Kuondolewa oh, kwa utaratibu wa kutoa taarifa za kuuza vifaa vya kijeshi na usaidizi kwa serikali ya Kongo ni ushindi wa kidiplomasia kwa DRC chini ya uongozi wa Rais Felix Antoine Tshisekedi, Waziri Mkuu wa Mambo ya Nje ndo alisema hayo jana. Karibu watu makumi tano wakiwemo wanawake na watoto wamekamatwa tangu siku ya kwanza na waasi wa M23. Viongozi wa pahali wanaomba viongozi wa kikanda na MONUSCO wajihusishe ili wakazi hawa waachiliwe. Usajili wa wapiga kura utaanza siku ya sita ijayo, na seni katika idhaa hii tutawazungumzia kuhusu vituo vya uandikishaji wa mjini Kinshasa. Jambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Tuanzie na habari hii. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo aliwasili siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na moja Disemba mjini Mbandaka, ambako ataongoza kongamano la tisa la magavana linaloanza hii siku ya nne tarehe makumi mbili na mbili Disemba mwaka tunao. Hii ni ziara yake ya kwanza kabisa ya mkuu wa nchi huko Mbandaka, lakini ni ya pili katika eneo la Equateur kubwa baada ya ziara yake huko Zongo mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili. Magavana wa majimbo wataalam kutoka ofisi ya rais na serikali kuu wako Mbandaka tangu siku nyingi sasa, kwa kuhudhuria mkutano huu wa magavana. Mkutano unapangwa kwenye uwanja wa ofisi ya manispa Wangata katika jiji kati la Mbandaka. Azimio la kuondoa utaratibu wa kutoa taarifa za kuuza vifaa vya kijeshi na usaidizi kwa serikali ya Kongo ilipitishwa kwa kauli moja. Naibu Waziri Mkuu wa Mambo ya Nje anasema kuwa huo ni ushindi wa kidiplomasia kwa DRC chini ya uongozi wa Rais Felix Antoine Tshisekedi. Christophe Lutundula aliyeyasema hayo hii siku ya pili alisema amezingatia kurejeshwa kwa mamlaka ya MONUSCO. Rwanda lazima ikomeshe uungaji mkono wake kwa M23. Ufaransa inalaani uungaji mkono wake kwa kundi hili lenye silaha. Uhusiano ambao tumeujenga upya na Kigali tutauweka katika huduma ya amani. Taarifa hii inatoka kwa Krisula za Sharapulu, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa anayehusika na maendeleo ya Frankofoni na ushirikiano wa kimataifa, hii siku ya pili mjini Kinshasa. Paris inaomba mchakato wa Luanda na Nairobi kutekelezwa kikamilifu. Tumsikilize katika maneno haya yaliyopendekezwa na Ale Irung. Ufaransa unaendelea na utadumu kuitetea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ufaransa unakuwa kila siku kando yenu, wakati uadilifu wenu unanyanyaswa. Mamia na maelfu ya watu wanakuwa wakimbizi na wanaishi ndani ya usalama mdogo, ni jambo lenye haliwezi kueleweka. M23 inatakiwa kuacha mapigano, kujiuzulu na kuacha eneo zote walizozidhibiti kwa wakuu, viongozi wa Kongo. Rwanda kwa sababu inatakiwa Kuitaja inapaswa kuacha kusapoti M23. Ufaransa unalaumu usaidizi unaotolewa na Rwanda kwa kundi hilo la wagaidi M23. Tunasalimu upatanishi wa Angola na Kenya. Urafiki tunaounga na Kigali tunauweka kwa ajili ya amani. Ikiwa ninakuwa katika ziara nchini DRC kwa sababu Kongo ni nchi kubwa na mshiriki wa Ufaransa, ninapatikana hapa kwa ajili ya kuongea na vijana wenu wanaokuwa na vipaji nyingi Katika Kivu Kaskazini, karibu watu makumi tano wakiwemo wanawake na watoto wadogo wamekamatwa tangu siku ya kwanza na waasi wa M23 huko Mulimbi, Mudugudu na Rusekera ni katika Tabaka Tongo ambapo waasi hawa walipambana na makundi ya wenyeji yenye silaha wikendi iliyopita. Vyanzo vingi vya habari, hususan viongozi wa kimila, wamekuwa wakitoa tahadhari tangu hii siku ya pili kuhusu kukamatwa kwa watu hao na kueleza kuwa karibu watu kumi kati yao inasemekana waliachiliwa kesho yake, wakati hakuna taarifa za watu wengine. Kiongozi mmoja wa pahali wa Bambo anataka viongozi wa kikanda na Monusco wajihusishe ili wakaazi hawa waachiliwe kutoka mikononi mwa waasi. Maelezo na wewe Sifa Maguru. Habari tulizopokea kutoka vijiji hivyo, shirika la raia na viongozi wa asili wanasema kama kulikuwa watoto kumi na tatu na wamama, wakaaji wale walikuwa wakitoka shambani kwa kutafuta chakula wakati walikamatwa na waasi. Hadi sasa haijulikane hakika ni watu ngapi wanaendelea kufungwa kwenye ngome ya M23 sababu ni eneo linalozuiliwa kwa sababu ya mapambano. Bwana Isaac Kibira anafasiria watu wenye walikuwa wakienda shambani wamebebewa na M23, kwa kiasi ya watu makumi tano wanawake kumi na mbili waliachiliwa mpaka saa hii wale watu wengine wote wangali kule. Tunahofia usalama wao hasa. Tunaomba wale watu waachiliwe kabisa kabisa. Tunahofia maisha yao kwani E, waliwavua kwanza manguo akishawavua manguo njo akajua kuwabeba hivi. Tunaomba EAC tunaomba osi Monisco hata na ingine maorganization watusaidie, wale watu waachiliwe, warudiwe waki, warudie wakiwa hai. Ndugu zetu wanafia nini, mambo yenye hawajua haiko? Wapiganaji jueni kama hakuna mapambano yoyote iliyoripotiwa hii siku ya tatu pale Ruchuru, Kibumba na hata upande wa Ngwenda, Kiseguru. Ilivyotanguliza shughuli ya kuwatambua na kuwasajili wapiga kura itaanza siku ya sita hii tarehe makumi mbili na nne Disemba, miongoni mwa mikoa kumi iliyochaguliwa, kwa eneo la kwanza la uendeshaji ni jiji la Kinshasa ambalo ni moja ya mikoa yenye uzito mkubwa wa uchaguzi nchini kwa maana hii seni imepanga vituo 1432 vya usajili pa Kinshasa, hasa shule vilivyoenea zaidi ya matawi kumi na mbili. Grace Amzati anatuambia zaidi katika ripoti yake. Mitaa ya zote makumi mawili na nne za mji wa Kinshasa zinahusika na operesheni hii. Eneo la kwanza ni lile la Gombe, linalojumuisha mitaa ya katikati ya mji wa Kinshasa, zikiwemo Barumbu, Gombe, Kinshasa, Kintambo na Lingwala. Eneo la pili ni lile la Kalamu, linakutanisha mitaa za Bandalungwa, Kalamu, Kasavubu na Ngiringiri Ngiri. Kwa eneo la Nsele kunakuwa mitaa za Kimbanseke, Nsele, Njili na Masina. Eneo la ine ni lile la Limete linalojumuisha mitaa za Ngaba, Limete na Lemba. Eneo la Matete linajumuisha mitaa za Matete na Kisenso. Tuna eneo la Bumbu ambalo linahesabu mitaa hesabu za Bumbu na Makala pia kunakuwa maeneo ya Ngaliema, Monga Fula, Selembao na Maluku. Tujulishe kwamba kwa operesheni hii kubwa, seni inapanga kupeleka zaidi ya vifaa elfu mbili na mia tano vya uandikishaji katika mji mkuu wa Kinshasa. Kulingana na Anne-Marie Mukwayanzo Mpundu, katibu mtendaji jimboni wa seni hapa mjini Kinshasa, vifaa hivi vitatumwa katika vituo vya uandikishaji kuanzia siku ya ine hii na maandalizi ya maeneo hayo yamepangwa kufanyika siku ya tano katika mji yote ya Kinshasa. Kuhusu mchakato wa uchaguzi, makamu wa kwanza wa mkuu wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Bieveni Ilanga alithibitisha siku ya pili, tarehe makumi mbili Disemba, mwaka tunao kuandaa shughuli za utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura katika maeneo yaliyokumbwa na ukosefu wa usalama, hususan katika tarafa la Bagata katika jimbo la Kwilu na lile la Kwamut huko Maindombe alisema hayo wakati wa kufunga mafunzo ya ngazi ya nne mfululizo huko Bandundu, mji mkuu wa Kwilu. Kulingana naye, mipango yote ya usalama inafanywa ili operesheni hii ifanyike kwa amani katika maeneo haya. Ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Grace Amzati. Baada ya kuwasili katika mji wa Bandundu siku ya pili jioni, Bienveni Ilanga, makamu wa kwanza wa kiongozi wa shirika ya kuandaa uchaguzi seni alikwenda katika kituo cha Ntombwa ambako alifunga mafunzo ya wafanyakazi wanaopaswa kufanya kazi ya kurekebisha mpango wa uchaguzi hasa kazi ya kutambua wachaguzi. Anasema kuwa operesheni hii itaendeshwa vizuri kwa sababu wafanyakazi hawa wamefunzwa vyema mbele ya waandishi wa habari kiongozi huu wa pili wa ofisi hiyo ya uchaguzi alithibitisha mara moja kuandaliwa kwa shughuli ya utambulisho na uandikishaji katika maeneo ya Bagata huko Kwilu na kwa Mut huko Maendombe, ambao inakuwa katika hali ya ukosefu wa usalama unaofanywa na washambuliaji wenye kumiliki silaha. Tujulishe kwamba katika jimbo la Kwilu shughuli ya utambulisho na uandikishaji ya wachaguzi itazinduliwa siku ya sita huko Bandundu na makamu wa kwanza wa kiongozi wa Seni Bienveni Ilanga, na katika Ekuateur kubwa, tofauti na mzunguko wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane Seni, wakati huu inatumia zaidi wasaidizi wa kijamii ili kuhamasisha wapiga kura, wakiwa na t-shirt kofia mabango na ujumbe mwingine, lazima watavuka miji na vijiji mlango kwa mlango. Lakini kote katika Equateur kubwa washirika wengi katika mchakato wa uchaguzi wanalalamikia kutofaulu kwa mkakati uliowekwa. Ripoti ya Paul Richard Malengela katika usomi wa Grace Amzati. Mkakati mpya wa uhamasishaji uliokamatwa na SENI haukufurahisha washiriki kadhaa kote jimboni kubwa la Equateur kwanza huko Chwapa, kiongozi jimboni wa vijana wa Chwapa, Cesar Bafe Basambo, alishutumu kutoshirikishwa kwa vijana na huko Mbandaka, mratibu wa kanisa ya Uamsho nchini Kongo katika jimbo kubwa la Ekuateur, Askofu Joseph Nkwenzongo, pia alisikitishwa na kutoshirikishwa kwa viongozi wa kidini ambao walipaswa kuwahamasisha waamini wao. Kwa mujibu wake, Ashil Bolekela alifasiria ubora ya kuchukua wafanyakazi wenyewe wa ofisi ya seni. Kwa upande mwingine, kiongozi wa bunge la jimbo la Ekuator alisikitika kwamba mpango yenyewe ya seni inaleta tatizo. Kwa hiyo Mari Jose Molebo anapendekeza kurefusha mpango huo katika jimbo la Manyema. Ni tangu tarehe kumi na tano Desemba ambapo kampeni ya kuzuia homa kali ilizunduliwa huko Manyema. Kwa kuwezesha operesheni hii, mtaa wa afya wa Kindu ulichagua shule kabla ya likizo ya Krismasi. Daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Kindu anasikitishwa na ukweli kwamba baadhi ya viongozi wa shule hawatoi uwezekano wa kufikia watoto kwa wale wanaopana chanjo. Hicho daktari Alan Aliamini anaomba ushiriki wa kila mmoja ili kufanikisha operesheni hii. Kwa kifupi, kama mnavyojua, tuko mwezi Disemba, sherehe za mwisho wa mwaka zimekaribia. Hapa Kinshasa tunaona ishara nyingi zaidi hapa na pale. Baadhi ya barabara kuu za Kinshasa zimepambwa, ni mpango wa serikali ya mkoa wa jiji la Kinshasa. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari pamoja na Inosant Fadhili. Hujambo si jambo, Florida Kahambu. Jimboni Kivu ya Kusini, wakaaji wa Uvira walifurahia kuondolewa kwa kizuizi cha kaala kilichokuwa pa mulango wa mji wa Uvira. Kundi ya maofisa wakuu wa FRDC kutoka Bukavu imewasili pa Uvira na Fizi kwa agizo ya serikali ya jimbo. Lengo ni kujibu kwa malalamiko ya madereva waliogoma kazi kwa siku tatu ili kushutumu vizuizi vilivyowekwa na waaskari fulani wa FRDC huko Uvira na Fizi. Ni azimio gani kundi hili limechukua ili kuepuka vizuizi Hivi, na kulinda watu wanaoishi katika eneo ya operesheni ya Uvira na Fizi. Ripoti yetu ya siku inasomwa na Fistongo Mama Yabala. Malalamiko kuhusu kuwepo kwa vizuizi zaidi ya 25 vya kulipwa kati ya Uvira na Fizi yamechukizwa kwa miaka kadhaa na mashirika yote ya usafiri. Hii ndio kesi ya shirika la Anapro Travemoko cha wamiliki wasafirishaji wa magari na pikipiki za Kongo iliyoko Uvira. Presidenti wake Baleke Majegeza Ruben aeleza mabariere zenye banatia payante zenye ziko kuruti nationale numero 5 bamilitaire ndo banalipisha. Donc, donk fika kwenye kuko bariere ya militare kilia analipa 500, 500 mteritwari ya Fizi ni 1000 fura, 1000 fura par kilia. Donc, kutoka hapa kwa kufanya w atendere misisi ilifo prepare 20000 fura kongole yenye taisha tuku mabariere bado zingine ma imprevi kukula nini njiani. Donc, barua yenye tuliandika yenye li dekrete yi 3 jours sans circulation ya moto na gare ku teritwari ya Fizi yote nzima tulireserve kopi na bakubwa. Mkuu wa tarafa la Uvira anasitiza kwa upande wake kwamba ba Kinshasa a fulani zilichukuliwa katika ngazi yake hata kabla ya kuwasili kwa wajumba wa mkoa ili kuondoa vizuizi fulani kwenye barabara taifa namba tano, lakini pia katika njia kadhaa zinazoelekea nyasa za juu ya Uvira, huko Bijombo na Lemera b jili Malenga Sango kwenye tarafa langu, tulitumika pamoya na civile na na wa malalamiko, ilikuwa kama kuko vizuio vya mingi katika njia ya muweta groupement ya Bujombo kule nako ile kazi tulitumika na watu wa societe civile pamoja na arme yetu. Tulitia mikataba ya kutembea mubarabara ile, vizuio tunatia fasi kwenye tunawazia watu wanaweza kulala ikikuwa magharibi, juu ya ile mashida ya, ya sekirite kwa magharibi. Ile vizuio tulitia kigongo, tulikiliba tulitia kiliba, tulitia sangi, tulitia na luvunge hapo watu wanatembea barabarani de 6h a 17h juu ya kukinga wasiingie mshida. Ujumbe kutoka Bukavu uliotumwa kuondoa vizuizi aramu unaongozwa na msaidizi wa wakatibu mkuu wa jimbo Bashime Gedeon ari, kama tunaona kwamba i position iko strategik, na hapa ni nafasi ambapo raia anaweza kuwa mwensekurite, ile position naweza kabaki, lakini bariere inatoshewa okay. Bariere ndio ile lukamba, ikifika mida pikipiki nasimama, ulipe mil fran, ulipe sensa, ulipe desa nono non. Ile ndiye autorite provinciale anakatala na hapendi zile trakaseri kulipisha taksi Aiko kusema mpaka tutie lukamba. Maire de la ville iko na maservice competente zene zinaweza zikajisharge na gisi ya kujua namna gani wanaweza wakalipisha ile tax. Kulipisha tax aiko kusema tu kuweka kamba, kama unaweka kamba deja panaonesha unaweka ule mtu ambaye anaweza pita muinsecurité. Tutalomba a l'autorité provinciale pakuwe créer une commission itakuwa sharge na suivi na zile mabariere. Tukifika mteritwary ya Fizi, tutajua ni madesizion gani na madispozision gani ambayo tunaweza tukakamata juu ya ile mgomo ambayo iko. Ile mgomo iko ni kwa sababu ya ile matrakaseri na ile njio ambayo imetuleta. Nafikiri ya kwamba ile suluhisho itapatikana. Wakazi wa Uvira walikaribisha kuvunjwa kwa kizuizi cha Kala mjini Uvira, lakini wanapendekeza kwamba FRDC na PNC wawaweke askari katika maeneo yenye ulinzi mkali kwa madhumuni ya ulinzi tu, hasa katika wiki zijazo za siku kuu ambapo makundi yenye kumiliki silaha bado yanazunguka huku na huko kuwasumbua abiria. Na huo ndo mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.