Copy? Oh, copy. Awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC imefungwa siku ya pili hii huko Nairobi. Imemalizika na tangazo ya mwisho ambayo mutapata kikubwa chake katika idhaa hii. Visa vya unyanyasaji wa ndani ya ndoa vimeongezeka katika jimbo la Kivu Kusini. Chama cha wanawake wa vyombo vya habari AFM kimeanzisha uhamasishaji juu ya vinyume vya hali hii. Miporomoko ya ardhi 15 inatishia kata Plateau A katika manispa Mongafula mjini Kinshasa. Vyama vichache katika eneo hili na Fondation Terre d'Avenir vimejihusisha ili kupiganisha jambo hilo. Huo ndo muhtasari wa habari. Karibuni. Tunawasalimu popote mulipo, asante kuungana nasi asubuhi ya leo. Habari kamili. Awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC imefungwa siku ya pili hii. Sherehe iliyoongozwa na mwezeshaji Uhuru Kenyatta na kumalizika na tangazo ya mwisho ilifanyika katika hoteli ya Safari Park jijini Nairobi nchini Kenya. Marcel Papimu Keba yuko Nairobi, ameripoti kutueleza ni mistari gani kuu ya tangazo la mwisho. Katika tangazo hii, mwezeshaji Uhuru Kenyatta anakumbusha kwanza heshima ya mipaka ya nchi Kongo. Anakumbusha vikundi vya wapiganaji kuacha mashambulio. Kisha tangazo hii inasema: kwanza, kuwekwa rasmi kikundi cha kazi kinachoundwa na ofisi ya mwezeshaji, wafanyakazi wa DRC, waakilishi wa EAC wa na vikundi vya wapiganaji na kupata suluhisho inayofaa; pili, ombi za wapiganaji za kuingia ndani ya FRDC na nguvu za usalama kuelekea serikali ya Kongo. Katika tangazo hii, mwezeshaji Uhuru Kenyatta anaomba vikundi vya wapiganaji walio nchini Kongo waache silaha na kurudi mara moja nchini mwao. Mkutano mwingine utafanyika Goma, Bukavu na Bunia ili kuchunguza mchakato wa tatu wa Nairobi na mji wa Kichanga unaopatikana kati ya tarafa za Ruchuru na Masisi. Hii ni baada ya milipuko ya silaha nzito na nyepesi kusikika asubuhi ya siku ya pili. Hii kulingana na vyanzo vya pahali, jeshi na makundi yenye silaha ya pahali walizuia jaribio la waasi wa M23 kusonga mbele kuelekea Kichanga na Burungu wakipitia maeneo ya kazi Hiro na Kyumba katika mbuga la wanyama la Virunga tabaka Bishusha. Matukio haijajulikana kwa wakati huu. Vyanzo vyetu vinaeleza kuwa shughuli za kijamii na kiuchumi zilianza tena kama kawaida baada ya saa sita huko Kichanga, lakini shule hazikufanya kazi mchana. Wanawake wa Kivu Kaskazini kutoka jamii zote za jimbo hili wanapaza sauti zao kushutumu kile wanachoeleza kama mauaji ya kimbari ya wakazi wa Kongo huko Kishishe na Kisharu tarafani Ruchuru, katika kauli waliotoa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa kwa vyombo vya habari. Wanawake wa Kivu Kaskazini wanadai haki kwa watu wote hao wakiwemo watoto waliouawa bila sababu. Ni katika hali hiyo, wanawake wa Kivu Kaskazini wanadai kuundwa kwa mahakama maalum ya kitaifa kwa ajili ya DRC ili kuwahukumu wahusika wa uhalifu wote na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu unaofanywa nchini Kongo. Msikilize Rose Muchanga kuhusu swala hilo katika maoni haya yaliokusanywa na na Jean Desire Kanyama. Tunakuya kustaki benye bako banatuua, bako banafanya genocide, bako banatumaliza. Sie tunasema bale ba M23 benye bako banatuua. Hatu bataki ku mungini yetu, tuko tunaomba iko kominote international yenye iku nasikia banauwa batu, ile yote ile mateso ni ya nini? hatutaki ile yote apa. Hii tunasikia se mukusanyo iko Nairobi wenye kumiliki silaha lilisababisha vifo vya watu kumi na tatu usiku wa kuamkia siku ya pili hii tarehe 6 Desemba katika kijiji cha Kingala Matele kilicho katika sekta ya Wamba jirani na sekta ya Bukangalonzo katika jimbo la Kwango. Nyumba na mali zote za watu vilichomwa moto, na kwa sasa raia waliosambaratika wamekimbia na kuacha kijiji chao. Mkuu wa sekta ya Wamba Marte Gabya, ambaye anatoa taarifa hii anasema tayari ameshatoa ya ripoti yake kwa kamati ya usalama ya mkoa ambayo imechukua hatua zinazohitajika ili kutuliza mkoa huo. Huko Ituri, watu wawili waliuawa usiku wa kuamkia siku ya pili hii na watu wasiojulikana wenye silaha huko Nzere De, kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Bunia. Hii imeleta mvutano kati ya jamii za pahali. Kulingana na duru zinazoendana, wakazi wengi wa maeneo yaliyo karibu na mahali pa msiba wanaelekea kwa uwingi katika mji mkuu wa mkoa huo kwa kuogopa kulipizwa kisasi. Msemaji wa jeshi la FARDC huko Ituri anasema kuwa wanajeshi wametumwa ili kuhakikisha usalama wa raia na kuzuia vurugu katika jamii, inayosaa fadhili katika ripoti hii ya Izakremu ni tangu jana siku ya kwanza ndipo mzozo ulionekana ndani ya kijiji cha Solenyama, kijiji muhimu katika usultani wa Baboa Bokoe, pa kilomita 12 na Bunia, tarafani Bunia. Sababu ni kwamba vijana wengi waliokuwa wanachimba shimo waliona mchanga uliokuwa na dhahabu. Hii iliwavuta vijana wengi wa kabila mbili waliobishana kudhibiti shimo hii. Mtu mmoja ameumia. Mtu huyo amewaita wanamemba wa kabila ambao wamoja, inazaniwa wako na silaha na mipanga. Mzozo huu umesababisha raia kukimbia makao yao. Usiku uliopita watu wawili wamekufa Panzere, pakilomita mbili na Solenyama, mmoja kati yao alikatwa na shoka na mwingine alipigwa risasi na watu wasiojulikana. Hii iliongeza tena mzozo katika eneo. Mamia ya watu wa kijiji Solenyama, Nzere, Miala na wengine wamekimbia kwa kuogopa mashambulio. Msemaji wa jeshi katika Ituri, Luten Jul Ngongo Gongo wamba askari wa FRDC waliongezwa ndani ya mkoa huu ili kulinda usalama, walipiga masasi ili kusambaza watu huko. Jimboni Kivu Kaskazini, chama cha wanawake wa vyombo vya habari AFEM kinaongeza ufahamu kuhusu matukio ya unyanyasaji wa ndani ya ndoa katika kukuza haki za wanawake. Ilikuwa wakati wa mazungumzo iliyofanyika hii siku ya kwanza huko Bukavu, shughuli ambayo ni sehemu ya siku kumi na sita za kupiganisha unyanyasaji wa kijinsia. Lengo ni kuwashirikisha wanaume na wanawake katika vita dhidi ya unyanyasaji wa ndani ya ndoa ambao unaongezeka katika Kivu Kusini. Daktari Rachel Mbonwa Biraheka anaeleza kwenye kipaza sauti cha Jean Baptiste Ndunga semina. Leo, ya leo ina lengo ya kusherehekea hiyo siku kumi na sita ya kupiganisha ujeuri zidi ya jensia. Ndiyo kwa maana nci disema kwa siku ya leo tutazungumzia namna moja ya zile ma ujeuri ya jensia, na tulisema ujeuri katika nyumba, ndio tukasema kwa siku ya leo tuite maorganization na baakteri wenyewe wanatumika mwile kupiganisha wapate kuzungumuzia hiyo mada na kuangalia gisi polepole wanamke wanaweza toka mwele silence na wana denoncele mambo na kisha wanasindikiziwa kwa gisi wa kuretabli muhaki yao. Huko Kivu Kaskazini, takriban madaktari makumi sita kutoka mji wa Beni na tarafa la Beni walipewa mafunzo kuhusu kuzuia kansa ya uzazi kwa wanawake. Ilikuwa siku ya Jumapili huko Beni wakati wa siku ya matibabu iliyoandaliwa na seli ya Butembo Beni ya shirika la Kongo la kupiganisha magonjwa ya wanawake na uzazi. Lengo kulingana na waandaaji ni kuimarisha uwezo wa madaktari hawa katika kugundua mapema ugonjwa huu na kuufanyia matibabu. Ni ripoti yake Andre Kitenge inasomwa na mwandishi wetu wa Uvira Fisto Ngoma. Walikuwa zaidi ya madaktari sitini kutoka mji wa Beni na tarafa kushiriki katika siku hii ya matibabu iliyolenga kuzuia kansa au uvimbe ya mlango wa kizazi kwa wanawake. Katibu wa shirika la Kongo yenye kuhusika na magonjwa ya wanawake na uzazi, Daktari Baraka Munyanderu alisema wagonjwa wengi walijitokeza wiki iliyopita katika uchunguzi wa matibabu katika eneo la Beni Butembo wakiwa na magonjwa katika hatua ya juu sana ya kansa ya mlango wa kizazi. Alisema wagonjwa hao wa wanaweza kutibiwa katika kliniki mbalimbali mbali na waganga wa kawaida ambao wanaweza kupunguza ugonjwa huo. Wakati ugonjwa huo ukigunduliwa katika hatua za awali, unaweza kutibiwa ipasavyo na unaweza kupunguza maradhi pia. Waandaaji wanasema wanatarajia wafanyakazi hawa wa matibabu kuhamisha wagonjwa haraka baada ya utambuzi wa mapema katika miundo inayofaa ya kiafya kwa utunzaji kamili. Kama nilivyotanguliza miporomoko ya ardhi kumi na tano yanatishia kata Plateau A inayojulikana kwa jina maarufu Chad, katika manispa Monga Fula kupita eneo kunako wakazi wa UNIKIN, wakikabiliwa na swala hili la kusikitisha. Vyama vichache katika eneo hili chini ya uangalizi wa shirika la Fondation Terre d'Avenir vinahamasishwa na nguvu vilizo nazo ili kupigana kwa njia yoyote ile dhidi ya tatizo hili la kiikolojia. Inosa Fadhili, kwa ripoti moja ya shimo 15 iko kwenye barabara fulu inayokutana na boulevard Mandela na ingine kwenye nafasi iitwayo Marsavco. Kulingana na mmoja wenye kutumika hapa, shimo hizi mbili ziko na urefu wa mita mia tano na mita 10 toka juu hadi chini. Mfereji mmoja unajengwa kwenye shimo moja na kwenye shimo ingine ya pili wanatia mifuko inayojazwa mchanga. Shimo hizi zimebomoa nyumba fulani, wahami hawajui waende wapi. Maitre Pepin Kwampuku, kiongozi Fondation Terre d'Avenir inayo husika na kazi hizi anasema kwamba hawana pesa nyingi na wanahitaji msaada wa serikali. Jueni ya kwamba kata plateau 1 inahesabu watu kupita elfu makumi nne kulingana na mzee wa nafasi hii. Radio Okapi. Wakuu wa mashirika ya kimaeneo ya tarafa yanayojitegemea katika jimbo la Kivu Kusini walishiriki mafunzo kuhusu utawala wa ndani, uundaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya ndani. Shughuli hiyo ilifanyika katika kituo cha Rio kilichopanguba kuanzia tarehe moja hadi tatu Disemba mwaka tunao chini ya usimamizi wa wizara ya mipango kwa msaada wa kifedha wa shirika la ushirikiano la Ujerumani GIZ. Mkuu wa ofisi ya mpango jimboni Justin Kasholo ndiye mgeni wetu, anazungumza na Jean Kasami. Jambo bwana. Jambo bwana mwariri, nina ninakukuta hapa katika kikao ambacho kinajumuisha watu kutoka maeneo mbalimbali. Sasa mnakusanyika ajili ya nini? Kwa leo tumekusanyika kwa kuwa tulikuwa tumeona ya kwamba kazi ambayo tunasaidia ma ETD kwa kujitengenezea ma plan ya development ya kwao, sasa nyingi tulizikuta kwa ma ETD hazikuheshimu kanuni ambayo inapashwa kufatiwa, njo kwa maana tuliitisha kikao hiki ili isaidie kujua ni nani anakuwa na hiyo plan ya development ya kwao na eske ile plan ya kwao inaheshimu kanuni ya mipangilio katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kuna maetd ngapi? Na kwa yule asiyeelewa vizuri ETD ni nini, ETD ni mashefri ambayo wasimamizi ni wa mwami kutia na sekter pia na makomine na mameri. Kwa jimbo tuna maetd makumi tatu na wote wanapashwa kuwa na ile planification yenye itawapeleka kufanya plan ya development ya ile entite ya kwao. Ni kisha muda wa miaka ngapi ndipo mtu anaweza kusema tumefikilia lengo letu, aone matokeo katika maetete? Hiyo planning inakwaka ya miaka mitano, na kila mwaka wanafanya priority ya nini wanataka kufanya kufuatana na vision ya responsable wa hiyo ETD. Mwelekeo gani wa pamoja kila kiongozi wa ETD atatoka nao katika hiki kao kwa siku tatu? Kila responsable wa ETD watajua ile maelekezo ya planification kwa ETD za kwao, usi itawasaidia kujua namna gani wataongoza miradi ya kwao wenyewe wa ambayo wamejipatia, kwamba tutafanya hiki hiki muda wa mwaka mzima ama muda wa miaka mbili se possible, na ile tawasaidia pia kuidentifie wale wapartener ambao wanatumika kwa mantiche za kwao, na kuambia kama kwa sasa tunakuwa na document ambayo itasaidia kufatilia mwelekezo ya hiyo project ambazo wanafanya huko. Ninakushukuru kwa maelekezo yote haya asante. Pia nami nakushukuru bwana mhariri. Radio Kapi, dossier en swahili. Huko Ituri, utulivu umeonekana tangu miezi mingi sasa katika tarafa la Jugu hii imeruhusu kuanza tena kwa shughuli za kiuchumi na za mashambani katika eneo hili. Ni kwa mfano huko Fataki, kilomita makumi nane na tano kaskazini mwa mji wa Bunia, ambapo makabila tofauti yanaishi kwa pamoja tena kama vilivyo. Lakini wakazi wengi waliohojiwa wanaomba serikali kuharakisha mchakato wa kuwapokonya silaha wapiganaji ambao bado wana silaha ili kuhakikisha kurejea kwa amani ya kudumu katika eneo hili. Hii ndo ripoti yetu ya siku Jean-Claude Lokidile amesaini ripoti hiyo. Huku Fataki, duka za kuzisha bidhaa hasa za kunywa pombe, soko eneo kote, wachuuzi wameendesha kazi yao katika usalama, jambo ambapo yaliokuwa ngumu kuitazama kumepitia miezi chache, wakati ambapo wa raia walitoroka eneo hilo wakiogopa shambulio na manyanyaso ziliokuwa zikiendeshwa na wanamgambo wa Codeco majira ya saa mbili ya usiku. Tunapo Oji Esperance Lotove alipokuwa ametoka kufunga mlango la duka lake amehakikisha kuwa, hasa wale wenye kuwa kwenye nye maeneo zenye kudhibitiwa na wapiganaji wa CODECO tayari wamekuja hadi sokoni pasipo woga. Kwa sasa tuko ndani ya sekurite iko jumbele batua bapori, bapori, bapori, sasa baparikfika sasa bako nafika vile kuna bie, babo vile babo vile katikati ya kulingana na ushuda za wakaji wa moja, miongoni mwa wenye kuchukua ki, kikombe cha pombe wanaketi kwenye duka la kinywaji hadi kisha saa sita usiku na ni kwenye tulimukutanisha huyu kijana ambaye asiyekubali kubali kujitambulisha, amesema kwamba sasa mambo ni poa. Vikosi vya FARDC likisaidiwa mara moja moja na wanajeshi wa MONUSCO wanaendesha doria kwa kuhakikisha usalama. Tunakuwa kubare hapa kodi ya mboka Tunakwaka mpaka mainer troisieme du matin batu wanaenda lala. Difference ekosana par rapport na mbele kimia iko parce que tunakwaka, tunaikala pa kukome ba client ya i bar unakutaka, tunaona muvuma ya basikari ikwe, askari ya Monusco, ikwe ya ya Monusco ikwe basikari ya ya FARDC wanakwa wanafanya wavae vyao na wana garantire Kenya yetu ikale na, ndio maana tunawakeka mpaka ba inere di Mateo be 0:23 tunakuwa tu. Kwa mtizamo wake Christian Nguna, president wa baraza la vijana wa tarafa la Jugu, haya ni matokeo ya mpango wa mazungumzo la amani ulioandaliwa wa na waongozi wa mkoa na washirika wake, miongoni mwao Monusco. Leo kama tunakuya, tunafika ku kukali ile ya Tetora Jugu. Uko naona makura, matala iko na ngaza, mamiziki iko napigiwa, watu unatembea ni rezulta ya ile dialoga. Bunduki inafaa kazi yake na guvernera anatia vile watu wanaosumulia. Wengi miongoni wa wakaaji wanaamini kwamba amani la kudumu itapatikana wakati makundi ni silaha yatakapoweka silaha zao chini na kurejea maisha ya kiraia. Tukabunya, mimi naitwa Jean-Claude Dekibile, Redio Wakati. Tumalizie kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika tarafa la Shabunda, jimboni Kivu Kusini, mzozo wa ardhi unaonekana kati ya familia mbili, na mzozo huo unaweza kuzorota zaidi ikiwa hakuna kitakachofanyika haraka. Chanzo msingi cha mzozo huo ni wakazi wa kijiji cha Kembe, kilomita makumi tatu na tatu kutoka Shabunda kati, ambao wanapigania usimamizi wa eneo moja la uchimbaji madini huko Kakulu Bwebwe bwe. Kila mmoja ya pande hizo mbili anaonyesha hukumu kwanza ya mahakama kuu ya Kamituga na kisha ile ya mahakama ya amani ya Shabunda. Siku ya pili hii, tarehe 6 Desemba mwaka tunao, wakazi wa kijiji cha Kembe walizingira ofisi ya mahakama ya amani ya Shabunda na ile ya msimamizi wa tarafa ili kupinga kufukuzwa kwao kwenye eneo lenye mgogoro la uchimbaji madini. Msimamizi wa Shabunda anathibitisha taarifa wa Radio Kapi. Benjamin Bimpa anahakikishia kuwa hali bado iko shwari na kwamba atachukua hatua za tahadhari mwishoni mwa baraza la usalama la eneo ambalo ataliongoza siku ya pili hii. Katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini, jeshi linatangaza kukamatwa kwa kamanda wa waasi wa ADF huko Mwalika katika sekta ya Ruenzori. Alikamatwa siku ya Jumapili iliyopita akikimbia wakati wa kurusha makombora wilayani humo na vikosi vya muungano wa FARDC UPDF, kwa mujibu wa msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC UPDF, kanali Mark Hazukai. Kamanda huyu aliongoza operesheni za waasi wa ADF katika bonde la Mwalika kabla ya kukamatwa kwake. Msemaji wa jeshi hakufichua utambulisho wa kamanda aliyekamatwa kwa sababu uchunguzi unafanyika, alisema. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu. Kwaherini.