Copy? Oh, copy. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, sehemu ya mji wa Kibumba inachukuliwa tena siku ya tano hii na jeshi la Kongo FRDC. Mjini Beni, shirika liitwao Bunge la Vijana liliandaa leo hii siku ya tano kikao kuhusu swala la kupiganisha rushwa. Jimboni Ituri, wafungwa watatu wa gereza kuu la Mambasa walifariki jana siku ya nne katika hospitali kuu ya eneo hili kutokana na hali mbaya ya maisha gerezani. Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Kapi, haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni. Haujambo Kristel Friti Mangwa. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Kapi. Kwa sasa uchambuzi wa habari Jimboni kivu ya kaskazini, sehemu ya mji wa kibumba inachukuliwa tena siku ya tano hii na jeshi la congo FRDC. Hii ni baada ya shambulizi kubwa la risasi na wanajeshi wa FRDC jana, siku ya ine, zidi ya waasi wa M23 katika eneo hilo. Habari hii inatolewa na kamishna makamu wa polisi jimboni anayesimamia operesheni, ambaye aliongoza timu ya pamoja PNC na FRDC katika eneo hilo. Lengo ni kuwahakikishia wakaaji wa Goma na mazingira kuhusu usalama wao. Jeshi la Uganda linatayarisha kutumwa wanajeshi wengine nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa niaba ya kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Ni msemaji wa jeshi la Uganda ambaye anaitangaza kwenye mtandao Twitter ya UPDF. Aliandika kwamba kikosi hicho kwa sasa kinapata ushauri wa mwisho kabla ya kutumwa mashariki mwa DRC kuungana na wanajeshi wa Kenya ambao tayari wako Goma. Tuwakumbushe kwamba wanajeshi wengine yapata 1100 wajeshi la Uganda wametumwa tangu mwaka mmoja huko Beni, jimboni Kivu ya kaskazini na huko Ituri, kwa niaba ya operesheni ya pamoja na FRDC inayoitwa Shujaa zidi ya waasi wa ADF. Habari zingine ni kwamba watu sita akiwemo mwanamke mmoja walifariki kwa kupigwa risasi na wengine wane kujeruhiwa vibaya. Ni matokeo ya ugomvi uliotokea jana siku ya nne katika kijiji cha Showa kilichopo mtaani Masisi, zaidi ya kilomita mia moja kutoka Goma sababu ni mzozo juu ya udhibiti wa eneo hili la Shoa kati ya sehemu mbili za kundi lenye kumiliki silaha la Apeseles. Shirika ya kiraia ya Masisi na kikundi cha vijana cha Jen Visioneri ya Kivu ya Kaskazini wanasikitishwa na ukosefu huu wa usalama na kuwaomba viongozi kuimarisha polisi katika eneo hili la jimbo tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Msimamizi wa huduma ya itifaki yaani protokoli, wa gavana wa kijeshi amefungwa siku ya tano hii mjini Kinshasa. Bles Kavungera alikamatwa siku ya tatu na shirika la kitaifa la ujasusi ANER, ambalo linamshutumu kushirikiana na waasi wa M23, ambao inasemekana kwamba ametoa taarifa kwao lakini duru za jimbo hilo husema kwamba mfanyakazi huyu kwa ofisi ya gavana anakuwa mwathirika wa habari ya uongo baada ya mzozo ambao inasemekana kwamba alikuwa nayo na mshauri wa mkuu wa nchi siku ya pili mjini Goma. Bernarde Nyangi. Kwa maelezo, Bwana Blais Kavungera alipelekwa Kinshasa kiisha kupisha usiku kutwa gerezani la shirika ANR pa Goma za baini duru za uongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini, wakati shirika la ujasusi la msingizia wa mpelelezi wa uwasi wa M23. Duru izo zaisi kwamba Blaise yawezekana awe mwasirika wa kashfa. Kwa mujibu wa duru izo, angalau yote yalianza Jumane wiki ii pa Goma, wakati ya kumpokea rais mstaafu wa Kenya na mjumbe maalumu wa mainchi wanamemba wa Afrika kati kwa ajili ya amani nchini DRC, Uro Kenyatta huko mojawapo ya washauri wake Raisi Felix Chisekedi hakufurahi kuona ameachwa nyuma wakati viongozi wa jimbo wapewa heshima yoyote. Saa hizo za mapokezi tokea uwanja wa ndege aliingilia kumshambulia bwana Bleze, na wakati Bleze Kavungera alipigiwa simu ya kwamba pakangero chinya kwenye ujumbe ule maalum ulipashwa zuru kwa pikwa masasi, alishtakiwa na mshauri yule wa raisi kwamba anazungumza na wasi Punde baadaye mshauri kampa oda kiongozi wa shirika la ujasusi kumshika bwana Blaise. Serikali la jimbo la Kwilu lilikabizi rasmi jana siku ya ine vifaa vya shule na bidhaa nyingine kwa watoto wa hami wa hanga wa ukatili wa mtaa wa Kwamut walioandikishwa katika shule za Bandundu mji mkuu wa jimbo hili. Vifaa hivyo ni msaada kutoka shirika UNICEF. Sherehe hiyo ilifanyika katika shule ya EP de Malebo Sebeko iliyopo mtaani Mayoyo mjini Bandundu, mbele ya viongozi kadhaa wa kisiasa na kiutawala, wafanyakazi wa elimu EPST Kwilu 1 e, na maelfu ya wanafunzi. Taarifa ya Irene Mboma yatolewa na mwandishi wetu wa Goma, Bernarde Nyangi. Msaada ule uliotolewa kwa wanafunzi waami toka kwa mut walioandikwa katika mashule za eneo la Bandundu unakwemo mikoba za shule, mabuku, kalamu na vinginevyo. Msaada ule watoka kwa shirika UNICEF uliojibu kwa ombi la viongozi wa jimbo. Zaidi ya hayo, UNICEF ilitoa pia msaada wa mafamia moja kwa mashule mawili, zikiwa shule la msingi Movoto na la Malebosebeko zilizopokea idadi kubwa ya watoto wale waami. Kwa mujibu wa Jean Expedi Mboma, kiongozi kwa muda wa divijani jimboni ya elimu Kwilu ya kwanza, msaada ule utafalia ili watoto wami wapate namna ya kusoma kama wengine huko. Vifaa vingine kama mipira za wanasoka kabumbu na mafaa zitasaidia mashule yaliyowapokea watoto wale wami. Ikumbuke kwamba ni bwana Philip Akamituna, kiongozi wa ofisi ya liwali, ndiye aliyegawanya msaada ule wa UNICEF kwa niaba ya liwali wa jimbo la Kwilu nam Mjini Beni, swala la vita dhidi ya rushwa lilikuwa likizungumziwa wakati wa kikao cha kujadiliana leo hii siku ya tano kilichoandaliwa na shirika liitwao Bunge la Vijana kwa ushirikiano na ofisi ya maswala ya kisiasa ya MONISCO. Washirika katika shule hii ni wafanyakazi mbalimbali wa serikali na wanamemba wa jamii. Pamoja walichambua sababu na hata mikakati ili kupambana na rushwa katika mji wa Beni na nchini Kongo kwa jumla. Bunge la jimbo la Lwalaba lilichagua wakati wa kikao cha jana, siku ya ine, azimio linalomruhusu mwendesha mashtaka wa umma kufungua kesi zidi ya liwali Richard Muyege na kufunguliwa kwa kesi zidi ya mwanabunge jimboni Luise Mweleshi kwa wizi wa pesa zilizokusudiwa kuunga mkono mradi wa kilimo wa mwaka 2019-2022. Tujulishe kwamba gavana Richard Muyege alishtakiwa tangu mwezi wa kenda wa mwaka jana na bunge la jimbo la Lwalaba. Jangandu ngandu alituandalia taarifa hii, tarifa i inayotolewa na Polemunanga. Kikao cha mashauriano cha Alhamisi hii kilikuwa kutoka uamuzi wa mashtaka mawili ya mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kesi ya tarehe 15 Novemba yaliyoelekezwa kwa bunge la mkoa wa Lwalaba. Wa kwanza alitaka kumshtaki gavana Richard Muyege, wa pili alitaka baraza ya bunge ya Lwalaba kufunguliwa kwa uchunguzi ya naibu wa mkoa Louis Mweleshi, wote wa madai ya ubadhirifu wa milioni 10 ya dola ya Marekani ambayo ilikuwa mkopo uliopewa na mkoa kusaidia mradi wa kilimo kwa msimu wa mwaka 2019 na 2022. Mwishoni wa mjadala, kura ya siri iliandaliwa. Kati ya manaibu 20 waliopo, 16 walipiga kura kuruhusisha mashtaka na maagizo, watatu walipiga kura ya kuyapinga na mwingine hakupiga kura. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, huko jimboni Ituri, wafungwa watatu wa gereza kuu la Mambasa walifariki jana, siku ya nne, katika hospitali kuu ya eneo hili iliyoko kilomita 165 kusini magharibi mwa Bunya, kulingana na shirika mpya ya kiraia ya eneo hilo. Wengine watatu wako katika hali mbaya katika hospitali hiyo, na wengine kumi na wawili katika gereza hili. Kulingana na muundo huu wa kiraia, angalau wafungwa 15 tayari wamekufa mnamo miezi mitatu hii ya mwisho katika gereza hili kwa sababu ya hali mbaya ya maisha gerezani. Ezekiel Muzalia kwa maelezo wafungwa hawa watatu walikuwa wakionyesha alama ya magonjwa yanayotokana na malisho mabaya na pia upungufu wa damu kwa sababu ya kukosekana kwa dawa na kwa huduma yao kabla ya kupelekwa kwenye hospitali ya Mombasa, kulingana na ripoti ya waganga iliyotajwa na shirika la raia la mahali. Wafungwa hawa waliasinyi kwenye hospitali wakiwa katika hali ya mahututi na ilikuwa vigumu kwa kuokoa maisha yao. Wengine watatu walipelekwa kwenye hospitali siku ya nne katika hiyo, kajulisha duru hilo shirika nyipya la raia linashutumu kuona ya kwamba viongozi wa jela wanasubiri wagonjwa wawe katika hali ya maututi ili waamuru waende kutolewa matunzo kwenye hospitali, jambo ambalo linasababisha vifo vya wafungwa. Kiongozi wa shirika hilo anajulisha ya kwamba wafungwa 15 walishafariki katika muda wa miezi mitatu ndani ya jela hilo. Huyo anajulisha ya kwamba karibuni wengine makumi tatu ambao hawajatoa mali ipo ya kifungo inayoombwa ndani ya jela wanapatikana pia katika hali hiyo ya magonjwa. Tujulishe ya kwamba jela hilo linahifadhi wafungwa mia tano. Ripoti kutoka Bunya, Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Jimboni Kivu ya Kusini, waendesha pikipiki wana jukumu la kulinda mji kupitia maonyo ya haraka. Serikali ya jimbo kupitia wizara yake ya usafirishaji huandaa vikao vya uhamasishaji katika mitaa mitatu ya mji wa Bukavu. Monisco inasaidia kwa njia za kifedha na kiufundi, ili kuwawezesha waendesha pikipiki hawa kutoa onyo mbele ya wakati. Jean Kasami kwa maelezo Ngunga ya tahadhari inaweza pigwa mbele ya jambo la kutatiza usalama wa raia kutokea, lakini inaweza pigwa pia wakati jambo likitokea au baada ya jambo kufanyika faida ya kupiga ngunga ya tahadhari inafasiriwa na mkurugenzi wa ofisi ya waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya Kusini, Bisima Ive. ile alerte precoce ni kusema sisi wote tunapaswa kuwa tunapana habari kwa serikali kuhusu mambo ya insecurite yenyewe tunaweza kuona kati ya muji yetu. Nor Kivu unakuwa maviolense arme, na kama kazi ya jirani na waka moto inafaa kwako ufanye angalisho. tuliwaita juu mupate mafundisho wasaidie kuleta mchango wenu juu ya sekurite ya province yetu na ya muji wa Bukavu de manière particulière. Watembeza pigipigi wanaonyesha kufurahishwa na hayo mafunzo, kama vile anaeleza hapa Arnold. Tunasikia gisi tunaweza kuwa natoa habari kabla vitu vibaya havijatokea. Kwa hiyo tunafurahi sana, maani natusaidia. Tulikuwa hatujui unaweza katoa habari namuna gani, na zaidi tumepata manimero vero nawao tunaweza kuwa tukaite wakati tunaona jambo ambalo haliendekile ambalo linaweza leta insekurite ndani ya mtaa na uenda katika muji wetu wa Bukavu. Namba za kutumia ajili ya kuharifu ngazi za uongozi na polisi zimetolewa, lakini wengi wanashita kwamba kuita polisi wakati kunakuwa jambo mbaya fulani, huenda kunaweza letea yule ambaye aliita tatizo kwamba yeye na ndiye mhusika. Jibu kutoka mwakilishi wa waziri wa uchukuzi ni hili: ile ni swali yenye nakuwa nafatana na sheria, kwa sababu kuko watu wanaweza kualerte paske anapenda adisimule uu ajifiche nyuma ya ile alerte, na japo ni yeye mwenyewe ndiye mwenye kosa na ndio maana tunaambia wa motar wakuwe wanajulisha serikali ku mambo ile wanajua kweli, kama kuna wajanja wenye kuwa nyuma yao wenye wanapaswa kukamatwa na serikali. Msimamizi wa muungano wa vikundi vya watembeza pigipigi pigi jimboni Kivu ya Kusini anahidia kusambaza ufundi huo katika mitaa zote za Kivu ya Kusini kwa faida ya watembeza pigipigi pigi wengine. Chiru za muregesi boss anahitaji hitaji Monisco iendelee kuwaunga mkono kifeza na kiufundi. Kama vile sinergie yetu ya maasosiasio ya watembeza pikipiki tunakamata maamuzi ya kusema tutasindikiza guvernema yetu ba autorite lokale ili usalama ikuwe ndani ya mji wa Bukavu, ndani ya provensi ya sitikivu kwa ujumla. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Shukrani kwako, Jean Kasami. Na ni mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufuata.