Radio Okapi. Bendera oh, ya Jamhuri ya Kongo Brazzaville ilipandishwa katika tarafa la Libenge jimboni Sidi Ubangi. Viongozi wa tarafa hilo nasema kuwa hiyo ni mara ya pili bendera hiyo kupandishwa huko. Wakimbizi watano wa kambi ya Jina waliuawa kwa risasi na wazaniwa kuwa wanamgambo wa Kodeko katika tarafa la Chugu. Mili yao iligunduliwa jana siku ya nne katika kijiji cha Lote. Mgogoro unaendelea kati ya serikali ya mkoa wa Kivu Kusini na bunge la mkoa. Manaibu wa mkoa wanakataa mradi wa bajeti ya mwaka kesho bila kuuchunguza. Huo ndio mhtasari wa habari. Karibuni. Tunawasalimu popote mulipo na asubuhi njema kwenu. Huko Sid Ubangi, msimamizi wa Libenge kwa mara nyingine anaripoti uwepo wa bendera ya Jamhuri ya Kongo Brazzaville iliyopandishwa kwenye kisiwa cha Lombe katika eneo lake baada ya jaribio la kwanza la Wakongo wa, wa nchi jirani mnamo mwezi Oktoba. Antoine Hutu Nonge alikwenda kushusha chini bendera hiyo kwa amri ya kiongozi wa mkoa. Wakati huu anaomba kuhusika kwa serikali kuu. Msimamizi huyu anaomba kuzidishwa kwa idadi ya wanajeshi kwa nia ya kukilinda kisiwa hiki katika pande zote kwenye mto Ubangi, umbali wa kilomita mia moja makumi sita kusini mwa Libenge kati. Eneo hili lina umuhimu mkubwa wa kimkakati, kiuchumi na kimila. Antoine Wutu Nonge alithibitisha hilo kwa simu ya Paul Richard Malengela: nathibitisha kwa undani sana. Hata jana watu walikuja kutoka huko wameliona hilo. Kuna bendera nyingine katika nchi yetu, ni kana kwamba sehemu hii ya nchi yetu ni yao. Ni katika sekta ya Libenge ya kusini, kwenye kisiwa ndogo kiitwacho Lombe na kijiji ni Wakenze. Katika ripoti yetu tulitoa mapendekezo kwa serikali ya mikoa na serikali kuu kushusha tena bendera hii. Mazingira haya ya Wakenze ni ya muhimu sana, kwa sababu ukiwa katika kijiji hiki unaona Betu Muji katika Jamhuri ya Kongo Brazzaville. Enzi za mababu zetu palikuwa ifazi ambapo walikuwa nakuja kutatua mambo ya kimila. Halafu jina Wakenze linamaanisha choka au jiwe Yaani, kuna machimbo ya chokaa hapo chini kwa ajili ya ujenzi. Huo ndiyo umuhimu. Na kila wakati wavuvi wetu wanapopita, Wakongo wa upande mwingine wa Kongo Brazzaville uwafuata wavuvi hao wa kwetu kwenye sehemu hili, kisha wanarudi upande wao. Ni kama vile tunapelelezwa, tunadhibitiwa. Upande wao wanaanza kufanya doria, sisi kwa upande mwingine hatufanyi chochote. Wakati wa Mubutu askari wa Sarma, huduma ya vitendo na ujasusi vya kijeshi, walibaki huko Wakenze. Ni kwa sababu hii kwamba tunaomba kuwe na njia ambazo tunaweza kwenda ili kuteremusha au kushusha bendera hii na kurudisha bendera yetu. Alipowasiliana kuhusu swala hilo kamanda wa eneo la kumi na tatu la kijeshi Meja Jenerali Michel Shora aliahidi kuongeza uchunguzi na kuripoti kwa ngazi za juu ili kufanya mipango muhimu. Katika tarafa la Masisi jimboni Kivu Kaskazini, ukosefu wa usalama unaofanyika kupitia mauaji na mashambulizi ya silaha dhidi ya raia imekuwa hali karibu ya kawaida. Katika mji wa Rubaya, eneo la uchimbaji madini lililo kwa umbali wa kilomita makumi sita kaskazini mwa Goma, ni katika usultani wa Bahunde, tabaka za Matanda na Kibabi. Kulingana na duru katika eneo hilo, raia wanauawa na kushambuliwa na watu wenye silaha kila siku, mara nyingi zaidi wakati wa mzunguko wa wakazi. Kwa bahati mbaya, si polisi au jeshi lililowekwa katika eneo hili ambalo linalinda watu, na hakuna jitihada zozote za kusambaratisha makundi haya ya majambazi wenye silaha ambayo ni mengi katika eneo hili. Bakorakora Dionizi, mkuu wa chama cha maendeleo cha Avopadeko, pia anakemea ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa mara kwa mara na wahalifu lakini pia na vyombo vya usalama . Anatoa wito kwa viongozi wa mkoa kutafuta suluhu. Katika eneo la Rubaya hawezi tembea mangaribi au hawezi ramukia asubu asubuhi asubuhi, sababu kuna wale wa vijana bavijana wa bandi wanaoitwa barara, na wanakukamata wanakukatakata wanakupiga na wanakunyanganya franga na telefoni, hata bila musaada moja kutoka kwa serikali polisi na jeshi hawatumike kungambo ya raia. Sasa tunaomba vraiment wakuu viongozi wa RDC, gouverneur militaire du Nord Kivu, administrateur waweze kufanya nguvu yote ile komisio Wadepute na komision zingine societe civile, mbona guvernema wawezi kushuka kwenda kuona maneno inayofanyika parubaya? Kumbuka kwamba Rubaya ni mji wa uchimbaji madini wenye wakazi wapatao elfu makumi nne ambapo biashara kubwa zinafanyika. Hata hivyo kuna mzunguko mkubwa haramu wa silaha huko. Katika Kivu Kusini timu ya kiini cha uendeshaji cha kikundi cha mawasiliano na uratibu kuhusu hatua zisizo za kijeshi zilizoanzishwa kama sehemu ya ufuatiliaji wa mikataba ya Addis Ababa imewasili siku ya nne hii asubuhi huko Uvira. Huu ni ujumbe wa pili wa timu hii katika wilaya ndani ya miezi miwili. Kumbuka kwamba kiini cha uendeshaji cha kikundi cha mawasiliano na uratibu kuhusu hatua zisizo za kijeshi ilichoanzishwa kama sehemu ya ufuatiliaji wa mikataba ya Addis Ababa kina lengo kuu la kuwezesha upokonyaji silaha na kuwarejesha makwao makundi ya kigeni yenye silaha ambayo yako mengi mashariki mwa DRC. Kama nilivyotanguliza, miili mitano iligunduliwa hii siku ya nne asubuhi katika kijiji cha Lote katika tarafa la Jugu. Waasiriwa ni wakimbizi kutoka kambi ya jina ambao walikuwa wamekwenda katika kijiji chao cha asili kulima mashamba yao. Kulingana na shirika la raia la eneo hilo, watu hawa walipigwa risasi na kuuawa na watu wanaodhaniwa kuwa wanamgambo wa Kodeko, wahusika wa milio ya risasi kadhaa iliyosikika siku ya tatu katika eneo hilo. Vijiji vingi vilivyo karibu na eneo la tukio vimedai kuwa vimesikia milipuko ya silaha. Mkuu wa shirika la raia anaomba kundi lenye silaha la Codeco kuheshimu ahadi yake ya kukomesha ukatili. Dino Jedeon anaongeza kuwa mauaji haya yatakatisha tamaa kurejea kwa watu waliohamishwa katika maeneo yao ya asili huko Kivu Kaskazini. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu ilianza siku ya tatu ugawaji wa chakula kwa wale waliokimbia vita huko Ruchuru takriban familia elfu kumi na tano zitanufaika na usaidizi huu huko kanyaruchinya na kusini mwa tarafa la Lubero. Kwa upande wa Kanyaruchinya, familia zinazofaidika ni zile zinazoishi katika maeneo ambayo yalikuwa bado hayajasaidiwa. Maelezo na Rozali Zawadi. Jamii za wahami karibu elfu nane wanapokea kila mmoja chakula itakayotumiwa kwa muda wa juma mbili ikiwa ni kilo makumi mbili na tano ya mchele, kilo kumi na mbili na nusu ya maharagi, lita tano ya mafuta na nusu kilo ya chumvi. Msaada huu unatuliza wahami kama wamama hawa wanavyoshuhudia. E bwana, ninafurahi sana kwa shini, nja linataka tuua, lakini tunapata chakula. Mungu ashukuriwe, tena Mungu abariki. Mi nasikia furaha sana, jumi natenda kula, watoto watafurahi. Mungu awabariki sana. Hapa ni bie ju ni tulikuwa tumeteseka hu ya kukosa chakula, unatusaidia hapa, tunaenda kula bie, tunatea tuna kula mafuta, tunakula mchele, hapa ni bie sana kabisa. Karibu jamii zingine elfu saba toka Ruchuru waliokimbilia kusini mwa mtaa wa Lubero wapokea pia msaada huu Pakirumba, Mihowina na Kasee. Ugawaji wa msaada huu utaendelea hadi Jumaa ijayo. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Katika Kivu Kusini mgogoro unaendelea kati ya serikali ya mkoa na bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Manaibu wa mkoa wanakataa muradi wa bajeti ya mwaka kesho bila kuuchunguza. Serikali ya mkoa inasema kwamba hicho ni kitendo kisicho na athari yoyote kwa sababu muradi wa bajeti haujatetewa wala kujadiliwa. Ripoti yake Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Inasomwa na Jean Kasami. Vituo hivyo viwili vya utawala jimboni Kivu ya Kusini vinanyanguliana vijembe shoka tangu mwezi wa kumi na moja uliopita kutoaminiana kati ya bunge na liwali wa jimbo kulipelekea bunge kumwalika makamu wa liwali kuja kutetea mradi wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu jana siku ya tatu tarehe kumi na nne Disemba huyo mwalikwa alipinga na kususia aliko Ndipo hapo wanabunge yapata makumi mbili hivi wakaamua kuendesha kikao bila serikali ya jimbo kuwakilishwa. Ripota wa bunge Jacques Kamanda alisema jinsi bunge lilitupilia muradi wa bajeti ya mwaka ujao, ni sherti jimbo litumie kwa muda pesa za mkopo ambazo zilibuniwa na serikali iliyokuweko. Msemaji wa serikali jimboni, upande wake anasema huo ni mchezo wa karata na kwamba hauhusu serikali ya teongo abije hata kidogo. Ni mwaka wa pili jimbo hili linajikuta kutumika bila bajeti inayochaguliwa kwenye bunge. Nikiripoti toka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Na mkuu wa mahakama ya kibiashara ya Lubumbashi amejiuzulu Laurent Batubenga Ilunga anasema kuwa anawekewa jaribio za kumshawishi kutoka kwa Peter Kazadi, ambaye ni mwanasheria na aliye karibu na mamlaka ya Kinshasa, katika kesi kati ya Pascal Beveragi, meneja wa kampuni za NB Mining Africa na Octavia Limited, na Moise Katumbi, tuhuma zilizokataliwa na Peter Kazadi ambaye hata anashangaa kwa nini jaji huyu hakuarifu mkuu wa baraza la amri ili kuarifu kuhusu suala hilo. Radio Kapi. Invité en soirée pamoja na mgeni wetu wa siku, tunachunguza hali ya mabomu yanayowekwa kwenye ardhi au ndani ya udongo nchini DRC. Katika mahojiano haya ya B. Elize Kibiribiri, anayehusika na utetezi na usaidizi kwa waasiriwa wa mabomu ndani ya kampeni ya Kongo ya kupiga marufuku mabomu yanayoachwa, mahojiano ambayo ilitolewa kwa Inosa Fadhili. Bibi Elize Kibiribiri. Amjambo. Amjambo, Min antipersonel ni bomu yenye wanaweka ndani ya udongo ama juu ya udongo, wakati mtu akipita karibu ama akikanyanga inaripuka. Sasa hali ya ile mabomu iko namna gani nchini kote DRC? Neno la muhimu tumesikia leo ni kusema watu wametumia hizo bomu si serikali ya Kongo lakini hao wajambazi weni wamekuja kuvamia Kongo. Waweza kutuambia ni katika eneo gani ambapo watu wanaweza kupata hizo mamin? Hiyo tunapata kwa province ya North Kivu, kuna Ituri na kuna provensi ya Kasai, ndio wamesema huko kunapatikana hizo mabomu. Ni shirika nyingi zinahusika ndani ya kupiganisha mamin antipersonel. Je, tunaweza kusema kwamba hatari inaendelea nchini? Ya kweli hatari inaendelea nchini Sababu hakuna amani. Wakati hakuna amani, inaonekana kama hizo bomu zinatumikishwa na zinaweza kuumiza ama kuua watu kila wakati. Nord Kivu, sisi tulikutana na watoto wenye walikuwa wakicheza mpira, wakifikiria kama kama wamepata kitu kama kitu ya kucheza nayo, kumbe ilikuwa bomo na ikaripuka mkononi mwao. Ilikuwa hii mwaka jana na mwanzo ya hii mwaka. Sasa hatari iko kabisa, ndio maana umeona hata shirika zimekuwa nyingi zenye zinaendelea kupiganisha hizo vitu duniani mzima na hasa ndani ya, ya Congo. Sasa mnatoka kuprezente au kuonyesha hazarani ripoti juu ya lancement de l'observatoire de mine antipersonnel. Kwa nini leo hii tunasherekea miaka ishirini na tano ya hiyo convention d'Ottawa, tunasherekea kampagne internationale pour interdire le mine, hiyo inagombanisha hizo Eh, mine na zingine bomu duniani. Bibi Elise, watu wengi wanajiuliza, je, min antipersonel tunaweza kuiepuka? Ikiwa ndio, namna gani tunaweza kuepuka? Ntawaambia kama kuepuka min antipersonel ni kuepuka kwanza vita. Amani ikiwepo, min hazitaingia. Min zinaingizwa ndani ya Kongo na wajambazi hawa, wanakuja kugombanisha Kongo, hiyo sasa tukiweza kuweka usalama na hapo, tutaepuka mine ndani ya Kongo, na itatusaidia kuepuka aksidenti nyingi. Wale wanaanguka kwa aksidenti sana ni raia na nusu, leo tumesikia kwa hiyo ripoti, nusu wa raia hao waliumiza walikuwa ni watoto pia. Na huko mahali sasa, vita imekuwa ni kuenda kufunza watu, population ijue mine ni nini Sababu wengi wao hawajui kufundisha watoto, sababu watoto huwa wanafikiria ni kitu ya kucheza nayo. Unawaambia, ukiona kitu hiyo haujui usishike, na ukiona kitu hiyo unaona iko kitu mbaya, enda uongeleshe, eh, serikali ama watu hizo, uh, Uh, makampuni hizo zinagombanisha uh, mini hao wow, watu watafanya nini hao? Wanajua namna ya kuzitoa na haitaripuka, ama unaenda kuambia uh, mapolisi, wanakuja wanajua hizo techniques za kutoa hizo vitu. Je, unaweza kutupatia jina mbili za shirika ambazo zinahusika? Shirika ni nyingi, sasa hizo zinaweza kuja haraka kwa kichwa changu. Kuna kama UNMAS inatusaidia sana gombanisha hizo mamini, ukienda unaripoti kwenye UNMAS yoyote karibu ama Siopadi ama Afrilam watakuongoza, watakuambia tufanye hivyo, na wataleta watu wa kuitoa. Bibi Elize Kibiribiri, asante. Asante pia kwako, Radio Kap osi swili. Huko Goma katika Kivu Kaskazini, watendaji wa shirika la raia wamefunzwa na kufahamishwa kuhusu matamshi ya chuki na uzuiaji wa ukatili mkubwa. Hii ilikuwa mwishoni mwa mafunzo iliyoandaliwa kwa pamoja na Blessed Aid na Coalition de Volontaires pour la Paix et le Développement CVPD. Ni nini matokeo ya matamshi ya chuki, na watendaji hawa wanapendekeza majibu gani? Jibu ni katika ripoti hii iliyotayarishwa na Bernardini Jambu. Wanamemba wale wa shirika la raia walifunjwa ili wahimizwe na pia wachangie kwa kingo dhidi ya hotuba za chuki, pia kuzuia ukatili unazoweza kutokea siku zijazo, kama alivyosema kiongozi wa shirika Blessed Ed Bwana Joselin Bandu. Na hizi hotuba za chuki zinatokana kwamba kuna watu wamoja wanasema kuna komunote fulani ambazo zinasapoti waadui wa, wa nchi na hapa tumekusanyisha watu wa kabila mbalimbali, mm -hmm. Watusi wako hapa, wahutu wako hapa, wanyanga wako hapa, wanande wa watembo na makabila zingine, kusudi tuwafundishe kuhusu mambo ya hutuba ya chuki, kama vile tunasema kifaransa discours de haine, usiku kwa kupiganisha mambo mabaya kama vile genocide inaweza tokea kufatana na vitu vibaya ambavyo watu wanasema kwenye reseaux sociaux, jue matelefone, kwenye mamitingi fulani fulani. Kwa hiyo namna gani kuepuka mauaji ya watu wengi Kutokana chuki za utuba Christoph Mutaka, mkufunzi katika mkutano huu, anajibu: ni lazima watu waangalie namna yao ya kuzungumuza, na wakati tunazungumuza tukibagua watu fulani, tukiwabagua kufuatana na, na dini yao na kabila yao na chama fulani, wanakuwa ndani na vivi hivi. Nikusema tuliwafunza wajifunze na wafunze wengine kama si vizuri kubagua watu ni lazima sisi wote tupiganishe kwa sababu wakati province yetu inakuwa katika hali ya vita, ni chemchemu ya hiyo mambo ambayo inaweza tena kuleta moto zaidi kati ya komuniti zenye zinaishi katika province yetu. Wakifurahia mkutano huyu, wa uhudhuriaji waliombwa kuhimiza wakaaji wengi kuhusu mafunzo waliopata. tuwafahamisha kwamba hutuba za chuki zinakatazwa na sheria na zinaadhibiwa na sheria ya ulimwengu. Hutuba zinakupelekea kwa alifu na hata kwa mauaji ya alaiki, yani jenoside. Goma, Bernardin Diambu, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Kwa kumaliza, katika Kivu Kaskazini watendaji wengi wa serikali na wasio wa serikali waliohusika katika utekelezaji wa miradi ya Fond de Coherence pour la Stabilisation Walikutana siku ya nne hii mjini Goma. Kikao hicho kiliandaliwa kwa pamoja na PDDRCS na OIM. Ilikuwa ni swali la kufafanua mwelekeo na kukusanya mapendekezo ya washiriki kuhusu utekelezaji wa miradi hiyo hii, kwa lengo la kuandaa maeneo ya kurudi na kuunganishwa kwa wapiganaji wa zamani kutoka Mubambiro. Miongoni mwa mapendekezo, washiriki walisisitiza kwa mfano, kuzingatia kipengele cha kijinsia lakini pia kutengeneza uharibifu uliofanywa na makundi yenye silaha ndani ya mfumo wa haki ya mpito. Katika jimbo jirani la Kivu Kusini, ugonjwa wa kipindupindu uliozuka katika gereza kuu la Kamituga unazidi kuenea katika jamii. Zaidi ya visa makumi tatu, vikiwemo vifo viwili, tayari vimerekodiwa katika hospitali kuu ya Kamituga. Sababu kuu za janga hili zitakuwa hali ya usafi na matumizi ya maji machafu kwa raia. Idara ya afya ya mkoa ya Kivu Kusini na waomba wakazi kuzingatia viwango vya usafi na kuelekea kwenye vituo vya matibabu ya kipindupindu kwa huduma ambayo ni ya bila malipo la ziada. Sina ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.