Oh, Wapiganaji wa M23 waliua zaidi ya raia mia moja na kuumiza na kuteka nyara wengine pia na kubaka wanawake huko Kishishe katika Kivu Kaskazini. Uchunguzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu na MONUSCO umethibitisha jambo hilo. Zaidi ya wanamgambo makumi tano wa kikundi cha Codeco wamekusanywa tangu hii siku ya tatu Panzebi katika tarafa la Jugu, wanasema wamechoshwa na vita. Zaidi ya kesi makumi saba na tatu za unyanyasaji wa nyumbani zimerekodiwa tangu Januari hadi Novemba mwaka tunao. Miongoni mwa waathiriwa wanawake watano walifariki. Taarifa ilitolewa hii siku ya tatu na programu Voix et Leadership des Femmes ya Kivu Kusini pa Bukavu. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Uchunguzi wa awali wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu na MONUSCO ulithibitisha kuwa wapiganaji wa M23 waliwaua takribani raia mia moja makumi tatu na moja wakiwemo wanaume mia moja na wawili wanawake kumi na saba na watoto kumi na wawili Watu wanane pia walijeruhiwa kwa risasi na wengine makumi sita kutekwa nyara. Angalau wanawake makumi mbili na mbili na wasichana watano walibakwa. Mauaji haya yalitekelezwa siku makumi mbili na tisa na makumi tatu Novemba huko Kishishe na Bambo, vijiji viwili katika tarafa la Ruchuru huko Kivu Kaskazini. MONUSCO inakaribisha uamuzi wa viongozi wa Congo kufungua kesi za kisheria dhidi ya wahusika wa ukiukaji huu wa haki za binadamu na sheria za kimataifa za kibinadamu. Haya ndiyo tunayoweza kusoma katika tangazo iliyotolewa hii siku ya tatu na ujumbe wa Umoja wa Mataifa Bernard Nyangi kwa maelezo. Utafiti ule waripotia mauaji, ubakaji na utekaji nyara, pia uporaji wa mali ya raia katika vijiji viwili mtani Ruchuru. Tena wasisitiza kwamba waseriwa waliuliwa kwa lisasi na wengine kwa panga. Ilikuwa kwa kisasi kiisha mapambano yaliyobainisha waasi tatu na makundi za wanamgambo wa FDLR Foka wa Mai Mai Mai, Mazembe na Nyatura pia wa kundi la Semse washuhuda waliojiwa walifahamisha kwamba baadhi ya wanusurika walizuiliwa na M23 kuondoka kwa vijiji vile vilivyoharibiwa. Huko waasi ya M23 walishughulika wao wenyewe kwa mazishi ya wasiriwa, jambo inayodadisiwa kama mbinu za kuficha uhalifu ule. Tume la MONUSCO la laini vitendo vile zidi ya raia na latoa mwito wa kufunguliwa haraka kwa njia kwa asili huko ili kutolewa msaada wa kiutu unaohitajika huko likiaidia kutoa msaada unaofaa na latangaza mara tena mwito wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuona makundi zote zinazomiliki silaha za nyumbani na hizo za kigeni za kusalimisha na kujiripoti kwa mchakato wa upokonyaji silaha na kurejelea maisha ya kiraia kwao za nyumbani wala kurejeshwa nchini kwao, kwa hizo za kigeni. Kuhusu mauaji haya ya kishishe, sauti nyingi zinapazwa na kutaka kuona wahusika wa uhalifu huu kufikishwa mahakamani na hasa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI. Lakini ni nini utaratibu wa rufaa kwa CPI? Mkataba wa Roma unatufahamisha kuhusu njia tatu za rufaa, jinsi kesi zinavyofika mahakamani. Kwanza, mhusika yeyote wa nchi memba kwenye mkataba anaweza kumwomba mwendesha mashtaka kufungua uchunguzi. Na kuhusu swala hili, serikali ya Kongo kupitia kwa waziri wake wa sheria imeitaka CPI tu kutoruhusu kile inachokiona kuwa uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu, uhalifu wa mauaji ya halaiki na uhalifu wa uchokozi bila kuadhibiwa. Ikumbukwe pia kwamba nchi ambayo si memba wa mkataba wa Roma pia inaweza kukubali mamlaka ya mahakama kwa uhalifu uliofanywa katika eneo lake au na mmoja wa raia wake na kumwomba mwendesha mashtaka kuchunguza. Kisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaweza pia kuelekeza hali kwenye mahakama. Njia ya tatu, ofisi ya mwendesha mashtaka inaweza kwa hiari yake yenyewe kufungua uchunguzi wakati ina taarifa ya nje ambayo imekubali mamlaka ya mahakama hayo. Taarifa hizi zinazoaminika zinaweza pia kutoka kwa watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali. Utulivu unaonekana siku ya nne hii karibu katika uwanja wote wa mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 katika tarafa za Ruchuru na Nyiragongo, kulingana na vyanzo vingi vya habari katika eneo hili linalokaliwa si wanajeshi wa FARDC wala waasi wa M23 waliohama kutoka kwenye nafasi zao. Walakini, kwa mujibu wa vyanzo hivi, waasi ambao hata hivyo walitangaza kwamba walikuwa tayari kuondoka eneo hilo, inaonekana kama wanaendelea kuimarisha nafasi zao na kuongeza wapiganaji. Vyanzo vyetu vinataja hasa mhimili wa Bwiza katika tabaka Bishusha, takriban kilomita kumi na mbili kutoka Kichanga. Hali hii ndo ilionekana siku ya nne hii kwa majira ya saa tatu asubuhi, kwa saa za pahali. Wanaongeza kuwa wasiwasi unabaki kuwa wakudumu katika miji iliyo karibu na uwanja wa mapigano katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunasalia, wanawake mashuhuri wa Kichanga wanatoa wito kwa serikali ya mkoa na washirika wake kuandaa kwa haraka mazungumzo ya amani katika mji huo. Kwao ni muhimu kuzileta jumuiya zote za eneo hilo kwenye meza moja ili kurejesha ushirikiano wa kijamii ambao kwa sasa unajaribiwa na hali fulani ya usalama katika eneo hilo. Wanawake hao walitoa ombi hilo hii siku ya tatu pa Kichanga wakiwa na timu ya ulinzi ya pamoja ya MONUSCO waliofika kutathmini hali ya ulinzi wa raia wa kichanga na kando kando. Ni ripoti ya Rosalie Zawadi inasomwa na Andre Kitenge kwa magundi tofauti ya kijamii wanayoishi Kichanga. Kuzuka upya kwa M23 na kuwasili katika muji ya wapiganaji wa magundi yenye silaha kuna kunaathiri kuishi pamoja kati ya jamii. Kwa mfano, majirani awaaminiani aminiani tena na kujitaya ni sawa kati ya jamii. Wanauzika viongozi wanawake wake na wakaji wengine wanapendelea kuondoka. Kwa viongozi wanawake wa Kichanga, serikali isiache ali iiendelee. Kwa hivyo wito huu kutoka kwa mmoja wao anasema, hii haimaanishi kwamba sasa ni Watusi peke wanaondoka mujini. Kila mutu ambaye anaogopa sana anakimbia. Ili amani na umoja kurejea, ni lazima haraka kuanda mkutano pande zote, mazungumzo ya amani, na tena kwamba wanaalika jumuiya zote pamoja kwenye mkutano na inaweza kuwasaidia. Na kwa wakati huo viongozi wanawake wa Kichanga wanawaalika akina mama wote katika eneo ili kuchukua muda wa kuwafundisha watoto wao maadili ya amani. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya wanamgambo makumi tano wa kikundi cha Codeco kiitwacho Beau Temple de Dieu na wategemezi wao wamekusanywa tangu hii siku ya tatu katika eneo la uchimbaji madini la Nzebi, kilomita mnane kutoka manispa Mungwalu katika tarafa la Jugu kulingana na kiongozi wa manispa hiyo, wavamizi hawa waliondoka ngome yao huko Mbau ili kuweka silaha zao chini. Wanasema wamechoshwa na vita na wameeleza kuwa na nia ya kuchangia mchakato wa kuleta amani ya Ituri. Hata hivyo, wanaiomba serikali iwatunze. Katika jimbo la Kivu Kusini, tunafahamu kwamba wanajeshi wa pamoja wa FARDC, FNDB wa EAC waliwasili mwishoni mwa juma lililopita huko Bijombo katika mabonde ya tarafa la Uvira, iko ndani ya mfumo wa awamu ya pili ya operesheni za pamoja za vikosi vya pamoja FARDC, FNDB, jeshi la Burundi. Taarifa iliyotolewa na vyanzo vya pahali imethibitishwa na msemaji wa sekta ya operesheni Sokola de huko Uvira. Luteni Mark Elongo anasisitiza kwamba wanajeshi hao wana misheni ya kuendelea na operesheni ya usalama inayojumuisha kufuatilia vikundi vyote vyenye silaha vya ndani na vya nje vinavyoharibu usalama katika mabonde ya Minembwe, Bijombo na Mikenge. Fiston Ngoma kwa maelezo Walipowasili, vikosi vya pamoja vya Kongo na Burundi chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, viliandaa mkutano wa pamoja Jumatatu iliyopita, kati yao kikosi cha FRDC pa Bijombo na Monisco. Lengo ni kuimarisha ushirikiano kati ya watendaji hawa wote katika ulinzi wa raia. Msemaji wa jeshi huko Uvira, Luteni Mark Elongo, anonesha kuwa vikundi vikubwa vya waasi na vikundi vya kujilinda vinalengwa katika awamu hii ya pili ya operesheni. Vikundi hivi ni pamoja na ya Kutumba Turwaneogumino pamoja na Biloze Bishambuke na wengine. Wakati wa awamu ya kwanza ya operation hizi zidi ya waasi wa Burundi, mbabe wa kivita wa FNL wa Burundi Alois Nzaba Pema alijeruhiwa vibaya wakati wa mapambano huko na bombi na kukimbilia msitu wa Itombwe na askari wake duru zingine za ndani zinahakikisha kifo yake bila maelezo zaidi mbali na mvutano ambao tayari umeonekana katika kijiji Minembwe kamanda mmoja wa kikundi cha Twirwane kutoka msitu wa Bijabu alipanua ngome yake huko Kalingi kaskazini mwa kijiji cha Minembwe ili kukabiliana na kusonga mbele kwa kikosi cha pamoja. Kamanda wa jeshi meja generali Ramazani Fundi anawaomba raia wa eneo hilo kujitenga na makundi haya yote yenye kumiliki silaha na kukemea uwepo wao kwa FRDC. nilivyotanguliza katika jimbo la Kivu Kusini zaidi ya kesi makumi saba na tatu za waathiriwa wa kike wa unyanyasaji wa nyumbani zimerekodiwa kwa kipindi cha Januari hadi Novemba mwaka tunao, miongoni mwao wanawake watano walikufa kutokana na unyanyasaji wa nyumbani. Taarifa hiyo ilitolewa hii siku ya tatu pa Bukavu na wanachama wanawake wa program Voix et Leadership des Femmes ya Kivu Kusini. Katika taarifa yao, wanawake hawa wanasema wanaunga mkono mradi wa sheria wa kuzuia na kuadhibu unyanyasaji wa kijinsia. Tunampokea katika studio hii mratibu wa kitaifa wa mpango wa kupokonya silaha uondowaji, uokoaji wa jamii na uimarishaji PDDRCS. Tomi Tambwe Ushindi alikuwa ziarani huko Kindu katika jimbo la Maniema na wajumbe mchanganyiko unaoundwa na wajumbe wa PDDRCS na MONUSCO wakisaidia watendaji wa jimbo la Manima katika kazi ya kuandaa mpango wa uendeshaji wa mkoa na kuweka mashauriano na mfumo wa kusaidia PDDRCS. Tayari kazi ya mashauriano ilianza siku ya pili na wawakilishi wa makundi yenye silaha, viongozi wa kimila, shirika la raia na kundi nyingine za raia. Tomi Tambwe ni mgeni wetu, anazungumza na Florence Kizalunga. Bwana Tomi Tambwe, jambo. Jambo sana. Tunaweza kutambua nini ukomo ya kikao yenu ya hiyo maongezi mnayoendesha hapa kunako jimbo la Maniema? Uh, tunakuwa na sababu mbili. Ya kwanza ni kujaribu kuweka watu wote pamoja ambao wanahusika na kwa kujifunza matatizo ambayo inakuwa inakabiliana na jimbo hili la Maniema. Pili ni kujaribu kuangalia ni nini ambacho kinapaswa kufanyika, yaani ni kufanya mipango na miradi halisi ambayo itasaidia wananchi, itasaidia wakaaji, itasaidia vijiji na itasaidia pia kuchukua wale ambao waliochukua silaha ili waweze kuingia katika maisha bora. Na munangojelea matukio gani kisha hiyo kikao yenu? Kwanza, haswahaswa tunategemea kwamba tutakuwa na mpango kamili, tutakuwa tumejua nini mahitaji na ya pili tutakuwa tunajua ni kiwango ya pesa ngapi inahitajika kwa ajili ya kusaidia wa. Kwa ajili ya kukarabati, kusaidia wananchi ambao wamekuwa katika maisha mabaya, ambao wamekimbia hizo mavita, ambao nyumba zao zimebomolewa, na kujua haswa haswa namna gani tunaweza kufundisha wananchi kuweza kujihudumia, kujiwekea usalama na kutokurudia tena mambo ya kushika silaha wala ya kugombana kati ya kabila hii na kabila nyingine. Sasa, hiyo mpango wa PDDRC itaanzisha wakati gani hapa kwetu kujimbo la Maniema? Ninakuambia kwamba tayari tumetuko hapa Maniema. Ni kusema tumekuja kuanza na hii tumeanza ni mazungumzo na mikupanga pamoja na wananchi wao, watuambie wanataka nini, na sisi tujue pamoja, tujue bei ya kila kitu alafu tu tembee pamoja. Kwa hiyo mimi kwa upande wangu tayari kazi imeanza hapa katika jimbo la Manyema. Sasa mnakuzungumuza na wanamgambo wanaoshika sera kunako jimbo la Manyema eti mnakuwa deja na bidje ambayo itaweza kuwa charge hawa wana mgambo wetu wenyewe wanaitika kuacha masilaha, tuko tayari tunasema wakuje. Sisi hatusemi wasikuje, sasa hivi tunasema waje, tuko tayari kuwapokea. Tuambie wako wapi, wajisalimishe, waje na vifaa vyao vyote tuangalie, alafu haitakuwa kama ile ya zamani. Ujumbe gani unakuwa na kwa wale wanaokuwa wakishakia kutoka na kuacha siraa, unawaambia nini? Hakuna sababu tena ya kuambia kwamba watu wasitoke. Hakuna sababu ya kusema kwamba wakitoka watakuwa vibaya, hakuna cha kusema kwamba wakitoka watafungwa. Tunawaruhusu. Raisi ametoa mkono, ametoa wito, amesema anataka wao waweze kutoka katika pori, warudi, waanze maisha mapya ili nchi iende mbele. Nchi inawataka nini? Inaweza kuwa kazi ya komunote ama makamati ya shirika la kiraia katika hiyo processes? Uh, kazi ni nyingi kwa sababu tunatumika na wao, wao wana mashirika, tunatumika na watu wote, hata mtu binafsi ambayo anakuwa na uwezo tunatumika naye, e, lakini haswa tunatumika na mashirika za wananchi mashirika ambazo zinatoka katika vijiji, katika makanisa eh, na kadhalika, wakileta mahitaji ambayo tunaangalia projekti gani au mradi gani ambao wanaleta ambayo unafuatana na yetu. Ambayo na yetu. Mpango yetu sio kwamba watuletee vitu ambavyo havitokani na mpango wetu, tunatumika nao kufuatana na mpango, na ndio maana kikao hiki ambacho tunakuwa nacho, hii workshop, ni kwa ajili ya kuwafundisha ni nini, kuwaonesha nini tunatumika, malengo yetu ni yapi, na raisi anataka nini, na miradi gani ambayo tutaweza kubuni pamoja ambayo inafuatana na kanuni na mipango yetu. Haya, bwana tumitambo yetu tunakushukuru kwa kujibu maswali yetu. Asante sana kwa kunipa muda kama huu. Huko Kivu Kaskazini jeshi la FARDC lilikabidhi siku ya sita tarehe tatu Disemba huko Beni karibu watu makumi tano ambao walikuwa wametekwa mateka na ambao waliachiliwa kutoka mikononi mwa waasi wa ADF katika tarafa la Beni kwa familia zao. Hafla ya makabidhiano hayo ilifanyika kunako ofisi ya kituo cha uratibu wa operesheni CCO mbele ya viongozi wengi wa kijeshi na kiraia na wanafamilia wa watu hawa. Je, watu hawa waliokuwa wametekwa mateka wanafikiria nini? Wazazi wao wanahisi je? Na shirika la raia linachukuliaje jambo hili? Jibu ni katika ripoti hii ya siku iliyoandaliwa na mwandishi wetu Andre Kitenge. Ni jumla ya mateka makumi tano na saba wa zamani ambao ni watoto makumi tatu na tatu wanawake makumi mbili na mbili, na wanaume wawili ambao walirudishwa kwa familia zao, walikombolewa kutoka mikononi mwa waasi wa ADF katika mitaa kadhaa ya eneo la Beni aswa pale Kamango, Bulongo, Lume, Maboya, Kabasha na Bashu. Wengine wameka zaidi au chini ya miaka mitatu msituni na wengine miezi Iki ndicho kisa cha baba huyu aliyempata msichana wake wa umri miaka kumi na nne aliyetegwa nyara shambani katika kijiji cha Mwenda katika sekta ya Roenzori, akiwa na umri wa miaka kumi na mbili peke hapa tunafika kwa shangwe kuba kukuja pokea watoto wetu waliobebwa na wajambazi, waliwakuta kushamba Septemba 2020 wali wakuta kushamba wakawabeba, wakauwa wengine, yeye wakaenda naye, wakauwa wa watu tisa yalikuwa wa kumi, wakambeba kwanza. Hatukukuaka na espoare ke tunapashwa muona, alafu sijui kama niseme tena nini kwa siku ya leo, sisi kuona mtoto wetu anarudia kwa jamaa. Wakati akieleza furaha ya kuwakaribisha mandugu hawa, presidenti wa shirika ya kiraia anashukuru vikosi vya pamoja FRDC na UPDF kwa kuwaachilia uhuru mateka awa wa zamani. Pia anawaalika wananchi kuwakaribisha vyema. Tumsikilize mtetezi Pepe Kavota. sisi kama wasote sivili, tunashukuru sana jeshi letu kuona namna gani wanapigana porini na kuweza kuleta au ambolo kamato na wahuni na kuingizwa porini. Ndiyo maana tuko tunasema komunote yetu, tunasema komunote tuweze kuwapokea na tusiweze kuwastigmatize, lakini tuwapokee na tutumike nao, tukale nao, sudi wasahau hiyo mambo ya huko porini. Mateka awa wa zamani waliachiliwa kutoka mikononi mwa wahasi wa ADF mapema wiki hii, wakati wa mashambulizi makali yaliyofanyiwa kwenye maeneo ya adui na vikosi vya muungano wa FRDC UPDF. Kwa ajili ya kuendelea kuishi, FRDC iliwapa kila mmoja wao baadhi ya vyakula na vitu visivyo vya chakula. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwenu wote muliotufata, kwa herini.