Oh, uchafu wote wa choo ya gereza kuu la Bukavu natelemka hadi katika ziwa Kivu. Wapita njia wanateswa na harufu mbaya inayotolewa na uchafu huo. Magari mengi yenye kubeba mizigo yamezibwa kwenye barabara Ngoya Malemba Kati, katika tarafa la Malemba Nkulu, jimbo la Holo Mami, kwa sababu ya hali mbaya ya barabara. Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde alitembelea hii siku ya pili maeneo yaliyochaguliwa kwa ajili ya kuandaa michezo ya msimu wa tisa ya Francofoni itakayofanyika nchini mwaka huu. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni kwa wote. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Katika jimbo la Kivu Kusini ambako tunaanzia, uchafu kutoka choo ya gereza kuu la Bukavu unaharibu mazingira. Uchafu huu wote unatelemka hadi katika ziwa Kivu. Wapita njia wanakosa hewa kutokana na harufu mbaya inayotolewa na maji machafu kutoka choo. Jean Kasami alikwenda eneo la tukio, anatueleza hali ilivyokuwa. Uongozi wa jela kuu ya Bukavu unakiri, hakika tatizo liko sababu shimu ya kupokea vinyezi imefungana. Uchafu unatililika ndani ya mrija na kutumbukia katika mfereji ulio mbele ya jengo la jela kuu ya Bukavu. Wapita njia wanalazimika kufunga mapua. Pelare Ilunga, mkurugenzi wa jela kuu ya Bukavu, anataka msaada toka viongozi. Watu wanakuwa mingi na kwa kidogo yote ya hizo ya mashirika si, si si ya yanayotetea mazingira ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini yanasikitika jinsi ziwa Kivu limegeuzwa kuwa yalala ya kusukumia ndani kila aina ya uchafu. Wakaaji wengi wa nguva ambao wanahudumiwa kwa maji toka ziwa Kivu na shirika Rejidezo wanajiuliza iwapo licha ya kwamba maji hayo yanatiwa dawa hayawezi kuwa na kasoro. Afya ya watu iko katika hatari sawa vile afya ya viumbe viishivyo ndani ya maji. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, wafungwa wawili wamefariki na wengine kumi na wawili wanagonjwa sana kabisa, wako kati ya maisha na kifo. Hiyo ndiyo picha ya afya iliyotolewa na gereza la Walikale mwanzoni mwa mwaka. Udhaifu ndani ya gereza hili unaonekana zaidi na kupitia kukosa matibabu kwa wafungwa ambao hawana hospitali kwa ajili ya huduma zao nzuri za afya, anathibitisha mkurugenzi wa magereza. Hiyo maelezo na Gabriel Wamenya. Jela la mtaa wa Walikale, mtaa unaopatikana katika upweke, imeonekana kuwa fasi ya kifo, pahali pa nyumba ya malipizi ya maadibisho na kuwarudisha wafungwa baada ya hukumu yao katika maisha ya kawaida. Ni tangu miaka nyingi sasa ndiye kituo hicho hakina chumba ya matunzo. Viongozi wa jela hilo wamehakikisha vifo vya wafungwa wawili tangu mwanzo wa mwaka huo na wamearifu kuhusu magonjwa ya wengine wafungwa, ambao wanapatikana katika hali inayoruhusu matunzo kamili au kupelekwa ndani ya vituo vya afya vinavyoaminika. Kiongozi wa jela hiyo Bwana Atanaze Wangachumbo na viongozi wa shirika la raia huko Walikale wameomba kuendeshwe masambo ya haraka ndani ya jela hiyo kufatana na idadi kubwa ya wafungwa wanaopatikana ndani ya jela hiyo na ambaye bado kusambishwa. Tuwajulishe ya kwamba jela la Walikale lilipata ukarabati kupitia Monisko hivi sasa, miaka zilizopita linaendelea kuharibika mbele ya gozi nyumbani na kuna uwezekano wa kukimbia kwa wafungwa wengi. Shughuli zetu kwa kuweza kupata jibu ya kiongozi jimboni au sikae na chumba cha sheria hazikufaulu. Goma, Gabriel Wamenya, Redio Kapi. na takriban familia mia mbili za wakimbizi wa ndani kutoka Kibumba katika tarafa la Nyiragongo katika Kivu Kaskazini walisaidiwa kwa vyakula na visivyo vyakula siku ya pili hii na umoja wa makanisa ya uamsho ya Kongo. Ni tulizo kwa watu hawa waliohamishwa, wengi wao wakiwa washiriki wa makanisa ya uamsho ambao wamepata kimbilio katika makanisa huko Kanyaruchinya iliyo kaskazini mwa Goma. Walengwa wanaomba tu amani irejeshwe ili warudi katika jamii zao. Tukibaki katika jimbo hilo hilo tuelekee jijini Beni ambako wakimbizi wa vita walianza tangu wiki moja sasa programu ya mafunzo ya kutengeneza vikapu, kusuka nywele na kadhalika. Mpango huu unaanzishwa na kamati ya pahali ya wakimbizi ikiungwa mkono na watu fulani wenye nia njema. Blessing Balianangu Isaac, mwenyekiti wa kamati hiyo, anasema kuwa mji wa Beni kwa sasa umejaa angalau familia elfu makumi tatu na tano za wakimbizi na mpango huu wa sehemu tatu unahusu wanawake mia nne makumi nne. Huko Ituri, zaidi ya wanajeshi mia saba wa FARDC walimaliza mafunzo yao hii siku ya pili katika kituo cha Rwampara kilicho kwa umbali wa kilomita kumi na saba kusini magharibi mwa Bunia. Sherehe ya kuondoka ilikuwa na mazoezi pamoja na maandamano ya risasi ya silaha nyepesi na nzito-nzito, ilikuwa mbele ya liwali wa kijeshi wa mkoa na watu wengi. Kwa mujibu wa jeshi, kikosi hiki kipya kiitwacho Tigre kitatumwa kupambana na makundi yenye silaha ya ndani na ya nje ya nje ambayo yanavuruga jimbo hilo. Tutoki jimboni Turi tuelekee Kivu Kusini. Makundi yenye silaha ya wanamgambo Maimai ya Kutumba na Biloze Bishambuke yanaendelea kuongeza ukosefu wa usalama dhidi ya raia katika eneo kubwa la Fizi. Katika muda wa wiki moja, matukio mengi ya kiusalama yanayofanywa na makundi haya mawili yameripotiwa hasa pa Ubwari, Lulimba, Mboko pamoja na Moma katika jiji la Baraka. Afisa mmoja wa polisi alipigwa risasi na kujeruhiwa juzi, siku ya kwanza kwa majira ya saa moja asubuhi katika kata Moma katika jiji la Baraka. Mahali pa watoto ni shuleni na sio mitaani. Ni namna hiyo ndo mea wa Butembo ametoa agizo la kupiga marufuku matumizi ya watoto katika maandamano ya umma na kwa lengo ya kisiasa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Uamuzi huu ni jibu kwa mazingira ya sasa katika eneo hili ambako kuna maandamano mengi ya umma ambayo yanasababisha kusimamishwa kwa shughuli katika shule fulani. Bunge la watoto la Butembo Lubero linakaribisha uamuzi huu wa kiongozi wa jiji ambaye anaamua kulingana na sheria ya ulinzi wa mtoto. Uamuzi huu wa mea wa jiji wa Butembo ulitolewa Jumatatu iliyopita wakati wa mkutano yake na shirika hilo linaloshimamia watoto katika mji wa Butembo na wilayani Lubero. Kamishna mkuu wa baiki teli Roger anathibitisha kwamba utekelezaji wa agizo hili ni njia ya kukemea matumizi ya watoto wakati wa maandamano ya umma inayoandaliwa na viongozi fulani fulani wa vyama vya kipolitiki pia na makundi mengine ya vijana. Kwa upande wake bunge la watoto Butembo na Lubero afurahishwa na, na uamuzi huu wa meya wa jiji la Butembo ambao unaunga mkono sheria iliyowekwa ili ya ulinzi wa watoto. Nigisi anavyoeleza Rigen Bangae, mwongozi wa muundo huu wa kushimamia watoto mjini Butembo na wilayani Lubero: tunakuwa satisfied kwani tuna uhakika ya kama hiyo itaweza kupunguza utumizi ya watoto ndani ya hizi manifestation na vile itaweza kushusha vulnerabilite ya wale watoto wakati wanaonekana ndani ya hatari kama na hizo. Kwa hiyo tunaita watu wote ambao wanazoweaka sana kuwatumikisha watoto ndani ya vitu kama na hivi waweze kuacha kabisa. Mbali na hali ya usalama kuzorota katika eneo hili, utekelezaji wa agizo hili kutokea wakati huu wa maandalizi wa uchaguzi nchini DRC. Nilivyotanguliza, magari mengi ya kubeba mizigo yamezibwa kwenye muhimili wa barabara Ngoya Malemba Kati kwa umbali wa zaidi ya kilomita makumi tatu, ambayo ina urefu wa kilomita makumi nane katika tarafa la Malemba Nkulu, jimbo la Holo Mami, kulingana na shirika la raia la eneo hilo. Hali hii inasababishwa na hali mbaya ya barabara. Matokeo katika soko la pahali ni kwamba bei za bidhaa fulani zimepanda, ni kama vile mafuta ya gari kutokana na kuharibika kwa sehemu hii, baadhi ya wafanyabiashara wanaamini kuwa bei za sasa zinapaswa kuongezeka tena ili kuwawezesha kujibu kwa gharama nyingi wanazotumia kupeleka bidhaa pa Malemba Kati. Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde Kenge alitembelea hii siku ya pili tarehe kumi Januari mwaka tunao maeneo mbalimbali yaliyochaguliwa kwa ajili ya kuandaa michezo ya msimu wa tisa ya frangofoni itakayofanyika pa Kinshasa, mwishoni mwa mwezi wa saba na mwanzoni mwa mwezi wa mnane mwaka tunao. Kwa mkuu wa serikali ilikuwa ni suala la kuhakikisha kuwa kazi hiyo inafanyika kwa kuzingatia muda uliopangwa. Radio Okapi. Invite en soiree. Gracia Bisimwa ndo tunapokea kama mgeni anatokea jimboni Kivu Kusini ambako yeye ni kordoneta wa shirika SOS Sida. Shirika hili ambalo lilisherehekea miaka makumi mbili tangu liundwe linalaumu aina zote za ubaguzi dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Gracien Bisimwa anajibu kwa maswali ya Emmanuel Elamiji wa Kabedi. Gracien Bisimwa, jambo jambo sana. Ndugu la journalist, SOS Sida ni nini? Ni kazi gani yenyewe mnafanyaka kazi? Yenyewe tunafanya tunafanya kazi ya huduma juu ya, ya ukimwi. Pia tunafanya kazi ya kuhimiza vijana ili wajikinge na ile ugonjwa ya, ya, ya ukimwi kwa kuwapatia mafundisho stahili ya kufungua ya kufungua akili ili wajue namna wataishi bila ku, kuwa na mwenendo yenye inaweza kutuma wana wanaingia mwa ile shida ya kuambukizwa na ukimwi. SOS Sida leo miaka makumi mbili, namna gani munapitisha hii anniversary ya miaka makumi mbili? E, hii anniversary ya miaka makumi mbili tunaipitisha kwa ukumbusho, tunaipitisha pia kwa kukumbuka wale wote wenye e, wali jiunga nasi kusudi tuendelee kazi ya kuhudumia wandugu zetu wenye kukumbwa na ukimwi. Hii miaka makumi, makumi mawili, nongo ya kwanza ni kukumbuka wale wote wenyewe walitusaidia, pia kukumbuka eh, wale wote watu watu tunasaidia wagonjwa wote wenye waliweza kukuja kwetu kwa masitiri zetu kwa centre yetu kwa kupata nani huduma ikiwe matunzo, ikiwe kupata usaidizi wa, wa madawa ikiwe usaidizi wa kupimiwa, ili wote tunapenda tuikumbuke na tu, ya pili tujipatie mo kusudi kazi tuwezi tena kuiendelea na zaidi, tunajua kama dunia nzima inapenda tukifikia mwaka wa elfu mbili na makumi tatu ugonjwa wa ukimwi uishi duniani, na ili ile ugonjwa uishi duniani, ni lazima tukuwe wengi wakusaidia wandugu we, wenye kukumbwa na hiyo ugonjwa ya, ya kuendelea kwa ile kazi, na zaidi juu ya kuhudumia vijana na watoto ambao wamekumbwa na hiyo uh, mdudu ya ukimwi. Namna gani wandugu ndugu uko naishi na ile ugonjwa mu mwili, beko naishi mu community na wandugu wengine. Ya kwanza ya kusema kama niona wakati tulianza hiyo 2000 mwaka wa 2002 mpaka karibu mwaka wa 2010 ma traitement hazikuwa mzuri disponible mu ma structure zote mu ma upito zote, lakini leo ile ma ARV ziko ziko facile yote, na ni vizuri kuhimiza watu walikuwa na na na na ugonjwa waende wajitunzishe, na tunajua leo kama wakati mtu anatunzwa vizuri anatunzwa vizuri anaweza fika wenye nani ilu mdudu haitambuliki tena ndani ya mwili yake na inaweza kutuma anaishi vizuri, aweze tena kuwa anagonjwa, hata kuzaa. Anaweza kuzaa na mtu mwenyewe hana hana ukimwi, kama anasindikizwa vizuri na mashauri ya wadaktari ya, wa daktari, wa, na, ya waganga. Ni kusema kama watu, waache kuogopa watu wenye kuwa na ukimwi. Kuna matunzo na wenye kuwa na na shida, ni lazima waende kwenye vituo vya afya wapate matunzo yenye kustahili. Na leo mnafungula mradi mwingine, ni nini tunaweza kujua? Tunasema kama tunafungua mradi mwingine ya mpya leo tunaita katika lugha ya Kifransa Agir pour la sante sexuelle des jeunes e de, de personnes seropositive yenye kuwa ya, ya ya- muhimu katika hiyo muradi ya mupya ni kuona kama tulichagua ma- macentre de sante yenye itafanya kazi ya kusaidia wa mama We, wenye kuwa na mwaka wa miaka za, za, za kuzaa, kuwapima. Unajua kama hiyo kanseri ya col de l'uterus ina tatiza wa mama sana, wataalamu wanatuambia kama ni hata ya kansa ya pili yenye kutatiza wa, wanawake, na sisi tumeleta ile ma tutaleta ile ma ile ma appareil itakuwa ku centre de santé ya Kabushwa itakuwa ku centre de santé ya, ya Kavimvira muvira na itakuwa kwenye centre ya SOS Dapa Mungu ku centre medico social, na ile ma appareil itasaidia wataalamu wa waganga wa ambao wamefunzwa wame, wame itawasaidia kupima wamama kusudi wajue. Unajua, mambo ya ya kanseri ikitambulika mbele, ni nyepesi zaidi kuitunza. Sasa unaona, kama wa, juu ya kukosa namna ya kuitambua wanawake wengi wanaipata na wakienda kwa kwa, kwa kwa hospitali inakuwa nyuma, na sisi tunasema ile mradi yetu ya mpya ya tutafanya ito experience me itakuwa ya kusaidia wamama wapate ile e, wezi kupimwa mbele ya wakati kusudi watunzwe jinsi inavyofanya. Gracien Bisimwa, asante asante sana bwana journalist Radio Kapi huko Beni katika Kivu Kaskazini, wakimbizi wa vita walianza tangu wiki moja sasa programu ya kujifunza kusuka vikapu, kusuka nywele na mapishi bora, ili kujigaramia wenyewe. Mpango huu unaanzishwa na kamati ya pahali ya wakimbizi, ikiungwa mkono na watu fulani wenye mapenzi mema. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Sadiki Abubakar. Kwa ujumla ni wanawake mia nne na arobaini wanaogawanywa kwa kikundi la watu 25. Kikundi ya kwanja ambayo tuliotembelea imeundwa na wanawake, kati yao kumepatikana kijana mmoja tu kama mwanafunzi. Kavira Fazili naye Kavira Julien ni wakimbizi wawili waliotoka Bulongo na Ndalia, wametufasilia hali ya mafunzo yao. Ndio, nisha jua sana e, na mimi niko tayari kufundisha wengine itunga no. kwenda emelea amo kusoko na kubebamo vingine vingine vya mingi mingi. Hii kujifunza itanisaidia sana kujitegemea, sitakuwa na lomba, lomba tena nakungolelea mupokero kwa nitafutia batoto wangu mimi peke nijifunzie tu hapa nje bashonea nipate franga zangu zangu. Guru Kataliko ni mwalimu wao, amewaomba wakimbizi wengine waje wengi kwa mafunzo ikiwa ya bure. Niko nafunza wanafunzi vensengi. Ina dependre na hakili. Kuko mwana weze yaka kusiku moya, kuna kwa mwana weze ya mde juru, one gisi ba mealisha, tuko tuna katere juru na tuko na jifunzi. Wakimbizi wengine wenye wangali kule inje, wakuje wajiunge nasi tunakuwa kapa kumerimu kapa yote. Hakuna kondisyoni gratuwe vrema unakuya. Tuta kuomba taka amba unakuya. Benediction Balia nangu Isaac, kiongozi wa kamati ya wakimbizi hapo mjini Beni, ametueleza mengi kuhusu lengo ya mpango hiyo. Wakimbizi wanaishi hali mbaya, hata maorganizasio ziko hapa, lakini zinanyamaza, guverne inanyamaza, guvernema ndio ndiyo, tulisema hatuwezi nyamaza kimya, nasi kama waongozi ya wakimbizi tukainisie ile programe ambayo tunaita tujitegemee, depend de nous même kwa nikisema. Na tuliwazia tukifundisha mama kusuka kitunga inapasha msaidia kuishi maisha yake bila tena kugonjelea ku ma organisation ama ku government, kwa sababu tusha chunga, tunachoka tunachoka, ina ne demi hakuna msaada yoyote ile programe ambayo tunasema kujitegemea, kuna trois volets ya kwanja ni kujifunja kusuka vitunga, tutaendelea na mafunjo ya vitu vingine vingine, saa vile kushuka nyele Ufundisho wa mama hata kupiga mandazi yale ambao wanaita mapishi bora, tutaendelea nayo sasa. Nini wanawake hao watafanya baada ya mafunzo kwa ajili ya kuanzisha kazi yao wenyewe kwa kujisaidia maishani mwao? gisi tulisema tutainisie avec. avek ile aveki ni association tutakuwa tukiikaa nao kila siku tukikontribue hata sanfra sanfra ambao tutakuwa tukichangia na tukichangia safra safra tutailetia mumoja anaenda anaanja siku zingine tunaikaa tunaletea mwingine hivyo hivyo mpaka watamalizi tunawazia ile iko gisi ya kuwasaidia kila mtu kuanja naendelee kujitegemea tulipata msaada kidogo msaada kidogo sana kutokea kwa organization abc lakini bezo ingali mingi sana ndio maana tunaita kila mtu Mema, kia tusaidia, ili tufikie lengo ya, ya programu. Kumbukeni kuwa watu hao walikimbia mauaji ya ADF katika vijiji mbalimbali mbali mtani Beni katika jimbo la Kivu la Kaskazini, pia pa Mambasa na Irumu katika jimbo la Ituri. Beni Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Tumalizie na habari za Mashariki Makongo kwa kifupi. Katika jimbo la Tanganyika tarafa la Kalemi, jeshi la Fardesel lilifanikiwa siku ya Jumapili iliyopita kuvunja kizuizi cha wanamgambo Maimai hapa na pale kando kando ya kijiji cha Nyokaba kilomita kumi kusini mwa Bendera. Kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, raia sita wakiwemo wanaume wa nne na wanawake wawili walionaswa na Maimai hawa waliachiliwa na waasi hao baada ya mapigano na Fardesel wakati wa doria kwenye muhimili wa Bendera Kalemi. Alipopigiwa simu msimamizi wa kijiji cha Nyokaba alisema ameridhishwa na hatua ya FARDC ambayo pia ilifanikiwa kufungua barabara namba tano ya taifa iliyokuwa imefungwa na wavamizi hao. Mkuu wa jeshi la FARDC aliwasili hii siku ya pili huko Goma katika Kivu Kaskazini kutoka Kinshasa. Luteni Generali Christian Chiwewe anasema anakuja kutembelea na kuangalia vikosi vyake katika kipindi hiki cha operesheni tu na hakuna zaidi. Mkuu wa jeshi la FARDC yuko katika ziara yake ya kwanza kabisa jimboni Kivu kaskazini baada ya kuchukua madaraka mwezi Oktoba mwaka jana. Habari hiyo ndio inatupelekea mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Asante kwa kutufuata, kwaherini.