na changamoto ya uwakilishi wa eneo lao la uchaguzi, eneo ambalo lina uwepo mkubwa wa wakimbizi ambao wengi wao wamepoteza kadi zao za utambulisho wakati wa kukimbia. Kumbuka kwamba shughuli za usajili wa wapiga kura zinaanza mwezi wa pili katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wasikilizaji wapenzi, karibuni kwa sehemu ya pili ya idhaa, inaletwa na mwenzetu Inosa Fadhili. Hujambo na karibu. Sijambo, Florida Kahambu. Asante. Mwaliko wa Radio Radio Kapi anatoka Ituri ni Mbeo Mastaki, kiongozi wa FEJEK, kamati ya maendeleo ya kizazi cha wakuu wa makampuni ya Kongo, anapendekeza kile ambacho vijana wa jimbo hii wanapaswa kufanya, ili waanzishe kazi. Namna gani kuanzisha kazi bila hata dola moja? Anajibu kwa maulizo ya Ezekiel Muzalia. Bwana Mbeo Mastaki, jambo. Sijambo. Munatoka kuzindua kikao ya kubadilisha ujuzi kuhusu namna gani mutu anaweza kuanza kazi za kujitegemea hata kama hana feza. Namna gani hiyo inawezekana kwa wakati huu wa mizozo katika jimbo la Ituri? Ndio, tunajua kwamba jimbo la Ituri na mji wa Bunya wanapitisha tension ambayo iko mbovu sana, lakini leo inawezekana kutia mradi moja ambayo itaweza kupatia pesa na inakuingizia maisha yako iende mbele, hata bila pesa. Lakini tunaeleza watu ya kwamba inawezekana kuanja business bila pesa, kwani inabidi watu waelewa kwamba kitu ya kwanza ambayo mtu anahitaji ili aanje business ni maisha kwanza. Wakati uko na maisha na una afya hiyo, ambayo tunaita capital ya kwanza ambayo mutu inabidi awe nayo ili aweze kuzindua business yake. Ni wale wote ambao wa, walifika kwenye master class yetu wameelewa ya kwamba it's possible kuzindua kitu hata kama sina fedha. Ndo maana tuliwapa jina fulani fulani na business fulani fulani ambazo wanaweza kuzindua bila hata pesa. Ni kama vile business gani? Nitatia mfano ya business moja ambayo tunaita community manager. Hapa mjini Bunia tuna kampuni nyingi sana ambazo hazina haziongelei kwenye internet, na leo tunaona internet, ama mtandao wa internet, vijana wengi wameingia kwa hiyo mambo. Lakini unaona, hao ambao ni wanafunzi wamependa sana internet, lakini utaona ananunua gigabyte moja kwa siku, na hiyo gigabyte itaisha na hajaingiza hata kitu zingine alikuwa na akili ya kukua community manager wa kampuni fulani, watakuwa nampatia fedha. Akitumikisha internet yake vizuri, na atapata pesa. Vijana wengi wanalia kwamba wana, wakati wanaanza kazi hiyo ya kujitegemea, wanakuwa wakifuatiliwa kwa sababu ya ushuru ambao unakuwa ukiombwa na serikali. Namna gani hiyo inakuwa basi ikikwamisha kazi za kujitegemea kwa vijana? Wakati mtu anaishi na ukosefu wa habari fulani fulani, ni heri anyanyaswe leo, sijui fulani angalau haufanyi activity ambazo inabidi zilipe hiyo tax, lakini utalipa kwa unajua kwamba mtu ali amejiitia mbele zako kwamba yeye ni kama, uko uko na information, uko na habari ya kwamba tax kama hii mimi siwezi nikilipa. Ama mimi niko kumwanzo, si, si, siwezi nikilipa tax kama hii. Mtu hatoshi hata sijue kitu moja nje ya nje, lakini atalipa tax ya ku, ambayo inaambatana na hiyo kitu, nikusema tunalipa tax kwani hatujue, wasuli wanasema mpumbafu ni shamba la mwenye akili. Wale ambao wanafika na hizo taksi zao ni watu ambao wanakuja, wanajua kwamba watakuwa wanaona wapumbavu na mpumbavu, wakati umejionyesha mpumbavu wako ujinga wako, watakukula fedha. Ni kusema hao vijana hao entrepreneurs, wakati wanajitia ndani ya activity ndani ya business, inaomba wakuwe kwanza na habari, activity gani inafanya, activity gani inafanya, na taksi gani siwezi nikilipa na gani naweza nikilipa. Sasa unakuwa na ufundi gani ambao unaweza kutolea kwa vijana ambao wana kwenye matarafa mbalimbali mbali, ili waweze kuwa nao na akili ya kuandaa kazi za kujitegemea kutoka porini, kuacha silaha kutumika, kazi za kujitegemea. Hiyo ni kitu muhimu sana. Vijana wote inabidi waelewa kwamba kushika silaha haitatupatia kitu. Kushika silaha tutendelelea tukiteseka kila siku tu. Hata wazazi wetu waliteseka kwani silaha zilishikwa, sisi leo tunateseka kwani tunashika silaha. Tukapenda watoto wetu pia wateseke kwani tulishika silaha, tuendelee vile lakini tukiwa sote, kila mtu akizindua ama akitia business akitumika, hata bila natuambia utakula kwa jasho yako. Nikusema hiyo kazi ambazo tunafanya inabidi iwe kazi ambazo zinatuheshimisha kwanza, ikupatie hiyo ambao Wafaransa wanaita valeur, ikupatie e, sijue ujuzi wa umutu, wakati unajua kwamba natumika naenda, sijue nafanya business fulani, ndo naishi hiyo itakuwa kitu amani kwa tunaita vijana wote na wamama wote wakuwe ma entrepreneurs mbeo mastaki accent. Na kushukuru pia Radio Okapi, dossier en swahili. Huko Kivu ya Kusini, walimu wa shule za msingi za umma wanagoma kazi tokea tarehe kenda mwezi huu mwaka huu shule tatu tu mjini Bukavu zinaendelea kutumika kama kawaida. Walimu wanaiomba serikali kulipa mshahara ya masomo bure ya msingi ya miezi mitano zilizopita. Jean Kasami ametembelea shule fulani fulani za mji hii, hapa ripoti yake. Milango za shule nyingi za msingi zinafungwa hapa mjini Bukavu aiza jimboni nzima kivu ya kusini licha ya tatu tukitaja: Alfajiri, Lestonak na Nyalukemba zinapatikana ndani ya mtaa wa Ibanda. Shule hizo tatu za msinji zinasema zinaendelea kufundisha ajili ya upendo kwa nchi na kwa watoto. Vincent Tonga, mwalimu kunako shule ya msinji Nyalukemba: tulisema tusome tunareklame na tuko tunatumika, lakini mnapewa kidogo na shule bo. Hapa ni vitu vingine, wazazi wako chini ya mstari sana, na ndo tunajikazakaza tumee. Hakuna kitu, esprit ya patriotisme tu. Tunasema tureklame ya antravaya, ndo tuliona ya zaidi. Habari zingine zinaeleza kuwa wazazi wa shule hizo tatu tunatoka kutaja wanalipwa kitu angalau kidogo na wazazi ajili ya kuwahimiza wapate juhudi ya kuendelea kufundisha. Mtetezi wa haki za walimu wa sekta ya Katolika Jimboni Kivu ya Kusini anaunga mkono walimu wanaopatikana ndani ya mgomo, akiwahimiza vilevile vile wale wanaoendelea kutumika. Jacques Chirimwami Najua na kama ni masomo tatu tu ndio ziko zinasoma mu provence Lestonake College Alfajiri na Nyalukema, ila sijue eh, motivation yenatuma eh, wanaenda shuleni na akuake kasho ya kufunga bebahabakobeire kumodordre na ndio maana viko um, vanasoma na lakini siue eh, inaweza kuwa motivation zani eh, reseu personel kwao. Ina maana mwaka wa masomo uko katika hatari ya kuanguka patupu kiwango cha pesa za kuwalipa marupurupu yao ya kuwahimiza kuendelesha kufundisha bila kudai kitu kwa wazazi ipo tayari ndani ya benki, pesa ambazo wanaendelea kusubiri bila jibu hadi sasa. Kila mwalimu anapashwa pewa franka za Kongo elfu makumi mbili kila mwisho wa mwezi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata, wikendi njema kwenu, kwa herini.