Copy? Oh, copy. Siku mbili baada ya daraja la Lume kubomoka kwenye barabara Beni Kasindi huko Kivu Kaskazini, jeshi linatangaza kuundwa kwa njia ya kukwepa katika njia hii. Mapigano yaliripotiwa jana Jumapili sena kati ya FARDC na M23 katika tarafa la Nyiragongo huko Kivu Kaskazini. Inasemekana kwamba M23 ilijaribu kuingia katika mbuga la Virunga ili kuchukua mwelekeo wa Saki. Kituo kimoja cha kuuza mafuta ya gari kiliungua huko Bukavu weekend hii. Wafanyabiashara wauza mafuta ya gari hayo wanasema wamepoteza pesa nyingi. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili huko Kivu Kaskazini, siku mbili baada ya kubomoka kwa daraja la Lume kwenye barabara Beni Kasindi, uratibu wa FRDC UPDF unatoka kutangaza kwamba kuna njia ya kukwepa katika nafasi hii. Kulingana na msemaji wa operesheni za pamoja, kampuni Dot Service inafanya kazi hii ili kuruhusu kwa kupita kwa magari kabla ya kujenga daraja hilo. Luteni Kanali Mark Hazukai anahakikisha pia usalama kwenye njia ya kukwepa. Alisema hivyo kwenye maikrofoni ya Andre Kitenge. Tokia Jumapili, wafanyakazi wa shirika Dot Service wamejipiga juu chini. Shughuli yao ya kwanza ni kuondoa nusu ya hiyo gari kwenye ulalo uliovunjika na Tokea jumatatu hii ya asubuhi, wiko wakitafuta namna gani kufungua njia ya dharura kwa ajili ya kusababisha trafiki ya magari ndogo na watu. Kazi hiyo itachukua muda kidogo kufuatana na hali ya usalama katika eneo, lakini shirika dot imejipiga kwa kufungua njia kwa upande wa kushoto kati ya migomba, na baada ya miezi miwili ama mitatu kutaanjishwa kazi ya kutengeneza upya ulalo huo. Na kwa namna mnavyojua, barabara hiyo ni mlango wa nchi, mlango ambao imefungua nchi ya Kongo ya kidemokrasia kwa nchi za Afrika Mashariki na ndio maana tumehusika sana kwa kutafuta suluhisho. Mmejua ya kuwa katika barabara la Beni Kasindi, jeshi la taifa ya Kongo FARDC, na jeshi la Uganda UPDF, imeendesha duria kila siku, inamaanisha kuwa tatizo la usalama haiwezi katutisha. Katika jimbo la Kivu Kaskazini mapigano yaliripotiwa jana Jumapili jioni katika tabaka Rusayu tarafa la Nyiragongo. Vyanzo vya pahali vinaeleza kuwa inasemekana kwamba M23 ilijaribu kuingia hadi kuelekea katika mbuga la wanyama la Virunga ili kuchukua mwelekeo wa Sake magharibi mwa Goma. Milio ya risasi ilisikika katika tarafa la Nyiragongo hadi jioni. Msemaji wa jeshi anathibitisha habari hiyo. Kulingana na Kanali Njike Kaiko, licha ya wito wa kusitishwa kwa mapigano, magaidi wa M23 wa wanaendelea kushambulia kambi za FARDC. Waasi hawa walijaribu kujipenyeza bila mafanikio katika maeneo za jeshi katika mbuga la Virunga, alisema Luteni Kanali Njike Kaiko. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, shirika la raia katika kijiji cha Mamove katika tarafa la Beni linakaribisha utulivu ambao unaonekana katika eneo hilo katika wiki za hivi karibuni. Utulivu ambao unaonekana kutokana na operesheni za kijeshi zilizofanywa na FARDC katika eneo hilo hata kuruhusu kuachiliwa kwa watu waliotekwa zaidi au chini ya kumi kutoka mikononi mwa waasi wa Uganda wa ADF hii siku ya Jumapili. Kulingana na mkuu wake Kinos Katuho, ni kutokana na operesheni za kijeshi kwamba watu hawa walipata uhuru wao. Pia anapendekeza kwamba FARDC iweke kambi nyingi za kijeshi katika eneo hilo ili kuangamiza adui. Namkaribisha Innocent Fadhili kwa habari nyingine. Hu Am jambo, amjambo Florida Kahambu, tuelekee huko Bunia na wewe Innocent Fadhili, ambako kuna watu waliotekwa na ADF na wameachiliwa huko Ituri watu kumi na wawili waliotekwa nyara waliachiliwa na ADF usiku wa siku ya sita kuamkia siku ya Mungu katika pori ya Tabaka Banda Vilemba katika usultani wa Walese Vonkutu tarafani Irumu. Kulingana na duru za usalama, kuachiliwa huu kunatokana na doria ya mapambano iliyofanywa na askari jeshi katika eneo ya Zunguluka na mo Oyo. Mashirika za nyumbani za haki za binadamu wanasalimu tendo hili na wanaomba jeshi iendelee na kazi yake. Kuna kituo cha kununua mafuta ya gari ambacho kiliungua huko Bukavu. Moto uliounguza kituo cha kununua mafuta ya gari siku ya sita iliyopita pa Bukavu imegusa uchumi wa Jimbo ya Kivu ya Kusini isiyokuwa na nguvu kwa ajili ya matokeo ya vita mashariki mwa DRC. Wauzishaji wa mafuta ya gari wanasema kwamba walipoteza karibu dola elfu mbili ya Marekani. Wauzishaji wa mafuta ya gari wanaogopa matokeo mabaya zaidi, kwa sababu Bukavu iko na wakaaji kupita milioni mbili na haina hata gari moja ya kuzima moto. Jean Kasami, kwa ripoti. Shuhuda za eleza chanzo cha moto ni wakati walikuwa wanavidua mafuta toka siterne na kuyaweka ndani ya shimo ya stesheni, nafasi karibu na shule mbili Koleji Alfajiri na Lise Chirezi. Wafanyakazi ndani ya hiyo stesheni walipiganisha wenyewe, watu wengine wakiwatazama bila kuwasaidia. Walifaulu kupunguza makali ya moto, lakini siterne, yani bomba la mafuta liliteketea. Walitumia vyombo vya kuzima ambavyo walivikopa ndani ya nyumba jirani ya biashara. Leo shirika la wafanyabiashara wa Bukavu linajiuliza inawezekanaje mji ambao unaikaliwa na wakaji yapata milioni mbili ujikute bila gari la kukabiliana na ajali za moto. Mmoja wao anajiswali kwa nini pesa viongozi wanalipisha wachuuzi wa mafuta hazitumiwi kuuza gari angalau moja hivi. Anaendelea kusema gari hilo likiuzwa linaweza kuwa faida kwa stesheni, aidha kwa makao ambayo kila mara yanakabiliwa na ajali ya moto mjini Bukavu. Muji mzima wa Bukavu hauna gari la kuzima moto tangu lile viongozi walipewa na Monisco liliporomoka juu ya mwamba wakati lilikuwa linaleta msaada, kunapita sasa miaka miwili. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Naam. Na katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini takriban wauzaji mia tano wa viatu wa wanaotumia soko la Amani Maendeleo ambalo linajulikana kwa jina maarufu Kadeko katika kata Murara walipoteza karibu bidhaa zao zote. Hii ni kufuatana na moto uliozuka hii siku ya Jumapili mwendo wa saa kumi na mbili unusu za jioni kwa saa za pahali, mojawapo ya soko kubwa zaidi jijini. Soko hili linatembelewa hata na wageni wanaotembelea mji wa Goma katika Manispa Karisimbi. Uharibifu huo ni mkubwa sana, lakini chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Habari nyingine ni kwamba katika jimbo la Ituri kuna watoto ambao hawakupata chanjo dhidi ya polio. Inosafadhili karibu watoto elfu makumi mbili na mbili wasiokuwa na miaka mitano hawakupata chanjo cha kuwakinga dhidi ya polio wakati wa kampeni ya mwisho katika eneo ya afya ya Nyakunde pa kilomita makumi nne kusini magharibi mwa Bunia. Kulingana na duru za kufanana wazee wa nafasi hiyo walizarau kampeni na kushtumu kupana kazi kufuatana na kabila. Gavana wa jimbo analaani tendo hili ya kuwanyima watoto haki yao ya afya. Alisema kwamba anatafuta jinsi ya kuwaelewesha wazee wa nafasi hii. Ripoti ya Isaac Remo inasomwa na Jacques Mukonkole. Hesabu hii ya watoto weni hawakupata chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa bukabuka buka ilitolewa kwa liwali la jimbo jumajana wakati ya mkusanyo ya uchunguzi kuhusu kampeni ya chanjo iliyoandalishwa tarehe 12 hadi 14 mwezi jana, kufuatana na ushuhuda mbalimbali mbali. Waguzi waliotawanishwa katika eneo ilo kwa chanjo walitishwa na wakaaji, hata na magundi zenye kumiliki kumiliki silaha. Hawa wanalazimisha kutacha wa wazaliwa wa vijiji zao kama viongozi za mitaa za afya na mahospitali zeni kupatikana katika vijiji hizo. Liwali la jimbo anashitumu vitendo vya aina hilo zeni kukosesha watoto haki zao kuhusu afya. Jimadari Joni Lubo ya Nkashama anajulisha kama mazungumuzo zitaendeshwa na wanamemba wa vijiji hizo kusudi wabadilishe tabia hilo. Tujulishe kwamba watoto wengine wengi zaidi hawakupata chanjo kwa kupiganisha bukabuka buka, katika vijiji vingine vya ya mtaa wa Irumu wapi kumetawanika wasi wa ADF. Wasikizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ino Safadhili Radio Okapi. Invité en soirée, mgeni wetu wa siku ni Frank Mukenzi, mkuu wa baraza la vijana la mji wa Butembo. Anatueleza kuhusu mchango wa vijana katika kutokomeza ongezeko la ukosefu ambalo limekuwa likishuhudiwa siku za hivi karibuni katika mji huu ulioasiriwa na uvamizi wa watu wenye silaha na mashambulizi yaliyohusishwa na makundi yenye silaha yaliyo katika eneo Beni Butembo. Alisema hayo baada ya mkutano ambayo shirika hili lilifanya na wawakilishi wa makundi mbalimbali mbali ya shinikizo na harakati za wananchi lengo lilikuwa ni kuwaonyesha washiriki wajibu na jukumu lao la kutekeleza katika kukabiliana na hali hii ili kufikia kurejea kwa utulivu katika mji wote wa Butembo. Frank Mukenzi anazungumza na Grevisi Salumu. Frank Mukenzi, muliweza kuandaa kikao juu ya usalama mjini Butembo. Lengo la mkutano huu ni nini? Mnajua ya kwamba kutokea nasema miezi mbili hapa mjini wa Butembo umeishi hali ya kiolela ya usalama, kunakuwa watu wakiingia kwenda ataki mapozisio ya militaire na wale waskari wanafatilia maaksio zabo fulani fulani, wakifanya bouclage couvre-feu, wakibana watu na kuwapeleka kwenye pizo, lakini zimeonekana njia zote hawatumiki kwa uzuri wa population maana tulikuwa nakuita kuita vijana wa kutokea kwa magrupe mbalimbali, magrupe depression, magrupe za kikawaida za vijana, na ndio maana tumeongelea hii mambo, lakini banasema kwamba kati ya raia kuna hao watu ambao wanaunga mkono kwa uvicho, hao wana mgambo maimai ambao wanaleta ukosefu wa usalama mjini Butembo. Tumekuwa na kujiswali yo, swali hiyo swali ndani ya mkutano wetu, tunasema nini? Kumekuwa tunaita fenomene ya wamaimai imekuwa kitu ambayo imekuwa na kiasi ya kupitizia kwa hizi siku, kwa sababu kwa siku kwazisiku me kule kuli mapori kwenye si hatujua hata mwingine na, na ukimi, lakini leo wameongezekana tena sana. Inaweza kuwa ni juu ya nini? Tunaelewa masababu mbalimbali, kumekuwa ile ya usikosefu wa usalama ambayo umedumu huku kwetu tokea huku teritoria ya Beni wa matoadf ngambo ya huku Ruchuru na wa M23 watu wamekua na ile, wengine wanasema no, kulikuwa mkubwa wa inchi Mnyali menaliita watu washimame kwa kupiganisha hiyo mauaji ama hiyo unyanyasaji wa watu M23 tumeona ya kwamba maadui amepitia iki kituo kwa sababu wanaangalia kama watu wamekuwa na pozisio ya kuingia kule, ndio maana nao wale maadui wametokea kule na kwanza kamata watu fulani fulani, wanawarolea kwenye grupu za wa maimai, wanaanza watumkisha watungisha mbaya kumvile, kwa sababu waliwaza imekuwa ni hatari. Na ndiyo maana gizi unasema kunaweza kuwa watu ambao wanawasapoti kwa kiivicho, lakini kuna wenye hawajui kama ni juu ya nini. Ijawapo hiyo yi yote iko waraia wote wa Butembo, si wa majimaji. Kama armi nafanya action yake isiwaze, kuna kama kunatakia watu wote ni wamajimaji, watu wanaweza kuwa kuna support maimai, kuna service za rasenima ziko ile kazi kazi ya Hatii na kuwatosha wote mkomunote, kwa sababu nao vile ni hatari kusisi kama waraia. Na ndiyo maana haiko kusema waanze kamata kila mtu amefanya kiolela, anaweza kuwa wawiko, hatuwezi katala ni sasa tu wajui, tukawajua tutawatoa mbele ya wakati. Na ndio maana wanaifaa kwa kivitu mpaka tusiwajui kwa kuona hali kama hii. Bunge la vijana mjini Butembo inaandaa nini ili kusaidia waongozi kusudi hali ya usalama irudi mjini pia na wakazi wa ishi vizuri? Ndiyo, kuna mambo mbili ambayo tumekamata kwenye mkutano. Tumesema ya kwanza ni kwetu sisi kila mtu kujita mbua huku nani na ujue kama adui ni nani, na tunaweza tunaendea wapi. Na kwa hiyo tumesema tutaongeleshana sisi kwa sisi anashuka, tunda, tutafanya hiyo masansibilizasion kila mtu anashuka anaenda, tunaongea, tutafanya masansibilizasion kwa wingi, sisi wote pamoja tunaenda kule hata fasi ngambo, kunakuwa ile makaza wa polisi za wa military, ili tuweze kurenforce population iongeye nini, inakuwa tatizo ambayo wa askari wamefanyizia kwa sababu watu wengi wanasema ah, ile mapolisi zitoke kule, zitoke kule, zitoke kule. Na ndiyo tunasema tuende tusikii, kwa sababu watu wanasema vile kwa bure kunaonekana hali ya kujikomportea wa militare inakatala kule kwenye mapozisiona. Ndio maana tunasema asamble sisi makundi mbalimbali za vijana, tutajielekeza kule kwenye mapozisio militare, tuende tufuatilie, tuongee lima na wakaaji na wa askari wetu, tukikuwa na mkubwa wao ndani ya mgine wa Butembo Peeta katokea Beni. kama inawezekana kuna ujumbe kwa wakazi, ujumbe ambao tunao ni kusema hali imekuwa mbovu, lakini kila mtu ana kazi ya kufanya kusudi mambo iboreshe. Siwaze kama tu ni armey itatumika, ama ni tatumika, ama ni medevita tatumika, ama ni society civili, ama ni jeunesse, ama nani? Kila mtu hata na mtoto hivyo nakufanya. Nili kufanya ni kujua wewe unafaa nini kwa ile security. Umeishi namna gani na ule vaze wako? Umeishi namna gani na ule mkuu kiongozi wa askari? Umeelewa mtu ambaye anaweza kuwa pembeni yako? Sasa umefanya nini kusudi atoke? Hii ni kazi yetu sisi wenyewe. Na wale ambao wanamiliki silaha tunawaza haiko wakati ya kugeuza kanu hapa mvile ya Butembo kwa maskari tunao. Hapana. Basha tuita sio, tuende kwenye vita; kwenye Ruchuru watakupokea. Huku kwenye ADF wakona, matakufukuza, ukapiga ule ADF, ukamua, tutakuapplaudir. Lakini hapana kutuletea masasi yanyimeacha masomo aikuwake kazi azikuwake akuwa tatizo mwingine ya kuwaki, kuwaki. Butembo, ndio tunaita watu wote tushimame pamoja ili tupiganishe hiyo hali ya hewa. Frank Mukenzi tunakushukuru. Asante, bwana journalist Radio Kapi dossier en Swahili huko Kivu ya Kaskazini, viongozi wa jamii za Wahunde, Wahutu na Watutsi wanaoishi pakichanga wanatoa wito wa kuwepo kwa mshikamano na kukemea jumbe za chuki katika eneo hili, wito unaofuatana na hali ya kutoaminiana inaochochewa na mzozo wa sasa wa usalama, mzozo ambao unahusisha makundi yenye silaha yote yenye maana ya kikabila kurudi kwenye eneo Makundi haya yote yalikuwa yameunga mkono wa M23. Jumuiya inayohusishwa na M23 inajikuta ikiwa imeorozeshwa na makundi haya yote yenye silaha na wanachama wake wanajikuta katika ukosefu wa usalama. Kwa viongozi wa jamii, wokovu wa wote unategemea kuishi pamoja. Hii ndiyo sababu wote wanaitaka serikali kuwapeleka watu wote wenye silaha nje ya Kichanga na kuandaa mazungumzo ya amani ili kurejesha amani. Maelezo katika ripoti yetu ya siku iliyoandaliwa na Rosali Zawadi. Baadhi ya wapiganaji wa vikundi vishikavyo silaha wanaoonekana sasa pakichanga na kandokando kando, wanashambulia raia wa kabila la watusi na mali yao. presidenti wa kabila la wahutu katika usultani wa Bashali, bwana Mbarushimana Obedi analaumu uporaji na mashambulizi ya ngombe za watusi. Tuko naona wamoja wanakula ngombe za watusi, wanasema njoo zinaleta ngufu kwa warebere. Zile ngombe haiko za watusi, ni ngombe za inchi, ni uchumi wa inchi. Tena nashangaa kuona wanasema ni ngombe za watusi, la japo hiyo ngombe ambazo zilikataka wakati wa leo pembeni ya ferme ya Rujigiro pari pembeni zilikuwamo za wahunde za Wahutu, kulikatakatiwa ngombe tano. Yeye anaonesha kwamba hakuna shida kati ya makabila pakichanga. Kwa mfano, wana memba wa kabila za wahutu na wahunde wana wakinga watusi wanaoshtakiwa kushikilia waasi wa M23, tukaasi makabila tunaishi pamoja na wamoja. Kati yetu wako nakimbia wanakimbiria kubahunde batusi wanakimbia kubahunde banabaweka, na wengine wako nakimbia kubahutu wanabaweka. Ningerihitaji umwe benye bakonaroho mubaya kukimbiza makabila fulani, baache ile mambo, kwa sababu haitatufikisha kukitu. Hakuna muhutu mwenye atauwa muhunda mumarize. hakuna mutusi mwenye atauwa muhutu mumarize. Hakuna mutu mwenye atamaliza kabila ingine. Bwana Prosper Hucha katibu msemaji wa kabila la watusi jimboni akipatikana kwa leo Pakichanga alikamilisha usaidizi ambao watu wa kabila lake wafaidia toka kabila zingine. Ni kweli situation sekuritere yenye iko haitokane na makomunote juu mbele hii mavita ifike karibu ya Kichanga. Uh, wakaaji raia walikuwa anarmoni le milise wenyewakwa mwingine wali, waliacha situation ya kwa mbufu, lakini kwa wakaaji kawaida hakuna shida na yenyi naonekana kama hakuna shida saa watu wa komunote Tutsi wamwaamwaa wanafichiwa na komunote zingine alor ifodre kukuwe kikao cha wakuu wa majamaa wa makabila juu waangalie namna kichukulia kwa umoja. Kwa upande wake presidenti makamu wa kabila la Wahundi Pakichanga, Mama Banyeri Melani anaomba wapiganaji wote wa vikundi vishikavyo sila waondoshwe Pakichanga ili polisi ya Kongo pekee isimamie usalama wa raia wote. Sisi kungambo ya kominote Hunde tunapenda watutoshee magroups za arme mumugini, watuachie polisi njo ituchunge paske sa viko karibu na mugini viko wanaleta matrakaseri Tunakosa soda wa FRDC ni nani? Tunakosa wagrupe armeni nani? Paske bote banavala teni za kufanana. Viongozi wote hawa wanaomba serikali kuipa kipao mbele hali ya kichanga leo na kuchukua mipango inayostahili ili mambo ya kale yasiripotiwe tena huku kichanga ozali zawadi, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa wote muliotufata. Kwa herini.