Radio Okapi. Okapi. Bosco Taganda amehamishwa na kuwasili nchini Ubelegiji ili kuenda kutumikia kifungo chake katika gereza huko Sepe. Ndio ilitangaza habari hiyo jana, siku ya tatu. Bei ya mahindi imepanda tangu zaidi ya wiki moja sasa pa Malemba Nkulu, jimboni Holo Mami, Sababu ni uharibifu wa barabara za mashambani. Vifaa vya seni vya kusajili wapiga kura tayari vimewasili jimboni Equateur. Jimbo hilo litasajili wapiga kura milioni moja, anaarifu katibu mtendaji wa mkoa huo. Karibuni kufuata idhaa ya asubuhi ya leo, na hii ndio habari kamili. Ofisi ya Mkuu wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu CPI ilitangaza katika tangazo moja hii siku ya tatu kwamba Bosco Taganda amehamishwa na kuwasili katika Ufalme wa Ubelgiji ili kuenda kutumikia kifungo chake katika gereza huko. CPI inategemea uungwaji mkono wa mataifa katika kutekeleza hukumu zake na inathamini sana ushirikiano wa hiari wa serikali ya Ubelgiji katika kesi hii, alisema msajili wa CPI Peter Lewis Bosco Ntaganda alihukumiwa jumla ya miaka makumi tatu jela kulianzishwa siku ya pili huko Bandundu mji mkuu wa jimbo la Kwilu kesi za watu wanaodaiwa kufanya vurugu katika tarafa la Bagata mkoani Kwilu na Kwamut katika jimbo la Maindombe vikao hivyo vya mahakama vitadumu angalau siku makumi tatu kikao cha kwanza cha kusikilizwa kinafanyika katika kambi ya Onatra mbele ya viongozi kadhaa wa mkoa akiwemo makamu wa gavana wa Kwilu Felicien Kiwei, na wale wa kijeshi akiwemo meja jenerali Bruno Mandevu, naibu kamanda anayesimamia operesheni na ujasusi wa mkoa wa wilaya ya kumi na moja ya kijeshi, pia na umati mkubwa wa watu hasa wa wakaazi wa Bandundu na wakimbizi wa vita ambao ni wahanga wa ukatili huu. Irene Boma alishiriki katika kikao hicho cha mahakama. Sifa Maguru anatusomea ripoti yake. Wako kwa jumla mia moja na nane wafungwa wanaoshtakiwa mauaji, kulunguza nyumba na uporaji mali katika vijiji ndani ya tarafa ya Bagata na Kwamut, na ambao wanapita kwenye masambo vilevile vile. Kuna askari jeshi na polisi makumi mawili na nane ambao walitenda makosa katika masambo ya kwanza. Hii siku ya pili kwenye korti la Bandundu, askari jeshi na polisi wane ndio walisamba ni kama vile polisi Muzinga Kabibi Laurent anaishtakiwa kuua watu yapata makumi mawili pale Bagata, kisha kuanzisha masambo. Korti ndogo za jeshi za Bandundu, Bagata na Maindombe walisimamisha mkutano na kuusimika kwa tarehe kumi na tano Disemba. Huko Kivu Kaskazini, jeshi linatoa wito kwa wakazi wanaotembelea barabara ya Butembo Kasindi kupitia Karuruma katika tarafa la Beni kuwa makini zaidi katika siku za hivi karibuni. Kwa mujibu wa msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC UPDF, Luteni Kanali Mak Hazukai, wapiganaji wa ADF wanatangatanga katika maeneo ya operesheni baada ya makombora mazito yaliyolenga makao yao. Aidha anaongeza kuwa kutokana na kuporomoka kwa daraja la Lume wikendi iliyopita, trafiki ya watumiaji inaweza kuelekezwa kwenye barabara ya Butembo Kasindi kupitia Karuruma. Kwa hivyo wito wake wa tahadhari, Luteni Kanali Mak Hazukai anafafanua kwenye mikrofoni yake Andre Kitenge. fatana na matokeo ya mabomu za ndege na silaha ya operesheni za pamoja, adui yuko anatangatanga kila siku, tuna rekodi kunasa, kujisalimisha, kuna hata viongozi ambao wameuawa na wengine waliotekwa. Wiki mbili au nne zilizopita kilikuwa kipindi kilichotengwa kwa ajili ya mashambulizi ya mabomu, kwa sababu tuligundua kwamba adui alikuwa na silaha ya kutisha ambayo ni bomu la kutengeneza kienyeji, bomu ile bomi kuruhusu askari wetu kufanya kazi vizuri, ilipunguza kazi ya maendeleo, iliwaumiza sana askari wetu. Tulijiambia lazima twende moja kwa moja kwenye mabomu, na hiyo inatoa matunda. Bonde la Mwalika leo baada ya mabomu haya wanatangatanga, tunawateka kila siku. Pia ni fursa ya kuwambia watumiaji wa barabara ya Butembo Kasindi kupitia Karuruma wawe wangalifu kwa sababu wanatangatanga, wana, wana majeraha. Kwa hivyo kama vile igizo la kuporomoka kwa ulalo wa Lume, kuna uwezekano wa trafiki pande uu zaidi kwa hivyo watu wanapaswa kuwa uangalifu, kama nilivyotanguliza katika tarafa la Malemba Nkulu, jimbo la Holo Mami. Bei ya mahindi imepanda tangu zaidi ya wiki moja sasa. Kipimo ambacho kiliuzwa kwa franga za Kongo 2800 kwa sasa kinauzwa franga 4000 au hata 4500, kwa shirika la raia. Hali hii inasababishwa hasa na uharibifu wa barabara za huduma za kilimo. Shirika hili linahofia njaa ambayo inaweza kuwa na madhara kwa afya ya watoto miongoni mwa wengine, kwa sababu pa Malemba Nkulu kilimo ndo kazi muhimu. Jonga Ndu kwa ripoti Jack Mukongole kwa usomi. Kazi kawaida ya raia ya Malemba Nkulu ni kilimo, ni hasa kilimo ya mihogo na miindi, kwani ni chakula yao ya kawaida. Kuharabishwa kwa shamba zao na watembo na hali mbovu ya barabara, jambo hizo mbili zinasababisha ukosefu wa chakula hiyo sokoni, kama imejulishwa na shirika la kijamii ya mtaa huo. Isipokuwa tu sababu hiyo, mvua yeni kunyesha nyingi zaidi siku hizi zinaharibisha pia shamba, hasa yale ya mihogo. Kinyume ya yote, watu wengi wanapoteza shamba zao kwa kutafuta suluhisho kwa ukosefu wa mihogo na miindi, wafanya biashara wa moja wananunua unga wa miindi mji Lubumbashi. Hata hivyo haviendeke sababu ya hali mbovu ya barabara, ni makinga tu na mapikipiki ambaye zinachukua bidhaa hizo. Ni kwa hiyo kambiketi ndogo ya miindi kanauzishwa kwa franc congolais elfu ine au elfu ine na nusu, alafu mbili kalikuwa na bei ya elfu mbili na mia mnane ya franc congolais. Bei ya unga ya muhogo haikubadilika kabisa, inauzishwa tu kwa elfu moja ya franc congolais, lakini kipimo yake inapunguzwa. Kupanda kwa bei hilo inaelekea pia kalanga, kambeketi ndogo ambaye kalikuwa kanauzisho kwa bei ya elfu saba na nusu ya franc congolais inauzisho sasa kwa elfu kumi na moja ya franc congolais. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi hakuna njia ya kukwepea ambayo imeundwa hadi sasa kunako daraja la Lume ambalo limeporomoka tangu wikendi iliyopita hali inayosababisha kupanda kwa bei za mahitaji ya kimsingi katika Kivu Kaskazini. Kulingana na jumuiya ya kiraia ya Lume, magari yanayobeba mahitaji ya msingi yanayoharibika tangu mwishoni mwa juma yameanza kuhamisha baadhi ya bidhaa kubebwa mikononi mwa watu kutoka ngambo moja ya mto hadi nyingine. Katika mahojiano na redio Okapi mwanzoni mwa juma, msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC-UPDF ambazo zililinda eneo hilo alitangaza kuanza hapo karibuni kwa kazi ya kuunda njia ya kugwepea, akionyesha kuwa kazi kuu za daraja hilo zinaweza kuanza katika mwezi mmoja au mbili. Tukitoka Kivu kaskazini twende katika Kivu Kusini, barabara ya taifa namba mbili kwenye sehemu yake kati ya Bukavu na Mwenga iko katika hali mbaya sana ya kuharibika. Baadhi ya magari na pikipiki zinachukua siku mbili kumaliza umbali wa kilomita mia moja makumi mbili kwa shida. Katika kipindi hiki cha mvua kubwa, madereva nyakati fulani wanatumia usiku kucha njiani kabla ya kufika wanakoenda. Kwa hivyo kiongozi wa kimila wa Mwenga Mwami Kalenga Riziki Lucien anaita serikali ya jimbo na kitaifa kujihusisha kwamba hasa seni itaanza hivi karibuni uandikishaji wa wapiga kura ambao unahitaji kupelekwa kwa vifaa vya uchaguzi. Lakini bila barabara itakuwaje? Mwami Kalenga Riziki Lucien anatoa mwito huo kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Route nationale numéro deux mu territoire ya Mwenga inaleta uzuni sana na inaleta machozi ju ali yenye iko moyo kwa sasa ni uruma sana, na njo maana tunalomba kweli kwaliwali liwali aambie wale wa entreprise miniere wenye biko natumika ndani ya territoire ya Mwenga Isaidie population ya teritoare ya Mwenga purkue na sisi tupate barabara. Kama nilivyosema kwenye mktasari vifaa vya seni vya kusajili wapiga kura tayari vimewasili jimboni Equateur. Kama anavyotueleza Innocent Fadhili. Hujambo? Si jambo Florida Kahambu. Tume huru ya uchaguzi seni itaoroza watu kupita milioni moja katika vituo vya kuorozesha 746 vilivyoandaliwa kwa operesheni hii, tofauti na vituo 618 wakati wa kipindi cha uchaguzi kilichopita. Vifaa vyote vilivyonunuliwa na serikali vimefika huko. Sasa vifaa hivi vitapelekwa katika ofisi ndogo mbalimbali mbali jimboni, pia jimboni Chwapa na Mongala. Katibu wa Seni jimboni anasema kwamba yote ni tayari. Ashil Bolekela anaomba wakaaji wajihusishe. Wanapaswa kuepuka kujiorozesha mara mbili ili kuwa na idadi ya watu wengi walioorozeshwa na watakaochaguliwa. Na hivi karibuni shughuli ya usajili wa wapiga kura katika majimbo mengi ya nchi itaanza. Huko Kwilu, wakazi bandu wa jiji la Bandundu wameitwa kujiandikisha kwa wingi wakati wa operesheni hii, ili kuongeza idadi ya viti katika mabunge katika ngazi ya taifa na mkoa na kuwakilishwa kihalali. Wito huu unatoka kwa shirika la Ureband, ambayo ni muungano wa raia wa Bandundu na ambayo ilipanga siku ya pili tarehe kumi na tatu Disemba mwaka tunao katika chumba cha Build Hotel huko Bandundu, kikao cha uhamasishaji kwa umakini wa watu hawa husu somo hili walishiriki viongozi vijana, vikundi na vyama vya siasa, kisha mashirika ya asasi za kiraia. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari ambayo inaanza na mgeni wetu wa siku pamoja na ripoti yetu ya siku, vinaletwa na Inosa Fadhili. Moto ulionguza kituo cha kununua mafuta ya gari siku ya sita iliyopita pa Bukavu imegusa uchumi wa jimbo ya Kivu ya Kusini isiyokuwa na nguvu kwa ajili ya matokeo ya vita mashariki mwa DRC. Wauzishaji wa mafuta ya gari wanasema kwamba walipoteza karibu dola elfu mbili ya Marekani. Hawa wanaogopa matokeo mabaya zaidi iko na wakaaji kupita milioni mbili na haina hata gari moja ya kuzima moto. Ni nani anayepaswa kutolea mji gari ya kuzima moto? Mwalikwa wetu wa siku meya wa mji wa Bukavu anaendelea kutumika mbele ya kuacha nafasi yake kwa meya mpya, anasema kwamba ni ofisi ya kulinda raia. Meshak Bulibu iko kwenye maikrofoni ya Jean Kasami. Mheshimiwa kiongozi wa mji wa Bukavu, jambo Jambo bwana Mpasha, habari kuna kuwa swali tete ambalo linazuka tena tangu stasio iliungua hapa kwenye plas Mulamba siku ya sita. Watu wanajiuliza zaidi, wale wachuza mafuta ya gari, kwa nini mji kama vile Bukavu wenye kuwa na wakaji yapata milioni mbili hivi hauna gari la kuzima moto wakati wa ajali? Kuzima moto ni kazi ya protection civile. inapaswa kuwa na inspector yaani, inapaswa kungoja moto ulipuke ndio watu wanaanza kuzimisha? Inapaswa kuwa na mainspector na service ya protection civile, ilvigarize ile kusema kila nyumba, hata nyumba ya jamaa, hata nyumba ya kuuzisha vitu, naanza kuuzisha mafuta, kila nyumba iwe na inspector ya kufanya moto ikianza inazimishwa. Lakini watu wanaelewa ya kama wanaweza labda antisandi iko panase inaweza resoudre probleme zote hapana. Ni sharti kwanza watu wawe wa makini kwa kuzimisha moto wakati moto unaanza, na ile inahitaji mainspector. Hata magari unaona, magari kila gari unapasha kuwa na inspector. Mheshimiwa Meya, wakati unasema vitu yote mlipatia service ya protection civile, ni vitu gani hivyo? Vitu tulipatia service ya protection civile ni vitu ambazo tulikuwa tunatumikisha antiensandi ya zamani, tulirepare kuekonomia general na ikashuka kule personnel, tukaishusha vifaa vya kutumikisha na yule antiensandi navyo tukavishusha kuguvernoraku ile service ya protection civile, na tukatuma hata kibarua na watu ambao tumetoa pale kama wafanyakazi na pia vifaa ambavyo tulikuwa tukitumikisha vyenye tulituma pale. Kwa sasa ni ile service ndio inahusika na mambo ya kuzima moto. Unaamini maneno ya wachuuza mafuta ya gari ambao wanasema kwamba malipo wanatoa hata kwa siku yenyewe inaweza kufikisha kiwango cha kuuza gari ya kuzima moto pesa wanatia haziko za kuuza gari ya kuzima moto, ni tax, na kila taxe ina kazi yake katika budget ambayo inaundwa na maantite. Lakini wale wauzisha mafuta ni sharti wawe na maantite sandi, wawe na maestete. Kila mtu anauzisha ile, anajua ni mariske gani anajiexpose hazo na par mesure de prudence ni nini anapasha kufanya kusudi wakati moto inazuka? Wengi wanapasha kuwa hata na mabaka sable yaani, wanakuwa na mafi zenye kuwa hapo, mchanga mchanga ilazimisha moto hawapashe kungoja isnd yar ndio itakuwa inafanya kazi yote, alors que banaisha identifier ma risque zenye wako exposé kwazo. kuwazo Mheshimiwa meya wa mji wa Bukavu Meshake Bilubi inakushukuru. Pakalemi wanawake wanatumika sana kabisa, wanachimba, wanasafirisha na kuuzisha mchanga. Mwandishi wetu Pole Munanga ameenda kukutana na hawa wanawake, anatuelezea zaidi katika ripoti yetu ya siku. Kazi hii ya uchimbaji wa mchanga inafanyika katika barabara Makala inayoelekea katika gereza kuu la Kalemi. Karibu na barabara hii kuna mto Kalemi. Kazi inafanyika katika mto huu. Wanaume wanatumia kipau kwa kuondosha mchanga katika mto. Kwa upande wao, wanawake wanatumia lungo na wanashota mchanga katika mtoni na kuweka pembeni kwa kuuzisha baadaye. Maelezo na Bibi Ngoi Mangaza ambaye amekuwa akifanya kazi hii kwa miaka kadhaa tunaingia tuna bimankanju bietu, tunaingia na pasware mumai ya Kalemi, tunavusha kichanga, tunatosha mule mumai, tunasombesha kubalabala. Cho vile tuko naishi, tuko na magumu hapa. Baba mashingo kuluma bifua, manake ni shida tu. baada ya kuondoshwa majini Mchanga huo usafirishwa juu ya umbali wa mita 100 kutoka mto Kalemii hadi barabara Makala, na makumi ya wanawake wanatumia mabeseni wanayobeba juu ya vichwa vyao. Ni kwenye barabara hii ambapo mchanga huwekwa wazi. Bibi Nyasi Kisimba anaeleza franga ngapi anayepata kwa usafirishaji wa mchanga. Mwisho wa siku, tunatosha Mkalemi, tunapeleka pa barabara njo tunateseka papa, tunasomba basi mwa 50 francs. Nikisomba jurne mzima depo asubuhi mpaka 17h, njo napata ile 10000 francs. Make depo asubuhi nasomba sandis basi, njo napata 10000 francs, nasaidia tu kula batoto na sabuni. Wanawake wengine huenda mtoni kununua mchanga unaochimbwa katika maji. Hawa ndiyo wanaolipa fedha kwa kusafirisha mchanga kutoka mtoni hadi barabarani. Baada ya kukusanya kiasi kubwa cha mchanga, wanayanunulisha tena kwa lori kwa watu ambao wanaofanya ujenzi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi inosafadhili. Tarafani Lubero wa Asimaimai maimai wanaonekana tokea wikendi iliyopita iliyopita pakanyandahe ni kijiji cha Tabaka Musindi katika usultani wa Batangi. Duru za mahali zinahangaika na hali hii inayoogopesha kwa sababu vikundi vingine vimeshavamia watu katika eneo, ndiyo maana viongozi wanaitwa kuhakikisha usalama katika sehemu kusini ya tarafa. Mkuu wa tarafa ya Lubero, Kanali Alain Kiwewa anasema kwamba anajua hali hii na anaahidi kuti Mahitaji ya wakaaji. Muko taifa moja na mnapaswa kuishi pamoja kwa amani ili kujenga upya jimbo hii. Ni ujumbe wa gavana wa jimbo Generali Johnny Luboya Nkashama kwa wakaaji wa Solenyama, Nizi, Bambu na Kobu tarafani Jugu, ni wakati wa ziara ya kazi ya siku ya tatu katika mikao ambamo mizozo ya kitambulisho inaonekana kumepita. Juma moja kwake, kiongozi wa jimbo: hata mtu mmoja haruhusiwe kumfukuza mtu wa kabila fulani aende nafasi nyingine kwa sababu sisi sote tuko Waituri, amesema gavana Kashama. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu, kwaherini.