Kata. Oh, kata. Karibu maiti makumi mbili zipo katika baadhi ya vijiji vya usultani wa Walese Vonkutu katika tarafa la Irumu jimboni Ituri. Watu hawa waliuawa siku tano zilizopita na waasi wa ADF. Inaripoti shirika la CRDH. Mashirika ya kiraia na viongozi wa utawala wa kisiasa wa majimbo ya Hotuele na Bazuwele wanaete serikali ya Kongo na jumuiya ya kimataifa kuunga mkono wahanga na walionusurika mauaji ya LRA. Ombi lilitolewa siku ya kukumbuka mauaji hayo, siku iliyoandaliwa weekend hii katika tarafa la Dungu huko Butembo. Wafungwa wa gereza kuu wanagonjwa kwa sababu ya malisho mabaya, anasema mkuu wa mtaa wa afya wa Butembo. Wafungwa sita wamefariki tangu siku chache sasa. Ha mjambo, wasikilizaji wapenzi, na asante kuungana nasi huko Ituri. Karibu maiti makumi mbili bado zimelala chini katika baadhi ya vijiji vya usultani wa Walese von kutu katika tarafa la Irumu, kulingana na ripoti ya ufuatiliaji wa usalama ya shirika lisilo serikali, la kiserikali la Convention pour le respect des droits Humains, CRDH kwa kifupi. Watu hawa waliuawa siku tano zilizopita na waasi wa ADF huko Epanza kaza roo ndume na Mungwalu. Shirika hilo linaiomba jeshi kuulinda mkoa huu ambapo kundi hili lenye silaha linatangatanga ili kuruhusu mazishi ya wahanga. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena siku ya kwanza hii kati ya M23 na wanamgambo wa eneo wa kundi la Nyatura CMC katika kijiji cha Mudugudu karibu na Mulimbi katika tabaka Tongo jirani ya Bishusha. Hii kufuatana na mapigano yaliyorekodiwa mwishoni mwa juma katika eneo hilo na ambayo yaliwezesha FARDC wakiungwa mkono na wanamgambo mbalimbali kuwafukuza waasi na kurejesha angalau vijiji vinne. Vyanzo vya habari mkoani hapa vinaarifu kuwa inasemekana M23 walirejea tena siku ya kwanza hii asubuhi na kuwashambulia wanyatura waliokuwa Rusekera na Shonyi. Ni vigumu kwa raia kujikinga na mapigano haya siku ya kwanza, kwa sababu wanakaribia kuzungukwa na vikosi vinavyopigana. Vyanzo vyetu vinaongeza, sehemu hii inasemekana kuwa ni ya kimkakati kwa udhibiti wa mji mkuu wa Tongo, kulingana na vyanzo vyetu. Katika tarafa la Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini, usultani wa Bwito, kiongozi mwakilishi wa gavana huko Bambo analaani unyanyasaji, hasa uporaji wa mali katika vijiji vinavyokaliwa na M23. Izake Kibira anasikitishwa na ukweli kwamba waasi hawa wanavunja milango ya maduka na magala ya mavuno ya watu na kuchukua kila kitu wanachotaka. Kiongozi huyo wa utawala wa eneo la Bambo anadhani kuwa M23 wamekuja kutesa watu na anaomba umma kulaani vitendo hivi dhidi ya raia. Kapi tunashangala wanaenda wako wanabomola makioske mubusiku eti kunakuwa wawezi wenye wanaingia mu nyumba za watu usiku japo ineoo wanajigeuza wezi kwa kutesa populasion. Wamebomola kioske ya kijana moja na kuweza kuchukua mapano solere na mabateri na kuweza ku mapombe zenye zilikuwa ndani. Ile yote inatuleta kabisa hasira ya nguvu sana na maredio na wanaingilia kati kwa kubomola kadu kabisa machioske ile natuleta oga madepo za chakula usiseme, pale kishishe bako wanabomola ile yote natule, inaonyesha kuwa wale watu walikuya tu ni kutesa population. Mambo sawa yale hatuyataki, inomba wahamakie dunia yote wahamakie, wanakuya kutesa tu population. Ona mimea yapata pata gani yenye na ozea mumapori na watu wako nateseka mahali walichimbilia njale, nataka wauwa, hawana dawa hawana chochote hawana usaidizi yoyote. Ona kichanga, ona mamweso, ona makibirizi, ona makanyambo Bayonga, watu wanateswa sana huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Wakimbizi wa vita wanaoishi katika maeneo tofauti katika tarafa la Nyiragongo wanamwarifu gavana wa kijeshi wa mkoa kuhusu visa vya ukosefu wa usalama ambavyo vimekuwa vikitokea mara kwa mara ndani na karibu ya maeneo hayo. Matukio wakati mwingine yanasababisha vifo vya watu. Kisa cha hivi punde ni kile cha wikendi hii, ambapo mkimbizi mmoja alipigwa risasi na mwingine kujeruhiwa vibaya. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanaomba kiongozi wa mkoa kuchukua hatua za haraka ili kuwalinda. Denizi Lukeso, kwa ripoti ozali zawadi kwa usomi. Kempi ya Kanyahuchinya, kama vituo vingine vilivyowapokea wahami, mtaani Nyehagungu haina ukingo wa kutosha, hivi watu wania mbaya wana urahisi wa kuwashambulia wahami. Ndio maana wahami wanaomba msaada. Waliwali wa wali jimbo pale ambapo tunaishi, hatuna polisi ambayo inazunguruka mchana na usiku, ndani ya ka tuko na boga mingi, tunateseka sana na mtu mwenye iko na siraha havale teni, anakunyanyasa. Kama oko na telefoni, anaibeba na kupigiwa vikali. Minezeomba guvernema yetu ituletee sekirite mbio mbio kukaya wa deplase, juu tunateseka sana. Liwali wa jimbo jemadari Constant Ndima anaahidi kuweka ulinzi ndani na pia kando ya kempi za wahami. Anasema kama atamwagiza kamanda wa polisi kuweka huko vikosi vitakavyobaki kila siku. Tukumbushe kwamba katika mtaa wa Nyiragongo kuna vituo vingi vilivyowapokea wahami. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Kuna hali binadamu wanapitia, lakini hazijafanywa ili zidumu. Hii ni sauti ya familia za wakimbizi kutoka Ruchuru ambazo kwa sasa zinaishi katika kanisa la Kiprotestanti huko Kanyaruchinya karibu na Goma. Angalau siku tatu kwa wiki, waathiriwa hawa lazima waweke vitu vyao pembeni kwa muda ili kutoa nafasi kwa maombi. Kwa muda wa saa nyingi, wao wanakabiliwa na hali mbaya ya hewa, huku wakingojea mwisho wa vipindi vya maombi ambavyo vinachukua saa nyingi. Watu hawa waliohamishwa wangependa kuona shida hii ikiisha. Ripoti ya Rosali Zawadi, ona kwenye toko nyumba yetu ni katika uwanja wa kanisa. Tulipomkuta mama Nyiraneza Paskazi anaonyesha jengo la kanisa kama mahali anapoishi. Tulipomswali kwa nini sasa anakaa na vitu vyake uwanjani, akafasiria shurti za kuishi kanisani hivi. Bako naomba vitu yote tulivitia inje siku ya tatu ya sita na dimanji nikudowanira inji tuko tu hivi magumi na tuweka tabani na tulitokaga, kwetu ni mbali, kwetu ni kisigari ya ruchuro bukima kure kanombe kwenye viti njiri yako ona, ile masiku yote yenye tunamaliza hapa, wahami wangilipendelea pia kushiriki maombi, ila sababu hawajui, wakati mtu wa moyo mwema aweza kupita na msaada, wanachagua kubaki nje kwa kusubiri. kwa kusubiri kusubiriwaaig kakua nje tuko tuna ngoya mwenye anakuya mwenda kutuandika. aye kama atafika jo e, ukaenda mule maombi utapitwa e, utapitwa e, ndio ni magumu. Wahami hawa wanatamani kuona amani katika vijiji vyao na kwa kusubiri amani wanahitaji kupata hema ili kujenga mahali pakukaa. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi na kisha tunasikia kwamba jumuiya za kiraia na viongozi wa utawala wa kisiasa wa majimbo ya Ho na Bazuele wanatoa wito kwa serikali ya Kongo na jumuiya ya kimataifa kuunga mkono wahanga na walionusurika mauaji ya LRA. Wito huu upo katika ombi lililotolewa mwishoni mwa siku ya kukumbuka mauaji hayo, siku iliyoandaliwa wikendi hii katika tarafa la Dungu. Ni mpango wa kituo cha kuchunguza haki za kibinadamu cha mkoa wa Hotwele kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Invisible Children. Maelezo zaidi na Jack Mkongole. Watu mia moja kutoka ba Uele u Uele na Sudani ya kusini walishiriki katika sherehe hii. Mkutano huu ulisababisha kutolewa kwa ombi lililowasilishwa kwa uandaji wa siku hii. Diedore bombe wa Bombe, raisi wa jamuia ya kiraia ya Nyangara huko Otwele, anahitaji msaada kwa njia ya kiakili na kuwaleta pamoja ili kuwafundisha kazi za vitendo: ushonaji, useremala, uwashi, ili watirika na majamaa zao wajumuisha katika jamii. Kwa upande wake, Dismas Kitenge, makamu wa rais wa shirikisho kima la kimataifa la haki za binadamu FIDH, anatoa wito kwa serikali ya Kongo na jumuiya ya kimataifa kushinikiza wasi hao kusudi waweze kufungwa na kuhukumiwa. Kulingana na waandaaji, zaidi ya watu elfu moja na mia tano walikufa wakati wa mauaji yaliyoendeshwa na wasi wa Uganda wa LRA kutoka mwaka 2008 hadi 2011 huko Uele. Mimi ni Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, tatizo la malisho mabaya linabaki kuwa sababu kuu ya visa vingi vya magonjwa vinavyosababisha vifo ambavyo gereza la Kakwangura katika jiji la Butembo limekuwa likirekodi tangu siku chache sasa. Uthibitisho huo ulitolewa siku ya tano iliyopita kwa Redio Kapi na daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Butembo. Katika muda wa mwezi mmoja, gereza hili ambalo kwa sasa lina wahifadhi karibu wafungwa mia sita makumi tano kwa mujibu wa mkurugenzi wake Brunel Kasa, limepata visa sita vya vifo kutokana na ukosefu wa huduma za matibabu. Daktari Pablo Lwanzo anaonyesha kuwa tayari hatua zinaendelea katika ngazi tofauti ili kukabiliana na hali hii, tumsikilize kwenye maikrofoni ya Grevis Salumu. kome responsable sanitaire, kama meneja wa afya katika mamlaka ya mjini, tulijadili na kuamua juu ya uhamisho wa haraka wa baadhi ya wafungwa waliohitaji matibabu katika hospitali kuu ya rufa ya Kitatumba. Pia tumeimarisha muundo wa afya wa gereza kwa dawa katika kiwango cha eneo la afya. Tulitoa kila kitu ambacho bado tulikuwa nacho katika duka letu la dawa, lakini kwa kuwa tulikuwa na upungufu katika Hisa. Kwa hivyo tulikimbilia kwa mshirika wetu IRC ambayo naye aliahidi kutusaidia. Hata hivyo tatizo kubwa linaloendelea bado ni bwaki. Pia tulituma timu ya kufanya usafi na tutaacha nyingine ya kudumu kati ya wafungwa kwa madhumuni sawa. Meya wa jiji aliahidi kuelekeza utetezi wetu kwa uongozi wake ili kusambaza stok ya chakula ya gereza. Naomba watu wenye mapenzi mema na washirika wengine watusaidie kwa sababu huduma za afya zinahitaji Sherehe za mwisho wa mwaka tayari zimetangazwa mjini Kinshasa. Katika maduka makubwa mengi, wengi wameweka mti mkubwa wa Krismasi uliopambwa kwenye mlango, pia wanatoa matangazo ya kupunguza bei. Katika mengi ya maduka hayo makubwa, unakaribishwa nje na mti mkubwa wa Krismasi uliopambwa kwa maua ya rangi mbalimbali mbali, na kunakuwa uwezekano wa kupigwa picha hapo ndani Taa, miti ya Krismasi, mipira ya Krismasi inayouzwa inakukaribisha. Bidhaa kadhaa zinauzwa zikiwemo mchele, kuku, maziwa, mafuta, vinywaji, pia kama walivyoeleza wauzaji waliokutana na mripota wetu. Wateja wanasema wanathamini juhudi zinazofanywa kupendezesha majengo, lakini pia fursa zinazotolewa kwao kwa suala la bei, lakini wengi wanasema bado wanatafuta wanaahidi kurudi baadaye kwa ununuzi wa Krismasi. Jimbo la Ituri lina takriban watu elfu moja makumi sita na tano wanaoishi na ulemavu wengi wao wakiwa wahanga wa migogoro ya kivita ambayo imedumu kwa karibu miaka makumi mbili. Hesabu hizi zilitangazwa kwa vyombo vya habari na shirikisho la majimbo la vyama vya watu wenye ulemavu. Ilikuwa katika mfumo wa kusherehekea siku duniani ya tarehe 3 Desemba inayotolewa kwao na Umoja wa Mataifa. Muundo huu unasi kurejeshwa kwa amani katika jimbo hili ili kuepusha waathiriwa wapya na heshima ya haki zao kutoka kwa viongozi wa serikali. Hiyo ndio ripoti yetu ya siku iliandaliwa na Ezekiel Muzalia. Ni tangu sasa miaka mitano jimbo la Ituri linatikiswa na mizozo ya vita kama vile ndani ya tarafa la Jugu, Irumu na Mambasa, hiyo ingawa nguvu za kiserikali kwa ajili ya kuheshimika utawala wake ndani ya eneo hizo zinazoorozesha idadi nyingi ya wahanga wa vita, kulingana na kituo cha kutetea haki ya walemavu. Wengi kati yao walipoteza viungo vyao vya mwili na kuwa walemavu, wamoja wanazarauliwa na wengine wanabaguliwa ndani ya jamaa zao Alivyojulisha Dedhunga Chuji, anayehusika na mawasiliano kwenye kituo hicho. Ku jimbo yetu ya Ituri tumepatikana na, na, na walemavu zaidi elfu moja makumi sita na tano uh, na ku zaidi tunaona kwa kwa gisi idadi ya wa personnes vivant avec handicap inaendelea Kuongezeka, kufatana na hali ya vita ambako inapita kwetu. Justin Siako ni mlemavu na tena ortoprotesiste. anatengeneza proteze za chuma ili kusaidia walemavu. Anafanya kazi hiyo kwa muda wa miaka kumi na tano. Huyo anasema ya kwamba idadi kwa sasa ya waombi wa proteze inakuwa mwingi jimboni Ituri. Hapa Ituri hesabu inaongezeka na mingi banafika ni kunaona iko wa victim de guerre. Sababu mutu anafika kwa mfano eh, alikanyakia bombe ou bien ilikanyakia mine antipersonel inaacha ulemavu. Sasa pali tunatengeneza bashosir orthopediki semela ya kompasasio kuwenye ambao iko na mgulu mfupi kuliko ingine tunatengeneza bekie tunatengeneza kan, inasaidia walemavu mingi. Kwa ngambo yake shirika ya Msalaba Mwekundu seiser inayotumika kwa kutetea haki ya wahanga wa vita inasema ya kwamba inaendesha mipango kadhaa kwa kuhudumia walemavu katika jimbo hii Laituri Benita Atosha, anayehusika na mawasiliano ya umma kwenye shirika ya msalaba mwekundu, anasema ya kwamba cha muhimu kwa sasa ni kuheshimu haki za walemavu. Ya muhimu kazi inakazia ukingo kwa walemavu, kwani usaidizi ni ya muda tu. Ukingo ni kwa ngambo ya kurahisisha hali kisheria, ili wawe wanakingwa. Ujumbe ni mavu, ni kuheshimia, watu wanaoishi na ulemavu ni watu kama sisi, na CICR ina tegemea wale watu sana, na ni kwa hiyo ndio inatumika sana nao. Tujulishe ya kwamba sikukuu ulimwenguni ya walemavu ilisherekea katika mada kazi nzuri na ya heshima kwa watu walemavu wote. Nikiripoti kutoka toka mjini Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.