Oh, okay. Thamani ya franga za Kongo imeshuka kwenye soko jijini Goma katika Kivu Kaskazini. Wafanyabiashara wa fedha wanaomba serikali iingilie kati ili kupata suluhisho kwa swala hilo. Wakimbizi zaidi ya elfu makumi saba na tano wamejaa katika kambi ya Rowe katika tarafa la Jugu huko Ituri. Hawawezi kwenda kutafuta chakula kwa sababu ya kuwepo kwa wanamgambo wa Kodeko, vinasema vyanzo vyetu. Huko Bandundu, miili ya wafu imeanza kuharibika kwa sababu chumba cha maiti cha hospitali kuu ya Bandundu kiliharibika siku nyingi zilizopita. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Tangu mwanzoni mwa wiki hii kumekuwa na kushuka kwa thamani ya franga za Kongo kwenye soko jijini Goma, katika Kivu Kaskazini. Dola moja ya Kimarekani kwa sasa inabadilishwa kati ya wafanyabiashara wa fedha kwa franga za Kongo elfu mbili mia mbili na kumi. Wafanyabiashara wanalalamika kuhusu hilo, wanaiomba serikali ya Kongo kuleta utulivu wa kiwango ili kufanya franga za Kongo kuwa na thamani. Na huko Kivu Kusini, katika tarafa la Shabunda, kupanda kwa bei ya mafuta ya gari kunatia wasiwasi. Ongezeko hili la kutatanisha tayari linaathiri sekta ya uchumi katika eneo hili, na raia walioathiriwa hawajui tena pa kugeukia. Mashirika ya kiraia yanatoa tahadhari na kuomba viongozi kuhusika ili kupata suluhu kwa hali hii. Jean Baptiste Ndonga kwa maelezo. Duru za mahali hapo na hizo kutoka shirika la raia zaeleza kwamba bei ya litri moja ya essence yanunuliwa franka za Kongo kati ya 6000 na 7000 hapo Shabunda Centre. Mbali zaidi tarafani humo Palulingu, litri moja ya essence ni franka za Kongo elfu makumi mbili yaani dola 10. Hali hiyo yalemea kulingana na bei ya safari kwenye pikipiki kati ya Lulingu na Chonka kilomita mnane kwa bei ya franka za Kongo elfu kumi. Duru zetu zaongeza kusema kwamba kupanda mno kwa bei ya esansi sehemu hiyo kwaweza kupelekea kupanda kwa bidhaa vya lazima kwa maisha. Shirika la raia tarafani humo lafasiria kwamba esanse imepanda bei kulingana na kutowepo kwa barabara. Esanse siku hizi yasafirishwa kwenye pikipiki kutoka Maniema jirani. Sababu ingine ni kukataa kwa kampuni za usafirishaji kwa njia za anga kupeleka esanse kutoka Bukavu hadi Shabunda. Shirika la raia Shabunda laomba viongozi nchini na jimboni wawaze kuunganisha Shabunda na Bukavu kwa barabara hata kama ni ya udongo tupu yenye kukarabatiwa vizuri. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na pia tatizo hili la ubovu wa barabara ndiyo msingi wa kupanda kwa bei ya sima huko Kindu. Mfuko mmoja wa sima kwa sasa unauzwa kwa dola makumi tano za Marekani, kulingana na baadhi ya wasambazaji wa bidhaa hiyo. Umbali na ugumu wa kupita kwa barabara katika jimbo hili ndiyo sababu kuu za ongezeko hili la bei. Wajenzi wanapaza sauti zao kwa sababu nyumba zao hazijakamilika bado. Wanasema wameachwa na viongozi ambao hawasemi chochote kuhusu hilo. Toka Kindu. Ripoti ya Florence Kizalunga. Kujenga katika Kindu hizi siku ni matatizo sana. Imepita miezi miwili tangu bei ya saruji ama sima imepanda maradufu. Wakiwa wamefadhaika, wajenzi wengine wanasema wanalazimika kuacha makazi zao za ujenzi. Kujenga kui siku hapa Kindu ni shida sana, tulikuwa nanunua sima inakuwa kwananunowasima mu meleo inakuwa kudola makumi tano. Lakini kitu ya kushangaza wakubwa wetu hawaseme hata kitu moja kuhusu ile mambo sekomsii malalamiko yetu mambo ikonapitikana hawaju hata kitu moja sisi umma hatujue twende wapi, hatujue tufanye nini, tunaachiliwa. Hakuna mwenye kuhusu na maneno yetu. Wauzishaji kwa upande wao wanaibua tatizo la barabara. jistika basele kajamba, nyinyi naacha bei ya sima ipande, iko problema ya njia. Sima tuko nafasi mbili, kumanyema jua siku ipata tuko napata sima ya Kisangani na sima Kalemi bon. Sasa vile njia ya, ya Kisangani problema iko kutoka Kisangani kufikisha Ubundu, ile njia pale yote iko kuharibika. Sasa njia Kalemi, njia iko mubaya, mashemede ferisha haribika na na dawa sana wakuwa viongozi wetu yemitawalomba watutengenezetu tu njia, wakatutengeneza mwa njia kitu kitakuwa sawa. Tumaini pekee la wakazi linabaki kwa mpango wa maendeleo wa maeneo mia moja makumi ine na tano, lakini mpango ambao umezorota kidogo. Wanalalamika wafanyabiashara hawa toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Tukirudi katika Kivu Kaskazini, moto ambao chanzo chake hakijulikane ulijitokeza katika usiku wa kuamkia siku ya nne hii katika soko la Mayangose katika jiji la Beni. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari mahali hapo, ilikuwa majira ya saa moja asubuhi tukio hili lilitokea, na hivyo kuunguza bidhaa zote zilizokuwa pale hadi kuwa majivu. Wafanyabiashara wanaomboleza hasara iliyosababishwa na janga hili. Kwa upande wao raia wanasema wanahofia kupanda kwa bei ya baadhi ya mahitaji ya kimsingi. Baraza la vijana la mjini Beni linakaribisha serikali ya Kongo kusaidia watu. Gilen Kasasia alikuwepo. Hii hapa ripoti yake. Ni hali ya kilio tu iliyokuwa kwenye nyuso za wakaaji wa Beni kunako soko ya Mayangose ambapo moto huu ulijitokeza. Wachuuzi wamoja wamoja walitafuta kuokoa vitu vyao vimoja vimoja, ila hawakuweza. Akiwa na machozi machoni, mama ya mchuuzi wa vitunguu anena kwamba hajui tena ataishi namuna gani. Finaliste wangu ndamsomesha tena namuna gani? Mungu alishindwa mwaka jana tena, minamudisha masomo ndaweza ya rabi <tipa> <Esu. tipa> pembeni kidogo tu, baba moja mwenye mashine ya kusaga unga alikuwa akilia tu. Muda ni mwafaka ili government ya Kongo iweze kuwasaidia wakaji wa Beni. Hayani matamshi ya Metri da Zomi Kundi, akiwa kiongozi wa baraza la vijana mjini Beni. Ni kilio kabisa, sitasema kitu ingine. Tunaona soko yetu yote, nalungula yote, hakuna takitu mwenye na bakilia na... Soko ndio ilikuwa inakulisha Beni yote, tunaomba government isaidie watu, maana Beni yote sasa tunakuwa vulnerable. Mkaji mwingine azani kwamba ingalibidi gavementi ya Kongo hasa viongozi wa Beni kuongoza vyema pesa za kodi mbalimbali mbali, kwa ununuzi wa vifaa vinavyo uwezo wa kusaidia kunapokuwa visa kama na hivi. Beni nikasasia, Radio Okapi. Huko Ituri zaidi ya watu elfu makumi saba na tano waliokimbia makazi yao ambao wengi wao walikimbia ukatili wa hivi karibuni wa makundi yenye silaha wamejaa katika kambi ya Roe katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya habari, hawawezi kwenda kutafuta chakula kwa sababu ya kuwepo kwa wanamgambo wa Kodeko ambao wamezingira eneo hilo. Wakimbizi wawili waliokuwa wakienda mashambani waliuawa siku ya pili na waasi hao. Watu hawa ambao wanakosa kila kitu, pia hawana huduma ya matibabu. Ezekiel Muzalia anatusomea ripoti hii ya Isaac Remo. Kambi la wakimbizi Paro ilikuwa ikihifadhi karibuni watu elfu makumi tatu na tano. Mbele ya shambulizi la siku ya enga ndani ya vijiji Drodro, Jisa, Blukwa na Largu na waasi wa Kodeko, wakaaji wa eneo hizi walikimbilia ndani ya kambi hili ambalo linakuwa sasa na watu karibuni elfu makumi saba na tano miongoni mwao wagonjwa wa hospitali kuu ya Drodro walioondoshwa na waaskari wa MONUSCO. Vijiji zingine kando na eneo la mapigano kama vile Logo che zilitowekwa na wakaaji wao. Wakimbizi hawa wote wanaishi katika hali ngumu ya maisha, hawana chakula, dawa na hata vyombo vya msinji kama vile mrago na hata bulangeti ya kujifunika. Wakimbizi hawa hawaruhusiwe kutembea kwa sababu ya kuweko waasi wa Kodeco ambao waliua siku ya pili watu wawili waliotafuta kujielekeza shambani kwao kwa ajili ya kutafuta chakula kwenye kijiji Lera. Kiongozi wa vijana ndani ya kambi hilo la Ro anatoa mwito kwa serikali na hata kwenye miungano za kiutu kuwasaidia. Ripoti toka Bunia Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. katika Kivu Kaskazini mapigano makali yalifanyika hii siku ya tatu huko Murimbi na Mudugudugu. Kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa kundi la vuguvugu la mabadiliko SMC katika tabaka Tongo katika usultani wa Bwito. Vyanzo vya habari katika eneo hilo vinasema kuwa kuna mashambulizi ya hapa na pale ya wanamgambo hao dhidi ya makao ya waasi tangu kukaliwa kwa vijiji vya Murimbi, Rusekera, Shonyi na Mudugudugu na waasi wiki chache zilizopita. o Kwilu, miili iliyohifadhiwa katika chumba cha maiti cha hospitali kuu ya Bandundu, mji mkuu wa jimbo hilo, inaharibika. Chumba cha kuhifadhia maiti kiliharibika siku nyingi zilizopita. Jumuiya ya viongozi vijana wa Kwilu ndio inayolaumu hali hiyo. Katika taarifa iliyotolewa kwa Radio Kapi hii siku ya tatu, shirika hili la kiraia linasikitishwa na kutojali kwa viongozi kuhusu suala hili na linaomba meya wa jiji kufanya kila kitu ili kukarabati chumba hiki cha maiti. Kwa upande wa ukumbi wa jiji, inasemekana kwamba nguvu zinakusanywa ili kutengeneza chumba hiki cha kipekee cha maiti huko Bandundu ambacho kina uwezo wa kuhifadhi angalau miili makumi tatu na nane fistongoma kwa usomi kulingana na jumuiya ya viongozi wa vijana wa Kwilu VGL ni tangu mwezi wa Desemba iliyopita ambapo chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali kuu ya Bandundu haifanye tena kazi. Maiti huoza huko na wakazi wa jirani hawajui jinsi tena ya kupumua kwa sababu ya harufu mbaya isiyoweza kuvumilika. Jean Prince Mbuyi anaye husika na mawasiliano kwa ajili ya shirika hilo anaona hili haliwezekani kwa sababu kuna hatari ya kuambukizwa na magonjwa. Anapiga kengele kwa meya wa mji wa Bandundu ili kupata suluhu ya hali hii kulingana na yeye kuna hatari ya kijamii ya janga katika mji kwa kuzingatia maafa haya ambayo yanasumbua wakazi wa Bandundu. Jumuiya wa Bandu wa viongozi wa vijana inamuomba mea wa mji wa Bandundu kuweka mara moja njia zote zinazowezekana za kurejesha chumba hiki cha maiti. Anasema inasikitisha sana kwamba katika jiji kama hili miili uzikwa haraka sana kana kwamba bado tuko katika karne ya kumi na tano. Kwa upande wake meya anayemaliza muda wake wa jiji la Bandundu Efreme Kinda, anaeleza kuwa walikuwa na mkondo mbaya wa umeme na ulipunguza kompresor. Hilo ndilo lililo waletea matatizo. Alisema wananchi wawe watulivu, wakuu viongozi wanaenda kukarabati chumba cha maiti. Kwa sasa wanajitahidi kununua piesi mupya ya kompresor ambazo ni ghali sana, mahitaji ni makubwa sana. Wakati huo huo, Efrem Kinda anakaribisha wakazi kutumia formol kwa kuweka maiti kwenye chumba cha kuhifadhi maiti. Radio Kapi. Mgeni wetu ni bwana Jean-Paul Lumbulumbu, mchaguliwa wa tarafa la Lubero ambaye atazungumza kuhusu hali ya usalama inayotia wasiwasi wasi katika eneo hili ambapo zaidi ya wanafunzi elfu tano wako hatarini kupoteza mwaka wa shule kwa sababu ya harakati za makundi yenye silaha. Mbunge Jean-Paul Lumbulumbu anazungumza na Mark Marofimbo. Marc Marofimbo. Mheshimiwa Jean-Paul Lumbulumbu, jambo. Jambo sana. Kama pia mchaguliwa mtaani Lubero huko, tuna harifu ya kwamba kuna watoto zaidi ya elfu tano ambao wanaonekana kupoteza hivi karibuni miaka yao ya shule kwa sababu ya usalama mdogo nao uvuma huko. Kibinafsi, unakuta jambo hili namna gani? Nadhani ya kwamba teritwari ya Lubero inapatikana kwa sasa kwa hali ambayo si nzuri Ikakuwa ngambo ya mashariki utaona, ni wadeplace interne ambao wamekimbia vita ya M23, wametokea Ruchuru, ambao wamekusanyika ngambo ya kusini, ama sud ya teritoire ya Lubero. Ni wengi sana ambao wanangoja msaada ya serikali, wanangoja msaada ya mashirika mbalimbali, mbali ya raia ya communauté international. Me ngambo ya asubuhi ama noro ya teritoire, tunaona kwamba ni maaktivisme ya grupa, ya magrupu arme ndio imetatiza tena zaidi raia. Ukaangalia vijiji sawa vile kasinga ama sawa vile e, munoli ni elfu ine ya watoto ambayo wanapatikana kunako shule ya sekondari zaidi ya elfu moja ambao wanapatikana kunako ecole primaire ambayo hii ane scolaire yao imekuwa menasi, ni kusema hawatasoma kwa sababu gani? Kwa sababu magrupa armezi imeokipe hizo eneo Munoli, Kasinga, watu wote wameondoka, ni kusema masomo hazitafungulikana, watoto wanakuwa obliza kukimbilia Butembo na huko Butembo shule zao zinapatikana Lubero, ni kusema ane scolaire yao imekuwa menasi vile vile, ukiangalia magrupa armezi imeokipe mashamba yote ya rai Munoli wa, wa Kasinga na ngambo moya ya Maboya Ngulu atukaa raia wote wamekimbia, na imeonekana ya kwamba ekonomi ya hiyo mantite itakuwa na shida sana, kwa sababu wanaishi na mlimo, na wakati mlimo haufanyikani wa kwa sababu magrupa ya mezi zimeenda katika hiyo ma, maeneo, itakuwa shida sana kwa raia kwa kuweza kuendelea kuishi. Ndio maana tunatoa mwito kwa viongozi wa Goma liwa likofta nzima, serikali ya Kinshasa kuweza kukamata suluhisho kwa ajili ya hao watoto, zaidi ya watoto elfu tano ambao wanaweza kurate ane scolar kwa sababu ya aktivisme ya groupe arme. Nazani itaonekana sawa gisi iko iresponsabilite ya gouvernement vile vile tunaomba wale ambao ambao wanapatikana kunako ngambo ngambo ya ya ya ya ya kusini mwa teritoire ama sudi ya teritoire waweze waweze kuwaletea kuwaletea msaada msaada, kwa sababu ni wakimbizi wa vita M23, na wanangoja msaada ambao unaweza kutokea ngambo ya ya serikali. Ndio maana tunasema kwamba suluhisho inaweza kuwa ya kwanza, kuweza kuweza kutuma vikosi vya FRDC kuweza kufukuza hao mabandia, waweze kuacha shamba za raia, kwa sababu hizo shamba ndio zinakulisha raia vile vile waweze kulibere masomo watoto wasi Kukosa ane yao kwa sababu ya ya hiyo, lakini asahatutapashaema kwamba ni kwa sababu mchakato ya kuwasalimisha uh, wale vijana ya vikundi silaha ndio inakwama, ndio inawezekana kwamba ni hiyo programu ya DDFC ambayo inakawia ina kukua kuwa uh, chanzo, lakini tunawaza ya kwamba uh, kwa haraka kabisa kwa kuweza kusove anne ya hao zaidi ya watoto elfu tano inaomba serikali kuweza kutuma vikosi vyetu kuweza kukimbiza hao mabandia na kuweza kupermetre malokalite ya Munoli Kasinga na maboya Ngulo, raia waweze kurudia katika eneo zao, masomo irudi na maaktivite irudi sawagisi kawaida. Kule kunako mtaa Luberu kuna pia viongozi tayari, lakini kwa hali ya haraka unawaza, wanaweza kutenda nini ili ili hali ipate suluhisho? kwa hali ya haraka ni kuweza kutuma vikosi kwanza, kutuma vikosi kufaa deploi ya vikosi vyetu katika hiyo maeneo ya Munoli ya Kasinga maboya ya Ngulo waweze kufukuza hiyo magrupu arme, na wakisha kuwafukuza, tunadhani ya kwamba mashamba za raia zitakuwa uhuru na mlima utaendelea na vilevile vile masomo shule ya watoto itakuwa imekwisha kurudi na itakuwa kazi bora kabisa. Mheshimiwa Japol Mbulumbu, tunakushukuru asante sana. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Katika jimbo la Kivu Kusini uchafu wote wa choo ya gereza kuu la Bukavu unatelemka hadi katika Ziwa Kivu. Wapita njia wanateswa na harufu mbaya inayotolewa na uchafu huo. Uongozi wa gereza kuu la Bukavu unatambua kuwa taasisi yake imezidiwa na uwezo wa kuzuia uchafu huo, kwa sababu choo ya gereza hilo imefungana. Hii ni ripoti yetu ya siku Jean Kasami ameandaa toka Bukavu. Mkurugenzi wa jela kuya Bukavu anakiri, hakika tatizo liko, sababu shimu ya kupokea vinyezi imefungana. ndani ya jimbo la Kivu ya kusini yanasikitika jinsi ziwa Kivu limegeuzwa kuwa ya lala na kusukumia ndani kila aina ya uchafu. Wakaji wengi wa nguva ambao wanahudumiwa kwa maji toka ziwa Kivu na shirika rejidezo wanajiswali iwapo, licha ya kwamba maji hayo yanatiwa dawa, hayawezi kuwa na kasoro fulani. Josefate Rubenga, msimamizi wa kikundi Kaskever alifanya uchunguzi na kutambua makubwa kuliko hayo tunatoka kutaja. Mie niliamuaka kuenda kufanya uh, film documentaire juu ya mazingira vile ya vile Bukavu, alafu ile siku ndio niligundua hiyo shida kabisa kubwa ambayo inapatikana kwa mji wa Bukavu na inasababisha madegaza mingi sana. Leo ziwa Kivu ndio inakuwa kuzidia, hata yalala haiko tena yalala, sababu kwenye malala zetu kabisa itakuwa ngufu kidogo tukutako uchafu wa misarani, lakini mlakivu. Mule mule. Na pia kunakuwa maafa mengi sana kwenye afya ya binadamu na afya pia ya wanyama ambao wanaishi humo mwenye ziwa Kivu. Watetezi wa ubora wa mazingira jimboni Kivu ya Kusini wanaona hali hiyo inakuwa na vinyume kwa binadamu pia kwa viumbe vinavyoishi ndani ya ziwa Kivu. Soleye Kashinze ndiye mwenyekiti wa muungano wa wavuvi kwenye ziwa Kivu imeendelea sana sana kwa sababu mji wa Bukavu imetransforme ziwa Kivu kuwa depotoire ya uchafu zote zote, zikuwe za nyumbani, zikuwe hizi wanatumia machupa za kunywia maji, zikuwe za wakati mgezi na bomoa barabara, vile vyote vinaenda kujistoke kwenye ziwa Kivu, alafu zinaharibu mahali ambapo samaki zinazalia ndani ili vitoto vikomalie vikivutia ubaridi. Wanashindwa kufanya tretma ya maoiz hizo hizo hizo. Mauchafu zinazotokea kwenye matoalete zingesaidia kwa kutengeneza maandre organiki ambazo zingepelekwa kwenye mashamba ambayo inaweza ikasaidie. Muda mazao ya ziwa imepungua watetezi hao wa mazingira wanalaumu kuona ziwa Kivu inaendelea kutumiwa sawa ya lala bila viongozi kujihusisha kukinga ziwa hilo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.