Kuondolewa oh, kwa utaratibu wa kutoa taarifa za kuuza vifaa vya kijeshi na usaidizi kwa serikali ya Kongo ni ushindi wa kidiplomasia kwa DRC chini ya uongozi wa Rais Felix Antoine Tshisekedi, Waziri Mkuu wa Mambo ya Nje ndo alisema hayo siku ya pili karibu watu makumi tano wakiwemo wanawake na watoto wamekamatwa tangu siku ya kwanza na waasi wa, wa M23. Viongozi wa pahali wanaomba viongozi wa kikanda na MONUSCO wajihusishe ili wakazi hawa waachiliwe. Usajili wa wapiga kura utaanza siku ya sita ijayo na seni, katika idhaa hii tutawazungumzia kuhusu vituo vya uandikishaji vya mjini Kinshasa. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi wa, wa Radio Kapi. Habari kamili, tuanzie na habari hii. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo aliwasili siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na moja Disemba mjini Mbandaka, ambako ataongoza kongamano la tisa la magavana linaloanza hii siku ya nne tarehe makumi mbili na mbili Disemba mwaka tunao. Hii ni ziara yake ya kwanza kabisa huko Mbandaka, lakini ni ya pili katika eneo la Equateur Kubwa baada ya ziara yake huko Zongo mnamo mwaka magavana wa majimbo, wataalamu kutoka ofisi ya Rais na serikali kuu wako Mbandaka tangu siku nyingi sasa kwa kuhudhuria mkutano huu wa magavana. Kama nilivyotanguliza, azimio la kuondoa utaratibu wa kutoa taarifa za kuuza vifaa vya kijeshi na usaidizi kwa serikali ya Kongo ilipitishwa kwa kauli moja. Naibu waziri mkuu wa mambo ya nje anasema kuwa huo ni ushindi wa kidiplomasia kwa DRC chini ya uongozi wa Rais Felix Antoine Chisekedi. Christophe Lutundula aliyesema hayo siku ya pili, alisema amezingatia kurejeshwa kwa mamlaka ya MONUSCO Rwanda lazima ikomeshe uungaji mkono wake kwa M23. Ufaransa inalaani uungaji mkono wake kwa kundi hili lenye silaha. Uhusiano ambao tumeujenga upya na Kigali tutauweka katika huduma ya amani. Taarifa hii inatoka kwa Krisula Zasharapulu, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa anayehusika na maendeleo ya Francophonie na ushirikiano wa kimataifa, hii siku ya pili mjini Kinshasa. Paris inaomba mchakato wa Luanda na Nairobi kutekelezwa kikamilifu. Tumsikilize katika maneno haya yaliyopendekezwa na Ale Irunga. Ufaransa unaendelea na utadumu kuitetea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ufaransa unakuwa kila siku kando yenu, wakati uadilifu wenu unanyanyaswa. Mamia na maelfu ya watu wanakuwa wakimbizi na wanaishi ndani ya usalama mdogo, ni jambo lenye haliwezi kueleweka. M23 inatakiwa kuacha mapigano, kujiuzulu na kuacha eneo zote walizozidhibiti kwa wakuu viongozi wa Kongo. Rwanda kwa sababu inatakiwa Kuitaja inapashwa kuacha kusapoti M23. Ufaransa unalaumu usaidizi unaotolewa na Rwanda kwa kundi hilo la wagaidi M23. Tunasalimu upatanishi wa Angola na Kenya. Urafiki tunaounga na Kigali tunauweka kwa ajili ya amani. Ikiwa ninakuwa katika ziara nchini DRC kwa sababu Kongo ni nchi kubwa na mshiriki wa Ufaransa, ninapatikana hapa kwa ajili ya kuongea na vijana wenu wanaokuwa na vipaji nyingi ujuzi mwingi, wasanii na hata wanasayansi. Katika Kivu Kaskazini, karibu watu makumi tano wakiwemo wanawake na watoto wadogo wamekamatwa tangu siku ya kwanza na waasi wa M23 huko Mulimbi Mudugudu na Rusekera ni katika tabaka Tongo ambapo waasi hawa walipambana na makundi ya wenyeji yenye silaha wikendi iliyopita. Vyanzo vingi vya habari, hususan viongozi wa kimila, wamekuwa wakitoa tahadhari tangu hii siku ya pili kuhusu kukamatwa kwa watu hao na kueleza kuwa karibu watu kumi kati yao inasemekana waliachiliwa kesho yake, wakati hakuna taarifa za watu wengine kiongozi mmoja wa pahali wa Bambo anataka viongozi wa kikanda na MONUSCO wajihusishe ili wakaazi hawa waachiliwe kutoka mikononi mwa waasi. Maelezo na wewe Sifa Maguru. Habari tulizopokea kutoka vijiji hivyo, shirika la raia na viongozi wa asili wanasema kama kulikuwa watoto kumi na tatu na wamama. wakaaji wale walikuwa wakitoka shambani kwa kutafuta chakula wakati walikamatwa na waasi. Hadi sasa haijulikane hakika ni watu ngapi wanaendelea kufungwa kwenye ngome ya M23, sababu ni eneo linalozuiliwa kwa sababu ya mapambano. Bwana Isaac Kibira anafasiria watu wenye walikuwa wakienda shambani wamebebewa na M23, kwa kiasi watu makumi tano, wanawake kumi na mbili waliachiliwa mpaka saa hii wale watu wengine wote wangali kule, tunahufia usalama wao hasa. Tunaomba wale watu waachiliwe kabisa kabisa, tunahufia maisha yao, kwani E, waliwavua kwanza manguo akisha wavua manguo njo akajua kuwabeba hivi. Tunaomba EAC tunaomba osi Monisco, hata na ingine ma organisation watusaidie wale watu waachiliwe, warudiwe waki, warudie wakiwa hai. Ndugu zetu wanafia nini mambo yenye hawajua haiko? Wapiganaji jueni kama hakuna mapambano yoyote iliyoripotiwa hii siku ya tatu pale Ruchuru Kibumba, na hata upande wa Ngwenda Kiseguru. Kama nilivyotanguliza shughuli ya kuwatambua na kuwasajili wapiga kura itaanza siku ya sita hii tarehe makumi mbili na nne Disemba miongoni mwa mikoa kumi iliyochaguliwa kwa eneo la kwanza la uendeshaji ni jiji la Kinshasa ambalo ni moja ya mikoa yenye uzito mkubwa wa uchaguzi nchini. Kwa maana hii, seni imepanga vituo elfu moja mia nne makumi tatu na mbili vya usajili pa Kinshasa, hasa shule vilivyoenea zaidi ya matawi kumi na mbili. Gras Amzati anatuambia zaidi katika ripoti yake. Mitaa zote makumi mawili na ine za mji wa Kinshasa zinahusika na operesheni hii. Eneo la kwanza ni lile la Gombe, linalojumuisha mitaa ya katikati ya mji wa Kinshasa, zikiwemo Barumbu, Gombe, Kinshasa, Kintambo na Lingwala. Eneo la pili ni lile la Kalamu, linakutanisha mitaa za Bandalungwa, Kalamu, Kasavubu na Ngiringiri. Kwa eneo la Nsele kunakuwa mitaa za Kimbaseke, Nsele, Njili na Masina. Eneo la ine ni lile la Limete, linalojumuisha mitaa za Ngaba, Limete na Lemba eneo la Matete linajumuisha mitaa za Matete na Kisenso. Tuna eneo la Bumbu ambalo linahesabu mitaa za Bumbu na Makala. Pia kunakuwa maeneo ya Ngaliema, Monga Fula, Selembao na Maluku. Tujulishe kwamba kwa operesheni hii kubwa, Seni inapanga kupeleka zaidi ya vifaa elfu mbili na mia tano vya uandikishaji katika mji mkuu wa Kinshasa, kulingana na Anne-Marie Mukwayanzo Mpundu, katibu mtendaji jimboni wa Seni hapa mjini Kinshasa. Vifaa hivi vitatumwa katika vituo vya uandikisaji kuanzia siku ya ine hii, na maandalizi ya maeneo hayo yamepangwa kufanyika siku ya tano katika mji yote ya Kinshasa. Kuhusu mchakato wa uchaguzi, makamu wa kwanza wa mkuu wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Bienvenu Ilanga alithibitisha siku ya pili tarehe kumi na mbili Disemba mwaka tunao kuandaa shughuli za utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura katika maeneo yaliyokumbwa na ukosefu wa usalama hususan katika tarafa la Bagata katika jimbo la Kwilu na lile la Kwamut huko Maindombe. Alisema hayo wakati wa kufunga mafunzo ya ngazi ya nne mfululizo huko Bandundu, mji mkuu wa Kwilu. Kulingana naye, mipango yote ya usalama inafanywa ili operesheni hii ifanyike kwa amani katika maeneo haya. Ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Gras Amzati. Baada ya kuwasili katika mji wa Bandundu siku ya pili jioni, Bienveni Ilanga, makamu wa kwanza wa kiongozi wa shirika ya kuandaa uchaguzi Seni, alikwenda katika kituo cha Ntombwa ambako Alifunga mafunzo ya wafanyakazi wanaopaswa kufanya kazi ya kurekebisha mpango wa uchaguzi hasa kazi ya kutambua wachaguzi. Anasema kuwa operesheni hii itaendeshwa vizuri kwa sababu wafanyakazi hawa wamefunzwa vyema. Mbele ya waandishi wa habari kiongozi hu wa pili wa ofisi hiyo ya uchaguzi alithibitisha mara moja kuandaliwa kwa shughuli ya utambulisho na uandikishaji katika maeneo ya Bagata huko Kwilu na kwa mut huko Mai Ndombe, ambao inakuwa katika hali ya ukosefu wa usalama unaofanywa na washambuliaji wenye kumiliki silaha. Tujulishe kwamba katika jimbo la Kwilu shughuli ya utambulisho na uandikishaji ya wachaguzi itazinduliwa siku ya sita huko Bandundu na makamu wa kwanza wa kiongozi wa seni bienvenu ilanga na katika equateur kubwa tofauti na mzunguko wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane seni wakati huu inatumia zaidi wasaidizi wa kijamii ili kuhamasisha wapiga kura wakiwa na t-shirt kofia, mabango na ujumbe mwingine, lazima watavuka miji na vijiji, mlango kwa mlango. Lakini kote katika Ekwateri kubwa, washirika wengi katika mchakato wa uchaguzi wanalalamikia kutofaulu kwa mkakati uliowekwa. Katika jimbo la Manyema ni tangu tarehe kumi na tano Disemba, ambapo kampeni ya kuzuia homa kali ilizunduliwa huko Manyema. Kwa kuwezesha operesheni hii, mtaa wa afya wa Kindu ulichagua shule kabla ya likizo ya Krismasi. Daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Kindu anasikitishwa na ukweli kwamba baadhi ya viongozi wa shule hawatoi uwezekano wa kufikia watoto kwa wale wanaopana chanjo. Hicho Daktari Alan Shabani aliamini, anaomba ushiriki wa kila mmoja ili kufanikisha Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Florence Kizalunga. Kampanye ilipitikana apartir ya le 15 na tulianza ona kama kampanye inaendelea mzuri, e lakini magumu haikosekanake, ni hivi tuliona bashefu detablisseme fulani fulani bamasomo paske strategie nyei zone de sante de kindu ilikamata kufatana na mavakansi ya noel ambayo inaweza ikaintervenir disi la, tulipendelea kwanza mbele kuchanja batoto na batu bakubwa au nivou ya maetablissema skolare, na huku olikuwa tatizo fulani fulani. debuhaore pour que bashef d'avenue bashef de quartier na penye na mamlaka bote tuungane mkono mkononi, kwa ajili ya kuweza kusisimua watu wafike na wakubali chanjo contre fievre jaune ambao iko naendelea mwezoni yetu, lakini natumaini tutaatende mobjektifu yetu tulikubaliana. Kwa kifupi kama mnavyojua, tuko mwezi Desemba, sherehe za mwisho wa mwaka zimekaribia. Hapa Kinshasa tunaona ishara nyingi zaidi hapa na pale. Baadhi ya barabara kuu za Kinshasa zimepambwa, ni mpango wa serikali ya mkoa wa jiji la Kinshasa. Radio Kapi. Invité en Swahili. Kitabu cha ukweli huu unaotudanganya cha Laurent Kasindi kilitolewa mjini Goma na shirika la uchapishaji la Mlimani ni kwa bei nafuu ili isomwe na idadi kubwa ya wakongomani. Alipokuwa ziarani Goma, mwandishi ambaye anajihusisha katika mabadiliko ya migogoro katika eneo hilo alizungumza na vijana juu ya ukweli huu unaotudanganya na uongo ambao umekuwa ukweli maarufu. Laurent Kasindi anazungumzia ukweli huu katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Laurent Kasindi, jambo. Jambo. Kitabu chako katika lugha la Kiswahili tunaweza kusema ukweli zinazotudanganya. Sisi wa Kongomani ni ukweli gani zinazotudanganya? Tangu tuko watoto, wanatueleza kwamba nchi yetu ni tajiri. Sasa utajiri wenyewe, tunakuwa tunasikia tu. Wakati uko mwanafunzi, wanakueleza sema mnabahati sana, nchi ni kubwa, iti ni tajiri. Lakini mtoto wa Kongo ambaye alilala, hakukula vizuri, anakosa viatu vya kwenda masomo, anaona wazazi wanagonjwa, wanashindwa gisi ya kujitunza, anaona namna gani ndani ya quartier barabara ni chafu kuna matundu fasi yote, maji ya mvua inapita, inapeleka watu. Kisha nafika kwenye shule, anamweleza sema hii nchi yenu iko tajiri. Mtoto anaweza fika ku wakati atajiuliza ni ukweli ama ni uongo. Kitu anachitia ndani ya kichwa kuhusu utajiri ni kitu kimbayo kiko clear, anasema mtajiri anakuwaka hivi. Mtu mtu iko mtajiri, anakuwa na kia kukula na vala vizuri, iko na gari ya kutembelea. Lakini kwa kweli wa kongomani hawaishi ya utajiri. Kitu anakosika napo katikati ni kazi ya kwa mtu wa kuheshimika. Tunaheshima wakati tunakuwa tuna na ujuzi, tunasoma vizuri, tunakuwa na discipline, tuna kunakuwa na sheria za nchi ambazo tunazifuatilia tunaziheshimia. Kwa kukosewa hivyo vyote, utajiri wa Kongo leo unasaidia ni watu wa kutoka nje, na sisi wakongomani tunawakia tu mamaskini. Na ukweli wa pili, mara mingi waongozi wetu wanasema nchi yetu ndio tunafungua mikono, tunapokea kila mtu, maana sisi tuko o, watu ambao tunapokelea watu, ndio maana wengine wanakuwa wanaprofite, wanafika ndani ya nchi yetu, na wanakuwa wanatujengea mavikundi ambayo vinamiliki silaha na wanakuwa wanatenda mambo mabaya ndani ya nchi yetu. Lakini kwa mawazo yangu mie, kuwa mtu ambaye unapokea watu hata nyumbani kwako, sio kusema kama uwezi ukafunga mlango. Na leo ingawa wakongomani ndani ya roho yao wako na roho ambayo inafungua mikono na wiko tayari kumpokea kila mtu, lakini waongozi wa nchi wanapashwa fanya yoyote inayowezekana ajili ya kuchunga ulinzi wa nchi yetu, na kuruhusu watu ambao iko na maoni mabaya wasiwe na gisi ya kuingia ndani ya nchi yetu hmm. Kila nchi yote ambayo inatuzunguka wakati wanakuwa na rebellion ndani ya nchi yao watakuwa wanatia bazari ya rebellion ndani ya nchi yetu. Hiyo mimi naona pia ni ukweli, tuko watu wazuri, lakini haifashi kwa mpaka pale. Na ukweli mwingine unahusu pesa ama utajiri kibinafsi na, naweza sisi wote tunakubali ya kwamba mtu akiweza maisha atakuwa na pesa, atakuwa anajenga nyumba, atakuwa na gari ya kutembelea, atakuwa na maisha mazuri. Naweza kama ni ukweli, naweza kila mtu ambaye anasikia anajua kama ndio kwa kukua unasema nimeweza maisha, watu wanaangalia uko na nini, lakini inaomba pia tuangalie nyuma ya hiyo, kuna nini, kitu gani kimefanyika mbele hiyo mtu afike hapo. Mtu yote ambaye anajenga nyumba, lakini faranga ameiba. Mtu yote ambaye anauza gari, lakini watu waliuawa juu ya uze ile gari. Mtu yote ambaye anauza telefoni nzuri, anatuma watoto wake wasome Ulaya, lakini yeye anabakia hapa inchi yetu, kuna iba faranga ya kusaidia wa refugee, yuko naiba faranga ya kusaidia wa displaced, hata watu wanatumisha wanatumika ndani ya ONG, kuna watu wengi mimi nawaza ya kwamba wanalisha watoto wao na faranga ya wizi, wanalisha watoto wao na mkoshi na kuna Wakongomani mimi na wazazi zingine tunashindwa leo kuwa, kuwa shanga, maana walikula wizi na wangali watoto. Wakati baba alikuwa anaiba na kulisha watoto vitu ambavyo ameiba, wakati baba alienda kwa kazi anafanya, anafanya ya makuta yale alitoa na kuja anafika kwa nyumba analisha watoto hawa, hatuzishangaa kuna hao watoto wanakoma pia wanakuwa wengine wizi. Kwa maoni ya ya wa, yangu mimi, pesa ndio ni kuweza maisha, kuwa na vitu ni kuweza maisha, lakini inaomba isikue vitu ambavyo umeiba, isikue vitu ambavyo umeua, isikue vitu ambavyo umefanya mabaya jupati hiyo vitu kama ni ili. Sio kuweza maisha, ni kushindwa zaidi. Ya ukweli zinazotudanganya umezungumzia uh, pia uongo ambazo watu wameitika kama ukweli nchini humo, ndio kuna mambo wanatuelezea, tumekwisha kukubali, asema hiyo, ah, ni ukweli lakini mi nawaza kama ni uongo. Na kitu cha kwanza, mkongomani wote akiona mabaya mbele yake anatafuta kuambia wengine, hii si vizuri, watamwambia sasa, wewe wewe uta Wakataa tutenda nje ndo mkongomani wote leo ambaye anatusikilia akisema kitu kikote ambayo mi naona kama kinaweza kikaharibisha nchi yetu tabia yote ambayo mnaona kama hii tabia inakuwa inaharibisha nchi yetu hata kama watu wote wanakifanya mi ndajikaza nisikifanya kama ka watu wote wanachelewa mi ndajikaza nifike wakati kama watu wote wanaiba mi ndajikaza nisiibe utakuwa unasaidia deja kongo kushanje bwana Laurent Kasindi asante nashukuru sana Radio Capi, dossier en Swahili. Huko Bunia, jimbo la Ituri, jambo lisilo la kawaida linaonekana tangu miezi mingi sasa: ni kuchafuliwa kwa makaburi katika shamba za wafu fulani. Misalaba inaongolewa na watu wasiojulikana. Hali hiyo kwa sasa inadumu, wanasema watu wengi waliokutanwa katika mitaa ya Bunia. Hii ni ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Jean-Claude Lokidile. Vitendo hivi vya kukosa heshima kwa wafu huonekana hasa katika makaburi fulani fulani katika komuni Shari na Mbunya, tulipojelekeza kwenye makaburi ya zamani katika mji wa Bunya, ambapo wakazi wa eneo hilo wanathibitisha kuwa makaburi kadhaa hayana tena misalaba ya chuma. Vijana mfuko mikononi huzunguka mara mingi usiku kokondoa misalaba yote ambazo huwezeka ikipigwa jua ama kunyeshwa mvua. Tusikilize ushuhuda ya wakazi hao: wanapotibu kwa lokota bachuma basaki hapo na hadha fa busiku na ile tu nyinga rengea ndio biko vunja vunja, basi iko tu njala ndio kwafanya bana iba iba tafi tukasabu quelques pièces ya bana beba tu banaenda kwa zetu msalaba anaisha kuisha hapa, si msalaba liko hapo ishimoga shimanga ana katakata yote hata moyo. Pana kitendo ambacho huzunisha familia kadhaa ambazo zimepoteza wapendwa wao na ambao makaburi yao haitambuliki tena Robert amekuwa kiongozi wa Katingezi. Kuko makaburi kweli, utafika ku kaburi, utakuta makaburi ingine nye msalaba haikuwekewa mzuri, neiko msalaba ya chuma ile msalaba haipone. Unajua sasa ile ba, ba, ba, nini, ba chuma ile isha kupotea, baisha kulokota presque yote inakosekana ndani ya mwingine alo. Kuna wengine watoto wengine wanaanza kuingia ndani ya makaburi, wanakuta msalaba yenye iko haishimikiwe mzuri zaini, wanakamata wanaenda naye. Iko naleta uchungu, iko naleta uzuri sana kwa roho situkujamaya yenye bana kufisha na kuona inakuwa sawa inapoteza alama. Kiongozi huo anatoa kauli kwa wanunuzi wa vifaa hivyo, pamoja na wazazi, kuhamasisha watoto wanaojihusisha na vitendo hivyo visivyostahili kuheshimu kumbukumbu za walio fariki. Robert Sugabo: ningeweza kuinterpele mwenye ananunua kama anaona bidu sawa, msalaba na msalaba inaandikiwaka tu, lazima tu inaandikiwa ningeweza kuomba njuna wenye wananunua ile machuma ba mitrai ile, afadhali sana mkaona kama iko msalaba, respect au more kwa juu. Leo iko wao, kesho itakuwa sisi na yeye. Wale watoto iko na wazazi yabo, bajamaa baweza kusasibia watoto ya basima, lakini kama unalokota chuma kweli nabasaidia kubala lazima fulani fulani, lakini hapana njo ya kaburi. Chuma hiki chakavu ambacho kinanunuliwa kwa franga za Kongo mia nne hata mia tano kwa kilo moja kunauzwa nchini Uganda, ambayo kwa upande wake huuza tena kwa wafanyabiashara wa Kongo, tayari ikitengenezwa kuwa vifaa vya ujenzi au vyombo vya nyumbani toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu.