Oh, okay. Chuo kikuu cha Lubumbashi kitatetea maoni ya Kongo katika suala la ongezeko la joto duniani. Chuo hiki ni miongoni mwa wajumbe wa Kongo kunako mkutano wa COP27 ulioanza siku ya Jumapili huko Misri. Wakazi wa vijiji vingi vya tarafa la Walikale wamekimbia makwao tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii katika Kivu Kaskazini wanakimbia mapigano kati ya makundi yenye silaha ya, ya NDC Renove ya Gidon na FPP ya Kabidon. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa wa Equateur unasema kuwa na wasiwasi kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendelei. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Kapi. Kumeanzishwa hii Jumapili huko Sharm el Sheikh nchini Misri kwa COP 27 ambayo ni mkutano wa kila mwaka wa mataifa kuweka malengo ya hali ya hewa duniani. DRC pia inashiriki, miongoni mwa wajumbe wake ni chuo kikuu cha Lubumbashi Inilu kinachoongozwa na mkuu wake Gilbert Kishiba, kama mwanasayansi, anasema kuwa Inilu itatetea maoni ya DRC hasa katika suala la ongezeko la joto duniani. Aidha, anaeleza kuwa taasisi yake pia ni tegemeo na uimarishaji wa msimamo wa DRC ambayo inajionyesha kama nchi ya suluhisho kuhusiana na utajiri wa mfumo wake wa ikolojia na viumbe hai vyake. Tumsikilize Gilbert Kishiba, kiongozi mkuu wa chuo kikuu cha Lubumbashi, kwenye kipaza sauti cha Jangandu. tunaenda huzuria kikao cha COP 27, uh, kikao cha COP 26, uh, sawa na wengine katika shabaha ya kuendelea kutetea mbele ya dunia mzima yale maafikiano ya Yangambi uh, na ya Kinshasa tutaonyesha mchango wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzima gesi za karbone, kwa sababu tunakuwa na pori kubwa yenye uwezo sawa na huo. Sisi ni nguzo na tegemeo la dunia. Kupitia hii COP27 tunataka tueleze wazi kile nchi yetu inastahili kupewa kama vile kinua mgongo kwa mafaa yote ile naletea ulimwengu. Tunajitwika mzigo wa kufasiria waziwazi wazi maoni ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na yale ya wanasayansi kulingana na mabadiliko ya tabia za hewa. Huko Kasai Oriental, bei za vyakula vingi imepanda. Huko Mbujimayi, kikapu cha familia kinakabiliwa na shida za kifedha. Hali hii inawatia wasiwasi wakazi wengi wa jiji la Mbujimayi. Katika jimbo la Chopo, mpango mkakati wa sekta mbalimbali mbali wa malisho mabaya ulioandaliwa tangu mwaka 2019 wakati wa mkutano mkuu wa kilimo na malisho unakabiliwa na tatizo la kutekelezwa. Shida ni hasa kujitolea ya pande zote zinazohusika ambayo iko chini mzozo wa kitaasisi katika eneo hili pamoja na covid 19 mpango huu ulirekebishwa na kupitishwa siku ya sita iliyopita kwa kipindi cha mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu, elfu mbili makumi mbili na tano, na pande zote zinazohusika ilikuwa wakati wa kikao kilichoongozwa na makamu mkuu wa mkoa paulin lendongolia sasa inabakia kukusanya njia muhimu ili kufikia malengo yaliyowekwa ambayo ni kupunguza malisho mabaya huko Chopo ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu. Kama nilivyotanguliza katika tarafa la Walikale jimboni Kivu Kaskazini, wakazi wa vijiji vingi vya tabaka Ikobo wamekimbia makazi yao tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii. hali hiyo inatokana na kuanza tena kwa mapigano kati ya makundi mawili yenye kumiliki silaha. Makundi haya ni Nduma Pour La Defense du Congo NDC Renove ya Guidon na Front Patriotique Pour la Paix FPP ya Kabido. Kulingana na vyanzo vya pahali, inasemekana kuwa vikundi hivyo viwili vinapigana juu ya uvamizi wa vijiji hivi visivyo na askari wa FARDC tangu tarehe 13 Oktoba iliyopita, katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia mkusanyiko wa vijana wanaojitolea unaoitwa Goma Active inajitokeza kupitia vitendo vya kibinadamu kwa ajili ya wakimbizi kutoka Ruchuru ambao wako Kanyaruchinya. Kundi hili la vijana linaandaa chakula kila siku, ikiwemo uji na mkate kwa wakimbizi. Hasa watoto na wanawake wanaoishi katika mazingira magumu. Hii ni kupunguza baadhi ya mateso yanayowapata watu hawa wakati wakisubiri usaidizi ufaao wa kibinadamu, walituambia vijana hao. Kwa nguvu zilizopo kupitia michango yao wenyewe na michango iliyotolewa na watu wengine wa kujitolea, mkusanyiko huu unakulisha angalau watu elfu tano kila siku katika maeneo machache hasa ya Kayembe ripoti yake Sifa Maguru. Kwa mjibu wa vijana hawa, haiwezekani kutazama namna gani binadamu wanakufa na njaa bila kufanya lolote, ijapokuwa mashirika na serikali wanachukua muda wa kuleta msaada wa haraka, kama alivyosema De Paul Baluku. Kijana huyu mwanamziki anasema ya kwamba hali ya kiutu ni mbaya kabisa. Yeye anaomba viongozi wapate kuchukua hatua mbele ya wakati ili hali isingelionekana mbaya kama vile sasa. Morki. national na lokal waanze kukuwa na ma, ma plan de prevision kusema kama hii situation tunapaswa kufanya nini nini. Wakuwe na, na stock de securite. Ilikuwa juzi na watu wa Kenya ndio washakufa, muka unajimagine na hiyo haitonore, si sawa vile wakongomani na sawa vile watu vijana hawa wenye kujitolea wanaonekana kuendesha shughuli nyingi kwa ngambo ya kiutu. de Paul Baluku anatoa mwito kwa vijana wengine wote wapate kujiunga nao kwa kuwakaribia wakimbizi wale wanaoteseka. Goma, sifa, maguru, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, ujumbe wa maafisa wa Kenya uliwasili huko Goma siku ya Jumapili. Kwa mujibu wa, wa vyanzo vilivyo karibu na viongozi wa kijeshi, kuwasili kwa maafisa hao wa jeshi la Kenya ni utangulizi wa kutumwa kwa wanajeshi wa Kenya mashariki mwa DRC. Walipowasili Goma, maafisa hawa walikuwa na mkutano wa ngazi ya juu na maafisa wa jeshi na hakuna kilichotangazwa kutoka mkutano huo hadi siku ya kwanza hii. Vyanzo vingine visivyojitambulisha pia vinathibitisha kuwasili kwa msafara wa kwanza wa wanajeshi wa jumuiya ya Afrika Mashariki ya ya wanajeshi wa Kenya huko Goma hakuna zaidi. Juhudi zetu zote za kuthibitisha habari hizi na jeshi bado hazijafanikiwa. Tuelekee huko Ituri ambako makumi ya waandishi wa habari na watendaji wa shirika la raia walinufaika na mafunzo siku ya sita na siku ya kwanza hii juu ya mapambano dhidi ya taarifa ya nia mbaya na matamshi ya chuki Pamahagi na Agu Sandre, maeneo yanayopatikana kwa kilomita mia moja makumi mnane na mia tatu kaskazini kutoka Bunia. Mafunzo haya yameandaliwa na tawi la taarifa kwa umma la MONUSCO ili kuwasaidia washiriki kuepukana na janga hili ambalo ndilo chanzo cha vurugu na ukosefu wa utulivu wa miji yao. Washiriki hawa walishukuru MONUSCO kwa mpango huu wa kukuza amani katika jimbo hili la Ituri. Huko Ekuateur, mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa ulionyesha wasiwasi wikendi hii kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendi, mwezi mmoja kabla ya marekebisho ya listi ya uchaguzi. Unaonyesha mfumo huo, raia hawajahamasishwa, mara chache uchaguzi unazungumziwa katika mazungumzo, ndo maana hali ya kutojali inaonekana na kutofahamika ndiyo maana shirika la raia linapendekeza kwamba serikali za kitaifa na mkoa seni na pande zote wasimame kuhamasisha watu kuchukua umiliki wa mchakato huo. Mkuu wa mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia wa Equateur Aile Mungunza alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Paul Richard Malengela na kutafsiriwa na Jacques Mkongole. Honeisan ukena okay nguuma populair, hakuna shauku maarufu. Idadi ya watu haijahamasishwa au kuhamasishwa ili ishiriki kwa njia kubwa katika mchakato huu, ingawa ni suala la uhuru maarufu. Watu ni uhuru na wanafanya kazi kupitia uchaguzi. Ndiyo maana tunahangaika sana, hasa kwa vile kama katika michakato ya nyuma hatukuwa na viongozi ambao wanakuweza kuzingatia matatizo ya wananchi. Ni kwa sababu tulifanya uchaguzi mbaya, na sasa ni wakati ambao tunaweza kuongeza ufahamu, kuelimisha idadi ya watu ili waweze kufanya chaguo sahihi na kuhakikisha kwamba tunaweza kuwa na viongozi wazuri tunaostahili, wanaoweza kusogeza jimbo mbele. Na idadi ya watu lazima kuanza, ianze kujandikisha kwa wengi, kwa sababu sisi pia tunasoma katika kichwa cha watu uchovu fulani. Wananchi wamekatishwa tamaa na utendaji wa viongozi, wamekatishwa tamaa na matokeo ya uchaguzi ambayo yanaonekana sivyo inavyopashwa kuwa, na hivyo wengi kuwa kutokwenda kupiga kura, jambo ambalo ni hatari sana kwa demokrasia changa ya nchi yetu. seqi es tres dangereux pour la democracie naissante de notre pays. Katibu mtendaji wa seni Equateur alisema kuwa mchakato unaendelea pa Equateur ofisi yake ndiyo imeanza kuajiri wafanyakazi watakaofanya uandikishaji huu. Ashile Boekela alisema pia kuwa alizindua uhamasishaji wa wapiga kura wajao, yaani vijana wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na saba kupitia shule za Mbandaka. Hatimaye alialika shirika la raia kufanya vivyo hivyo kama mshirika. Katika mkoa wa Kongo Central, ofisi ya polisi ilivamiwa na raia baada ya kifo cha kijana mdogo mchana wa siku ya Jumapili tarehe sita Novemba mwaka tunao katika kituo cha polisi kilicho katika manispa Kinzao Mvwete katika tarafa la Sekebanza kulingana na shuhuda, huko Kinzau Mvwete, mwathiriwa ambaye hapo awali alipelekwa mbele ya mahakama kwa kesi ya mzozo wa ardhi, alipigwa na polisi alipokuwa jela. Shirika la raia la tarafa la Sekebanza, ambalo linaguswa na hali hii, linalaani vitendo vinavyofanywa na polisi wa Sekebanza na linawaomba viongozi husika kwa mafunzo na kuhamishwa kwa askari polisi katika eneo hilo. Mgeni wetu ni waziri wa uchukuzi wa mkoa wa Kivu Kusini Alimasi Malumbi Mathieu, akizungumzia operesheni ya utambuzi na namba za magari yanayotoa usafiri wa mjini kwa teksi na basi za teksi. Waziri pia anazungumzia kuanza tarehe moja Novemba iliyopita operesheni kwa uchunguzi wa magari ambayo yanaendelea kuzunguka barabarani bila namba. Alimasi Malumbi Mathieu anazungumza na Jean Kasami, waziri wa mambo ya uchukuzi jimboni. Jambo, jambo, jambo sana, ndugu journalist Radio Kapi. Kuna kunapita muda mlianzisha operation ya kupaka rangi kwenye magari na kuweka namba. Operesheni hiyo inaendelea namna gani? Waziri ni kusema ya kwamba ni muda mrefu sasa tangu operesheni hii ya kutia rangi na namba kwenye gari ianze, ni miezi mitatu sasa, tutasema hivyo kwa sababu ni tangu tariki 15 mwezi wa saba, wakati kikao ya mawaziri iliweza kukutanana na walikamata hatua fulani fulani. Kati ya hizo hatua mojawapo ni kutia rangi na kutia namba kwenye gari. Kwa nini serikali ikamata hiyo hatua? Kunakuwa shabaha kiini, lengo ni tatu. Lengo la kwanza ni kutenganisha gari za usafiri pamoja na gari za watu wa binafsi. Jambo la pili ni kwa ajili ya usalama. Tunapotia namba kwenye gari hiyo wewe mteja unaingia kwenye gari, inawezekane usahau vitu ndani ya gari, lakini unapokumbuka namba utaenda kwenye ASECO, utaenda kwenye radio fulani, na unasema ya kwamba dereva wa gari fulani alinichukua mahali fulani, lakini nimesahau vitu vyangu, unirudishie hiyo vitu. Na ya tatu, wakati huu ministeri ya nini ya uchukuzi ilipenda kuwa na namba hesabu kamili ya magari ambayo inachukua watu kwenye province ya Sud-Kivu tuwe na hiyo idadi kamilifu, hiyo ndio shaba ya kutia apiwe manamba. Na ya mwisho ni hiyo ya kusema ya kwamba tujue gari ziko ngapi, na wakati hii exercice budgetaire ya 2023 tunaweza kualinye gari ngapi na itakuwa inalipa ngapi, ili bidje ya province ijulikane kama kwa Sud Kivu gari za usafiri transport en commun ziko idadi fulani na pesa fulani inaweza ikaingiza kwenye jimbo sasa ni magari ngapi yamekwisha kuwa na hizo namba kwa hii saa ambapo tuko tukisema hapa ni gari elfu moja mia sita makumi sita na nane ni gari ambazo zimetimiza shurti kutia rangi pamoja na kuwa na hiyo namba yake na kuna kuwa zingine zinapakaliwa rangi lakini bado hazijakuwa na hizo namba Waziri, tuzungumzie basi kuhusu hii operasion nyingine inaanza leo ya uchunguzi. Mnachunguza nini na juu ya nini? Operasion ya siku ya leo, shabaa yake inalenga kuona wanani walitii, walishika, walitimiza yale ambao serikali ya jimbo iliweza kukamata azimio kusema ya kwamba kila gari iwe na rangi na iwe na nini na iwe na namba yake. Hiyo ndio shabaa ya kufanya hiyo operasion ya siku ya leo, na tumeanza leo, ilienda vizuri. E, me kulikuwa mama madébordement débordement, tutasema ya kwamba kunakuwa wadereva wamoja ambao hali yao sio nzuri sana, walipenda kuleta fujo ambayo haina maana. Wakati e, mtu wa PSR wa polisi ya rulaje anamsimamisha yeye, apende kusimama na apenda agonge rulaje. Kama unasimamishwa, unasimama, na hiyo itakuwa vizuri kuliko uendelee kutembeza Unapokimbia utagonga mtu, ninaleta mainsida ambao tulipaswa kuevite. Na kwa siku ya leo tulikamata gari kenda na ilienda pale kwenye furiere, na tunaendelea kuhimiza watu ya kwamba wafike, waende wachukue namba. Wale wote ambao waliweza kutia rangi waende mnapp wachukue namba zao. Bwana Waziri, tunakushukuru kwa maelezo yote haya. Nashukuru sana ndugu Takriban watoto elfu tano waathiriwa wa ukatili wa makundi yenye silaha yakiwemo kundi la CODECO pembezoni mwa ziwa Albert hawaendi shule tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa, katika tabaka Chomia, kilomita makumi sita kutoka Bunia katika tarafa la Jugu. Hii ni kwa sababu ya ukosefu wa usalama, lakini pia kwa kupotea kwa vyeti vyao vya shule wakati wa kukimbia vita Lina ripoti shirika la raia la eneo hilo, kulingana na meneja wa program wa Assemblee pour la paix et la securite huko Jugu, juhudi zinafanywa na haki ili kuwaruhusu watoto hawa walio katika hali ya vita wapate vyeti vyao. Ezekiel Muzalia alienda huko, ripoti yake hii hapa. Ni tangu mwaka wa 2017 ndipo kuzidishwa kwa manyanyaso ya vikundi vya wapiganaji katika jimbo la Ituri hasa zaidi katika tarafa la Jugu ulipelekea watoto wengi kukosa makao na pia vikartasi vya serikali. Kulingana na kiongozi wa shirika la raia la mtangamano wa Chomia katika sultani wa Baima Banywagi, eneo nyingi za uvuvi kando na ziwa Albert ziliathiriwa na ugaidi wa waasi wa Kodeko na kusababisha uhamisho wa watu zaidi ya elfu kumi na moja wanaoishi katika hali ya umaskini ndani ya kambi la Nyamsasi. Florimond Bakavona: saa hiji tunashughulika juu ya watoto ya wakimbizi, hawana namna kusoma kwa sababu wanakosa hata kila kitu, kama wakikosa majibisho ya wazazi, tena wakikosa ile ya shule. Tunajua kwamba hii ni iko pwazare tarjama kwa nchi yetu, kulingana na masemi yake Bi Christine Kabazungu, msimamizi wa muungano Association d'Entrede pour le développement intégral de la femme inayohusika pia na kutetea haki za watoto huko Chomia, katika tarafa la Jugu. Hali ya umasikini wanaopitia ndani katika kambi yao ya Nyamusasi, watoto wengi wanakaa katika jamaa za mapokezi. Hali hiyo inapelekea watoto wengine kuacha kwenda shuleni. Christine Kabazungu. Watoto wetu wakimbizi wako 302 wako nasoma, kuetamwa ukiona na wewe vile unaweza kulia, na walikuwa naikaa katikati ya watoto ya mwingine, walikuwa nawaambia nyiye yamustahili kusoma na siye, harufu yenu haitoke mzuri kweli, ukiwaona nawe pia unaweza kutoa machozi. Wako. Kwa mjibu wake msimamizi wa mipango katika project pamoja kwa amani na usalama katika tarafa la Jugumu, serikali inaendesha mbinu kadhaa kwa ajili ya kupatia watoto wale haki yao. Patrick Kianza. Le magistra afecte, veni, don, uh, waamuzi walioweka huko walipokea kesi 1958 kwa ajili ya watoto wapati vikaratasi vitakazowasaidia kujulikana na serikali. Watoto wengi walijikuta katika hali ya vita walipoteza vikaratasi vyao na vitambulisho vya vyote, ni watoto karibuni 1800 ambao walipewa vikaratasi vya kuzaliwa. Jueni ya kwamba jimbo la Ituri linakuwa na zaidi ya kambi makumi sita za wakimbizi ambao wengi wanaanza kurejea kwenye makao zao kwa sababu ya usalama unaoonekana kwa kutokana na kukomeshwa kwa mauaji ya vikundi vya wanamgambo. Ripoti toka Bunia, Ezekieli Muzalia, Redio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.