Askari oh, polisi mmoja aliuawa katika shambulio la kituo cha polisi cha Manispa Bungulu jana usiku na watu wenye silaha wasiojulikana katika jimbo la Kivu Kaskazini. Bendera ya Jamhuri ya Kongo ilipandishwa katika kisiwa cha Lombe katika tarafa Libenge jimboni Sidi Ubangi. Kiongozi wa tarafa la Libengi anasema kuwa hiyo ni mara ya pili bendera hiyo kupandishwa huko. Mgogoro unaendelea kati ya serikali ya mkoa ya Kivu Kusini na bunge la mkoa. Manaibu wa mkoa wanakataa mradi wa bajeti ya mwaka kesho bila kuchunguza. Huo ndio mhtasari wa habari, karibuni. Hamjambo kwa wote, na hii ndo habari kamili. Jijini Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, askari polisi mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa na silaha ya polisi aliyeuawa kubebwa hiyo ni matokeo ya shambulio la kituo kidogo cha polisi cha manispa Bungulu jana usiku na watu wasiojulikana wenye silaha. Shirika la raia linachukia shambulio hili na kutoa wito kwa raia kuwashutumu wahalifu. Sadiki Abubakar kwa maelezo. Jambo hilo litukia siku ya tatu kwa saa za magharibi, upande wa saa tano wa usiku. Msemaji wa polisi mjini Beni Nason Murara amenenea kuwa wajambazi hao walijifanya kama wahanga wakiita polisi kwa ajili ya kuwasaidia. Askari polisi yule alitoka wa kwanza, alistuka wakimshambulia kwa masasi. Matokeo ni kwamba askari polisi yule alifariki, silaha lake likanyakuliwa na wajambazi, na askari polisi mwingine kujeruhiwa. Kwa niaba lake na son Murara, msemaji wa polisi mjini Beni, jambo hilo haliwezi kuwavunja askari polisi moyo ila kuwa wamejazwa na bidii ya kulinda raia na mali yake katika muda huu wa matayarisho wa sherehe wa mwisho wa mwaka. Moezi Maliki Dogo akiwa msimamizi wa shirika la raia katika manispa la Bungulu ameshutumu jambo hilo na kuomba ushirikiano mkubwa kati ya raia na shirika za usalama. Kwa mjibu wake, jambo kama na hilo haijawahi bado kutendeka hapo mjini Beni. Kwa sababu hiyo ameomba watu wote wajihusishe, raia kama vile viongozi, kwa ajili ya kuweka pazia kwa hali hiyo ya ukosefu wa usalama mjini Beni. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Katika tarafa la Masisi, ukosefu wa usalama unaofanyika kupitia mauaji na mashambulizi ya silaha dhidi ya raia imekuwa hali karibu ya kawaida katika mji wa Rubaya, eneo la uchimbaji madini lililo kwa umbali wa kilomita makumi sita kaskazini mwa Goma, jimboni Kivu Kaskazini, ni katika usultani wa Bahunde, tabaka za Matanda na Kibabi. Kulingana na duru katika eneo hilo, raia wanauawa na kushambuliwa na watu wenye silaha kila siku, mara nyingi zaidi wakati wa mzunguko wa wakazi. Kwa bahati mbaya, si polisi au jeshi lililowekwa katika eneo hili kuwalinda watu, na hakuna jitihada zozote za kusambaratisha makundi haya ya majambazi wenye silaha ambayo ni mengi katika eneo hili. Bakorakora Dionizi, mkuu wa chama cha maendeleo cha mtaa cha Avopadeco, pia anakemea ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa mara kwa mara na wahalifu lakini pia na vyombo vya usalama. Anatoa wito kwa viongozi wa mkoa kutafuta suluhu. Tumusikilize. Katika eneo la Rubaya, hawezi tembea mangaribi au hawezi ramukia asubuhi asubuhi, sababu kuna wale vijana bavijana wa babandi wanaoitwa barara, na wanakukamata wanakukatakata wanakupiga na wanakunyanganya franga na telefoni, hata bila musaada moja kutoka kwa serikali. Polisi na jeshi hawatumike kungambo ya rahia. Sasa tunaomba vrema waku viongozi wa RDC, guverneur militaire du Nord Kivu, administrateur wawezi kufanya nguvu yote Wadepute na komision zingine societe civile, mbona guvernemat wawezi kushuka kwenda kuona maneno inayofanyika parubaya? Kumbuka kwamba Rubaya ni mji wa uchimbaji madini wenye wakazi wapatao elfu makumi nne ambapo biashara kubwa zinafanyika. Hata hivyo, kuna mzunguko mkubwa haramu wa silaha huko. Katika Kivu Kusini timu ya kiini cha uendeshaji cha kikundi cha mawasiliano na uratibu kuhusu hatua zisizo za kijeshi zilizoanzishwa kama sehemu ya ufuatiliaji wa mikataba ya Addis Ababa imewasili siku ya nne hii asubuhi huko Uvira. Huu ni ujumbe wa pili wa timu hii katika wilaya ndani ya miezi miwili baada ya mawasiliano mbalimbali mbali na viongozi watendaji wa shirika la raia na viongozi wa kimila wakati wa misheni ya kwanza, timu inapanga wakati huu kuwatembelea wakimbizi wa Burundi na wanaotafuta kimbilio pamoja na wanachama wa makundi ya kigeni yenye silaha wanaozuiliwa katika gereza la mji Mulunge huko Uvira. Ujumbe huo pia unapangilia mkutano kwa njia ya simu na viongozi wa kundi la Burundi Red Tabara na wale wa Rwanda wa CNRD. Kabla ya kikao cha Uvira, wajumbe wa seli hii walikuwa Bukavu jana, walikutana na viongozi wa utawala wa kisiasa na usalama wa jimbo hilo kabla ya kukutana na viongozi wa Monusco. Kumbuka kwamba kiini cha uendeshaji cha kikundi cha mawasiliano na uratibu kuhusu hatua zisizo za kijeshi kilichoanzishwa kama sehemu ya ufuatiliaji wa mikataba ya Addis Ababa kina lengo kuu la kuwezesha upokonyaji silaha na kuwarejesha makwao makundi ya kigeni yenye silaha ambayo yako mengi mashariki mwa DRC huko Sid Ubangi, kama nilivyotanguliza, msimamizi wa Libenge kwa mara nyingine anaripoti uwepo wa bendera ya jamhuri ya Kongo iliyopandishwa kwenye kisiwa cha Lombe katika eneo lake, baada ya jaribio la kwanza la Wakongo wa, wa nchi jirani mnamo mwezi Oktoba. Antoine Hutu Nonge alikwenda kushusha chini bendera hiyo kwa amri ya kiongozi wa mkoa. Wakati huu anaomba kuhusika kwa serikali kuu. Msimamizi huyu anaomba kuzidishwa kwa idadi ya wanajeshi kwa nia ya kukilinda kisiwa hiki katika pande zote kwenye mto Ubangi umbali wa kilomita mia moja makumi sita kusini mwa Libenge kati eneo hili lina umuhimu mkubwa wa kimkakati kiuchumi na kimila. Antwani Hutu Nonge Alithibitisha hilo kwa simu ya Paul Richard Malengela. Nathibitisha kwa undani sana, hata jana watu walikuja kutoka huko wameliona hilo. Kuna bendera nyingine katika nchi yetu, ni kana kwamba sehemu hii ya nchi yetu ni yao. Ni katika sekta ya Libenge ya Kusini kwenye kisiwa ndogo kiitwacho Lombe na kijiji ni Wakenze. Katika ripoti yetu tulitoa mapendekezo kwa serikali ya mikoa na serikali kuu kushusha tena bendera hii. mazingira haya ya Wakenze ni ya muhimu sana kwa sababu ukiwa katika kijiji hiki unaona Betu Muji katika Jamhuri ya Kongo Brazzaville. Enzi za mababu zetu palikuwa hifadhi ambapo walikuwa nakuja kutatua mambo ya kimila halafu, jina Wakenze linamaanisha chokaa au jiwe, yaani kuna machimbo ya chokaa hapo chini kwa ajili ya ujenzi. Huo ndiyo umuhimu. Na kila wakati wavuvi wetu wanapopita, Wakongo wa upande mwingine wa Kongo Brazzaville huwafuata wavuvi hao wa kwetu kwenye sehemu hili, kisha wanarudi upande wao. Ni kama vile tunapelelezwa tunazibitiwa upande wao, wanaanza kufanya doria. Sisi kwa upande mwingine hatufanyi chochote. Wakati wa Mubutu, askari wa Sarma, huduma ya vitendo na ujasusi vya kijeshi, walibaki huko Wakenze. Ni kwa sababu hii kwamba tunaomba kuwe na njia ambazo tunaweza kwenda ili kuteremusha au kushusha bendera hii na kurudisha bendera yetu. Alipowasiliana kuhusu suala hilo kamanda wa eneo la kumi na tatu la kijeshi Meja Jenerali Michel Shora aliahidi kuongeza uchunguzi na kuripoti kwa ngazi za juu ili kufanya mipango muhimu. Huko Kivu Kaskazini, Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ilianza siku ya tatu ugawaji wa chakula kwa wale waliokimbia vita huko Ruchuru. Takribani familia elfu kumi na tano zitanufaika na usaidizi huu huko Kanyaruchinya na kusini mwa tarafa la Lubero. Kwa upande wa Kanyaruchinya, familia zinazofaidika ni zile zinazoishi katika maeneo ambayo yalikuwa bado hayajasaidiwa maelezo na Rosali Zawadi. Jamii za wahami karibu elfu nane wanapokea kila mmoja chakula itakayotumiwa kwa muda wa juma mbili, ikiwa ni kilo makumi mbili na tano ya mchele, kilo kumi na mbili na nusu ya maharagi, lita tano ya mafuta na nusu kilo ya chumvi. Msaada huu unatuliza wahami karibu jamii zingine elfu saba toka Ruchuru waliokimbilia kusini mwa mtaa wa Lubero wapokea pia msaada huu Pakirumba, Mihowe na Kasee. Ugawaji wa msaada huu utaendelea hadi juma ijayo. Goma, Rozali Zawadi, Redio Kapi. Jiji la Goma na miji fulani kwa sasa hayana hewa ya kutosha. Anasema gavana wa kijeshi wa jimbo la Kivu Kaskazini, takriban barabara zote za faida ya kiuchumi zimekatwa katika maeneo mengi katika jimbo lote, anaarifu kiongozi wa mkoa. Hali hii imesababisha hasa kupanda kwa bei ya mazao ya kilimo sokoni. Serikali ya mkoa na mshirika wake Monusco wanajitahidi kwa ajili ya ukarabati wa barabara fulani. Hata hivyo, wote wawili wanasema wanakabiliwa na baadhi ya vikwazo, vikiwemo kushindwa kufika katika baadhi ya maeneo yanayokaliwa na waasi. Kumbuka kwamba Monusco inaunga mkono ukarabati wa daraja la Mondogusto katika tarafa la Ruchuru na lile la Nyabiondo katika tarafa la Masisi. Katika Kivu Kusini, mgogoro unaendelea kati ya serikali ya mkoa na bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Manaibu wa mkoa wanakataa mradi wa bajeti ya mwaka kesho bila kuuchunguza. Serikali ya mkoa inasema kwamba hicho ni kitendo kisicho na athari yoyote kwa sababu muradi wa bajeti haujatetewa wala kujadiliwa. Ripoti yake Emmanuel Elameziwa Kabedi inasomwa na Jean Kasami. Vituo hivyo viwili vya utawala Jimboni Kivu ya Kusini vinanyanguliana vijembe shoka tangu mwezi wa kumi na moja uliopita. Kutuaminiana kati ya bunge na liwali wa jimbo kulipelekea bunge kumwalika makamu waliwali kuja kutetea mradi wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Jana siku ya tatu tarehe kumi na ine Disemba, huyo mwalikwa alipinga na kususia, aliko ndipo hapo wanabunge yapata makumi mbili hivi wakaamua kuendesha kikao bila serikali ya jimbo kuwakilishwa. Ripota wa bunge Jacques Kamanda alisema jinsi bunge lilitupilia muradi wa bajeti ya mwaka ujao, ni sherti jimbo litumie kwa muda pesa za mkopo ambazo zilibuniwa na serikali iliyokuweko. Msemaji wa serikali jimboni, upande wake, anasema huo ni mchezo wa karata na kwamba hauhusu serikali ya teongo abije hata kidogo. Ni mwaka wa pili jimbo hili linajikuta kutumika bila bajeti inayochaguliwa kwenye bunge. Ni kiripoti toka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari ambayo inaanza na mgeni wetu wa siku pamoja na ripoti yetu ya siku vinaletwa na Inosa Fadhili moto ulionguza kituo cha kununua mafuta ya gari siku ya sita iliyopita pabukavu imegusa uchumi wa jimbo ya kivu ya kusini isiyokuwa na nguvu kwa ajili ya matokeo ya vita mashariki mwa DRC. Wauzishaji wa mafuta ya gari wanasema kwamba walipoteza karibu dola elfu mbili ya Marekani. Hawa wanaogopa matokeo mabaya zaidi. Iko na wakaaji kupita milioni mbili na haina hata gari moja ya kuzima moto. Ni nani anayepaswa kutolea mji gari ya Mwalikwa wetu wa siku, mmeya wa mji wa Bukavu, anaendelea kutumika mbele ya kuacha nafasi yake kwa meya mpya. Anasema kwamba ni ofisi ya kulinda raia. Meshak Bulibu iko kwenye microphone ya Jean Kasami. Mheshimiwa kiongozi wa mji wa Bukavu, jambo jambo. Bwana Mpasha, habari. Kunakuwa swali tete ambalo linazuka tena tangu stasio iliungua hapa kwenye place Mulamba siku ya sita, watu wanajiuliza zaidi, wale wachuza mafuta ya gari: kwa nini mji kama vile Bukavu wenye kuwa na wakaji yapata milioni mbili hivi hauna gari la kuzima moto wakati wa ajali? station ya kuuzisha mafuta inapaswa kuwa na inspector, yaani haipashwa kungoja moto uripute ndio watu wanaanza kuzimisha. Inapaswa kuwa na inspector na service ya protection civile, vilgalise ile kusema kila nyumba, hata nyumba ya jamaa, hata nyumba ya kuuzisha vitu, naanza kuuzisha mafuta, kila nyumba iwe na inspector ya kufanya moto ikianza inazimishwa lakini watu wanaelewa ya kama wanawaza labda anti sandi iko panase inaweza resudre probleme zote. Hapana, ni sharti kwanza watu wawe wa makini kwa kuzimisha moto wakati moto unaanza, na ile inahitaji mainspekteur hata magari. Unaona magari, kila gari inapaswa kuwa na inspector. Mheshimiwa Meya, wakati unasema bitu yote mlipatia service ya protection civile, ni vitu gani hivyo? Vitu tulipatia service ya, ya protection civile ni vitu ambazo tulikuwa turatumikisha antiensandi ya zamani, tulirepare kuekonomia general na ikashuka kule personnel, tukaishusha vifaa vya kutumikisha na yule antiensandi navyo tukavishusha kwa guvernora ku ile service ya protection civile na tukatuma hata kibarua na watu ambao tumetoa pale kama wafanyakazi, na pia vifaa ambavyo tulikuwa tukitumikisha vyenye tulituma pale. Kwa sasa ni ile service ndio inahusika na mambo ya kuzinya moto. Unaamini maneno ya wachuza mafuta ya gari ambao wanasema kwamba malipo wanatoa hata kwa siku yenyewe inaweza kufikisha kiwango cha kuuza gari ya kuzima moto? Pesa wanatia haziko za kuuza gari ya kuzima moto, ni tax, na kila tax ina kazi yake katika budget ambayo inaundwa na maantite. Lakini wale wauzisha mafuta ni misherti, wawe na maantisandi, wawe na maete. Kila mtu anauzisha ile, anajua ni marisk gani anajiexpose yazo na par mesure de prudence ni nini anapashwa kufanya kusudi wakati moto inazuka, wengi wanapasha kuwa hata na mabaka sable, yaani wanakuwa na mafi zenye kuwa amo mchanga mchanga, ilazimisha moto awapasi kungoja antiesandi ya meri ndio itakuwa inafanya kazi yote. alors ke banaisha identifie mariske zenye wako expose kwazo. Mheshimiwa Meya wa mji wa Bukavu, Meshake Bilubi, na nakushukuru. Bwana inakushukuru nakushukuru, mpasha habari Pakalemi wanawake wanatumika sana kabisa, wanachimba, wanasafirisha na kuuzisha mchanga. Mwandishi wetu Pole Munanga ameenda kukutana na hawa wanawake, anatuelezea zaidi katika ripoti yetu ya siku. Kazi hii ya uchimbaji wa mchanga inafanyika katika barabara Makala inayoelekea katika gereza kuu la Kalemi. Karibu na barabara hii kuna mto Kalemi. Kazi inafanyika katika mto huu. Wanaume wanatumia kipau kwa kuondosha mchanga katika mto. Kwa upande wao, wanawake wanatumia lungo na wanashota mchanga katika mtoni na kuweka pembeni kwa kuuzisha baadaye. Maelezo na Bibi Ngoi Mangaza ambaye amekuwa akifanya kazi hii kwa miaka kadhaa tunaingia tunabimankanju bietu tunaingia na pasware mumai ya Kalemi, tunavusha kichanga, tunatosha mule mumai, tunasombesha kubalabala chovile tuko naishi. Tuko na magumu hapa, baba mashingo kuluma bifua, manake ni shida tu. Baada ya kuondoshwa majini, mchanga huo usafirishwa juu ya umbali wa mita mia moja kutoka mto Kalemi hadi barabara Makala, na makumi ya wanawake wanatumia mabeseni wanayobeba juu ya vichwa vyao. Ni kwenye barabara hii ambapo mchanga uwekwa wazi. Bibi Anyeski Simba anaeleza franga ngapi anayepata kwa usafirishaji wa mchanga. Mwisho wa siku, tunatosha Mkalemi, tunapeleka pa barabara, ndio tunateseka papa, tunasomba base mwa 50 francs. Nikisomba journée mzima depuis asubuhi mpaka 17h, ndio napata ile 10000 francs make. Depuis asubuhi, nasomba sandis basin ndio napata 10000 francs, nasaidia tu kula batoto na sabuni. Wanawake wengine huenda mtoni kununua mchanga unaochimbwa katika maji. Hawa ndiyo wanaolipa fedha kwa kusafirisha mchanga kutoka mtoni hadi barabarani. Baada ya kukusanya kiasi kubwa cha mchanga, wanayanunulisha tena kwa lori kwa watu ambao wanaofanya ujenzi. Ni mwisho wa habari. Asanteni kwa kutufuata, kwaherini.