Oh, maporomoko ya daraja katika maeneo mengi yamezuia utendaji mzuri wa shughuli katika maeneo mbalimbali ya nchi. Tutaelekea Jimboni Kongo Central na Kivu Kusini ambako kuna tatizo hilo. Jemedari Filemon Patience Mushidi Yav, naibu kamishna mkuu wa polisi ya usikaye na polisi wa utawala anaita vijana wa bandu ndu kubwa pamoja na washambuliaji wanaojihami silaha kujisalimisha na kujiunga na jeshi la Kongo ili kuleta amani. Alisema hayo wakati wa ziara yake huko. Vijana memba wa baraza la manispa Goma walikaa mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini huko Goma hii siku ya kwanza, ili kusema hapana kwa uporaji wa uwanja ulio mbele ya ofisi ya liwali ambao inasemekana umedhibitiwa na mfanyabiashara mmoja. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Hamjambo wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi na mwaka mpya kwenu wote. Habari kamili. Wakazi wa sekta ya Kivunda katika tarafa la Luozi jimboni Kongo Central hawawezi tena kufanya biashara na Kongo Brazzaville, na sababu ni kuporomoka kwa daraja la mfumu tangu juma moja sasa, lililojengwa juu ya mto mfumu. Shirika la raia la tarafa la Luozi, ambalo linatoa taarifa, linaonyesha kwamba kwa sababu ya hali hii, wakazi wa sekta ya Kivunda wana wasiwasi sana tangu uchumi wa sehemu hii ya Congo Central na hata elimu ya watoto inategemea kabisa biashara hiyo. Serge Mikangamani anatoa sauti ya kilio kwa serikali ya mkoa pamoja na watu wenye mapenzi mema ili suluhu ipatikane kwa haraka. Na katika mkoa wa Kivu Kusini, katika tarafa la Shabunda, tuko katika utawala wa Wakabango wa Kwanza. Imekuwa karibu wiki mbili sasa tangu daraja linalopita juu ya mto Elila kuporomoka. Kisa hicho kilitokea baada ya mvua kubwa wa kunyesha katika eneo hili. Daraja hili lina umuhimu mkubwa, kwa sababu linaunganisha tarafa la Mwenga pamoja na tarafa jirani za jimbo la Maniema na tabaka mbili muhimu za Shabunda. Kulingana na msimamizi wa muda wa eneo, itakuwa vigumu pia kwa seni kutuma vifaa vya usajili wa wapiga kura katika eneo hili ikiwa daraja halitakarabatiwa. Benjamin Feruzi Bimpa, msimamizi makamu wa tarafa la Shabunda alieleza kwa njia ya simu na Abashizi, na bizana shida tuko nayo ni kuharibika ya ile kilalo ya nani ya, ya mto Elila na tuko karibu pia pale na Manyema bichi natoka kama inashuka pale kwa kuatendre teritware ya Shabunda inapashwa kuitilizio ile po ya Elila ile huko pia passage ya banzetu bamwenga banautilize na ile passage ya ile po kwa kus bao donc iko po moya iko na lazima sana ndani ya teritare ya Shaguli tunalomba kungilikuwa msaada -e ile kilalo itengenezwe kwa haraka sana. wa meme ni parlons des elections, ama ile kilalo na baki vile batasenine materiel alekuekuakabanga sa sera encore tres grande. Tunapenda tungelipendelea mbele ya kuanza enrolement ile kilalo itengemae, alenjo materiel yote ya maelection itatisia sana tukienda kwa maelection, ile poa iko sadir Katika Kivu Kaskazini utulivu umerejea Paruchuru kati na katika mji wa Kiwanja baada ya milio ya risasi na mlipuko wa silaha nzito nzito ambayo ilisikika siku ya ya kwanza hii asubuhi katika sekta ya Kaza Roo, kwenye barabara ya kitaifa namba mbili katika tabaka Tongo katika usultani wa Bwito. Vyanzo vya habari katika tarafa la Ruchuru vinasema ilikuwa mapigano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa FDLR walio katika tabaka Tongo. Gabriel Wamenya, ni majira ya saa kumi na moja ya asubuhi ndiyo mitutu ya silaha nzito na ndogo iliweza kusikika pakiwanja ruturu centre na kandokando kando, na kuleta wasiwasi wasi kwa wakaaji. Hali hiyo imeonekana vilevile vile ndani ya miji za kandokando kando, ambayo wakaaji hawakutambua chanzo cha mitutu hiyo za bunduki, yajulisha duru zetu ndani ya maeneo ya Rutshuru. Duru hizo zimehakikisha kwamba ilikuwa mapambano ambayo imetokea kati ya wasi wa M23 na wapiganaji wa FDLR ndani ya maeneo ya mji unaojulikana kwa jina ya kaza roo ndani ya maeneo ya asili ya Tongo, huko wanamgambo hawa wa Rwanda waendesha harakati zao. Duru hizo zimehakikisha kwamba waasi wa M23 walipambana na wanamgambo hawa wa FDLR wakati walijaribu kwenda kuvuna mimea zao ndani ya shamba zao kando kando. Hakukuwa matokeo yote mabaya baada ya mapambano haya, na hali imerudi salama ndani ya maeneo yale. Katika lengo la kuleta amani na uhamasishaji katika mzozo baina ya jamii katika Bandundu Kubwa, Generali Filemon Patience Mushidiyave, naibu kamishna mkuu wa polisi anayesimamia polisi wa utawala, anatoa wito kwa vijana wa sehemu hii ya nchi, pamoja na washambuliaji wanaojihami silaha kujisalimisha na kujiunga na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC. Kulingana naye, wito huu unatoka kwa mkuu wa nchi ambaye ni hakimu mkuu wa jeshi. Anaripoti kuwa kundi la kwanza linalojumuisha mamia ya washambuliaji hawa tayari wanafunzwa Kitona ili kutumikia taifa rasmi chini ya bendera ya nchi. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. vijana wengi wa muji mkuu wa Bandundu, ambapo mizozo kati ya Wateke na Wayaka ulionekana ulisumbua watu wengi, na wale ambao walishika silaha, mipanga na hata silaha ndogo ndogo, serikali inawaambia vijana hawa kurudi kwa njia yenye kuwa sawa, ni kusema kujiorozesha ndani ya jeshi la taifa. Acheni niwaambie ya kwamba niko miongoni mwa wale waliopokea vijana leo, wako wakiendesha mazoezi plusieurs assaillants présumés auteurs des atrocités au grand bandundu ont été arrêtés quelle est donc la suite judiciaire réservée à ces derniers la justice fera son travail sheria itafanya kazi yake msisahau ya kwamba raisi wa inchi ni muamuzi mkuu pakitona kuna vijana mia moja, ni vijana wa umri wa miaka kumi na saba na hata makumi mbili na tatu. Watu wasiojulikana waliwashawishi vijana hawa kuchukua silaha bila kutafakari. Wanaelewa ya kwamba nchi iko na uhitaji wa askari na hapana wale wanaochukua silaha ndani ya vikundi vya wanamgambo na wako Kitona katika jimbo la Maniema. Seneta Alexis Tambwe Mwamba anasikitika kuwa mkutano ambao ungewakutanisha wazaliwa wote wa Manyema kwa lengo la umoja, amani, mshikamano na maendeleo umerudishwa nyuma na baraza la usalama la Manyema. Alisema hayo alipowasili siku ya kwanza hii mjini Kindu. Kulingana na yeye, kongamano hili ndilo mfumo bora wa matatizo ya Manyema kujadiliwa na kupendekeza suluhu zinazowezekana. Katika jimbo la Chopo ambako tunaelekea, katibu mtendaji wa mkoa wa Senia anaomba washirika wake haswa vyama na vikundi vya kisiasa, mashirika ya kiraia na vyombo vya habari tayari kuanza kuhamasisha raia juu ya uandikishaji na hii kwa kutarajia uchaguzi mkuu unaotarajiwa kutoka mwezi Disemba ijayo nchini B. Emeli Haha alitoa wito huu kwao siku ya kwanza hii katika ufunguzi wa kikao cha mafunzo cha ngazi ya pili cha mfululizo wa mafunzo wa seni kwa ajili ya marekebisho ya faili ya uchaguzi kuanzia mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili hadi mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu huko Goma, kama nilivyotanguliza, katika Kivu Kaskazini, baraza la vijana la Manispa Goma na harakati za wananchi fulani walikaa mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo ili hii siku ya kwanza. Waandamanaji wanashutumu na kupinga kile wanachoelezea kama uporaji wa uwanja ulio mbele ya ofisi ya liwali na mfanyabiashara mmoja. Vijana karibu kumi inasemekana kwamba walikamatwa na polisi, alisema mwandamanaji mmoja ambaye alichukizwa na kitendo hicho. Maandamano haya ilikuwa na lengo ya kustaki na kuomba kubomolewa kwa majengo haramu inayojengwa kunako uwanja huo wa serikali. Huko kumeonekana ujenzi wa lupango chini ya vikosi vya ulinzi wa rais au garde republicain, ambayo wanaendelea kulinda maeneo yale, walijulisha waandamanaji. Kufuatana na waandamanaji tu, uwanja huo umeuzishwa na viongozi jimboni kwa wafanyabiashara wa hapa Goma maandamano haya, zaidi ya waandamanaji kumi waliweza kufungwa. Vijana hawa wameomba kuachwa huru kwa wenzao na kusimamishwa kwa kazi hizo haramu. Kufatana na vijana hawa, maeneo yale ni ya faida kwa watu wote na inakuwa na vikaratasi vya serikali ambao vimeonyesha kwamba maeneo yale ni maeneo ya michezo kwa vijana wa vitongoji wa Imbi. Kwa hivyo maeneo yale ya faida ya watu wote haiwezi kupewa kwa mtu binafsi. Alipoulizwa msemaji wa aliwali wa jimbo Giome Njike Kaiko ameahidi kutoa jibu saa zifatazo. Wanamemba wa vyama vya raia wamestaki pia kuporwa kwa viwanja vingi vya serikali na maeneo hadharani kwa faida ya wakaaji. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii imeandaliwa na mwenzetu Inosan Fadhili. Mwaliko wetu wa siku ni Daktari Claude Kasereka Masumbuko, mwalimu kwenye Fakulte de Medicine ya Chuo Kikuu cha Kikatoliki Graben UCG Butembo. Anatetea ili watoto wenye kuwa na hidrosefali watunzwe kufuatana na kuzarauliwa kwao ndani ya jamii. Utetezi huu unapatikana ndani ya kitabu cha Kiganga Dokta Kasirika Masumbuko Claude, jambo jambo. Tena bwana Gravis, umeweza kutrete mada kuhusu malali kwa kifaranza wanaita hidrosefali. Hidrosefali kwa nini, kwa kifupi na kwa kutumia neno ndogo ile nye populasion inaweza ikasikia? Hidrosefali ni hao watoto wanazaliwa na kichwa kubwa, kichwa kubwa yenye naaweze kaogopesha hata wazazi lini ya kwanza kuzaliwa nayo, na pia kuna wengine wanazaliwa salama, lakini wakikomaa wana eope pia iyo ugonjwa ya kichwa kubwa na bila matibabu kichwa naendelea kukoma. Malali hii inatokana na nini? Hiyo malali inatokana na vitu mingi sana, lakini neno tunaweza tukaambia population yetu na community, hiyo ugonjwa ni malali kama ingine, siyo bala, siyo kosa ya mama, sio kwamba mjomba alifanya hivi ama alifanya kile. Hapana, ni ugonjwa kama ingine, na chanjo kubwa ya hydrocephalus ni infeksyon na infeksyon kama meningitis. Population yetu imesikia hiyo mambo ya meningitis watoto fulani fulani wakitunzwa vibaya, wakipata matibabu ya mbaya, wanaweza wakadevelope hiyo kichwa kubwa. Na wakati uliweza kutembea mugini na uko na mene ma recherche, ni nini nje ulikuta population namna gani, population inapokea ubien inatreitiaka watoto ambao wako na malali kama hayo? Ya kwanza tumeona jina ya jamaa inabadilishwa, mama anaitwa huyo mama wa mtoto wa kichwa kubwa, hata kama wazee wanafahamia jina lake, lakini mama nato, pewa sasa hiyo jina kama ya mupya. Hili ni ya ni kwanza neno. Ya pili tuliweza kuona mama anabeba mzigo sana, mama ni yeye, utamwona hospitalini kama mtoto atafanya mwezi mzima ku hopitale, ni yeye tu. Na mama wakati anajifungua akizaa kilema kama hidrosefari, saa zingine unaona hata bwana akisikia tu kama mtoto amezaliwa na kilema kama hidrosefari, hatafika tena hospitalini, mama atabaki kunyumba na ni familia yake itaweza kumwelekea. So, mwito yetu kubwa leo kwa populasio ya Butembo na Kando Kando. D ni kusema tushike mikono mama. Mama ni mtu wa maana sana kwetu, mama anatulea, sio mama anakuwa mulozi kwetu, ni mama anatupigania. Na hawa watoto wakizaliwa kwetu, tuwalete hospitalini kwa sababu kuna dawa na kiakili, yani psychologiquement est-ce que ay affecte ak hay impact ak negativement kuvia mtoto ama familia yake sana kabisa, kwa akili inafatana na wakati gani mtoto anapata matibabu. Mtoto akikuja mbele, anazaliwa na unaona ugonja iko pale, lazima umpeleke kwua hopitali. Ama ukiona tu kama kichwa ya mtoto inaanje kuongezeka, umkimbizi kwa hopitali, kwa sababu ikichukua muda mrefu, inaleta ingine matokeo kwa kichwa yake. Ni mtoto hata weza kuikala, mtoto hata weza kutembea, hata kuongea, anaweza hata akakuwa kipofu. Watu wanazani kwamba ni maladi natokea na familia, yani hereditary. una Kuswa. Mingi tumesikia kwa kominote vijijini watu wakisema, basi hii hidrosefali inaonekana kama ni bala, hii hidrosefali ni kwa sababu mjomba alifanya hivi. Hii hidrosefali, hii hidrosefali ni kwa sababu Mungu hakunipenda, sababu ya ulozi, kwa sababu ya ulozi. Ha, mama alikuwa na comportement mbaya wakati alikuwa msichana, ndio sasa hiyo imeharibisha kiungo ya uzazi. Hapana, sio hivi, hidrosefali ama hiyo kichwa kabambi ni ugonjwa kama ingine. Na hiyo kabisa tunaweka mkazo pale kabisa, ni ugonjwa kama ingine na ina matibabu. Dokta, nini njuu ili kusukuma kuchambua kuchagua mada kama haya? Tunatumika kwa hospitali ya kanisa, na kanisa imetupatia hiyo mzigo ya kuweza kuangalia watu wenyewe wanawekwa kando. Hii ni mfano ya watu wanawekwa kando, wenye wanaitwa mkifranza discrimination, na ni hiyo kanisa ilitupatia comme devoir kuweza kuwakompanya hawa watu. Kwa kawaida ukiona hapa mtoto mwenye nakuwa na malformation malformation yote yote hata yote ya yote miguu, utaona tu hiyo mtoto anaacha hapo pembeni. Hayo kama kesho huyo mtoto anaweza katusaidia, kwa sababu yeye ni mtu mzima kama sisi sote. So, nyili yache tunafata. Hii ni kwa sababu ya kwanza uwito wa kanisa kusema tusaidie hawa watu, na ndiyo maana tunajangaje ndani kabisa kusema, tutasindikiza wamama, tutasindikiza wazazi, tutasindikiza wa watoto. Dr. Kasirika Masumbuko Claude tunakushukuru, asante sana, bwana jurnalisti. Radio Kapi. Swahili. Tatizo ya kupata moto wa umeme jimboni Kivu ya Kaskazini ni kichwa kilichowakutanisha wakutanisha wanafunzi wa chuo kikuu na watu wengine wa mji wa Beni mwezi uliopita. Ni waakilishi wa wanafunzi wa chuo kikuu wa Kongo rek Beni walioandaa kikao hiki. Lengo lengo ni kuelewa matumizi ya moto wa umeme ndani ya Kivu ya kaskazini. Ni kufuatana na matatizo ambazo watu hasa hasa wa Beni wanakutana nazo wakati wanatumikisha umeme, shirika ENK inapashwa kufanya nini ili kupata suluhisho? Ripoti yetu ya siku na Gilen Kasasia. Kwanza, wauzuriaji kwa kikao hicho walishukuru kazi Energie du Nord Kivu ENK inayotolea kwa wakaaji wa Beni, hasa kupitia kazi mbalimbali mbali. Katembo automobile eri mchuzi wa samaki za baridi ashuhudia. ENK iko entreprise yenye inakuya alleger tache kubajene juu ya kufanya hima kazi fulani fulani yenye tulikuwa naona mumavile zingine biko nafanya mais parce que hapa hatuna kuraha hatukiko naweza kuzifanya Ila, hiyo hiyo, ili kutoa jibu kwa shida hizo zote, NK ingalipunguza bei yake pia kuruhusu viwanda vingine kutumikia katika eneo inamotumika. Haya ni maoni ya Hari Bisele, mwalimu kwenye East Derbeni. NK kwe kufikiria kushukisha bei yenyewe itafanya kama watu wote waweze kufikia kununua umeme kwake, na atapata pata faida zaidi sana, na leo tunaendelea kuteseka, tunalia um, kumiezi kumi na sita natoka kupita makala inatoka ku 15 dola Leo tumefika presque dola tukangalia hesabu ya miti ambapo nakatwa porini, Lo, alo, alo, tuko na umeme hapa haisikiliki. NK ingi tuletea jibu ni kutuletea umeme ambapo natusaidia kupiga chakula manyumbani mwetu. Kwa upande wake NK inatambua shida hizo, imeaidia kutolea kazi nzuri kwa wateja wake hapo karibuni. Alifahamisha Katembo Musauli Filemo mnenaji wa NK. NK iko na jitahidi kupatia umeme katika mji wa Beni tumetayarisha sandrali kabambi sana ambayo hapa kwa trimestre ya kwanza ya mwaka yenyewe kuya itatosha umeme. Kuhusu umeme kukatika katika bila agizo lolote, hali hii inaweza tokana na radi inapopiga singa inayobeba umeme wala tena uchafu unaobebwa na, na maji ya mvua mpaka kufunga kunakotoka umeme huu, na shida hizo zinatatuliwa mbio ilivyo kwa sasa. NK inatolea kazi kwa asilimia makumi ine mjini Beni, beni gulen kasasia hacho. Kapi tunafika mwisho wa habari. Muendelee kufuata vipindi vyote vya radio Kapi. Kwaherini.