Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi, popote mlipo na karibuni kwa habari hizi. Mkusanyiko wa 15 ya wahusika na utaratibu wa biodiversite wa umoja wa kimataifa unafanyika pa Montreal nchini Kanada. Mwakilishi wa DRC kwa kikao hiki anakataa kuhudhuria kwa sababu kinaongozwa na Rwanda, ili kushtumu ukimya wa jumuiya ya kimataifa. Operation za kutambulisha na kuorozesha wachaguzi inaanza juma hii siku ya sita tarehe makumi mbili na ne Desemba mwaka tunao. Vijana wa Beni kwa ujumla walizungumza kuhusu kuhudhuria kisiasa kwa vijana na jukumu katika shirika ya kidemokrasia. Huko Kasai Oriental wikendi iliyopita kulizinduliwa kukamata picha school app, ni teknolojia mpya kuhusu kuandikishwa kwa, kwa wanafunzi watakaofanya mtihani wa taifa Exetat 2022-2023 hizi na zingine ni katika habari hizi. Msikilizaji mpenzi, karibu tena habari kamili. Uchokozi wa Rwanda kuelekea DRC kupitia M23 unaalikwa kwenye COP 15, mkusanyiko wa 15 ya wahusika na utaratibu wa biodiversite wa Umoja wa Kimataifa unafanyika pa Montreal nchini Canada. Mwakilishi wa DRC kwa kikao hiki anakataa kuhudhuria kwa sababu kinaongozwa na Rwanda, ili kushtumu ukimya wa jumuiya ya kimataifa. Haiko jambo ya kueleweka. DRC inayokuwa kwa nafasi ya tano kuhusu biodiversite na kuacha nchi hii irahisishe utaratibu wa kifedha wa biodiversite? Hapana, unafiki huu, amesema BBF Bazaiba. COP15 ilianza tarehe saba mwezi huu na itaisha leo siku ya kwanza tarehe 19 mwezi huu wanaohudhuria watatoa lengo mpya na kuandika kibarua kinachohusu mazingira katika miaka kumi zitakazokuja. Jimboni Kivu ya Kaskazini, Kamisheni ya Haki za Binadamu sehemu ya Ruchuru inahangaishwa na yenye inaita kunyanyaswa sana kwa haki za binadamu ndani ya kambi za wakimbizi tarafani Nyiragongo. Mamia za familia zilizokimbia vita na ugaidi wa wapiganaji wa M23 katika tarafa ya Ruchuru wanaendelewa kutendewa vibaya na bila heshima. Tubaki tu jimboni Kivu ya Kaskazini, kikundi cha watembeza pikipiki wanashutumu usalama mdogo na unyanyasaji wa kila mara wa maaskari jeshi. Kuhusu wanamemba wao, wanaamua kutotumika kwa muda wa siku mbili, kuanzia leo siku ya kwanza mpaka kesho siku ya pili, popote kaskazini mwa jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Muji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo ya Kwilu, inaorozesha watu wanane wanaokufa kati ya wahami waliohama kwa ajili ya vita kutoka kwa mut huko Mai Ndombe na Bagata, huko Kwilu. Habari hii inatolewa na ofisi ya kamisa kuu inayohusika na matendo ya kibinadamu huko Kwilu. Tangazo hii inasema kwamba vifo hivi vinatokana na kwenda kwa waganga wasiokuwa na mipaka waliotunza bure wahami wa Bandundu. Msaada wa kiafya wa mashirika zingine za kibinadamu ni ya maana sana kwa watu hawa huko Matadi. Mfuko wa Umoja wa Kimataifa kwa watoto UNICEF umepatia vifaa vya kuwarudisha ndani ya jamii watoto 135 ambao hawasomi tena. Ni kufuatana na mradi wa kusaidia watoto waingie katika kazi za msingi jimboni Congo Central. Ilikuwa mwisho wa mafunzo ya Institut National de Préparation Professionnelle. Kulingana na Magali Garville anayehusika na elimu kwenye ofisi ya UNICEF Kinshasa, litaendelea nchini kote kwa sababu UNICEF inaandaa kusaidia serikali ya Congo kuhusu watoto wasiosoma. Operesheni za kutambulisha na kuorozesha wachaguzi inaanza juma hii siku ya sita, tarehe makumi mbili na ne Desemba mwaka tunao wakiwa na zamiri ya jukumu katika kipindi hiki cha uchaguzi. Vijana wa Beni kwa ujumla walizungumza kuhusu kuhudhuria kisiasa kwa vijana na jukumu katika shirika ya kidemokrasia. Ilikuwa kwenye mkutano ulioandaliwa na baraza la vijana pamoja na shirika isiyokuwa ya kiserikali Benevolat pour l'enfance. Lengo ya mkutano huu ni kuwapongeza vijana kujihusisha na kujitolea kwa raia. Huko Kasai Oriental wikendi iliyopita kulizinduliwa kukamata picha school up. Ni teknolojia mpya kuhusu kuandikishwa kwa, kwa wanafunzi watakaofanya mtihani wa taifa Exeta mwaka wa 2012 na 2013. Kikao hiki kimeongozwa na inspekta mkuu jimboni Veronique Atanjo Onokoko, mbele ya viongozi fulani wa shule na wanafunzi. Kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari na Florida Kahambu, Radio Okapi. Dossier en Swahili. Jimbo la Ituri lina takriban watu 1165 wanaoishi na ulemavu wengi wao wakiwa wahanga wa migogoro ya kivita ambayo imedumu kwa karibu miaka makumi mbili. Hesabu hizi zilitangazwa kwa vyombo vya habari na shirikisho la majimbo la vyama vya watu wenye ulemavu. Ilikuwa katika mfumo wa kusherekea siku duniani ya tarehe 3 Desemba, inayotolewa kwao na Umoja wa Mataifa. Muundo huu unasihi kurejeshwa kwa amani katika jimbo hili ili kuepusha waathiriwa wapya na heshima ya haki zao kutoka kwa viongozi wa serikali. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku, iliandaliwa ni tangu sasa miaka mitano, jimbo la Ituri linatikiswa na mizozo ya vita, kama vile ndani ya tarafa la Jugu, Irumu na Mambasa. Hiyo ingawa nguvu za kiserikali kwa ajili ya kuheshimika utawala wake ndani ya eneo hizo zinazoorozesha idadi nyingi ya wahanga wa vita, kulingana na kituo cha kutetea haki ya walemavu. Wengi kati yao walipoteza viungo vyao vya mwili na kuwa walemavu. Wamoja wanazarauliwa na wengine wanabaguliwa ndani ya jamaa zao, alivyo Julisha Dedhunga Chuji, anayehusika na mawasiliano kwenye kituo hicho. Kwa jimbo yetu ya Ituri tumepatikana na, na walemavu zaidi elfu moja, makumi sita na tano, na kuzaidi tunaona kwa gisi eh, idadi ya wa, wa person viva avec handicap ina, ina, ina, inaendelea kuongozeka, kufatana na hali ya vita ambako inapita kwetu. Justin Siako ni mlemavu na tena ortoprotesiste anatengeneza proteze za chuma ili kusaidia walemavu. Anafanya kazi hiyo kwa muda wa miaka kumi na tano. Huyo anasema ya kwamba idadi kwa sasa ya waombi wa proteze inakuwa mwingi jimboni Ituri. Hapa Ituri hesabu inaongezeka na mingi bana Tunatengeneza bekie, tunatengeneza kan, inasaidia walemavu mingi. Kwa ngambo yake shirika ya Msalaba Mwekundu seiser inayotumika kwa kutetea haki ya wahanga wa vita inasema ya kwamba inaendesha mipango kadhaa kwa kuhudumia walemavu katika jimbo hili la Ituri. Benita Atosha, anayehusika na mawasiliano ya umma kwenye shirika ya Msalaba Mwekundu, anasema ya kwamba cha muhimu kwa sasa ni kuheshimu haki za walemavu. Ya muhimu sasa inakazia ukingo kwa walemavu, kwani usaidizi ni ya muda tu. Ukingo ni kwa ngambo ya kurahisisha hali kisheria, ili wawe wanakingwa Ujumbe ni kuheshimia watu wanaoishi na ulemavu. Ni watu kama sisi, na CICR inategemea wale watu sana, na kwa hiyo ndio inatumika sana nao. Tujulishe ya kwamba sikukuu ulimwenguni ya ulemavu ilisherekea katika mada kazi nzuri na ya heshima kwa watu walemavu wote. Nikiripoti toka mjini Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa habari hizi. Asante kwa usikilivu wenu. Munaweza kuzisikiliza tena kupitia tuvuti na mitandao yote ya kijamii ya redio Okapi. Kwa sasa nawatakia mwanzo wa juma njema, mchana mwema.