Radio Okapi. Ujumbe mkubwa wa serikali kuu umewasili katika mji wa Goma tangu siku ya nne hii. Unaenda kukagua hali ya usalama na kibinadamu chini ya uongozi wa Waziri wa Ulinzi wa Taifa. Waathiriwa wa, wa migogoro ya kivita mashariki mwa Kongo wanashukuru msaada walionufaika nao kutoka kwa mfuko wa kuwanufaisha waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya CPI. Walisema hayo siku ya tatu huko Bunia. Watu ine walifariki na wengine kujeruhiwa pa Kindu, jimboni Maniema, katika mvua mkubwa iliyonyesha huko siku ya pili. Hamujambo wasikilizaji wapenzi, na ijumaa njema kwenu wote huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, ujumbe mkubwa wa serikali kuu umewasili katika mji wa Goma tangu siku ya nne hii asubuhi, ukiongozwa na waziri wa ulinzi wa taifa, Gilbert Kabanda. Ujumbe huu unaundwa na mawaziri wengine nne wakiwemo mawaziri wa kilimo, viwanda, elimu ya juu na vyuo vikuu pamoja na waziri wa masuala ya kijamii na hatua za kibinadamu. Baada ya kuwasili, wajumbe hawa wa serikali hawakusema chochote kwa vyombo vya habari lakini baadhi ya vyanzo karibu nao vinadai kuwa ni ziara ya ukaguzi wa kibinadamu na usalama katika eneo hili ambalo linakabiliwa na uasi wa M23 na kuhamishwa kwa maelfu ya familia kutoka tarafa za Ruchuru na Nyiragongo. Kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo, waziri wa ulinzi alijieleza siku ya tatu mbele ya kamati za ulinzi na usalama za seneti na bunge la kitaifa. Kusikilizwa kwa Gilbert Kabanda kulilenga kujua hali iliyo kwenye uwanja wa mapambano, hasa katika tarafa la Ruchuru ambapo vikosi vya jeshi vinapigana dhidi ya muungano wa RDF na M23. uwakilishi wa kitaifa uliuliza maswali yote haswa juu ya shida za FARDC na njia za uhamasishaji wa watu ili kukabiliana na vita. Andre Kitenge kwa maelezo. Baada ya kusikilizwa kwa zaidi ya sane waziri wa ulinzi anasema amejibu kuhusu wajibu wa jamhuri. Gilbert Kabanda alisema kuwa kikao ambacho amefanya hivi punde na kamati mbili za ulinzi na usalama za seneti na bunge la kitaifa kinakuja wakati tu tuna hali ya mashariki mwa nchi ambayo kila mtu anajua. Jambo ambalo inahitaji kwamba serikali kupitia waziri wake wa ulinzi inaweza kutoa taarifa kwa uwakilishi wa kitaifa juhi ya kile kinachotokea. Maoni ya raia lazima yahakikishwe na ukweli kwamba serikali itafanya kila kitu ili tuweze kurejesha haraka maeneo yaliyotekwa na adui. Kwa upande wake mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya bunge anatoa hakikisho kwamba bunge itaendelea kushiriki katika mapambano dhidi ya ukosefu wa usalama. Berta Mubozi alisema kuwa kikao na waziri wa ulinzi ni njia ya kuonyesha kuwa kuna jicho la bunge. Ilikuwa pia fursa kwa Jenerali Baramoto, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya seneti, kuzindua wito kwa wakaaji wa mashariki ya nchi kufuata mipango ya serikali na amri ya jeshi ambayo inafanya juhudi kuchoka ili amani na utulivu katika eneo lote la taifa. Katika Kivu Kaskazini, hali ya utulivu na tawala eneo lote linalokaliwa tangu siku sita sasa na waasi wa M23 katika eneo la usultani wa Buisha iko katika tarafa la Ruchuru. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari katika eneo hilo, risasi chache zilisikika siku ya nne hii asubuhi karibu na mji wa Kiwanja lakini duru zetu zina maelezo machache kuhusu sababu. Vyanzo hivi vinabainisha hata hivyo kutokuwa na uhakika mwingi kuhusu utulivu katika eneo hilo. Sifa maguru, tangu siku sita sasa ya kudhibitiwa na waasi, hali ya wasiwasi inaendelea kuonekana katika migini ya Ruchuru yenye kuvamiwa watu wanaopatikana huko wanajulisha ya kama uoga ni mkubwa, na waasi wanaendelea kudhibiti posisheni zao na eneo kubwa barabarani, kama vile kuanzia Mabenga, kilomita makumi mbili na kiwanja upande kaskazini hadi Rugari kusini mwa Ruchuru, yapata kilomita makumi nne na mji wa Goma ila waasi hawapatikani wengi katika eneo lote la pinza. Position lao la mbele linapatikana kati ya Ngwenda na Kiseguru kwenye barabara ya Nyamilima Ishasha. Vilevile, katika gopema ya Busanza, waasi wanapatikana tu pale kitagoma kushambulia wafanyakazi au mali ya MONUSKO pamoja na washirika wa serikali katika kipindi hiki cha mzozo wa usalama huko Kivu Kaskazini itakuwa sawa na kucheza mchezo wa adui. Wito huu umetolewa na uratibu wa kitaifa wa vijana wa jumuiya mbalimbali wa DRC CNGICRDC katika taarifa iliyotiwa saini siku ya tatu mjini Kinshasa. Shirika hili lisilo la kiserikali linajibu kwa mashambulizi ya siku ya pili usiku ya msafara wa askari jeshi wa MONUSCO kwenye kizuizi cha Kanyaruchinya katika tarafa la Nyiragongo. Benjamin Mushunganya, mkuu wa kitaifa wa CNGICRDC, yuko katika matamshi haya iliyokusanywa kwa njia ya simu. Tulifata kama vile wengine ajali ambayo walitendea MONUSCO pa Kanyaruchinya na tukavihukumu zaidi sana na kuweza kuambia wa vijana, adui sio MONUSCO wala FARDC, adui ni M23 akiweza kuungwa mkono na Rwanda na sisi kama vile wa vijana wote wa Kongo inaomba tusimame kwa kuweza kupiganisha huyo adui, kusudi vita ambayo wameweza kutusukuma ndani ipate kuisha. Na tutawaomba tena viongozi wa province ya Nord Kivu kutia mkazo zaidi sana kwa watu wote na kuambia kwamba sio wakati ya kupiganisha Monisco; tuunge mkono jeshi letu la taifa, ikishirikia na vizuri sana na Monisco kwa kuweza kupiganisha adui ambaye akiungwa mkono na Rwanda. Kumbuka kwamba siku ya pili jioni kwa majira ya saa tatu usiku kwa saa za huko, walinda amani wa Umoja wa Mataifa waliokuja kutoka Rumangabo, tarafa la Ruchuru, walielekea Goma, walipigwa mawe na kundi la waandamanaji wa papo hapo. Magari mawili ya misheni yalichomwa na ma Injinia wa wawili wa Bangladesh kujeruhiwa. Huko Ituri mfuko wa kuwanufaisha waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu umeleta tabasamu kidogo kwenye midomo ya watu wengi walioathiriwa na migogoro ya kivita mashariki mwa Kongo. Baadhi yao walikuwa wamekatwa viungo vyao na wengine kubakwa wakati wa ukatili wa makundi yenye silaha mwanzoni mwa miaka elfu mbili huko Ituri na katika Kivu mbili. Hadi sasa kutokana na miradi ya kurekebisha makosa wameunganishwa tena katika jamii na kufanya shughuli za kuzalisha mapato kwa ajili ya maisha ya familia zao. Baadhi yao walitoa shukrani zao siku ya tatu wakati wa siku ya wazi kwa wafadhili waliowakilishwa na mabalozi wa Uholanzi, Canada na Senegal ambao wako kwenye misheni huko Bunia. Huko Kivu Kusini, madaktari waliandaa maandamano katika mitaa ya Bukavu siku ya nne hii, kama ishara ya huruma kwa mwenzao aliyechomwa ndani ya hospitali ya Maboya huko Beni wiki jana. Wakati huo huo madaktari katika Kivu Kusini wanashutumu utekaji nyara uliofuatwa na kuteswa kwa mfanyakazi mwenzao mnamo tarehe makumi mbili na mbili Oktoba mwaka tunao katika mtaa wa afya wa Fizi na kikundi cha watu wenye silaha kisichojulikana. Wakikabiliwa na matishio hayo yote, madaktari hao wanaomba viongozi kuwahakikishia usalama ili kuwatibu wagonjwa kwa amani. Daktari Zawadi alis Mkuu wa muungano wa madaktari wa Kivu Kusini anaeleza kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami: tunaandamana ndani ya barabara sasa hii, tuko tuna reclamer securite. Munganga anakufa, Munganga biko banamuua mpaka iko mukazi muhopitali. le 18 ya hii mwezi balichoma hopitali ya maboya huko Beni, bakaua docteur maser Sylvie, alikuwa mugar bakamwingilia Katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika siku ya nne hii mjini Kinshasa katika makao makuu yake ofisi kuu ya kitaifa ya umoja wa kitaifa wa madaktari inaunga mkono kikamilifu vikosi vya wanajeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na inasalia katika mshikamano na raia waliojeruhiwa sana mashariki mwa nchi Wahanga wa ukatili wa vita visivyo vya haki na vya mara kwa mara vilivyowekwa kwa nchi na maadui wa amani kama vile Rwanda kupitia M23. Kwa mujibu wa Daktari John Sengalwamba, katibu mtendaji mkuu wa Sinamed, serikali lazima itafute haraka suluhu la mgomo wa madaktari wanaojiunga na umoja huu ambao umedumu kwa miezi nne. Katika jimbo la Manyema mvua ilionyesha kwa saa za mchana siku ya pili tarehe moja Novemba hadi asubuhi ya, ya siku ya tatu tarehe mbili Novemba ikiambatana na upepo mkali, ilisababisha uharibifu mkubwa wa vitu na binadamu katika manispaa tatu za jiji la Kindu. Vyanzo vya papo hapo tayari vinasema kuwa watu wasiopungua nne walifariki kwa kupigwa na radi na waliojeruhiwa ambao baadhi yao wamelazwa katika vituo vya afya vya mahali hapo. Kati tunampokea katika studio hii Daktari Olive Ambambula, daktari wa magonjwa ya wanawake na msimamizi wa chama cha madaktari wanawake wanaofanya kazi Manyema, Afemoma. Madaktari hawa wa kike wanahimiza na kuchunguza wanawake elfu moja katika mitaa ya afya ya Alunguli na Kailo. Daktari Olive Ambambula katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Daktari Olive Ambambula, jambo jambo, mama journalista. Leo mnaanzisha kampeni ya kusisimua wamama kuhusu magonjwa ya kansa, nini ukomo ya hiyo kampeni yenu? wamama mingi wanakufa kuhusu magonjwa ya kansa, ni paske habasiki yake ya information sur le cancer. Wakati mama anasikia liziba yake nauma, liziba yake kunakuwa fundo, anawazia tu hapana, inakuwa masisi, inakuwa magonjwa fula fulani na naenda mbio kutafuta madawa ya asili, anaanza kuchanja kunivua kifua, anabeba madawa ya asili anachia kunivua ya mwili yake ya wanawake, lakini nyuma se magonjwa inapita inapita njo anakesa hospitali kwa, kwa mganga na ile wakati inakuwa nyuma. Eti magonjwa ya kansa inaweza kuponyeshwa magonjwa ya kanser inaweza kuponyeshwa wakati munaitambua mbele ya wakati, wakati ngaliko mwanzo, njo le saa unaiona mukaitunza na kuo posibilite mwanamuke asifikie kufika kile kiwango ya kanser. Na njo maana tuko pale ju akia kuangalia wamama, amutalipa franka ni abure tu, munakuja tunawaangalia kama hakuna magonjwa, hakuna magonjwa set fasi. Kampanye yetu atuifanye hapa kindu lakini tunaenda ku deson de sante ya Kailo Tunafaka nafaatu kuville de Kindu, tulikonstate ya kwamba bamama bengine bana kuyaka nyuma information, bafikiaka nyuma, na wengi wanatokeaka njia ya ngambo ya bahari, na bengine wanatokea kotia kataku. Tulisema oi tunanja kwenda kuma teritoire antuka. Hiyi kampanya yetu tunaita nawajeune fille nawamama wenye kuzala na wenye hawazali kuja tu ujitunguze ba kuangalie tu baseme bon, hakuna kitu unaikala apre tena a apre tule njo vile una pitikana kwanza, lakini hapa kwetu haikukua, ndio maana magonjwa yalikuwa naenda mbiombio mbio. mbio. Lakini kama tunaanza kufanya pre mwaka mzima tunaangaliliwa, itatusaidia sana kukuta ile magonjwa kama ingaliko mwanzo na kuitunza. daktari ya Oliver Bambula hapa kwetu kujumba manyema, nyinyi ni mnatunza wanawake, eti hiyo magonjwa ya kansa inakuwa hapa kwetu kumanyema manyema. Ndio kufuatana na experience yetu ya kampanya mbili tulifanya, tunaona ya kwamba ile magonjwa ya kanseri ya kifua kama vile ya matrice iko mingi sana, ba mama bo peke bajua ya kwamba ile ni magonjwa ya kanser, biko tunawazia ni magonjwa ingine, na njo maana biko banaikala ikala tu vile saba naona inapita, njo bana kuya sasa antuka ile magonjwa iko juu. Tuisha ku découvrir ya mingi depuis tulianza kampanya yetu muna découvrir na tunayo kwamba hiyo magonjwa inalomba pesa mingi kwa kutunziwa, hapa kwetu hatuna wa partner, namna gani wale mama watatunziwa? Kule kampanya ya kwanza ilikutanikaka wakati pede sese kuna tunza ba mama ya bure, na njo maana wale wote walikuwa na magonjwa tulibatunza, mkadi ya pede sese walikuwa treté gratuitement. Mukampanya ya pili bengine valijitunza bo peke, na bengine valisaidiwa. Hii ya tatu sasa ndio tuko tunapenda tufanye pledoyer puke tupate gisi ya kuwatunzisha wanako ya bure. Jukumu la wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa uchaguzi lilijadiliwa sana na wanafunzi pamoja na seni, siku ya tatu tarehe makumi tatu na moja Oktoba, katika chumba cha mkutano cha tume ya haki na amani ya dayosisi Sedejipe ya Nyawera huko Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini. Shughuli hiyo iliandaliwa na CDJP, tume ya haki na amani ya Diocese ya Jimbo Kuu la Bukavu kwa lengo la kuwatayarisha wanafunzi vijana kwa ajili ya mchakato wa uchaguzi wa amani. Jean Kasami anatuletea ripoti hii. Kituo cha haki na sheria cha Archdiocese ya Bukavu, CDJP, kinasema kuitisha wanachuo wa Bukavu kushiriki mazungumzo kuhusu mchakato wa uchaguzi ni kusudi wapate kuelewa uhakika wa mambo wakipata habari sahihi. Wanachuo hao walifurahia ya mazungumzo yao na katibu wa seni Kivu ya Kusini. Tuwasikilize moja kwa moja. Sisi kama vile wanafunzi na kama vile wa vijana waliweza kutuonesha namuna gani mwenendo ya kukamata ndani ya hizima uchaguzi ambayo itakuu. Mwenendo ya kwanza ni kujua ke sisi hatuko watu wapolitisie, ama wale wanasiasa wanapashwa tumikisha gisi wanapenda nda organize na mi konferansi ya kuita bengine wenzetu wanafunzi ili tuone gisi ya kuwaambia juu ya hii prosesus elektorale kujua role yetu shiba etidia hii periode ya maelektion. Tulikuwa na waza shio kama maelektion haitapitikana, lakini hivi, tulikuwa na mkuu wa kutayarisha maelektion anatuonesha kama normalema maelektion zitapitikana, malgre mavita mbalimbali zenyeziko uku ngambo ya kwetu kumia wanafunzi wa ESP mina tusha kitu ya lazima sana. Juu kulikuwa na konfizyo mingi tunazania ke seni inakuwa na benye wanawezaka donke, haba njo watapita pokse tane na wengine hawatapita, njo lo ile ma mala ntandise tunakuwa na zo zinatoka na tunaona ke banatumika selo gisi vitu vilienda. Mwakilishi wa CDGP katika mazungumzo hayo bina dine Chikomola, Anafasiria shabaha iliyopelekea kituo chao kualika kikao cha kuzungumzia habari za mchakato wa uchaguzi na wanachuo. Bajene barazwa katumikishiwa sana na bakandida juu babasaidie ba, ba, kufikia ku lengo yavo ya kupita ku uchaguzi, ndo tukaona ile aisaidie bajene sana, tukasema tukutanane nabo na leo tuongee navo juu ya mafaa yao mu prosesi elektorali aiko ile ya kukimbia kila saa nyuma ya bakandida juu batawapatia transport mwisho, wala juu batawauzia swate chakula pombe me, kazi yao ni kusensibilize komunote kujenga amani wakati ya prosesi elektorali. Gaudence Maeshe wa kamisheni huru ya uchaguzi jimboni Kivu ya kusini alifurahia namna wanachuo walionyesha shauku la kufahamu zaidi, ni wajene makumi tano Tulisumulia juu ya magumu yenye ao wanawazi kama komission elektorali ikwinavuka, na vile vile tulizungumuza juu ya kazi yenye ao wanaitwa kueneza ndani ya kazi ya uchaguzi. Nivo yao ya connaissance ya ya processus electoral iko mzuri sana. Bukavu Jean Kasami Radio Kapi. Basi tuzungumzie habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Huko Bukavu, ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa inaandaa tangu siku ya nne hii mafunzo kwa wafanyakazi makumi tatu na tano wa tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu na wizara ya haki za kibinadamu ya jimbo la Kivu Kusini. Lengo, kwa mujibu wa waandaaji, ni kuwaimarisha washiriki katika suala la uwekaji kumbukumbu kumbu na ufuatiliaji endelevu wa kesi za ukiukwaji wa haki za binadamu ili kuwawezesha kujumuisha malengo ya maendeleo endelevu katika shughuli za uendelezaji wa haki za binadamu. Mafunzo haya ya siku mbili inafanyika katika hoteli Begonias Panguba katika manispa Ibanda jimboni Kivu Kusini na itamalizika hii siku ya tano tarehe nne Novemba mwaka tunao. Katika jimbo la Ituri, wapiganaji wa nne wa maimai wa kiongozi wa waasi Kiandenga walijisalimisha kwa FARDC siku ya tatu tarehe mbili Novemba katika tarafa la Mambasa, linatangaza jeshi. Kulingana na msemaji wa operesheni za kijeshi Sokola 1 ambaye anatoa taarifa, hawa maimai wa zamani walitoka Baoba, kijiji cha Tabaka Bakaiko. Kapteni Antonimo Alushai anasema kuwa wapiganaji hao wa zamani waliopigana kwa muda mrefu katika vuguvugu lililoongozwa na Kiandenga, waliokamatwa hivi karibuni na jeshi hilo, wamewekwa katika mazingira mazuri na kuheshimu haki za binadamu na sheria za kimataifa za kibinadamu jeshi la FARDC, na linawaomba wapiganaji wengine wa maimai ambao bado wana sita sita kutoka msituni kuiga mfano wa wenzao wa nne. Habari hizo ndo zinatupelekea mwisho wa idhaa hii. Aksandi kwa kutusikiliza, kwaherini.