Radio Okapi. Bei ya mahindi imepanda tangu zaidi ya wiki moja sasa pa Malemba Nkulu jimboni Holo Mami, sababu ni uharibifu wa barabara za mashambani. Vifaa vya seni vya kusajili wapiga kura tayari vimewasili jimboni Equateur. Jimbo hilo litasajili wapiga kura milioni moja anaarifu katibu mtendaji wa mkoa wa seni Equateur. Jeshi linaita watumiaji wa barabara Beni Kasindi kupitia Karuru majimboni Kivu Kaskazini kuwa makini, kwa sababu waasi wa ADF wa kwa sasa wanatangatanga katika maeneo ya operesheni ambako makombora mazito yalilenga makao yao. Hamjambo sikizaji wapenzi, habari kamili kama nilivyotanguliza katika tarafa la Malemba Ngulu jimbo la Holomami, bei ya mahindi imepanda tangu zaidi ya wiki moja sasa. Kipimo ambacho kiliuzwa kwa franga za Kongo 2800 kwa sasa kinauzwa franga 4000 au hata 4500 kwa shirika la raia. Hali hii inasababishwa hasa na uharibifu wa barabara za huduma za kilimo. Shirika hili linahofia njaa ambayo inaweza kuwa na madhara kwa afya ya watoto miongoni mwa wengine, kwa sababu pamalemba mkulu kilimo ndo kazi muhimu janga ndu. Kwa ripoti Jacques Mukongole kwa Usomi. Kazi kawaida ya raia ya Malemba Nkulu ni kilimo, ni hasa kilimo ya mihogo na miindi kwani ni chakula yao ya kawaida. Kuharibishwa kwa shamba zao na watembo na hali mbovu ya barabara, jambo hizo mbili zinasababisha ukosefu wa chakula hiyo sokoni, kama imejulishwa na shirika la kijamii ya mtaa huo. Isipokuwa tu sababu hiyo, mvua yeni kunyesha nyingi zaidi siku hizi zinaharibisha pia shamba, hasa yale ya mihogo. Kinyume ya yote, watu wengi wanapoteza shamba zao kwa kutafuta suluhisho kwa ukosefu wa mhogo na miindi. Wafanyabiashara wa moja wananunua unga wa miindi mji Lubumbashi. Hata hivyo habiendeke sababu ya hali mbovu ya barabara, ni makinga tu na mapikipiki ambaye zinachukua bidhaa hizo. ni kwa hiyo kambeketi ndogo ya miindi kanauzishwa kwa franc Kongole, elfu ine au elfu ine na nusu, alafu mbele kalikuwa na bei ya elfu mbili na mia mnane ya franc Kongole. Bei ya unga ya muhogo haikubadilika kabisa, inauzishwa tu kwa elfu moja ya franc Kongole, lakini kipimo yake inapunga Kupanda kwa bei ilo inaelekea pia kalanga kambegeti ndogo ambaye kalikuwa kanauzishwa kwa bei ya elfu saba na nusu ya frank Kongole inauzishwa sasa kwa elfu kumi na moja ya frank Kongole. Katika Kivu Kaskazini ambako tunaelekea hakuna njia ya kukwepea ambayo imeundwa hadi sasa kunako daraja la Lume ambalo limeporomoka tangu wikendi iliyopita, hali inayosababisha kupanda kwa bei za mahitaji ya kimsingi katika Kivu Kaskazini. Kulingana na jumuiya ya kiraia ya Lume, magari yanayobeba mahitaji ya msingi yanayoharibika tangu mwishoni mwa juma yameanza kuhamisha baadhi ya bidhaa kubebwa mikononi mwa watu kutoka ngambo moja la mto hadi nyingine. Katika mahojiano na Radio Kapi mwanzoni mwa juma, msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC-UPDF ambazo zililinda eneo hilo alitangaza kuanza hapo karibuni kwa kazi ya kuunda njia ya kugwepea, akionyesha kuwa kazi kuu za daraja hilo zinaweza kuanza katika mwezi mmoja au mbili. Tukitoka Kivu Kaskazini tuende katika Kivu Kusini, barabara ya kitaifa namba mbili kwenye sehemu yake kati ya Bukavu na Mwenga iko katika hali mbaya sana ya kuharibika. Baadhi ya magari na pikipiki zinachukua siku mbili kumaliza umbali wa kilomita mia moja makumi mbili kwa shida. Katika kipindi hiki cha mvua kubwa, madereva nyakati fulani wanatumia usiku kucha njiani kabla ya kufika wanakoenda. Kwa hivyo kiongozi wa kimila wa Mwenga Mwami Kalenga Riziki Lucien anaita serikali ya jimbo na kitaifa kujihusisha, kwamba hasa seni itaanza hivi karibuni uandikishaji wa wapiga kura ambao unahitaji kupelekwa kwa vifaa vya uchaguzi, lakini bila barabara itakuwaje? Mwami Kalenga Riziki Lucien anatoa wito huo kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Route nationale numero 2 mu territoire ya Mwenga inaleta uzuni sana na inaleta machozi. Ju hali yenye iko mwayo kwa sasa ni uruma sana. Na ndio maana tunalomba kweli kwa gouverneur, kwa liwali, aambie wale wa entreprise minyere wenye biko natumika ndani ya territoire ya Mwenga kumbe ni heri hao pia waangalie namna gani wanaweza kusaidia jua ya kutengeze barabara, itakuwa kufaida yabo na itakuwa pia kufaida ya population ya teritware ya mwenga. Me osi tunalomba guvernema national, teritware ya mwenga iko pia ndani ya republique democratique di Congo, njo maana tunalomba kama nilivyosema kwenye muktasari, vifaa vya seni vya kusajili wapiga kura tayari vimewasili jimboni Equateur, kama anavyotueleza Innocent Fadhili. Hujambo si jambo Florida. Kahambu, tume huru ya uchaguzi seni itaoroza watu kupita milioni moja katika vituo vya kuorozesha mia saba makumi nne na sita vilivyoandaliwa kwa operesheni hii, tofauti na vituo mia sita kumi na nane wakati wa kipindi cha uchaguzi kilichopita vifaa vyote vilivyo nunuliwa na serikali vimefika huko. Sasa vifaa hivi vitapelekwa katika ofisi ndogo mbalimbali jimboni, pia jimboni Chwapa na Mongala. Katibu wa seni jimboni anasema kwamba yote ni tayari. Achille Bolekela amesema hivyo kwenye microphone ya Paul Richard Malengela. Oportisi, de mbele ya mlango yetu hapa umekuta magari kubwa kubwa zenye kujaa vifaa vya uorozaji wa watakaochagua mafuta ya gari na vikartasi vitakavyotumiwa katika vituo vya uorozaji na vingine vifaa vya kutumiwa ofisini. Tayari tumeanza kuwatuma watu katika vituo saba vya seni jimboni Equateur vituo mbili vya Chwapa na kituo moja cha Mongala, na kesho tunaanza mafunzo ya wata yatakaotumika katika vituo vya uorozaji hapa. Tuna yote na tupo kabisa tayari, na hakikisha kwamba tarehe makumi mbili na ine Disemba tutatoa kadi ya kwanza ya uchaguzi hapa Mbandaka, pia katika mitaa saba ya jimbo la Ekuator. Shida kubwa inahusu usafirishaji, kwani kusafiri kupitia mto Kongo inaomba pesa nyingi. Zaidi ya hayo, mvua inanyesha kila siku na vilalo vimekatika, na wengi watakaochagua bado kupata habari ya operation hii hivi tumeanza pita mlango kwa mlango, kwani hatuna tena muda. Bwana Bolekela anaomba wakaaji wajihusishe. Wanapaswa kuepuka kujiorozesha mara mbili, ili kuwa na idadi ya watu wengi waliorozeshwa na watakaochaguliwa. Turudi jimboni Kivu Kaskazini. Utulivu mdogo umeonekana kwa siku chache kwenye uwanja wa mapigano katika maeneo mengi katika tarafa la Ruchuru. Hii ni hasa katika maeneo ya Bambo na Bishusha katika usultani wa Bwito kwenye mhimili wa Ngwenda kaskazini zaidi Mwaruchuru, na vilevile vile katika muhimili wa kusini huko Kibumba tarafa la Nyiragongo. Vikosi vyote vinasalia katika tahadhari na kuzidisha nguvu katika kambi zao kulingana na vyanzo vinavyofanana. Aidha, mkutano wa viongozi wa kijeshi wa EAC wa Sierjel FDC, Monusco na M23 siku ya kwanza pa Kibumba unaamsha maoni mbalimbali ndani ya wakaazi. Wakati wengine wanaamini kuwa mbinu hii inaweza kutoa suluhu, wengine kwa upande mwingine wanasema wanasubiri uondoaji kamili wa M23 huko Ruchuru. Katika tarafa la Lubero, harakati za wanamgambo wa Maimai zimeripotiwa tangu weekend iliyopita huku Kanyandahe jimboni Kivu Kaskazini ni kijiji cha tabaka Musindi usultani wa Batangi. Vyanzo vya shirika la raia la eneo hilo vinaeleza kuwa kuna uwepo wa kundi hili lenye silaha ambalo utambulisho wao bado haujajulikana, na vinaeleza wasiwasi wasi wao kuhusu hali hii ambayo inahatarisha raia kufatana na unyenyesaji unaofanywa na makundi mengine yenye silaha. Kwa hivyo wito kwa viongozi husika ili kuchukua hatua zinazofaa zinazoweza kuwahakikishia watu kuhusu usalama wao katika sehemu hii ya kusini ya eneo, vinaongeza vyanzo hivyo hivyo, huku akidai kuwa tayari wamepewa taarifa ya habari hii. Msimamizi wa tarafa la Lubero, kanali Alan Kiwewa, anaahidi kujihusisha haraka iwezekanavyo ili kujiandaa na lolote litakalotokea. Huko Kivu Kaskazini jeshi linatoa wito kwa wakazi wanaotembelea barabara ya Butembo Kasindi, kupitia Karuruma katika tarafa la Beni, kuwa makini zaidi katika siku za hivi karibuni. Kwa mujibu wa msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC UPDF, luteni kanali Mak Hazukay wapiganaji wa ADF wanatangatanga katika maeneo ya operesheni baada ya makombora mazito yaliyolenga makao yao. Aidha anaongeza kuwa kutokana na kuporomoka kwa daraja la Lume wikendi iliyopita, trafiki ya watumiaji inaweza kuelekezwa kwenye barabara ya Butembo Kasindi kupitia Karuruma. Kwa hivyo wito wake wa tahadhari, luteni kanali Mark hazukai anafafanua kwenye mikrofoni yake Andre Kitenge. Kufatana na matokeo ya mabomu za ndege na silaha ya operesheni za pamoja, adwi yuko anatangatanga kila siku, tuna rekodi kunasa, kujisalimisha, kuna hata viongozi ambao wameuawa na wengine waliotekwa. Wiki mbili au ne zilizopita kilikuwa kipindi kilichotengwa kwa ajili ya mashambulizi ya mabomu, kwa sababu tuligundua kwamba adwi alikuwa na silaha ya kutisha ambayo ni bomu la kutengeneza kienyeji, bomu ile ai kuruhusu askari wetu kufanya kazi vizuri, ilipunguza kazi ya maendeleo, iliwaumiza sana askari wetu. Tulijiambia lazima twende moja kwa moja kwenye mabomu, na hiyo inatoa matunda. Bonde la Mwalika leo baada ya mabomu haya wanatangatanga, tunawateka kila siku. Pia ni fursa ya kuwambia watumiaji wa barabara ya Butembo Kasindi kupitia Karuruma wawe wangalifu kwa sababu wanatangatanga, wana, wana majeraha. Kwa hivyo kama vile igizo la kuporomoka kwa ulalo wa Lume, kuna uwezekano wa trafiki pande uhu zaidi kwa hivyo watu wanapaswa kuwa wangalifu. Kulianzishwa hii siku ya pili huko Bandundu mji mkuu wa jimbo la Kwilu kesi za watu wanaodaiwa kufanya vurugu katika tarafa la Bagata mkoani Kwilu na Kwamuti katika jimbo la Maindombe. Vikao hivyo vya mahakama vitadumu angalau siku makumi tatu. Kikao cha kwanza cha kusikilizwa kinafanyika katika kambi ya Onatra, mbele ya viongozi kadhaa wa mkoa akiwemo makamu wa gavana wa Kwilu Felicien Kiwei na wale wa kijeshi akiwemo meja jenerali Bruno Mandevu, naibu kamanda anayesimamia operesheni na ujasusi wa mkoa wa wilaya ya kumi na moja ya kijeshi, pia na umati mkubwa wa watu hasa wa wakazi wa Bandundu na wakimbizi wa vita ambao ni wahanga wa ukatili huu. Iren Mboma alishiriki katika kikao hicho cha mahakama. Sifa Maguru anatusomea ripoti yake. Wako kwa jumla mia moja na nane wafungwa wanaoshtakiwa mauaji, kulunguza nyumba na uporaji mali katika vijiji ndani ya tarafa ya Bagata na Kwamut, na ambao wanapita kwenye masambo vilevile. Vile kuna askari jeshi na polisi makumi mawili na nane ambao walitenda makosa katika masambo ya kwanza. Hii siku ya pili kwenye korti la Bandundu, askari jeshi na polisi wane ndio walisamba, ni kama vile polisi Muzinga Kabibi Laurent anaishtakiwa kuwa watu yapata makumi mawili pale Bagata, kisha kuanzisha masambo. Korti ndogo za jeshi za Bandundu, Bagata na Maindombe walisimamisha mkutano na kusimika kwa tarehe kumi na tano Disemba. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii na mwenzangu inosafadhili. Muganga anaweza kufanya nini ili kumsaidia mgonjwa anayekuwa na shida ya ugonjwa wa moyo? Ni kichwa cha mafunzo yaliyofanyika pa Beni tokia siku ya nne hadi siku ya tano iliyopita. Waganga kumi hivi wa hospitali kuu ya Beni walihudhuria kwa mafunzo haya yaliyoandaliwa na Monusco Beni. Daktari Bobi Otigo wa Monisco anafasiria yale yaliyofundishwa. Yeye ni mgeni wetu wa siku anayezungumza na Gilen Kasasia. Dr. Bobby Otigo, jambo? Jambo. Unaendesha hapa kikao kwenye hospital kuu ya Beni, kikao hiki kina lengo gani na waganga? Kikao hili ni formation ambayo tunafunza mambo ya reanimation. Reanimation ni huduma ambayo tunampa mgonjwa wakati anapata area ya cardiac ama respirator. Sasa, kupitia yote ambayo huko unawafunza, sijui ni vituo vingapi ambavyo mganga anapashwa aendesha ili kuhudumia mtu ambaye ana upungufu wa pumzi? Okay, ya kwanza wakati unakumbana na mgonjwa yule ni kuhakikisha kabla ya kuenda kumsaidia ile environment ipo sawa, ni mahali ambapo unaweza ingia bila hatari yoyote. Kisha unaenda unajaribu kumwamsha. Kama hamki, ya kwanza ni kuita usaidizi uje, sababu ni kazi ambayo huwezi fanya wewe peke. Kisha unaangalia kama anapumua ya kutosha kwa kutazama kifua ikipanda na kushuka, na pia unaangalia kama ako na pulse. Kama zile mbili hazipo, basi unaanza kwa kufanya massage kwa kifua massage unafanya, na pia unamwongezea hewa kutumia vifaa vingine vya medical. Alafu mwishowe, kuna mashine ambayo inaitwa defibrillator ambayo ikiwasili unaweza itumikisha defibrillator. Itapeana shock ambayo inajaribu kuamsha moyo. Tunaweza kusema kuna utofauti ya kuamsha mtoto na mtu mkubwa, ni vipi? wi oui, kuna tofauti haswa, kwa sababu mtoto kwa kawaida tunasema ako different sana na mtu mkubwa. Mapafu yake ni madogo zaidi. Zile sababu ambazo mtoto anaingia kwenye crisis ni different na zile ambazo zitasababisha mtu mzima ingia kwenye crisis basi, ile nguvu ambayo tunatumia kwa mtu mzima ni different na ile ambayo tutatumia kwa mtoto. Kiasi ya hewa ambayo tunampa mtoto itakuwa kiasi ya chini kuliko ambayo tunampa mtu mzima, kwa sababu ukitumia zile zile uh, principles za uh, watu wazima kwa watoto wadogo, basi unaweza sababisha uharibifu zaidi ya jinsi unasaidia. Sasa tuweza tu kujua vipi kumwamsha mtu ambaye ana huo upungufu wa wapumuzi? Ndiyo, kwanza ni unatofautisha ni akutuna upungufu wa pumzi ama ako na upungufu wa pumzi pamoja na pulse yake haipo, yani na macho moyo wake umesimama pia. Okay, kama moyo wake unapiga na ni pumzi peke yake iko na shida, basi unaweza tumia vifaa vya medical tunaita ambubag kwa kumpa hewa uh, ukitumia bagi na mask okay. Na pia tuko na vifaa vingine tofauti vidogo, kama tunaita pocket mask, ambayo unaweza tumia kwa kusukuma hewa kutoka kinywa chako hadi kwa kinywa cha yule mgonjwa. alafu ikiwa akona upungufu wa hewa na moyo umeacha, basi pale ndipo unaanza kufanya ile cardiac massage pamoja na kumpa hewa. Mganga anapasha jua namna gani kama mgonjwa yuko napumua ama amelala namna gani? Wi, hiyo uh, ni uh, swali muhimu umeuliza. Uh, ya kwanza, wakati unamkaribia yule mgonjwa unamwita kwa nguvu, unajaribu kumwamsha kwa nguvu okay, kuona kama amelala tu ama hajalala. Ukiona hamki, basi kitu cha pili utafanya ni unaangalia kama anatoa pumzi. Hiyo ni rahisi, unaangalia tu kifua chake kama kinainuka kikishuka, kama inainuka ikishuka, basi anapumua vizuri. Kisha unaangalia pulse yake ambayo tunaita carotid pulse ambayo iko kwenye shingo. Unatia vidole vyako kuona, kupata, kusikia kama utasikia pulse, pulsation yoyote pale. Aa, kama utasikia ile pulsation basi unajua vitu viko salama na hahitaji kufanya reanimasio, lakini kama utapata vile vitu viko na upungufu, basi kuna haja ya kufanya reanimasio kwa yule mgonjwa. Ndio uliweza kusema kuhusu massage. Mganga anapaswa kuwa namna gani ili hiyo massage iweze kuendeka gisi inavyoombwa? Ndio, wakati massage haifanyiki kwa njia inayofaa, basi yule mgonjwa hataweza kuamka. Okay, na massage, jinsi unaifanya inafojwe wapi pa kuweka mkono wako kwanza? Na mikono unaweka kwenye sehemu ya mwili ya kifua tunayo Stanam unaweka mikono yako mbili kisha inafaa usukume kwenye kifua chake ukitumia nguvu, ili hiyo kifua ishuke chini, sababu unajaribu kufanya kazi ambayo moyo hufanya kwa kawaida. Na wakati unasukuma chini, lazima uruhusu ile kifua ipande juu, kwa sababu ya hiyo ni ukifinya chini, unasaidia moyo kusukuma damu mwilini, na wakati unaachilia ile kifua, unaruhusu damu irudi kwenye moyo wa mtu. Na kitu ya mwisho ni unajaribu usipoteze wakati wowote okay? Poteza wakati inakuja kwa njia Fauti, tofauti. Labda haujaita usaidizi ukuje sababu hii kazi ni ngumu kuifanya wewe peke yako. Dkt. Tok, shukuru. Asante. Radio Okapi. Dossier en Swahili. Muradi wa kujenga eneo ya Kasha na Panzi kama tarafa inahusu wakuu wa wizara ya mambo ya ndani. Wajumbe watatu wa wizara wako pabukavu kwa ajili ya muradi huu kwa siku tatu kwa juma. Ijapokuwa agizo iliyowekwa rasmi Kasha na Panzi kama tarafa haijatangazwa bado, wakaaji wa Panzi wanahangaika. Kuhangaika huu inatokana na mazungumzo ambayo waakilishi wa wizara na wale wa wakaaji wa Panzi wamefanya. Ni muhimu ya ripoti ya wajumbe wa wizara ya mambo ya ndani inayoweza kuelekea kutangaza kwa agizo ya waziri mkuu ya kuweka rasmi eneo mbili ya pembeni na Bukavu kama tarafa. Ripoti yetu ya siku na Jean Kasami. Tetesi hizo zinavuma wakati bado wangali wanasubiri kibarua kutoka waziri mkuu kuhakikisha ikiwa ndio kasha na panzi imekubaliwa kuwa mitaa ya mji. Wasiwasi inakera wakaaji wa panzi ambao wanaona kuwa mazungumzo yaliyofanyika na ujumbe toka wizara ya mambo ya ndani haukwenda upande wa faida yao. Boris, bora uzima ni mmoja kati ya wakaaji wa Panzi ambao waliojiana ana kwa ana na ujumbe. Tunalalamika mbele ya wakati sababu ile delegasio walitujulisha kama hapa siku za usoni komini ya Kasha inaweza kuwa bila Panzi. Jo, boga yetu ile, wasituache nyuma. Tunapenda na sisi watutie mbele, Kasha ikuwe komine na Panzi nayo ikuwe komine, tutumike pamoja tufanye maendeleo ya kwetu. Wakati tunapata komine, tunaweza aproche uongozi na wajirisha wetu pale. Tuko deja bila etat civil Panzi ile bila etat civil tuko tunaselebrea sana, uona, etena, kwa mandoa na tunaandika watoto wakuzaliwa. Ile wakaji walifurahia sana kuona hawatembee tena saa za mrefu kwa kwenda Kabare, kwa kwenda Iranda ili wasaidia sana na njoo mwanzo ya komine ile. Ile ile biro ya asii tunaichunga na wakati tunapata komine, problema za mingi zitapata solution ju pale tapata maresete na kazalika kwetu. Kasha inaeneza mashurti ya kugeuzwa mtaa, vilevile panzi pia inaeneza mashurti ndivyo. Anaona kiongozi wa division kwenye decentralisation katika jimbo la Kivu ya Kusini, Emmanuel Balamba anaalika wakaaji wa Panzi na Chai wabaki watulivu, ile malalamiko ao ile mawazo yavo. Mi cijui valipata hiyo uh, mafasirio wapi ya kusema kama ni kasha tu njo mwenyee aliitikiwa mepanza ya kuitikiwa pale. Siwezi kusema kitu, sababu hakuna informasio yote yenyee tuko nayo. Mimi niko na eskwari kama pari. Zaidi ya maoni hayo ya chef de division wa decentralisation jimboni Kivu ya Kusini. Bunge la jimbo pia limekwishaonyesha msimamo wake na kusema kuwa Panzi na Kasha ni maeneo ambayo yanaeneza masharti ya kugeuzwa mitaa. Kibarua cha waziri mkuu ndicho kinasubiriwa ajili ya kuangazia swali hilo. Kutoka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kututegea sikio. Kwa herini.