Copy? Oh, copy. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mapigano makali yaliendelea siku ya pili hii kati ya wanajeshi wa FRDC na waasi wa, wa M23 Kaskazini mwa mtaa wa Nyiragongo. Ofisi la seneti lilianza siku ya kwanza uchunguzi wa sheria ya kupiganisha rushwa, ufadhili wa ugaidi na kuenea kwa silaha za maangamizi makubwa jimboni Manyema. Mkurugenzi ausikaye na elimu ya Manyema ya kwanza anaendelea na kampeni yake ya kupiganisha matendo mabaya katika shule ya jimbo hilo. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, hamjambo na karibu uchambuzi wa habari. Habari kamili. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, mapigano makali yaliendelea hadi mwanzo wa jioni ya siku ya pili hii, kati ya wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23 kaskazini mwa mtaa wa Nyiragongo ni yapata kilomita kumi kaskazini mwa mji wa Goma. Dhuru kadhaa zinasema kwamba eneo la Kibumba linakamatwa na waasi wa M23. Hali hiyo inatia wasiwasi katika maeneo ya karibu na Goma, na wahami wengi wameondoka maeneo ya wakimbizi ya Kanyaruchinya. Tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini, tuwajulishe kwamba upatikanaji wa maji ya kunywa ni hitaji kubwa ya wahami. Shirika ya Ubeljiji ya Medecins Sans Frontieres tayari ilikuwa ikipeleka maji ya kunywa huko Kanyaruchinya kwa ajili ya wahanga wa mlipuko wa mlima wa moto na jamii Tangu kuwasili kwa maelfu ya wahami waliokimbia vita katika mtaa wa Ruchuru, shirika hili limeongeza zaidi ya mara tatu msaada kwa ajili ya wahanga hawa, msaada ambao inafurahisha wahami na hata wakaaji wa Kibati. Maelezo nawe Rosali Zawadi. Eneo ambako maelfu ya wahami toka Ruchuru wamefikia, hakuna mtoa maji hata wakaaji wa eneo hilo walikuwa na shida ya kupata maji kama anavyoshuhudia hapa Mama Kamatari, mkaaji wa kijiji Kaguri gupmo Kibati. Mbele tulikuwa na angaika mai na tulikuwa napata mai ya maoni she saoni she inakuya stani ya emwa inaisha, na ingine inakuya kani emwa inaisha, njo wakimbizi wamekuya, njo tumepata mai sasa kwa wingi, na make mayao inasaidia wakimbizi wasinistre na wakaaji Bwana Batiste si Tuzo mmoja wa viongozi wa shirika la Waganga bila Mipaka toka Ubeljiji amesema hapo mbeleni walikuwa wakitoa lita za maji elfu makumi sita kwa siku. Tangu wahami wafike, wameanza sasa kutoa lita elfu mia mbili kwa siku, na maji yafikishwa huko Kanyaruchinya kupitia magari kubwa kubwa. Wahami wanaoendelea kufika wanakaa katika vituo vingi kaskazini mji wa Goma huku wanaishi katika hali mbovu na kuhitaji sana msaada ili kupunguza magumu yao. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Katika jimbo la Kwilu, hali ya maisha ya wahami ni mbaya. Katika mtaa wa Bagata kuna jumla ya familia zaidi ya mia tano makumi sita kwa watu elfu tatu na makumi tano na ine kati yao kunakuwa wale wamehamishwa katika eneo la Fatundu na wengine wako katika maeneo ya Misai, Fasila na Fabondo. Hawa ni watu waliokimbia kutoka kwa Mut huko Mai Ndombe baada ya kushambuliwa, pamoja na wale kutoka eneo la Bagata huko Kwilu ambao walihama katika vijiji vingine baada ya mashambulizi dhidi ya vijiji vyao. Msimamizi wa mtaa hii ambaye hutoa habari anaonyesha kwamba watu hawa wahami wamekosa kila kitu, na anaomba usaidizi wa serikali na washirika wa, wa kibinadamu kwa niaba yao nam ofisi la seneti lilianza siku ya kwanza uchunguzi wa sheria ya kupiganisha rushwa, ufadhili wa ugaidi, na kuenea kwa silaha za maangamizi makubwa. Sheria hii iliyochunguzwa katika usomaji wa pili katika seneti inajibu kwa asilimia makumi tano ya mapendekezo ya kundi cha kazi cha kifedha yaliyofanywa kwa ajili ya nchi ya Kongo wakati wa kazi huko mjini Paris. Turudi tena jimboni Kwilu, tuwajulishe kwamba kunaonekana siku hizi ukosefu wa mazao ya kilimo na kusababisha ongezeko la bei ya bidhaa hiyo kama mahindi na mihogo huko Kikwit. Duru zetu zinaripoti kwamba hali hii inasababishwa haswa na hali ya juu sana ya uharibifu wa barabara za kilimo, ni sawa vile barabara za Kanzombi, Kimputu, Nseke kati ya barabara ya Bulungu Kikwit, barabara Kikwit Idiofa na barabara ya Kazamba inaunganisha Kikwiti na pai Kongila. Jean-Baptiste Ntonga kwa maelezo katika habari hii iliyoandaliwa na Irene Mboma. Ni kwa mfano gunia moja ya mahindi ambayo iliongezeka bei hadi asilimia mia moja kutoka bei ya franka za Kongo elfu mia moja makumi mbili hadi elfu mia mbili makumi nne hata elfu mia tatu Gunia ya mihogo kutoka franka za Kongo elfu makumi nne na tano hadi elfu mia moja bidon ya mafuta ya ngazi ya litri makumi mbili na tano iliyokuwa kwa bei ya franka za Congo elfu makumi mbili na tano inanunuliwa franka za Congo elfu makumi tatu na tano na agunio ya makaa kutoka franka za Congo elfu kumi na tano hadi elfu makumi mbili na mbili. Kina mama wanababaika na kusema kwamba maisha inakuwa magumu na kujiswali, waende wapi. Rodolphe Maboko, mwanamemba wa shirika la raia hapo Kikwit, alifasiria kwamba sababu ya kupanda kwa bei yalingana na fenomen chitiampa, pombe hiyo ambayo yatengenezwa na mahindi, na pia hakuna mabarabara zilizo katika hali nzuri na watu hawana urahisi wa kubeba vifaa hivyo. Upande wake Vladimir Guzang kiongozi wa ukingo wa raia hapo Kikwit anaomba kwa viongozi washurulike na ukarabati wa mabarabara ili hali hiyo ikomeshwe. Habari zingine ni kwamba mtaa wa Lubudi jimboni Lualaba haina umeme kwa muda wa miezi miwili. Matokeo yake ni kwamba shughuli za kibiashara haziendeshwi vizuri. Shirika ya kiraia inaomba suluhisho kwa hali hiyo. Kiongozi wa eneo anayethibitisha habari hiyo anasema kwamba shirika la taifa la umeme linafahamu jambo hilo na limeahidi kutafuta suluhisho kwa tatizo hili. Jean Gandu alituandalia habari hii inayotolewa na mwandishi wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hali ilivyo sasa katika eneo la Lubudi inatokana na wizi wa nyaya za umeme unaofanyikwa na watu wasio na uraia. Nyaya hizi ziliibwa Kansenya na huko Manzangule, na tangu wakati huo eneo lote liko gizani. Ni wale tu walio na jenerata na mifumo mingine ya paneli za jua wanaofurahia taa. Shughuli za biashara zinazotegemea nishati ya umeme, ikiwa ni pamoja na uuzaji wa vyakula vibichi, hazifanyi kazi. Ni wachache tu wanaoweza kuendesha jenerata zao, wanaoendelea na shughuli zao za biashara bila kukoma. Kwa hivyo, obei za vyakula vibichi ikiwemo Thomson hurekebishwa kwenda juu, kwa sababu wanalazimika kutumia pesa kununua petrole au mafuta ya gari. Sekta nyingine ambayo imeathiriwa na ukosefu wa mkondo wa umeme ni ya afia, kesi ya hospitali kuu. Kwa mjibu wa mamlaka ya kieneo Lubudi, inayopokea ruzuku ya mafuta toka jimboni humo pia inafanikiwa kuruka kwenda kusaidia hospitali hii, hususani kuendesha mashini, na kwa nini isiwe gari la kubebea wagonjwa, kama ilivyokuwa wakati wa ajali za heli na barabarani zilizotokea muda uliopita, na kusababisha vifo vya watu kadhaa na vifo vingi hebu tujielekeze jimboni Kasai ya Mashariki, huko ambako mji wa Mbujimai hivi karibuni itaweza kufaidika na kituo cha umeme unaotolewa na jua wa megawati 8, ili kusaidia shirika la Rejidezo kwa kuboresha utoaji wa maji ya kunywa. Tangazo hili lilitolewa na wajumbe wa pamoja waliofika Mbujimai, unaoundwa na mhusika wa ushirikiano katika ubalozi wa Ujerumani mjini Kinshasa na muhusika wa miradi wa Benki ya Ujerumani ambayo inasaidia kifedha rejide zo Mbujimayi. Na katika jimbo la Manyema, mkurugenzi jimboni ausikae na elimu ya Manyema ya kwanza anaendelea na kampeni yake ya kupiganisha matendo mabaya katika shule na ofisi ya kusimamia shule jimboni humo. Kwa kila shule Yoi Bokete Jean-Pierre alielimisha wanafunzi, walimu na viongozi wa shule juu ya kanuni za mwenendo mzuri na kupinga matendo mabaya shuleni. Lengo ni kuboresha sekta ya elimu na kuendeleza elimu bila malipo. Florence Kizalunga kwa maelezo kwake provede mapambano dhidi ya maadili yanabaki kuwa wasiwasi wasi wao mkubwa, na hiyo ndiyo sababu ya usisimwaji huu. Lengo letu kuu ni sifuru dhidi ya maadili katika shule zote za mkoa wa elimu wa Manyema ya kwanza. Kwa nini? Kwa sababu wasiwasi wetu mkubwa ni kutoona tena kesi za kupinga maadili, na kwa ajili hiyo lazima la tufanye ratiba la, ili kila mmoja aelewe na tu kwamba tunaweza kuwashutumu waandishi wa, wa kupinga maadili ili, ili mwisho waadhibiwe. Wa shule zilizohamasishwa zinajitolea kuendelea vita hivi, ndugu Jil Pataule, mkuu wa taasisi ya enano. Kisha hii usisimuaji na lite contre les antivaleurs inaniamsha kuniambia kama masomo ni mahali penye tunapasha kuvulgarise mavaleur na kuondoa hiyo wanaita antivaleur tutaendelesha kuwasensibilize. Tunajua kama societe aikwake parfaite me tutajikaza, wale wanaohusika wanaitwa kuwashutumu waandishi wote wa kupinga maadili ili waadhibiwe kwa njia ya mfano. Toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa nyaba ya Radio Kapi. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi kwa sasa, fuateni kipindi cha pili cha habari. Nam, uwepo wa kudumu wa Munisco katika eneo la Shabunda huko Kivu ya kusini umekwisha. Kituo chake kilifungwa Jumajana na kikosi cha Indonesia kilitumwa Ituri baada ya miaka kadhaa kukaa Shabunda kuwahudumia wakaaji. Vifaa vyote muhimu vilikabidhiwa kwa jumuiya kupitia viongozi wa mitaa na wajimbo. Jean Kasami, kwa maelezo. Kipindi cha maana hapo Shabunda kilikuwa cha kukabiziana vifaa visivyokuwa vya kijeshi ambavyo waaskari wa Indonesia walikuwa wanavitumia hapo. Kiongozi wa Monisco hapa jimboni Kivu ya kusini na Maniema, Cecilia Piaza alisema kuondoka kwao hakumaanishe kuwa wanatupilia wakaaji wa Shabunda. Aliomba serikali na viongozi kwenye ngazi zote za utawala wachukue jukumu lao la kulindia raia usalama na kuendesha miradi mingine ya maendeleo. Cecilia alijulisha kuwa umoja wa ma unaendelea pia kuwakilishwa na mashirika ya kimataifa hapo shabunda wakati Cecilia alikabidhi vifaa vinavyoachwa na Monisco hapo shabunda kwa mwakilishi waliwali aliambia wakaji wa vichunge vizuri kavalanganya cheupe iler ni mkurugenzi wa kituo cha jimbo chenye kuhusika na mambo ya utawala wa asili letani watu wote, batoto ya Shabunda wachunge vitu wenyewe wanavaachia mzuri. Chef de bureau aliniambia kama wanafurahi kuko mtoto wa Shabunda honorable Kokole mwenyewe anaeshafanya kitu kiasi lubile mpaka matili. Sasa ya lazima ni matili mpaka Shabunda wamaikumbuka itakuwa tayari ni kuchunga piske, ni msaada ukiomba nikuchunga mwenzi mwenzie Bibi Eme, ambaye walikuwa naye kwa niaba ya liwali wa jimbo, naye akasema hivi tulikia juu ya kufanya remise ya ma, materiel zenye Monisco ilikuwa nazo hapa na inakia zipatia guvernement provincial, na pale guvernement provincial itakia zipatia territoire kwa ajili ya kuzitumikisha, kwa ajili ya population yote mzima naitasaidia minawaza teritware kwa kazi kidogo kidogo. Tuko na liste ya vitu ambayo vataacha njoo tulikia verifye tuangalie, kama viko conforme par rapport na vyenye wanatuachia. Vifaa vile vimo nyumba za kuwezekwa, tanki za maji ya kunywa, chumba cha kifahari cha mikutano. Kuna pia chombo cha kuzalisha umeme unaotumikishwa ajili ya kusaidia redio zote za Shabunda santre kusikika hewani. Veronique Katali Idolwa, msimamizi wa vikundi vyote vya wanawake wa Shabunda: ile grupe elektrojene yeko pale inatusaidia kufikisha moto ku maradio yetu tatu ya hapa Shabunda. Siye peke huku tutakuwa na debia la pole pole, na namna gani ya kutia carburant mule ndani. Kuondoka kwa Monisco pale Shabunda kunatia wakaji katika wasiwasi wa ujio wa siku za usoni, bale batu bakienda haraka vile eske nyuma yabo tunajirasire kama usalama inaingia ndani ya teritoria ya Shabunda, kungali maposte de resistance mumagurupu mazetu lulingu baliga na bamugu basidu Bukavu. Jean Kasami kwa niaba Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kuza kutufuata.