Oh, Rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi alijadiliana siku ya kwanza hapa Kinshasa na mwenzake wa Kenya kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC. Wafanyakazi wa seni huko Bandundu na Kongo Central wako katika mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza mwezi Disemba ijayo. Shule ya msingi ya sewisi ya Kabolongo katika tabaka chambi jimboni Maniema imepewa mabati kutoka usulutani wa Bangengele kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Karibuni kufuata idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi ya asubuhi ya leo, na hii ndo habari kamili. Rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi amezungumza siku ya kwanza hii asubuhi na mwenzake wa Kenya William Ruto aliyeziarani hapa Kinshasa kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC kwa William Ruto, Kenya kama mwanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Mashariki, ukosefu wa usalama katika sehemu hii ya DRC ni tatizo kubwa kwa kanda nzima. Hivyo ahadi ya nchi yake kwa mgogoro huu, mgogoro wa usalama ambao mkongo Chisekedi aliuelezea kama kuzuia mradi wa maendeleo wa kanda kama vile utekelezaji wa eneo la kiuchumi la biashara huria la Afrika. Ikumbukwe kuwa ziara hii ya Rais wa Kenya William Ruto inakuja siku chache tu kabla ya kufunguliwa kwa mchakato wa Nairobi 3, kwa mara nyingine tena ukilenga kutatua mgogoro unaosababishwa na makundi yenye silaha katika eneo la mashariki mwa DRC wakiwemo magaidi hao wa M23. Kwa habari hiyo hiyo aliwasili Jumapili katika mji mkuu wa Kongo William Samuel Ruto alizungumza na mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi siku ya kwanza hii kunako Cité de l'Union Africaine kuhusu masuala ya ushirikiano wa nchi mbili na hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Mara moja tunakupa sehemu ya tangazo la pamoja kwa vyombo vya habari iliyosomwa na waziri wa mambo ya nje wa DRC Christophe Lutundula inatafsiriwa hapa na Inosafadhili. À l'occasion de cette visite kwa ziara hii marais wawili walizungumza juu ya ushirikiano wa nchi mbili na juu ya hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu ushirikiano wa nchi mbili, marais wawili walijipongeza kuhusu urafiki wa heshima kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kenya kumepita miaka mingi, na wakathibitisha kutaka kwao kwa kuimarisha tena kwa faida ya taifa zao, hasa ndani ya sekta ya ulinzi na usalama, ya kilimo, ya nguvu, ya miundombinu, ya fedha, ya utawala wa umma na ya uchumi. Tukielekea katika Kivu Kusini, uratibu wa mkoa wa PDDRCS unalaani na kukashifu vitendo vya kigaidi ambavyo ujumbe wake uliathiriwa siku ya sita iliyopita katika tarafa la Fizi, ya wafanyakazi waliokuwa katika misheni ya uhamasishaji katika sehemu hii ya nchi walitekwa nyara, walitendwa vibaya kabla ya kuachiliwa baadaye. PDDRCS inahitaji kufunguliwa kwa uchunguzi wa kina ili kutambua majukumu. Emmanuel Elameji wa Kabedi anaripoti. Jean Kasami anatusomea ripoti hiyo. Tume ya mpango wa PDDRCS tawi la Kivu ya Kusini ilikuwa katika ziara ya kazi ajili ya kuhimiza na kuchunguza ikiwa kuna watoto ndani ya vikundi vyenye kutumia silaha katika mtaa wa Fizi. Ni wakati wa kurudi ndipo walianguka ndani ya wavu katikati ya njia Baraka na Uvira. Duru za mahali husema waaskari wa jeshi la taifa walionyeshwa na wakaji mahali watekaji nyara hao walipitia, waaskari walifuata njia hiyo hiyo hadi kufikia kiwango cha kuokoa wale waliotekwa nyara. Katika tangazo la siku ya Mungu tarehe makumi mbili Novemba mjini Bukavu PDDRCS ililaumu vitendo hivyo vinavyofananishwa na ujangili zidi ya tume iliyokuwa katika kazi ya kuokoa taifa. Grace Ngabo, kiongozi wa mpango PDDRCS Kivu ya Kusini, anataka viongozi waanzishe uchunguzi wa kweli ili waliotenda hayo wagunduliwe na waadhibiwe. Anasema hakuna kitisho kitaweza zoofisha hata kidogo mpango wa kutokomeza vikundi vyenye silaha jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kulizinduliwa siku ya Jumapili hii huko Matadi katika Kongo Central, mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi kwa wafanyakazi wa uratibu wa mkoa wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi CENI, pamoja na wafanyakazi wa shughuli mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Mafunzo haya yanatolewa na wataalamu wa kitaifa kutoka CENI. Katika neno lake kwa hafla hiyo, katibu mtendaji wa mkoa wa CENI Kongo Central alisema kuwa faili nzuri la uchaguzi ni msingi wa mchakato wa wa uchaguzi. Hivyo, Bernardin Kitondo anawaalika washiriki kuchukua changamoto ili Congo Central ijiandikishe kwa wingi katika kikomo cha wakati kwa habari hizo, hizo hizo katika Kwilu kulizinduliwa pia siku ya Jumapili makumi mbili Novemba mwaka tunao katika kituo cha Ndombwa Pabandundu mjini kwa mafunzo ya ngazi ya pili juu ya marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza Disemba ijayo, kulingana na naibu ripota wa kituo cha uchaguzi Paul Muindo ambaye yuko ziarani katika jiji hili. Kwa sababu hii, washiriki wa mafunzo hayo watapewa vifaa ili kuweza kutoa huduma bora ya uandikishaji wa raia Wakati fulani alitoa hakikisho juu ya kufanyika kwa uandikishaji ya wapiga kura katika maeneo ya Kwamutu huko Maindombe na Bagata huko Kwilu, yaliyokumbwa na ukatili wa mauaji iliyofanyika na watu waliokuwa na silaha na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Paul Mwindo naibu mwandishi wa kituo cha uchaguzi akiwa kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Seni ina mwelekeo kamili wa kuandaa uchaguzi, hususan mafunzo na sasa, huko tulizundua kutoka mkoa huu mafunzo ya kiwango cha pili. Tumemaliza mafunzo ya kiwango cha kwanza ambayo yalifanyika Kinshasa. Ni kweli tunataka kuwa na wa makala ambao wana kiwango cha juu cha ushindani, watu ambao wanaweza kutoa huduma ya uandishi kishaji kwa idadi ya watu bila mabishano mengi na mafunzo yatadumu kwa siku saba. Tutatoa mafunzo kwa sep wa makala wa antene maeneo ya kisheria kama sehemu ya maandalizi ya uandikishaji ambayo yamepangwa kwa mwezi huu wa Desemba. Hivyo ni katika siku chache idadi ya watu kujiandaa. Seni inawasiliana mara kwa mara na serikali ili kufanya mipango ifaayo kwa ajili ya jambo hiyo. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, katika jimbo la Manyema shule la msingi la Sewis la Kabolongo katika tabaka Chambi usultani wa Bangengele katika tarafa la Kailo imepewa mabati kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Zawadi hii kutoka kwa usultani iliyotokana na kurudishwa kwa pesa toka serikali ilikabidhiwa na mkuu wa Bangengele mwishoni mwa wiki. Atanazi Linganja Douglas anasema kuwa msaada hii ni ndani ya mfumo wa kumuunga mkono rais wa jamhuri katika maono yake ya kuboresha ubora wa elimu nchini DRC tumsikilize katika maneno haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Ujio yangu leo hapa kumuji wa Kabolongo nilikea kuleta manjanja ku ekole yetu hapa Kabolongo, kwa sababu jana tulipeleka manjanja ku groupema kori ku mwingini ya Ngondo, na kwa leo tunakuya hapa Kabolongo kuleta manjanja juu ya kuyenga masomo yetu hapa Kabolongo. Hiyo manjanja ni msaada inatoka ku gouvernement central, ili tunaita retrocession yenye gouvernement central iko na tutumia ku ya gouvernement provincial yetu na ile retrocession ndio tunauza manjanja ya kwenda natengeneza mamasomo ndani ya sheferi yetu ya Bengengeli. Hivi tulianzaka na groupement kori, leo tuko kuchambi, nilikia na manjanja juu ya kuyenga hii epe isimbili. Ujumbe wangu ni kuambia kiongozi wa masomo, shefu wa village, walinde hii bitu kwa sababu hii manjanja na kuya itaservire ku generation fitiri, wailinde jusqu'a ce que pale tutaanza mujengo na ipite yulu Pike matole na tujenge, ni mabembazi puke ekole ijengewe. Mgeni wetu wa leo ni mkuu wa huduma ya ulinzi wa raia huko Beni, Jimboni Kivu Kaskazini, Jean Paul Kapitula anazungumza kuhusu hali ngumu ya familia zisizopungua 1500 zinazoishi pa Beni ambazo zilikimbia mashambulizi ya hivi punde ya ADF katika kijiji cha Kabasha na kando kando. Anaomba tathmini ya haraka ya mahitaji ya wakimbizi hawa ifanyike kwa ajili ya msaada wao. Anazungumza na Marcel Papi Mukeba. Jean Paul Kapitula, jambo jambo. Um, unausa kutuambia kama hali ya wahami iko namna gani katika jiji la Beni? Kwa kweli kwa siku ya leo ni kwamba uh, wahanga wa vita ya siku, siku nane kuamkia siku kenda mwezi Novemba mwaka huu ni ni, ni hali ambayo sio nzuri kwa sababu eh, ni watu ambao wamefika kuongezeka juu ya idadi ya wakimbizi ambao wamefanya muda kabisa ndani ya mji pasipokuwa na msaada wowote. Kwa hiyo wameingia katika kuhifadhiwa katika manyumba za wakaaji na wale wakaaji ambao hawawezi hata kuenda kwenye mashamba na hawawezi kufanya kazi za biashara kwa sababu adui ameweza kutu, kutu, kutufunga pamoja na kutuzingira. Hata njia zote ambazo wakaaji walitumia kwa kwenda shambani ama kufanya kazi za biashara ziko na matatizo na watu hawawezi kuingia huko. Kwa hiyo tunafikiri kwamba hali yao sio nzuri na ni ya maana na muhimu sana kufanya um, uchambuzi wa hali hii na hasa zaidi kuorodhesha e, na kuidadisha e, nini ni mahitaji ya wakimbizi kwa sababu kwa sasa wanakuwa katika hali iliyo mbaya. Wanakuwa na idadi gani? Yapata elfu moja mia tano e, na nne. Jamaa ambazo zimeingia katika mji ni watu wengi, kwa hiyo tunafikiri kama government ingeliweza kufikiria jambo hili, kwa sababu mji wa Beni umepata hiyo e, e, fursa ya kuwapokea wakimbizi kutoka maeneo mbalimbali zinazoizunguka. Mbali na hawa waliotokea Kabasha, kuna wale ambao walitokea Ituri pande za Biakatu na penginepo, na wengine walitokea pande za Ndalia Iringeti, sijui Komanda ambao wamejaa sasa kwa Novemba hii wameongezeka na idadi ya wale ambao walitoka pande za maboya na na Kabasha na imekuwa kabisa e, watu wengi, na hiyo elfu moja mia tano na nne ni jamaa ambazo zimeongezeka juu ya hiyo idadi ya watu wengi ambao hawajaorodheshwa katika mji wa Beni. Maisha yao ni kwamba wanaishi katika jamaa za mapokezi, na kwa kweli ni katika hali isiyo nzuri kwa sababu mtu mmoja na jamaa yake akipokelewa ya kwenye chumba kimoja kama kia meta mbili juu ya meta tatu si, na, nafikiri hawawezi kukaa vizuri baba mama na watoto wote pamoja, walali chini kwenye udongo na na hiyo hali kwa kweli tunakuwa sasa na idadi ya watu wengi ambao wameorodheshwa kwenye mahospita na visa hata vya vifo vimeweza kutokea katika kambi moja ya wakimbizi hapa kwenye mtaa wa Beni, na hiyo ni juma moja kwa sababu E, nafikiri hawana chakula hawana dawa na hiyo na ni jambo ambayo ingelituita sote tuingilie na kutafuta namna gani wanani wana uwezo e, wa kufanya uchambuzi iwezekanavyo, kusudi tujue e, hali na shida gani zinawakumba hawa wahami ambao wamekimbia manyumba yao. Ni kusema wana haja ya msaada. Msaada ni haja Sio kwa wale ambao wamekimbia, lakini pia kwa majamaa zenye zimepokea kila mara wakimbizi, kwa sababu hawawezi kufika kwenye kazi wanazozifanya, na kwa hiyo mara wanaenda kuwapokea zaidi na zaidi wakimbizi, wanapungukiwa na mapato, na wao pia wamekumbwa na hiyo shida. Unatoa wito ili watu waje wasaidie hawa wakimbizi. Kwanza mwito ni kwa waziri ambaye anahusika na mambo ya usaidizi atajua kwamba eneo la Beni ni eneo ambalo limepata masara mengi na kupokea wahami kutoka maeneo mbalimbali, na kwa hiyo hata watu wawili wakiweza kuongezeka juu ya hiyo idadi ni zaidi na mateso imekuwa mingi zaidi. Na pili ni kwamba wale ambao wanaunga serikali kuleta msaada wajihusishe kabisa kuona namna gani msaada wa haraka unaweza kuletwa kwa wale wahami ambao wanaishi ndani ya mji wa Beni na shida nyingi zaidi mno. Ni mimi na shukuru. Zaidi ya matukio kumi na sita ya ukosefu wa usalama yanayoathiri wakazi wa jimbo la Ituri yamerekodiwa katika muda wa mwezi mmoja kwenye mpaka kati ya Uganda na DRC. Kimsingi huu ni ukiukwaji wa kutokiukwa kwa mipaka ya DRC na vyombo vya usalama vya Uganda ikifuatiwa na vitendo vibaya vikiwemo na kukamatwa kwa pikipiki kumi na tatu na vifaa vya uvuvi ambavyo ni mali ya Wakongo kwenye ziwa Albert. Watendaji wa shirika la raia katika tarafa za Jugu na Mahagi wanalaani hali hii na kuiomba serikali kuimarisha usalama katika mipaka ya nchi. Ezekiel Muzalia kwa ripoti. Kulingana na shirika la raia la Mahagi, kisa ya mwisho ilijitokeza inakuwa juma moja ndani ya kijiji Kolotoko, ambapo wa askari wa moja wa nchi ya Uganda walitambuka mpaka wa Kongo kwa kumfuatilia mtembeza pikipiki mkongomani mmoja aliyekuwa akitembea nchini Uganda bila vitambulisho. Inonsa wa Bekudu: inakuwa mwezi moja tulipokea malalamiko haya, hata kwenye ziwa kuna manyanyaso mengi, ambapo utakutana vikosi vya ukingo wa Uganda nachukua wavuvi kwa ngambo nyingine ya maji. Kufuatana na hali ya ujirani, kila kitu kinaweza kutokea. Tunaomba serikali kuwa makini. Ila huko Chomia katika tarafa la Jugu, wavuvi wa saba waliporwa mali zao na pia mitumbwi zao kwenye ziwa Albert. Nyavu zao zinazozaniwa kuwa za kimagendo zilichomwa na waskari wa maji wa nchi ya Uganda. Mitumbwi za wavuvi hawa zilirudishwa kisha kulipa fidia ya pesa karibuni Dola mia tatu na dola mia ine alivyojulisha muhanga mmoja tuliojiana naye. Bali nibebaka vile vile moya na nikaendaka kukombola batu yangu na piro na, pirogi na orbor mwaena. Wa, yangu ngambo, kundi lingine la waendesha doria waganda waliovuka mipaka kwenye ziwa Albert pakasenyi kusini mwa tarafa la Irumu walishikwa na kutekwa nyara na wazaniwa waasi wa FRPI. Jambo hilo lilisukuma wakuu wa Uganda kutana na kiongozi wa tarafa la Irumu aliyemwakilisha liwali wa Jimbo kwa ajili ya kutatua shida hilo. Kor David ambaye ni meya wa mji wa Toroko huko Uganda, anaeleza namna gani walipokelewa na wenzao. Mapokezi yalikuwa vizuri, walishurulika. Walisema hiyo eneo iliyokuwa na mzozo au na tatizo ni eneo iliyoongozewa na milisha, na hizo milisha hawako chini ya uongozi wao, sababu hawana sheria. Walituelezea hadharani kwamba vitu yenye walipata ni mavifaa, boat nji na vingine lakini waskari hawakuonekana. Wa memba wa mashirika za kiraia na wasimamizi wa kongamano za wavuvi kwenye ziwa Albert wanaomba serikali kuweka usawa kwa kuonyesha vizuri mipaka kati ya nchi hizo mbili kwenye ziwa Albert na zaidi sana kuongeza idadi ya vikosi vya usalama Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Naam, habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Tuanzie jimboni Kivu Kusini ambako shirika la raia katika tarafa la Kalehe linaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuwanufaisha waathiriwa wa uharibifu wa mvua ya wiki jana. Ombi hilo liko katika barua iliyoelekezwa kwa msimamizi wa tarafa la Kalehe. Wananchi wa Kalehe wanaomba swala la miundo mbinu ya barabara na usalama wa watu na mali zao lichukuliwe kipaumbele hii kwa kuzingatia uharibifu uliosababishwa na mvua za mwisho katika sehemu hii ya Kivu Kusini. Ni hasa barabara ya taifa namba mbili ya Bukavu Goma na barabara ya taifa namba tatu ya Miti Hombo, kutekeleza bandari nne zilizojengwa pa Kalehe kati Kinyezire, Minova na Kasunyu, kufanya boti kubwa zipatikane, sio tu kufungua tarafa la kale ili kukuza kuongeza mapato ya serikali lakini pia kuwezesha mzunguko wa amani wa watumiaji, pamoja na mizunguko mbalimbali za haraka za vikosi vya ulinzi na usalama. Delfe Birimbi ambaye anatia saini barua hii ya utetezi anatoa wito kwa serikali, wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu na watu wengine wenye mapenzi mema kusaidia familia za wahanga katika eneo lote la tarafa. Katika Kivu Kaskazini, sehemu kadhaa za barabara ni vigumu kuzipitia hadi sasa kwenye muhimili wa barabara ya Sake Masisi walikale. Hali hiyo ni matokeo ya maporomoko ya ardhi yanayobeba au kuziba sehemu zote za barabara hii. Kulingana na msemaji wa madereva wa teksi pikipiki zinazofanya kazi kwenye muhimili huu, hii inafanya trafiki barabarani kuwa ngumu. Anaongeza kuwa wanachama wa shirika lake sio tu kwamba wameathiriwa katika shughuli zao lakini pia ni kati ya waasiriwa makumi tatu ambao tayari wamekufa kutokana na maporomoko haya ya ardhi na mafuriko ambayo mvua imesababisha katika tarafa la Masisi tangu wiki moja sasa. Basi tunafika mwisho wa habari. Tunawashukuru wote mulioungana nasi, kwa herini.