Radio Okapi. Oh, Kongamano la tisa la magavana litaanza kesho siku ya nne mjini Mbandaka. Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo anasubiriwa huko leo. Hali ya kijamii na kiuchumi inazidi kuwa ngumu katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini wakati sherehe za mwisho wa mwaka tunao zinakaribia. Sababu ni uharibifu wa barabara kutokana na mvua kubwa ya mwezi Novemba iliyopita. Wafanyakazi wa Seni wametumwa katika jimbo la Kwilu pamoja na vifaa kwa ajili ya uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo hilo. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni anahakikisha kwamba hakuna chochote kitazuia operesheni hiyo. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Tuanzie na habari hii. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilifanya upya siku ya pili hii mamlaka ya MONUSCO nchini DRC kwa mwaka mmoja. Mamlaka hii ina vipaumbele vitatu: ulinzi wa raia, msaada kwa ajili ya mpango wa kupokonya silaha, uondoaji wa makundi yenye silaha na mageuzi ya sekta ya usalama. Azimio lingine lililopitishwa linahusu utaratibu wa kutoa taarifa kwa usambazaji wa vifaa vya kijeshi na usaidizi ambao umeondolewa kama nilivyotanguliza, rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo anasubiriwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na moja Disemba ili kuongoza kongamano la tisa la magavana litakaloanza siku ya nne hii tarehe makumi mbili na mbili Disemba. Huu ni ujumbe wa kwanza kabisa wa ziara ya mkuu wa nchi huko Mbandaka, lakini ni wa pili katika eneo la Equateur kubwa baada ya ziara yake huko Zongo mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili magavana wa majimbo wataalam kutoka ofisi ya rais na serikali kuu wamewasili pambandaka tangu siku nyingi sasa, kwa ajili ya mkutano huu wa magavana. Mjini Kinshasa, ibada ya pamoja kwa ajili ya waathiriwa wa mvua kubwa iliyonyesha siku ya pili tarehe kumi na tatu Disemba iliandaliwa hii siku ya pili kwenye uwanja wa ikulu ya raia. Rais wa jamhuri akisindikizwa na mke wake, waziri mkuu wajumbe wengi wa serikali na wawakilishi wa familia za wahanga walishiriki katika ibada hii. Baada ya maombi ya viongozi mbalimbali mbali wa dini, mwakilishi wa familia za wahanga alimshukuru mkuu wa nchi kwa msaada wake kwao. Bungule Bolotoi Tizo pia aliiomba serikali kuwapatia eneo karibu na Kimpoko ili kuwaruhusu kujenga makazi kwa sababu familia nyingi zimepoteza kila kitu. Huko Kivu Kusini, hali ya kijamii na kiuchumi inazidi kuwa ngumu katika tarafa la Kalehe, wakati sherehe za mwisho wa mwaka tunao zinakaribia. Ni matokeo ya uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa ya mwezi Novemba iliyopita. Katika sehemu hii ya mkoa barabara zote ni mbovu, madaraja yamevunjika, bei za vyakula na mengineyo zimepanda. Delfe Birimbi, mkuu wa shirika la raia la Kalehe, anatoa wito kwa serikali kuwaokoa wakaazi wa Kalehe. Ameungana kwa njia ya simu na Emmanuel Elameji wa Kabedi. Hakuna fete kwa raia wa mtaa wote wa Kalehe, kwa sababu unajua, ni tangu tariki kumi na saba ya hiyo mwezi wa kumi na moja mwaka tunakuwa nayo ndiyo mvua kali ilinyesha, ilikata barabala zote tangu ukavuaji Goma, zaidi sana, zaidi sana, miti hombo huko. Hakuna kusema huko Bitale, Bulambika, Hombo hakuna barabala, hakuna gari inapita, na hiyo yote ni shida na kuona kwamba tunakaribia mwisho wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili na kuanza pia mwaka mpya wa elfu mbili makumi mbili na tatu mtaa wa kalee kupitia raia wanaishi kwenye shida kwa sababu hakuna biashara inatoka goma wala bukavu kwenda ndani ya mtaa wa kalee haifike bulambika haifike nyabibwa haifike kwenye masenta zingine za kalee na pia unaona viashara vingine kama vile chakula ambayo inakuwa kwenye mtaa wa kalee inapanda bei kali ni mesure moja ya bunga ambayo ilikuwa ikikufa pesa za kikongomani sengi sanfra, kwa leo inakuwa mili sengi sanfra. E, mezure mwa ya maharagi ambayo ilikuwa kikufa de mili frak, kwa leo inakuwa katre mili fra na hiyo inakuwa shida, biashara kutoka Goma wala Bukavu adishike. Na katika Kasai Oriental bei ya vyakula vingi pamoja na bidhaa za viwandani imepanda kwenye soko la Mbujimai. Mama wa nyumbani hajui tena afanye nini. Shirikisho la makampuni ya Congo, FEC, inasema kuwa hali hii inatokana na usambazaji usio wa kawaida wa bidhaa na snc se, pamoja na kutengwa kwa jimbo la Kasai Oriental. Katika Kivu Kaskazini, viongozi wa eneo wa usultani wa Bukumu katika tarafa la Nyiragongo wanapeana hekta makumi tatu kwa jumuiya ya kibinadamu hii ni kuwawezesha kufanya kazi ya ujenzi ya makazi kwa ajili ya wakimbizi wa vita ambao wako katika hatari ya hali mbaya ya hewa, lakini pia ili kuachilia shule zinazokaliwa, kufungua maeneo fulani ya hiari ili kuepuka magonjwa yanayotokana na maji. Katika ripoti hii, Denis Lukeso anatueleza kuhusu mchango wa baadhi ya wafadhili wa kibinadamu. Rosali Zawadi anatusomea kazi za ujenzi zilizoanzishwa mwezi wa kumi uliopita na mashirika za kiutu, zinahusu kutengeneza eneo litakalowapokea wahami ambao kwa sasa wanaishi katika hali mbaya. Shirika la Umoja wa Kimataifa lihusikalo na wakimbizi, kwa mfano, linajenga nyumba za muda. Kwa sasa ni nyumba karibuni elfu moja ndizo zimejengwa na Haser. Kwa jumla ni nyumba za muda elfu sita zitakazojengwa. Lengo la kazi hii ni kupunguza wahami wanaojaa katika kempi zimoja pia kuzuia ajali ambazo zaweza tokea kwa wahami wanaoishi kando ya barabara. Kwa upande wake, UNICEF kupitia mshirika wake imgrand lak yajenga hapo choo, pia itaweka maji. MONUSCO kwa ngambo yake, kupitia utaalamu wa jeshi yake inafungua barabara kuelekea eneo lile barabara ile ikiwa na urefu wa kilometa tatu. Tukumbushe kwamba ni karibu jamii elfu makumi tano toka huchuru na Nyiragongo zilizokimbia vita na kuishi katika vituo kadhaa mtaani Nyiragongo, Goma. Rosali Zawadi, Radio Kapi. Watu wanane wanaodaiwa kuwa ni wezi walichoma moto wakiwa hai katika muda wa wiki mbili katika mji wa Kalemie, kulingana na mkuu wa vuguvugu vugu la kiraia la Parlement de Busantabu ambaye alitoa habari hii siku ya pili kwa Radio Kapi. Hali hii ya kusikitisha inatokana na kutokuwepo kwa doria za polisi. Kwa Nathan Mugisho, vijana kutoka vitongoji wanajipanga ili kujilinda. Hata hivyo, analaani kitendo cha watu kujitendea haki na anaalika raia kushiriki hata na na Mugisho, mkuu wa Parlement de Busa Tabu, yuko kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tukiangalia mawiki mawili haya yenye kupita, tayari kunakuwa watu mnane ambao wamezaniwa kuwa wezi na wamekamatwa na watu na kuuawa. Maservisi ambayo inapaswa kulinda raia na mali yake haitumiki tena vizuri sana. Usiku inakosa mamwaye ya transport ama namuna gisi wanaweza kutembea usiku wakikuwa wanafanya kazi ya patrui na hiyo ikafanya kwamba vijana na raia wanaanza kufanya wao wenyewe patrui, na hiyo ina matokeo mabaya, kwa sababu hiyo njo inafanya wanakuwa na jukumia, ni watu ambao hawakujifunza namna ya kulinda raia na mali yake. Ile ambayo tutaambia population yote ya Kalemie, lakini tujikaze, wakati tunakamata mwizi, wakati tunaona mutu mwenye ko suspect, tuite maservisi ya leta, tuite serikali ije imchukua ule mtu na imhukumie. Tusionyeshe alama mbaya ya kuanza kupiga na kuua watu. Akiwasiliana kuhusu swala hilo, kamishina wa polisi wa mkoa wa Tanganyika anawataka wananchi kutojichukulia haki mikononi mwao. Jenerali Jean Yave Mukaya anatangaza kuwa usalama utaimarishwa katika jimbo hilo katika kipindi hiki cha sherehe za mwisho wa mwaka. Chama cha kisiasa cha Ensemble Pour La Republique kinaandaa kongamano lake siku ya pili hii mjini Lubumbashi. Uzinduzi wa kazi za kongamano hilo umetolewa na mkuu cha wa chama hiki Moise Katumbi akihutubia washiriki wakiwemo wajumbe kutoka majimbo makumi mbili na sita yote ya nchi na wanaokaa nje ya nchi pamoja na vyama vya siasa marafiki. Aliwaomba kupendelea utawala bora na umoja ili kuwaondolea hali mbaya ya wa wakongomani na kumfukuza adui wa DRC nje. Moise Katumbi pia alikumbusha nia yake ya kugombea urais ili kurejesha amani katika jamhuri nzima kongamano hii ya Asamble pour la Republique itamalizika siku ya nne tarehe makumi mbili na mbili Disemba mwaka tunao, tarehe ambayo iko sawasawa na tarehe ya kusherekea miaka mitatu ya kuundwa kwa chama hiki cha kisiasa. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari pamoja na Inosan Fadhili. Hujambo si jambo Florida Kahambu, Radio Kapi Dosie en Swahili. Jimboni Kivu ya Kusini, wakaaji wa Uvira walifurahia kuondolewa kwa kizuizi cha kaala kilichokuwa pa mulango wa mji wa Uvira. Kundi ya maofisa wakuu wa FRDC kutoka Bukavu imewasili pa Uvira na Fizi kwa agizo ya serikali ya jimbo. Lengo ni kujibu kwa malalamiko ya madereva waliogoma kazi kwa siku tatu ili kushutumu vizuizi vilivyowekwa na waaskari fulani wa FRDC huko Uvira na fizi. Ni azimio gani kundi hili limechukua ili kuepuka vizuizi hivi na kulinda watu wanaoishi katika eneo ya operesheni ya uvira na Fizi. Ripoti yetu ya siku inasomwa na Fistongo Mama ya Bala. Malalamiko kuhusu kuwepo kwa vizuizi zaidi ya 25 vya kulipwa kati ya Uvira na Fizi yamechukizwa kwa miaka kadhaa na mashirika yote ya usafiri. Hii ndiyo kesi ya shirika la Anapro Travemoko cha wamiliki wasafirishaji wa magari na pikipiki za Kongo iliyoko Uvira. Presidenti wake Baleke Majegeza Ruben aeleza problem mabariere zenye banatia payante zenye ziko kuruti nationale numero 5 ba militaire ndo banalipisha. Donk ukifika kwenye kuko bariere ya militare kilia analipa 500, 500 muteritware ya fizi ni 1000 francs, 1000 francs par kilia donke, kutoka hapa kwa kufanya w atendere misisi, il faut préparer 20000 francs kongoles yenye taisha tukumabariere bado zingine ma imprévus kukula nini njiani. Donke barua yenye tuliandika yenye lidékreteyi 3 jours sans circulation ya moto na gare ku teritware ya fizi yote nzima tulireserve kopi na bakubwa ba Kinshasa hatua fulani zilichukuliwa katika ngazi yake hata kabla ya kuwasili kwa wajumbe wa mkoa ili kuondoa vizuizi fulani kwenye barabara taifa namba tano, lakini pia katika njia kadhaa zinazoelekea nyanza za juu ya Uvira, huko Bijombo na Lemera b jili malenga Sango. Hapa kwenye tarafa langu tulitumika pamoja na Societe Civile na Konsa Securite, tulikuta kwamba malalamiko ilikuwa kama kuko vizuio vya mingi kungama ya makobola, na katika njia ya mweta groupement ya Bujombo kule nako ile kazi tulitumika na watu wa société civile pamoja na armée yetu, tulitia mikataba ya kutembea mubarabara ile. Vizuyo tunatia fasi, kwenye tunawazia watu wanaweza kulala ikikuwa magharibi, juu ya ile mashida ya, ya sekiriti konakuwa magharibi. Ile vizuyo tulitia Kigongo, tulikiliba tulitia Kiliba, tulitia Sangi, tulitia na Luvunge, hapo watu wanatembea barabarani de 6h a 17h juu ya kukinga wasiingie mshida. Ujumbe kutoka Bukavu uliotumwa kuondoa vizuizi aramu, unaongozwa na msaidizi wa katibu mkuu wa jimbo Bashime Gedeon Hari. Kama tunaona kwamba i position iko strategique na hapa ni nafasi ambapo raia anaweza kuwa mu sekurite, ile position inaweza kabaki, lakini bariere inatoshewa. Bariere ndio ile lukamba. Ikifika mida, pikipiki inasimama, ulipe 1000 franc, ulipe 500, ulipe 200. Non, non, ile ndiye autorite provinsiale anakatala na hapendi zile trakaseri kulipisha taksi Aiko kusema mpaka tutie lukamba, maire de la ville iko na maservice competente zenye zinaweza zikajisharge na gisi ya kujua namna gani wanaweza wakalipisha ile tax kulipisha taxi. Aiko kusema tu kuweka kamba, kama unaweka kamba deja panaonyesha unaweka ule mtu ambaye anaweza pita mu insécurité. Tutalomba à l'autorité provinciale pakuwe créer une commission itakuwa sharge na suivi na zile mabarriere tukifika mteritori ya Fizi tutajua ni ma decision gani na ma disposition gani ambayo tunaweza tukakamata juu ya ile mgomo ambayo iko. Ile mgomo iko ni kwa sababu ya ile matrakaseri na ile njio ambayo imetuleta, nafikiri ya kwamba ile suluhisho utapatikana. Wakazi wa Uvira walikaribisha kuvunjwa kwa kizuizi cha Kala mjini Uvira, lakini wanapendekeza kwamba FRDC na PNC wawaweke askari katika maeneo yenye ulinzi mkali kwa mazumuni ya ulinzi tu, hasa katika wiki zijazo za sikukuu ambapo makundi yenye kumiliki silaha bado yanazunguka huku na huko kuwasumbua abiria. Habari za mashariki ya Kongo kwa kifupi. Namna gani kuwasindikiza wawakilishi wa jamii mbalimbali mbali jimboni Ituri ili kujichukulia suluhisho ya mchakato wa Nairobi ya tatu ni lengo la mkutano ulioongozwa na MONUSCO siku ya kwanza pa Bunia. Washiriki walizungumza kuhusu wapiganaji waliotia sahini kwa makubaliano ya Nairobi. Kulingana na MONUSCO, hii ni kusaidia kufuatilia mapendekezo yaliyopewa kwa wakuu wa vikundi vya CODECO, FRPI na FPIC wakati wa kikao cha kuendelesha amani katika jimbo hili Pa Minembwe, katika milima ya tarafa ya Fizi huko Kivu ya Kusini, FRDC wanasema kwamba wanalinda hali ya Muzinda, kijiji kilicho pa kilomita tatu na madegu pa Minembwe Centre, nikisha mapambano asubuhi sana jana, siku ya pili, kati ya wapiganaji wa Twigwaneho, Gumino na FRDC kwenye eneo ya operation ya milima ya Minembwe. Mtu moja yaani ofisa wa wapiganaji alikufa, kulingana na luteni makamu Jeremi me ya JB. Na Kalashnikov na vyombo vingine vya askari vimechukuliwa. Mwisho wa habari. Shukurani kwenu, kwaherini.