Oh, wapiganaji wa M23 waliua zaidi ya raia mia moja na kuumiza na kuteka nyara wengine pia na kubaka wanawake huko Kishishe katika Kivu Kaskazini. Uchunguzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu na MONUSCO umethibitisha jambo hilo. Zaidi ya wanamgambo makumi tano wa kikundi cha Codeko wamekusanywa tangu hii siku ya tatu Panzebi katika tarafa la Chugu. Wanasema wamechoshwa na vita. Zaidi ya kesi makumi saba na tatu za unyanyasaji wa nyumbani zimerekodiwa tangu Januari hadi Novemba mwaka tunao. Miongoni mwa waathiriwa wanawake watano walifariki. Taarifa ilitolewa hii siku ya tatu na program Voix et Leadership des Femmes ya Kivu Kusini pa Bukavu. Mjambo, wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Uchunguzi wa awali wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu na MONUSCO ulithibitisha kuwa wapiganaji wa M23 waliwaua takriban raia mia moja makumi tatu na moja, wakiwemo wanaume mia moja na wawili, wanawake kumi na saba na watoto kumi na wawili. Watu wanane pia walijeruhiwa kwa risasi na wengine makumi sita kutekwa nyara. Angalau wanawake makumi mbili na mbili na wasichana watano walibakwa. Mauaji haya yalitekelezwa siku makumi mbili na tisa na makumi tatu Novemba huko Kishishe na Bambo, vijiji viwili katika tarafa la Ruchuru huko Kivu Kaskazini. MONUSCO inakaribisha uamuzi wa viongozi wa Congo kufungua kesi za kisheria dhidi ya wahusika wa ukiukaji huu wa haki za binadamu na sheria za kimataifa za kibinadamu. Haya ndiyo tunayoweza kusoma katika tangazo iliyotolewa hii siku ya tatu na ujumbe wa Umoja wa Mataifa Bernard Nyangi kwa maelezo. Utafiti ule waripotia mauaji, ubakaji na no utekaji nyara, pia uporaji wa mali ya raia katika vijiji viwili mtani Ruchuru, tena wasisitiza kwamba waseriwa waliuliwa kwa lisasi na wengine kwa panga; ilikuwa kwa kisasi kiisha mapambano yaliyobainisha waasi wa M23 na makundi za wanamgambo wa FDLR-Foca, wa Mai Mai Mazembe na Nyatura, pia wale wa kundi la Semse Washuhuda waliojiwa walifahamisha kwamba baadhi ya wanusurika walizuiliwa na M23 kuondoka kwa vijiji vile vilivyoharibiwa. Huko waasi M23 walishughulika wao wenyewe kwa mazishi ya wasiriwa, jambo inayodadisiwa kama mbinu za kuficha uhalifu ule. Tume la MONUSCO la laini vitendo vile zidi ya raia na latoa mwito wa kufunguliwa haraka kwa njia ya kuasili huko ili kutolewa msaada wa kiutu unaohitajika huko likiaidia kutoa msaada unaofaa, na latangaza mara tena mwito wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa wa kuona makundi zote zinazomiliki silaha za nyumbani na hizo za kigeni za kusalimisha na kujiripoti kwa mchakato wa upokonyaji silaha na kurejelea maisha ya kiraia za nyumbani, wala kurejeshwa nchini kwao kwa hizo za kigeni. Kuhusu mauaji haya ya kishishe, sauti nyingi zinapazwa na kutaka kuona wahusika wa uhalifu huu kufikishwa mahakamani, na hasa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI. Lakini ni nini utaratibu wa rufaa kwa CPI mkataba wa Roma unatufahamisha kuhusu njia tatu za rufaa, jinsi kesi zinavyofika mahakamani. Kwanza, mhusika yeyote wa nchi memba kwenye mkataba anaweza kumwomba mwendesha mashtaka kufungua uchunguzi. Na kuhusu swala hili, serikali ya Kongo kupitia kwa waziri wake wa sheria imeitaka CPI tu kutoruhusu kile inachokiona kuwa uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu, uhalifu wa mauaji ya halaiki na uhalifu wa uchokozi bila kuadhibiwa. Ikumbukwe pia kwamba nchi ambayo si memba wa mkataba wa Roma pia inaweza kukubali mamlaka ya mahakama kwa uhalifu uliofanywa katika eneo lake au na mmoja wa raia wake na kumwomba mwendesha mashtaka kuchunguza. Kisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaweza pia kuelekeza hali kwenye mahakama. Njia ya tatu, ofisi ya mwendesha mashtaka inaweza kwa hiari yake yenyewe kufungua uchunguzi wakati ina taarifa ya nchi ambayo imekubali mamlaka ya mahakama hayo. Taarifa hizi zinazoaminika zinaweza pia kutoka kwa watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali utulivu unaonekana siku ya nne hii karibu katika uwanja wote wa mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23 katika tarafa za Ruchuru na Nyiragongo, kulingana na vyanzo vingi vya habari. Katika eneo hili linalokaliwa si wanajeshi wa FRDC wala waasi wa M23 waliohama kutoka kwenye nafasi zao. Walakini, kwa mujibu wa vyanzo hivi, waasi ambao hata hivyo walitangaza kwamba walikuwa tayari kuondoka eneo hilo, inaonekana kama wanaendelea kuimarisha nafasi zao na kuongeza wapiganaji. Vyanzo vyetu vinataja hasa muhimili wa Bwiza katika tabaka Bishusha, takriban kilomita kumi na mbili kutoka Kichanga. Hali hii ndo ilionekana siku ya nne hii kwa majira ya saa tatu asubuhi kwa saa za pahali. Wanaongeza kuwa wasiwasi wasi unabaki kuwa wakudumu katika miji iliyo karibu na uwanja wa mapigano katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunasalia, wanawake mashuhuri wa Kichanga wanatoa wito kwa serikali ya mkoa na washirika wake kuandaa kwa haraka mazungumzo ya amani katika mji huo. Kwao ni muhimu kuzileta jumuiya zote za eneo hilo kwenye meza moja ili kurejesha ushirikiano wa kijamii ambao kwa sasa unajaribiwa na hali fulani ya usalama katika eneo hilo. Wanawake hao walitoa ombi hilo hii siku ya tatu Pakichanga wakiwa na timu ya ulinzi ya pamoja ya MONUSCO waliofika kutathmini hali ya ulinzi wa raia wa kichanga na kandokando kando. Ni ripoti ya Rosali Zawadi inasomwa na Andre Kitenge kwa magundi tofauti ya kijamii wanayoishi Kichanga. Kuzuka upya kwa M23 na kuwasili katika muji ya wapiganaji wa magundi yenye silaha kuna kunaathiri kuishi pamoja kati ya jamii. Kwa mfano, majirani hawaaminiani tena na kujitaya ni sawa kati ya jamii wanauzika viongozi wanawake, na wakaji wengine wanapendelea kuondoka kwa viongozi wanawake wa Kichanga serikali isiache ali iiendelee. Kwa hivyo wito huu kutoka kwa mumoja wao anasema, hii haimaanishi kwamba sasa ni watusi peke wanaondoka mujini, kila mutu ambaye anaogopa sana anakimbia. Ili amani na umoja kurejea, ni lazima haraka kuanda mkutano pande zote, mazungumzo ya amani, na tena kwamba wanaalika jumuiya zote pamoja kwenye mkutano na inaweza kuwasaidia. Na kwa wakati huo viongozi wanawake wa Kichanga wanawahalika akinamama wote katika eneo ili kuchukua muda wa kuwafundisha watoto wao maadili ya amani. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya wanamgambo tano wa kikundi cha De Dieu na wategemezi wao wamekusanywa tangu hii siku ya tatu katika eneo la uchimbaji madini la Nzebi kilomita mnane kutoka manispa Mungwalu katika tarafa la Jugu. Kulingana na kiongozi wa manispa hiyo, wavamizi hawa waliondoka ngome yao huko Mbau ili kuweka silaha zao chini. Wanasema wamechoshwa na vita na wameeleza kuwa na nia ya kuchangia mchakato wa kuleta amani ya Ituri. Hata hivyo, wanaiomba serikali iwatunze katika jimbo la Kivu Kusini, tunafahamu kwamba wanajeshi wa pamoja wa FARDC FNDB wa EAC waliwasili mwishoni mwa juma lililopita huko Bijombo, katika mabonde ya tarafa la Uvira, iko ndani ya mfumo wa awamu ya pili ya operesheni za pamoja za vikosi vya pamoja FARDC FNDB, jeshi la Burundi. Taarifa iliyotolewa na vyanzo vya pahali imethibitishwa na msemaji wa sekta ya operesheni Sokola d huko Uvira. Luteni Mark Elongo anasisitiza kwamba wanajeshi hao wana misheni ya kuendelea na operesheni ya usalama inayojumuisha kufuatilia vikundi vyote vyenye silaha vya ndani na vya nje vinavyoharibu usalama katika mabonde ya Minembwe, Bijombo na Mikenge. Fistongo Ma kwa maelezo. Walipowasili vikosi vya pamoja vya Kongo na Burundi chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, viliandaa mkutano wa pamoja Jumatatu iliyopita, kati yao kikosi cha FRDC pa Bijombo na Monisco. Lengo ni kuimarisha ushirikiano kati ya watendaji hawa wote katika ulinzi wa raia. Msemaji wa jeshi huko Uvira, Luteni Mark Elongo, anonesha kuwa vikundi vikubwa vya waasi na vikundi vya kujilinda vinalengwa katika awamu hii ya pili ya operesheni. vikundi hivi ni pamoja na ya kutumba turwaneo gumeno pamoja na biloze bishambuke na wengine wakati wa awamu ya kwanza ya operation. hizi zidi ya waasi wa burundi mbabe wa kivita wa FNL wa burundi aloizi zabampema alijeruhiwa vibaya wakati wa mapambano huko na bombi na kukimbilia msitu wa itombwe na askari wake duru zingine za ndani zinahakikisha kifo yake bila maelezo zaidi mbali na mvutano ambao tayari umeonekana katika kijiji cha Minembwe. Kamanda mmoja wa kikundi cha Twirwaneho kutoka msitu wa Bijabo alipanua ngome yake huko Kalingi, kaskazini mwa kijiji cha Minembwe, ili kukabiliana na kusonga mbele kwa kikosi cha pamoja. Kamanda wa jeshi, Meja Jenerali Ramazani Fundi, anawaomba raia wa eneo hilo kujitenga na makundi haya yote yenye kumiliki silaha na kukemea uwepo wao kwa FRDC Nilivyotanguliza katika jimbo la Kivu Kusini, zaidi ya kesi makumi saba na tatu za waathiriwa wa kike wa unyanyasaji wa nyumbani zimerekodiwa kwa kipindi cha Januari hadi Novemba mwaka tunao. Miongoni mwao wanawake watano walikufa kutokana na unyanyasaji wa nyumbani taarifa hiyo ilitolewa hii siku ya tatu pa Bukavu, na wanachama wanawake wa program Voix et Leadership des Femmes ya Kivu Kusini. Katika taarifa yao, wanawake hawa wanasema wanaunga mkono mradi wa sheria wa kuzuia na kuadhibu unyanyasaji wa kijinsia. Huko Kivu Kaskazini, jeshi la FARDC lilikabidhi siku ya sita tarehe tatu Disemba, huko Beni, karibu watu makumi tano ambao walikuwa wametekwa mateka na ambao waliachiliwa kutoka mikononi mwa waasi wa ADF katika tarafa la Beni familia zao. Hafla ya makabidhiano hayo ilifanyika kunako ofisi ya kituo cha uratibu wa operesheni SSO, mbele ya viongozi wengi wa kijeshi na kiraia na wanafamilia wa watu hawa. Je, watu hawa waliokuwa wametekwa mateka wanafikiria nini? Wazazi wao wanahisi je? Na shirika la raia linachukuliaje jambo hili? Jibu ni katika ripoti hii ya siku iliyoandaliwa na mwandishi wetu. Ni jumla ya mateka makumi tano na saba wa zamani ambao ni watoto makumi tatu na tatu, wanawake makumi mbili na mbili, na wanaume wawili ambao walirudishwa kwa familia zao. Walikombolewa kutoka mikononi mwa waasi wa ADF katika mitaa kada ya eneo la Beni aswa pale Kamango, Bulongo, Lume, Maboya, Kabasha na Bashu. Wengine wameka zaidi ao chini ya miaka mitatu musituni na wengine miezi sita. Msichana uyu mwenye umri wa miaka 16 anayeleza na kupongeza juhudi za FRDC na furahi sana kwa vile nimepatikana kujamaa yangu. Sikukwaka naihiwa kama ndaonekanaka tena mjamaa yangu, njona ambia FRDC ikaza niendelee na bengine batoke kupori. Nelefaa simu na niko mpori, naambia watu wote wabeni beni batulie tu sama na benjetu batakuya tu batatukuta huku. Kwa upande wa wazazi, hali ilikuwa ya furaha. Iki ndicho kisa cha baba huyu aliyempata msichana wake wa umri miaka kumi na hine aliyetegwa nyara shambani katika kijiji cha Mwenda katika sekta ya Renzori akiwa na umri wa miaka kumi na mbili peke apa. Tunafika kwa shangwe kuba kukujapokea watoto wetu waliobebwa na wajambazi. Waliwakuta kushamba 2020 waliwakuta kushamba wakawabeba, wakauwa wengine, yeye wakaenda naye wa watu tisa, ya alikuwa wa kumi, wakambeba kwanza. Hatukukuwaka na espoir kitu, unapashwa muona, alafu sijui kama niseme tena nini kwa siku ya leo, sisi kuona mtoto wetu anarudia kwa jamaa. Wakati akieleza furaha ya kuwakaribisha mandugu hawa, Prezidenti wa shirika ya kiraia anashukuru vikosi vya pamoja FRDC na UPDF kwa kuwachilia uhuru mateka awa wazamani. Pia anawaalika wanainchi kuwakaribisha vyema. Tumsikilize mtetezi pepeka vote sisi kama asofe sivili tunashukuru sana jeshi letu, kuona namna gani wanapigana porini na kuweza kuleta au wambolo kamato na wahuni na kuingizwa porini. Ndiyo maana tuko tunasema community yetu, tunasema community tuweze kuwapokea na tusiweze kuwastigmatize, lakini tuwapokee na tutumike nao, tukale nao, sudi wasahau hiyo mambo ya huko porini. Mateka awa wa zamani waliachiliwa kutoka mikononi mwa wahasi wa ADF mapema wiki hii wakati wa mashambulizi makali yaliyofanyiwa kwenye maeneo ya adui na vikosi vya muungano wa FRDC UPDF. Kwa ajili ya kuendelea kuishi, FRDC iliwapa kila mmoja wao baadhi ya vyakula na vitu visivyo vya chakula. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwenu wote muliotufata, kwa herini.