Oh, Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haihusiki na hatua ya kutokununua silaha. Ni mkuu ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ndiyo alisema hayo. Wakati wa mazungumzo jana siku ya tatu na kiongozi wa baraza la seneti Modeste Bahati Lukwebo hapa mjini Kinshasa, Daktari Jean-Jacques Muyembe alitangaza jana hapa mjini Kinshasa kwamba ugonjwa wa COVID-19 uliongezeka kidogo kati ya mwisho wa mwezi wa kumi na mwanzoni mwa mwezi huu wa kumi na moja nchini Kongo. Katika jimbo la Chopo zaidi ya wafanyakazi mia ine na makumi mnane wa ofisi kuu ya mapato ya Chopo wamepumuzishwa. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, hamu jambo na karibu kwa uchambuzi wa habari habari kamili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haihusiki na hatua ya kutokununua silaha ni mkuu wa ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa aliyosema hayo wakati wa mazungumzo jana siku ya tatu na kiongozi wa baraza la seneti Modeste Bahati Lukwebo. Mkuu wa ujumbe huo Michel Xavier Biang pia alisema kuwa ni vikundi vyenye kumiliki silaha pekee vinavyohusika na hatua hii ya vikwazo. Katika mazungumzo haya, Modeste Bahati Lukwebo alisisitiza kuundwa kwa mahakama ya kimataifa kwa ajili ya Kongo ili kuwahukumu wale wote waliohusika na mauaji na ukatili mwingine unaofanywa katika nchi ya Kongo tangu miaka kadhaa. Bunge la taifa lilichagua siku ya pili azimio la kuzuia serikali kuanzisha mazungumzo yoyote na makundi yenye kumiliki silaha ili kuwaingiza katika jeshi la serikali. Azimio hili linakuja wakati nchi la Kongo ikijiandaa Kushiriki katika mazungumzo ya Nairobi yatakayofunguliwa wiki ijayo. Kupitia uchaguzi wa amri hii, bunge la kitaifa linashutumu uchokozi wa nchi ya Rwanda na kutangaza kundi la M23 kuwa kundi la kigaidi ambalo halistahili mazungumzo na nchi ya Kongo. Habari zingine ni kwamba chama cha kisiasa kinachoongozwa na bwana Moise Katumbi kilitangaza siku ya pili kuunga mkono wanajeshi wa FRDC ambao wanapigana katika mashariki mwa nchi. Kulingana na chama hiki cha kisiasa, nchi ya Kongo haiwezi kutiliwa shaka na lazima iheshimiwe. Umoja na heshima ya mipaka ya nchi yetu ni kanuni zinazopaswa kuzingatiwa na wote. Chama hiki pia kinaomba kupunguzwa kwa fedha ya maofisi ya serikali ili kusaidia jeshi. Hebu tuzungumzie ukosefu wa usalama katika mtaa wa Bagata hasa katika sekta ya Wamba kufuatia ukatili unaofanywa na watu wasiojulikana wenye kumiliki silaha, msimamizi wa eneo hili ambaye ana wasiwasi anajiuliza jinsi gani mchakato wa uchaguzi utafanyika katika eneo hili la jimbo la Kwilu. Katika mahojiano na redio Okapi, Josef Mankoto anaonyesha kuwa kwa ukosefu huu wa usalama haitawezekana kufungua vituo vya vya uandikishaji au vya uchaguzi katika sekta hii ambayo haitaruhusu watu kuandikishwa au kufanya uchaguzi. Anatoa wito kwa jeshi kwa rais wa jamhuri na kwa serikali ili kutazama swala hilo. Tumsikilize kwenye maikrofoni ya Irene Mboma tuko waangalifu wenye kukamilika mahali kuna usalama mdogo, hakuna chawezacho kufanyika hapo wilayani mwangu. Katika sekta ya Wamba kuna sehemu kubwa na ndiko mahali pa vurugu, na tunasema kwamba ingawaja askari jeshi washujaa hawafanyi nguvu kwa kushambulia wahuni na kuwaondoa mara moja, ili usalama urejee, naweza kusema kwamba yaweza kuleta wasiwasi kwa raia katika siku za usoni, na ni ya kuhofia eti watajiorodhesha kwa uchaguzi, watachagua? Ndiyo hofu naomba. Kwa mheshimiwa Rais wa nchi, waziri wa kwanza liwali wa jimbo wajihusishe ili ukimya urudi katika eneo hiyo ya sekta ya Wamba. Tuanze kwanza na operesheni ya kwanza ya kujiorodhesha mara hiyo, namna gani watu watajiorodhesha namna gani wataenda na vyombo kuwezeka ofisi? Haiwezekani kabisa, kwani hata ofisi ndogo ndogo za polisi hazina kitu, hakuna waaskari polisi katika eneo hiyo huko. Namna gani kutaundwa maofisi kwanza, shule zimekwisha kuchomwa kwa moto. Na katika Jimbo la Kasai Central kuna ripotiwa mzozo mkali pa Bakwabumba, sekta ya Mwanza Ngoma katika mtaa wa Demba, hali hii iliyosababisha kulunguzwa kwa makao machache usiku wa siku ya kwanza hadi siku ya pili, inatokana na kutokuelewana kati ya wakuu wawili wa vijiji. Hadi jana asubuhi kulionekana hofu kwa wakaaji. Msimamizi wa mtaa wa Demba anasema kwamba mzozo huu ulianza mwaka jana na ametuma huduma za usalama ili kuleta utulivu. Christophe Sakaji yupo njiani mwa simu na Francois Kadima. Mwaka jana nilijielekeza binafsi mahali huko pamoja na kamati la ushauri la usalama kwa kukutanisha kundi hizo mbili. Tazama, shida ni kwamba kuna kijana mvulana mmoja aliyekuwa anacheza mpira aliyeumizwa wakati wa michezo na memba wa kundi nyingine wa kijiji jirani, lakini ile ilileta mizozo. Tulileta suluhisho na viongozi walikumbatiana. Tulimtunzisha kijana yule mchezaji. Kiongozi wa kijiji Kankonde alimwomba msamaha mwenziwe bulabula bula. Lakini mara kwa mara kunaonekana mizozo tu. Niliitisha hii asubuhi kamati la ushauri ya ukingo, na tuliarifu vikosi vya usalama. Hawa walienda huko. Yule ambaye alisababisha tena mizozo atajibu kwa vitendo vyake. Vikosi vya ukingo watatuletea ripoti. Naam. Ugonjwa wa COVID-19 uliongezeka kidogo kati ya mwisho wa mwezi wa kumi na mwanzoni mwa mwezi huu wa kumi na moja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivi ndivyo Daktari Jean-Jacques Muyembe alitangaza wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika jana siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Kulingana na mratibu huu wa kamati yenye kupiganisha ugonjwa wa COVID-19, kila siku inayopita wanahesabu kesi tatu hadi ine. Hata hivyo, alitoa wito kwa wakongomani waangalifu ili kukabiliana na ugonjwa huu. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, katika jimbo la Chopo zaidi ya wafanyakazi mia ine na makumi mnane wa ofisi kuu ya mapato ya Chopo wamepumuzishwa. Uamuzi huo ulitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa DGRPT Jean-Jacques Ndambi Mushitu tangu mwisho wa mwezi uliopita kufuatana na malalamiko ya baadhi ya wafanyakazi hao, mkurugenzi alitaka kuwafasiria nia ya operesheni hii, yani kuandaa usimamizi wa kodi. Ilikuwa siku ya pili, wakati wa mkutano na waandishi wa habari wa eneo hilo. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Jacques Mukonkole. Ukaguzi unaofanywa ni kutaka kupanga mambo kwa namna ambayo mawazo ya mheshimiwa wa gavana iweze kutimizwa. Sisi tulimekanize watumishi karibu mia kenda ishirini na tano kulikuwa na gumu ya kuwatunza, hiyo ni moja ya vigezo pia. Nitaomba kila mutu aiachi mamlaka ifanye kazi yake, kwa sababu sisi ni mamlaka kwa kila mutu. Gavna anaendelea kutuamini kwani mupaka hapo, kwa vyovyote vile lazima tuifanye maono yake yote kwa idadi ya watu na walipa kodi, nitawashauria wasiweze kufadhaika kwa harakati zinazoendelea sasa katika DGRPT. Kwao lengo ni kulipa kodi zao, kwa sababu hakuna kilichobadilika. Watumishi wa moja ambavyo wamepumzika kwa kiufundi, wamekombolewa mara moja mahali walipokuwa wakifanya kazi. Kwa hivyo kazi inaendelea kufanyika kama kawaida. La Waendesha pikipiki piki na madereva wa teksi na mabasi wanakuwa tena wengi katikati ya mji wa Lubumbashi na wakisimama mahali popote hadi kufikia hatua ya kuzuia usafiri katika mji. Kufuatana na hali hiyo, mea wa muda wa mji anatoa angalisho na kualika kila mtu kuheshimu utaratibu wa barabara. Rosali Zawadi kwa maelezo katika taarifa hii iliyoandikwa na Jangandu. Kuweko kwa waendesha pikipiki piki kati ya mji kumewafanya wengi kujiuliza iwapo hatua hiyo imeondolewa. Na kiongozi wa mji meya wa Lubumbashi anajibu kwamba bado hatua ile haijabadilika, na wenye magari lazima waheshimu mipaka iliyowekwa na uongozi wa mji wa Lubumbashi, kwa sababu kwa sasa wanajikuta kila mahali zaidi kwenye uwanja mkuu wa ofisi ya Posta, wakizuia kupita kwa upande mwingine madereva wa mabasi pia wanasimama mahali popote na kuweka bei wanayopenda. Hali hii ambayo, hata hivyo, ilikuwa imeboreka sana, imejitokeza tena kwa mshangao mkubwa wa watu wengi. Ndio maana meya wa Lubumbashi kwa muda, katika ujumbe wake kwa wakazi wa eneo lake, ametoa wito kwa kila mtu kuheshimu sheria kwani atakayepita kinyume atapelekwa mahakamani. Kwake Bibi Lorian Mwewa, huduma zote tayari zimekamatwa ili kutekeleza uamzi wa uongozi wa mji kuhusu maeneo ambako waendesha pikipiki hawawezi kwenda na tabia ambayo madereva wa teksi na mabasi lazima wawe nayo kwenye mabarabara za umma. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Katika jimbo la Kivu ya kusini chama cha wavuvi wa ziwa Kivu kinaonya kuhusu aina ya samaki iitwao sambaza ambayo huweza kupotea kabisa ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Uvuvi wa samaki hii umepunguka sana. Miongoni mwa sababu wataalamu wa uvuvi wanataja uharibifu wa mazingira na ukosefu wa usalama katika ziwa ya Kivu. Jean Kasami kwa maelezo. Njaa na umaskini inaingilia jamaa ambazo maisha yao yanategemea shughuli za uvuvi wa sambaza ndani ya ziwa Kivu. Mwenyekiti wa muungano wa wavuvi na wafugaji wa samaki ndani ya ziwa Kivu, Bagalwa Pasian anasema kuna wavuvi wanachangia mateso yao wao wenyewe, kwa kutumia wavu bandia. Kuna mamustikere zilifanyika kwa ajili ya kuua imbu, zimegeuka file za kuroa munge na kuharibisha sambaza zenye zingelikomala, ama file mayana, zo muko zingine zenye zinaua sambaza za kidogo kidogo. hmm. tukome na mu maekipe yorgo Balisha tia nimero ya katre na Truwa ya mubaya sana yenye naua nayo udogo. Kuko ingine uvuvi yenye inaitwa ya bihuro, ayo inalogota na sambaza na ndugu na vitoto vyote inamalizisha na njo maana sambaza zimepotea. Mwanabunge Fredi Maisha ni mchaguliwa kutoka kisiwa cha Ijwi ambako maisha ya jamaa nyingi yategemea kazi za uvuvi wa sambaza ndani ya ziwa Anaomba usalama uboreshwe ziwani ili shughuli zifanyike bila tatizo. Usalama mdogo unachangia, kwa sababu wakati mapatruye zinakuwa mingi mingi, bapeshere vopeke banatia patruye, force navale inatia patruye polisi, lakisire inatia patruye inspeksion ya peshe inatia patruye divisio ya anvironemant banatia patruye. Ni kusema kunakuwa shida kubwa sana kwenye ziwa Kivu. Hatujue nani anafanya kazi gani na wakati gani na kwa nini. Na wakati wako wanafanya hizo mapatrui, wanasema wanatafuta mafile zenye ziko prohibe. Na wakati wanafunga file, ikuwe prohibe, isikuwe prohibe, wao wanashurutisha kurudisha hiyo file na kulipa pesa kiwango fulani. Iyo yote peshere mwenyewe hana usalama, mchuruzi mwenyi naye hachuruze, kwa sababu ule mwenye anampatia biashara hana amani, kumai na hapate kitu. Kufuatana na matatizo haya ambayo yanaelekea ya kupoteza uzao wa sambaza kwenye ziwa Kivu, serikali ya jimbo la Kivu ya kusini iliitisha kikao juma jana. Waziri wa ufugo, kilimo na uvuvi, bya Chanda Robert, anatumai matokeo ya kikao hicho yatachangia kuleta suluhisho ensekrite iko mingi, kila mtu anaanza kufanya yenye anapenda lwa ayeshimiwe. Tunasema tuikale fasi moya, baakteri bote ba ensekrite ba wenye ba banaisha jwa baaktivite halaya Kivu, tudiskite tuiwe nini yenye hayendeke na jibu gani tunaeza, hapana bitu ikuwe mzuri. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Shukrani kwako Jean Kasami. Habari zinaendelea kwa kifupi: katika mtaa wa Beni nyumba kadhaa katika kijiji cha Metali katika kundi la Basoa Madiwe ziliingiliwa na majambazi wenye silaha usiku wa siku ya pili kuamkia jana waliiba simu, pesa na vitu vingine. Kiongozi wa shirika ya kiraia katika eneo hili anaonyesha kuwa usiku huo huo mwanamke mwenye umri wa miaka makumi mbili na moja alibakwa na wanaume waliovaa nguo za kijeshi kutoka Masala. Justin Cavalami anasema kuwa mwasiriwa amepata matibabu katika kituo cha afya cha Metale, na huduma za usalama imeanzisha uchunguzi. Kamati ya wavuvi katika ziwa Albert inaomba kwa viongozi wa nchi kuweka alama ya mipaka kwenye ziwa hilo ili kukomesha unyanyasaji ambao wanakabiliwa nayo. Hii ni baada ya jeshi la Uganda linalohusika na maji kulunguza boti ndogo 16 na nyavu 8 za wavuvi wa Kongo. Kulingana na duru toka Chomia, wenyeji wa vifaa hivyo walikamatwa na huduma za udhibiti wa Uganda kabla ya kuachiliwa kwa malipo ya pesa. Kamati ya wavuvi katika ziwa Albert inachukizwa na tabia hii ambayo inazuia shughuli za uvuvi na inaomba serikali ya jimbo kufanya kwa uwazi mipaka ya uvuvi katika ziwa hilo ili kupendelea ujirani mwema na nchi hii jirani. Mwisho wa habari, asante kwa kuweza kutufuata.