Kati? Oh, kati. Wakazi wa vijiji vingi vya tarafa la Walikale wamekimbia makwao tangu siku ya kwanza hii katika Kivu Kaskazini wanakimbia mapigano kati ya makundi yenye silaha ya NDC Renove ya Guidon na FPP ya Kabido. Bei za vyakula zimepanda huko Mbujimayi mkoani Kasai Oriental. Hakuna maelezo yanayotolewa na wachuuzi wa chakula kuhusu hali hiyo. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa wa Equateur unasema kuwa na wasiwasi kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendelei. Asubuhi njema kwenu na hii ndo habari kamili katika tarafa la Walikale, jimboni Kivu Kaskazini, ambako tunaanzia. Wakazi wa vijiji vingi vya tabaka Ikobo wamekimbia makazi yao tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii. Hali hiyo inatokana na kwanza tena kwa mapigano kati ya makundi mawili yenye kumiliki silaha. Makundi haya ni Nduma pour la defense du Congo, NDC Renove ya Guidon, na Front patriotique pour la paix, FPP ya Cabido, kulingana na vyanzo vya pahali inasemekana kuwa vikundi hivyo viwili vinapigana juu ya uvamizi wa vijiji hivi visivyo na askari wa FARDC tangu tarehe makumi tatu Oktoba iliyopita katika Kivu Kaskazini. Mkusanyiko wa vijana wanaojitolea unaoitwa Goma Aktif inajitokeza kupitia vitendo vya kibinadamu kwa ajili ya wakimbizi kutoka Ruchuru ambao wako Kanyaruchinya. Kundi hili la vijana linaandaa chakula kila siku ikiwemo uji na mkate kwa wakimbizi, hasa watoto na wanawake wanaoishi katika mazingira magumu. Hii ni kupunguza baadhi ya mateso yanayowapata watu hawa wakati wakisubiri usaidizi ufaao wa kibinadamu, walituambia vijana hao. Kwa nguvu zilizopo, kupitia michango yao wenyewe na michango iliyotolewa na watu wengine wa kujitolea, mkusanyiko huu unakulisha angalau watu elfu tano kila siku katika maeneo machache hasa ya Kayembe ripoti yake sifa maguru. Kwa mjibu wa vijana hawa, haiwezekani kutazama namna gani binadamu wanakufa na njaa bila kufanya lolote, ijapokuwa mashirika na serikali wanachukua muda wa kuleta msaada wa haraka, kama alivyosema De Paul Baluku. Kijana huyu mwanamziki anasema ya kwamba hali ya kiutu ni mbaya kabisa. Yeye anaomba viongozi wapate kuchukua hatua mbele ya wakati, ili hali isingelionekana mbaya kama vile sasa Mor national na lokal waanze kukuwa na maplan ma de kusema kama hiisaitaufanya niiwakuwe na, na stock de securit ilikuwa juzi na watu wa washakufa nwahakufa mkaunamaine na iyo haitonore sawa vile watu vijana hawa wenye kujitolea wanaonekana kuendesha shuruli nyingi kwa ngambo ya kiutu. De Paul Baluku anatoa mwito kwa vijana wengine wote wapate kujiunga nao kwa kuwakaribia wakimbizi wale wanaoteseka. Goma huko Ituri makumi ya waandishi wa habari na watendaji wa shirika la raia walinufaika na mafunzo siku ya sita na siku ya kwanza hii juu ya mapambano dhidi ya taarifa ya nia mbaya na matamshi ya chuki pa Mahagi na Aru Centre maeneo yanayopatikana kwa kilomita mia moja, makumi mnane, na mia tatu kaskazini kutoka Bunia. Mafunzo haya imeandaliwa na tawi la taarifa kwa umma la MONUSCO ili kuwasaidia washiriki kuepukana na janga hili ambalo ndilo chanzo cha vurugu na ukosefu wa utulivu wa miji yao. Washiriki hawa walishukuru MONUSCO kwa mpango huu wa kukuza amani katika jimbo hili la Ituri. Tuelekee huko Kasai Oriental, ambako bei za vyakula vingi zimepanda. Huko Mbujimayi, bei za vyakula vyote na zile za mahitaji ya msingi zimepanda katika masoko ya jiji hilo. Kwa mfano, gunia la kilo makumi tano la mahindi kwa sasa linauzwa kwa franga za Kongo elfu makumi nane na saba mia tano badala ya franga elfu makumi nne na mbili mia tano zilizouzwa wiki chache zilizopita. Hakuna maelezo yanayotolewa na wachuuzi wa chakula. Ikumbukwe kuwa kupanda kwa bei za vyakula na bidhaa za viwandani kunaonekana wakati soko kubwa la bakwadjanga na wetrafa zinajaa bidhaa. Na huko Kivu Kaskazini, bei ya tiketi ya usafiri kwa gari imeongezeka katika mashirika ya uchukuzi yanayotumia barabara ya butembo goma. Bei ya tiketi kwa kila gari inayojulikana kwa jina la ya leo leo imeongezeka kutoka kwa dola makumi tatu hadi makumi tano za Marekani au hata makumi sita. Viongozi wa mashirika haya wanasema kuwa sababu ni kufungwa kwa barabara ya kanyabayonga Kiwanja kutokana na kuzorota kwa usalama katika tarafa la Ruchuru. Shughuli zimepungua katika mashirika ya usafiri yanayotumia barabara ya Butembo Goma tangu kukaliwa kwa mji wa Kiwanja katika tarafa la Ruchuru na waasi wa M23. Ili kufika Goma au sehemu ya kaskazini ya mkoa, inabidi ujitayarishe kupita maeneo mengi. Wanapita maeneo ya Kikuku, Nyanzale, Mweso, Kichanga na Sake, maeneo ambayo yapo hatarini, si tu kwa usalama, bali pia kutokana na ubovu wa barabara, wanaeleza baadhi ya madereva wa magari hayo tuliokutana nao katika jimbo la Chopo. Mpango mkakati wa sekta mbalimbali wa malisho mabaya ulioandaliwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati wa mkutano mkuu wa kilimo na malisho unakabiliwa na tatizo la kutekelezwa. Shida ni hasa kujitolea ya pande zote zinazohusika ambayo iko chini, mzozo wa kitaasisi katika eneo hili pamoja na Covid 19. Mpango huu ulirekebishwa na kupitishwa siku ya sita iliyopita kwa kipindi cha mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na tano na pande zote zinazohusika. Ilikuwa wakati wa kikao kilichoongozwa na makamu mkuu wa mkoa Paulin Lendongolia. Sasa inabakia kukusanya njia muhimu ili kufikia malengo yaliyowekwa ambayo ni kupunguza malisho mabaya huko Chopo ifikapo mwaka 2030. Huko Ekwator mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa mkoa ulioonyesha wasiwasi weekend iliyopita kuhusu hali ya kuwa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo hauendi, mwezi mmoja kabla ya marekebisho ya listi ya uchaguzi, unaonyesha mfumo huo, raia hawajahamasishwa. Mara chache uchaguzi unazungumziwa katika mazungumzo, ndio maana hali ya kutojali inaonekana na kutofahamika. Ndio maana pia shirika la raia linapendekeza kwamba serikali za kitaifa na mkoa wa seni na pande zote wasimame kuhamasisha watu kuchukua umiliki wa mchakato huo. Mkuu wa mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia wa Equateur Aile Mungunza alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Paul Richard Malengela. Hakuna shauku maarufu, idadi ya watu haijahamasishwa au ah, kuhamasishwa ili ishiriki kwa njia kubwa katika mchakato huu, ngawa ni swala la uhuru maarufu. Watu ni uhuru na wanafanya kazi kupitia uchaguzi. Ndiyo maana tunahangaika sana, hasa kwa vile kama katika michakato ya nyuma hatukuwa na viongozi ambao wanakuweza kuzingatia matatizo ya wananchi ni kwa sababu tulifanya uchaguzi mbaya, na sasa ni wakati ambao tunaweza kuongeza ufahamu, kuelimisha idadi ya watu ili waweze kufanya chaguo sahihi na kuhakikisha kwamba tunaweza kuwa na viongozi wazuri tunaostahili, wanaoweza kusogeza jimbo mbele. Na idadi ya watu lazima kuanza, ianze kujandikisha kwa wengi, kwa sababu sisi pia tunasoma katika kichwa cha watu uchovu fulani. Wananchi wamekatishwa tamaa na utendaji wa viongozi, wamekatishwa tamaa na matokeo ya uchaguzi ambayo yanaonekana sivyo inavyopashwa kuwa na hivyo wengi kuamua kutokwenda kupiga kura, jambo ambalo ni hatari sana kwa demokrasia changa ya nchi yetu de notre pays. Katibu mtendaji wa seni Equateur alisema kuwa mchakato unaendelea pa Equateur. Ofisi yake ndiyo imeanza kuajiri wafanyakazi watakaofanya uandikishaji huu. Ashili Boekela alisema pia kuwa alizindua uhamasishaji wa wapiga kura wajao, yaani vijana wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na saba kupitia shule za Mbandaka. Hatimaye alialika shirika la raia kufanya vivyo hivyo kama mshirika. Katika mkoa wa Kongo Central, ofisi ya polisi ilivamiwa na raia baada ya kifo cha kijana mdogo, mchana wa siku ya Jumapili tarehe sita Novemba mwaka tunao, katika kituo cha polisi kilicho katika manispa Kinza Omvwete katika tarafa la Sekebanza. Kulingana na shuhuda huko Kinza Omvwete, mwathiriwa ambaye hapo awali alipelekwa mbele ya mahakama kwa kesi ya mzozo wa ardhi, alipigwa na polisi alipokuwa jela. Shirika la raia la tarafa la Sekebanza ambalo linaguswa na hali hii linalaani vitendo vinavyofanywa na polisi wa Sekebanza na linawaomba viongozi husika kwa mafunzo na kuhamishwa kwa askari polisi katika eneo hilo. Mpango wa PDDRCS umeanza kutumika katika jimbo la Kivu Kusini tangu tarehe makumi mbili na tisa Oktoba mwaka tunao. Tarehe ya kufunga mafunzo iliyoandaliwa kwa ajili hiyo kwa muda wa siku nne mjini Bukavu imeanzisha mfululizo wa shughuli zinazopaswa kufanywa hasa kukuza ufahamu, mawasiliano, mazungumzo ya kidemokrasia, kupokonya silaha, kuwakomboa wapiganaji wa zamani, kuwajumuisha tena jamii na hatimaye kuleta utulivu. Mpango ulibuniwa na wote waliohudhuria kikao cha Bukavu kuanzia tarehe makumi mbili na sita hadi makumi mbili na kenda Oktoba mwaka huu. Muratibu nchini wa PDDRCS Tomi Tambo endiye alisimamia kikao. Ilikuwa ni kazi ambayo inahusu kuandaa miradi mbalimbali ambayo inaweza kushindikiza katika utendaji ya hili shirika letu, ili iweze kufikia wananchi na watu waweze kuona kwamba kazi zimeanza kufanyika na watu wanapata matunda. Tunataka tuendelee katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na baadaye tutaenda katika jimbo la Manyema. Kwa ujumla, tutakuwa tumehakikisha kwamba tumekuwa na miradi rasmi ambayo inahusu jimbo tano. Liwali wa jimbo Theo Ngwabidje Kasi alikuwa bega kwa bega na wahudhuriaji muda wote ule kikao kilidumu. Kuwa na mpango ni vizuri, lakini vikao bila matokeo vimetuchosha, aliendelea kusema mhudhuriaji. Nene Bintu, makamu wa mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, tangu P-DDRCS ilianza atelie ziko mingi sana, maatelie zishafanyika za mingi sana na kumbe depuis wakati yote plai kukua. Tunafurahishwa na tunasema, lakini naomba sasa watu waache marenyorenyo za kila siku tuingie kwa action, sababu raia yetu iko na chunga. Hii programu ianze kusudi amani ikuwe katika nchi yetu. Tunasii sana government yetu itie ma moyens kusudi pla ianze, sababu tunaweza kufanya plan yenye haitatumikaka kama hakuna pesa, na ni government yetu ndio inapaswa husika na kupana ile pesa ya kwanza mbele itandire mkono. Wahudhuriaji wengi walisema wanafurahia mpango gisi unavyobuniwa bali wanasubiri matekelezo. Sengabo, muratibu jimboni wa PDDRCS, anakikisha kuwa sherti mupango huo utafikia ukomo wake, sababu rais wa inchi anaunga mukono. Ya kwanza, mutaelewa kuwa mpango mwingine wa PDDRCS umekwisha ezekwa bila kutekelezwa katika majimbo ya Ituri na Tanganyika kabla ya huu wa ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Huko jimboni Kivu Kusini, usumbufu unatangazwa katika usambazaji wa umeme kwa watumiaji wa kampuni ya kitaifa ya umeme ya SNEL. Haya ndiyo yanaibuka kutoka kwa taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa na usimamizi wa SNEL huko Kivu Kusini. SNEL inaeleza kuwa usumbufu huu unatokana na kuzimwa kabisa kwa mtambo wa Ruzizi de SINELAC kwa sababu ya kazi za kutengeneza ambazo zimepangwa kutoka tarehe tano hadi siku ya tano, tarehe kumi na moja Novemba ijayo. Hii inawahusu wanaotumia umeme wa SNEL katika jiji la Bukavu, Uvira na maeneo jirani. Katika Kivu Kaskazini, katika mji mkuu wa tarafa la Ruchuru, waasi wa M23 wanatuhumiwa kukamata baadhi ya vifaa kutoka kwa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni. Kulingana na baadhi ya shuhuda zilizokusanywa kutoka kwa wakazi wanaoishi katika eneo hilo, waasi hawa walivunja mlango wa ofisi ya seni na gala wakati wa mchana siku ya Jumapili kabla ya kuchukua vifaa hivi. Inayoonekana zaidi itakuwa pikipiki tatu za aina gomoto na angalau jenereta mbili. Ni hapo tunafika mwisho wa idhaa hii. Shukrani kwenu wote mliotufuata, kwaherini.