Radio Okapi. Askofu mkuu wa Bukavu anaita wakongomani kuungana ili kupinga adui na kutetea nchi ya Kongo. Wito huo ulitolewa siku ya nne hii wakati wa maandamano ya amani ya kuunga mkono jeshi la FARDC ulimwengu unasherekea siku ya nne hii tarehe moja Disemba, siku ya kupiganisha ugonjwa wa kirusi cha ukimwi duniani. Namna gani vijana wanajikinga dhidi ya ugonjwa huo mjini Kinshasa? Jibu ni katika idhaa hii. Wana memba wa chama cha UDPS Tanganyika wanalaumu kutokuwa miongoni mwa viongozi wa maeneo mbalimbali walioteuliwa majuzi na rais wa jamhuri. Waliandamana katika siku za hivi karibuni katika tarafa nyingi za jimbo hilo ili kuonyesha kuchukizwa kwao. Hivyo ndo vichwa vya habari. Karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Katika jimbo la Kivu Kusini, askofu mkuu wa Bukavu anatoa wito kwa Wakongo kuungana ili kupinga adui na kutetea udongo wote wa nchi ya DRC. Wito ulitolewa siku ya nne hii tarehe moja Disemba mwishoni mwa maandamano ya amani ya kuunga mkono jeshi la FARDC. Pia ilikuwa kwa askofu Xavier Maroi kulaani uchokozi wa Rwanda na kuita jumuiya ya kimataifa ya kuchukua wajibu wake katika suala hilo. Mwezeshaji wa AAC wa mchakato wa amani mashariki mwa DRC alipokea hii siku ya tatu makundi yote yenye silaha yanayofanya shughuli zao katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri Maniema na Tanganyika yaliyo kwenye mazungumzo jijini Nairobi. Baada ya takriban saa kumi za mikutano, Uhuru Kenyatta alisema kila mtu amekubali kuweka silaha chini. Hata hivyo, makundi haya yenye silaha yametoa mapendekezo ya kujiondoa katika mgogoro wa mashariki mwa DRC. Maelezo na mwandishi wetu maalum huko Nairobi Marcel Papi Mukeba yanasomwa hapa na Grevis Salumu. Kundi linalojihami la Kodeko la Ituri limesema liko tayari kuweka silaha. Lilisema mambo haya kwa mwezeshaji wa EAC na pia kwa serikali ya Kongo, ombi pia kwa kuona kikundi la waasi Zaire kufanya hivyo hivyo na kuacha kushambulia nafasi zake. Lakini kundi la Zaire, hata hivyo, haliwasilishwi mjini Nairobi. Kwa upande wao makundi wenye silaha kutoka Maniema yabainisha pia yako tayari kuweka silaha zao, lakini wanataka kuheshimishwa kwa mikataba iliyotiwa saini kati ya jamii, serikali na kampuni ya bango kuhusu uchimbaji madini jimboni hili wale kutoka Tanganyika wasema wako tayari kuweka silaha lakini wanaomba usalama wa jumuiya ya toa. Makundi zenye silaha kutoka Kivu Kusini yameeleza pia nia yao ya kuacha mapigano. Baadhi yao wametoa pendekezo la kuanzishwa tena kwa mazungumzo kati ya jamii za Bembe na Banyamulenge na wengine kupokonywa silaha kwa makundi yote ya kigeni ndani ya jimbo hilo. Vikundi vilivyojihami kutoka Kivu Kaskazini ambavyo vinawakilishwa zaidi katika mchakato huu pia vinasema viko tayari kuweka silaha, lakini walitoa pendekezo la kupokonywa silaha FDLR, ADF na M23. Walitoa pia ombi la kuingizwa kwenye vyombo vya usalama, kuachwa huru kwa wafungwa wao na msamaha kwa wanachama wao wanaotafutwa na mahakama. Katika Kivu Kaskazini, matumizi ya nguvu imeruhusiwa dhidi ya kundi lolote lenye silaha au kundi la kigaidi linalopinga mchakato wa amani unaoendelea Luanda na Nairobi. Chaguo hili liliamuriwa hii siku ya tatu na wataalam wa ulinzi kutoka nchi memba wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, wakati wa siku tatu za kazi. Mkutano huu uliwaleta pamoja ya wa wataalamu kutoka shirika la kanda ndogo na uongozi wa vikosi vya MONUSCO kutoka siku ya kwanza hadi hii siku ya tatu huko Goma. Bernard Nyangi anatufanyia kifupi cha kazi hizo, ikiandaliwa kwa jitihada la viongozi wa majeshi za Maicho na memba wa ASA. Kazi hizo ziliwajumuisha kamanda wa vikosi vya tume MONUSCO, viongozi wa jeshi la taifa la Kongo, pia makamanda wa vikosi vya ujasusi vya EAC na syergel. Katika tangazo la mwisho, liwali wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini alinena kuridhishwa kuona wa kubaliana kwa uundaji wa mfumo wa ushirikiano kati ya jeshi la taifa FARDC lilila kikanda EAC na vikosi vya tume Munesko zidi ya makundi zinazokeuka mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi. Luteni jamadari Konstan Dima, wataalamu wa kijeshi walifikia kwa kurekodi mfumo unaopangilia ushirikiano kati ya vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na tume Munesko. Wakisubiri mula mpya watumelile, mfumo ule wapangilia kutumia nguvu zidi ya makundi zote zinazoshikilia silaha Hizo za kigaidi zinazokeuka mwito wa marais wa kanda hili. Mkataba ule wa mawasiliano utachunguzwa na marais wa maicha na memba wa ASA, ila kwa wakati ule, wataalamu wa majeshi walichukua azimio la kutuma wiki hii vikosi vya ASA kuungana na jeshi la taifa kwenye uwanja wa mapambano dhidi ya wasi wa M23 eneo la Kibumba mtani Ngiragongo. Na mchakato wa Nairobi ya tatu lazima ulazimike kwa ahadi thabiti na ya dhati ya makundi yenye silaha ya Ituri katika kukomesha ukatili katika jimbo hili ni mratibu wa shirika la raia la Ituri aliyesema hayo siku ya nne hii wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Bunia. Jedone Losa anasema kuwa makundi yenye silaha yamezidisha ukatili dhidi ya wakazi katika maeneo mengi wakati wa vikao viwili vya kwanza vya Nairobi. Amefurahishwa wakati huu na ushiriki wa wanamgambo wengi wa Ituri wakiwemo CODECO ambao hawakuhudhuria mikutano iliyopita. Hii inaashiria matumaini ya amani ya kudumu katika jimbo hili ambalo lina zaidi ya watu milioni moja waliokimbia makazi yao ambao wanataka kurejea katika vijiji vyao wanakotoka. Alizungumza kwa njia ya simu na Izakiremu. Macho yetu yanaelekea kwenye shughuli zinazoendeshwa Nairobi na ambako tunapendelea kutokezwe amani. Hawakuenda huko kwa matembezi tu, lakini walienda huko kwa ajili ya kueleza shida zao, na pia wanapaswa kuchukua azimio ambayo wataheshimu. Tulishakuwa na uzoefu mbaya sema kisha mchakato wa Nairobi ya kwanza na ya pili, mauaji na uporaji wa mali ziliendelea. Tunapendelea kwa sasa tusisikie tena vitendo vya ubakaji, wizi wa mifugo na mauaji. Tunataka kisha mkutano wa Nairobi ya tatu, ukimya wa kudumu utawale jimboni kote, kwa sababu hatuwezi kuelewa katika serikali ya sheria kuwe watu wanaoshika silaha hata wakati wa utawala wa kiserikali. Ikumbukwe kwamba kati ya vikundi vilivyojihami silaha vilivyo sila katika jimbo la Ituri, kikundi cha Zair na vikundi vidogo vidogo vya wanamgambo Maimai katika tarafa za Mambasa na Irumu havijawakilishwa katika Nairobi ya tatu. kama nilivyotanguliza kwenye muktasari leo ni tarehe moja disemba elfu mbili makumi mbili na mbili ni siku ya kupiganisha ugonjwa wa kirusi cha ukimwi duniani miongoni mwa njia za kuzuia ugonjwa huu kuna kondom vipi kuhusu matumizi ya njia hii ya ulinzi miongoni mwa vijana mjini kinshasa baadhi ya majibu ni katika ripoti hii ya Pauline Masirika Vijana walikutana kwa kauli moja, kondomu ni muhimu katika kuzuia ukimwi na magonjwa ya zinaa. Ukiweka kando wale wanaosema wanajizuia, vijana wamegawanyika katika matumizi yake. Kwa wengine, kondomu uharibu haya, hivi ndivyo walivyoishia kuacha matumizi yake. Wengine wanasema kuwa inatosha kuchagua ubora mzuri. Pia tuna kategori nyingi ambao aitumii kwa sababu wameolewa, waaminifu kwa wenzi wao na kinyume chake. Kwa Julie Bolobo, mchambuzi wa programu katika shirika lisilo la kiserikali la dekati linalouzika na afya ya uzazi, kondomu inayotumiwa vizuri ulinda na kusaidia kuzuia mimba zisizotarajiwa, lakini ni wanaume zaidi wanayotumia mwaka huu. Kauli ya siku hii ni sawa sasa. Kwa kifupi mjue kwamba maandamano ya wanaharakati wa chama cha UDPS kitengo cha Tanganyika yalifanyika katika siku za hivi karibuni katika tarafa nyingi za jimbo hilo hasa katika eneo la Moba, Kongolo, Manono na katika jiji la Kabimba. Wanapinga uteuzi wa hivi majuzi wa viongozi wapya wa maeneo mbalimbali. Akizungumza siku ya nne hii na Redio Kapi, mmoja wa viongozi makamu wa UDPS Tanganyika analaumu ukweli kwamba hakuna mwanamemba hata mmoja aliyeteuliwa kuwa msimamizi katika tarafa sita za jimbo hilo. Alipopigiwa simu waziri wa mambo ya ndani wa Tanganyika anasema yeye hana wasiwasi na uteuzi huu. Juhudi zetu zote za kupata maoni ya gavana wa Tanganyika na viongozi wa shirika la Dinamiki Gil Nyembo hazi kufanikiwa. Utambulisho na uandikishaji wa wapiga kura ndani ya siku makumi tisa, upangaji wa kura za moja kwa moja za rais wa jamhuri, manaibu wa kitaifa na wamkoa, pamoja na washauri wa manispa ni sehemu ya mambo ya ujasiri na matamanio ya kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na Seni. Inakadiria hivyo Sinergie d'emission d'observation des Elections SIMOSEL ambayo ni jukwaa la mashirika ya kiraia ya Kongo. Katika taarifa iliyotolewa siku ya nne hii tarehe moja Disemba mwaka tunao mjini Kinshasa, jukwaa hili lilitoa mwangaza kuhusu changamoto nyingi ambazo mzunguko wa uchaguzi wa mwaka kesho unapaswa kukabili. Kauli ya SIMOSEL inaisha na mfululizo wa mapendekezo, hususan kwa serikali, ambayo ni lazima, pamoja na mambo mengine, ifanye kila linalowezekana kurejesha usalama katika eneo lote la taifa, ili kuruhusu raia wote kutekeleza wajibu wao wa kupiga kura. Kata nyingi za mji mkuu wa Kongo bado hazijulikani, ni mfano wa kata 17 Mai katika manispa Kisenso. Hapa hakuna njia za lami, maji kutoka kwa Regideso na hata mkondo wa umeme karibu haupo. Watu hawa wanaoishi katika eneo hili la mji mkuu wanaishi kwa ukosefu wa usalama na wanatishiwa na mporomoko wa udongo kuna soko moja shule nne kituo cha mafuta ya gari kimoja na makanisa tatu. Wakazi wengi wanaenda kwenye manispa nyingine kwa kufanya shughuli zao mbalimbali. Inosa Fadhili anarejea kutoka kata ya Dsme na hii hapa ripoti yake. Ikipatikana kati ya kata Ngomba Mujinga, Regi, Dezo a Mission, kata 17 me iko na kilomita 2 mkato sita ya eneo na inahesabu wakaji elfu kumi na ane mia saba makumi sita na wawili. Iko na matatizo mengi, hata barabara moja haijengwe. Kwa ujumla ya barabara makumine na tano kati ya hizo zinaharebika na maporomoko ya udongo. Kwa kukosa maji masafi, wakaji wanatumikisha maji ya mvua na ya kujichimbia. Kuna patikana shule ne shule ya msingi na ya kisekondari Sebeko. Mmoja kati ya wakaaji anashuhudia kwamba wanaishi ndani ya giza, na wakuluna wanawanyanganya vitu fulani na kusababisha usalama mdogo. Na kila wakati mvua inaponyesha, nyumba zinabomoka kwa maporomoko ya udongo. Kulingana na kiongozi makamu wa kata hii, wazazi wengi hawana cha kutosha kuelekea watoto wao, ndiyo maana wamekuwa wakuluna. Bwana Francois Ndingambote anaita serikali ijenge barabara, itie moto wa umeme na maji ya Jueni kwamba kata 17 me ni moja kati yazingine kumi na saba zinazopatikana katika tarafa kijiji ya Kisenso katika kambi za wakimbizi kaskazini mwa Goma ni vigumu kupika chakula. Baadhi ya watu waliokimbia makazi yao wanalazimika kuuza sehemu ya chakula waliopewa ili kuwa na njia ya kulipia makaa au kuni, na wale ambao bado hawajasaidiwa wanahangaika kila siku kutafuta chakula kidogo kwa ajili ya familia zao. Na wakati mwingine, baada ya kupata chakula kidogo, wanawatazama watoto wao wakilala bila kula kwa kukosa nguvu za kupika. Kwa hivyo wanawake wanakimbilia chupa za plastiki, viatu vya zamani, uchafu kutoka kwa makopo yaliyotumika kupika chakula chao. Hii ni ripoti yetu ya siku imeandaliwa na. Mbele ya nyumba yaKendogo, Mama Twiser Shumbushu amejenga jikolaki pamoja na kuni kidogo, hapo kuna pia chupa za makara plastik. Haiwezi hivi, hakuna Niko napigia munyumba juu ya mvula, juu mvula ikanyesha sitapata ginzi ya kupiga na tumakuni. Kama nitwa kidogo mupepe inaweza tubeba na chakula hii yaivya na njoo mana minatiya mafiga mu nyumba juu ya mateseko tena inaweza nisumbua juu ya nini? Juu ya mwoshi na wakati wa kulala, juu ya mwoshi nikukosa ni ginzi. Mutafanye mama kuibisha rehema, afasiria zaidi namna gani kukosewa kuni au makala inawatesa wahami, ile kuhusu kupiga chakula, ako ishakwanjo magumu. Juna mwenye ashapokea napata ile assistance, wanamuletea ile chakula, iko nashindwa aepiga juu ya kuni, mwenye iko na chakula ya kupiga. Anaezi dalala njala juu ya kuni, kalituzi ziko karibu, unenda unenda lokota kule kuni zenye zisha angusha, ama ta unaezi kata kumatawi, unaleta kunyumba, unaanika tu na naanika. Majirani banakatala kutana, pasike na chakula na mwenyiko nayo, njuko naenda kutana, bana ezi patia hata mutu mirongo mbili ya maraji anaujisha moya ju apate na kuni za kusema apigishi. Lengine aenda kutana, ulipokea jama na lia njala nini, japo alipokea kweli, me akaosisha ju apate makada na matumizi. Ya viatu vya kuzeeka, machupa za plastiki ama masashe katika mapishi inasababisha moshi, ambayo imeanza kuleta magonjwa kama asema hapa mama Kuibesha Rehema, ile efe ya kupigisha machupa ni moshi tu yenyeko, atoka tunavuta hewa ya mubaya na moshi, na kwaya mingi usha kutana na kwenye tuko, tunagonja na rime gripe bisha tusumbua sana macho kuluma. Juna mwenyeko apigishi ile mayani nyali logota logota, na kutu ni moshi tu tunakutana bisha tusumbua sana. Jamii za wahami toka Ruchoho na Nyahagongo wanahitaji msaada ili shida hii iweze kutatuliwa. Wamoja kati yao waliojielekeza ndani ya mbuga la Virunga kwa kutafuta kuni, hawajapatikana tangu juma iliyopita. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. tunafika mwisho wa habari asante kwa kututegea sikio