Radio Okapi. Utulivu ulirejea paruchuru kati na kando kando baada ya mapigano dhidi ya waasi wa M23 siku ya kwanza hii asubuhi jimboni Kivu Kaskazini. Maporomoko ya daraja katika maeneo mengi yamezuia utendaji mzuri wa shughuli katika maeneo mbalimbali ya nchi. Tutaelekea jimboni Kongo sandhal na Kivu Kusini ambako kuna tatizo hilo. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni wa Chopo anaomba washirika wake kuanza kuhamasisha raia juu ya uandikishaji kwa kutarajia uchaguzi ujao nchini. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Tuanzia na habari hii. Katika Kivu Kaskazini utulivu umerejea paruchuru kati na katika mji wa Kiwanja baada ya mlio wa risasi na milipuko ya silaha nzito nzito ambayo ilisikika siku ya kwanza hii asubuhi katika sekta ya Kazaro kwenye barabara ya kitaifa namba mbili katika tabaka Tongo katika Usultani wa Bwito. Vyanzo vya habari katika tarafa la Ruchuru vinasema ilikuwa mapigano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa FDLR walio katika tabaka Tongo. Gabriel Wamenya: ni majira ya saa kumi na moja ya asubuhi ndiyo mitutu ya silaha nzito na ndogo iliweza kusikika pa Kiwanja, Ruchuru centre na kandokando, na kuleta wasiwasi kwa wakaaji hali hiyo imeonekana vilevile ndani ya miji za kandokando kando, ambayo wakaaji hawakutambua chanzo cha mitutu hiyo za bunduki, yajulisha duru zetu ndani ya maeneo ya Ruchuru. Duru hizo zimehakikisha kwamba ilikuwa mapambano ambayo imetokea kati ya wasi wa M23 na wapiganaji wa FDLR ndani ya maeneo ya mji unaojulikana kwa jina ya Kazaroo ndani ya maeneo ya asili ya Tongo. Huko wanamgambo hawa wa Rwanda waendesha harakati zao. Duru hizo zimehakikisha kwamba waasi wa M23 walipambana na wanamgambo hawa wa FDLR wakati walijaribu kwenda kuvuna mimea zao ndani ya shamba zao kando kando. Hakukuwa matokeo yote mabaya baada ya mapambano haya, na hali imerudi salama ndani ya maeneo yale. Katika lengo la kuleta amani na uhamasishaji katika mzozo baina ya jamii katika Bandundu kubwa, Generali Filemon Patience Mushidiyave, naibu kamishna mkuu wa polisi anayesimamia polisi wa utawala, anatoa wito kwa vijana wa sehemu hii ya nchi pamoja na washambuliaji wanaojihami silaha kujisalimisha na kujiunga na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FARDC. Kulingana naye, wito huu unatoka kwa mkuu wa nchi ambaye ni hakimu mkuu wa jeshi. Anaripoti kuwa kundi la kwanza linalojumuisha mamia ya washambuliaji hawa tayari wanafunzwa Kitona ili kutumikia taifa rasmi chini ya bendera ya nchi. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Irene Boma. Vijana wengi wa muji mkuu wa Bandundu, ambapo mizozo kati ya wateke na wayaka ulionekana ulisumbua watu wengi, na wale ambao walishika silaha, mipanga na hata silaha ndogo ndogo, serikali inawaambia vijana hawa kurudi kwa njia yenye kuwa sawa, ni kusema kujiorozesha ndani ya jeshi la taifa. Acheni niwaambie ya kwamba niko miongoni mwa wale waliopokea vijana leo, wako Kitona wakiendesha mazoezi plusieurs assaillants présumés auteurs des atrocités au Grand Bandundu ont été arrêtés. Quelle est donc la suite judiciaire réservée à ces derniers ? La justice fera son travail. Sheria itafanya kazi yake. Msisahau ya kwamba rais wa nchi ni mwamuzi mkuu. Pakitona kuna vijana mia moja ni vijana wa umri wa miaka kumi na saba na hata makumi mbili na tatu. Watu wasiojulikana waliwashawishi vijana hawa kuchukua silaha bila kutafakari. Wanaelewa ya kwamba nchi iko na uhitaji wa waaskari na hapana wale wanaochukua silaha ndani ya vikundi vya wanamgambo na wako Kitona. ils sont compliques le pays a besoin des militaires officiels et ils sont a Kitona. Katika jimbo la Maniema, Seneta Alexis Tambwe Mwamba anasikitika kuwa mkutano ambao ungewakutanisha wazaliwa wote wa Maniema kwa lengo la umoja, amani, mshikamano na maendeleo umerudishwa nyuma na baraza la usalama la Maniema. Alisema hayo alipowasili siku ya kwanza hii mjini Kindu. Kulingana na yeye, kongamano hili ndilo mfumo bora wa matatizo ya Maniema kujadiliwa na kupendekeza suluhu zinazowezekana. Wakazi wa sekta ya Kivunda katika tarafa la Luozi jimboni Kongo Central hawawezi tena kufanya biashara na Kongo Brazzaville, na sababu ni kuporomoka kwa daraja la Mfumu tangu juma moja sasa lililojengwa juu ya mto Mfumu. Shirika la raia la tarafa la Luozi ambalo linatoa taarifa linaonyesha kwamba kwa sababu ya hali hii, wakaazi wa sekta ya Kivunda wana wasiwasi sana, tangu uchumi wa sehemu hii ya Kongo Central na hata elimu ya watoto inategemea kabisa biashara hiyo. Serge Mikangamani anatoa sauti ya kilio kwa serikali ya mkoa pamoja na watu wenye mapenzi mema, ili suluhu ipatikane kwa haraka. Na katika mkoa wa Kivu Kusini, katika tarafa la Shabunda, tuko katika utawala wa Wakabango wa kwanza. Imekuwa karibu wiki mbili sasa tangu daraja linalopita juu ya mto Elila kuporomoka. Kisa hicho kilitokea baada ya mvua kubwa kunyesha katika eneo hili. Daraja hili lina umuhimu mkubwa, kwa sababu linaunganisha tarafa la Mwenga pamoja na tarafa jirani za Jimbo la Maniema na tabaka mbili muhimu za Shabunda. Kulingana na msimamizi wa muda wa eneo, itakuwa vigumu pia kwa senii kutuma vifaa vya usajili wa wapiga kura katika eneo hili ikiwa daraja halitakarabatiwa. Benjamin Feruzi Bimpa, msimamizi makamu wa tarafa la Shabunda alieleza kwa njia ya simu na Cynthia Bashizi na Bizana. Tuko nayo ni kuharibika ya ile kilalo ya, mu, ya nani ya mto Elila, na tuko karibu pia pale na Manyema bici natoka kama inashuka pale kwa kuatendre teritware ya Shabunda inapashwa kuutilize ile po ya elila ile, huko pia passage ya banzetu bamwenga banautilize ile passage ya ile po kwa kueseye minikena bao donk, iko po moya iko na lazima sana ndani ya teritoare ya Shaguli. Tunalomba kumilikuwa msaada ile kilalo itengenezwe kwa haraka sana. va meme nous parlons des elections ame ile kilalo na vaki ya vile batashengine materiele alekuekuakalanga sa sera encore tres grade. Tunapenda tungelipendelea mbele ya kuanza enrolement ile kilalo itengemaye, ale njo materiel yote ya maelektyon itatisia pai tukienda kumaelektyon ile poa iko katika jimbo la Chopo ambako tunaelekea, katibu mtendaji wa mkoa wa Senia anaomba washirika wake haswa vyama na vikundi vya kisiasa, mashirika ya kiraia na vyombo vya habari tayari kuanza kuhamasisha raia juu ya uandikishaji na hii kwa kutarajia uchaguzi mkuu unaotarajiwa kutoka mwezi Disemba ijayo nchini. B. Emeli Haha alitoa wito huu kwao siku ya kwanza hii katika ufunguzi wa kikao cha mafunzo cha ngazi ya pili cha mfululizo wa mafunzo wa seni kwa ajili ya marekebisho ya faili ya uchaguzi kuanzia mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili hadi mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu. Huko Goma katika Kivu Kaskazini, baraza la vijana la Manispa Goma na harakati za wananchi fulani walikaa mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo hili hii siku ya kwanza. Waandamanaji wanashutumu na kupinga kile wanachoelezea kama uporaji wa uwanja ulio mbele ya ofisi ya liwali na mfanyabiashara mmoja. Vijana karibu kumi inasemekana kwamba walikamatwa na polisi, alisema mwandamanaji mmoja ambaye alichukizwa na kitendo hicho. Mengi na wewe Gabriele wamenya, maandamano haya ilikuwa na lengo ya kustaki na kuomba kubomolewa kwa majengo haramu inayojengwa kunako uwanja huo wa serikali. Huko kumeonekana ujenzi wa lupango chini ya vikosi vya ulinzi wa rais au garde republican, ambayo wanaendelea kulinda maeneo yale, walijulisha waandamanaji. Kufuatana na waandamanaji tu, uwanja huo umeuzishwa na viongozi jimboni kwa wafanyabiashara wa hapa Goma. Wakati wa maandamano haya zaidi ya waandamanaji kumi waliweza kufungwa. Vijana hawa wameomba kuachwa huru kwa wenzao na kusimamishwa kwa kazi hizo haramu. Kufatana na vijana hawa, maeneo yale ni ya faida kwa watu wote na inakuwa na vikaratasi vya serikali, ambayo vimeonyesha kwamba maeneo yale ni maeneo ya michezo kwa vijana wa vitongoji wa Imbi. Kwa hivyo maeneo yale ya faida ya watu wote haiwezi kupewa kwa mtu binafsi. Alipoulizwa, msemaji wa aliwali wa jima. Giome Njike Kaiko ameahidi kutoa jibu saa zifatazo. Wanamemba wa vyama vya raia wamestaki pia kuporwa kwa viwanja vingi vya serikali na maeneo hadharani kwa faida ya wakaaji Goma. Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Humu studioni tunampokea Inos Fadhili kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Inos Fadhili, hujambo na karibu. Si jambo Florida Kahambu. Mwalikwa wetu wa siku ni koordonata wa waganga wa kienyeji na mimea ya dawa, Askofu Kalombola Kapuli Floribert, anatuelezea namna gani waganga wa kienyeji wanaiona chanjo. Baada ya siku nyingi ya kutoelewana, waganga hawa wa Manyema wamekubaliana na mwenendo wa chanjo, baada ya majulisho yaliyoandaliwa na mgawanyiko wa kiafya jimboni kwa msaada wa OMS. Floribert Kalombola Kapuli anajibu kwa maulizo ya Florence Kizalunga. Bwana Kalombola Kapuli Floribert, jambo. Jambo mama mtangazaji. maoni gani watradipartisia wanakuwa nao kuhusu chanjo? Wanganga wazuri hawana maoni mazuri kuhusu chanjo kwa wali wengi ni chanjo, ni vitu ya wazungu vinakusudia kuya kuua watu hmm, kupunguza uwezo wa kuzala, kufanya wengi wakose nguvu ya wanaume. Halafu ah, ni ile tu mchezo wazungu wanafanya kwa njia ya mayele ili waue watu weusi. Vile ndio mganga asiri kwa kiasi kikubwa bana juu na nini, ndio na watuma leo mwitiki kuchanjishwa Kulikuwa mkutano mkubwa, nilifanya mkutano kualika ba mganga asili e, mia huku Kindu nipate chantion. Alafu nikaita Dr John na baintervena bengine Dr e, Walumba Omar, ba expert ya mambo ya chanjo, baseme mambo yao ya chanjo ni nini, ina faida gani, sababu kani inafanyiwaka kuipata, kuipata kuna faida gani, kutoipata kunaweza kuleta hasara gani. Na mie mwenyewe sasa nikatia yangu maelezo kwa nini e, ba mganga asili na bakizungu tunapasha kushirikiana nakwenda pamoja kuliko kufanya kazi munjia ya kuachana, kila wa wafanya makazi kivyao. Umoja unaleta nguvu, kuungana kunaweza kutuwezesha kushindana na magonjwa, lakini tukitumika kitukio chenye kutengana hali itakuwa nguvu kabisa kwetu, na tutapata matokeo kiicha. Kusikia ile maelezo ndio matukio, unaona hapa zaidi ya waganga zima makumi mbili wanachanjiwa hapa, macho yako ni kwa sababu nakuta masababu yenye kusikika yenye nawagusa mioyo na msimamo gani mnatoka nao? Kisha hiyo usisimuaji yenyewe ni umefanyika na waganga wakuu wa Peve kuhusiana na usisimuaji unafanywa kila mganga wa asili hapa anatoka na azimio ya kusema ataenda kujulisha jamaa yake na watu wengine wenye nia njema wachanjwe, waepuke kukatala kuchanjiwa, kwa sababu chanjo ni ukingo, haiko hasara hapana. Ile njoo mtazamo tunatoka nayo na hapa na ikifikia sasa, wakati utaenda kusisimua wengine, kunakuwa wale wanakataa, na utafanya je kwa kuelewesha wengine waweze kukubali chanjo? Njia mzuri ni hii, ufundi yenye nafanywa hapa. Mama mtangazaji, kualika serikali baparteneri banisaidie nione nafasi ya kwenda na kazi ya usisimuaji kwa mganga asili mumazon de sante yote ya Maniema, kubasikilizisha umuhimu ubora wa chanjo, na niwe na mabingo wenye kuelewa kazi yao kando kando yangu alafu na wao na mie tutafanya kazi na matokeo itakuwa sawa. Na hiyo unatoka kuona hapo, sisi tunahusika zaidi muusisimwaji, mkusema, kuambia, kujulisha watu baone ulazima wa kujua kama magonjwa ya korona virusi ina njia moja pekee ya kupigana nayo ni kinga, kinga ni chanjo. Hivi kila mtu anaalikwa kujichanjisha yeye, jamaa yake na marafiki zake, na yeyote mwenye anaweza kumwona iko muhatari amwambie ulazima wa kujichanjisha. Eti wa asili wa majani ambapo utaweza kupitisha hiyo ujumbe kuhusu chanjo, si atuende kiolela. Sisi tunapangwa tunapangwa kabisa. Mwenye kuzungumza na wewe hapa mimi, ni mratibu niko coordination ya medicine tradicionel. Ile nayo ni shirika yenyewe inatengenezwa na eh, programe ya yenye kupatikana Kinchasa, programe ya medicine tradicionel. Tuna maasosiatio mbalimbali yenye kuwa na bamganga ya asili, na tunashimika leo na kuonyesha kikundi kipya cha sepate, yaani kamati jimboni inayoangalia maasociation yote ya bamganga asili. Sisi wenye kupangwa hatuendi kiolela katika kazi yetu. Zamani ndio ilikuwa vile, mama mtangazaji. Lakini kwa sasa wanganga wasiri wanafanya kazi ni zile tu kwenye kupangwa. Basi, kwa mwisho, una ujumbe gani kwa wale wote wenye hawakuweza kupatikana hapa kuhusu jambo la chanjo? Baelewe, wale wote wasio kupatikana hapa leo wajue kama chanjo sio sumu, sio hatari, ni kitu kizuri kinaleta ukingo. Ukingo si dhambi, ukingo ni kitu kizuri mtu anapacha kuifanya ili kulinda afya yake. Ndio maana naalika wanganga wasiri hapa kindu kwa kipeke, na wajimbo la manyema kwa ujumla kuwa na mtazamo wenye usawaziko kuelekea chanjo haiko kitu ya kuwa watu hapa ni kitu mzuri. Haya Hababa Kalumbula, kapuli Floribea, tunakushukuru. Asante sana mama mtangazaji. Radio Okapi. Wakazi wa mji wa Bukavu wanaendelea kuishi katika wasiwasi wasi, ni kufuatana na mvua mkali ulionyesha magaribi siku ya tatu iliyopita, tarehe nne mwezi huu. Tunao matokeo ni watu ne waliokufa, na wengine kumi hivi walioumia na ambao wanatunzwa hospitalini. Shirika ya OVD inaendelea kusafisha mifereji kabla ofisi ya barabara itengeneze tena barabara nambari mbili iliyo katika mbali kidogo na lise wima. Tatizo hili inatilia uangalifu ujenzi usiofaa na uchafu mwingi unaoonekana mjini Bukavu. Fuateni ripoti yetu ya siku ya Jean Kasami mioyo za wakaji wa kata mbalimbali za ndani ya mji wa Bukavu zinapupa kila wanaposikia mungurumo wa mvua. Maafa yaliyosababishwa na zile mvua za jioni ya tarehe ine mwezi huu wa kwanza yanaendelea kutisha. Mama huyu ashuhudia ishara za Mungu akilaumu wale wanaojenga nafasi zisizofaa. Yeye ni mchuuzi wa unga kando ya barabara Kasali mtaani Kadutu, toka Lisewima kuelekea ku opera ya zamani wenyewe walijengea mwalimu mfereji ya kabambi kuko, saa walipatia ba shefu makuta, ndio waliitika batenge mu mfereji tabiri kui maika kamwandika hivi kwa wote, mwenyaji wake omba aliomba, ngambia Mungu Baba ni fanzee kisu fanzee ka bene Israeli, Mungu akapasula pale ile maika pita huko akapasula na hapa ni maika pita huko ngabakia katikati ikiwa hakina mama huyu aliponyoka kuporomoka na maji ya mugezi, kama vile ilivyo Kiswahili ya Bukavu juu kidogo, sehemu za barabara namba mbili kuelekea Chiriri, Walungu, Mwenga na Shabunda. Wakazi wa sehemu inayojengwa katika kilima cha chini ya shule ITFM maji ya mvua iliporomosha nyumba mbili watoto watatu wote wa jamaa moja walifariki na watu wengine kenda wakaumia nilikuwa surplasi ilienea 18:10 mvua ikakuya na mupepeo apre sa ilienea 18:20 ukaanza ona jisi maji inaanza tokea mwa ile njia na inakuya pamoja na majue kabambikabambi kabambi. kidogo hivi tukasikia nyumba kule yulu zinaanza anguka na watu wananza lalamika kama watu wanakufa kule, na njoo gisi vile kwa hii nyumba kulikufa watu watatu, bebe umoya na watoto ya katorza kukuko bebali shanza hama. Barabara za mji zilifunikwa na udongo pamoja na uchafu wa kila aina baada ya mvua hizo za kihama. Kiongozi wa OVD alisema ameungwa mkono na uongozi wa Jimbo ili azibue barabara za ndani ya mtaa wa Ibanda Zile za mtaa wa Kadutu zilibaki bila kushughulikiwa muda wa siku tatu baada ya mvua hizo za mwenda mkaone kunyesha. Wachuuzi wa unga, maharagwe na vitumbura kandokando kando ya Kaduru walishika vipao na sururu kwa kujihudumia kadiri ya uwezo wa nao. Sehemu ya barabara nambari mbili shirika Office de Route lilikuwa bado kuanza kazi ya kuondoa udongo na vifusi vya nyumba na mawe vilivyoendelea kufunga barabara hadi siku ya tano jioni. Kuhusu nini ifanyike kusudi vifo vya raia visiendelee kuripotiwa mvua zinaponyesha, wadadisi wengi wanasihi viongozi waache uzembe na kuzuia ujenzi wa nyumba ndani na juu ya mfereji ya maji. Ziwa Kivu ndiyo imegeuzwa kama vile yalala ya kupokea ya kila uchafu. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Habari za mashariki kwa kifupi. Wafungwa wawili wamekufa siku ya Mungu katika gereza kubwa ya Mambasa pa kilomita 165 kusini magharibi mwa muji wa Bunia. Juma iliyopita, wafungwa wengine wawili walikufa katika gereza hiyo. Kordonata wa shirika mpya ya raia tarafani humo anasema vifo hivyo vinatokana na hali mbaya ya wafungwa anashutumu ya kwamba wakuu wa gereza hii hawawaondoshe wafungwa wagonjwa ili watunzwe hospitalini john vuleverio anawaomba viongozi jimboni wapunguze idadi ya wafungwa ili kuepuka vifo vingine naam shukrani kwako kwa inosafadhili basi tunafika mwisho wa habari siku njema kwenu