Copy? Oh, copy. Liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini luteni General Constant Ndima anatoa wito kwa wakaji wa Goma kutulia na kuwa waangalifu. Jimboni Kwilu kunaonekana siku hizi ukosefu wa mazao ya kilimo na kusababisha ongezeko la bei ya bidhaa hiyo kama mahindi na mihogo kwenye mji wa Kikwita, katika jimbo la Manyema. Mkurugenzi wa usikai na elimu ya Manyema ya kwanza anaendelea na kampeni yake ya kupiganisha matendo mabaya katika shule ya jimbo hilo. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Haujambo, Juli Ngala. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi. Kwa sasa uchambuzi wa habari katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Liwali anatoa wito kwa wakaaji kutulia na kuwa waangalifu. Luteni Jenerali Constant Ndima alitoa wito huu katika taarifa rasmi jana jioni mjini Goma. Alikuwa akijibu kuhusu habari za vita kati ya wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23 kukaribia mji wa Goma taarifa ambazo zilileta hofu mjini Goma na katika vijiji vya eneo la Niragongo karibu na Goma. Tuwajulishe kwamba jana pa saa kenda na nusu kuona baadhi ya askari kujielekeza Kibumba, wakaaji kazaa wa eneo hilo walikumbwa na hofu. Tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya kaskazini, tuwajulishe kwamba upatikanaji wa maji ya kunywa ni hitaji kubwa ya wahami. Shirika ya Ubeljiji ya Medecins Sans Frontieres tayari ilikuwa ikipeleka maji ya kunywa huko Kanyaruchinya kwa ajili ya wahanga wa mlipuko wa mlima wa moto na jamii. Tangu kuwasili kwa maelfu ya wahami waliokimbia vita katika mtaa wa Ruchuru, shirika hili limeongeza zaidi ya mara tatu msaada kwa ajili ya wahanga hawa, msaada ambayo inafurahisha wahami na hata wakaaji wa Kibati. Maelezo nawe Rosali Zawadi. Eneo ambako maelfu ya wahami toka Uchuru wamefikia, hakuna mtoa maji. Hata wakaaji wa eneo hilo walikuwa na shida ya kupata maji, kama anavyoshuhudia hapa Mama Kamatari, mkaaji wa kijiji Kaguri Gupmo, Kibati. Mbele tulikuwa naangaika mai, ilikuwa nakwea huku me bidona, tunaiuza sanfra, tulikuwa napata mai ya maonishe saonishe. Inakuya stani ya emwa inaisha, na ingine inakua kaa ni emwa inaisha. Njo wakimbiza mekuya, njo tumepata mai sasa kwa wingi na make maki maya inasaidia wakimbizi wasinistre na wakaahi sibote manatusaidia sana Bwana Batiste Tuzo, mmoja wa viongozi wa shirika la Waganga Bila Mipaka toka Ubeljiji, amesema hapo mbeleni walikuwa wakitoa lita za maji elfu makumisita kwa siku. Tangu wahami wafike, wameanza sasa kutoa lita elfu mia mbili kwa siku, na maji yafikishwa huko Kanyaruchinya kupitia magari kubwa kubwa. Wahami wanaoendelea kufika wanakaa katika vituo vingi kaskazini mwa mji wa Goma huku wanaishi katika hali mbovu na kuhitaji sana msaada ili kupunguza magumu yao. Goma, Rosali Zawadi, Redio Okapi nam. Na katika jimbo la Kwilu hali ya maisha ya wahami ni mbaya. Katika mtaa wa Bagata kuna jumla ya familia zaidi ya mia tano makumi sita kwa watu elfu tatu na makumi tano na nne kati yao wale waliohama katika eneo la Fatundu na wengine wako katika maeneo ya Misai, Fasila na Fabondo. Hawa ni watu waliokimbia kutoka kwa Mut huko Mai Ndombe baada ya kushambuliwa, pamoja na wale kutoka eneo la Bagata huko Kwilu, ambao walikimbia katika vijiji vingine baada ya mashambulizi dhidi ya vijiji vyao. Msimamizi wa mtaa hii ambayo hutoa habari anaonyesha kwamba watu hawa wahami wamekosa kila kitu na anaomba usaidizi wa serikali na washirika wa, wa kibinadamu kwa niaba yao. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, jimboni Kwilu kunaonekana siku hizi ukosefu wa mazao ya kilimo na kusababisha ongezeko la bei ya bidhaa hiyo kama mahindi na mihogo mjini Kikwit. Duru zetu zinaripoti kwamba hali hii inasababishwa haswa na hali ya juu sana ya uharibifu wa barabara za kilimo, ni sawa vile barabara za Kanzombi Kimputu Nseke, kati ya barabara ya Bulungu Kikwit, barabara Kikwit Idiofa na barabara ya Kazamba inaunganisha Kikwit na Pai Kongila. Jean Baptiste Ntonga kwa maelezo katika habari hii iliyoandaliwa na Irene Boma. Ni kwa mfano gunia moja ya mahindi ambayo iliongezeka bei hadi asilimia mia moja kutoka bei ya franka za Kongo elfu mia moja makumi mbili hadi elfu mia mbili makumi nne hata elfu mia tatu Gunia ya mihogo kutoka franka za Kongo elfu makumi nne na tano hadi elfu mia moja Bidon ya mafuta ya ngazi ya litri makumi mbili na tano iliyokuwa kwa bei ya franka za Kongo elfu makumi mbili na tano inanunuliwa franka za Kongo elfu makumi tatu na tano na agunio ya makaa kutoka franka za Kongo elfu kumi na tano hadi elfu makumi mbili na mbili. Kinamama wanababaika na kusema kwamba maisha inakuwa magumu na kujiswali waende wapi. Rodolfe Maboko, mwanamemba wa shirika la raia hapo Kikwit, alifasiria kwamba sababu ya kupanda kwa bei yalingana na fenomene chitiampa, pombe hiyo ambayo yatengenezwa na mahindi, na pia hakuna mabarabara zilizo katika hali nzuri na watu hawana urahisi wa kubeba vifaa hivyo. Upande wake, Vladimir kila kiongozi wa ukingo wa raia hapo Kikwit anaomba kwa viongozi washurulike na ukarabati wa mabarabara ili hali hiyo ikomeshwe. Habari zingine ni kwamba mtaa wa Lubudi jimboni Lualaba haina umeme kwa muda wa miezi miwili. Matokeo yake ni kwamba shughuli za kibiashara haziendeshwe vizuri. Shirika ya kiraia inaomba suluhisho kwa hali hiyo. Kiongozi wa eneo anayethibitisha habari hiyo anasema kwamba shirika la taifa la umeme linafahamu jambo hilo na limeahidi kutafuta suluhisho kwa tatizo hili. Jean Gandu alituandalia habari hii inayotolewa hapa na mwandishi wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hali ilivyo sasa katika eneo la Lubudi inatokana na wizi wa nyaya za umeme unaofanyikwa na watu wasio na uraia. Nyaya hizi zimilibwa Kansenya na huko Manzangule, na tangu wakati huo eneo lote liko gizani. Ni wale tu walio na jenerata na mifumo mingine ya paneli za jua wanaofurahia taa. Shughuli za biashara zinazotegemea nishati ya umeme, ikiwa ni pamoja na uuzaji wa vyakula vibichi, hazifanyi kazi. Ni wachache tu wanaoweza kuendesha jenerata zao wanaoendelea na shughuli zao za biashara bila kukoma. Kwa hivyo bei za vyakula vibichi ikiwemo Thomson hurekebishwa kwenda juu kwa sababu wanalazimika kutumia pesa kununua petrol au mafuta ya gari. Sekta nyingine ambayo imeathiriwa na ukosefu wa mkondo wa umeme ni ya afya, kesi ya hospitali kuu. Kwa mjibu wa mamlaka ya kieneo Lubudi, inayopokea ruzuku ya mafuta kutu toka jimboni humo, pia inafanikiwa kuruka kwenda kusaidia hospitali hii hususan kuendesha mashini, na kwa nini isiwe gari la kubebea wagonjwa kama ilivyokuwa wakati wa ajali za reli na barabarani zilizotokea muda uliopita na kusababisha vifo vya watu kadhaa na vifo vingi. Tujielekeze jimboni Kasaya Mashariki, ambako chama cha kifedha cha wanawake wa Afrika mjini Mbujimai, Mifa kwa kifupi, kilipewa jana siku ya pili Dola laki moja kutoka kwa shirika Kemesha, ambayo inakutanisha mashirika mengine ikiwemo shirika Vidal Pieret Bemba na Suzan Chimwanga, mbele ya wanawake kadhaa wanamemba wa chama hicho. Kulingana na kiongozi wa chama cha MIFA, fedha hizi zitatolewa kwa wanawake wafanyabiashara maskini masikini zaidi ili kuimarisha shughuli zao za kiuchumi. Tumsikilize Filomen Karibwa, mwanamemba wa chama MIFA kwenye maikrofoni ya Ester Ndalafina. Nashukuru sababu ni siku nzuri sana, siku ya furaha, siku ambaye wanatuinua sisi wa mama kupitia kundi ya Kemesha, kuangalia gisi mama Celeste Mukuna anatuheshimia, anatuheshimisha, anatusaidia, anatunyangula. Lakini kwa yote hii tunasema aksante sana kwa rais wetu sababu ametupatia hii nyumba, muko munaona naye. Na njo alitia ile mkono ili sisi tupate hii nyumba, mnaona mbele yenu, iyo ni mwanzo hii fedha wanatupatia ni mwanzo ya kazi. Ninaharikisha sana wamama wa Mbushimai wajitowe wakaribie kwa mifa, sababu mifa ni kitu ambao tumefanya sisi peke kabisa. Tumechangisha fedha yetu na njio inafanya nguvu yetu leo hii. Ana, tunasema wamama, musibakie nyuma zaidi nini, wamama ambaye munauzisha vitu ndogo ndogo, wamama ambaye hawana namuna ya kupata fedha juu ya kuendelesha makazi zao, tunawaambia kazi. Karibu karibu, karibu, karibu msiogope, karibu wa mama wote wa Mbujimai, karibu walimaji, karibu wafanya makazi mbalimbali, mifa iko juu yetu. Na katika jimbo la Manyema, mkurugenzi jimboni hausikane elimu ya Manyema ya kwanza anaendelea na kampeni yake ya kupiganisha matendo mabaya katika shule na ofisi ya kusimamia shule jimboni humo. kwa kila shule yoi Bokete Jean Pierre alielimisha wanafunzi walimu na viongozi wa shule juu ya kanuni za mwenendo nzuri na kupinga matendo mabaya shuleni. Lengo ni kuboresha sekta ya elimu na kuendeleza elimu bila malipo. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa fateni kipindi cha pili cha habari nam. Kukimbia vita ukiwa mjamzito ni shida sana. Hiyo ndiyo tabu iliyokumba wanawake wengi kutoka mtaa wa Ruchuru ambao walilazimika kusafiri kilomita ndefu kwa miguu wakikimbia vita katika eneo lao. Ikiwa kuko wale ambao walifaidika na huduma za afya za bure katika kituo cha afya cha Kanyaruchinya kutokana na msaada wa shirika ya Ubeljiji ya Medecins Sans Frontiere. Kunakuwa pia wale ambao bado wako kwa miezi tatu ya kwanza ya ujauzito wao, ambao wanaamini kurejea haraka mahali walipotoka ili kuzaa katika hali nzuri. Mwenzetu Rosali Zawadi alikutana nao, fuateni maelezo. Akiketi chini kwenye kivuli, mama Leki Imakule anasubiri turu yake ili apimwe. Akiwa na mimba ya tano, afasiria namna gani alitoka kwake Rumangabo akitembea na watoto wake wane zaidi ya kilomita makumi tatu. Niko na mimba ya miezi kenda, niko naingia mu miezi kenda. Tulitokaka Rumangabo kulwa migulu timbaka huko na mtoto wako munafuatisha ni wa miezi ngapi? miaka mbili, wakubwa yake njoo walimubebaka mm. avo bali niachaka bebaka na nguvu, tuketembea polepole pole. kwenye tunafika tunalala, me hakuna chee, tulibebaka tu, niko tu vile tu sofu, wakuona tu tunahangaika, natusaidia na bumanguo vya vile pamoja na uzito wa maisha ukimbizini, anapofikiria hali yake anatoa machozi. mwawale watoto baine mweme nafatisha, nilimzaliaka kooperasio, kwa hiyo vya kooperasio. Sasa kona nisumbua samwa vya kukula hakuna, tulikuwa na tunategemeaka vya mashamba, au leo hii tunaikala tu vile. Sasa gisi tunapasha pata na manguo za kuvalisha watoto hakuna, na gisi ya kulala tuko tu vile, na niko na jiwaza samwe, aba keni operete tena kama ntakuwa wanani vile vyote masusi ya vile yeah, na ulikimbia? na papa bwana wangu alikimbilia kama polisi, sijue kama iko ako, kama iko sijue. Mama Solange Bizimungu alizaa katika usiku wa kuamkia siku ya tatu kwenye kituo cha afya cha kanya huchinya. Anapomwona binti wake akilazwa karibu naye, anafurahi kuona kwamba amezalia katika kituo cha afya, kwani alipokimbia alikuwa na hofu sana, anaogopa kuzaria minjia. Gakanisaidia nikifika huku kanyari chini kwa mkimbizi, mi nafurahia kujuu nilizarad. Mama Karimundameda yeye alizaa siku ya tatu mapema sana ijapo furaha ya kumwona mtoto wake, anahofu kuhusu namna atakavyomlea ukimbizini, ambako akosewa sana, savo sina, na mangoa sina, na chakula sina. Bwana Le Juste Lurakwa, mmoja wa viongozi wa shirika la waganga bila mipaka toka Ubeljiji, shirika linalotoa msaada ili wahami wapewe matunzo kwa bure Anaelewa magumu ya wamama hawa. Wamama wanafurahi kuzaa kwa sababu ya, ni jambo ya nguvu, wakati hana msaada. Wanazaa kwa bure hapa kwa kituo ya Kanyaruchinya, akishazaa akishatoka kumaternite hapa kusantri, anaenda lala na mtoto inje. Ni magumu, pengine hana sabuni, pengine hana manguo ya kuvalisha ule mtoto. Hayo ni magumu na inaomba ipate suruhiso. Ombi la wamama wajawazito na wale ambao tayari wamezaa ni kuona amani ya rejea haraka kwao ili waweze kuwalea watoto wao katika mazingira mazuri. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Shukrani kwako Rosali Zawadi. Habari zinaendelea kwa kifupi. Jimboni Kivu ya Kaskazini kunaonekana kukatika kwa umeme siku hizi karibu mitaa yote ya mji wa Beni kwa mjibu wa Filemo Katembo, msemaji wa kampuni ya kutoa umeme ya Kivu nk kwa kifupi, shida hiyo ya kukatika kwa umeme imesababishwa na mvua kubwa inayoonyesha siku hizi huko Butembo, huko ambako kunapatikana kituo cha kutoa umeme na kuleta matatizo katika kituo hicho. Kampuni hiyo hutoa wito kwa wateja wabeni kuwa na subira, kwa sababu mafundi wako nafanya kazi ngumu ya kurejesha umeme uliokatika tangu siku ya kwanza jioni na katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri, karibu watu elfu kumi na nane wamekuwa wakipokea msaada wa kibinadamu tangu siku ya kwanza huko Buba, katika eneo la afya la Linga. Wanaofaidika ni wahami waliokimbia vijiji vyao katika mitaa ya Dzna, Njukpa, Ugwaru mwaka jana na kwenda Lonje, Hegpaba, Belo, Tosakale, Ngaba na Vidza. Mpango wa Chakula Duniani ulitoa karibu tani mia sita za chakula, kuna kuwa unga wa mahindi, mafuta ya mboga na kunde. Na ni hapo ndipo tunatoa nanga kwenye habari za Kiswahili. Akisanci kwa kuweza kutufuata.