Oh, magavana wa majimbo wana wajibu mkubwa katika kufanikisha mpango na 5 wa tarafa 145 ni Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi ambaye aliwakumbusha hayo siku ya nne hii huko Mbandaka katika ufunguzi wa kongamano la magavana. Raia wanaendelea kuchongea unyanyasaji unaofanywa na waasi katika usultani wa Bwito huko Kivu Kaskazini, wanapora mazao mashambani. Mapigano kati ya M23 na jeshi la Congo yaliripotiwa huko leo asubuhi. Shirika la Nouvelle Dynamique de la Societe Civile katika Kivu Kusini linakaribisha kuongezwa kwa muda wa mamlaka ya MONUSCO nchini DRC. Hata hivyo, haliriziki na ukweli kwamba MONUSCO haitatoa usaidizi katika mambo ya uchaguzi ujao. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Jambo wasikilizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali, rais wa jamhuri anawakumbusha magavana wa majimbo kuhusu wajibu wao mkubwa katika kufanikisha mpango wa tarafa 145. Felix Antoine Chisekedi alisema hayo siku ya nne hii huko Mbandaka jimboni Equator, katika ufunguzi wa kongamano la magavana. Aliwaeleza kuwa mpango huu ni fursa ya kuwaruhusu kuwasiliana na raia. Aidha, rais wa jamhuri alitangaza kufanyika hivi kwa kikao ili kuona kama uongozi wa kijeshi uliendaje hii kwa lengo la kuamua kwa pamoja chaguo la makubaliano juu ya kuendelea kwa uongozi huu wa kijeshi kumalizika kwake au kupewa jina lingine. Katika Kivu Kaskazini, hali ya utulivu inaripotiwa katika eneo la Kihonga kilomita chache kutoka Kichanga katika tabaka Bishusha baada ya mapigano yaliyodumu saa chache mapema siku ya nne hii kati ya M23 na jeshi la FARDC. Vyanzo vyetu vya habari mkoani hapa vinaarifu kuwa jeshi hilo linadhibiti kambi zake katika pori la Kihondo pamoja na maeneo ya malisho jirani, ni baada ya kuwafukuza waasi hao waliojaribu kuvuka asubuhi ya leo wakitoka Bwiza. Hatukuweza kumpata msemaji wa jeshi kwa maelezo zaidi kwa kuhusu hali hii. Aidha, raia wanaendelea kuchongea unyanyasaji unaofanywa na waasi katika eneo la Tongo, usultani wa Bwito katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia vifo saba tayari kutokana na janga la kipindupindu katika kambi za wakimbizi wa vita katika tarafa la Nyiragongo. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa anasema kuwa vifo hivi ni vingi sana. Anadai kuwa zaidi ya kesi elfu moja zimearifiwa tangu kutangazwa kwa janga hili mnamo tarehe kumi na nne Desemba. Msimamizi huyu wa afya wa mkoa anasema kuwa mkoa unafanya jitihada ili kupata huduma ya matibabu ya kutosha hata hivyo, anatoa wito wa kuchukuliwa hatua zaidi ili kumaliza janga hili. Rosali Zawadi anatusomea ripoti hii ya Denis Lukeso. Wahanga wa janga hili ni zaidi watoto wahami wenye umri chini ya miaka tano. Kuhusu matunzo, kiongozi wa divisheni ya afya jimboni asema kama kituo cha matunzo kimewekwa Pamunigi ili kuwapokea wagonjwa, na zaidi kuna vituo vingine vilivyoweka katika kempi za wahami ili kuwapokea wagonjwa wanaohitaji msaada wa haraka, ila mahitaji ni mengi ili kupiganisha kolera, alisema kiongozi wa divisheni ya afya jimboni. Dr Janvier Kubuya anasema inabidi choo za kutosha zijengwe kwa faida ya wahami, tena wapate maji safi ili kuzuia kusambaa kwa kolera ndani ya kempi zao. Huyu anashukuru hali ya kuwa liwali wa jimbo pia waziri wa afya nchini wanashikilia kazi hii ya kupiganisha kolera. Ni tangu tarehe kumi na nne Disemba ndipo liwali wa jimbo alitangaza janga la kolera ndani ya mtaa wa Nyahagongo, Goma Ozaliza wadi Radio Kapi. Katika jimbo jirani la Kivu Kusini, angalisho kali imetolewa dhidi ya wanajeshi wa FARDC walio kwenye maeneo ya uchimbaji madini katika jimbo lote la Kivu Kusini. Mkaguzi mkuu wa kijeshi katika mahakama ya kijeshi ya Kivu Kusini, ambaye anatuma ujumbe huu, anafahamisha kwamba vitendo hivyo ni miongoni mwa ukiukwaji wa maagizo. Kanali hakimu Jerome Bayawa anaahidi kutumia ukali wa sheria dhidi ya mtu aliyekaidi. Katika Kivu Kusini shirika la Nouvelle Dynamique de la Société Civile linakaribisha kuongezwa kwa muda wa mamlaka ya MONUSCO nchini DRC hadi Disemba mwaka kesho. Azimio la baraza la usalama lililopigiwa kura tarehe makumi mbili Disemba. Hata hivyo, shirika hili linaeleza kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halitoi jukumu lolote kwa MONUSCO kusaidia mchakato wa uchaguzi nchini DRC katika mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu. Hii inahusu hasa usaidizi wa vifaa lakini pia kuweka usalama kwa wagombea wanaowezekana katika ngazi zote. Bwana Jean Chrisostome Kijana, mkuu wa Nouvelle Dynamique de la Société Civile, akizungumza kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Mambo ya hiyo kuongezwa kwa muda wa mandaa muula wa MONISCO katika nchi ya kwetu, tunakuwa tukisema basi sisi kama vile shirika pele na raia tunakamata hiyo kadiri ila tunaendelea kusisitiza na kusema kama ni ya muhimu na ni ya lazima sana MONUSCO iendelee na hiyo programu ya kwake ya kujiondoa katika nchi ya kwetu polepole pole kufuatana na hiyo makubaliano yote yenye imefanyika kati ya Umoja wa Mataifa na nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tunakuwa na ka kitu kadogo kenye akakuturuzisha zaidi ni kuona katika hiyo priority yenye wamepatia MONUSCO hawagusie mambo ya uchaguzi, sababu uchaguzi ni mwaka kesho, na hiyo uchaguzi napasa na kufanyika katika hali tulivu, na tunakuwa na lazima MONUSCO, isikuwe tu kwa kusomba wala kusambaza hiyo vyombo vya uchaguzi, pia kwa kulindia wagombeneaji na wengine wote wa Kongomani, e, usalama wao. Do tungeomba hiyo e, mambo ya uchaguzi ikuwe katika manukta za muhimu sana katika resolution ya mpya kusudi uchaguzi mwenye tunajiandaa kwenda hako mwaka kesho uweze kufanyika katika hali ya amani na tuweze kujichagulia wenyewe kama vile wa Kongomani viongozi wanao huko Ituri, magari mengi yanazunguka bila nambari za kutambulisha. Kwa mujibu wa wamiliki husika, nambari hizo zimekwisha tangu zaidi ya miezi miwili sasa katika ofisi mbalimbali za kurugenzi kuu ya ushuru DJI, ukiukaji ambao unaweka wazi kwa unyanyasaji kutoka kwa polisi ya trafiki. Ili kuwaepuka, wengine wamechagua kuweka magari yao yasizunguke tena. Ofisi ya DJI inahakikisha kwamba mzigo mpya wa nambari za kutambulisha utawasili kutoka Kinshasa kwa mwezi. Tunao pa Bukavu jimboni Kivu Kusini, ambako tunarudi katika hafla ya sherehe za mwisho wa mwaka. Shirika la Yath Care linatoa wito kwa viongozi, wazazi na wasimamizi wengine kuhusu uwepo wa watoto wengi katika mitaa ya Bukavu. Kwa shirika hilo, mahali pa mtoto ni katika familia yake. Hii ndiyo sababu Youth Care inatoa wito kwa kila mtu kuchukua jukumu la kusaidia kukomesha hali ya watoto wa mitaani. Aisha Rajabu, mwanachama wa shirika hili la vijana, anatueleza zaidi kwenye Gisi batoto bingi. Katika Kivu Kaskazini, bunge la watoto la Butembo Lubero linaita watoto kuwa makini katika kipindi hiki cha sherehe za mwisho wa mwaka kutokana na hali mbaya ya usalama katika eneo hilo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa siku ya nne hii, linatoa wito kwa watoto kuwa waangalifu zaidi kuhusu utekaji nyara, kwa mfano, na kwa wazazi kuwachunga na kuwalinda watoto wao. Viongozi wanaalikwa kuwalinda watoto hawa na raia kwa ujumla. Hebu tumsikilize Rigeni Bangae. Mkuu wa bunge la watoto la Butembo Lubero kwenye kipaza sauti cha Grevis Salumu. Watoto wote ni kuwakumbusha vitu fulani fulani ambavyo wanapaswa wafanya ndani ya mapepa aciso. Tunawaita watoto kuweza kujilinda sana, wasiweze kupitapita huku na huku, wasiweze kujiexpose, kwani insekurite ni yengi sana, na wanapaswa kujichunga, hapana kujiexpose kuma kidnapping, kuma accident na vile ku mengine makonsekensi zenye zinatokana na insekurite kwa wazazi na kwa wakuutunawa si sana wajikaze sana kuwalinda watoto na kuwasaidia watoto waweze kupitisha hizi siku na salama yote. Huko Goma, watoto mia moja yatima kutoka vituo tofauti vya kulea watoto walisherekea Krismasi hii siku ya tatu na wanafunzi wenzao kutoka shule ya Un Jour Nouveau wakati wa kugawana upendo kati ya watoto hawa, sherehe iliyokuwa na mambo muhimu mengi yakiwemo nyimbo na ngoma, michezo, mashairi na mengine mengi. Ripoti ya Sifa Maguru. Nyinyi mupo malida, mupo suluhisho, tena kizazi itakayoleta mabadiliko katika dunia ni kupitia. maneno yale ya kuwapa matumaini watoto wale, ndiyo kiongozi wa shule b, Clarise Sudi aliwakaribisha watoto wale mayatima kusherekea kuzaliwa kwake Bwana Yesu. Ilikuwa tena wakati wa kuchangia katika mapendo na umoja, pamoja na watoto kutoka masenta Light World Lutonde na Osho walishuhudia kwa furaha kuhudhuria sherehe hiyo ya kuchangia na wenzao, tena kuhusu ujumbe wa Noeli. Kwa mwisho zawadi zilitolewa kwa watoto wale wasiojiweza ili kuwasaidia wapate kusherekea mwisho wa mwaka. Goma, sifa Kitabu cha ukweli huu unaotudanganya cha Laurent Kasindi kilitolewa mjini Goma na shirika la uchapishaji la Mlimani ni kwa bei nafuu ili isomwe na idadi kubwa ya Wakongomani. Alipokuwa ziarani Goma, mwandishi ambaye anajihusisha katika mabadiliko ya migogoro katika eneo hilo, alizungumza na vijana juu ya ukweli huu unaotudanganya na uongo ambao umekuwa ukweli maarufu. Laurent Kasindi anazungumzia ukweli huu katika mahojiano Laurent Kasindi, jambo jambo. Kitabu chako katika lugha la Kiswahili tunaweza kusema ukweli zinazotudanganya sisi wa Kongomani, ni ukweli gani zinazotudanganya? tangu tuko watoto wanatueleza kwamba nchi yetu ni tajiri. Sasa utajiri wenyewe tunakuwa tunisikia tu wakati tuko wanafunzi, wanatueleza sema hii mna bahati sana, nchi ni kubwa, iti ni tajiri. Lakini mtoto wa Kongo ambaye alilala hakukula vizuri, anakosa viatu vya kwenda masomo, anaona wazazi wanagonjwa, wanashindwa gisi ya kujitunza, anaona namna gani ndani ya quartier barabara ni chafu kuna matundu fasi yote, maji ya mvua inapita inapeleka watu kisha nafika kwenye shule, anamweleza sema hii nchi yetu iko tajiri. Mtoto anaweza fika kuwakati atajiuliza ni ukweli ama ni uongo. kichwa anachotia ndani ya kichwa kuhusu utajiri ni kitu kimbayo kiko clear. Anasema mtajiri anakuwaka hivi, mtu mtu kwa mtajiri anakuwa na kula na vala vizuri, iko na gari ya kutembelea, lakini kwa kweli wa kongomani hawaishi utajiri. Kichwa anakosekana hapo katikati. Ni kazi ni kwa mtu wa kuheshimika. Tunaheshimia wakati tuna tunakuwa na ujuzi, tunasoma vizuri, tunakuwa na discipline, tunakuwa na sheria za nchi ambazo tunazifuatilia tunazijishimia. Kwa kukosewa hivyo vyote, utajiri wa Kongo leo unasaidia ni watu wa kutoka nje, na sisi wa kongomani tunawakitumba maskini. Na ukweli wa pili mara mingi viongozi wetu wanasema, nchi yetu ndio tunafungua mikono, tunapokea kila mtu, maana sisi tuko watu ambao tunapokelea watu. Ndio maana wengine wanakuwa wanaprofite, wanafika ndani ya nchi yetu na wanakuwa wanatujengea ma vikundi ambayo vinamiliki silaha na wanakuwa wanatenda mambo mabaya ndani ya nchi yetu. Lakini kwa mawazo yangu mie, kuwa mtu ambaye unapokea watu hata nyumbani kwako, sio kusema kama uwezi ukafunga mlango. Na leo ingawa wakongomani ndani ya roho yao wako na roho ambayo inafungua mikono na wiko tayari kumpokea kila mtu, lakini waongozi wa, wa nchi wanapashwa fanya yoyote inayowezekana ajili ya kuchunga ulinzi wa nchi yetu na kuruhusu watu ambao iko na maoni hmm, mabaya tu wa naweza. Sisi wote tunakubali ya kwamba mtu akiweza maisha, mtu ambaye anasikia anajua kama ndio kwa kukua unasema nimeweza maisha, watu wanaangalia uko na nini. Lakini inaomba pia tuangalie nyuma ya hiyo kuna nini? kitu gani kimefanyika mbele huyo mtu afike hapo. Mtu yote ambaye anajenga nyumba, lakini faranga ameiba. Mtu yote ambaye anauza gari, lakini watu waliuawa juu ya uza ile gari. Mtu yote ambaye anauza telefoni nzuri, anatuma watoto wake wasome Ulaya lakini yeye anabakia hapa nchi yetu, kuna iba faranga ya kusaidia wale refugee, kuna iba faranga kusaidia displaced. Hata watu mara tumisha wanatumika ndani ya ONG. Kuna watu wengi, mimi nawaza ya kwamba wanalisha watoto wao na faranga wa wizi, wanalisha watoto wao na mkoshi na Sio kuweza maisha ni kushindwa. Zaidi ya ukweli zinazotudanganya umezungumzia uh, pia uongo ambazo watu wameitika kama ukweli nchini humo, ndio kuna mambo wanatuelezea, tumekwisha kukubali, asema hiyo ah, ni ukweli lakini mi nawaza kama ni uongo. Na kitu cha kwanza Mkongomani wote akiona mabaya mbele yake anatafuta kuambia wengine, hii si vizuri. Watamwambia, sasa wewe wewe uta, utaweza kugeuza hii Kongo? Kongo inakuwa kama tu vile, tuendelee tu vile na mtu yote ambaye anasikia hivyo anasikia kama anavunjika magoti, unajiambia kwa kweli kama watu hapa yuko mara 100 yuko wanafanya kitu kitu fulani mimi mwenyewe siwezi nikakishanje. Lakini nitaka niseme ndani ya kitabu kwamba hiyo ni uongo, sababu tangu zamani dunia inakuwa na shazini mtu mmoja au watu wadogo ambao walisema ingawa kama watu wote wanafuata hii njia lakini sisi tunakataa tutenda njia. Ndio mkongomani wote leo ambaye anatusikilia, akisema kitu kikote ambayo mimi naona kama kinaweza kiharibisha nchi yetu, tabia yote ambayo mimi naona kama hii tabia inakuwa inaharibisha nchi yetu, hata mi kama watu wote wanakifanya, mimi ndajikaza nisikifanye. Kama watu wote wanachelewa, mimi ndajikaza nifike wakati. Kama watu wote wanaiba, mimi ndajikaza nisiibe. Utakuwa unasaidia deja Kongo kushanje. Bwana Laurent Kasindi, asante. Nashukuru sana, Radio Capi huko Bunia, jimbo la Ituri, jambo lisilo la kawaida linaonekana tangu miezi mingi sasa: ni kuchafuliwa kwa makaburi katika shamba za wafu fulani. Misalaba inaongolewa na watu wasiojulikana. Hali hiyo kwa sasa inadumu wanasema, watu wengi waliokutanwa katika mitaa ya Bunia. Hii ni ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Jean Claude Lokidile. Vitendo hivi vya kukosa heshima kwa wafu huonekana hasa katika makaburi fulani, fulani katika komini shari na Mbunya. Tulipojielekeza kwenye makaburi ya zamani katika mji wa Bunya, ambapo wakazi wa eneo hilo wanathibitisha kuwa makaburi kadhaa hayana tena misalaba ya chuma. Vijana mfuko mikononi huzunguka mara mingi usiku kwa kuondoa misalaba yote ambazo huwezeka ikipigwa jua ama kunyeshwa mvua. Tusikilize ushuhuda ya wakazi hao. kweli utafika ku kaburi, utakuta makaburi mengine nyenye msalaba haikuwekewa mzuri, naiko msalaba ya chuma ile msalaba haipone. Unajua sasa ile ba, ba, ba nini ba chuma ile isha kupotea isha kupotea basi, chakukota press yote inakosekana ndani ya mwingine. Aloo, kuna wengine watoto wengine wanaanza kuingia ndani ya makaburi banakuta msalaba yenye iko haishitimikiwi mzuri zaini wanaka matabanenda naye mm, iko naleta uchungu, iko naleta uzuri sana kwa roho si tu jamaa yenye bana kufisha na kuona inakuwa sawa, inapoteza alama. Kiongozi huo anatoa kauli kwa wanunuzi wa vifaa hivyo, pamoja na wazazi kuhamasisha watoto wanaojihusisha na vitendo hivyo visivyostahili kuheshimu kumbukumbu za walio fariki. Robert Sugabo: ningeweza kuinterpele mwenye ananunua kama anaona bitu sawa, msalaba na msalaba inaandikiwaka tu, lazima tu inaandikiwa ningeweza kuomba njona wenye wananunua ile machuma wa mitrai ile afadhali sana mkaona kama iko msalaba, respect au more kwa juu. Leo iko wao, kesho itakuwa sisi na yeye. Wale watoto iko na wazazi yabo, bajamaa baweza kusasibia watoto wao basima, lakini kama unalokota chuma kweli, nabasaidia kuba lazima fulanifulani fulani, lakini hapana njo ya kaburi chuma hiki chakavu ambacho kinanunuliwa kwa franga za Kongo mia nne hata mia tano kwa kilo moja, kunauzwa nchini Uganda ambayo kwa upande wake huuza tena kwa wafanyabiashara wa Kongo tayari ikitengenezwa kuwa vifaa vya ujenzi au vyombo vya nyumbani. Toka Bunya, mimi naitwa Jean-Claude Loki Delay, Radio Kapi. ni hapo tunafika mwisho wa habari za jioni ya leo. Tunawashukuru wote kwa kutufuata. Tunawatakia mwaka mpya mwema. Kwaherini.