Oh, Rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi alijadiliana siku ya kwanza hii pa Kinshasa na mwenzake wa Kenya kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC. <coughs> Wafanyakazi wa seni huko Bandundu na Kongo Santral wako katika mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza mwezi Disemba ijayo. Shule ya msingi ya sewisi ya kabolongo katika tabaka chambi jimboni Maniema imepewa mabati kutoka usultani wa bangengele kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Jambo wasikilizaji wa wapenzi wa Radio Kapi, habari kamili. Rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi amezungumza siku ya kwanza hii asubuhi na mwenzake wa Kenya William Ruto aliyeziarani hapa Kinshasa kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la Mashariki mwa DRC. Kwa William Ruto, Kenya kama mwanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Mashariki, ukosefu wa usalama katika sehemu hii ya DRC ni tatizo kubwa kwa kanda nzima. Hivyo ahadi ya nchi yake kwa mgogoro huu, mgogoro wa usalama ambao Mkongo Chisekedi aliuelezea kama kuzuia mradi wa maendeleo wa kanda kama vile utekelezaji wa eneo la kiuchumi la biashara huria la Afrika. Ikumbukwe kuwa ziara hii ya rais wa Kenya William Ruto inakuja siku chache tu kabla ya kufunguliwa kwa mchakato wa Nairobi I, kwa mara nyingine tena ukilenga kutatua mgogoro unaosababishwa na makundi yenye silaha katika eneo la mashariki mwa DRC, wakiwemo magaidi hao wa M23. Kwa habari hiyo hiyo, aliwasili jana Jumapili katika mji mkuu wa Kongo William Samuel Ruto alizungumza na mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi siku ya kwanza hii kunako Cite de l'Union Africaine kuhusu maswala ya ushirikiano wa nchi mbili na hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Mara moja tunakupa sehemu ya tangazo la pamoja kwa vyombo vya habari iliyosomwa na waziri wa mambo ya nje wa DRC Christophe Lutundula, inatafsiriwa hapa na Inosa Fadhili. A l'occasion de cette visite, kwa ziara hii, marais wawili walizungumza juu ya ushirikiano wa nchi mbili na juu ya hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu ushirikiano wa nchi mbili, marais wawili walijipongeza kuhusu urafiki wa heshima kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kenya kumepita miaka mingi, na wakathibitisha kutaka kwao kwa kuimarisha tena kwa faida ya taifa zao hasa ndani ya sekta ya ulinzi na usalama, ya kilimo, ya nguvu, ya miundombinu, ya fedha, ya utawala wa umma na ya uchumi de huko Kivu Kaskazini, hali ilisalia kuwa shwari siku nzima ya siku ya kwanza hii katika eneo la Kibumba. Bunduki zilinyamaza baada ya mapambano ya siku ya Jumapili kati ya farde sena waasi wa, asi wa M23 kwa upande mwingine. Kulingana na vyanzo kadhaa vya kiraia na kijeshi, mapigano yaliripotiwa hadi mwanzoni mwa saa za baada ya saa sita mchana katika tabaka Tongo, usultani wa Bwito, magharibi mwa tarafa la Ruchuru. Vyanzo kadhaa vya kiraia katika eneo hilo vinaeleza Kulikuwa uvamizi wa waasi wa sehemu kubwa ya tabaka hilo ikiwemo kibizo kati, siku ya kwanza hii. Inasemekana kuwa kwamba hawa walijaribu kusonga mbele kuelekea bambu, kaskazini mwa Tongo na wengine kuelekea mulimbi, kwenye muhimili wa kichanga upande wa magharibi. Wakati huo huo vyanzo hivi vinasema kuwa kuna hali ya woga katika tabaka Binza, ambapo tangu siku ya Jumapili M23 wameteka maeneo mengine kwenye muhimili wa kiwanja Nyamilima. Tukielekea katika Kivu Kusini, uratibu wa mkoa wa PDDRCS unalaani na kukashifu vitendo vya kigaidi ambavyo ujumbe wake uliathiriwa siku ya sita iliyopita katika tarafa la Fizi, ya wafanyakazi waliokuwa katika misheni ya uhamasishaji katika sehemu hii ya nchi walitekwa nyara, walitendwa vibaya kabla ya kuachiliwa baadaye. PDDRCS inahitaji kufunguliwa kwa uchunguzi wa kina ili kutambua majukumu. Emmanuel Elameji wa Kabedi ana anaripoti. Jean Kasami anatusomea ripoti hiyo. Tume ya mpango wa PDDRCS tawi la Kivu ya Kusini ilikuwa katika ziara ya kazi ajili ya kuhimiza na kuchunguza ikiwa kuna watoto ndani ya vikundi vyenye kutumia silaha katika mtaa wa Fizi. Ni wakati wa kurudi ndipo walianguka ndani ya wavu katikati ya njia Baraka na Uvira. Duru za mahali husema waskari wa jeshi la taifa walionyeshwa na wakaji mahali watekaji nyara hao walipitia. Waskari walifuata njia hiyo hiyo hadi kufikia kiwango cha kuokoa wale waliotekwa nyara. Katika tangazo la siku ya Mungu tarehe kumi na mbili Novemba mjini Bukavu, PDDRCS ililaumu vitendo hivyo vinavyofananishwa na ujangili zidi ya tume iliyokuwa katika kazi ya kuokoa taifa. Grace Ngabo, kiongozi wa mpango PDDRCS Kivu ya Kusini, anataka viongozi waanzishe uchunguzi wa kweli ili waliotenda hayo wagunduliwe na waadhibiwe. Anasema hakuna kitisho kitaweza zoofisha hata kidogo mpango wa kutokomeza vikundi vyenye silaha jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Chama cha Force de Resistance Patriotique pour l'Integrite du Congo inalaani kile inachokiita kuwa ni kuridhika na unafiki wa jumuiya ya kimataifa katika kukabiliana na janga la kibinadamu ambalo linatikisa eneo la mashariki mwa DRC kutokana na vita visivyo vya haki vya uchokozi. Katika taarifa ya kisiasa iliyotolewa na uongozi wa chama hiki siku ya Jumapili makumi mbili Novemba mjini Kinshasa, FRPI inataka kuhamasishwa kwa wakongo wote kwa ajili na kwa msaada wa kijeshi na kifedha ili kusaidia FARDC dhidi ya vita hivi. Inamwomba rais wa jamhuri kuitisha kwa haraka vyama vyote vya kisiasa na shirika la raia kwa mashauriano mapana kulizinduliwa siku ya Jumapili hii. Huko Matadi katika Kongo Central, mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi kwa wafanyakazi wa uratibu wa mkoa wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi CENI, pamoja na wafanyakazi wa shughuli mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Mafunzo haya yanatolewa na wataalamu wa kitaifa kutoka CENI. Katika neno lake kwa hafla hiyo, katibu mtendaji wa mkoa wa CENI Kongo Central alisema kuwa faili nzuri ila uchaguzi ni msingi wa mchakato wa wote wa uchaguzi hivyo, Bernardin Kitondo anawaalika washiriki kuchukua changamoto ili Congo Central ijiandikishe kwa wingi katika kikomo cha wakati kwa habari hizo, hizo hizo katika Kwilu kulizinduliwa pia siku ya Jumapili makumi mbili Novemba mwaka tunao katika kituo cha Ndombwa Pabandundu mjini kwa mafunzo ya ngazi ya pili juu ya marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza disemba ijayo, kulingana na naibu ripota wa kituo cha uchaguzi Paul Mwindo ambaye yuko ziarani katika jiji hili. Kwa sababu hii, washiriki wa mafunzo hayo watapewa vifaa ili kuweza kutoa huduma bora ya uandikishaji wa raia. Wakati fulani alitoa hakikisho juu ya kufanyika kwa uandikishaji ya wapiga kura katika maeneo ya Kwamuth huko Maindombe na Bagata huko Kwilu yaliyokumbwa na ukatili wa mauaji iliyofanyika na watu waliokuwa na silaha na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Paul Mwindo naibu mwandishi wa kituo cha uchaguzi akiwa kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Seni ina mwelekeo kamili wa kuandaa uchaguzi hususan mafunzo na sasa huko tulizundua kutoka mkoa huu mafunzo ya kiwango cha pili. Tumemaliza mafunzo ya kiwango cha kwanza ambayo yalifanyika Kinshasa. Ni kweli tunataka kuwa na wa makala ambao wana kiwango cha juu cha ushindani, watu ambao wanaweza kutoa huduma ya uandishi Kishaji kwa idadi ya watu bila mabishano mengi, na mafunzo yatadumu kwa siku saba. Tutatoa mafunzo kwa sepe wa makala wa antene maeneo ya kisheria kama sehemu ya maandalizi ya uandikishaji ambayo yamepangwa kwa mwezi huu wa Disemba. Hivyo ni katika siku chache idadi ya watu kujiandaa. Seni inawasiliana mara kwa mara na serikali ili kufanya mipango ifaayo kwa ajili ya jambo hiyo. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari, katika jimbo la Manyema, shule la msingi la Sewis la Kabolongo, katika tabaka chambi usultani wa Bangengele, katika tarafa la Kailo, imepewa mabati kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Zawadi hii kutoka kwa usultani iliyotokana na kurudishwa kwa pesa toka serikali Ilikabidhiwa na mkuu wa Bangengele mwishoni mwa wiki. Atanazi Linganja Douglas anasema kuwa msaada hii ni ndani ya mfumo wa kumwunga mkono rais wa jamhuri katika maono yake ya kuboresha ubora wa elimu nchini DRC. Tumsikilize katika maneno haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Ujio wangu leo hapa kumuji wa Kabolongo nilikea kuleta manjanja ku ekole yetu hapa Kabolongo kwa sababu jana tulipeleka manjanja ku group makori. Mwingine ya ngondo na kwa leo tunakuja hapa Kabolongo kuleta manjanja juu ya kuyenga masomo yetu hapa Kabolongo. Hiyo manjanja ni msaada inatoka kwa guvernement central, ile tunaita retrocession enye guvernement central kuna tutumia kupitia guvernement provinciale yetu, na ile retrocession ndio tunauza manjanja ya kwenda natengeneza masomo ndani ya sheferi yetu ya Bengengeli. Hivi tulianzaka na groupement kori, leo tuko kuchambi nilikwa na manjanja juu ya kuyenga hii, Pepe Isimbili. Ujumbe wangu ni kuambia kiongozi wa masomo shefu wa village, walinde hii bitu, kwa sababu hii manjaji na kuya itaservire ku generation fitiri wailinde, juska seke pale tutaanza mujengo, na ipite yulu tupike matole na tujenge na mabambazi puke ekole ijengewe. Kituo cha usaidizi cha ukuzaji wa afya kiliandaa kongamano la uhamasishaji juu ya ugonjwa wa kisukari katika ukumbi wa Concordia wa Jimbo Kuu la Bukavu mnamo tarehe kumi na nne Novemba mwaka tunao. Nao ilikuwa katika hafla ya siku ya mia moja na moja ya kisukari duniani. Mkurugenzi wa Kapsa Mari Migani mgeni wetu wa siku anarejea kwenye njia za ugonjwa huu usioambukiza, katika maongezi na Jean Kasami. Leo tunaongelea ya magonjwa ya sukari sababu ulimwengu mzima unasherekea hii sikukuu ya magonjwa ya kisukari. Na leo tulipenda tufanye hii conference ili tupate kujulisha watu kwa ajili ya hii magonjwa, na teme ya 2021 jiska 2023 ni kusema juu ya matunzo ya hii ugonjwa wa kisukari, lakini hii mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili eyo nasema kufundisha watu ili kukinga ujio wao. Je, ugonjwa wa kisukari ni wakizalikio ama wa unaambukia? Ugonjwa wa kisukari tunaweza sema, ya kwanza, haiko kwanza ya kuambukia. Kuko ya kizalikio, kuko ile ambayo inaletewa na unene na ile kutokutumika kazi, na ingine ambayo inaletewa na mawazo nyingi. Mtu atajua namna gani kama anagonjwa? Kuko maalama ambazo zinakuwaka. Ya kwanza, utasikia unachoka mno na hakuna kazi ambayo ulifanya ya ajabu ya pili, unajikuta kabisa haufikie kabisa kukaa ili uwazi vizuri, unakuta macho hauone vizuri, unasikia kiu ya maji mingi, unasikia utaenda kukojoa kila saa kila saa, na kuna maji mingi ambayo ulikunywa wala chakula ambayo inakuruhusia uende ukojoe hivyo. Na kwa kina mama wanafanya mavortement a repetition, kuna wale wanazaa watoto wanene wanene zaidi, na kuna wale ambao kisha kuzaa mtoto anafariki. Na ile yote inaleta matatizo ndani ya komunote, na watu wanazingizia ulozi sana, na kisha hapo watu wanaenda kaa ndani ya vyumba vya maombi, enda kutafuta madawa huku na huku, ndio nakia kuta makomplikation inafika mbele ya wakati na mambo inaharibika. Mutu akishatambua zile alama zote, unasema afanye nini? Basi mtu akishatambua hizo alama, inabidi anaenda kukituo ya afya ili apate kupimiwa na wajue sukari yake iko namna gani ndani ya damu. Matunzo ipo, matunzo ipo, na ile matunzo haita kusema sema, haiko kusema ya kwamba inaponesha ile matunzo. Ni ya kusaidia uishi mu ekilibre Sababu tunasema ya kwamba kila mtu yeyote yule iko na sukari, na ile sukari ikikuwa ya mingi kupita ya zaidi, ndipo hapo tunasema mtu anagonjwa ugonjwa wa kisukari. Na wakati ambapo naambiliwa kwamba uko na ugonjwa ya kwanza inabidi ufate mafundisho namna gani utaishi na ile ugonjwa. Ya pili itabidi ufundishwe namna gani ya kukula, na ya tatu mazoezi ambao unapashwa kuwe nafanya, na ya nne unaheshimu dawa sawa vile waganga watakuarifu nyinyi. Kama vile wataalamu, mnashauria nini watu ambao wanawajia kuwalomba mashauri wakiwa tayari wameugua? Wakati ambapo naugua tayari, inabidi uwe rafiki wa waganga. Haiko mganga umoja, ni waganga wengi. Notama mganga wa macho, mganga wa moyo, mganga wa wafiko, mganga wa, wa miguu na ule mganga wa psikoloja ambaye atakuwa karibu na wewe sababu inafikia wakati ambapo unawaza sana, sukari tena inapanda na madhara mabaya inakuya mbio mbio. Sababu madhara mabaya inakuya inagusa ile maorgana ambayo inasaidia sana watu, sawa vile macho, moyo na figo. Na wakati ambapo figo inaguswa, hapo ni hatari zaidi, sababu kuko tu alternative mbili: swati wanakutosha wanakushanja ile rein, wala wanakufanya namba na dialysis. Nene, dialysis haiko kwa kila mtu ambaye anaweza kaiwezi Bibi, Mikani, na mimi nakushukuru pia Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini UNICEF imewasaidia zaidi ya watu elfu makumi mbili na tatu waliokimbia makazi yao kutokana na vita vya M23 tangu wiki mbili sasa, kwa maji na usafi na vifaa vya vyoo katika kambi la Kanyaruchinya. Kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa siku ya pili ya wiki jana, shirika hilo la Umoja wa Mataifa na washirika wake wanasema wanasambaza maji ya kunywa kila siku na tayari wamejenga milango makumi sita na tano ya vyoo na milango makumi saba na moja ya kuoga hadi sasa. Je, msaada huu unajibu kwa mahitaji yote ya wakimbizi hawa? Jibu ni katika ripoti hii ya Bernard Nyangi. Ilitokea Oktoba 30 mwaka huu ndio shirika la watoto limwenguni UNICEF yetoa msaada ule pakangerochina wami wanena kurizishwa kwa kupata maji safi, tufate ushuda huu depuis. Tukimbie tunafanya hapa juma tatu, afidensi kekia tuona kwenye tuko na wakituletea, njo bladele wakitutilia maji kona, wanatusaidia sana tena sana. Zaidi ya maji safi, msaada ule wa UNICEF wahusu kazalika ujenzi wa vyoo na nafasi za kukogea, hatukukuwa na wese, tulikuwa najisaidia na wese ya wakaaje hapa, tukenda kukutania mavi mavi, nazunguruka wese na mukiwanja. Lakini tangia biferdi ilikuya banafundisha jho ya busafi kila bloke batia ya lala, tunaoni natusaidia sana. Baadhi ya wami wale wapungukiwa na vifaa vya mafiga, tokea walikimbia sehemu hizo za Nyiragongo. Kwa hiyo shirika UNICEF walitoa pia msaada wa vifaa vimoja vya usafi. Ni kama mmoja wa faidika hashuudia hapa, niko na jerekani niko na mbegeti tu venye walinipatia, napita juma moja na nusu, kwa mujibu wa musika wa mradi wa haraka kwenye shirika Avides, mojawapo ya washiriki wa, wa UNICEF katika mpango ule. Mradi ilitekelezwa kisha uchunguzi wa msingi ulioendeshwa ila bwana Pascal Chito uisi kwamba itaji bado zingalichungo nzima. Ni kwa kujibu kwa hitaji yanahusika na shida za kupata maji, kupata fasi ya kukojoa kunyamba, na pia osi kuimiza wakimbizi juu ya usafi juu tusipate malali ya kuhara na kutapika, malali yenye kutokana na mikono michafu ama mazingira machafu. Kwamba mmekwisha kujibu kwa hitaji yote ama shida zikingaliki mingi sana? Tulisha repondre au moins ku 30% ya ya problem, hata kama waami wale wakanyakuchinya Wanahitaji zingine na pia kwamba wana wao warejee shule. tulikimbia na watoto bako na nyamba tunafula tuna, tuna mayi manguo zao ziko uchafu, hatuna sabuni, tunaishi mubaya, kukosa chakula na kulala mubaya na manguo za kuvala na kukumbuka kusoma. Ikumbuke kwamba kutokana na migogoro inayoendelea bado wami wa wazidi na kuongezeka kwa idadi kambini huko. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Na ni mwisho wa idhaa hii. Shukrani kwenu mliotufuata, kwaherini.