Kwa majina, naitwa Mari Migani binti Muganza. Nasimamia kikundi ambayo inaitwa Kapsa na tunaongea zaidi kwa ajili ya magonjwa ya kisukari ndani ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Hiyo ndio mnaongelea leo? Ndiyo, leo tunaongelea ya magonjwa ya sukari sababu ulimwengu mzima unasherekea hii sikukuu ya magonjwa ya kisukari. Na leo tulipenda tufanye hii conference ili tupate kujulisha watu kwa ajili ya hii magonjwa, na teme ya 2021 jusqu'a 2023 ni kusema juu ya matunzo ya hii ugonjwa wa kisukari, lakini hii mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili hiyo nasema kufundisha watu ili kukinga ujio wao. Je, ugonjwa wa kisukari ni wakizalikiwa ama wa unaambukia? ugonjwa wa kisukari tunaweza sema, ya kwanza haiko kwanza ya kuambukia, kuko ya kizalikio, kuko ile ambayo inaletewa na unene na ile kutokutumika kazi, na ingine ambayo inaletewa na mawazo nyingi. Mtu atajua namna gani kama anagonjwa? Kwa kujua kama unagonjwa, kuko maalama ambazo zinakuwaka. Ya kwanza utasikia unachoka mno na hakuna kazi ambayo ulifanya ya ajabu ya pili, unajikuta kabisa haufikie kabisa kukaa ili uwazi vizuri, unakuta macho hauone vizuri, unasikia kiu ya maji mingi, unasikia utaenda kukojoa kila saa kila saa, na kuna maji mingi ambayo ulikunywa wala chakula ambayo inakuruhusia uende ukojoe hivyo, na kwa kinamama wanafanya maavortement ya repetition kuna wale wanazaa watoto wanene wanene zaidi, na kuna wale ambao kisha kuzaa mtoto anafariki, na ile yote naleta matatizo ndani ya komunote, na watu wanazingizia ulozi sana. Na kisha hapo watu wanaenda kaa ndani ya vyumba vya maombi, wenda kutafuta madawa huku na huku, ndo nakia kuta makomplikation inafika mbele ya wakati na mambo inaharibika. Mutu akishatambua zile alama zote, unasema afanye nini? Basi mtu akishatambua hizo alama, inabidi anaenda kukituo ya afya ili apate kupimiwa na wajue sukari yake iko namna gani ndani ya damu. Matunzo ipo, matunzo ipo, na ile matunzo haita kusema sema, haiko kusema ya kwamba inaponesha ile matunzo ni ya kusaidia uishi mu ekilibre Sababu tunasema ya kwamba kila mtu yeyote yule iko na sukari, na ile sukari ikikuwa ya mingi kupita ya zaidi, ndipo hapo tunasema mtu anagonjwa ugonjwa wa kisukari. Na wakati ambapo unaambiliwa kwamba uko na ugonjwa, ya kwanza inabidi ufate mafundisho namna gani utaishi na ile ugonjwa, ya pili itabidi ufundishwe namna gani ya kukula, na ya tatu mazoezi ambayo unapashwa kuwe nafanya, na ya nne unaheshimu dawa sawa vile waganga watakuarifu. Nyinyi kama vile wataalamu, mnashauria nini watu ambao wanawajia kuwalomba mashauri wakiwa tayari wameugua? Wakati ambapo naugua tayari, inabidi uwe rafiki wa waganga. Haiko mganga mmoja, ni waganga wengi, notamaa, mganga wa macho, mganga wa moyo, mganga wa wafiko, mganga wa miguu na ule mganga wa psikoloja ambaye atakuwa karibu na wewe sababu inafikia wakati ambapo unawaza sana, sukari tena inapanda, na madhara mabaya inakuya mbio mbio. Sababu, madhara mabaya inakuya ni inagusa ile maorgana ambayo inasaidia sana watu, sawa vile macho, moyo na figo. Na wakati ambapo figo inaguswa, hapo ni hatari zaidi, sababu kuko tu alternative mbili. Sote wanakutosha wanakushanja ile rein wala wanakufanya lambao na dialysis. Na ile dialysis haiko kwa kila mtu ambaye anaweza na na kaiwezi Bibi Mikani, ninakushukuru. Na mimi nakushukuru pia.