Copy? Oh, copy. Waziri wa ulinzi wa Kongo Gilbert Kabanda alijieleza siku ya tatu mbele ya kamati za ulinzi na usalama za Seneti na Bunge la Kitaifa. Lengo ilikuwa kujua hali iliyo kwenye uwanja wa mapambano mashariki mwa Kongo ambapo jeshi linapigana dhidi ya muungano wa RDF na M23. Waathiriwa wa migogoro ya kivita mashariki mwa Kongo wanashukuru msaada walionufaika nao kutoka kwa mfuko wa kuwanufaisha waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya CPI. Walisema hayo siku ya tatu huko Bunia. Watu nne walifariki na wengine kujeruhiwa Pakindu jimboni Maniema katika mvua mkubwa iliyonyesha huko siku ya pili. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kutusikiliza huko. Kivu Kaskazini, ujumbe mkubwa wa serikali kuu umewasili katika mji wa Goma tangu siku ya nne hii asubuhi, ukiongozwa na waziri wa ulinzi wa taifa Gilbert Kabanda. Ujumbe huu unaundwa na mawaziri wengine nne wakiwemo mawaziri wa kilimo, viwanda, elimu ya juu na vyuo vikuu pamoja na waziri wa maswala ya kijamii na hatua za kibinadamu. Baada ya kuwasili, wajumbe hawa wa serikali hawakusema chochote kwa vyombo vya habari, lakini baadhi ya vyanzo karibu nao vinadai kuwa ni ziara ya ukaguzi wa kibinadamu na usalama katika eneo hili ambalo linakabiliwa na uasi wa M23 na kuhamishwa kwa maelfu ya familia kutoka tarafa za Ruchuru na Nyiragongo. Kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo, waziri wa ulinzi alijieleza siku ya tatu mbele ya kamati za ulinzi na usalama za seneti na bunge la kitaifa. Kusikilizwa kwa Gilbert Kabanda kulilenga kujua hali iliyo kwenye uwanja wa mapambano, hasa katika tarafa la Rutshuru ambapo vikosi vya jeshi vinapigana dhidi ya muungano wa RDF na M23. Uwakilishi wa kitaifa uliuliza maswali yote haswa juu ya shida za FARDC na njia za uhamasishaji kwa watu ili kukabiliana na vita. Andre Kitenge kwa maelezo. Baada ya kusikilizwa kwa zaidi ya sane, waziri wa ulinzi anasema amejibu kuhusu wajibu wa jamhuri. Gilbert Kabanda alisema kuwa kikao ambacho amefanya hivi punde na kamati mbili za ulinzi na usalama za Seneti na Bunge la Kitaifa kinakuja wakati tu tuna hali ya mashariki mwa nchi ambayo kila mutu anajua, jambo ambalo inahitaji kwamba serikali kupitia waziri wake wa ulinzi inaweza kutoa taarifa kwa uwakilishi wa kitaifa. Maoni ya raia lazima yahakikishwe na ukweli kwamba serikali itafanya kila kitu ili tuweze kurejesha haraka maeneo yaliyotekwa na adui. Kwa upande wake, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya bunge anatoa hakikisho kwamba bunge itaendelea kushiriki katika mapambano dhidi ya ukosefu wa usalama. Berta Mubonzi alisema kuwa kikao na waziri wa ulinzi ni njia ya kuonyesha kuwa kuna jisho la bunge. Ilikuwa pia fursa kwa Jenerali Baramoto, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya senete, kuzindua wito kwa wakaaji wa mashariki ya nchi kufuata mipango ya serikali na amri ya jeshi ambayo inafanya juhudi bila kuchoka ili amani na utulivu katika eneo lote la taifa. Katika Kivu Kaskazini, hali ya utulivu na tawala eneo lote linalokaliwa tangu siku sita sasa na waasi wa M23 wa katika eneo la usultani wa Bwisha iko katika tarafa la Ruchuru. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari katika eneo hilo, risasi chache zilisikika siku ya nne hii ya asubuhi karibu na mji wa Kiwanja lakini duru zetu zina maelezo machache kuhusu sababu. Vyanzo hivi vinabainisha hata hivyo kutokuwa na uhakika mwingi kuhusu utulivu katika eneo hilo. Sifa maguru tangu siku sita sasa ya kudhibitiwa na waasi, hali ya wasiwasi inaendelea kuonekana katika migini ya Ruchuru yenye kuvamiwa watu wanaopatikana huko wanajulisha kama uoga ni mkubwa na waasi wanaendelea kudhibiti position zao na eneo kubwa barabarani, kama vile kuanzia Mabenga, kilomita makumi mbili na kiwanja upande kaskazini hadi Rugari kusini mwa Ruchuru, yapata kilomita makumi nne na mji wa Goma ila waasi hawapatikani wengi katika eneo lote la Pinza. Pozisheni lao la mbele linapatikana kati ya Ngwenda na Kiseguru kwenye barabara ya Nyamili mai Shasha. Vilevile, katika gopema ya Busanza, waasi wanapatikana tu pale Kitagoma. Wakaaji wenye kuishi katika maeneo ya waasi wanasema ukimya huu unaweza kuwapa wakati wa kujiandaa na kusimika uongozi wao kushambulia wafanyakazi au mali ya MONUSCO pamoja na washirika wa serikali katika kipindi hiki cha mzozo wa usalama huko Kivu kaskazini itakuwa sawa na kucheza mchezo wa adui. Wito huu umetolewa na uratibu wa kitaifa wa vijana wa jumuiya mbalimbali wa DRC CNJICRDC katika taarifa iliyotiwa saini siku ya tatu mjini Kinshasa. Shirika hili lisilo la kiserikali linajibu kwa mashambulizi ya siku ya pili usiku ya msafara wa askari jeshi wa Monusco kwenye kizuizi cha Kanyaruchinya katika tarafa la Nyiragongo. Benjamin Mushunganya, mkuu wa kitaifa wa CNJICRDC, yuko katika matamshi haya iliyokusanywa kwa njia ya simu. Tulifata kama vile wengine ajali ambayo walitendea Monisko pa Kanyaruchinya na tukaihukumu zaidi sana na kuweza kuambia wa vijana, adui siyo Monisko wala FRDC, adui ni M23 akiweza kuungwa mkono na Rwanda na sisi, kama vile wa vijana wote wa Kongo inaomba tusimame kwa kuweza kupiganisha huyo adui kusudi vita ambayo wameweza kutusukuma ndani ipate kuisha. Na tutawaomba tena viongozi wa province ya Nord Kivu kutia mkazo zaidi sana kwa watu wote, na kuambia ya kwamba sio wakati ya kupiganisha MONUSCO. Yule yoyote ambaye atakamatiwa ndani ya hiyo mambo atahukumiwa vikali sana. Tuunge mkono jeshi letu la taifa likishirikiana vizuri sana na MONUSCO kwa kuweza kupiganisha adui ambaye akiungwa mkono na Rwanda. Kumbuka kwamba siku ya pili jioni kwa majira ya saa tatu usiku kwa saa za huko, walinda amani wa Umoja wa Mataifa waliokuja kutoka Rumangabo, tarafa la Ruchuru, walielekea Goma, walipigwa mawe na kundi la waandamanaji wa papo hapo. Magari mawili ya misheni yalichomwa na maenjinia wawili wa Bangladesh kujeruhiwa. Huko Ituri, mfuko wa kuwanufaisha waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu umeleta tabasamu kidogo kwenye midomo ya watu wengi walioathiriwa na migogoro ya kivita mashariki mwa Kongo. Baadhi yao walikuwa wamekatwa viungo vyao na wengine kubakwa wakati wa ukatili wa makundi yenye silaha mwanzoni mwa miaka elfu mbili huko Ituri na katika Kivu mbili. Hadi sasa kutokana na miradi ya kurekebisha makosa wameunganishwa tena katika jamii na kufanya shughuli za kuzalisha mapato kwa ajili ya maisha ya familia zao. Baadhi yao walitoa shukrani zao siku ya tatu wakati wa siku ya wazi kwa wafadhili waliowakilishwa na mabalozi wa Uholanzi, Canada na Senegal ambao wako kwenye misheni huko Bunia. Huko Kivu Kusini, madaktari waliandaa maandamano katika mitaa ya Bukavu siku ya nne hii kama ishara ya huruma kwa mwenzao aliyechomwa ndani ya hospitali ya Maboya huko Beni wiki jana. Wakati huo huo madaktari katika Kivu Kusini wanashutumu utekaji nyara uliofuatwa na kuteswa kwa mfanyakazi mwenzao mnamo tarehe makumi mbili na mbili Oktoba mwaka tunao katika mtaa wa afya wa Fizi na kikundi cha watu wenye silaha kisichojulikana. Wakikabiliwa na matishio hayo yote, madaktari hao wanaomba viongozi kuwahakikishia usalama ili kuwatibu wagonjwa kwa amani. Daktari Zawadi alis Mkuu wa muungano wa madaktari wa Kivu Kusini anaeleza kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami: tunaandamana ndani ya barabara sasa hii, tuko tuna reklame securite, munganga anakufa, munganga biko banamuua mpaka iko mukazi mu hospitali. le 18 ya hii mwezi balichoma hospital ya Maboya huko Beni, bakauwa docteur maseur Sylvie, alikuwa muganga, bakamwingilia bakachoma hopital na docteur akakufa. Le 22 ya i mwezi tuko na mwingine docteur muzone de santé ya Fizi alikuwa anaenda mukazi, akakutana na bali ba non autrement identifie isuna baitaka bakamukidnape, bakamubeba mupori, bakamutorture iliyomba mm -hmm. tufane franga juu balibere docteur sasa. oui, oui. kama docteur anaanza kufa mukazi yake pale kabisa, tunaomba amani na kimya kwa ajili ya daktari wa Kongo. Tunahitaji amani na kimya. Katika jimbo la Manyema mvua ilionyesha kwa saa za mchana siku ya pili tarehe moja Novemba hadi asubuhi ya, ya siku ya tatu tarehe mbili Novemba ikiambatana na upepo mkali ilisababisha uharibifu mkubwa wa vitu na binadamu katika manispaa tatu za jiji la Kindu. Vyanzo vya papo hapo tayari vinasema kuwa watu wasiopungua nne walifariki kwa kupigwa na radi na waliojeruhiwa ambao baadhi yao wamelazwa katika vituo vya afya vya mahali hapo ripoti. Katika wilaya ya Mikelenge kwa mfano, hadi jioni ya Jumatano tarehe mbili Novemba, jumuiya ya kiraia ya eneo hii inazungumza kuhusu zaidi ya kaya mia sita ambazo zimepoteza paa zao, kuta na vitu vingine vya damani. Waliongeza kwa haya ni waliojeruhiwa kama anavyonena Yalu Ndarabu, presidenti wa shirika la kiraia la Mikelenge. hii mvua ilikuwa ilileta madhara mingi sana ya kuharibu manyumba ya wakaaji wa kumina ya Mikelenge na hata masomo ima. Moja ililuka, tulisambaza ba mambo ya coordination tukapata kwa bilan provisoire paske mpaka hivi wangali naendelea kutumika. Ilikuwa nyumba mia sita makumi munane na tatu na yenye inaharibika kabisa, na ekole mo instt ililuka yote mzima. Kuna mwanamke moja ambao anaacha watoto tatu lifariki na radi, na alikuwa anture na watu wangine wawili, wako mwali ya mbaya ku hopitale, na kuna watu wenye waliumia watu wane, ambao wanawake wawili, mwanaume moja na mtoto moja bako hospitali wale watu wote wanaishi kwa magumu katika wilaya ya Alungulimi, Kilenge na Kasuku. Walioadhiriwa wako nje bila msaada wowote, kwa hivyo wito wa hatua za haraka na kila mtu toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Kumewekwa mashine na vifaa kwa ajili ya mfumo wa ufuatiliaji wa ushuru wa bidhaa katika makampuni yanayotengeneza juisi za pahali, maji ya kunywa na limonadi nyingine. Bado hakuna kuelewana kati ya FEC na DGDA. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwa umma mnamo tarehe mbili Novemba, FEC inashutumu kile inachokiita kama kuweka mashine hizi kwa lazima na wafanyakazi wa DGDA wanaoungwa mkono na wafanyakazi wa huduma za upelelezi. Kwa upande wa DGDA, kuweka mfumo huu ni wa kisheria na unazingatia maandiko ya sheria juu ya ushuru wa bidhaa. Uwekaji dijitali, kipaumbele kwa maendeleo ya Afrika, ndiyo mada ya toleo la kumi na moja ya maonyesho ya Africa Digital Expo ADEX 2022 yaliyofunguliwa siku ya nne hii mjini Kinshasa. Kongamano hili la siku mbili lililoandaliwa na One Africa kwa ushirikiano na Wizara ya Dijitali na Shirika la Maendeleo la Digiti linawaleta pamoja watendaji na watoa maamuzi wengi katika sekta ya kidijitali kutoka nchi mbalimbali za Afrika. Ni waziri mkuu wa Kongo aliyezindua kongamano hili ambalo inalenga kutafakari maendeleo ya kiuchumi ya bara hili kutokana na teknolojia ya kidijitali. Waziri wa dijitali wa Kongo Profesa Desire Kashmir Kolongele alionyesha kuwa nchi yake inapitia maendeleo makubwa katika sekta hii. Uamuzi wa kuanzisha kiwanda cha kutengeneza betri za umeme huko huko Katanga unasababisha hisia nyingi katika jimbo la Tanganyika. Kwa upande wa Alexis Katempa, mbunge wa mkoa wa Tanganyika ambaye alizungumza siku ya pili kwa radio Kapi, kiwanda hiki kinapaswa kuanzishwa katika jimbo la Tanganyika. Kwa mujibu wake, madini ya litium yatakayoingia katika utengenezaji wa betri hizo yapo Manono, katika jimbo la Tanganyika. Alexi Katemba naibu wa jimbo la Tanganyika ndiye mgeni wetu anazungumza Napoleon Nanga. Mwanabunge Alexi Katempa, ujambo? Habari la kusimika kiwanda katika jimbo la o Katanga cha kutengeneza betri za umeme inatoa maonyi mengi hapa mji ya Kalemi. Unasema nini kuhusu hali hii, bwana journaliste? Kwa kusema kama ile litiomu itoke manono yende kuo Katanga, nazani sisi wote tuko wandugu, ndugu tuko mugrand Katanga, tulikuwa muprovensi moya, lakini kulikuwa madamambre ya kusema ndio taleta development leo inakia kuonekana kama tuko na matieri moya yenyewe dunia muzima iko nayo, na lazima ni lithium na ile ilichuma rasima ni kutengeneza nao ile mabateri. Sasa wanatuambia kama hakuna maminere ingine ifo kuyasosie ile, nazani kama balebene kusema vile abajui Tanganika. Mujude mutanganika muko kuivre, muko nikele, muko plon, muko zeng, muko fer, muko manganese, muko etin, muko coltan, kuko or, kuko platine, kuko monazite, kuko lithium, kuko pirite, kuko sel, kuko charbon na kuko calcaire na marbre. Sasa tunakosa kitu gani, kya kusema bale batakuya baseme mule Mutanganika mokolichumu na bile bingine bia kuasosie tuko nabio na twambie kusimikwa kwa kiwanda hiki katika jimbo la Tanganika, italeta nini? kwa faida ya jimbo hilo abata ubya kutia maizini umu na batengenezee umu juu kusema batoto yetu bapate makazi, maisha ya batu baboreshe ayo, sababu najua kama ile maizini kifanyika iko vilevile vile na maobligation sosiale, banaweza kufanya manjia, banayenga mamasomo ya batoto yetu, banayenga maopito ya kusaidia watu. Euh, lakini kuna tatizo naibu jimbo la Tanganyika halina vifaa muhimu ya kuanzisha kiwanda hiki cha kutengeneza betri za umeme huko. Ni kwa mfano, ukosefu wa mwanga wa umeme. Tuko na vyote, bwana journalist Tuko si na bendera barehabilite mpya na mwanga njoo litubika na Zaire tena. Zamani tuko na baraje nyingine kidogo, iko Moba Ngandwe mfamo. Sasa bile biote bakitia pamoya, si itatumikisha ma industry na si tutabakia, tunakuwa autonome na development ya Tanganyika inaenda mbele mbeleesibo wanasema yote, ni, ni Kongo ni nchi moya. Kama banaweka banasimika ile kiwanda Lubumbashi au fasi yoyote e, ni pamoya. zina manganeza bakuitosha, Kolwezi bakuitosha kumanani kuipeleka Kinchasa au kuipeleka kubutembo au kuipeleka kunani kwa No? Si atukatali wakati tuzafanya vile Lubumbashi, hii Katanga, tutakontribue vile vile, pourcentage ya bunene itakuwa ni ku niveau national, population ya Tanganyika. Mwana bunge Alexis Katempa, Bwana juna Kati katika tarafa la Ruchuru tabaka Binza, miongoni mwa mafanikio ya ndani katika sekta ya ulinzi wa raia ni kamati ya ulinzi ya eneo la CLP. Miundo hii ya kimsingi imewekwa ndani ya jumuiya kwa msaada wa MONUSCO ili kutuma tahadhari za usalama katika muji wa Nyamilima, kwa mfano, ambapo makao ya MONUSCO ilifungwa. Wajumbe wa kamati hiyo wanaelezea wasiwasi wao kuhusu utendakazi wao bila msaada huu. Hii ndiyo mada ya ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Sifa Maguru. Kwa mjibu wa Bi Fura Claudine Rubanyaga, akiwa mshauri kwenye kundi ndogo za usalama CLP Nyamilima, wakaji wanaanza kujiswali maulizo mengi kuhusu namna gani vikundi vyao vitaendelea kutumika, kwa sababu ni wa CLA wa Munisco ndio walikuwa wakiendesha mkutano kuchukua malalamiko na kuyapeleka mbele ya ofisi za usalama jeshi na polisi na hata askari wa Munisco ili kuleta msaada me tutaendelea kukolabore nao. Sasa tunajiuliza tutakolabore namna gani? Tulikuwa tunakuwa mbio mbio, tunawakuta hapa kwenye bazi yao. Sasa kwa leo bazi imefunga bange, tusaidia tuone, gizi watupatie tena zingine maformasio, tuone kama tutatumika namna gani, kwa sababu wale nyu tunatumika nao hatuwajui, tuko mbali nao. Wanasema seme biro itabakia kiwanja, eske kiwanja mie mkaishi hapa Nyamilima imepata shida. Saa hii saa hivi usiku niko tayari, ukamata naruka na E, ingali na watapata wakati ya kuifuatilia kubati. Kuna wakati yenye unaita kabisa, majibu tunaipata pale pale. Upande mwingine mwakilishi wa kiliwali Panya Milima anafikiri kwamba vikundi hivyo ndogo vya usalama vilikuwa vikitegemea sana wafanyakazi wa Monisco wa cle, havina uwezo wa kujitegemea wenyewe. Alphonse Kambale anatoa mapendekezo mbalimbali mbali, kama vile kusimika ofisi ndogo itakayofuatilia swali za usalama, ni komite inafanana kama Voila, ninawaza kama kungali wow, shida kidogo, kungali shida kidogo, wao kujiprendre ya charge na kuweza kuendelea na self itakuwa na upande wake kiongozi wa MONISCO mjini Goma bila ila boril aliweza kuwahakikishia wakaaji ya kwamba kituo cha majeshi kimefunga, ila ushirikiano unaendelea, mazungumzo na miradi yote ya upatanishi na ya ukingo wa wakaaji itaendelea kama kawaida. Uh, donc Ndiyo sababu nilisema kama tunafunga jengo ila hatufunge mazungumzo, na juhudi zote tulizofanya hapa, na ushirikiano na viongozi wa msingi na hata kamati ndogo za usalama na miradi ingine kuhusu masikilizano na ushirikiano pamoja na viongozi wa makanisa, viongozi wa asili na makundi mengine. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata, kwa herini.