Uondolewa kwa utaratibu wa kutoa taarifa za kuuza vifaa vya kijeshi na usaidizi kwa serikali ya Kongo ni ushindi wa kidiplomasia kwa DRC chini ya uongozi wa Rais Felix Antoine Tshisekedi. Waziri Mkuu wa Mambo ya Nje ndo alisema hayo jana. Karibu watu makumi tano wakiwemo wanawake na watoto wamekamatwa tangu siku ya kwanza na waasi wa, wa M23. Viongozi wa pahali wanaomba viongozi wa Kikanda na Monusco wajihusishe ili wakazi hawa waachiliwe. Usajili wa wapiga kura utaanza siku ya sita ijayo na seni katika idhaa hii tutawazungumzia kuhusu vituo vya uandikishaji wa mjini Kinshasa. Mjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Azimio la kuondoa utaratibu wa kutoa taarifa za kuuza vifaa vya kijeshi na usaidizi kwa serikali ya Kongo ilipitishwa kwa kauli moja. Naibu waziri mkuu wa mambo ya nje anasema kuwa huo ni ushindi wa kidiplomasia kwa DRC chini ya uongozi wa Rais Felix Antoine Tshisekedi. Christophe Lutundula aliyesema hayo hii siku ya pili alisema amezingatia kurejeshwa kwa mamlaka ya MONUSCO Rwanda lazima ikomeshe uungaji mkono wake kwa M23. Ufaransa inalaani uungaji mkono wake kwa kundi hili lenye silaha. Uhusiano ambao tumeujenga upya na Kigali, tutauweka katika huduma ya amani. Taarifa hii inatoka kwa Krisula Zasharapulu, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa anayehusika na maendeleo ya Francophonie na ushirikiano wa kimataifa, hii siku ya pili mjini Kinshasa. Paris inaomba mchakato wa Luanda na Nairobi kutekelezwa kikamilifu. Tumsikilize katika maneno haya yaliyopendekezwa na Ale Irunga. Ufaransa unaendelea na utadumu kuitetea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ufaransa unakuwa kila siku kando yenu, wakati uadilifu wenu unanyanyaswa. Mamia na maelfu ya watu wanakuwa wakimbizi na wanaishi ndani ya usalama mdogo, ni jambo lenye haliwezi kueleweka. M23 inatakiwa kuacha mapigano, kujiuzulu na kuacha eneo zote walizozidhibiti kwa wakuu viongozi wa Kongo Rwanda, kwa sababu inatakiwa kuitaja, inapaswa kuacha kusapoti M23. Ufaransa unalaumu usaidizi unaotolewa na Rwanda kwa kundi hilo la wagaidi M23. Tunasalimu upatanishi wa Angola na Kenya. Urafiki tunaounga na Kigali tunauweka kwa ajili ya amani. Ikiwa ninakuwa katika ziara nchini DRC kwa sababu Kongo ni nchi kubwa na mshiriki wa Ufaransa, ninapatikana hapa kwa ajili ya kuongea na vijana wenu wanaokuwa na vipaji nyingi ujuzi mwingi wasanii na hata wanasayansi. Katika Kivu Kaskazini karibu watu makumi tano wakiwemo wanawake na watoto wadogo wamekamatwa tangu siku ya kwanza na waasi wa M23 huko Mulimbi Mudugudu na Rusekera, ni katika tabaka Tongo ambapo waasi hawa walipambana na makundi ya wenyeji yenye silaha wikendi iliyopita. Vyanzo vingi vya habari, hususan viongozi wa kimila, wamekuwa wakitoa tahadhari tangu hii siku ya pili kuhusu kukamatwa kwa watu hao na kueleza kuwa karibu watu kumi kati yao inasemekana waliachiliwa kesho yake, wakati hakuna taarifa za watu wengine. Kiongozi mmoja wa pahali wa Bambo anataka viongozi wa kikanda na Monusco wajihusishe ili wakaazi hawa waachiliwe kutoka mikononi mwa waasi. Maelezo na wewe Sifa Maguru. Habari tulizopokea kutoka vijiji hivyo, shirika la raia na viongozi wa asili wanasema kama kulikuwa watoto kumi na tatu na wamama. Wakaaji wale walikuwa wakitoka shambani kwa kutafuta chakula wakati walikamatwa na waasi hadi sasa haijulikane hakika ni watu ngapi wanaendelea kufungwa kwenye ngome ya M23 sababu ni eneo linalozuiliwa kwa sababu ya mapambano bwana Isaac Kibira anafasiria watu wenye walikuwa wakienda shambani wamebebewa na M23 kwa kiasi watu makumi tano wanawake kumi na mbili waliachiliwa mpaka saa hii wale watu wengine wote wangali kule, tunahofia usalama wao hasa. Tunaomba wale watu waachiliwe kabisa kabisa, tunahofia maisha yao kwani E, waliwavua kwanza manguo akishawavua manguo njo akajua kuwabeba hivi tunaomba EAC tunaomba osi Monisco hata na ingine ma organization watusaidie wale watu waachiliwe warudiwe wach, warudie wakiwa hai ndugu zetu wanafia nini mambo yenye hawajua haiko wapiganaji jueni kama hakuna mapambano yoyote iliyoripotiwa hii siku ya tatu pale Ruchuru Kibumba na hata upande wa Ngwenda Kiseguru kama nilivyotanguliza shughuli ya kuwatambua na kuwasajili wapiga kura itaanza siku ya sita hii tarehe makumi mbili na nne Disemba, miongoni mwa mikoa kumi iliyochaguliwa, kwa eneo la kwanza la uendeshaji ni jiji la Kinshasa ambalo ni moja ya mikoa yenye uzito mkubwa wa uchaguzi nchini kwa maana hii seni imepanga vituo elfu moja mia nne makumi tatu na mbili vya usajili pa Kinshasa, hasa shule vilivyoenea zaidi ya matawi kumi na mbili. Gras Amzati anatuambia zaidi katika ripoti yake. Mitaa zote makumi mawili na ine za mji wa Kinshasa zinahusika na operesheni hii. Eneo la kwanza ni lile la Gombe linalojumuisha mitaa ya katikati ya mji wa Kinshasa, zikiwemo Barumbu, Gombe, Kinshasa, Kintambo na Lingwala. Eneo la pili ni lile la Kalamu, linakutanisha mitaa za Bandalungwa, Kalamu, Kasavubu na Ngiringiri ngiri. Kwa eneo la Nsele kunakuwa mitaa za Kimbanseke, Nsele, Njili na Masina. Eneo la ine ni lile la Limete linalojumuisha mitaa za Ngaba, Limete na Lemba. Eneo la Matete linajumuisha mitaa za Matete na Kisenso. Tuna eneo la Bumbu ambalo linahesabu mitaa za Bumbu na Makala pia kunakuwa maeneo ya Ngaliema, Monga Fula, Selembao na Maluku. Tujulishe kwamba kwa operesheni hii kubwa seni inapanga kupeleka zaidi ya vifaa elfu mbili na mia tano vya uandikishaji katika mji mkuu wa Kinshasa. Kulingana na Anne-Marie Mukwayanzo Mpundu, katibu mtendaji jimboni wa seni hapa mjini Kinshasa, vifaa hivi vitatumwa katika vituo vya uandikishaji kuanzia siku ya ine hii na maandalizi ya maeneo hayo yamepangwa kufanyika siku ya tano katika mji yote ya Kinshasa. Kuhusu mchakato wa uchaguzi, makamu wa kwanza wa mkuu wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Bieveni Ilanga alithibitisha siku ya pili, tarehe makumi mbili Desemba mwaka tunao kuandaa shughuli za utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura katika maeneo yaliyokumbwa na ukosefu wa usalama, hususan katika tarafa la Bagata katika jimbo la Kwilu na lile la Kwamut huko Maindombe. Alisema hayo wakati wa kufunga mafunzo ya ngazi ya nne mfululizo huko Bandundu, mji mkuu wa Kwilu, kulingana naye mipango yote ya usalama inafanywa ili operesheni hii ifanyike kwa amani katika maeneo haya. Ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Grace Amzati. Baada ya kuwasili katika mji wa Bandundu siku ya pili jioni, Bienvenue Ilanga, makamu wa kwanza wa kiongozi wa shirika ya kuandaa uchaguzi seni, alikwenda katika kituo cha Ntombwa ambako alifunga mafunzo ya wafanyakazi wanaopaswa kufanya kazi ya kurekebisha mpango wa uchaguzi hasa kazi ya kutambua wachaguzi. Anasema kuwa operesheni hii itaendeshwa vizuri kwa sababu wafanyakazi hawa wamefunzwa vyema. Mbele ya waandishi wa habari, kiongozi huu wa pili wa ofisi hiyo ya uchaguzi alithibitisha mara moja kuandaliwa kwa shughuli ya utambulisho na uandikishaji katika maeneo ya Bagata huko Kwilu na kwa Mut huko Mai Ndombe ambao inakuwa katika hali ya ukosefu wa usalama unaofanywa na washambuliaji wenye kumiliki silaha. Tujulishe kwamba katika jimbo la Kwilu shughuli ya utambulisho na uandikishaji ya wachaguzi itazinduliwa siku ya sita huko Bandundu na makamu wa kwanza wa kiongozi wa CENI Bienvenu Ilanga. Na katika Ekwateur kubwa, tofauti na mzunguko wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane, seni wakati huu inatumia zaidi wasaidizi wa kijamii ili kuhamasisha wapiga kura wakiwa na t-shirt Kofia, mabango na ujumbe mwingine, lazima watavuka miji na vijiji, mlango kwa mlango. Lakini kote katika Ekwateur kubwa, washirika wengi katika mchakato wa uchaguzi wanalalamikia kutofaulu kwa mkakati uliowekwa. Ripoti ya Paul Richard Malengela, katika usomi wa Grace Amzati. Mkakati mpya wa uhamasishaji uliokamatwa na seni haukufurahisha washiriki kadhaa kote jimboni kubwa la Ekwateur. Kwanza huko Chwapa, kiongozi jimboni wa vijana wa Chwapa, Cesar Bafe Basambo, alishutumu kutoshirikishwa kwa vijana. Na huko Mbandaka, mratibu wa kanisa ya uamsho nchini Kongo katika jimbo kubwa la Equateur, Askofu Joseph Nkwenzongo, pia alisikitishwa na kutoshirikishwa kwa viongozi wa kidini ambao walipaswa kuwahamasisha waamini wao. Kwa mujibu wake, Ashil Bolekela alifasiria ubora ya kuchukua wafanyakazi wenyewe wa ofisi ya seni. Kwa upande mwingine, kiongozi wa bunge la jimbo la Equateur alisikitika kwamba mpango yenyewe ya seni inaleta tatizo. Kwa hiyo, Marie Jose Molebo anapendekeza kurefusha mpango huo. Katika jimbo la Manyema ni tangu tarehe kumi na tano Disemba ambapo kampeni ya kuzuia homa kali ilizunduliwa huko Manyema. Kwa kuwezesha operesheni hii, mtaa wa afya wa Kindu ulichagua shule kabla ya likizo ya Krismasi. Daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Kindu anasikitishwa na ukweli kwamba baadhi ya viongozi wa shule hawatoi uwezekano wa kufikia watoto kwa wale wanaopana chanjo. Hicho daktari Alan Shabani aliamini, anaomba ushiriki wa kila mmoja ili kufanikisha operesheni hii. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Florence Kizalunga. Kampani ilipitikana apartir ya le 15 na tulianza ona kama kampani inaendelea mzuri eh, lakini magumu haikosekanake, ni hivi tuliona bashef ma, ma d'établissement fulani fulani wa masomo paske stratégie nyei zone de santé de Kindu ilikamata kufatana na mavakansi ya Noel ambayo inaweza ikaintervenir disila tulipendelea kwanza mbele kuchanja batoto na batu bakubwa au niveau ya établissement scolaire na huku ulikuwa tatizo fulani fulani. Debuore pour que bachef daveni bashef de quartier na penyee na mamlaka bote tuungani mkono mkononi kwa ajili ya kuweza kusisimua watu wafike na wakubali chanjo contre fievre jaune ambao iko naendelea mwezoni yetu, lakini natumeni tutaatende mobjektif yetu tulikubaliana. Kwa kifupi kama mnavyojua, tuko mwezi Desemba, sherehe za mwisho wa mwaka zimekaribia. Hapa Kinshasa tunaona ishara nyingi zaidi hapa na pale. Baadhi ya barabara kuu za Kinshasa zimepambwa, ni mpango wa serikali ya mkoa wa jiji la Kinshasa. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari pamoja na Innocent Fadhili. Hujambo si jambo, Florida Kahambu tarafani Masisi usalama mdogo unaosababisha mauaji na unyanyasaji dhidi ya wakaaji kupitia silaha ni jambo la kawaida katika kijiji cha Rubaya, eneo ya madini iliyo pa kilomita makumi sita kaskazini na Goma. Bakorakora Jonizi, prezidenti wa shirika ya maendeleo Avopadeko, anashitumu kunyanyaswa kwa haki za binadamu ya kila mara unaofanywa na watu wasiojulikana na kazi za ulinzi mwalikwa wetu wa siku bwana bakorakora jonizi anajibu kwa maulizo ya sifa maguru bwana bakorakora jambo jambo sana unazungumza juu ya hali ya rubaya hali ni gani kule kwa siku hizi hali ya usalama ni gani katika eneo ya rubaya hauwezi tembea mangaribi au hauwezi ramukia asubuhi asubuhi sababu kuna wale wa vijana wa bandi wanaoita barara na wanakukamata wanakukatakata wanakupiga na wanakunyanganya franga na telefoni hata bila msaada moja kutoka kwa serikali. Ni kwa sababu gani serikali ailete msaada? Hakuna polisi, hakuna jeshi wa kufunga wale wabandi. Polisi na jeshi hawatumiki kungambo ya rahia, lakini ukaona vizuri, unaona kama wanatumika kungambo ya wabandi, ili wakapata bite wawezi kuchangia pamoja. shuruli gani nafanyika kule watu wanaishi namna gani? Rubaya ni sante ni site yenye kupatikana katika mtaa wa Masisi katikati ina ni, wanaishi watu wengi na madini, lakini pia na komerse zingine zinaenda sababu kuna watu wengi kwenda Masisi teritware wanakuya na machakula wanafanya komerse. kuna wengine wakwenda katoi na wengine wakwenda mahanga wakwenda ufamando kuna wengine wakwenda ngungu kuna wengine wakukuya Goma kuna wengine wakwenda kila fasi zote za mtaa wa Masisi, kuna wakwenda Minova, kuna wakwenda Bweremana. Commerce pale Rubaya vraiment iko na impact nécessaire kwa watu wote wengi kupatikana katika mtaa wa Masisi. Sasa juu ya nini kuna wajambazi wengi? Ijapokuwa shughuli za madini na za kivyashara ziko pale, wale wabandi wako pale sababu katika nchi yetu kuko kitu wanaoita impinite donc kutwazibu me, sasa wanaendelea kutatiza raia wanafanya hata hakuna eh, shuruli yote yenye serikali yetu inafanya kusudi iweze hata kwenda kuwafunga, sababu kawafungia hata apa go, Goma hawatarara ndani, sababu watakotize franga. Sasa tulikuwa tunomba serikali yetu iweze kuwafungia katika maprizo mbalimbali, sawa Kinshasa, sawa za Equateur, sawa maprizo za wakini, sawa apa Munzenze. Unaona, mtu alisha toka ndani mara tano mara sita, iko anarudia kunyanyasa raia. Unaona na wewe kama eh, donc vumbi vya sheria havitumike sawa jinsi ninavyostahili. Unasema wale wajambazi wanaonekana zaidi katika quartier gani? Wamingi wao wanapatikana katika quartier Gishanga ya Rubaya, wanapatikana katika quartier ya Kasura na wengine wanapatikana katika quartier ya Mudeli. Na unasema tena pale Rubaya kuko mavitendo mingi ya kunyanyasa watu yenye haiheshimu haki za binadamu ni vitendo gani na ni wanani wanafanya ile vitendo? Rubaya ni mwingine ya madini pale, kunakuwa kitu anaita unyanyasi au arrestation arbitraire, unakuwa mamande exorbitant wanakukata franga za mingi na huna franga, wanakufunga vibaya. Kukosa gani ulifanya nini, jua kutendee vile, hata kama hukufanya kosa. Ingawa ta mutu anaweza kukustachi kadogo infraction civile, wao wataijeuza penale. Sasa tunaomba vraiment wakuu viongozi wa RDC sa president de la republique gouverneur militaire du nord Kivu administrateur wawezi kufanya nguvu yote ile commission yao ijifunze vizuri naione mambo yenye kutendeka juu ya rahiya Rubaya, naginsi droit de l'homme iko bafue, naginsi kuko marecitation arbitraire kuko madetention illegale de persone dade meso carcerale, kuko yuma jambo za mingi za mbaya, kuko matorture. Mutu anafungwa bila sababu, mbo anafungwa vibaya, mbo antuka. Unaona njomaana nilipenda wadepute na komision zingine société civile mbona guvernema wawezi kushuka kwenda kuona maneno inayofanyika parubaya. mm -hmm. Na tulisikia tena kama rubaya pale kuna watu wengi wenye silaha, eske ni kweli wala hapana? Watu ni wengi Rubaya, mabandia wanakuwa katika wakaaji, sasa sikwepesi kuwatambua, lakini sasa ukaona vitendo vinavyofanyika na, na watu wenye silaha navyo na vinakuwa vya mingi sana, aloro sasa ilikuwa serikali ingaliweza kufanya nguvu yote, ina kadre inaweza kubadenishe iwezi kubatosha katika rahia. Asante sana. Asante na wewe, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, wakaaji wa Uvira walifurahia kuondolewa kwa kizuizi cha Kahala kilichokuwa pa mlango wa mji wa Uvira. Kundi ya maofisa wakuu wa FRDC kutoka Bukavu imewasili pa Uvira na Fizi kwa agizo ya serikali ya jimbo. Lengo ni kujibu kwa malalamiko ya madereva waliogoma kazi kwa siku tatu ili kushutumu vizuizi vilivyowekwa na waaskari fulani wa FRDC huko Uvira na Fizi. Ni azimio gani kundi hili limechukua ili kuepuka vizuizi hivi na kulinda watu wanaoishi katika eneo ya operesheni ya Uvira na Fizi. Ripoti yetu ya siku inasomwa na Fistongo Mama ya Bala. Malalamiko kuhusu kuwepo kwa vizuizi zaidi ya 25 vya kulipwa kati ya Uvira na Fizi yamechukizwa kwa miaka kadhaa na mashirika yote ya usafiri. Hii e ndio kesi ya shirika la Anapro Trave Moko cha wamiliki wasafirishaji wa magari na pikipiki za Kongo iliyoko Uvira. President wake Baleke Majegeza Ruben aeleza aeleza probleme mabariere zenye banatia payante zenye ziko kuruti nationale numero 5 bamilitere nde banalipisha Donc, okifika kwenye kuko bariere ya militaire kilia analipa 500 500. Mu territoire ya Fizi ni 1000 francs 1000 francs par kilia donke, kutoka hapa kwa kufanya wa atendere msisi il faut préparer 20000 francs congolais yenye taisha tukumabariere, bado zingine ma imprévu kukula nini njiani. Donc, barua yenye tuliandika yenye lidekrete yi 3 jours sans circulation ya moto na gari ku territoire ya Fizi yote nzima tulireserve kopi na bakubwa. Mkuu wa tarafa la Uvira anasitiza kwa upande wake kwamba kenchasa hatua fulani zilichukuliwa katika ngazi yake hata kabla ya kuwasili kwa wajumbe wa mkoa ili kuondoa vizuizi fulani kwenye barabara taifa namba tano, lakini pia katika njia kadhaa zinazoelekea nyanza za juu ya Uvira, huko Bijombo na Lemera b jili Malenga Sango. Hapa kwenye tarafa langu tulitumika pamoja na Societe Sivile na wa mambo ya wetu wa konsa securite. Tulikuta kwama malalamiko ilikuwa kama kuko vizuio vya mingi kungamba Makobola na katika njia ya Mweta groupema ya Bujombo kule nako, ile kazi tulitumika na watu wa societe civile pamoja na arme yetu. Tulitia mikataba ya kutembea mubarabara ile, vizuio tunatia fasi, kwenye tunawazia watu wanaweza kulala ikikuwa magharibi, juu ya ile mashida ya sekurite. Kwa kwa kuwa magharibi ile vizuio tulitia Kigongo, tulikiliba tulitia kiliba, tulitia Sangi, tulitia na Luvunge. Hapo watu wanatembea barabarani de 6h a 17h juu ya ku kinga wasiingie mshida. Ujumbe kutoka Bukavu uliotumwa kuondoa vizuizi aramu unaongozwa na msaidizi wa katibu mkuu wa jimbo Bashime Gedeon hari kama tunaona kwamba i position iko strategik na hapa ni nafasi ambapo raia anaweza kuwa mwen sekurite ile na ile position naweza kabaki, lakini bariere inatoshewa okay. bariere ndio ile lukamba ikifika mida pikipiki piki nasimama, ulipe mil franc, ulipe sensa, ulipe desa nono non. Ile ndiye autorite provinciale anakatala na hapendi zile trakaseri kulipisha taksi ya Meri, haiko kusema mpaka tutie lukamba. Maire de la ville iko na maservice competente zenye zinaweza zikajisharge na gisi ya kujua namna gani wanaweza wakalipisha ile tax. Kulipisha tax haiko kusema tu kuweka kamba, kama unaweka kamba deja, panaonyesha unaweka ule mtu ambaye anaweza pita. Muinsecurite, tutalomba alautorite provinciale pakuwe cree une commission itakuwa sharge na suivi na zile mabariere tukifika mteritwari ya Fizi tutajua ni madesizion gani na madispozision gani ambayo tunazaa tukakamata juu ya ile mgomo ambao iko. Ile mgomo iko ni kwa sababu ya ile matrakaseri na ile njio ambayo imetuleta. Nafikiri ya kwamba ile suluhisho itapatikana. Wakazi wa Uvira walikaribisha kuvunjwa kwa kizuizi cha kala mjini Uvira, lakini wanapendekeza kwamba FRDC na PNC wawaweke askari katika maeneo yenye ulinzi mkali kwa mazumuni ya ulinzi tu, hasa katika wiki zijazo za sikukuu ambapo makundi yenye kumiliki silaha bado yanazunguka huku na huko kuwasumbua abiria. Na huo ndo mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.