Radio Okapi. Oh, copy. Awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC imefungwa siku ya pili hii huko Nairobi, imemalizika na tangazo ya mwisho ambayo mutafata kikubwa chake katika idhaa hii. Visa vya unyanyasaji wa ndani ya ndoa vimeongezeka katika jimbo la Kivu Kusini. Chama cha wanawake wa vyombo vya habari AFM Kimeanzisha uhamasishaji juu ya vinyume vya hali hii. Miporomoko ya ardhi 15 inatishia kata Plateau A katika manispa Monga Fula mjini Kinshasa. Vyama vichache katika eneo hili na Fondation Terre d'Avenir vimejihusisha ili kupiganisha jambo hilo. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni, hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kwa wote kama nilivyotanguliza awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC imefungwa siku ya pili hii. Sherehe iliyoongozwa na mwezeshaji Uhuru Kenyatta na kumalizika na tangazo ya mwisho imefanyika hivi punde katika hoteli ya Safari Park jijini Nairobi nchini Kenya. Marcel Papimukeba yuko Nairobi, ameripoti kutueleza ni mistari gani kuu ya tangazo la mwisho. Yunusa Fadhili anatusomea. Katika tangazo hii mwezeshaji Uhuru Kenyatta anakumbusha kwanza heshima ya mipaka ya nchi Kongo, anakumbusha vikundi vya wapiganaji kuacha mashambulio. Kisha tangazo hii inasema: kwanza, kuwekwa rasmi kikundi cha kazi kinachoundwa na ofisi ya mwezeshaji, wafanyakazi wa DRC, waakilishi wa EAC wa na vikundi vya wapiganaji na kupata suluhisho inayofaa. Pili, ombi za wapiganaji za wapiganaji kuingia ndani ya FRDC na nguvu za salama kuelekea serikali ya Kongo. Katika tangazo hii mwezeshaji Uhuru Kenyata anaomba vikundi vya wapiganaji walio nchini Kongo waache silaha na kurudi mara moja nchini mwao. Mkutano mwingine utafanyika Goma, Bukavu na Bunia ili kuchunguza mchakato wa tatu wa Nairobi tukio lililotokea siku ya kwanza mjini Nairobi katika awamu ya tatu ya mchakato wa amani mashariki mwa DRC kuhusu suala la pesa ambayo wangenufaika wanachama wa makundi yenye silaha halikuhusu serikali ya Kongo bali ukatibu wa AC. Hata hivyo tatizo hilo lilitatuliwa siku ya pili hii, kwani wajumbe wote walihudumiwa na kikao cha mwisho kilienda bila usumbufu. Hivi ndivyo mwezeshaji wa EAC wa mchakato huu aliambia wanahabari jijini Nairobi siku ya pili hii. Uhuru Kenyatta anaonesha kuwa ukatibu wa EAC ulipata tatizo dogo la kiufundi katika kutoa pesa kwa wajumbe ambao tayari walikuwa na madeni katika hoteli wanazoishi. Hili ndilo lililowasukuma kukataa kushiriki kikao cha siku ya kwanza. Katika Kivu kaskazini, hali imekuwa shwari tena karibu na mji wa Kichanga unaopatikana kati ya tarafa za Ruchuru na Masisi. Hii ni baada ya milipuko ya silaha nzito na nyepesi kusikika asubuhi ya siku ya pili hii. Kulingana na vyanzo vya pahali, jeshi na makundi yenye silaha ya pahali walizuia jaribio la waasi wa M23 kusonga mbele kuelekea Kichanga na Burungu wakipitia maeneo ya kazi Hiro na Kyumba katika mbuga la wanyama la Virunga. Tabaka bishusha matukio haijajulikana kwa wakati huu. Vyanzo vyetu vinaeleza kuwa shughuli za kijamii na kiuchumi zilianza tena kama kawaida baada ya saa sita huko Kichanga, lakini shule hazikufanya kazi mchana. Wanawake wa Kivu kaskazini kutoka jamii zote za jimbo hili wanapaza sauti zao kushutumu kile wanachoeleza kama mauaji ya kimbari ya wakazi wa Kongo huko Kishishe na Kisharu tarafani Ruchuru, katika kauli waliotoa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa kwa vyombo vya habari. Wanawake wa Kivu kaskazini wanadai haki kwa watu wote hao wakiwemo watoto waliouawa bila sababu ni katika hali hiyo wanawake wa Kivu kaskazini wanadai kuundwa kwa mahakama maalum ya kitaifa kwa ajili ya DRC ili kuwahukumu wahusika wa uhalifu wote na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu unaofanywa nchini Kongo Msikilize Rose Muchanga kuhusu swala hilo katika maoni haya yaliyokusanywa na Jean Desire Kanyama. Tunakuya kushtaki benye bako banatuua, bako banafanya genocide, bako banatumaliza natumaliza sie. Tunasema bale baleba M23 benye bako banatuua, hatubataki kumungini yetu, tuko tunaomba ikominote internationale yenye ikunasikia banaua batu. Ile yote ile mateso ni ya nini? hatutaki ile yote hapa banze kunipa batu venye vananini ba, benye bako bana wazile famie u butoto bwenye uko wuna vakia myatima aba mama wana vakia saine badisha kwa bandika pe aba ze bote venye vana vakia bila batoto ya kuvatunza batawakia namna gani? Habari kuhusu ukosefu wa usalama katika tarafa la Bagata, jimbo la Kwilu. Shambulio jipya la washambuliaji wenye kumiliki silaha lilisababisha vifo vya watu kumi na tatu usiku wa kuamkia Siku ya pili hii tarehe 6 Desemba, katika kijiji cha Kingala Matele kilicho katika sekta ya Wamba jirani na sekta ya Bukangalonzo katika jimbo la Kwango, nyumba na mali zote za watu zilichomwa moto, na kwa sasa raia waliosambaratika wamekimbia na kuacha kijiji chao. Mkuu wa sekta ya Wamba, Marte Gabya, ambaye anatoa taarifa hii, anasema tayari ameshatoa ripoti yake kwa kamati ya usalama ya mkoa ambayo imechukua hatua zinazohitajika ili kutuliza mkoa huo. Huko Ituri, watu wawili waliuawa usiku wa kuamkia siku ya pili hii na watu wasiojulikana wenye silaha, huko nzere de, kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Bunia. Hii imeleta mvutano kati ya jamii za pahali. Kulingana na duru zinazoendana, wakazi wengi wa maeneo yaliyo karibu na mahali pa msiba wanaelekea kwa uwingi katika mji mkuu wa mkoa huo kwa kuogopa kulipizwa kisasi. Msemaji wa jeshi la FARDC huko Ituri anasema kuwa wanajeshi wametumwa ili kuhakikisha usalama wa raia na kuzuia vurugu katika jamii yunayosaa fadhili katika ripoti hii ya izakremu. Ni tangu jana siku ya kwanza ndipo mzozo ulionekana ndani ya kijiji cha Soleniama, kijiji muhimu katika usultani wa Baboa Bokoe, pa kilomita 12 na Bunia, tarafani Bunia. Sababu ni kwamba vijana wengi waliokuwa wanachimba shimo waliona mchanga uliokuwa na dhahabu. Hii iliwavuta vijana wengi wa kabila mbili waliobishana kudhibiti shimo hii. Mtu mmoja ameumia. Mtu huyo amewaita wanamemba wa kabila ambao wamoja, inazaniwa wako na silaha na mipanga. Mzozo huu umesababisha raia kukimbia makao yao. Usiku uliopita watu wawili wamekufa Panzere pakilomita mbili na Solenyama, mmoja kati yao alikatwa na shoka na mwingine alipigwa risasi na watu wasiojulikana. Hii iliongeza tena mzozo katika eneo. Mamia ya watu wa kijiji Solenyama Nzere, Miala na wengine wamekimbia kwa kuogopa mashambulio. Msemaji wa jeshi katika Ituri Luten Jules Ngongo anase anasema kwamba askari wa FRDC waliongezwa ndani ya mkoa huu ili kulinda usalama, walipiga masasi ili kusambaza watu. huko Jimboni Kivu Kaskazini, chama cha wanawake wa vyombo vya habari AFEM kinaongeza ufahamu kuhusu matukio ya unyanyasaji wa ndani ya ndoa katika kukuza haki za wanawake. Ilikuwa wakati wa mazungumzo iliyofanyika hii siku ya kwanza huko Bukavu, shughuli ambayo ni sehemu ya siku kumi na sita za kupiganisha unyanyasaji wa kijinsia. Lengo ni kuwashirikisha wanaume na wanawake katika vita dhidi ya unyanyasaji wa ndani ya ndoa ambao unaongezeka katika Kivu Kusini. Daktari Rachel Mbonwa Biraheka anaeleza kwenye kipaza sauti cha Jean Baptiste Ndunga. Semina ya leo ina lengo ya kusherekea hiyo siku kumi na sita ya kupiganisha ujeuri dhidi ya ajensia, ndio kwa maana nci disema kwa siku ya leo tutazungumzia namna moja ya zile ujeuri agensia na tulisema ujeuri katika nyumba, ndio tukasema kwa siku ya leo tuite maorganization na baakteur wenye banatumika mwile ganisha wapate kuzungumuzia hiyo mada na kuangalia gisi polepole wanamke wanaweza toka mwaile silence na wanadenonce ile mambo na kisha wanasindikiziwa kwa gisi wa kuretabli mu haki yao. Kwa habari nyingine, ni kwamba miporomoko ya ardhi kumi na tano yanatishia kata plateau a inayojulikana kwa jina maarufu la Chad katika manispa Monga Fula kupita eneo kunako wakazi wa Unikin wakikabiliwa na suala hili la kusikitisha, vyama vichache katika eneo hili chini ya uangalizi wa shirika la Fondation Terre d'Avenir vinahamasishwa na nguvu vilizo nazo ili kupigana kwa njia yoyote ile dhidi ya tatizo hili la kiikolojia. Radio Kapi. Vyoo vya umma vinakarabatiwa katika soko la Nyawera katika kata Ndendere, manispa Ibanda. Kazi hizo zinafanywa na chama cha CFCM Genre en Action kwa msaada wa washirika wake wa Uingereza Overdue na kwa kushirikiana na manispa Ibanda inayosimamia soko hili ambapo vyoo vinakarabatiwa. Muratibu wa Cordon de Femmes pour l'Equilibre des Menages, CFCM, Genre en Action anaarifu kwamba miundo hii ya afya itasaidia hasa wanawake wanaoenda sokoni mara kwa mara. Astrid Mujinga, mgeni wetu wa siku, anajibu kwa maswali ya Jean Kasami. Astrid Mujinga, jambo, jambo sana. wewe ni msimamizi wa safe same jean en action kwa siku hizi inajihusisha hasa na kukarabati vyoo vya kukaribisha zaidi wa mama ndani ya soko Nyawera ile wazo kwa kweli ilitokea na wale wenzetu tunaita wa partenaire wa a wa Verdu. Kazi yao ni ya kusaidia wanawake na kupikanisha ile ujeuri ya wanawake, na walisema ya kwamba mara kwa mara wakati wanasema juu ya ujeuri ya wanawake wanaona tu ile ubakaji, ile kupika ndani ya manyumba, lakini awaone ile mateso wanawake wanapata kupitia njia ya choo. Kuna mahali pengine wakati nyumba iko katika lupango na kuko tu choo moya na mamukwe bamukwe bako mule utasema awezi kuingia cho moya na bamukwe siwe na mamukwe bia vile ile, kwa mateso kubwa sana. Wanaume ijapokuwa ile aruhusiwe ataweza kujitumikisha afasi fulani, anafanya cho kidogo, lakini mwanamke utaona, ataenda labda kwa nyumba moja, anaenda kwa mabasi kunipatia cho maka mingi abaitika yake kumtu mwenye abajue. Na wakati tunaenda taku soko, wengi ambao wanakuwa wachuguzi ndani ya soko ni wamama. Na kuna choo pale pia, lakini ile choo iko na uchafu sana. Wa mama wanaweza kushita juu ya kuenda kule, wengine watabaki wako na ile lazima, lakini wanajizuia, wanajizuia mpaka wakati watarudi nyumbani, na ile tueweza kubaletea pia magonjwa. Tunasikia kama shida ni kusudi mwanamke abaki katika hali njema kiafya, mtafanya nini kusudi vile vyoo ambavyo mna karabati vibakie katika hali ya kupokea mama na endelee kuwa msafi kadiri mnatarajia nyinyi cm ile macho ya hapa kusoko ya, ya Nyewera kufuatana na ile msaada tulipata na wale wenzetu wa partenere wetu, tutaitengeneza kuimodernize. Tutatosha vile vyote viko pale vya buchafu, tunarudisha vipya Problem kama mimi niko pale ni kusema, Rajid Dezo ilikata maji yake ilikuwa pale kwa kutokulipa kwa ile makamati ilikuwa mbele. Sisi tutapiganisha kusudi, wakati tutakuwa tunalipisha 200 francs kwa kila mtu ambaye ataingia mule, tutaona pourcentage gani kulipa ile madeni ambayo ilikuwa kule kwa Rajid Dezo, kusudi maji ikue pale, kusudi moto wa umeme ukue pale Kuhiri wakati mama anaingia katika ile choo atai kule, na ile mnaje, ugonjwa wake ya mwezi, apate nafasi na kwenye atenda kujishanja kujita, kujitakisha kujita. Juu ile yote ilikuwa inakosa na ilikuwa problem kubwa sana kwa wamama. Inajulikana wazi soko ya Nyawera iko chini ya uongozi wa mkuu wa mtaa. Mm -hmm. Mnashirikiana namna gani kusudi muradi uendelee bila kutatiza? Tutasaini na makartasi ya gisi, tutaongoza pamoja ile choo, lakini walitueleza kwamba watatuachia kwanza miaka mbili sisi peke tuongoze, waone gisi tutafanya na bataone gisi vitu vitaendelea, na baadaye tutabachia ile uongozi, lakini tutaendelea kutazama kuona kama vitu vinaendeka sawa wala hapana. Asante sana Astride Mujinga, na tunakutakia mafanikio mema katika muradi wako, asante sana. Radio Kapi Shirika la mpango wa chakula duniani PAM liliandaa mazungumzo siku ya tatu Jumajana na baadhi ya viongozi wa eneo lakini pia na viongozi wa vyombo vya habari kutoka mji wa Beni. Walizungumzia ushirikiano kati ya viongozi na shirika hili maalum la Umoja wa Mataifa. Je, PAM inapaswa kuchukua jukumu gani hasa ili kazi zake katika masuala ya usaidizi wa kibinadamu yatekelezwe na jumuiya ya walengwa? Jibu ni katika ripoti hii yetu ya siku iliyoandaliwa na Gilen Kasasia. Zaidi ya viongozi makumi mbili mkiwemo wapasha habari wa Beni walihudhuria kwa kikao hicho kuhusu kazi za PAM. Wahudhuriaji kwa ujumla walionyesha kuwa PAM inayo upungufu katika namna yake ya kuendesha maongezi na jamii, ndiyo maana kazi zake hazijulikani zaidi. Metro Markavota, mmoja wa wahudhuriaji, alitoa maoni yake: usaidizi wa WFP ni usaidizi ambao kwa kweli unahitajika na ungalipashwa kuendelea lakini kile ambacho hatuone vizuri ni wakati tunaona uh, PAM haiwezi kujikaza katika namna yake ya, ya kuweza kuongea komunikasion. Usaidizi wa PAM hauendeshwi mjini Beni, alifahamishwa. Kwa upande mwingine, Selesta Mbweki, kiongozi wa pili wa shirika la kiraia mjini Beni: PAM amefanya kazi kweli katika vijiji kandokando kando ya, ya mji wa Beni, lakini sisi kama shirika la raia tungependekeza tena kualika PAM kuweza kuleta msa msaada ya chakula katika jamii ambazo zinapokea wale amba wa raia ambao wametoka katika vijiji kando kando, kwani wanakuwa na shida karibu sawa na wale ambao wamebaki katika vijiji ambayo vinakuwa kando kando ya mji wa Beni. Kufuatana na hayo yote, PAM imejitahidi kuendesha mara na mara vikao ili kuelezea viongozi kazi wanaoendesha. Claude Kalinga, mnenaji wa PAM toka Kinshasa, alifahamisha hayo yote kupitia kikao kilichoendeshwa pa Beni siku ya tatu iliyopita. Lengo la kikao hiki na viongozi pia wapasha habari hapa Beni ni kuwapatia ujumbe halisi ya ambao unahusu kuunda nafasi ya kuendesha mazungumzo kwa pamoja na viongozi, kwa sababu tumesikia mambo mengi yasiyokuwa halisi yanayosemeka kupitia mitandao hata katika vijiji dhidi ya kazi tunazoendesha, na hayo yote yanakuwa na vinyume kwa kazi zetu hata kwa wale tunaowasaidia. Ni kusema tunapenda sasa tujulishe nini tunatenda na nini hatutendi, ili kwa pamoja tuwe na maoni mamui. Pendekezo kadhaa zilitolewa ili PAM iendeshe kazi zake upesi ilivyo katika vijiji mbalimbali. Omar Kavota anaeleza tena, PAM ilipashwa kufanya nguvu kushirikisha viongozi wa kijamii katika harakati zake za kuleta msaada kwa wakimbizi. PAM iliaidia kuendesha vikao kama na hivi hata katika maeneo mengine. Kwa muda huo huo, PAM ilifahamisha kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kuorodhesha wafanyakazi wa PAM katika miji na ji kupitia malipo ya pesa fulani, ila kazi hizo zinaendeshwa pa Kinshasa kupitia internet. Alifahamisha Claude Kalinga, Beni. Gulen Kasasia, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.