Radio Okapi. Usalama mdogo unaonekana siku ya tano hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya M23 na jeshi la FARDC katika jimbo la Kivu Kaskazini, lakini wakazi wa vijiji vingi bado wako na wasiwasi kutokana na ongezeko la wapiganaji wa waasi. Gavana wa Hokatanga aliwakutanisha jamii za Wakatanga na Wakasai kuwaomba washirikiane na kuishi pamoja kwa amani iweze kurejea. Hii ni baada ya wito wa chuki za kikabila na vurugu kati yao zinazoendelea. Ulimwengu unasherekea hii siku ya tano siku ya kimataifa ya mapambano dhidi ya rushwa nchini Kongo. Rushwa ina matokeo mabaya katika maendeleo, amesema waziri wa sheria. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unaonekana siku ya tano hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya M23 na jeshi la FARDC. Hii ni hasa katika sehemu ya Bwito kwenye muhimili wa Kiseguru lakini pia kuelekea Kibumba kwenye mpaka kati ya tarafa za Ruchuru na Nyiragongo yapata kilomita makumi mbili kutoka Goma. Hata hivyo, shirika la raia linaonyesha hofu kuhusu hali ya Kibumba. Kwa mujibu vihabari wa vyanzo vyetu vya habari, waasi wa M23 waliokuwa katika kambi yao katika eneo hilo, inasemekana kwamba waliomba wakazi waondoke katika vijiji vyao vilivyokuwa tayari vimekaliwa hasa Karambi na Rugari katika tabaka Rugari, na wakimbilie mbele kidogo kuelekea vilima vya Kanombe na kusema kwamba wanaandaa operesheni ya msako katika eneo hilo, vina ripoti vyanzo vyetu. Waasi hawa inasemekana pia kwamba walipokea ongezeko la wapiganaji hii siku ya tano asubuhi kwenye muhimili wa Tongo Kalengera huko Ituri vikundi vilivyojihami silaha vilivyoshiriki katika mazungumzo ya Nairobi ya tatu vikiwemo CODECO, FPIC na FRPI vinathibitisha ahadi zao za kuendelea na mchakato wa amani ili kukomesha kabisa mizozo ya kivita katika jimbo hili. Walisema hayo hii siku ya nne wakati wa mazungumzo na gavana mkuu wa mkoa Johnny Luboya ofisini kwake. Wote wanatamani mchakato wa PDDRCS uharakishwe kwa ajili ya kuleta utulivu kamili wa jimbo hili. Habari kuhusu uhalifu katika mji wa Bandundu: hoja ya kutokuwa na imani imewasilishwa hivi punde kwenye ofisi ya bunge la mkoa dhidi ya waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Kwilu Jean-Claude Bwanganga Hoja hii inayotaka waziri aondoke madarakani inatokana na mauaji ya siku ya kwanza tarehe tano Desemba mwaka tunao ya kijana mmoja na mabandia wanaoitwa wakuluna. Manaibu watano waliotia saini hoja hii wanatuhumu waziri kwa kutokuchukua hatua zozote za kumulinda mwathiriwa kwao uhalifu. Kutokana na hali ya wakuluna katika maeneo ya mijini na vijijini, umezidi sana katika jimbo hili. Ikumbukwe kuwa ni takribani wiki mbili zimepita tangu kumalizika kwa muda wa miezi mitatu kwa waziri huyo ili kupunguza kwa kiasi kikubwa hali ya ukosefu wa usalama jimboni humo. Hii ni kufuatana na swali alilohojiwa na naibu Mindanda Mbuta. Kwa sasa bado hatujaweza kuwa na maoni ya Jean Claude Bwanganga. Tuelekee mjini Lubumbashi huko Hokatanga, wito wa chuki za kikabila na vurugu kati ya jamii za Wakatanga na Wakasai zilizosambazwa katika mitandao ya kijamii zinatia wasiwasi wasi zaidi ya mtu mmoja. Gavana wa Hokatanga aliwakutanisha wanajamii wa jumuiya hizi mbili kuwaomba washirikishwe ili amani na kuishi kwa pamoja kwa amani iweze kurejea. Kwa ufupi mjue kwamba Daktari Denis Mukwege, ambaye ndo tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane, alipokelewa asubuhi ya siku ya tano hii tarehe tisa Disemba na Papa Francis huko Vatican. Watu hao wawili walijadili hasa kuhusu ukosefu wa usalama unaoendelea na mzozo wa kibinadamu mashariki mwa DRC. Mkutano huu unakuja wakati ambapo takriban raia mia moja makumi tatu na moja wameuawa na waasi wa M23 huko Kishishe katika tarafa la Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini, kulingana na uchunguzi wa awali wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu na MONUSCO. Ikumbukwe pia kwamba papa mkuu anatarajiwa, isipokuwa tu mabadiliko ya mwisho, kuanzia tarehe makumi tatu na moja Januari hadi siku tatu Februari ijayo pa Kinshasa. Kuunganisha dunia dhidi ya rushwa kwa maendeleo na amani, hii ndiyo mada ya maadhimisho siku ya tano hii tarehe tisa Disemba ya siku ya kimataifa ya mapambano dhidi ya rushwa. Kama utangulizi wa shughuli muhimu zilizopangwa na shirika la kuzuia na kupambana na rushwa, waziri wa sheria anaelezea katika ujumbe wake kwa taifa la Kongo matokeo mabaya ya uovu wa rushwa katika maendeleo, usalama, amani na haki. Siku ya kupambana na rushwa duniani ni siku ya tano hii tarehe tisa Disemba, kama nilivyosema hapo awali. Huko Equateur, Oskep, ambayo ni uangalizi wa ufuatiliaji wa rushwa na maadili ya kitaalam, imetoka tu kuwasilisha kwa waandishi wa habari hali ya huzuni ya kupenya kwa rushwa hii katika sekta zote za maisha ya kitaifa. Kulingana na utafiti uliofanywa katika mji wa Mbandaka, raia ilitaja sekta ambamo rushwa inafanyika zaidi katika jimbo hilo. Juu ya sekta tatu za kwanza, kuna usimamizi wa fedha, elimu na afya ya umma kisha kuna haki, utekelezaji wa sheria na miundo ya usimamizi wa miradi ya maendeleo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunarudi, madaktari wasio na mipaka MSF wanaelezea wasiwasi wasi wao kuhusu ongezeko la visa vya kipindupindu katika tarafa la Nyiragongo. Katika tangazo yake iliyotangazwa kwa umma siku ya nne tarehe mnane Disemba, shirika hili lisilo la kiserikali la kimataifa linaonyesha kuwa kuanzia tarehe makumi mbili na sita Novemba hadi tarehe saba Disemba lilisajili wagonjwa wasiopungua mia mbili makumi tano na sita waliolazwa katika kituo cha afya cha kipindupindu kilichoanzishwa na timu zake huko Munigi karibu na Goma, ambao wengi wao ni watoto wa chini ya miaka tano. Daktari mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyiragongo anakiri kuwa kuna ongezeko la visa vya ugonjwa wa kuhara ambavyo vinatibiwa katika kituo cha matibabu cha kipindupindu cha Munigi pamoja na kituo cha afya cha Kanyaruchinya. Daktari huyu anasema kuwa ameripoti kwa viongozi wa ngazi za juu. Katika jimbo la Maniema, shirika lisilo la kiserikali la Hope Works ikimaanisha matumaini ya kutembea, shirika lisilo la kiserikali la kimataifa linalojishughulisha na matibabu ya watoto wenye ulemavu wa miguu, inawataka wazazi walio na watoto wanaougua ugonjwa huu kuwaleta katika kituo cha walemavu cha Amka kwa matibabu na matunzo yao ya bure. Wito uliotolewa jana siku ya nne na mratibu wa utangazaji wa shirika hili la kimataifa kwa veso, semu, miguu ya kuugua inaweza kutibiwa vyema na haraka katika umri wa miaka 0 hadi mbili. Tunamkaribisha Justas Yako, fundi wa miguu bandia kwa ajili ya walemavu katika jiji la Bunia, mji mkuu wa jimbo la Ituri. Akiwa mwathirika wa ulemavu kutokana na ugonjwa wa polio, amekuwa akitengeneza viungo bandia vya chuma walemavu tangu zaidi ya miaka kumi na mitano sasa. Wakati wa kusherekea siku ya watu wanaoishi na ulemavu duniani inayoadhimishwa tarehe tatu Disemba ya kila mwaka, anatueleza kuhusu kazi hii ambayo haijajulikana sana na umma na changamoto zinazoikabili. Justes Yako ndiye mgeni wetu, anazungumza na Ezekiel Muzalia. Justes Siyako, jambo. Jambo, unakuwa fundi ortoprotesiste tueleze kwanza. Ortoprotesiste ni kusema nini? minatengeneza protese na ortez. Ile protese na ortez ni kiato ya baandikape, ubie shosiro ortopediki enye inaweza saidia mulemavu ubie bekie ubie kane namna kutembea namna gani ufundi hiyo. Niko viktime ya poliomielit, nilipata ulemavu ndani ya ane 85 86, mpaka wakati polio ilikuwa imeingia ndani ya inji alafu nilitunziwa kusantre dandikape ya Butembo, na pale nilikomala nikajifunza maneno mingi namna ya kutengeneza chuma ya kunyorosha mguli ya handikape na mpaka kufika hapa Bunia nikaendelea na ile kazi na mpaka sasa ni kazi yenye niko nafaa mpaka leo. Sasa vyombo ile ambayo inatengenezwa, eh, na na chuma namna gani unatengeneza na eski ile haiwezi kuleta magonjwa tetanus? Hapana, haitaweza kuleta magonjwa obi. Namna gani iko ufundi, tulizifunza kwa masomo kisha kuzifunda kwa masomo, alafu tunafaa vile pratique ku centre ya bandikape na. na ile kitu tunatumika na fer plat tunanunua materiel tunatumika tunajenga mgulu kufatana na exemplaire ya mgulu mwingine njo tunatumika inasaidia ulijua ufundi ile huko na miaka ngapi nilijua ufundi hiyo wakati nilikuwa na 25 nikusema unafanya kazi ile inakuwa miaka ngapi imekuwa miaka zaidi ya kumi na tano sababu tumetumika ndani ya association congolaise de bufir ilianja butembo inashuka vile hapa bunya ku 2005 mpaka kufika leo association congolaise debout et fier il a arrêté activité yake kwa 2016, ku periode ya Ebola. Alafu kwa sasa nilitaji kuendelea na kazi hospital Rwakol comme technicien. est-ce que unakuwa na wateja? kwa sababu unasema ulianzia Butembo, wateja ambao ulikuwa unapata Butembo na wenyewe kwa Ituri. unaona kama Ituri kuna kwa wateja wengi, yani walemavu wengi wenyewe wanakuwa wakiomba vyombo hivi, ndio hapa Ituri hesabu inaongezeka na umi wengi banafika niku naona iko wa victime de guerre, sababu mutu anafika, kwa mfano eh, alikanyakia bombe ubie, ilikanyakia mine antipersonnel ina acha ulemavu sasa. Pale tunatengeneza ba chaussures orthopediques semela semela ya compensation ku wenye ambao iko na mgulu mfupi kuliko ingine, tunatengeneza bekie tunatengeneza kan inasaidia walemavu mingi. Eske inakuwa chuma tu hii ambayo inauzishwa ku soko yani, ama kuna kama kategori mingi ya machuma ambayo inaweza ingia kwa mwili ya mtu? Ndio iko kuko kategori ambayo tunatafuta yenye itasaidia kwa kutengeneza chuma ya mwili, haiko kusema iko kila chuma, hapana. Tunanunua ferpla yenye kuna milimetre yenye kwa kalifie kwa ngambo ya kutengeneza mguru ya chuma. Gisi unafanya kazi ile, ni ujumbe gani ambao unaweza kutoa kwa wakubwa ya mwingine kwa ajili ya kupunguza idadi ya watu wa walemavu? Ujumbe nyimi naleta kwa wakaaji wa Bunia, kama unajua uko na handicap sababu tunapata wengine anasema alienda tengeneza kugarage. Sasa wakati anaenda kugaraj kule hakuna mfundi mwenye alijifunza mguru, atatengeneza chuma ambayo italeta kidonda na inaweza leta kasere banakata sasa, zaidi banakata mgulu. Inaomba e, kuuliza andikape huyu mtoto amezaliwa kilema atakomala namna gani? sababu haiko kila teknisien jo atatengeneza mgulu hapana. Justin siako, aksanti na shukuru radio. Waandishi wa habari wana nafasi kubwa katika jamii ili kuchangia katika kufanikisha mchakato wa uchaguzi unaoelekea ukingoni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni vivyo hivyo katika kukuza jinsia kwa nia ya kuwasukuma wanawake kuingia katika kazi za nafasi ya kufanya maamuzi. Haya yalisemeka katika mafunzo ya siku tatu iliyomalizika tarehe makumi mbili na tatu Novemba huko Butembo jimboni Kivu Kaskazini, iliandaliwa na shirika la vijana memba wa klabu ya wasikilizaji wa chombo cha habari kimoja cha kimataifa. Je, mwandishi wa habari anapaswa kuwa na mtazamo gani wakati wa kipindi cha kabla ya uchaguzi? Je, anaweza kuchukua jukumu gani katika kukuza jinsia katika biashara yake ya magazeti? Jibu ni katika ripoti yetu ya siku hii iliyoandaliwa na Grevis Salumu. Ni kupitia mradi unaoitwa Nasema kwa Uhuru unaosaidiwa na ubalozi wa Ujerumani nchini DRC, ndo mafunzo haya ya siku tatu yaliandaliwa. Lengo ya mafunzo haya ni kukumbusha wapasha habari kazi yao, hasa wakati ya kufikia kipindi cha uchaguzi na pia baada ya uchaguzi. Ni gisi anavyosema George Kisando Sokomeka, akiwa mmoja wa wanamemba wa kikundi hiki kilichoandaa shughuli hii. Wakati tunaandaa uchaguzi, wapashaji wa habari wanakuwa na mapashwa ya kuweza kujulisha hao ambao wataweza kuchagua nani alifanya nini, nani anaweza kufanya nini, na kuweza kutambulisha pia kipaji cha kila mtu, ili kuweza kutetea na kuweza kupeleka mbele malalamiko ya wakaazi kwenye programu zao mbalimbali, wapashaji y habari inaomba kupatia wanawake nafasi ya kujitetea. Ni gisi anavyosisitiza tumeweza kuona katika vyombo vyetu vya upashaji wa habari, wanawake hawawapatie kauli, ingawapo wako pia na mawazo wako na ujuzi kama wanaume, waweze kupartisipe kudeba, na waweze kupatia mwangaza jamii kuweza kuendelesha mbele na kuweza kujenga Kongo nyipi. Washiriki wasema kwamba wanaridhika na mada iliyochambuliwa. Joel Kaseso, mwandishi kwenye set sur set PSD, akiwa mmoja wao asema kwamba mafunzo haya yatawaruhusu kuwa na mtazamo mzuri wakati wa uchaguzi nchini DRC. Ilikuwa ya maana sana kuturaple manosio zimoazimo ya shi. Kama wapasho habari, tunapashwa adopte, inanisaidia kukuwa na minapashwa preserve independance, maanake minabakia katikati ya wakandida bila kuwa na kwa upande wake Bi Ahadi Ibra akiwa mpasha habari kwenye redio na televisheni de gralak rtgel Butembo asema kwamba mafunzo haya yatamruhusu kusaidia wanawake kufikia hiki kipindi kya hatua ya usawa. Tunapashwa kuwa usawasawa kati ya mwanamke na mwanaume, tunapashwa kufanya kazi kubwa ili kwamba sisi wanawake tufikie kwa ile usawa wa pourcentage mia tano mia tano, kwa wanawake na kwa wanaume. Wametuachia deja fasi ambayo tunapashwa tuiokipe, ni kwetu sasa kutumika ili kwamba tuokipe hiyo fasi, si kwamba mwanaume nje atakuja kukokota mali ambapo unakuwa ili akutie pale, ni wewe kufanya kazi ili kwamba ufikie hiyo eneo. Kumbuka kwamba wapasha habari walioshiriki walipewa vyeti mwishoni mwa mafunzo haya. Butembo, Gravi Salumu, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata. Weekend njema kwenu, kwa herini.