Oh, wakazi wa Rugari na Kiwanja jimboni Kivu Kaskazini wako katika wasiwasi baada ya mapambano na waasi wa M23 katika usiku wa siku ya tatu. Visa vingi vya kuhara na kutapika vimerekodiwa katika mji wa Likasi huko Haut-Katanga. Raia wanaitwa kuzingatia hatua za usafi ili kuzuia kuendelea kwa ugonjwa huu. Barabara za tarafa la Kailo jimboni Manema ziko katika hali mbaya, raia wanashindwa hata kuondoa mazao yao ya kilimo hadi kwenye vituo vya matumizi. Huo ndio muktasari wa habari, karibuni kwa uchambuzi. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, huko Kivu Kaskazini hali bado ni ya wasiwasi siku ya nne hii katika tabaka Rugari, kilomita makumi nne kaskazini mwa Goma. Hii ni baada ya kurushiana risasi siku ya tatu usiku kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha. Wakati huo huo, wakazi ambao bado wanaishi katika mji mkuu wa tarafa la Ruchuru na katika mji wa Kiwanja wanaelezea wasiwasi wao kuhusu usalama wao. Bernard Nyangi. Sehemu ya Kugari, mapambano yalibainisha tokea saa moja usiku hadi saa tatu usiku iyo jana, siku ya tatu waasi wa M23 dhidi ya wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa kundi la semu senatura sabaini duru kadhaa. Matokeo ya mapambano yale bado kujulikana, ila duru zetu zanena kwamba wapiganaji wale wako sehemu za magharibi mwa kijiji cha Rugari, wakati wale waasi wa M23 wenda wako sehemu za mashariki mwa kijiji kile. Kuhusu Bunagana, kimya kimerudi siku mbili sasa, kisha ndege za jeshi la Kongo kutupa mabomu kwenye ngome za waasi milimani kandokando kando ya jiji lile la mpakani, za eleza duru za nyumbani. Hadi sasa hakuna matokeo ya mashambulizi yale iliyotangazwa na viongozi wa jeshi. Na eneo la Ruchuru na Kiwanja, wakazi walioko wanena kwamba tishio inakuwepo tokea pale waasi waonekana wakichimba mifreji za kivita zaidi sana kandokando ya, ya jiji la Kiwanja, ikimaanisha vita inaosubiriwa zaidi ya familia elfu kumi na sita za wakimbizi waliokimbia mapigano ya hivi majuzi kati ya jeshi la FARDC na waasi wa, wa M23 wanapokea msaada wa chakula kutoka kwa shirika la mpango wa chakula duniani, PAM kwa kifupi. Mgao wa chakula unaosambazwa kulingana na ukubwa wa familia una unga wa mahindi, maharagwe au manjegele, mafuta ya kula na chumvi kwa siku kumi na tano. Usaidizi ambao unatuliza maelfu hayo ya wakimbizi. Rosalie Zawadi anatuelezea zaidi. Nasikia <laughs> Mama huyu wa watoto wanane hakuficha furaha yake baada ya kupokea chakula cha jamaa yake, chakula watakachotumia kwa muda wa juma mbili. Kwa upande wake, baba Bahati Jean Paul alitoka Rugari pamoja na watoto wake watano. Anafurahi kwani, tena kilio cha watoto wake watano, anafurahi kwani hata aona Shukuru sana furaha kabisa ni mingi sana kiongozi. Wa ofisi ya shirika la umoja wa kimataifa ihusikayo na malisho Pama, bwana Wilfred Kwambi alisema kwamba Pama ilianza kugawa chakula kwa wahami tangu mwanzo wa mwezi huu. Yeye aliongeza kwamba tayari watu elfu makumi tano na tano wamesaidiwa kwa idadi ya wale elfu makumi saba na tano walioorozwa, na ugawaji utaendelea hadi mwisho wa jumahili ili wote wasaidiwe. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Kwa upande wa Ituri, kurushiana risasi kuliripotiwa katika usiku wa kuamkia hii siku ya nne kati ya wanamgambo wa asi wa kundi lenye silaha la FRPI na askari jeshi la wanamaji wa Uganda kwenye ziwa Albert, haswa zaidi kwenye kisiwa cha Matete katika tarafa la Irumu huko Ituri. Kulingana na vyanzo vya usalama, Waganda wawili waliokuwa na silaha nne walichukuliwa mateka na kisha kurejeshwa pakoga kwenye makao makuu ya waasi hawa. Msemaji wa FARDC huko ituri analaani tukio hili kwa sababu kundi hili lenye silaha, anakumbusha, lilitia saini makubaliano ya amani. Habari za afya: visa vingi vya kuhara na kutapika vimerekodiwa katika mji wa Likasi huko hoka Tanga. Watu wawili tayari wamekufa. Wito unatolewa kwa raia kuzingatia hatua za usafi ili kuzuia kuendelea kwa ugonjwa huu. Ripoti ripoti yake Jangandu inasomwa na Florence Kizalunga. Kulingana na daktari mkuu wa mpango uliopanuliwa wa chanzo, kisa cha kwanza cha kuhara na kutapika kiliarifiwa mnamo Oktoba tarehe makumi tatu na tangu wakati huu wengine zaidi ya makumi tatu wamerekodiwa na watu wawili tayari wamekufa. Sampuni tano zilitumwa kwa maabara ya Lubumbashi na zote zilikuwa chanya, lakini hadi sasa janga la kipindupindu bado halijatangazwa na mamlaka ya mijini. Kituo cha matibabu ya kipindupindu kimejengwa katika hospitali kuu ya marejeleo ya Dako. Kituo hiki kimetolewa na Wizara ya Afya ya Mkoa Okatanga na Shirika la Afya Duniani OMS. Ikiwa kesi za kwanza zilitoka katika wilaya fulani za jumuiya za Likasi na Kikula, kwa sasa wagonjwa wanatoka katika jumuiya zote nne za jiji hili la Milimani. Taarifa hii ilitolewa Jumanne wakati wa mkutano wa maandalizi ya kampeni ya kukabiliana na polio ambayo itaandaliwa hivi karibuni. Kwa baadhi ya wakazi wa Likasi, ugonjwa huu umeibuka tena kwa kunyesha kwa mvua. Wanaofia kwamba itasambazwa kwa sababu gari la wagonjwa katika hospitali kuu ya marejeleo ya Dako imeharibika. Kwa hivyo wagonjwa husafirishwa kwa pikipiki na hatari ya kuambukizwa. Na chanjo ya watoto imeanzishwa siku ya nne hii katika mitaa ya afya kumi na nane ya Equateur dhidi ya ugonjwa wa polio. Kampeni hiyo ambayo itachukua siku tatu inalenga watoto elfu mia sita makumi tatu na tatu wenye umri wa miezi zero hadi makumi tano na tisa au miaka tano. Uzinduzi huo rasmi uliongozwa na serikali ya mkoa katika soko la Mpanda katwa. Kiongozi wa mkoa anawaalika wazazi kuleta watoto wao kwenye chanjo ambayo itafanyika kata kwa kata kijiji kwa kijiji, kwa ajili ya kufanikisha operesheni hii. Maelezo zaidi na inosan fadhili katika ripoti hii ya Paul Richard Malengela. Polio ni ugonjwa wa virusi na mkali utotoni. Dalili zake za dumu na zinamfanya mtu asiwe na maana na mlemavu maishani mwake, amesema kiongozi wa kiafya jimboni Equateur wakati dunia nzima inataka kumaliza ugonjwa huu. Lengo la kampeni hii, kulingana na kiongozi wa ofisi ya OMS Equateur, ni kusimamisha kirusi cha sasa cha aina ya pili kinachokuwa nchini Kongo. Ndiyo maana chanjo hii ni ya muhimu sana, ili kuepusha usafirishaji na kusambazwa kwake, Daktari Richard Letuchek. Anasema kwamba jimbo la Equateur linapaswa kuwapa chanjo watoto ambao bado hawajachanjwa wanaosambazisha CDVPV. Mwito huu umetolewa pia na gavana wa jimbo kwa wazazi. Kwake yeye, Jedone Boloko, kumchanjisha mtoto wake ni alama ya upendo na ni namna ya kumwezesha kukutunza wakati utakuwa mzee. Mpaka siku ya sita, wapa na chanjo wa PEV watapita mlango kwa mlango na kila mtoto atapata tone mbili ya chanjo ili kujikinga na polio. Kampeni hii imefaidika na msaada wa shirika nyingi mnamo Tuelekea katika jimbo la Maniema ambapo hali ya barabara ni mbaya. Katika tarafa la Kailo kutoka Transis hadi Kailo kati, raia wanazungumzia ugumu pamoja na mpango wa Padrir. Raia wanatarajia kufunguliwa kwa maeneo yao kutokana na kwamba raia hawa hawajui hata jinsi ya kuhamisha mazao yao ya kilimo hadi kwenye vituo vya matumizi. Florence Kizalunga alienda Kairo kabla ya mpango wa Padrir kutekelezwa, siku ya tatu tarehe 9 Novemba. Hii hapa ripoti yake mbali na ukosefu wa usalama, hali ya ubovu ya barabara inazidi kuwa maskini zaidi ya watu hawa ambao hawajui hata jinsi ya kuhamisha mazao yao ya kilimo kwenye vituo vya matumizi. Kwa hivyo idadi ya watu inasubiri kwa hamu kuanza kwa kazi ya mradi huu. Mutuza Ndakala, presidenti wa shirika la kiraia tunaweza furahi sana nadhania madamu wepeke uliona munjia boi mlipita na magumu mliona, na namna gani populasion kunateseka na hata kunaweza kuwa mlimo chakula na chelewaka gisi yaufike kindu iko nguvu na chakula inaharibika mahalimai ba banachelewa populasion namonabo kupata faida ya mashamba habaipate. Hatua ya kwanza munatuletea njia mtusaidie njia tengemane mwisho, anauliza mamlaka ya mkoo kwa ujenzi wa haraka wa hospitali kuu ya Kailo ambapo ni mpangaji hadi leo nitangia kuwabeleji njo ile batimaa ilijengewa na mpaka leo haiko hali mzuri, na tano matunzo kuwagonjwa haina na mzuri paski bimbambazi naweza kuanguka na kuua tena bagonjwa nakopitai nafasi ya kupata uzima. Njo tuko tunaomba kuwa kubwa tusaidie baeza hata kurehabilite au batujenge ngi na isaidie population ya Kailo. Idadi hii ya watu wa Kailo inasema iko tayari kusaidia miradi yote ya maendeleo huko Kailo. Toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa nyaba ya Radio Kapi. Shirika la Union des commissaires en douane agree du UCODAT Tanganyika, Tanganyika wanalaani wingi wa kodi katika bandari ya Kalemi. Akiongea na Radio Kapi huko Kalemi siku ya nne hii, kiongozi makamu wa shirika hili anatangaza kwamba jimbo la Tanganyika linalipiza ushuru tatu kwa bidhaa moja, jambo ambalo linatesa wafanyabiashara. Matukio ni kwamba wengi wao wanapendelea kulipia bidhaa zao kupitia bandari ya Uvira katika Kivu Kusini. Hakuna majibu kwa sasa kutoka kwa viongozi wa Tanganyika kuhusu swala hili. Barabara bypass sasa inanufaika kutokana na mwangaza wa umma kwenye sehemu yake kati ya Le Changeur de Limete na Njapanda Ngaba. Uzinduzi huo ulifanyika siku ya tatu, ilifanywa na gavana wa jiji mwenyewe. Hii ni furaha kwa watumiaji wa barabara hii muhimu ya jiji. Ni ndani ya mfumo wa mwendelezo wa operation inayolenga kuangazia barabara kuu za jiji la Kinshasa. Wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, tunawakaribisha kufuata sehemu ya pili ya idhaa hii naye Grace Amzati. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirika la kiraia wa usulutani ya Watalinga katika mtaa wa Beni. Katika mahojiano haya na redio Kapi, anazungumzia shughuli za kilimo zinazofanywa na wanawake, matatizo yanayojitokeza, na mahitaji ya wanawake ili kuboresha kazi hiyo ya kilimo. B. Odette Zawadi anazungumza na Marki Marofimbo. B. Odette Zawadi, jambo. Jambo, mpashabari. Hali ya mwanamke mkulima wa utawala wa watalinga ni kipi kwa sasa? Kisha muda wa mfupi wa utulivu tangu vita ukome, ndio tunashukuru hii ukimya ya kurudia, kwani mwanamke kunako mtaa wa watalinga ameanza kufika kwenye shamba yake na kujitumikia, ingawa kunakuwa magumu mbalimbali mbali ambayo inamkumba wakati anakomalisha hiyo chakula, kusudi aweze kusaidia familia yake kwanza, na kidogo ambayo inaonekana aweze kubeba sokoni, kusudi apate hata pesa kidogo kiasi ambayo anaweza beba kwenye shule ama kwa hospitali na kuweza kujibia mahitaji yake mbalimbali mbali katika familia yake. Lakini sasa wanakuwa na magumu wakati wanaleta ile chakula yao ambao wamekomalisha kwa shamba, tunajua walipisha ushuru, wanakuwa sokoni na wanakosa kama ni ushuru gani wanaweza kulipa kwani watosha kodi wanatokea pande zote, sasa wanasumbua huyu mwanamke. Mkulima anakosa alipe ushuru gani na aache nini? Ni kusema kwa ngambo yetu tulikuwa tukiona ya kwamba wangeweza kumsaidia huyu mama ambaye analima na hana kazi yengine, waweze kumsaidia kusudi waangalie kama anaweza kulipa ushuru wa namna gani. Lakini ule mwanamke mkulima anapata pia msaada kutoka kwa viongozi kwa ajili ya kazi yake ya mulimo? Hakuna, sio msaada kutoka kwa viongozi e, ni kusema ukiwa huko baba unakuwa na mama pembeni na watoto e, nyinyi kama familia nyinyi ndio mnaenda lima ile shamba, na kama mutaproduire ile chakula ni kwa faida yenu, sio kusema mutangoja viongozi walete msaada kusudi waweze kuwasaidia hapana. Ni kusema wanatumika kwa mikono yao wenyewe. Lakini shirika la raia nini ni macho ya wakaaji, munashindikiza wamama wale wakulima namna gani? Sisi kama shirika la raia tunasindikiza wamama, wakati tunaenda fanya plaidoyer kunako viongozi wetu, tunaenda watetea na kuwaonyesha wakubwa magumu ambao hao wamama wanapata, kwani tayari tumetoka kwenye vita. Na kama hata hii usalama kidogo tunaona, eh, hawajakuwa na nguvu ya kulipa pesa zaidi ni kusema tunaenda kuwatetea na kuonesha wakuu viongozi ya kwamba wanaweza kusaidia hao wamama, na gisi tunajua ya kwamba utetezi haujawahi kupata jibu pale pale. E, sharti tuendelee tu kusisimua washefu na kuangalia kama wanaweza sindikiza hao wamama namuna gani, na tunatarajia hapa mbeleni kwamba hiyo utetezi inaweza kuwa na suluhisho ambayo itasaidia hao wamama bali nanyi mnapokea pia wafadhili ambao wanashuhudikia wamama kimulimo? Ndio, hiyo ndio bahati ambayo tunapata kunako sheferi yetu ya Watalinga, kwani kila mara kunakuwa wale wahumaniteri wenyewe wanapatikana wanakuja, wakishasikia magumu ambayo imekumba raia, wanafika kunako mtaa yetu ya Watalinga na wanapita nyumba kwa nyumba, wakiorezesha wale watu ambao wanaweza kupokea msaada na hao wamama pia wanaorezeshewa na wakati wanapata hiyo mbegu wanaenda ipanda, na wakati wanaipanda inasaidia vile kwa mahitaji mbalimbali. Ni kwa mfano leo tunakuwa na whh ambayo ilisaidia wamama kwa kuwapatia mbegu za shuu, kulikuwa aubergine, kulikuwa nyanya na kulikuwa vile mamboga mbalimbali, yaani yani, yenye tunaita malegime na sai wamama deja walishapanda. E, lakini wanapanda ni sehemu kidogo, kwani wanatumika kwa mikono yao wenyewe, ndio wanatumika kwa mikono na wanaenda karibia kilometre kumi na tano, kuna kwa wengine kumi na mbili, na hasa wenye wanalima karibu karibu wale wanaenda kiasi ya kilometre mnane. Bi. Oreti Zawadi, tunakushukuru sana, nakushukuru pia Radio Kapi, dosi oswaili. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, chama cha wavuvi wa ziwa Kivu kinaonya kuhusu aina ya samaki iitwao sambaza, ambayo huweza kupotea kabisa ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Uvuvi wa samaki hii umepunguka sana. Miongoni mwa sababu, wataalamu wa uvuvi wanataja uharibifu wa mazingira na ukosefu wa usalama katika ziwa ya Kivu. Jean Kasami kwa maelezo. Njaa na umaskini inaingilia jamaa ambazo maisha yao yanategemea shughuli za uvuvi wa sambaza ndani ya ziwa Kivu. Mwenyekiti wa muungano wa wavuvi na wafugaji wa samaki ndani ya ziwa Kivu, Bagalwi Pasia, anasema kuna wavuvi wanachangia mateso yao wao wenyewe kwa kutumia wavu bandia. Kuna mamusikere zilifanyika kwa ajili ya kuua mimbu zimegeuka file za kuroa munge na kuharibisha sambaza zenye zingelikomala, ama file maya. Nazo muko zingine zenye zinaua sambaza za kidogo kidogo, tukome mm. na mu maekipe yorgo balisha tia nimero ya katre na trua ya mubaya sana yenye naua nayo udogo. Kuko ingine uvuvi yenye yanaitwa yabihuro ayo inalogota na sambaza na ndugu na vitoto vyote inamalizisha na njo maana sambaza zimepotea. Mwanabunge Fredi Maisha ni mchaguliwa kutoka kisiwa cha Idjwi ambako maisha ya jamaa nyingi yategemea kazi za uvuvi wa sambaza ndani ya ziwa anaomba usalama uboreshwe ziwani ili shughuli zifanyike bila tatizo. Usalama mdogo unachangia, kwa sababu wakati mapatrouille zinakuwa mingi mingimingi, bapeshere bopeke wanatia patrouille, force navale inatia patrouille, polisi la kisere inatia patrouille, inspection ya peshe inatia patrouille, division ya environnement wanatia patrouille. Ni kusema kunakuwa shida kubwa sana kwenye Ziwa Kivu hatujue nani anafanya kazi gani na wakati gani na kwa nini. Na wakati wako wanafanya hizo mapatrui, wanasema wanatafuta mafile zenye ziko prohibe, na wakati wanafunga file, ikuwe prohibe isikuwe prohibe, wao wanashurutisha kurudisha hiyo file na kulipa pesa kiwango fulani. Iyo yote peshere, mwenyewe hana usalama. Mchuruzi mwenyi naye hachuruze kwa sababu ule mwenye anampatia biashara hana amani kumai na apate kitu. Kufuatana na matatizo haya ambayo yanaelekea kupoteza uzao wa sambaza kwenye ziwa Kivu, serikali ya jimbo la Kivu ya kusini iliitisha kikao Jumajana. Waziri wa ufugo, kilimo na uvuvi Biachanda Robert anatumai matokeo ya kikao hicho yatachangia kuleta suluhisho kila mtu anaanza kufanya yenye anapenda, lwa aheshimiwe. Tunasema tuikale fasi moya, baakteri vote maisekteri ba wenye vanaisha jua aktivite halaya Kivu, tudiskite, tuiwe nini yenye haiendeke na jibu gani tunaweza hapana vitu vikuwe mzuri. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. na ni mwisho wa habari, asanteni kwenu wote mliotufuata, kwa herini.