Oh, Jumuiya ya Kimataifa inasherehekea siku ya tano hii, siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi wa ya wanawake. Huko Kivu Kaskazini, shughuli za kuhamasisha jamii zimezinduliwa mjini Beni. Macho yote yanatazama siku ya tano hii, mwisho wa kikomo cha wakati kilichotolewa na mkutano mdogo wa wakuu wa nchi za EAC kwa waasi wa, wa M23 wa ambao wanaomba kuondoka walipo. Zaidi ya vijiji makumi nne na tano vilizama chini ya maji na zaidi ya familia elfu kumi na nne hazina makazi katika tarafa la Isangi jimboni Chopo kutokana na mafuriko kwa maji ya mto Kongo na yale ya mto Lomami kwa siku chache. Hamu jambo wasikilizaji wapenzi wa na, hii ndo habari kamili siku ya tano hii. Makumi mbili na tano Novemba, jumuiya ya kimataifa inasherekea siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake. Huko Kivu kaskazini, shughuli zinazohusiana na siku hii pamoja na zile zinazohusiana na kampeni ya kutovumilia na siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake. Zimezinduliwa leo huko Beni, jimboni Kivu kaskazini. Katika kipindi hiki, shughuli nyingi za uhamasishaji wa jamii ili kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na wasichana zitaandaliwa na mashirika mbalimbali mbali ya pahali ambayo yanapigania kuheshimiwa kwa haki za wanawake kwa msaada wa viongozi wa eneo hilo. Mark Marofimbo. Ni mbele ya mamia waume na wake waliokuwekwa kwa sherehe hii ya uanzisho rasmi ya kampeni hiyo, ndio kiongozi wa chumba cha kazi ya jinsia ya mwanamke na mtoto mjini Beni alipendelea kutoa taswira mbovu ya hali ya ujeuri dhidi ya mwanamke mjini na mtaani Beni. Biri Sabuni, hali tunaishi ni hali mbaya, tujiunge ili tuweze kupiganisha hivi vitendo vya unyanyasaji, kwa sababu unaona hii maneno ya unyanyasaji wa kijinsi na wa kijinsia unaongelea kwa mdomo, unawaza kama ni kitu rahisi, lakini wakati inakugusa ni hapo unaona kama kweli kweli hivyo vitu havistahili na ni vitu vibaya kabisa. Kiongozi wa mji wa Beni aliyefungua rasmi kampeni hii aaminia matokeo yake. Kamisa mkuu Kashale Narsisi Muteba aliwaagiza wanawake kukazia sana uhamasishaji huo na kufuatisha na mapendekezo maalum kwa ngazi za juu ili haki za wanawake na biti ziheshimike. Si Ifahamike kwamba mada kuu ya kampeni hii jimboni ili kuwa tujiunge sote kwa ukingo wa ujeuri inayotendeka dhidi ya, ya mwanamke na msichana katika hali ya mzozo jimboni Kivu ya Kaskazini, kwani tumechoka. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo, kwa niaba ya Radio Kapi katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Shirika la raia la manispa Bungulu katika mji wa Beni linasikitishwa na kuzuka upya kwa visa vya wizi wa usiku katika wiki za hivi karibuni katika eneo hili hapa zaidi ya kesi makumi mbili Zilirekodiwa mnamo mwezi huu wa Novemba dhidi ya makumi tatu ya mwezi Oktoba uliopita. Kiongozi wake Mois Malikidogo anapendekeza kwa viongozi wa mji kuzidisha mikutano ya ulinzi katika kipindi hiki na anaomba wananchi kujipanga katika kundi la tahadhari ili kuokoa majirani wanaovamiwa usiku na majambazi. katika jimbo la Kivu Kaskazini, macho yote yako siku ya tano hii makumi mbili na tano Novemba juu ya mwisho wa kikomo cha wakati kilichotolewa na mkutano mdogo wa wakuu wa nchi za EAC. Swali nzima ni kujua nini mtazamo wa uasi wa M23 unaweza kuwa katika kutekeleza kwa vitendo heshima ya pendekezo ya Luanda. Vyanzo katika tarafa la Ruchuru vinasema kwamba waasi wanaendelea kuimarisha misimamo yao katika eneo hilo linalokaliwa. Mapigano yalizuka kati yao siku ya tano hii asubuhi na jeshi la fardese, lakini pia na baadhi ya makundi ya wanamgambo wa pahali katika maeneo fulani. Bernarde Nyangi kusitisha mapambano zaidi sana mashambulizi ya waasi M23 dhidi ya ngome za jeshi la Congo na hizo za tume Monisco hadi jioni hii Ijumaa, kadhalika kurejea kwa vikosi vya M23 kwa ngome zao walikoondoka Pande za milima Sabinyo mashariki mwa Ruchuru. Hayo ndiyo mpango unaodokezwa na kipengee cha munane cha makubaliano iliyosainiwa na maraisi katika mkutano wao wa Novemba 23 pa Luanda. Masaa machache kabla muda ule utimie, hakuna dalili yoyote inayoonyesha kwamba waasi M23 wataheshimu wataeshi mwito ule. Duru zetu munamo eneo wanaluzibiti mtani Ruchuru zadai kuona waasi waimarisha ngome zao na vikosi vya ziada, ni kama sehemu za usultani wa Bwito kwenye kuliripotiwa hata mapambano mapema i Ijumaa. Huko waasi kiisha kudhibiti usultani mdogo wa Tongo wajaribu kusogea sehemu za Kichanga. Pande nyingine hawa wazidi kuonekana pa Bunagana, eneo za Kibumba pa Kiwanja, sehemu za Katiguru na katika jiji kuu la mtaa wa Rutshuru, bila kuonyesha hata alama kwamba wana haja ya kuondoka huko. Katika mkoa wa Ituri, viongozi wa vikundi vitatu vinavyojihami silaha vilivyo katika jimbo hili waliondoka Bunia siku ya nne ili kushiriki katika mchakato wa Nairobi ya tatu nchini Kenya, kulingana na mwakilishi wa mchakato huu huko Ituri. Wanajamii mbalimbali walioathiriwa na migogoro ya kivita, wawakilishi wa wanawake na vijana pia walifunga safari kushiriki katika mkutano huu. Lengo ni kuwasilisha kitabu chao cha malalamiko na kutoa mchango wao katika kutafuta amani katika jimbo hili ambalo limekumbwa na vitisho vya vita kwa miaka makumi mbili. Ezekiel Muzalia kwa mengi zaidi. Ni kamati kubwa inayoundwa na watu karibuni makumi tatu ndiyo iliondoka mjini Bunia kwa kuhudhuria kwenye mkutano wa Nairobi 3 kwa mara ya kwanza tangu kuanzishwa kwa mpango huu. Wakuu wa kundi la wapiganaji Kodeko walijielekeza huko pamoja na wenzao wa vikundi vingine vya wanamgambo jimboni Ituri, kama vile Force de Resistance Patriotique de Lituri, FRPI, Front Patriotique Integrationiste de Lituri, FPIC, wamemba wa makabila zinazojiita wahanga wa wa vita, na na pia miungano za wanawake na za vijana walialikwa. Hiyo ni kisha mkutano mkubwa ulioandaliwa juma lililopita mjini Kinshasa, naye rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kenya Uhuru Kenyatta. Kulingana na mwakilishi wa mpango huu, kikao hicho ni nafasi ya majadiliano na viongozi wa kamati la barani Afrika la Mashariki kwa ajili ya kutoa mchango wao kwa kutafuta suluhisho ya kudumu kwa shida ya usalama mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jueni ya kwamba ni Monusco ndiyo ilisafirisha kamati hilo hadi mjini Goma. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Habari kuhusu usalama wa ndani na wa nje ya DRC, waziri mkuu Jean-Michel Sama Lukonde anapendekeza umakini kwa wasimamizi wote wa taasisi mbalimbali nchini katika kipindi hiki ambapo maazimio fulani ya mkutano mdogo wa Luanda lazima yatekelezwe. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na mkutano alioongoza jana, siku ya nne, kikao kilichowakutanisha waziri wa mambo ya nje, ulinzi, mambo ya ndani, fedha, bajeti, mawasiliano, maswala ya jamii, pamoja na wakuu wa jeshi, polisi na dejem. Nchi iko vitani, tuamshe roho zetu za kizalendo na kuongeza uelewa huu ni ujumbe muhimu wa ziara ya uhamasishaji ya kiongozi kijana mmoja wa kutoka tarafa la Beni katika usultani wa Bashu kwa Sadam Patanguli, wakati isio tena wa tofauti na mizozo isiyo ya lazima, lakini badala yake kufahamu tabu ambayo wakazi wa Kongo wanapitia na kuwa na namna ya kuikabili. Sadamu Patanguli yuko kwenye simu na Mark Marufimbo. Nilisema ya kwamba inchi ni katika vita, tumeombwa kuamsha zamiri za watu kwa ajili ya upendo wa inchi, vijana, wazee na wasimamizi wote wa wakaaji. Ndio maana niliandaa vikao vingi vya uhamasishaji kuhusu kutumikisha zamiri kwa ajili ya upendo wa inchi. Ujumbe maalum niliwatolea wakaaji ya Bashu ni kuweka zamiri kwa matumikisho, kuepuka kufarakana kujiepusha na mizozo za ardhi malumbano ya viongozi kiasili. Ikiwa nchi ya vurugwa na vita, tusahau umbalimbali wetu wa mafikiri, tupambane na adui aliye mbele yetu, hususan wahuni wa ADF wa makundi za wamaimai na wale wa MV3 na vikundi vya ugaidi vinavyotutatiza usalama. Yaani, tuondoe mafarakano, tuangalie pande moja, tuseme neno moja, kwani yanayotuunganisha ni nguvu kushindia yanayotutenga. Ikumbukwe kwamba tangu muda wa miezi sita sasa usultani wa Bashu umekuwa eneo la mauaji ya ADF pamoja na migogoro ya ardhi na kimila ambayo tayari imerekodi vifo vya raia wengi wakiwemo viongozi wa kimila. Kwa hivyo, uhamasishaji huu unakuja kwa wakati unaofaa. Katika jimbo la Chopo, kama nilivyotanguliza, mafuriko makubwa yanatokea katika jimbo la Chopo zaidi ya vijiji makumi nne na tano vilizama chini ya maji na zaidi ya familia elfu kumi na nne zisizo na makazi katika tarafa la Isangi lililo kwa umbali wa takriban kilomita mia moja makumi mbili na tano kutoka Kisangani chini ya mkondo wa mto Kongo. Hii ni kutokana na kufurika kwa maji ya mto Kongo na yale ya mto Lumami kwa siku chache. Hali hii tayari inasababisha matokeo mengi yakiwemo kuonekana wa magonjwa ya maji na kupanda kwa bei ya chakula. Shirika la raia la Isangi linapiga yowe kwa viongozi husika na watu wenye mapenzi mema kwa ajili ya usaidizi kwa watu hawa walionyimwa kila kitu. Hakuna tena trafiki kati ya jiji la Kinshasa, sekta ya Bukangalonzo huko Kwango na tarafa la Bagata huko Kwilu. Washambuliaji wanaoshambulia katika sekta ya Wamba wameweka vizuizi na wanazuia kupita kwa magari. Kwa zaidi ya siku tatu hakuna gari la mfanyabiashara ambalo limeweza kupita kwenye barabara inayounganisha maeneo haya. Msimamizi wa tarafa la Bagata, Joseph Makoto, ana wasiwasi kuhusu swala hili. Anaomba uingiliaji kati wa viongozi wa mkoa, kitaifa na kijeshi ili kukomesha hali hii ambayo kulingana naye inazuia biashara. Grevisi Salumu anatusomea ripoti hii ya Irene Mboma. Kulingana na Joseph Mankoto akiwa msimamizi wa eneo la Bagata, ni katika kiwango kati ya jimbo la Kwilu na lile la Kwango, hasa simbali na kijiji cha Kibwadi kilichopo karibu kilomita makumi sita kutoka bustani ya kilimo ya Bukangalonzo. Wavamizi wasiojulikana wakibeba silaha walijitenga, wakizuia magari kupita kwenye barabara kuu. Mwongozi wa eneo hilo la Bagata anaomba wakuu wa jeshi kujihusisha na mambo kama haya ili kulinda biashara kati ya Kinshasa na taasisi yake. Kumbuka kwamba magari kutoka Kinshasa hayakuweza kupakua bidhaa kadhaa ambayo ilikuwa anachukua na kurudi, alisema Joseph Mankoto. Gereza kuu la Bunia tayari limerekodi vifo makumi mbili na tano katika muda wa miezi mitatu, kulingana na mkurugenzi wa kituo cha hospitali ya gereza hili Kisa cha mwisho kilitokea siku ya Jumapili iliyopita ambapo mfungwa alifariki mwendo wa saa moja asubuhi. Analaumu hali mbaya ya kizuizini, haswa ukosefu wa chakula na dawa. Anaomba mshikamano ili kuokoa maisha ya watu hao wanaoteseka. Jean Robert Watum anajibu kwa mahojiano ya Ezekiel Muzalia. Daktari Jean-Robert Watum, jambo. Jambo sana, uh, journalist tunaweza kujua kwa sasa hali ya wafungwa kwenye jela kuu mjini Bunya inakuwa namna gani? Hali yao masiku hizi ni mbaya sana, kwani masiku hizi wiko wengi sana, hesabu yabo inasapita elfu mbili na ile prizo ilijengwa kwa watu 500 kusema mia tano Mesasa inasapita sana, ukapima kufaa, ile sabu inapita ta namuna nye mtu ya kweli anapasha kuikala atuko ndani ya salama, juu wikwa kufa wingi sana kupitia magonjwa ya kifua yani tuberculosis, juu inapata namna yabo ya kukula vile ni mbaya sana na ni magonjwa gani ambayo inakuwa ikiripotiwa kwenye jela kuu ya Bunia masiku hizi sana? Waprizoni mingi wanafika hapa na magonjwa kama kikozi e, na ile tukapima, kuna namna ile kikozi tunapasha waza kama inapasha kuwa ile tuberculosis, ile kikozi ya masiku mingi. Na ile sisi hata wenye tunatumika hapa tuko ndani ya ile hatari, tunatumika hapa tutatoka, tunarudia kumakartie zetu iko vile hatari kwa benye tunakala na babu. Ingeliwezekana bangepima kwanja, kuona madosie zao hivi benye banafungiwa kwa maneno yenye napasha kuwa ndogo hivi babatoshe. Hivi benye biko na maneno ya muzito ndio banapasha bakia, na bengine benye banasa kuwa makondane banapasha bagawa vile ku prison mbalimbali ya hapa ya mji ya, ya province au ya pays mzima. Na basi tunawelewa kwanza ni shida nayotokana na malisho mabaya. Shida malisho mabaya juu chakula yao peke ni kidogo sana na kwa hiyo gisi chakula inakuwa kidogo, eske kunakuwa makaa ya DC ambayo msha enregistre kwa hii mwezi yani, yani kwa miezi mbili kwa juma moya tokapima ku aregistre wenye wanakufa tatu au ine, toka tukapima kuona deja ku mwezi mbili tuko pembeni ya 20 ndio kusema makumi mbili benye banasa kufa kupitia ndani ya ile hali, tukapima kuona katikati yabo wengi wanakufa na magonjwa ya kifua, ni kusema tuberculose, juu ya malisho mubaya. Ikiwa idadi ya wafungwa inaendelea kuongezeka mno ndani ya jela hili, tunaweza kujua kuna njia ingine ambayo mnayo kwa ajili ya kuhudumia wafungwa wagonjwa ambao wanapatikana ndani ya kituo hichi? Wi politique e, iko gouvernement iko na rusa ya kubakamata benye gini kondane si kubagawa ginsi natoka kusema na bengine nye bangali banapasha kupima kuharakisha madosier zao hivi benye banapasha weza kubenefisie liberte provisoire ube liberte definitive banapasha toka, na ingine vile kupima kuona namnaka ni kuongeza chakula na babo paske bale badetenini banduku yetu jua. Ile njo tunaomba kwa masosiasion mbali mbali ya kartier ya roho mzuri, mnajua iko wengi sana pakoil kufika kusaidia prizo juu chakula enye inapatikana kwa prizoni kidogo sana. Daktari Jean Robert Watum, asante, asante sana. Radio Okapi. Katika Kivu Kusini, swala la talaka ni janga la kijamii. Katika jiji la Bukavu, makumi ya wanandoa wanatengana mara tu wanapoingia kwenye ndoa. Sababu kuu za jambo hili ni ukafiri wa wanandoa, ndoa za faida na tofauti za kitamaduni. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku, iliandaliwa na Jean Kasami. Jozi zaidi ya mia moja mjini Bukavu zinataka kuvunja ndoa na kuachana lote katika maisha ya harusi. Sababu zinazotajwa ni nyingi, lakini kubwa kubwa ni kukoseana uaminifu katika ndoa, harusi zenye kutegemea faida badala ya mapenzi kati ya wanandoa kuchumbiana kupitia mitandao bila kufahamiana kikweli na kadhalika. Cha kuhuzunisha ni kuona wengi wanaachana hali wakishakuwa na watoto, kisha wazazi kuachana, watoto hao wanahangaika wakiumbishwa na pande zote mbili za wazazi. Sambo Zawadi Miracle ni mganga katika maswali ya upungufu wa afya ya akili, anaeleza madhara ya wanandoa kuachana, madhara kwa watoto, kwa jamii, kiuchumi kiafya na kadhalika. Matokeo iko kwa watu wote, hata yule ambaye ameomba, hata yule ambaye amesababisha, na zaidi sana kwa watoto ambao wanatokana kwenye ile ndoa unakuta kuko ile kutokujithamini tena, kutokujiamini, kutokujikubali, kutokuamini tena watu wengine, maana labda alitumaini kwamba hiyo ndoa itakuwa ndio ndoa yake ya kwanza na ya mwisho, lakini natokea labda anaonekana kama hakupendwa. Kuna magonjwa ambayo inaweza tokana na hizo stress ama msongo wa mawazo ambayo inatokana na kuvunjika kwa ndoa: magonjwa ya moyo, magonjwa ya maumivu kwenye stoma. Mtoto ambaye ameishi katika ndoa ambayo imevunjika ni mtoto ambaye anaishi kama vile na vidonda vya mtoto ambaye hata kwenye shule anashindwa, hata kama alikuwa na akili. Katika mji wa Bukavu, kikundi Fosad kimeendesha uchunguzi wa kutaka kuelewa zaidi kuhusu talaka. Safari Buendwa ndiye mwenyekiti wa kikundi Fosad vile ya Bukavu. Kwa leo njoo inatoka ya kwanza munivo ya mavili za Afrika zote ma demande ya divorce na plis, hapa Bukavu njoo mariage zinafanyika regulierement. Sasa kwa hivyo tunahitaji serikali itu akompanye, kwa sababu separation ikifanyika ndani ya jamaa, cellule de base yote inaharibika. Inahitajika watu na balidera wa societe yetu waiiwa kwamba kliniki ya counseling iko pale. Tulitembelea tribinali yenye kuamua maneno ya wanandoa katika lengo la kutaka mwenyekiti wake atufasirie zaidi kuhusu talaka. Botindo Mboyo Felisie alihakikisha kuwa kila siku itwayo leo kwenye tribinali wanapokea ombi zaidi ya mbili ya jozi zenye kuomba zipewe talaka. Mwenyekiti huyo wa Tribunal de Pe ya Bukavu aliongeza kusema kuwa idadi kwa mwezi ya ndoa zinazotaka kuachana iko karibu sawasawa na idadi ile ya ndoa zinazounganishwa mbele ya serikali ai za kanisani. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa habari, weekend njema kwenu, kwa herini.