Oh, rais wa jamhuri anaita askari jeshi na raia wote kuungana ili kulinda kwa pamoja nchi dhidi ya maadui wanaoshambulia Kongo. Alitoa mwito huo jana siku ya ine katika neno lake kwa taifa. Watu kumi na sita waliuawa na wengine wengi kuchukuliwa na waasi wenye silaha siku ya nne, na nyumba kuchomwa moto katika tarafa la Bagata huko Kwilu. Kiongozi wa tarafa hilo naomba askari jeshi kushuka huko ili kuangamiza waasi hawa. Vifaa vya polisi vilikabidhiwa kwa polisi wa Kongo huko Ituri siku ya nne kutoka kwa kikosi cha Senegal cha MONUSCO. Ni mchango wa Senegal katika mshikamano na Kongo, alisema balozi wa nchi hiyo ambaye yuko ziarani pa Bunia. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na jioni njema kwenu. Tuanzie na habari hii. Vita vilivyowekwa juu yetu na majirani zetu vinaomba kujitolea kwa kila mmoja wetu. Ni wakati wa kunyamazisha tofauti zetu za kisiasa ili kutetea sote kwa pamoja nji yetu mama. Maneno haya yanatoka kwa mkuu wa nchi Felix Antoni Chisekedi wakati wa hotuba yake kwa taifa jana Alhamisi, tarehe 3 Novemba. Mkuu wa nchi kwanza alitoa pole kwa zaidi ya wananchi elfu mia mbili waliokimbia makwao. Pia aliomba askari jeshi mashujaa kupigania kulinda nchi na kuhakikisha usalama wa Wakongomani. Wakati huo huo, Felix Antoine Tshisekedi alitoa wito kwa taifa la Kongo kwa ajili ya uhamasishaji wa jumla. Alitoa angalisho kwa wasaliti wanaofanya kazi na adui, na kwa vijana wenye mapenzi aliwaomba wajiunge na jeshi la kawaida ili kulinda nchi. Tusikilize maneno haya ya mkuu wa nchi katika sehemu hii iliyopendekezwa na Philbert Balolage. Mbali na tofauti yetu ya kisiasa ya mawazo ya kidini na ya kikabila, kwa wakati huu lengo la kutunganisha ni kutetea taifa letu. Nchi yetu inatualika, inatuomba kila kaka na kila dada ahusike na jambo hili. Nawaomba, Msikubali maneno ya chuki ya kila jambo mbaya zidi ya ndugu zetu wenye kuongea Kinyarwanda, kwani adui anatumia jambo lile, kila tendo ambayo itagusa jambo kama na ile inastahili malipizi. Kwa kujibu kwa ombi kubwa la vijana, na waomba waungane kwa jeshi na kuwaunga mkono na kuwasaidia kuitimiza kazi yake kubwa ya kulinda nchi yetu, na kwa wakati huu Natoa angalisho kwa wasaliti na wengine walio potea wanaotumika kwa ajili ya adui, wakikamatwa watapewa malipizi inayostahili kufuatana na sheria. Kwa hiyo tena, natoa liko kwa vijana wale walio na nia ya kuingia katika jeshi, waje wengi kujiandikisha katika jeshi letu, na kumbusha pia kiongozi mkuu wa jeshi aharikishe kuwekwa kwa vituo vya kuajiri kupitia jimbo makumi mbili na sita za nchi yetu huko Kivu kaskazini ambako tunaelekea siku ya tano. Hii ni siku ya saba mfululizo ya kukaliwa na waasi wa M23 wa mji mkuu na maeneo makubwa ya tarafa la Ruchuru. Hali ya utulivu imetawala kwa takriban siku nne katika eneo hilo. Hata hivyo, wakazi waliobaki katika eneo hili linalokaliwa wanalaani visa fulani vya unyanyasaji vinavyohusishwa na waasi na baadhi ya majambazi wa eneo hilo. Vivian Bisimwa. Ukimya unaonekana eneo za Ruchuru mahali ambapo kumechukuliwa na waasi wa M23 kuanzia Mabenga kaskazini mwa mji wa Ruchuru mpaka Rugari mashariki mwa mji. Leo siku ya ine Ruchuru kuchukuliwa na waasi wa M23, na na watu waliobaki mahali wasema ya kwamba mara kwa mara kunasikilika milio za risasi. Hali ni hilo hilo pa kiwanja Wanafikiri ya kwamba kufyatua risasi namna vile italeta kupingana kwa waasi hawa na mabendi zenye silaha ambazo wamoja wa wanachama walibaki na kupigana mahali. Upande mwingine, watu hawa wasema ya kwamba kunakuwa na unyanyasi unaofanyika na wahasi katika juma hii waliotoa la muji wa Ruchuru. Ni kama vile zaidi ya magari na pikipiki piki kumi zilizokuwa zikihudumia umma wa serikali zilichukuliwa nao ndani yazo kunakuwa gari la aina jeep la shirika CNC la kiwanja duru. Hizo zasema tena ya kwamba kuna maduka ambazo zimeibwa na wahasi wa M23 na manyumba za watu waliokimbia zimeharibishwa. Wahasi hawa walichukua pia maofisi za serikali, vituo vya polisi na vya kijeshi, na inasemeka ya kwamba waliunda shirika la namna hivyo na ambako kulipangwa kuwa na mkusanyiko siku hii ya tano tarehe 4 Novemba kati ya viongozi wa wahasi hawa na watu wa msingi waliobaki mahali pale. Tukisalia katika jimbo la Kivu Kaskazini, vizuizi sita vimewekwa kwenye barabara mbalimbali mbali katika tabaka Kamuronza Usultani wa Bahunde katika tarafa la Masisi. Wingi wa vizuizi hivi una matukio mabaya kwa trafiki barabarani katika eneo hili la kitamaduni lililo kwa umbali wa karibu kilomita makumi mbili kusini mwa jiji la Goma. Viongozi wa kimila na shirika la raia wanaomba vizuizi hivi vyote viondolewe. Huko Kivu Kaskazini, mtandao wa haki za kibinadamu Redo unaonyesha wasiwasi wake kwa kuzuka upya kwa kesi za mauaji wakati wa maandamano ya umma yaliyoandaliwa na vuguvugu la kiraia huko Butembo. Tahadhari hii iko katika barua ya wazi ambayo shirika hili la kutetea haki za binadamu limetuma hivi punde kwa makamanda wa mjini wa polisi na FARDC katika jiji hili kufuatana na tuhuma zinazotolewa dhidi ya vikosi vya usalama ambavyo vimejumuishwa katika mauaji haya. Maelezo na wewe Grevise Salumu. Kulingana na shirika hili la utetezi wa haki za kibinadamu, muda wa miezi miwili, raia wane walipigwa risasi na kufariki wakati wa maandamano ya umma. Mbali na visa vya ufyatuaji risasi ndani ya nyumba zao unaohusishwa na vikosi vya usalama, ikisikitizwa na hali kama hii, Redo inatoa pendekezo ya kuona kamanda wa polisi na wajeshi jijini Butembo kuzungumza na vikosi vya usalama kabla ya kutumwa kwenye misheni yao ili kuheshimu haki za kibinadamu na kutolinganisha raia kama maadui zao. Kwa wanachama wa vikundi vya shinikizo na harakati za raia, wajiepushe na maneno ya matusi na nyimbo dhidi ya vikosi vya usalama. Redo inasiipia mashirika ya kibinadamu kuzidisha vikao vya mafunzo kwa polisi na jeshi katika mji wa Butembo kuhusu kuheshimu haki za kibinadamu. Alipohojiwa, kamanda wa polisi mjini Butembo asema kwamba mafisa ambao wanatenda mambo kama haya wanashikwa na kupelekwa mbele ya mahakama. Afisa mkuu Polongoma anatoa wito kwa waandaji wa maandamano hayo kuheshimu vipengele wakati wanaandaa shughuli ila kila kitu lazima kiwe suluhu kwa njia ya amani tu bila kwa vurugu. Tukibaki huko Kivu Kaskazini, shirika la raia la Tabaka Banande Kainama katika tarafa la Beni linapinga hatua yoyote ya kuitaka serikali ya Kongo kukomesha operesheni ya pamoja ya FARDC UPDF inayoendelea katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Kama eneo lao pamoja na vijiji vinavyozunguka vina utulivu leo, ni kwa sababu ya operesheni za kijeshi zinazofanywa na umoja huu wa vikosi, anaeleza mkuu wa shirika hilo la raia. Anataka hata operesheni hizo za pamoja zipanuliwe katika maeneo mengine, hasa katika sekta ya Beni Mbau huko Kwilu kufuatana na ukatili unaohusiana na ukosefu wa usalama wa Kwamuta huko Maindombe, kijiji kimoja kimeshambuliwa hii siku ya 4 tarehe 3 Novemba mwaka tunao, katika tarafa la Bagata na waasi wenye silaha. Ni kijiji cha Misia kilicho kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka muji wa Fatundu, mji mkuu wa sekta ya Wamba. Msimamizi wa tarafa la Bagata ambaye anatoa taarifa anatoa idadi ya muda ya watu kumi na sita waliofariki watu makumi mbili na tano waliokamatwa mateka na washambuliaji hawa na nyumba nyingi zilizochomwa moto. Joseph Makoto anawaomba askari waliowekwa katika eneo hili na ambao wako Fatundu pia washuke ndani ya maeneo yenye matatizo ili kuwaangamiza waasi hawa. Bado kwa mujibu wa Joseph Makoto, kiongozi wa tarafa la Bagata, kijiji cha Kingala Mutete ambacho kiko kwa umbali wa kilomita makumi nne na tano kutoka Fatundu pia kilishambuliwa siku ya sita iliyopita na washambuliaji wenye silaha ambao walikuwa wamechoma nyumba kadhaa. Katika jimbo la Chopo mkaguzi mkuu mpya wa kijeshi wa majimbo ya Chopo Bazuwele na Hotuwele anatoa wito kwa mahakimu wa kijeshi kuheshimu maagizo ya uongozi na sheria. Hakimu Kanali Jose Diemo Mbuya alitoa wito huu kwao jana siku ya nne wakati wa mkutano wa kwanza wa mawasiliano ambao aliongoza kwa ajili yao katika chumba cha mahakama ya kijeshi ya Kisangani. Katika Ituri, sare mia moja makumi mbili na tano na vyengine vifaa zilikabidhiwa kwa polisi wa kitaifa wa Congo huko Ituri hii siku ya nne. Ni mchango kutoka kwa kikosi cha Senegal cha MONUSCO. Balozi wa Senegal akiwa ziarani Bunia, ambaye alikabidhi vifaa hivi, alitangaza kwamba kitendo hiki kinajumuisha uthibitisho wa mshikamano na DRC ambayo inatikiswa na makundi yenye silaha mengi. Na Ezekiel Muzalia. Vifaa hivyo vilitolewa kwa wakuu wa jimbo la Ituri katika lengo la kuzidisha nguvu za polisi kwa kulinda usalama wakati wa maandamano, wakati huu ambako jimbo la Ituri linakuwa katika utawala wa kiaskari. Mubalozi wa nchi ya Senegal aliyetoa vifaa hivyo kwake liwali ya askari wa jimbo la Ituri anajulisha ya kwamba tendo hilo linaonyesha upendo wa moyo na nia ya kusindikiza wakuu viongozi katika kutatua shida za usalama ndani ya jimbo. Papa Talam Diao anaomba viongozi wa polisi katika jimbo la Ituri kutumia vifaa hivyo kwa kuheshimu haki za binadamu wakati watakuwa wakitekeleza lengo lao la kulinda usalama. Liwali wa jimbo la Ituri anashukuru msaada huo ya MONUSCO inayoonyesha hazimio ya askari wa Umoja Mataifa ya kupambana kando na jeshi FRDC na pia polisi kwa kulinda usalama. Ma, tujulishe ya kwamba nchi hizo tatu, yani Hollande, Canada, Senegal, vina sapoti kifeza mipango nyingi katika sekta ya kushimika utawala wa serikali mashariki mwa incha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi, Radio Kapi. Um. Tunampokea katika studio hii Daktari Olive Ambambula, daktari wa magonjwa ya wanawake na msimamizi wa chama cha madaktari wanawake wanaofanya kazi Manyema afemoma. Madaktari hawa wa kike wanahimiza na kuchunguza wanawake elfu moja katika mitaa ya afya ya Alunguli na Kailo. Daktari Olive Ambambula katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Daktari Olive Ambambula, jambo jambo, mama journalista. Leo mnaanzisha kampeni ya kusisimua wamama kuhusu magonjwa ya kansa, nini ukomo ya hiyo kampeni yenu? Wamama mingi wanakufa kuhusu magonjwa ya kansa ni paske habasikiyake ya information sur si le kancer. Wakati mama nasikia lisiba yake na uma liziba yake kunakuwa fundo, anawazia tu hapana, inakuwa masisi, inakuwa magonjwa fulani fulani na anaenda mbio kutafuta madawa, yasili, kifua, madawa yasili, ya asili anaanza kuchanja kunivua ya kifua, anabeba madawa ya asili anachia kunivua ya mwili yake ya wanawake, lakini nyuma se magonjwa inapita inapita, njo anakesa kuhospitali kwa, kwa mganga na ile wakati inakuwa nyuma eti magonjwa ya kansa inaweza kuponyeshwa. Magonjwa ya kanser inaweza kuponyeshwa wakati munaitambua mbele ya wakati, wakati ngaliko mwanzo, njelesaa unaiona mukaitunza na kuo posibilite mwanamuke asifikie kufika kile kiwango ya kanser. Na njo maana tuko pale juyu akia kuangalia wamama talipa franka ni ya bure tu, munakuja, tunawaangalia kama hakuna magonjwa, hakuna magonjwa setu fasi. Kampanye yetu hatuifanye hapa Kindu, lakini tunaenda ku de zone de sante ya Kailo na zone de sante ya Alunguli, na tunavize omwe kupata 1000 fame juu ya ile depistage. Kwa nini tu munachagua zone de sante ya Alunguli na zone de sante ya Kailo? Tuishafanya kampanye mara mbili Tunafaka tu ku ville de Kindu, tulikonstatea kwamba bamama bengine banakuaka nyuma information, bafikia ka nyuma, na wengi wanatokeaka njia ya ngambo ba ya bahari, na bengine wanatokia kotia katako. Tulisema tunanja kwenda ku territoire. En tout cas, hii campagne yetu tunaita na wa jeune fille nawamama wenye kuzala nawenye hawazali kuja tu ujitunguze, bakwangalie tu baseme, bon hakuna kitu unaikala, ndio vile kuna pitikana ma ba dépistage ni après tous les 3 lakini hapa kwetu haikukua, ndio maana magonjwa yalikuwa na enda mbiombio mbio. mbio. Lakini kama tunaanza kufanya premo mwaka mzima tunaangaliliwa, itatusaidia sana kukuta ile magonjwa kama ingaliko mwanzo na kuitunza daktari ya uliva Bambula, hapa kwetu kujumba Manyema, nyinyi ni mnatunza wanawake, eti hiyo magonjwa ya kansa inakuwa hapa kwetu kumanyema Manyema. Ndio kufuatana na experience yetu ya kampanya mbili tulifanya, tunaona ya kwamba ile magonjwa ya kanseri ya kifua kama vile ya mastrise iko mingi sana, ba mama bo peke bajua ya kwamba ile ni magonjwa ya cancer, biko tunawazia ni magonjwa ingine, na njo maana biko banaikala tu vile saba naona inapita bana kuya sasa. Ile magonjwa namna na na gani wale mama ulana. Kampanya ile ya kwanza ilikutanikaka wakati PDC kuna tunza ba mama ya bure mama wale wote, walikuwa ya bure, na magonjwa walikuwa mkadri ya PDC gratuitement. Mukampanya ya pili bengine bali chitunza valijitunza bo peke na bengine bali saidiwa. Hii ya tatu sasa, ndio tuko tunapenda tufanye predoye puke tupate gisi ya kuwatunzisha wanako ya bure. Jukumu la wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa uchaguzi lilijadiliwa sana na wanafunzi pamoja na seni, siku ya tatu tarehe makumi tatu na moja Oktoba, katika chumba cha mkutano cha tume ya haki na amani ya dayosisi CDJP ya Nyawera huko Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini. Shughuli hiyo iliandaliwa na CDJP, tume ya haki na amani ya dayosisi ya jimbo kuu la Bukavu, kwa lengo la kuwatayarisha wanafunzi vijana kwa ajili ya mchakato wa uchaguzi wa amani. Jean Kasami anatuletea ripoti hii. Kituo cha haki na sheria cha arkidiosezi ya Bukavu CDJP kinasema kuitisha wanachuo wa Bukavu kushiriki mazungumuzo kuhusu mchakato wa uchaguzi ni kusudi wapate kuelewa uhakika wa, wa mambo wakipata habari sahihi. Wanachuo hao walifurahia mazungumuzo yao na katibu wa Seniki ya Kusini. Tuwasikilize moja kwa moja. Sisi kama vile wanafunzi na kama vile wa vijana waliweza kutuonesha namna gani mwenendo ya kukamata ndani ya hizi mauchaguzi ambayo itakuu. Mwenendo ya kwanza ni kujua kesisi, hatuko watu wapolitisie, ama wale wanasiasa wanapashwa tumikisha gisi wanapenda nda organize na mi conference ya kuita bengine benzetu wanafunzi, ili tuone gisi ya kuwaambia juu ya hii procesis elektorale, kujua role yetu shibaetidia hii periode ya maelektion tulikuwa na waza shio kama maeleksio haitapitikana, lakini hivi tulikuwa na mkuu wa kutayarisha maeleksio anatuonyesha kama normalma maeleksio zitapitikana malgre mavita mbalimbali zenye ziko huku ngambo ya kwetu. anafasiria shabaha iliyopelekea kituo chao kualika kikao cha kuzungumzia habari za mchakato wa uchaguzi na wanachuo. Bajene banazua katumikishiwa sana na bakandida juu babasaidie ba, ba, kufikia kulengo yavo ya kupita ku uchaguzi, njo tukaona ile aisaidie bajene sana, tukasema tukutanane navo leo tuongee navo juu ya mafaa yao mposesusi elektoral aiko ile ya kukimbia kila saa nyuma ya bakandida juu watawapatia transport mwisho, wala ju watabauzia swate chakula, pombe me, kazi yao ni kusansibilize kominate kujenga amani wakati ya prosesusi elektorali. Gaudensi Maeshe wa kamisheni huru ya uchaguzi jimboni Kivu ya Kusini alifurahia namna wanachuo walionyesha shauku la kufahamu zaidi ni wajene makumi tano tulisumulia juu ya magumu yenye ao wanawazi kama komisio elektorali ikwinavuka, na vile vile tulizungumza juu ya kazi yenye ao wanaitwa kueneza ndani ya kazi ya uchaguzi. Nivo yao ya connaissance ya processus electoral iko mzuri sana. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Basi tunafika mwisho wa habari ya siku ya leo. Aksanti kwenu wote muliotufata, kwaherini.