Hali ya kijamii na kiuchumi inazidi kuwa ngumu katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini wakati sherehe za mwisho wa mwaka tunao zinakaribia. Sababu ni uharibifu wa barabara kutokana na mvua kubwa ya mwezi Novemba iliyopita. Wafanyakazi wa seni wametumwa katika jimbo la Kwilu pamoja na vifaa kwa ajili ya uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo hilo. Katibu mtendaji wa mkoa wa seni anahakikisha kwamba hakuna chochote kitazuia operesheni hiyo. Utulivu mdogo ulioonekana hii siku ya pili ya asubuhi katika maeneo ambako kulikuwa mapigano dhidi ya M23 siku nzima ya siku ya kwanza katika Kivu Kaskazini. Hicho ndo kifupi cha habari, mubaki nasi. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Huko Kivu Kusini, hali ya kijamii na kiuchumi inazidi kuwa ngumu katika tarafa la Kalehe wakati sherehe za mwisho wa mwaka tunao zinakaribia. Ni matokeo ya uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa ya mwezi Novemba iliyopita katika sehemu hii ya mkoa. Barabara zote ni mbovu, madaraja yamevunjika, bei za vyakula na mengineyo zimepanda. Delfe Birimbi, mkuu wa shirika la raia la Kalehe, anatoa wito kwa serikali kuwaokoa wakaazi wa Kalehe ameungana kwa njia ya simu na Emmanuel Elameji wa Kabedi. Hakuna fete kwa raia wa mtaa wote wa Kale, kwa sababu unajua ni tangu tariki kumi na saba ya hiyo mwezi wa kumi na moja mwaka tunakuwa nayo ndiyo mvua kali ilinyesha, ilikata barabala zote tangu ukavu hadi Goma, zaidi sana zaidi sana miti hombo huko, hakuna kusema huko Bitale, Bulambika, Hombo hakuna balabala, kuna gari inapita na hiyo yote ni shida na kuona kwamba tunakaribia mwisho wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili na kuanza pia mwaka mpya wa elfu mbili makumi mbili na tatu mtaa wa kalee kupitia raia wanaishi kwenye shida kwa sababu hakuna biashara inatoka goma wala bukavu kwenda ndani ya mtaa wa kalee haifike bulambika haifike nyabibwa haifike kwenye masenta zingine za kalee na pia unaona biashara vingine kama vile chakula ambayo inakuwa kwenye mtaa wa kalee inapanda bei kali ni mezire moja ya bunge ambayo ilikuwa ikikufa pesa za kikongomani 500 francs kwa leo, inakuwa 1500 francs eh, mezuri moja ya maharagwe ambayo ilikuwa kikufa 2000 francs, kwa leo inakuwa 4000 francs, na hiyo inakuwa shida biashara kutoka Goma wala Bukavu avisike. Na katika Kasai Oriental bei ya vyakula vingi pamoja na bidhaa za viwandani imepanda kwenye soko la Mbujimayi. Mama wa nyumbani hajui tena afanye nini. Shirikisho la makampuni ya Kongo FEC inasema kuwa hali hii inatokana na usambazaji usio wa kawaida wa bidhaa na snss se pamoja na kutengwa kwa jimbo la Kasai Oriental. kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini, utulivu ulionekana hii siku ya pili asubuhi katika eneo la Mulimbi na Rusekera katika tabaka Tongo, usultani wa Bwito. Hii ni baada ya mapigano ya siku nzima jana siku ya kwanza kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na M23 haswa Pamudugudu. Karibu na Mulimbi, kulingana na vyanzo kadhaa vya habari katika eneo hilo, waasi wa, wa M23 waliwarudisha nyuma Wanyatura na kuweka msimamo yao katika Rusekera Mulimbi na Tongo. Idadi kubwa ya raia kutoka Shonyi na Rusekera wamekimbilia Mulimbi takriban kilomita tatu kutoka eneo linalokaliwa na M23. Vyanzo vyetu vinaripoti. Alipowasiliana na Radio Kapi asubuhi ya leo, msemaji wa jeshi huko Kivu Kaskazini hakuthibitisha wala kukanusha habari hii. Luteni Kanali Njike Kaiko Guillaume anasema kuwa jeshi la FARDC linaheshimu kusimamishwa kwa vita kama ilivyopendekezwa na wakuu wa nchi huko Luanda lakini hata hivyo, wana haki ya kujilinda na kulinda raia ikiwa itatokea shambulio la M23 na washirika wake, alisema. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia viongozi wa eneo wa usultani wa Bukumu katika tarafa la Nyiragongo wanapeana hekta makumi tatu kwa jumuiya ya kibinadamu. Hii ni kuwawezesha kufanya kazi ya ujenzi ya makazi kwa ajili ya wakimbizi wa vita ambao wako katika hatari ya hali mbaya ya hewa. Lakini pia ili kuachilia shule zinazokaliwa kufungua maeneo fulani ya hiari ili kuepuka magonjwa yanayotokana na maji. Katika ripoti hii, Denis Lukeso anatueleza kuhusu mchango wa baadhi ya wafadhili wa, wa kibinadamu. Rosali Zawadi anatusomea. Kazi za ujenzi zilizoanzishwa mwezi wa kumi uliopita na mashirika za kiutu zinahusu kutengeneza eneo litakalowapokea wahami ambao kwa sasa wanaishi katika hali mbaya. Shirika la Umoja wa Kimataifa lihusikalo na wakimbizi, kwa mfano, linajenga nyumba za muda. Kwa sasa ni nyumba karibuni elfu moja ndizo zimejengwa na haser. Kwa jumla ni nyumba za mda elfu sita zitakazojengwa. Lengo la kazi hii ni kupunguza wahami wanaojaa katika kempi zimoja, pia kuzuia ajali ambazo zaweza tokea kwa wahami wanaoishi kando ya barabara. Kwa upande wake, UNICEF kupitia mshirika wake IM Grand Lac yajenga hapo choo, pia itaweka maji. MONUSCO kwa ngambo yake, kupitia utaalamu wa jeshi yake, inafungua barabara kuelekea eneo lile barabara ile ikiwa na urefu wa kilomita tatu. Tukumbushe kwamba ni karibu jamii elfu makumi tano toka Huchuru na Nyiragongo zilizokimbia vita na kuishi katika vituo kadhaa mtaani Nyiragongo, Goma. Rosali Zawadi, Redio Okapi. Watu wanane wanaodaiwa kuwa ni wezi walichomwa moto wakiwa hai katika muda wa wiki mbili katika mji wa Kalemi, Kulingana na mkuu wa vuguvugu vugu la kiraia la Parlement de Busan Tabu, ambaye alitoa habari hii siku ya pili kwa Radio Kapi, hali hii ya kusikitisha inatokana na kutokuwepo kwa doria za polisi. Kwa Nathan Mugisho, vijana kutoka vitongoji wanajipanga ili kujilinda. Hata hivyo, analaani kitendo cha watu kujitendea haki na anaalika raia kushirikiana na polisi. Nathan Mugisho, mkuu wa Parlement de Busan Tabu, yuko kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tukiangalia mawiki mawili haya yenye kupita, tayari kuna kuwa watu mnane ambao wamezaniwa kuwa wezi na wamekamatwa na watu na kuuawa. Maservisi ambayo inapaswa kulinda raia na mali yake haitumiki tena vizuri sana. Usiku inakosa mamwaye ya transport ama namuna gisi wanaweza kutembea usiku wakikuwa wanafanya hiyo kazi ya patrui, na hiyo ikafanya kwamba vijana na raia wanaanza kufanya wao wenyewe patrui, na hiyo ina matokeo mabaya, kwa sababu hiyo njo inafanya wanakuwa na jukumia. Ni watu ambao hawakujifunza namna ya kulinda raia na mali yake. Ile ambayo tutaambia population yote ya Kalemie, lakini tujikaze. Wakati tunakamata mwizi, wakati tunaona mtu mwenye ko suspect, tuite maservisi ya leta, tuite serikali ije imchukue ule mtu na imhukumie. Tusionyeshe alama mbaya ya kuanza kupiga na kuua watu. Akiwasiliana kuhusu suala hilo, kamishina wa polisi wa mkoa wa Tanganyika anawataka wananchi kutojichukulia haki mikononi mwao. Jenerali Jean Yave Mukaya anatangaza kuwa usalama utaimarishwa katika jimbo hilo katika kipindi hiki cha sherehe za mwisho wa mwaka. Katika Kivu Kusini ambako tunarudi, hakuna kazi ilifanyika hii siku ya pili katika jiji la Uvira na katika tarafa, kwa hivyo wakazi wa eneo hilo waliitikia mwito wa shirika mbili Bembe na Fuliru kupitia shirika la raia mpya la Kongo wanapinga vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya baadhi ya viongozi wao hasa Justin Bitakwira, waziri wa zamani wa kitaifa, ambaye ni mashuhuri wa Uvira, na William Amuri, ajulikanaye kwa jina maarufu la Yakutumba na ambaye ni kiongozi wa wanamgambo, wanachukulia vikwazo hivyo kuwa vinategemea upande mmoja, kulingana na mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo Andre. Ya dunia, hakuna tukio kubwa lililoripotiwa tangu asubuhi. Shughuli nyingi hazikufanyika. Chama cha kisiasa cha Ensemble pour la République kinaandaa kongamano lake siku ya pili hii mjini Lubumbashi. Uzinduzi wa kazi za kongamano hilo umetolewa leo asubuhi na mkuu cha wa chama hiki Moise Katumbi akihutubia washiriki wakiwemo wajumbe kutoka majimbo makumi mbili na sita yote ya nchi na wanaokaa nje ya nchi pamoja na vyama vya siasa marafiki. Aliwaomba kupendelea utawala bora na umoja ili kuwaondolea hali mbaya ya wakongomani na kumfukuza adui wa DRC nje. Moise Katumbi pia alikumbusha nia yake ya kugombea uraisi ili kurejesha amani katika jamhuri nzima. Kongamano hii ya Assemblée pour la République itamalizika siku ya nne tarehe makumi mbili na mbili Disemba mwaka tunao, tarehe ambayo iko sawasawa na tarehe ya kusherekea miaka mitatu ya kuundwa kwa chama hiki cha kisiasa kuhusu uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo la Kwilu, zaidi ya vituo elfu moja mia nne vya kujiandikisha vimepangwa kwa ajili ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura utakaoanza tarehe makumi mbili na nne Disemba. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni ambaye alisema hayo hii siku ya kwanza anatangaza kutuma kwa wafanyakazi ambao wamefuata mafunzo ya kiwango cha nne hivi karibuni. Jean Robert Muyense anathibitisha kuwa vifaa vyote vimepokelewa na hakuna chochote ambacho kinaweza kuzuia uendeshaji mzuri wa operesheni. Kwa habari hiyo hiyo, katibu mtendaji wa mkoa wa Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi ya Kongo Central alisema yuko tayari kwa shughuli ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura kwa mujibu wa kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa hivi karibuni na kiongozi wa kitaifa wa taasisi hii ya kusaidia demokrasia, Bernardin Kitondo anasema kuwa kwa mchakato huu wa uchaguzi, wakazi wa Congo Central watasogezwa karibu na maeneo ya uandikishaji kutokana na kuongezwa kwa vituo mia mbili makumi sita na nne vya usajili vilivyofanyika mwishoni mwa utayarishaji wa marekebisho ya faili ya uchaguzi. Na Napoleo Heshi Mambu kwa ripoti. Ezekiel Muzalia kwa usomi. Bernardine Kitondo, katibu mkuu wa tume huru la uchaguzi seni huko Congo Central, anajulisha ya kwamba tarehe ishirini na ine Desemba senta za kujiandikisha katika jimbo lote zitafungua milango zao pa saa moja asubuhi kwa kuanzisha operesheni ya kuorozesha wachaguzi. Zaidi ya senta elfu moja mia moja makumi tatu zinaandaliwa ndani ya jimbo lote la Congo Central izidi e ya senta mia munane makumi saba zilizoandaliwa zamani. Ni kusema kuna pati na ongezeko wa senta mia mbili makumi sita na ine katika jimbo lote. Wafanyakazi elfu ine mia nane wa senta hizo wataendesha kazi za kuorozesha wachaguzi, kati yao kunapatikana viongozi wa senta za uorozeshaji, viongozi wa kuchukua vitambulisho na pia watu wenye kufanya kazi zote. Kwa sasa katibu mkuu wa tume huru la uchaguzi seni katika jimbo la Kongo Central alishapokea kutoka kwenye uongozi mkuu vyombo na mashini za uorozeshaji. Duru hilo la julisha ya kwamba kutumwa kwa vyombo hivyo na hata wamemba watakaotumika kwenye senta za kujiorozesha utaanzishwa tarehe 22 Disemba. Tunamkaribisha Inosa Fadhili kwa sehemu ya pili ya habari. Hujambo sijambo. Florida Kahambu, Radio Okapi, Invité en Swahili. Kituo cha afya unite kilicho upande wa kaskazini wa muji wa Butembo hakiorozeshe tena wagonjwa wengi siku hizi. Hali hii inatokana na mashambulio za kila mara za vikundi vyenye kumiliki silaha kuelekea waskari walio karibu na kituo hiki cha afya, ndani ya Mihake, manispa ya Bulengeha wakuu wa kituo hiki wanalalamika kwa viongozi ili nafasi ya askari iondolewe ili kuwaepusha wakaaji na wagonjwa matokeo ya mashambulizi haya. Kwa hiyo tunamkaribisha mgeni wetu wa siku George Mumbere Vatikirire, msimamizi wa kituo hiki, anajibu kwa maulizo ya Grevis Salumu. Bwana Mumbere, Vatikirire, George, jambo. Si jambo. Namna gani, munaishi tangu mwezi wa nane wa mwaka ri wameweza kukaa hapo na wamekaa nafasi ya hospitali pale, wanashinda wanashota maji pale, wanafula nguo zao ndani ya hospital. Maji yetu ya ambayo wagonjwa wangeweza kutumia yanaisha haraka sana, bele hata midi ifike, imekuwa maji imeisha na imekuwa shida, wagonjwa wamekimbia. Wamama wa mimba ambao wanakuja kuangalia namna watoto wanakuwa ndani ya tumbo wameanza kuomba viratasi vyao ama dosie zao na kuenda nafasi zingine. Sasa shida imekuwa hatu jui waganga tutawalipa namna gani mwisho wa mwezi, kwa sababu iko shida ambayo tunakuwa nayo kwa sasa. Wagonjwa kwa siku hizi wanakuwa wengi ama wanakuwa wadogo kupita siku za mbele. Tangu askari wameweza kuingia hapo, wagonjwa wamepunguka zaidi sana. Tulikuwa tunakaribia hata mia moja makumi tisa ama mia mbili kwa mwezi, lakini kwa leo kukaribia hata makumi tatu nakuwa kwa shida. Kupata mgonjwa mmoya kwa siku nakuwa shida. Hawa wamama ambao wanakuja kujingolea kwa kuzaa, wengi wameweza kuomba raporo zao tuwapatie waende nafasi zingine, wanasikia na, na, oga sababu ya mlio wa masasi wakati kunakuwa mapigano kati ya jeshi na vikundi vya wamaimai. Kwa kweli wagonjwa wanakuwa na hofu sana, kwa sababu kuna isha juma moja wasikari wetu waliweza kuingiliwa na watu wenye silaha, na waliweza kufikiwa. Masasi yaliweza kuharibu hata hospitali yetu ya Mehake, na hapo wale ambao walilala pale mara moja waliomba tuwatoshe haraka asubuhi ilipokuwa mapema wakiwa wamepona chupuchupu. Hiyo imeleta hofu kabisa, hatupati tena mgonjwa wa kuingia hapo, kwa sababu wanaona ya kwamba wakiingia pale e, ikiwa waskari wetu wataingiliwa na wabandia, wanaweza kujeruhiwa hata kufariki hapo, na ndipo wagonjwa wamekimbia kabisa. Ombi lenu ni nini? Kwa kweli, ombi yetu ni kwamba wakubwa wa mji, wakubwa wa maskari waweze kutusaidia kwa kuweza kuondoa kituo ndani ya hopitali kituo ambayo imekaa ndani ya hopitali kabisa, kwa sababu hapo wanashota maji nafasi, tunakuwa generator yetu wamekaa hapo, hata kuwasha generator usiku, wakati kwa kuweza kupasua mama kwa kuzaa usiku, imekuwa shida. Wale ambao wanachunga kituo hiki ama wagardia wamekuwa na shida hiyo, wamekuwa na hofu sana, hata na wengine wameomba demisio ya kuondoka hapo, na waganga vilevile wanasema hawatachunga tena usiku, kwa sababu usiku imekuwa ya hofu sana na kwa sasa wamama wanakuwa wengi ambao wanazaa usiku, itakuwa shida kubwa ambayo tutakuwa nayo, na wakubwa wangetusaidia kwa kutosha, hata kituo ndani ya hospital, hata wanaweza enda hata meta mia tano mbali na kituo, hata wanaweza kuwa ndani ya silile mehaka, lakini wakuwe mbali na kituo, kuwa ndani ya mlango ya, ya hospital. Eske kuna waka wengine wagonjwa ambao maka grave, ambao mnatuma fasi ingine kuona hali hiyo mbovu. Kwa sasa hatuyatuma wagonjwa fasi ingine, wale ambao wanakuwa hospitali ambao wanakuwa kwa hali mbaya basi wako hapo, kwa sababu wengine wameamini hospital, hawapendi waende fasi zingine. Wakati tunasema tunamtuma, anakatala, anasema sasa kule nitaenda nenda kufariki, lakini matunzo ya hapa nimeamini na kijua kama mtanitunza nitapona. Na anasema basi mimi nafunga roho, hata nipone kama masasi taniua, huwa basi omwe nikufia huu mwa hiyo hospital yenyu. Na ndio wagonjwa wadogo tunakuwa nao, wanaweza kuwa wawili ama watatu tu, ambao wanakuwa sasa katika hospital. Bwana Mumbe Rivatikirire George wa mwongozi wa kituo cha afya Centre Hospitalier de l'Unité, nami nakushukuru pia. Tunakushukuru Radio Okapi, dossier en Swahili ni ripoti ya kuongeza nguvu na kuimarisha mifumo ya ulinzi kupitia onyo la mapema. Lengo la MONUSCO ni ya kuboresha ushirikiano na uaminifu kati ya raia na kazi za ulinzi. Maelezo zaidi katika ripoti yetu ya siku ya Jean Kasami. Shughuli zimekwisha endeshwa ndani ya kata ya Nkafu, Mosala na Panzi. Inabaki zifanyike Ndendere kabla zihamishwe kwenda maeneo ya mitaa wanaoshirikishwa ni viongozi wa ngazi za utawala wa msingi, izara za usalama na wanamemba wa vikundi vya vijana na wanawake. Gervais Bashizi mtumishi wa kitengo cha maswali ya raia kunako Monusco Bukavu anafasiria sababu zinazowasukuma kujogelea wakaaji wakiwa pamoja na viongozi wao wa ngazi za msingi. Tulikuja kuongea na wakaaji wa hii kijiji ya Mwasala ili tuweze kuelewa shida za ukimya katika kata za Mwasala, Nyamiera na Buholo Kasha mabandia wanakuja kuwafuata, lakini polisi pia inawazia kama raia ndiyo inawaweka wale watoto wabaya wale wenye kuleta bunduki, na ndiyo tulipenda tuwaongeleshe wote pamoja waangalie njia mbalimbali mbali za kuweza kusuluhisha hiyo shida katika kata Mosala. Ndani ya mtaa wa Kadutu, makada wa ngazi za chini wa polisi, vijana na wanawake walizungumza ana kwa ana kuhusu usalama wa kwao upande wa vijana, Muchizakom anafurahia mazungumzo ambayo wakaji wanapewa fursa ya kuendesha uso kwa uso na watawala pamoja na vituo vya usalama. Tunashukuru munisipo ambayo iliitika kuandaa hii aktivite ili tuangalie jinsi ya kuboresha usalama ndani ya kata mosala kafu chiriri chikonyi bolo kasha Hakina mama wa kata ya mosala wana matumaini kwamba watawala kwenye ngazi za msingi wataboresha namna yao ya kuongoza kisha kupewa mafunzo haya. Maua Mambo ni mkaji wa Buholo ya tatu. I mafundisho tunaona ni ya lazima sana. Monisco inatuonesha juu ya sekirite, banagusia juu ya makomfli ya bashefu na bakaaji, inaonesha kaifo shefu aepuke mizozo na batu yake. Viongozi wa kata makumi mbili zote za mji wa Bukavu wamemchagua mwakilishi wao Albere Migabonyagaza ndiye anatembea bega kwa bega na tume ya affaires civiles MONISCO kila wanapoenda kutoa hayo mafunzo. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.