Oh, askofu mkuu wa Bukavu anaita wakongomani kuungana ili kupinga adui na kutetea nje ya Kongo. Wito huo ulitolewa siku ya nne hii wakati wa maandamano ya amani ya kuunga mkono jeshi la FARDC. Papa Francis atakuja nchini Kongo mwezi wa kwanza mwaka kesho. Balozi wa kitume na kasisi mkuu wa jimbo kuu la katolika la Kinshasa walithibitisha safari hiyo jana siku ya nne kwa rais wa jamhuri, lakini papa atakuja tu mjini Kinshasa na sio tena Goma, walisema. Ulimwengu unasherehekea siku ya nne hii tarehe moja Disemba, siku ya kupiganisha ugonjwa wa kirusi cha ukimwi duniani. Namna gani vijana wanajikinga dhidi ya ugonjwa huu mjini Kinshasa? Jibu ni katika idhaa hii. Asubuhi njema kwenu na hii hapa habari kamili. Katika jimbo la Kivu Kusini, askofu mkuu wa Bukavu anatoa wito kwa Wakongo kuungana ili kupinga adui na kutetea udongo wote wa nchi ya DRC. Wito ulitolewa siku ya nne tarehe moja Disemba, mwishoni mwa maandamano ya amani ya kuunga mkono jeshi la FARDC. Pia ilikuwa kwa askofu Xavier Maroi kulaani uchokozi wa Rwanda na kuita jumuiya ya kimataifa kuchukua wajibu wake katika swala hilo. Sehemu ya barua ya malalamiko kutoka kanisa katoliki la Bukavu, katika maneno haya yaliyokusanywa na Emmanuel elamejua kabedi difficile... kwa kushiriki kwa jumuiya ya kimataifa, kuna jukumu kubwa ya hii jumuiya ambayo, katika unafiki wake, haiko ya kuchamka au ya baridi. Haipaswi kusahau kwamba mbali na utajiri wa madini huko taifa ya wakongomani Wanaohitaji kuishi kwa amani. Ni udhibiti gani wa amani ambao wanasema, ijapokuwa watu wanaendelea kufa? Kweli nchi yetu iko tajiri. Ujisaidie na mbingu itakusaidia, inasema mezali. Tusipachike mikono kama taifa, kwa umoja na kusimama tuwe na nguvu. Tuwe waangalifu, kupitia njia nzuri tunaweza kushinda wanaotamani nchi yetu zuri na tajiri. Tusiache nchi yetu igawanywe, sisi wote kwa ujumla nchini na wakongomani wanje, tusimame na tulinde nchi yetu. Tunawaalika wa Kristo wote na watu wa moyo mwema kufunga, kusali na kusaidia wahami. À cet effet, nous invitons les chrétiens et les personnes de bonne volonté à jeûner, à prier, à poser des gestes de solidarité envers les déplacés. Katika Kivu Kaskazini, matumizi ya nguvu imeruhusiwa dhidi ya kundi lolote lenye silaha au kundi la kigaidi linalopinga mchakato wa amani unaoendelea Luanda na Nairobi. Chaguo hili liliamriwa siku ya tatu na wataalam wa ulinzi kutoka nchi memba wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Wakati wa siku tatu za kazi, mkutano huu uliwaleta pamoja wataalam kutoka shirika la kanda ndogo na uongozi wa vikosi vya MONUSCO kutoka siku ya kwanza hadi siku ya tatu huko Goma. Kifupi cha kazi hizo ikiandaliwa kwa jitihada la viongozi wa majeshi za maincho na memba wa EAC. Kazi hizo ziliwajumuisha kamanda wa vikosi vya tume MONUSCO, viongozi wa jeshi la taifa la Kongo, pia makamanda wa vikosi vya ujasusi vya EAC na CIRGL. Katika tangazo la mwisho, liwali wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini alinena kuridhishwa kuona wakubaliana kwa uundaji wa mfumo wa ushirikiano kati ya jeshi la taifa FARDC, lila kikanda EAC na vikosi vya tume MONUSCO zidi ya makundi zinazokeuka mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi. Luteni jamadari Konstan Ndima, wataalamu wa kijeshi walifikia kwa kurekodi mfumo unaopangilia ushirikiano kati ya vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki ya se na tume MONUSCO wakisubiri wa kisubiri muula mpya, watumelile mfumo ule wapangilia kutumia nguvu zidi ya makundi zote zinazoshikilia silaha na hizo za kigaidi zinazokeuka mwito wa marais wa kanda hili. Mkataba ule wa mawasiliano utachunguzwa na marais wa mahicha na memba wa EAC, ila kwa wakati ule, wataalamu wa majeshi walichukua azimio la kutuma wiki hii vikosi vya EAC kuungana na jeshi la taifa kwenye uwanja wa mapambano zidi ya waasi wa M23 eneo la Kibumba mtani Nyiragongo. Mchakato wa Nairobi ya tatu lazima umalizike kwa ahadi thabiti na ya dhati ya makundi yenye silaha ya Ituri katika kukomesha ukatili katika jimbo hili. Ni mratibu wa shirika la raia la Ituri aliyesema hayo siku ya nne hii wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Bunia. Jedone Losa anasema kuwa makundi yenye silaha yamezidisha ukatili dhidi ya wakazi katika maeneo mengi wakati wa vikao viwili vya kwanza vya Nairobi. Amefurahishwa wakati huu na ushiriki wa wanamgambo wengi wa Ituri, wakiwemo CODECO ambao hawakuhudhuria mikutano iliyopita. Hii inaashiria matumaini ya amani ya kudumu katika jimbo hili ambalo lina zaidi ya watu milioni moja waliokimbia makazi yao, ambao wanataka kurejea katika vijiji vyao wanakotoka. Alizungumza kwa njia ya simu na Isaac Remo. No, Daki... macho yetu yanaelekea kwenye shughuli zinazoendeshwa na Nairobi na ambako tunapendelea kutokezwe amani. Hawakuenda huko kwa matembezi tu, lakini walienda huko kwa ajili ya kueleza shida zao, na pia wanapaswa kuchukua hazimio ambayo wataheshimu. Tulishakuwa na uzoefu mbaya, ni kusema, kisha mchakato wa Nairobi ya kwanza na ya pili, mauaji na uporaji wa mali ziliendelea. Tunapendelea kwa sasa tusisikie tena vitendo vya ubakaji, wizi wa mifugo na mauaji. Tunataka kisha mkutano wa Nairobi ya tatu ukimya wa kudumu utawale jimboni kote, kwa sababu hatuwezi kuelewa katika serikali ya sheria kuwe watu wanaoshika silaha hata wakati wa utawala wa kiserikali Ikumbukwe kwamba kati ya vikundi vilivyojihami silaha vilivyo katika jimbo la Ituri, kikundi cha Zair na vikundi vidogo vidogo vya wanamgambo Maimai katika tarafa za Mambasa na Irumu havijawakilishwa katika Nairobi ya tatu. Hatimaye Papa Francis atakuja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa kwanza mwaka elfu hii baada ya kurudishwa nyuma kwa safari hii iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu hadi mwezi wa saba iliyopita kwa sababu ya matatizo yake ya afya. Ni kutokana na hali hiyo, balozi wa kitume na kasisi mkuu wa jimbo kuu la Katolika la Kinshasa walipokewa jana siku ya nne na rais wa jamhuri mbele ya waziri mkuu kutangaza rasmi uthibitisho wa safari hii ya kitume ya amani. Akiongea na redio Kapi baada ya mkutano huo Kasisi mkuu Monseigneur Charles Ndaka alisema kuwa sasa ni wakati wa kuandaa na kuhamasisha wakristo kwa hafla hii. Hata hivyo Baba Mtakatifu atakuja tu Kinshasa, kwa sababu hatua ya Goma haikuwa tena kutokana na hali ya usalama ilivyo sasa. Kulingana na mpango huo, Papa Francis ataondoka Kinshasa mnamo tarehe tatu mwezi wa pili kwenda Sudan Kusini kwa ziara hiyo hiyo kabla ya kurejea Roma mnamo tarehe tano. Jana tarehe moja Disemba elfu mbili makumi mbili na mbili ilikuwa siku ya kupiganisha ugonjwa wa kirusi cha ukimwi duniani. Miongoni mwa njia za kuzuia ugonjwa huu kuna kondomu. Vipi kuhusu matumizi ya njia hii ya ulinzi miongoni mwa vijana mjini Kinishasa? Baadhi ya majibu ni katika ripoti hii ya Polini Masirika. Vijana walikutana kwa kauli moja, kondomu ni muhimu katika kuzuia vukimwi na magonjwa ya zinaa Ukiweka kando wale wanaosema wanajizuia, vijana wamegawanyika katika matumizi yake. Kwa wengine kondomu uharibu haya, hivi ndivyo walivyoishia kuacha matumizi yake. Wengine wanasema kuwa inatosha kuchagua ubora mzuri. Pia tuna kategori nyingi ambao aitumii kwa sababu wameolewa, waaminifu kwa wenzi wao na kinyume chake. Kwa Julie Bolobo, chambuzi wa programu katika shirika lisilo la kiserikali la dekati linalouzika na afya ya uzazi, kondomu inayotumiwa vizuri ulina na kusaidia kuzuia mimba zisizotarajiwa lakini ni wanaume zaidi wanaotumia. Mwaka huu kauli ya siku hii ni sawa sasa. Kwa kifupi, mjue kwamba maandamano ya wanaharakati wa chama cha UDPS kitengo cha Tanganyika yalifanyika katika siku za hivi karibuni katika tarafa nyingi za jimbo hilo, hasa katika eneo la Moba, Kongolo, Manono na katika jiji la Kabimba. Wanapinga uteuzi wa hivi majuzi wa viongozi wapya wa maeneo mbalimbali mbali. Akizungumza siku ya nne hii na Radio Kapi, mmoja wa viongozi makamu wa UDPS Tanganyika analaumu ukweli kwamba hakuna mwanamemba hata mmoja aliyeteuliwa kuwa msimamizi katika tarafa sita za jimbo hilo. Alipopigiwa simu, waziri wa mambo ya ndani wa Tanganyika, anasema yeye hana wasiwasi na uteuzi huu. Juhudi zetu zote za kupata maoni ya gavana wa Tanganyika na viongozi wa shirika lisilo la kiserikali la Dinamiki Jisila Nyembo hazikufanikiwa. Utambulisho na uandikishaji wa wapiga kura ndani ya siku makumi tisa, upangaji wa kura za moja kwa moja za rais wa jamhuri, manaibu wa kitaifa na wa mkoa pamoja na washauri wa manispa ni sehemu ya mambo ya ujasiri na matamanio ya kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na seni inakadiria hivyo. Synergie de Mission d'Observation des Elections, Simocel, ambayo ni jukwaa la mashirika ya kiraia ya Congo, katika taarifa iliyotolewa siku ya nne hii, tarehe moja Disemba mwaka tunao, mjini Kinshasa, jukwaa hili lilitoa mwangaza kuhusu changamoto nyingi ambazo mzunguko wa uchaguzi wa mwaka kesho unapaswa kukabili. Kauli ya Simosel inaisha na mfululizo wa mapendekezo hususan kwa serikali ambayo ni lazima pamoja na mambo mengine ifanye kila linalowezekana kurejesha usalama katika eneo lote la taifa ili kuruhusu raia wote kutekeleza wajibu wao wa kupiga kura. Kata nyingi za mji mkuu wa Congo bado hazijulikani, ni mfano wa kata 17 Mei katika manispa Kisenso. Hapa hakuna njia za lami maji kutoka kwa rejide zo na hata mkondo wa umeme karibu haupo. Watu wa Kinshasa wanaoishi katika eneo hili la mji mkuu wanaishi kwa ukosefu wa usalama na wanatishiwa na mporomoko wa udongo. Kuna soko moja, shule nne, kituo cha mafuta ya gari kimoja na makanisa tatu. Wakazi wengi wanaenda kwenye manispa nyingine kwa kufanya shughuli zao mbalimbali. Inosa Fadhili anarejea kutoka kata disetme ikipatikana kati ya kata Ngomba Mujinga reji de Zona Mision kata 17 Mai iko na kilomita 2 mukato sita ya eneo na inahesabu wakaaji elfu kumi na nne mia saba makumi sita na wawili. Iko na matatizo mengi hata barabara moja haijengwe. Kwa ujumla ya barabara makumi nne na tano, kati ya hizo zinaharibika na maporomoko ya udongo. Kwa kukosa maji masafi wakaaji wanatumikisha maji ya mvua na ya kujichimbia Kunapatikana shule nne mnamo shule ya msingi na ya kisekondari Sebeko. Mmoja kati ya wakaaji anashuhudia kwamba wanaishi ndani ya giza, na wakuluna wanawanyanganya vitu fulani na kusababisha usalama mdogo. Na kila wakati mvua inaponyesha nyumba zinabomoka kwa maporomoko ya udongo. Kulingana na kiongozi makamu wa kata hii, wazazi wengi hawana cha kutosha kuelekea watoto wao, ndiyo maana wamekuwa wakuluna. Bwana Francois Ndingambote anaita serikali ijenge barabara, itie moto wa umeme na maji ya reji dezo. Jueni kwamba kata 17 me ni moja kati ya zingine kumi na saba zinazopatikana katika tarafa kijiji ya Kisenso. Radio Kapi, dosye oswa ili. Mjini Beni, jimboni Kivu Kaskazini kujadili kuhusu thamani iliyoongezwa ya kupata cheti cha kuzaliwa. Ilikuwa katikati ya mkutano na wanafunzi wa shule la Institut Bungulu na wahamasishaji kutoka shirika la Mouvement International des Droits de, droit de l'enfant de la femme de l'homme veuf et la promotion sociale MIDEHOPS kwa kifupi Je, ni matokeo gani ya mafunzo haya kwa ajili ya wa washiriki? Na je watoto wengi wanakutana na changamoto gani bila kitambulisho hiki? Jaribio la kujibu ni katika ripoti yetu ya siku, ambayo imeandaliwa na Mark Marufimbo. Wahamasishaji wa shirika la MIDEFEHOPS waliwaelezea wanafunzi hawa thamani kuu la kibali huwa uraia wamoja. Walikuwa katika hali ya mshutuko, kwani ni habari isiyojulikana kwao kabisa, kama hasema hapa Sergin Kavuo, mwanafunzi wa shule la kisekondari la Bungulu. Tukiongelea muji na mtaa wa beni kabisa, tatizo gani linakwamisha watoto kuwa na kibali yao ya uraia? Jibu naye Cristel Masika, naye pia ni mwanafunzi wa shula la kisegondari ya Bungulu. Kitambulisho inapasha kosekana a partir ya ma insecurité mu peys swte, mu milieu quelconque, nye mutu unapasha zala, kisha suite a, ya ma insecurité ya maprobleme dumilieu unapasha cha wa registre mtoto waandalizi wa kikao wasema kwamba shida ni kukosa habari kamili kwa wazazi. Mwanasheria Jeremi Muhiwa, mwanamemba mfanyakazi wa Midefehops: sheria inasema hakuna mwenyewe iko sasekuinyore la lwa, njo tuliona tukuje kwa watoto wanafunzi waweze kubeba ujumbe kwa wazazi na kwa ile bugini ambayo wanaikala ndani, ama tunaita komunote, ili waweze kufikisha ile ujumbe ya kwamba mtoto wakati anazaliwa inabidi aandikishiwe kiserikalini ndani ya miezi tatu ama ndani ya masiku makumi kenda, kutokana na sheria yetu ya Kongo, kwa sababu kupitia watoto tuliona ya kwamba ujumbe itatapanyika ndani ya community itatapanyika ndani ya majama zao tawazazi wazazi wataanjaandikisha watoto kutokana na kanuni yetu ya sheria yetu ya Kongo. Ifamike kwamba kwa muda wa miezi mitatu, Midev Hopes ikishirikiana na mahakama ya watoto kupitia msaada ya kihela UNICEF ilifaulu kuwatolea watoto elfu tatu kibali yao ya uraia mjini na mtaani Beni. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Naam, tunafika mwisho wa idhaa hii, asanteni kwenu wote muliotufuata. Kwa herini.