Karibu. Oh, watu makumi tano wakiwemo watoto watatu, waliuawa na waasi wa M23 katika kanisa ambapo walikuwa wamekimbilia huko Kishishe jimboni Kivu Kaskazini. Washuhuda wanasema kuwa M23 ilituhumu wakazi hao huwa wana mgambo nyatura Watu wanne wa familia moja waliouawa kwa kuchomwa visu na mabandia pa Kolomani jijini Bunia. Wahalifu hawajulikani wa na sababu ya kitendo hiki pia haijulikani. Ulifunguliwa siku ya tano hii tarehe 2 Disemba mjini Kinshasa, kongamano la nishati nchini DRC. Katika hafla hiyo, FEC iliomba nguvu zifanyike ili kuboresha nishati nchini Kongo. Hicho ndo kifupi cha habari, karibuni. Hamujambo, wasikilizaji wa wapenzi, na karibuni kwa wote. Katika tarafa la Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini, miongoni mwa wahanga wa mauaji yaliyofanywa na waasi wa M23 huko Kishishe, takriban watu makumi tano wakiwemo watoto watatu waliuawa katika kanisa la mahali hapo ambapo walikuwa wamekimbilia. Hii inathibitishwa na mtu mashuhuri wa eneo hilo ambaye tuliwasiliana naye kwa simu asubuhi ya leo. Mtu huyu mashuhuri wa eneo hili alilaumu kile alichokitaja kuwa uhalifu uliofanywa na M23 dhidi ya wakazi ambao waliwashutumu kuwa wanamgambo maimai wa Nyatura. Mfuate ushuhuda wake ambao hakutaka kutajwa jina. Huko Kishishe ni zaidi ya watu mia moja ishirini na mbili waliouwawa na waliuawa na M23 wanaoleta mzozo mkoani humo. Kwenye kanisa la wadvantista katika ngazi ya mkusanyiko mdogo wa Kishishe pa Kinama, watu sitini na nne walipata hifadhi ndani ya kanisa hili na wote waliuawa, wakiwemo wali watu tatu. Waliwaua watu wanaume na kuacha wanawake watoroke. Ndicho kinaendelea huko, wanadhaniwa kwa maimainyatura FDL, lakini ni idadi ya watu ninao fahamu vizuri sana. Tuko wazaliwa wa kikundi cha Bambu. Tunajua tabia ya idadi ya watu wa kikundi hiki. Huu ni muji ambamo usalama unadumu. Kinachotokera moyo ni kusema kwamba wakazi wote wa eneo hilo ni maimai nyatura, lakini ni watu wenye amani na wakarimu. Katika tarafa la Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini hali ya utulivu imeripotiwa siku ya tano hii asubuhi katika eneo la Kishishe, Kirima na Lushebere katika tabaka Bambo, Usultani wa Bwito. Mapigano na mauaji ya raia yalirekodiwa siku ya tatu na siku ya nne katika maeneo haya. Hii ilisababisha kuhama kwa watu wengi kutoka Kibirizi hadi Kanyabayonga upande wa kaskazini jimboni. Wakati huo huo, duru zilizosawa zinaripoti kwamba jeshi la FARDC wanadhibiti maeneo ya Kashalira, Kirima, Kibirizi na daraja la Rwindi, ambapo walifanikiwa kusimamisha mwendo wa M23. Shughuli zote zimekwama katika wilaya hiyo, wakati Kibirizi ni eneo msingi linalotoa mazao ya shambani kwenda Goma na bidhaa za viwandani kwenda maeneo ya kando kando. Huko Bunya, watu wanne wa familia moja waliuawa kwa kuchomwa visu na watu wasiojulikana huko Kolomani, katika kata Muzipela, kulingana na vyanzo vya habari. Hadi sasa, hakuna maelezo zaidi juu ya utambulisho wa wahalifu na sababu ya uhalifu huo ambao umewakasirisha baadhi ya wakazi polisi na viongozi wa shirika la raia wanaomba raia watulie na zaidi ya yote kuepuka kufanya mauaji haya kuwa ya ukabila hii ili kuhifadhi mafanikio ya mshikamano wa kijamii kati ya makabila mbalimbali ripoti ya Jean Claude Lokidile inasomwa na Sifa Maguru wahanga wale wane ni mzee mmoja wa miaka makumi saba baba mmoja wa miaka makumi tano na nne mke wake miaka makumi nne na tano na mtoto wao wa miaka makumi mawili na mbili wote waliuawa kwa shoka na wengine kwa vyuma miili yao iliyogotwa asubuhi kandokando ya nyumba yao. Mauaji yale yalipitika kwa siri, hata majirani hawakusikia lolote, kama alivyojulisha kiongozi wa kata ya Muzipela. Kwa sasa hatuna habari nyingi kuhusu mauaji yale, alisema vilevile vile, kamanda wa polisi ndani ya mji wa Bunia Meja Abedi Mwangu ahakikisha kama uchunguzi umefunguliwa kwa kutafuta walioendesha vitendo hivyo. Mchana mzima hii siku ya tano, picha hizo zinazunguka kwenye mtandao na kuleta hasira kati ya wakaaji, wakisema kwamba hiyo ni kulipiza kisasi. Upande wake kiongozi kwa muda wa shirika la raia ya Ituri anawaomba wakaaji waache viongozi wa usalama wafanye kazi yao, kutafuta kujilipizia kisasi kwa sababu ya kabila ya wahanga kutaharibu tena masikilizano kati ya wakaaji. Vyombo vya usalama viliwasilisha hii siku ya nne kwa gavana wa jimbo la Hoka Tanga, madereva watano wa pikipiki wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya mchungaji siku ya Jumapili iliyopita katika kata Kabula Meshi huko Lubumbashi. Kulingana na watu wengi, kiongozi huyu wa kidini aliuawa na madereva wa teksi pikipiki baada ya mazungumzo na mmoja wao aliyemsafirisha na ambaye alimshutumu kwa kutaka kuiba pikipiki hiyo. Jacques Kyabula, ambaye alikemea tabia hiyo, aliomba haki itende kazi yake ili wahalifu hao wajibu kwa matendo yao. Janga ndu kwa ripoti Rosali Zawadi kwa usomi. Baada ya mauaji ya mchungazi Jeremy Doksalenge ambaye video yake ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii, vyombo vya usalama viliwashika wanaodaiwa kuwa wahusika wa janga hili ambao ni madereva wa teksi za pikipiki piki. Wote walioneshwa wali kwa liwali wa jimbo kwake, liwali wa Hokatanga, waendesha pikipiki piki, hawako juu ya sheria. Kwa hiyo Jacques Kiabula aliomba haki kufanya kazi yake ili kila mmoja wa wauaji hao ajibu kwa vitendo vyake. Kwa upande wake, prezidenti wa waendesha pikipiki alisema hairuhusiwi kwa mtu yeyote ule kuchukua maisha ya mtu mwingine. Hari Mbui, ambaye alilaani mauaji yale, anatoa wito kwa waendesha pikipiki kuwa na uelewa zaidi na kuheshimu mamlaka zilizowekwa. Vitendo vya kinyama vinavyofanywa na madereva wa pikipiki ambao hata wanafanikiwa kumu wa mtu ni hali ambazo sote tunazichukia na kwamba sote tunazikemea, aliongeza Henri Mbuyi. Huyu alitoa wito kwa waendesha pikipiki wote katika jimbo la Hokatanga kuwa na mabadiliko ya kifikra. Katika jimbo la Manyema watu kumi wanaodhaniwa kuwa ni majambazi wanaotumia silaha wakiwemo wanawake wawili na askari polisi mmoja, ambao wanaleta ukosefu wa usalama katika jiji la Kindu waliwasilishwa jana siku ya nne mbele ya gavana wa muda Afani Idrisa Mangala. Kulingana na kamanda wa jiji wa polisi, kundi hili linaongozwa na yule ajulikanaye kwa jina la Mbote Ampote Mpote kwa mujibu wa kamanda wa polisi wa jiji la Kindu, Kanali Saidi Majaliwa, watu hao wanaodaiwa kuwa ni majambazi wakiwa na silaha walianza kufanya operesheni zao tangu mwezi wa sita mwaka jana katika kata tofauti za jiji. Popote walipoenda, walichukua vitu vya thamani vya raia. Akikaribisha ujasiri na kazi nzuri ya polisi na vyombo vingine vya usalama, gavana wa Manyema kwa muda anamwomba hakimu kushughulikia kesi zao kwa utulivu. Na polisi ya jimbo la Kongo Central imepewa magari na pikipiki makumi tatu na nne ili kutokomeza ukosefu wa usalama katika jimbo hili. Kukabidhi vyombo hivyo na gavana wa Kongo Central, Gibandu Ndungidi kulifanyika wakati wa gwarida iliyoandaliwa kwa askari polisi wa Kongo Central. Ni hasa pikipiki kumi, magari kumi aina voiture na magari kumi na nne aina Toyota Land Cruiser 4x4 pamoja na ambulansi ya matibabu ili kuokoa wahanga wa ajali kwenye barabara ya taifa namba moja. Tisa kati ya vyombo hivi vinatoka katika ikulu ya kijeshi ya mkuu wa nchi kusaidia serikali ya mkoa katika kupambana na ukosefu wa usalama wa aina zote. Sekta ya nishati inakabiliwa na vikwazo vingi vinavyochelewesha maendeleo yake. Miongoni mwa mizigo hii ni kwa mfano kodi na ushuru ambavyo havihesabiwi na serikali. Ni kauli ya mkuu wa shirikisho la makampuni ya Kongo FEC. Albert Yuma anadhani kuwa ili kuendeleza sekta hii ingehitajika kuongeza kasi ya uendeshaji wa ofisi ya taifa ya umeme vijijini, ili kupambana na wizi wa nyaya za umeme na uharibifu wa miradi binafsi katika sekta hii. Alisema hayo katika ufunguzi wa kongamano la nishati nchini DRC siku ya tano hii tarehe mbili Disemba hapa Kinshasa. Shirika la mawasiliano na uzalishaji Les Arts de la Presse Lenye makao yake makuu katika jimbo la Kwilu liliandaa mkutano mnamo siku ya 4 tarehe moja Disemba mwaka tunao kuhusu vipengele vipya katika sheria mpya ya uchaguzi. Lengo kuu ni kuhamasisha wakazi wa Bandundu juu ya mambo hayo ili wachukue sheria hii kama ya kwao. Wataalamu wawili waliingilia kati katika mkutano huu ambao ni katibu mtendaji wa mkoa wa tume huru ya taifa ya uchaguzi SENI ya Kwilu na mbunge mmoja wa mkoa. Washiriki wa mkutano huu ni hasa wasimamizi na wanamemba wa vyama na makundi ya kisiasa, watendaji wa shirika la raia la Kwilu na jumuiya ya kisayansi ya mji huu. Kulizinduliwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane Novemba huko Bukavu, kampeni ya chanjo ya kuzuia ugonjwa wa fievre jaune huu unatokana na kuumwa na mbu. Ni mitaa ya afya tatu tu ya mjini ya Bukavu ambayo inahusika kwanza, lakini lengo ni kuwachanja watu wote kuanzia umri wa miezi tisa hadi miaka makumi sita katika mitaa ya afya makumi tatu na nne ya Kivu Kusini. fievre jaune ni nini? Je, kampeni hii ya chanjo itafanyika vipi? Daktari Joseph Matundanya, mratibu wa mkoa wa programu iliyoongezwa ya chanjo PEV katika Kivu Kusini, anatoa maelezo yote katika mahojiano haya. Na Jean Kasami. Daktari Joseph Matundanya, Jambo. Jambo. Mumeanzisha kampeni ya kuhimiza watu waje kuchanjiwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa fievre jaune. Fievre jaune ni ugonjwa wenyewe unaonekana au uko na masinye kama vile homa kali yenye inasindikizwa na macho kuwa rangi ya kimajano yaani jaune. Hiyo ni ugonjwa wenyewe inasababishwa na virusi kisha kulumiwa na imbu kwa bahati mbaya, ni mgonjwa yenyewe ukishaipata hakuna dawa kabisa kamilifu yenyewe inaweza saidia kutunza ile ugonjwa. Ndio maana serikali yetu kupitia ministeri ya sante ilitia mpango kwa kupiganisha ili ugonjwa kupitia vaksination, yaani ukipata vaksin inaukingia kwa maisha yote ili ugonjwa wa fievre jaune. Mtu ataelewa namna gani kama anapatikana na ule ugonjwa? Mtu mwenyewe ataelewa ni wakati unapata homa yenyewe nasindikizwa na macho kuwa yenye kama vile rangi ya jaune, bien sur, haiko aiko tu fievre jaune juu inatuma macho inakuwa jaune. Wakati mtu iko na homa, ni kupitia vipimo, wanakamata damu na pale njo kutakuwa confirmation ya kusema kwamba huu mtu anafanya fievre jaune ile. Na ndio tunasikia mara moja moja watu wanaita jaunisse, voila, ni jaunisse, lakini inasindikizwa na homa kali, lakini jaunisse zote haiko fievre jaune hii kampeni unasema inahusu watu tangu miezi kenda ya kuzaliwa mpaka miaka makumi sita ina maana ule ugonjwa wa fievre jaune unakamata kila age. ndio ugonjwa wa fievre jaune unakamata watu wote na ndio maana tuliwazia kama ni vizuri tuanzie miezi, miezi kenda hadi uh, miaka makumi sita tungekamata watu wote lakini kufuatana na disponibilite ya vaksin, yani inatoka mbali na iko na uzito wa kuinunua, na tunajua jimbo la Kivu ya kusini linakuwa na vituo vya afya makumi tatu na nne. Vituo ngapi ndivyo vitahusika? Ni vituo yote, yani zone de sante zote makumi tatu na nne za province ya Sud Kivu zinahusika na kampeni hiyo. Watu wa Sud Kivu tuko karibuni milioni nane, tunategemea kuchanja watu milioni saba na nusu karibuni, na tunaomba watu wote wachangamkie kusudi tuepuke ugonjwa huo. Vaksin iko deja hapa, na madiliwan na maintran au vifaa vingine vya vinasindikiza vaksin, na tayari katika mazone sante mbalimbali zilishafika sofu Na Itombwe na Minembwe, lakini kuna mpango wa kufikisha ile vifaa mahali popote mu province kusudi le kampeni ifanyike vizuri. Mazone de sante ya Sud Kivu, kuna yale haifikiki sababu hakuna barabara, mengine haifikike sababu ya usalama mtoko, kuna mipango madhubuti umechukua ajili ya kuweza kufikilia kila mahali. Nimetoka kusema kwamba serikali inasindikizwa na wazamini, yaani waparteneri wake, kumakuwa ile nguvu au moyen inetatiliwa pamoja ili, uh, ile mavyombo au vaksin ziende kwenye ndege kwa access ya kwenda Chabunda, utakuwa kabisa pesa zenye zitasaidia kwa kulipa ndege ibebe ile ma vaksin na kweli nyingine ma access huko. Mipango mbalimbali zimesha kamatiwa kusudi mahali popote mu zone de sante zote vaksin zifike na kampeni iwe organize bila tatizo. Daktari ninakushukuru. Asante bwana journaliste Mjini Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kujadili kuhusu thamani iliyoongezwa ya kupata cheti cha kuzaliwa. Ilikuwa katikati ya mkutano na wanafunzi wa shule la Institut Bungulu na wahamasishaji kutoka shirika la Mouvement International des Droits de l'Enfant, droit de, de la Femme, de l'Homme Veuf et la Promotion Sociale, MIDEHOPS kwa kifupi. Je, ni matokeo gani ya mafunzo haya kwa ajili ya wa washiriki na je, watoto wengi wanakutana na changamoto gani bila kitambulisho hiki? Jaribio la kujibu ni katika ripoti yetu ya siku ambayo imeandaliwa na Mark Marufimbo. Wahamasishaji wa shirika la Midefe Hops waliwaelezea wanafunzi hawa thamani kuu la kibali huwa uraia. Wamoja walikuwa katika hali ya mshutuko, kwani ni habari isiyojulikana kwao kabisa, kama hasema hapa Sergin Kavuo, mwanafunzi wa shule la kisegondari la Bungulu. Nilipana mfano ya kusema gisi mie mi nazala leo na sikukwaka idantifie sat enregistre tukiongelea muji na mtaa wa Beni kabisa, tatizo gani linakwamisha watoto kuwa na kibali yao ya uraia? Jibu naye Christelle Masika naye pia ni mwanafunzi wa shule la kisekondari ya Bungulu. kitambulisho inapasha kosekana apartir ya mainsekurite mu peis swate mu milie kelcone nye mutu unapasha zala kisha suite ya, ya mainsekurite ya maprobleme du milie Waandalizi wa kikao wasema wa kwamba shida ni kukosa habari kamili kwa wazazi. Mwanasheria Jeremi Muhiwa, mwanamemba mfanyakazi wa midefehops: sheria inasema hakuna mwenyewe iko sase kuinyoree la lwa, njo tuliona tukuje kwa watoto wanafunzi waweze kubeba ujumbe kwa wazazi na kwa ile vigini ambao wanaikala ndani, ama tunaita komunote, ili waweze kufikisha ile ujumbe ya kwamba mtoto wakati anazaliwa inabidi aandikishiwe kiserikalini ndani ya miezi tatu ama ndani ya masiku makumi kenda kutokana na sheria yetu ya Kongo, kwa sababu kupitia watoto tuliona ya kwamba ujumbe itatapanyika ndani ya community. Itatapanyika ndani ya majamaa zao tawazazi wazazi wataanjaandikisha watoto kutokana na kanuni yetu ya sheria yetu ya Kongo. Ifamike kwamba kwa muda wa miezi mitatu, Midev Helps ikishirikiana na mahakama ya watoto kupitia msaada kihela ya UNICEF ilifaulu kuwatolea watoto elfu tatu kibali yao ya uraia mjini na mtaani Beni. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata, wikendi njema kwenu.