Radio Okapi. Kamanda mpya wa eneo la ulinzi la tatu la FARDC na naibu kamanda wa kikosi cha MONUSCO walikutana kwa mara ya kwanza hii siku ya tatu huko Goma. Walizungumzia kushirikiana katika ulinzi wa raia. Mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa manufaa ya waathiriwa wa mahakama ya kitaifa ya CPI Francisca Ekelman anaomba msaada wa fedha kwa ajili ya matunzo ya maelfu ya waasiriwa wa uhalifu uliofanywa na viongozi wa zamani wa makundi yenye silaha nchini Kongo. Watu tatu waliokamatwa wiki jana huko Matadi kwa kupokea pesa kwa watu elfu moja kwa ajili ya mkopo wa Mduka sio wana memba wa Mduka hiyo, kampuni hiyo ndo imetoa mwangaza huo. Hamjambo wasikilizaji na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, kamanda mpya wa eneo la ulinzi la tatu la FARDC na naibu kamanda wa kikosi cha Monusco walikutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza hii siku ya tatu huko Goma. Luteni Generali Marcel Mbangu Mashita na meja Generali Benoit Chavana walizungumzia haswa ulinzi wa raia na uungwaji mkono wa Monusco kwa FARDC katika siku hizi ambapo mkoa unakabiliwa na uasi mpya wa M23. Rosali Zawadi. Mkutano huo wa kwanza kati ya uongozi wa vikosi hivi viwili uliendeshwa wakati ambapo sehemu kubwa ya mtaa wa Rutshuru imevamiwa na waasi wa M23. Hali hii ikilazimisha wakaaji wengi kuzihama makazi zao. Kamanda wa eneo la tatu la ulinzi wa FARDC jemadari Marcel Mbangu alisema kwamba katika hali hii ilikuwa muhimu kukutana ili kupanga operation za pamoja. kazi yetu ina haja ya uwepo Arbeza, pia msaada wake. ni kusema, nilikuja kwanza kuonana naye ili kuwa tena na mawasiliano. nadhani katika siku zijazo tutakaa ili kuzungumzia shida zote katika eneo hili kwa kamanda makamu wa vikosi vya Monusco, mkutano huu unahusiana na kazi za MONUSCO. Jemadari Benoi Chavana, kwanza inabidi kujua kwamba tunawasiliana kila mara na FRDC ili kutimiza majukumu yetu ya ukingo wa raia. Tena tunapanga kwa pamoja ili kuwa na maoni sawa ya hali ilivyo, na kujua baadaye namna gani MONUSCO itashikilia FRDC. Tukumbushe kwamba liwale wa kijeshi Jemadari Constanima alipendelea kuona operesheni za pamoja FARDC na MONUSCO zianzishwe ili kuwakinga raia pia wahami wote. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, gavana wa kijeshi anatoa wito kwa watu waliokimbia makazi yao huko Nyiragongo watulie. Luteni Jenerali Konstantima alisema hayo wakati wa ziara yake siku ya tatu hii kwa wakimbizi hao, lakini pia katika eneo ambalo msafara wa askari jeshi wa MONUSCO ulilengwa na kundi la waandamanaji kwa saa za jioni siku ya pili pa Kanyaruchinya, gari mbili zilichomwa moto kwa umbali wa kilomita chache kaskazini mwa Goma. Liwali wa jimbo alifichua fursa hii kukabidhi mzigo wa biskuti, maji na juisi ya matunda kwa zaidi ya watu elfu makumi nne waliokimbia makwao ambao tayari wako kwenye mji huo. Gavana alitoa wito kwa watu hao kuwa na tabia ya kuwajibika. Kwa upande wa naibu kamanda wa kikosi cha MONUSCO, tukio hili la Kanyaruchinya ni matokeo ya kutokuwa na taarifa, lakini kwa Meja Generali Benoit Chavana, tukio hili halitii shaka wala misheni wala uwezo wa kiutendaji wala ahadi ya misheni ya kuunga mkono FARDC. Kenya ilitangaza siku ya tatu hii kutumwa kwa wanajeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama sehemu ya uingiliaji wa kijeshi wa wilaya unaolenga kuunga mkono utawala wa Kongo katika kukabiliana na uasi unaoendelea mashariki mwa DRC. Wakati wa hafla ya kuonyesha kikosi ambacho kinajiandaa kuondoka kuelekea DRC, Rais William Ruto alitangaza asubuhi ya siku ya tatu hii mjini Nairobi kwamba kama majirani kesho ya DRC inahusishwa na ya nchi yake. Duru za kijeshi jijini Nairobi zilikataa kufichua idadi ya Wakenya kwa sababu za kiusalama. Kumbuka kwamba waasi wa, wa M23 wamefikia vijiji vingi vya Ruchuru katika siku zilizopita awali katika Kivu Kusini, maandamano makubwa ya amani yalifanyika siku ya tatu hii asubuhi katika mitaa ya Bukavu. Mashirika ya jamii yalitoa wito wa uhamasishaji kamili wa kusema hapana kwa vita vya mara nyingine tena vya uchokozi ambavyo Kongo ni mwathirika huko Kivu Kaskazini. Raia wa Kivu Kusini wanaomba uhusiano na Rwanda ukatishwe pamoja na kufungwa kabisa kwa mipaka yote ya ardhi. Katika jimbo la Ituri, mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa manufaa ya waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya CPI yenye makao yake makuu mjini The Hague nchini Uholanzi, ambaye yuko kwenye misheni huko Bunia, anasihi kuhamasishwa kwa mafedha muhimu kwa ajili ya matunzo ya maelfu ya waathiriwa wa uhalifu uliofanywa na viongozi wa zamani wa makundi yenye silaha nchini Kongo na ambao wahusika walikuwa wamehukumiwa na CPI. Francisca Eclemant anasema kuwa kwa kesi ya Thomas Lubanga pekee takriban dola milioni mbili za Marekani zinahitajika. Kwa ajili ya fidia ambayo ni nguzo muhimu kwa amani na utulivu. Alisema hayo katika kikao chake siku ya pili kwa mabalozi wa Uholanzi, Kanada na Senegal. Kulingana naye, kuna maelfu ya wahanga wa vita katika majimbo hayo matatu, Ituri, Kivu Kaskazini na Kusini, ambao wanahitaji msaada wa kina. Anatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na kwa serikali ya Kongo. Katika jimbo la Lomami karibu wanafunzi 100 wa shule ya Institut Technique Medical de Camige wanasomea chini ya miti baada ya mvua kubwa kuharibu majengo ya shule wiki iliyopita. Viongozi wa shule hiyo wanaomba watu wenye mapenzi mema kuwasaidia kwa ajili ya ujenzi wa majengo hayo. Maelezo na Jacques Mukongole. karibu wanafunzi mia moja waliokumbwa na mafaa hayo wamekuwa wakisoma kwa karibu wiki nzima chini ya miti. Mvua kubwa iliyonyesha wiki iliyopita katika eneo la Kamiji iliharibu shule ya ITEM, ikibeba paa na kuharibu kuta za madarasa matano. Wakibiliwa na hali hii, wanafunzi kwa sasa wanasoma nje chini ya miti na kukabiliwa na hali mbaya ya hewa, mamlaka ya shule hii inawaomba watu wenye mapenzi mema kuwasaidia. Wito huu unatolewa na Frederiki Chibangu, katibu wa ITEM. Ikumbukwe kuwa mvua hizi za mawimbi ziliharibu pia nyumba chache, ambazo matokeo yake bado hayatangazwa zaidi ya hekta elfu makumi sita za mahindi zimepandwa katika jimbo la Hoka Tanga katika muda wa miaka mitatu kutokana na ufadhili wa kilimo ulioanzishwa na serikali ya mkoa huo. Lengo ni kufikia hekta elfu makumi nane na moja mwaka ujao. Kwa mwaka wa mazao uliopita, wanufaika wa ufadhili huu tayari wamekabidhi magunia elfu mia moja makumi nane ya kilo makumi tano ya mahindi kati ya zaidi ya elfu mia mbili makumi sita na moja inayotarajiwa kulingana na mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya pande hizo mbili. Hii inachangia kuleta utulivu wa bei ya mahindi hasa katika jiji la Lubumbashi. Ni ripoti ya Jean Gandu katika sehemu hii ya pili ya mfululizo unaoangazia mapambano ya kujitosheleza kwa chakula huko huko Katanga. Inasomwa na Jean Kasami. Kuna pita miaka miwili tangu jimbo la Katanga limekusudia kut toa mchango ajili ya kuendesha kazi za kilimo, mchango kwa walimaji wakubwa wakubwa na wale wadogo. Serikali inawapa vifaa kama vile mbegu, mbolea na vinginevyo. Walimaji wao wanabidi kurudisha gunia 15 za mahindi ya mbegu wakati wa mavuno kwa kila hekta moja iliyolimwa. Walimu wa kazi za kilimo wanasema hekta moja inaweza toa mavuno ya gunia makumi mnane zenye kupima kila moja kilograma makumi tano kwa kila mlimaji aliyefanya kazi yake vizuri. Zile gunia za mahindi zinazotolewa kwa serikali ya jimbo zinawekwa ndani ya ghala na kusagwa baadaye. Wakati wa ukame, serikali inauzishia wakaji unga huo sokoni ajili ya kukabiliana na ukosefu wa chakula unga unaotengenezwa katanga unauzishwa franka elfu kumi na saba kwa gunia moja yenye uzito wa kilograma makumi mbili na tano wakati mahali pengine unga huo huo unauza franka elfu makumi mbili hadi elfu makumi mbili na tano unga unaonekana vyepesi siku hizi sokoni kwa bei tulivu katika Kongo Central watu tatu waliokamatwa wiki jana huko Matadi kwa kupokea kiasi cha dola kumi kutoka kwa karibu watu elfu moja wanaofanya kazi katika sekta isiyo rasmi sio wanamemba wa M Duka na kampuni hiyo haihakikishi chochote waathiriwa wote. Haya yamesemwa na Beni Mazimia, anaisimamia biashara na maendeleo katika Brand Speak Group, kampuni iliyozaa muundo wa M Duka. Kulingana naye, Bijan Sabiti ambaye ni mkuu wa bendi hii anatoka Korex ambayo inashirikiana na m duka kuhusiana na uhamasishaji wa, wa wanawake kutafuta msaada wa kiuchumi. Katika mahojiano na Radio Kapi, huyo alionyesha kuwa kwa sasa muundo wa mduka kupitia mradi wake wa kuwawezesha wanawake wa Kongo bado haujaanzishwa katika jimbo la Kongo Central. Shirika la Fondation Bill Clinton pour la paix lina linatahadharisha juu ya ongezeko la wafungwa katika magereza ya DRC, hasa gereza kuu la makala mjini Kinshasa. Katika taarifa iliyotolewa kwa umma siku ya pili mjini Kinshasa ambayo kopi yake ilifikia Radio Kapi, muundo huu wa utetezi wa haki za binadamu unaonyesha kuwa hali hii ya wasiwasi inaendelea licha ya maagizo ya mkuu wa nchi kwa viongozi wa mahakama kuu yafungua magereza. Fondation Bill Clinton pour la paix inatoa wito kwa viongozi husika kuwajibika kwa hali hii. Radio Okapi. Walikuwa wanahabari kumi na wawili kutoka Ruchuru na Kiwanja ambao walifika Goma siku ya kwanza jioni kwa msaada wa Monusco. Miongoni mwao, Vyanewa Tsongo, mwandishi wa habari katika radio RTDH FM, anajibu kwa maswali ya Jules Ngala. Bwana wa Tsongo, jambo, hapa mnafika Goma, munatokea wapi? tunatoka Ruchuru. Vile natazama tunakuwa kundi ya wapasha habari wengi ambao tunatoka Ruchuru, tunatoka huko kwa kukimbia vita. Unajua tarafa la Ruchuru inakuwa ni tarafa ambayo inaguswa zaidi na vita kila mara, hasa vikundi vingi vya kisilaha. Kwa leo sasa ni M23, ambayo inaonekana kuvamia huko na radio hazitumike, na hii inatuonesha kwamba sisi wapasha habari tutaweza kutumika katika hali hiyo. Tunaona tunaishi katika usalama mdogo sababu hatutakuwa na hiyo uhuru ya kusema ni kusema mulikimbia wa rebel au mulikamata ili mpango nini, en tant que journaliste? Sio sisi wenyewe ambao tulikamata hiyo mpango kupitia hewa, kupitia hali vile ilishikamata ili tusukuma tutoke. Sababu na hali wakati tulitazama tunaangalia kwamba tunahofia usalama na hiyo inaweza kutugusa zaidi, hatutaweza kutoa habari. Sababu sisi ni wapasha habari ambao ni sheti tunaweza kutoa habari ambazo za kuaminika na hizo ambazo zinaonekana kushindikiza pia na government. Sasa, tutatumika namna gani na habari gani ambazo tutaweza tukitoa kama kuna kuwa kitendo kimoja ambacho kinatendewa zidi ya raia, tutaweza kusema namna gani kwenye radio Ijapokuwa tunakuwa chini ya uongozi ya uasi. Sasa zenu mnaziacha, radio zenu mnaziacha mikononi mwa nani? Radio zetu kwanza zinabaki huko, sababu ni radio za raia, na wamoja lakini wamekimbia, na radio zinabaki huko, na zimoja haziseme, na wengine wanapeperusha tu music, lakini hakuna program za vipindi, hakuna habari, lakini tu ni kupeperusha tu music, na inakuwa katika masaa zinazohesabika. Inaweza kuanzisha hapo mapande za saa 12 za asubuhi hadi saa 12 za jioni, kuliko ambao tulikuwa tunakuwa fanya siku mzima kwa kutoa habari. Basi ni nani atakuwa anakin, anakinga ma radio zenu? Ingawa wataweza kuheshimu uhuru ya upashaji wa habari, hawawezi kufanya kitu na wataziona tu kama watakinga hiyo uhuru ya upashaji wa habari, lakini hizo redio zinakuwa huko, basi Mwenyezi Mungu pekee ndiye atazichunga. Na wewe mwenyewe unatumaini kurudia siku gani? basi Kwangu mimi pamoja na wapasha habari wengine, sababu tuko wengi sisi, tunatamani kurudi wakati tutajikuta tumekuwa katika uhuru na usalama wote, na hiyo tutaomba wale wanaosindikiza zaidi sana wapasha habari sawa vile, yani journalist danger, pamoja na wengine government, kwa kuweza kutusindikiza kusudi, uh, kwa kuweza kutukumbatia katika kipindi kigumu, sababu tunakuwa katika kipindi kigumu. Uh, unajua, tunakuwa wengi, wanakuwa ni wazazi hapa kati yetu, wameacha familia zao, wao wenyewe tu wametoka, lakini wameacha familia zao. Je, familia zao taishi namna gani? Ijapokuwa wao ndio wazazi, na na na hiyo, unajua, na wake nao ndio ndio wanafia usalama ya waume zao, anasema eti muende, sisi tubaki, lakini mzazi anabaki tu anakuwa akifikiri familia yangu itaishi namna gani? Ndio maana tunaomba government kutusindikiza mahali ambapo tunakuwa ukimbizini, wakituangalie watuangalie, na tunaweza fikiri hata kusindikiza wengine kwa za hapa nyumbani, tutatumika hivyo tumalize petete. Mnafika hapa na usaidizi ya nani? Na kisi tumefika hapa, tunashukuru sana, ni kwa usaidizi kwanza wa Monusco pamoja na muungano wa Jed Journalist Danger wakiungana wakizunguza pamoja na muungano wa Pashabari eh, yani Union Nationale de Presse du Congo, yani INPC pamoja na Jed wote walizunguza pamoja na hiyo, wakatusaidia kuturahisisha tuweze tufike hapa, na tumefika hapa kupitia ndege ya Monusco na hii kwa usaidizi ya utetezi ya Jed pamoja na INPC. Asante sana. Na katika Kivu Kaskazini uchambuzi wa habari kuhusu jeuri na mazingira ya kijamii na kiuchumi, kiusalama na kibinadamu ya Beni ambayo tafiti zake zilifanywa kuanzia mwezi wa Julai hadi Septemba iliyopita zilisimuliwa katika mkutano ulioandaliwa na Forum depe ni wahusika wakuu na waandishi gani ambao walikuwa kwa mstari wa mbele kuendeleza tafiti? Namna gani kuwaweka watendaji hawa mbele ya majukumu yao ili amani irejeshwe kwa njia ya pamoja? Majibu katika ripoti hii ya Mark Marufimbo. Ilikuwa muda muafaka ya uchunguzi wa kilindini ya wahusika kwa mbali na karibu ya vurugo ya usalama mjini na mtaani Beni Kongamano kwa ajili ya amani ilirikodi visa 370 kwa muda wa miezi mitatu tu, ikiwa vikundi kumi ya wahusika ziliorodheshwa na kutajwa. Darzon Mikundi, msimamizi wa baraza la vijana mjini Beni, atambua tatizo lile. Watu ambao wanaharibisha hewa katika muji wa Beni na teritwari zaidi sana ni kikundi ADF, na wanaonyesha wengine FARDC nayo nachangia, polisi nachangia hata lakini ya muhimu wanatuonesha pia ya kwamba sisi raia pia tunachangia. Maana wakati tunaua wenzetu kujilipishia uh, kisasi, tunaharibu pia, maana hatusaidii hata kurti zetu kufatililia kujua namna gani alifikia kufanya hiyo vitendo. Haitoshe, Jean Paul Lusenge, mshiriki wa kikao hiki naye, atambua. Zingine tunawaza kwamba wakubwa wakiweza kujua ya kwamba leo watu wanateseka mugini ya apare kuingiliana, kunakuwa ile kunyanyasa watu kumabarier, tunawaza kwamba itaweza kupunguka zaidi, na wakubwa inaomba waweze kujiaproprie ile, wapunguze ile trakaserinyi inaweza kukuwa katika mugini ikaendelelea hivi. Tunawaza kama itaweza, itaenda niko napunguka. Msemaji wa chama cha tawala UDPS, pabeni adhani kwamba yabidi kutoa thamani kwa juhudi zilizochapwa na kutafuta njia kwa changamoto zinazokwamisha urejesho wa amani. Bernard Kambale: ya muhimu ni kusema haya mambo, hayafaniki na kikundi moja, yanafanika na raia, yafanika na wakubwa e, wa kiserikali na wakubwa wa kipolitiki tulipenda tuambie wa population ya kwamba watu wote ambao walikuwa kwa hiyo kikao, ni vizuri kuangalia namna gani ya kutumika kwa hiyo mambo ambayo tuliongelea, mambo ya mzuri ambayo kikundi kinafanya, ya, ya kile kikundi kiendeleshe kuifanya na mambo ambayo kikundi lionekana kama hakifanyi kinafanya haikuwe mzuri, naomba kukitumika na kukibadilisha, sababu sisi wote tunalia tupate amani na usalama. Tukitumika hivi mkono kwa mkono, tutapata sisi wote amani na usalama. Jeshi upande wake apendelea taratibu wa utafiti huo kutangazwa na kupeperushwa sana, ili kila kikundi jirudilie kindani, alisema Makazukae, msemaji wa msako wa pamoja FRDC UPDF. Ifahamike kwamba kikao hiki ya uchunguzi za tatizo na chanjo cha usalama mdogo ili kuwekwa wa viongozi wa serikali ya dharura, viongozi wa vyombo vya serikali na wawakilisha wa wahusika na ukingo, pia wale wa raia, mashirika za raia na chumba cha Umoja wa Mataifa kwa ajili ya haki za binadamu. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.