Oh, Rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi alijadiliana siku ya kwanza hii pa Kinshasa na mwenzake wa Kenya kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC. Wafanyakazi wa seni huko Bandu ndu na Kongo Santral wako katika mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza mwezi Disemba ijayo. Shule ya msingi ya Sewisi ya Kabolongo katika tabaka Chambi jimboni Maniema imepewa mabati kutoka usultani wa Bangengele kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Hamjambo wasikilizaji wa wapenzi wa Radio Kapi , habari kamili. Rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi amezungumza siku ya kwanza hii asubuhi na mwenzake wa Kenya William Ruto aliyeziarani hapa Kinshasa kuhusu kujitolea kwa mataifa hayo mawili kutafuta amani katika eneo la Mashariki mwa DRC. Kwa William Ruto, Kenya kama mwanachama wa jumuiya ya mataifa ya Afrika Mashariki ukosefu wa usalama katika sehemu hii ya DRC ni tatizo kubwa kwa kanda nzima, hivyo ahadi ya nchi yake kwa mgogoro huu, mgogoro wa usalama ambao mkongo Chisekedi aliuelezea kama kuzuia mradi wa maendeleo wa kanda kama vile utekelezaji wa eneo la kiuchumi la biashara huria la Afrika. Ikumbukwe kuwa ziara hii ya rais wa Kenya William Ruto inakuja siku chache tu kabla ya kufunguliwa kwa mchakato wa Nairobi 3 kwa mara nyingine tena, ukilenga kutatua mgogoro unaosababishwa na makundi yenye silaha katika eneo la mashariki mwa DRC, wakiwemo magaidi hao wa M23. Kwa habari hiyo hiyo, aliwasili jana Jumapili katika mji mkuu wa Kongo. William Samuel Ruto alizungumza na mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi siku ya kwanza hii kunako Cite de Lunion Africaine kuhusu maswala ya ushirikiano wa nchi mbili na hali ya usalama mashariki mwa Congo. Mara moja tunakupa sehemu ya tangazo la pamoja kwa vyombo vya habari iliyosoma na waziri wa mambo ya nje wa DRC Christophe Lutundula, inatafsiriwa hapa na Inosa Fadhili. Kwa ziara hii, marais wawili walizungumza juu ya ushirikiano wa nchi mbili na juu ya hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu ushirikiano wa nchi mbili, marais wawili walijipongeza kuhusu urafiki wa heshima kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Kenya kumepita miaka mingi, na wakathibitisha kutaka kwao kwa kuimarisha tena kwa faida ya taifa zao hasa ndani ya sekta ya ulinzi na usalama, ya kilimo, ya nguvu, ya miundombinu, ya fedha, ya utawala wa umma na ya uchumi. Huko Kivu Kaskazini, hali ilisalia kuwa shwari siku nzima ya siku ya kwanza hii katika eneo la Kibumba. Bunduki zilinyamaza baada ya mapambano ya siku ya Jumapili kati ya FARDC na waasi wa wa M23. Kwa upande mwingine, kulingana na vyanzo kadhaa vya kiraia na kijeshi, mapigano yaliripotiwa hadi mwanzoni mwa saa za baada ya saa sita mchana katika tabaka Tongo, usultani wa Bwito, magharibi mwa tarafa la Ruchuru. Vyanzo kadhaa vya kiraia katika eneo hilo vinaeleza kulikuwa uvamizi wa waasi wa sehemu kubwa ya tabaka hilo ikiwemo Kibizo kati siku ya kwanza hii. Inasemekana kuwa kwamba hawa walijaribu kusonga mbele kuelekea Bambu, kaskazini mwa Tongo, na wengine kuelekea Mulimbi kwenye muhimili wa Kichanga upande wa magharibi wakati huo huo, vyanzo hivi vinasema kuwa kuna hali ya woga katika tabaka Binza, ambapo tangu siku ya Jumapili M23 wameteka maeneo mengine kwenye muhimili wa kiwanja Nyamilima. Tukielekea katika Kivu Kusini, uratibu wa mkoa wa PDDRCS unalaani na kukashifu vitendo vya kigaidi ambavyo ujumbe wake uliathiriwa siku ya sita iliyopita katika tarafa la Fizi. Wafanyakazi waliokuwa katika misheni ya uhamasishaji katika sehemu hii ya nchi walitekwa nyara, walitendwa vibaya kabla ya kuachiliwa baadaye. PDDRCS inahitaji kufunguliwa kwa uchunguzi wa kina ili kutambua majukumu. Emmanuel Elameji wa Kabedi anaripoti. Jean Kasami anatusomea ripoti hiyo. Tume ya mpango wa PDDRCS tawi la Kivu ya Kusini ilikuwa katika ziara ya kazi ajili ya kuhimiza na kuchunguza ikiwa kuna watoto ya vikundi vyenye kutumia silaha katika mtaa wa Fizi. Ni wakati wa kurudi ndipo walianguka ndani ya wavu katikati ya njia Baraka na Uvira. Duru za mahali husema waaskari wa jeshi la taifa walionyeshwa na wakaji mahali watekaji nyara hao walipitia, waaskari walifuata njia hiyo hiyo hadi kufikia kiwango cha kuokoa wale waliotekwa nyara. Katika tangazo la siku ya Mungu tarehe 12 Novemba mjini Bukavu, PDDRCS ililaumu vitendo hivyo vinavyofananishwa na ujangili zidi ya tume iliyokuwa katika kazi ya kuokoa taifa. Grace Ngabo, kiongozi wa mpango PDDRCS Kivu ya Kusini, anataka viongozi waanzishe uchunguzi wa kweli ili waliotenda hayo wagunduliwe na waadhibiwe. Anasema hakuna kitisho kitaweza zofisha hata kidogo mupango wa kutokomeza vikundi vyenye silaha jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Chama cha Force de Resistance Patriotique pour l'Integrite du Congo FRPIC kinalaani kile inachokiita kuwa ni kuridhika na unafiki wa jumuiya ya kimataifa katika kukabiliana na janga la kibinadamu ambalo linatikisa eneo la mashariki mwa DRC kutokana na vita visivyo vya haki vya uchokozi. Katika taarifa ya kisiasa iliyotolewa na uongozi wa chama hiki siku ya Jumapili makumi mbili Novemba mjini Kinshasa, FRPI inataka kuhamasishwa kwa wakongo wote kwa ajili na kwa msaada wa kijeshi na kifedha ili kusaidia FARDC dhidi ya vita hivi. Inamwomba rais wa jamhuri kuitisha kwa haraka vyama vyote vya kisiasa na shirika la raia kwa mashauriano mapana kulizinduliwa siku ya Jumapili hii. Huko Matadi katika Kongo Central mafunzo ya ngazi ya pili kuhusu marekebisho ya faili ya uchaguzi kwa wafanyakazi wa uratibu wa mkoa wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi CENI pamoja na wafanyakazi wa shughuli mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Mafunzo haya yanatolewa na wataalamu wa kitaifa kutoka CENI. Katika neno lake kwa hafla hiyo, katibu mtendaji wa mkoa wa CENI Kongo Central, alisema kuwa faili nzuri ila uchaguzi ni msingi wa mchakato wa Hivyo, wote wa uchaguzi. Hivyo, Bernardin Kitondo anawaalika washiriki kuchukua changamoto ili Congo Central ijiandikishe kwa wingi katika kikomo cha wakati. Kwa habari hizo hizo katika Kwilu kulizinduliwa pia siku ya Jumapili makumi mbili Novemba mwaka tunao katika kituo cha Ndombwa Pabandundu mjini kwa mafunzo ya ngazi ya pili juu ya marekebisho ya faili ya uchaguzi, operesheni itakayoanza Disemba ijayo, kulingana na naibu ripota wa kituo cha uchaguzi Paul Mwindo ambaye yuko ziarani katika jiji hili. Kwa sababu hii, washiriki wa mafunzo hayo watapewa vifaa ili kuweza kutoa huduma bora ya uandikishaji wa raia. Wakati fulani alitoa hakikisho juu ya kufanyika kwa uandikishaji ya wapiga kura katika maeneo ya Kwamuth huko Maindombe na Bagata huko Kwilu, yaliyokumbwa na ukatili wa mauaji iliyofanyika na watu waliokuwa na silaha na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Paul Mwindo, naibu mwandishi wa kituo cha uchaguzi, akiwa kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma: SENI ina mwelekeo kamili wa kuandaa uchaguzi hususan <coughs> mafunzo <coughs> na sasa, huku tulizundua kutoka mkoo huu, mafunzo ya kiwango cha pili. Tumemaliza mafunzo ya kiwango cha kwanza ambayo yalifanyika Kinchasa. Ni kweli tunataka kuwa na wamakala ambao wana kiwango cha juu cha ushindani, watu ambao wanaweza kutoa huduma ya uandishi ishaji kwa idadi ya watu bila mabishano mengi, na mafunzo yatadumu kwa siku saba. Tutatoa mafunzo kwa sep wa makala wa antene maeneo ya kisheria kama sehemu ya maandalizi ya uandikishaji ambayo yamepangwa kwa mwezi huu wa Disemba. Hivyo ni katika siku chache idadi ya watu kujiandaa. Seni inawasiliana mara kwa mara na serikali ili kufanya mipango ifaayo kwa ajili ya jambo hiyo. Kama nilivyotanguliza kwenye muktasari katika jimbo la Manyema, shule la msingi la Sewis la Kabolongo katika tabaka chambi, usultani wa Bangengele katika tarafa la Kailo, imepewa mabati kwa ajili ya ukarabati wa paa lake lililo katika hali mbaya sana. Zawadi hii kutoka kwa usultani iliyotokana na kurudishwa kwa pesa toka serikali ilikabidhiwa na mkuu wa Bangengele mwishoni mwa wiki. Atanazi Linganja Douglas anasema kuwa msaada hii ni ndani ya mfumo wa kumuunga mkono rais wa jamhuri katika maono yake ya kuboresha ubora wa elimu nchini DRC tumsikilize katika maneno haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Ujio yangu leo hapa kumuji wa Kabolongo nilikia kuleta manjanja ku ekole yetu hapa Kabolongo kwa sababu jana tulipeleka manjanja ku grupu makori ku mwingini ya Ngondo, na kwa leo tunakuya hapa Kabolongo kuleta manjanja juu ya kuyenga masomo yetu hapa Kabolongo. Hiyo manjanja ni msaada inatoka ku guvernement central, ili tunaita retrocession yenyewe guvernement central ikonatutumia ku ya gouvernement provincial yetu na ile retrocession ndio tunauza manjanja ya kwenda natengeneza ma masomo ndani ya sheferi yetu ya Bengengele. Hivi tulianzaka na groupema Kori, leo tuko Kuchambi, nilikia na manjanja juu ya kuyenga hii epe isimbili. Ujumbe wangu ni kuambia kiongozi wa masomo, shefu wa village, walinde hii bitu, kwa sababu hii manjanja inakuya itaservire ku generation fitiri, wailinde juska seke pale tutaanza mujengo na ipite yulu Matole na tujenge, ni ekole, Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini UNICEF imewasaidia zaidi ya watu elfu makumi mbili na tatu waliokimbia makazi yao kutokana na vita vya M23 tangu wiki mbili sasa, kwa maji na usafi na vifaa vya vyoo katika kambi la Kanyaruchinya kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa siku ya pili ya wiki jana. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa na washirika wake wanasema wanasambaza maji ya kunywa kila siku na tayari wamejenga milango makumi sita na tano ya vyoo na milango makumi saba na moja ya kuoga hadi sasa. Je, msaada huu unajibu kwa mahitaji yote ya wakimbizi hawa jibu ni katika ripoti hii ya Bernard Nyangi Itokea Oktoba 30 mwaka huu. Ndio, shirika lwa watoto limwenguni UNICEF yetoa msaada ule pakangero chinya, wami wanena kurizishwa kwa kupata maji safi. Tufate ushuda huu. Ilipitaka siku tatu na tunapata maji depuis tukimbie, tunafanya hapa juma tatu afidensi kekia tuona kwenye tuko na wakituletea njoibladele, wakituchilia maji kona, wanatusaidia sana tena sana. Zaidi ya maji safi, msaada ule wa UNICEF wahusu kadhalika ujenzi wa vyoo na nafasi za kukogea. Hatukukuwa na wese, tulikuwa najisaidia na wese ya wakaaji hapa, tukenda kutania kunakutana mavi nazunguruka wese na mukiwanja. Lakini tangia biferdi likuya banafundisha jo ya busafi kila bloke batia yalala, tunaoni natusaidia sana baadhi. Ya wami wale wapungukiwa na vifaa vya mafiga tokea walikimbia sehemu hizo za Nyiragongo. Kwa hiyo shirika UNICEF walitoa pia msaada wa vifaa vimoja vya usafi. Nikona jirekani, nikona ni kama mmoja wa faidika ashuhudia hapa. Niko na jirekani niko na mbegeti tu na venye, kwa mujibu wa musika wa mradi wa haraka kwenye shirika Avides, mojawapo wapo ya washiriki wa UNICEF katika mpango ule. Mradi ilitekelezwa kisha uchunguzi wa msingi ulioendeshwa ila bwana Pascali Chito uwisi kwamba itaji bado zingali chungu nzima. Ni kwa kujibu kwa hitaji yenahusika na shida za kupata maji, kupata fasi ya kukojoa kunyamba, na pia osi kuhimiza wakimbizi juu ya usafi juu tusipate malali ya kuhara na kutapika, malali yenye kutokana na mikono michafu ama mazingira machafu. Kile kwamba mmekwisha kujibu eh, kwa hitaji yote ama ha, shida zikingaliki mingi sana, tulisha repondre au moins ku 30% ya ya probleme, hata kama waami wale wakanya kuchinya wanahitaji zingine na pia kwamba wana wao warejee shule. tulikimbia na watoto mbako na nyamba tunafula tuna mai mango zavo ziko kuchafwa, hatuna sabuni, tunaishi mubaya, kukosa chakula na kulala mubaya na mangoza za kuvala na kukumbuka kusoma. Ikumbuke kwamba kutokana na migogoro inayoendelea bado wami wa wazidi na kuongezeka kwa idadi kambini huko Goma. Bernard Nyangi, Radio Okapi. Na ni mwisho wa idhaa hii. Shukrani kwenu mliotufuata, kwa herini.