Wakazi oh, okay, wa Goma waliandamana barabarani hii siku ya kwanza wakipinga kuwepo kwa wasi wa M23 jimboni Kivu Kaskazini. Hali ilirejea kuwa shwari tangu saa za mchana jijini humo. Mtandao wa vyama vya maprofesa -vya ma wa vyuo vikuu vya Kongo umesimamisha mgomo wake. Uamuzi huu umetangazwa siku ya Jumapili baada ya jambo la kuwa serikali imehakikisha kukabidhi magari kwa maprofesa nchini Kongo kuanzia wiki mbili zijazo na kutoa pesa za utafiti kwa vyuo vikuu. Zaidi ya watoto elfu moja wa nyanya hawaendi shule tangu hii siku ya kwanza jimboni Ituri. Madarasa yao na vifaa vyote vya shule viliteketea katika shambulio la moto siku ya Jumapili. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kwenu nyote. Huko Kivu Kaskazini, hali imekuwa shwari tena huko Goma baada ya maandamano ambayo yalifanyika katika jiji hilo asubuhi hadi mwanzoni mwa saa baada ya saa sita mchana ya siku ya kwanza hii. Baadhi ya maduka pamoja na vituo vya kuuza mafuta ya gari vimefunguliwa tena. Hali hii ilionekana zaidi kusini mwa jiji na kaskazini mashariki kidogo katika tarafa la Nyiragongo. Raia kwa hivyo waliitikia wito wa uratibu wa mkoa wa shirika la raia huwaalika wakazi wa Goma kwenye maandamano ya amani siku ya kwanza hii. Maelezo kuhusu hali hiyo na Gabriel Wamenya. Shughuli zote za kijamii na kiuchumi ambazo zilizembea asubuhi zilianzishwa tena baada ya mchana kati. Sehemu ndogo ya vituo vya kuuzisha mafuta, duka ndogo na kubwa, vilabo vya pombe viliweza kufungua milango, lakini benki zote ziliweza kufungwa. Kunako barabara kubwa, gari na pikipiki zinazotembea zinatembea kwa haraka zikiwasha taa na zingine zikiomba kupita kwa haraka mapanda njia ya barabara kubwa ndani ya mji wa Goma, waandamanaji walikuwa wakionekana wenye hasira wakikusanyika kunako vikundi vidogo vidogo. Ongezi yao ililenga usaidizi wao kwa jeshi la FRDC. Waliahidi pia kuendelea na maandamano yao hadi wakati maeneo yote inayomilikiwa na waasi wa M23 wakisaidiwa na Rwanda ithibitiwe. Wito wa shirika la raia juu wiki iliyomalizika kwa kuomba kujihusisha kwa jumuiya ya kimataifa na kushutumu uvamizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kupitia M ishirini na tatu. Kuna athari kugeuka kwa vitendo vingine. Vijana wasiochunguzwa walikuwa wakishambulia nyumba na sanamu ya viongozi wa nchi, wakiwastaki kubaki kimya mbele ya uvamizi wa Rwanda. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi huko kivu kaskazini waasi wa M23 inasemekana kuwa huenda wameendelea mbele kidogo kaskazini mwa kiwanja siku ya kwanza hii ni baada ya milio ya risasi iliyosikika asubuhi kati ya kaunga na mabenga vyanzo kadhaa vya habari katika mji wa kiwanja na karibu na ishasha pia vinasema kuwa waasi wameendelea kuelekea tabaka la Binza. Wakati huo huo, upande wa uwanja wa mapigano wa kusini, utulivu bado unaonekana katika tabaka Rugari, takriban kilomita makumi nne kaskazini mwa jiji la Goma. Ni kwa majira za saa tatu mapema hii Jumatatu ndiyo duru zetu zilithibitisha kwamba waasi wa M23 walichukua udhibiti wa kituo cha doria cha mbuka la wanyamapori la Virunga cha Mabenga, sehemu za mipaka ya kaskazini mwa usultani wa Bwisha, mtani Rutshuru. Duru hizo zabaini kwamba waaskari jeshi wa taifa wenda walisogea maeneo za Rwindi na wengine bado wangali sehemu za kijiji cha wavuvi cha Vichumbi. Duru hizo zaongeza kwamba waasi wenda waelekea kadhalika sehemu za usultani mdogo wa Binza, kaskazini mashariki mwa kiwanja, jambo inaotishia raia wamoja wa sehemu hizo kwa ng'ambo ya kusini mwa mtaa wa Ruchuru, kimya kiliripotiwa mchana kutwa hii Jumatatu maeneo za Rugari hadi Rumangabo, ni kisha mlio mzito wa lisasi mchana kutwa jana Jumapili sehemu hizo. Jeshi la taifa bado lazidi kumiliki ngome zake za maeneo za Kibumba, kaskazini mwa mtaa wa Nyiragongo. Kama nilivyotanguliza mtandao wa vyama vya maprofesa wa vyuo vikuu vya Kongo Rapisco umesimamisha mgomo wake. Uamuzi huu umetangazwa katika taarifa ya pamoja kwa vyombo vya habari kutoka kwa serikali na vyama vya maprofesa siku ya Jumapili. Kusimamishwa mgomo huo kumesukumwa na kukabidhi magari kwa maprofesa nchini Kongo kuanzia wiki mbili zijazo kwanza kwa mchakato wa kutoa pesa za utafiti kwa vyuo vikuu na serikali kukubali kutangaza ratiba iliyorekebishwa ya usambazaji wa magari kulingana na usumbufu unaoonekana kwenye vyuo vikuu. Katika chuo kikuu cha kitaifa cha ualimu IPEN kwa mfano, hii siku ya kwanza madarasa hayakuanza kama kawaida, anasema mratibu wa wanafunzi wa IPEN. Kumbuka kwamba mwandishi wa Rapuisco ambaye tuliwasiliana naye alisema kuwa hakuna sababu ya kutoendelea na masomo katika vyuo vikuu. Zaidi ya watu elfu sita walichunguzwa kiafya na wataalamu wa macho, miongoni mwao zaidi ya mia tano wanaosumbuliwa na macho waliweza kupata tena uwezo wa kuona baada ya kufanyiwa upasuaji. Haya ni matokeo ya kampeni ya nane ya bure ya uchunguzi wa macho, utunzaji na upasuaji wa jicho iliyomalizika siku ya Jumapili mjini Kinshasa. Matokeo inayoonekana kuwa ya kuridhisha, na waziri wa afya wa umma Jean-Jacques Mbungani alithibitisha hilo siku ya Jumapili hiyo katika hospitali kuu ya Kinshasa Mama Yemo ya zamani ambako kulifanyika kampeni hii ya utunzaji. Shughuli hii iliandaliwa na serikali ya Congo na mashirika wake ambao ni mashirika Munazamat Al Islamia, Al Basar International Foundation na Fondation Chetebo. Katika jimbo la Tanganyika, vijana wa tarafa la Kongolo hawaridhiki na mashirika yasiyo ya ya kiserikali yanayofanya kazi katika eneo hili. Wanashutumu mashirika hayo kwa kutoajiri wafanyakazi wa pahali. Kwa ajili hiyo, baraza la vijana la tarafa la Kongolo lilituma barua ya malalamiko siku ya sita iliyopita kwa mkuu wa Ocha Tanganyika, Mengi na Pole Munanga. Katika mkataba huu, baraza la vijana la eneo linabainisha kuwa karibu ya mashirika ya kipekee ya mataifa na kimataifa zote zilizopatikana Kongolo, hakuna wafanyakazi wanapoketi pale Kongolo. Kwa hivyo, baraza la vijana inashurutisha mashirika inazofanya kazi katika eneo la Kongolo kuwapatia kazi watoto wa eneo hilo badala ya kupendelea wafanyakazi kutoka mahali pengine. Kiongozi wa baraza la vijana la eneo la Kongolo anajutia ukweli kwamba mashirika mbalimbali mbali mara nyingi wanaona kama wafanyakazi wa ndani kuwa hawana na uwezo ya kufanya kazi inavyostahili. Tumsikilize Mwanalenge wa Kabambi. Ke malasemake ya Kongolo, hakuna batu beko na experience, hakuna batu benye balisoma ikakwasa. E vile naza kuimilie komunote. Hakuna majibu kwa sasa kutoka upande wa mashirika huko Kalemi. Toka Kalemi, pole munanga, Radio Okapi. Tuende huko Mbujimai ambako tuzungumzie kuhusu kufukuzwa kazi kwa waziri wa madini wa jimbo la Kasai Oriental mwishoni mwa juma lililopita na gavana wa jimbo hilo. Makosa yaliyoletwa dhidi yake hayajafichuliwa kwa umma lakini waangalizi wengine wanahusisha uamuzi huu na suala la kuruhusu kuondoka jimboni kwa karibu toni kumi na tano za shaba kwa ajili ya kuuzwa huko Lubumbashi, kulingana na barua ambayo imekuwa ikisambazwa tangu wiki iliyopita kwenye mitandao ya kijamii, ambayo waziri aliyefukuzwa inasemekana ni yeye aliyetia saini. Huko Ituri, madarasa makumi tatu na saba na vifaa vyote vikiwemo viti na makaratasi ya shule moja viliteketezwa kwa moto katika kituo cha ununuzi cha nyanya takriban kilomita mia tatu kutoka Bunia katika tarafa la Mambasa. Ilikuwa wakati wa shambulio la moto uliochomwa lililotokea eneo hilo siku ya Jumapili. Kwa mujibu wa mashahidi, zaidi ya nyumba makumi mbili na tano pia ziliteketezwa. Wasimamizi wa shule hii wanasikitika kwamba zaidi ya wanafunzi elfu moja hawajasoma tangu siku ya kwanza hii, na wanaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuokoa mwaka huu wa shule. Mengi na Ezekiel Muzalia. Ajali hiyo ya moto ilitokezwa na mtoto mmoja ndani ya eneo aliyeweka chupa ambamo mlikuwa mafuta ya gari kwenye ofisi ya shule hiyo iliyokuwa ikijengwa na mbao na kuweka moto, kajulisha msemaji wa shule hili la Mwangaza ya Mombasa. Moto iliwakisha shule lote lililokuwa na darasa makumi tatu na saba. Vifaa vyote kama vile viti vya wanafunzi mia tatu makumi ine, ubao vitabu, na vikartasi vya samani na vya program ya mafunzo vyote viliteketezwa na moto. Moto uliunguza pia nyumba makumi mbili na tano za wakaaji wanaokuwa jirani na shule hili pamoja na vitu vyao vyote. Mtoto yule kwa sasa bado kuonekana na nia yake ya kufanya tendo hilo bado kujulishwa. Msemaji wa shule hilo Alex Matoto anatoa mwito kwa serikali na kwa watu wenye moyo mwema kuwatolea msaada kwa kuwajengea shule hilo linalokuwa kwa sasa sasa na watoto elfu moja ambao kwa sasa hawaendi shuleni. Nikiripoti toka mjini Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. kama mgeni tunamkaribisha Bwana Muhindo Tahanga, mratibu wa mkoa wa chama cha wauzaji wa chakula adevevi anazungumza kuhusu ongezeko la bei ya baadhi ya bidhaa za chakula kutoka tarafa la Masisi na Ruchuru inayoonekana siku hizi katika soko ya Goma. Miongoni mwa vyakula hivyo kuna maharagwe, mahindi na viazi. Sababu inayochangia hali hii ni gani? Bwana Muhindo Tahanga anajibu katika mahojiano haya na Bernardin Jambu. Bwana Cordo, tuambie kwanza, kwa leo hapa mji wetu wa Goma, hali ya chakula, yani ya maproduit vivrier kutoka Masisi Ruchuru iko je? Tumesikia kama bei sikunapanda, munara kitu gani kabisa kimepanda? Kwa kweli bei zinapanda za chakula. Chakula ambayo imepanda ni maharagi kwanza, mihindi na pomme de terre virahii. Basi ni kitu gani kabisa kinaweza kutuma hiyo chakula iweze kupanda? Kitu ya kwanza ambayo inaacha chakula inapanda, par example sawa maharagi na mihindi hapa Goma production yetu tunakula chakula maharagi ya kutoka Masisi na Ruchuru. Alors kwa leo production ya Masisi inafika mwisho donge, periode yao ya rekolte inafika mwisho sasa. Tuliravitaye fasi nyingi kwa sababu ni Masisi hayo peke ndiyo inatupa chakula kwa muda huu, kwa sababu ya mavita ambazo zinakuwa Ruchuru. Kwa leo tungegeuka, ni Ruchuru ndiko tungeelekea kuleta maharagi lakini haiwezekani kwa sababu walimaji wamekimbia mashamba yao, watu wanaikala barabarani kiwanja na Ruchuru, na kidogo ambayo inaweza kukomaa kwa nafasi ambamo hamuna vita iko, inakuwa hata haisifiri kulisha wakimbizi ambao wanakuwa kitu ya pili kwa siku zinazopita tulikuwa tunatosha maharagi yingine inje ya inji, sawa Rwanda, tulikuwa tunajira vita ya Rwanda, lakini nao leo hawana maharagi, nao wanafika tena kutafuta maharagi hapa. Hivi demand inakuwa juu ya ofre yenye iko sirtere kwa leo mfuko wa maharagi wala mfuko ya birai na mfuko wa mainji hukuna uzua kubei ya mkungaki kwa leo maharagi inapanda. Mwezi jana maharagi ilikuwa m75 dolar, lakini kwa leo maharagi iko sai5 asaid dolar Donc inaongeza mara maa dolari makumi tatu kwa sababu inakuwa kidogo na wanaohitaji kupata maharagi wanakuwa wengi. Mihindi ambayo ilikuwa ku 55 dolare leo ni 85 dolare, juu inakosa kabisa juu ya vita ambayo imekaa siku nyingi katika teritware ya Rutshuru. Mm, na pomme de terre. Pomme de terre ilikuwa 58 dollars leo iko 75. Kuhusu pomme de terre lakini ayo fasi ambako tunatosha pome de terre sawa Ngungu, Kirolirwe, kitu ambacho kinasababisha bei kabisa kupanda hali ya mabarabara, kwa sababu tuko mperiode ya vula kali mu teritware ya Masisi, hivi gari kufika kabisa kwenye chakula inatoka iko inakuwa ngufu kwa hali ya barabara, ndiyo inaacha pome de terre ina inapanda bei. Jua ikiwaka na barabara, tukipata msaada barabara itengenezwe pomme de terre hayo inaweza kushuka kwa sababu hayo ingali na hai ya kuwa ya kutafutiwa na watu wengi sana. Chakula ya kutoka Masisi, Ruchuru wanahuzishia tu hapa hapa Goma, wala tunakuwa na mademande kutoa pazama ma province nyingine, wala nchi jirani, ile ile chakula yetu ambayo tuna produire hapa Goma, ambayo tunaleta hapa Goma ndiyo hmm. ile ile maharagi na lisha vile ya Kinshasa ile ile maharagi nalisha vile ya Bukavu, ile ile maharagi na ile ile chakula Rwanda, nayo inajira vita yeye hapa. Na kitu cha mshangao, Uganda ilikuwa inatuletea maharagi hii ya, ya kabulangeti yenye tulikuwa tunapataka kutoka Lubero, hivi kufatana na mastiasio ya mavita ya Beni haitokake kule, tulikuwa tunaitosha Uganda, lakini na Uganda nayo kwa leo inatosha chakula nayo hapa. Ile fasi zote zinajira vita yeye, chakula hapa na wakaaji wa Goma nao vile vile ni pale wanapata tu chakula. Tuambie neno lako la mwisho kufuatana na hiyo chakula kupanda. Neno yangu ya mwisho, vraiment shabaha yetu sio kupandisha chakula, shabaha yetu ni chakula ishuke. Na ombi letu kwa serikali ni kwamba vraiment ipiganishe hii mpango ya vita ya Ruchuru, waikomeshe kabisa. Kama ile inafika mwisho, tunaahidia population ya kwamba hawatakosa chakula na chakula itapatikana kwa wingi. Asante. Asante sana. Bei ya mafuta ya gari imeshuka katika jiji la Bukavu. Bei hiyo ya sasa bado inabadilika kati ya franga za Kongo 2500 na 3000 kutoka kituo kimoja hadi kingine, ijapokuwa bado inabadilika badilika. kushuka kwa bei hiyo Unawafurahisha sana wasafirishaji ambao hapo awali walilipa lita moja ya petroli kati ya franga za Kongo. Ripoti yake Jean Kasami. Bei ilishuka, lakini hadi sasa kila stesheni inaendelea kuweka bei yake binafsi. Wachuuzi wakubwa wakubwa wa mafuta ya gari jijini Bukavu wanakubali kuwa bei ilipunguka kufuatana na vile hali ya bei ilishuka pia huko Kigali na Nairobi, ambako wanauzia Ajimboni, alirua, ni wa ilesa, si waziri, waziri wa fedha ya jimboni Marie Janez ya lirwa pia anahakikisha ni kupitia upande wa se ya nchi yetu ndio kulikuwa ile sazima kidogo. Si nchi yetu tu, ni ngambo yote sisi, tunakonstate na tunachunga waziri wa juu atupatie na orientation kwa kujua vipi ya kufatilia zaidi zaidi. E, depri inatokea Kinshasa kwenye ministeri ya ekonomi ni wakaaji wanafurahi, lakini wanataka kushuka huko kwa bei ya mafuta ya gari kupelekee pia kushuka kwa nauli ya uchukuzi. pale deja watu wote tutafika kikarbira fulani fulane mu mup kupanda kwa bei kulikuwa kumepelekea malipo ya taksi kutoka Franka za Kongo 500 hadi Franka za Kongo elfu moja. Waziri Jimboni wa Uchukuzi Alimasi Malumbi Matthieu anasema huu sasa ni wakati kwa meya wa mji wa Bukavu kutekeleza ule mpango wa bei aliyoweka kabla ifinyangwe na watembeza taksi na bisi, sababu ya kuongezeka kwa nauli ya uchukuzi wakati ule. Jambo nzuri sana, wakati bei ya mafuta ya gari inaposhuka, hapo hapo pia bei ya uchukuzi ya watu kwenye magari inapaswa ikashuke. Kwa sababu wanasema, wanapandisha bei juu hiyo mafuta iko bei, na bei inaposhuka na, na bei pia ya usafiri inastahili ni inapaswa kushuka wachuuzi wa mafuta wenyewe wanashita kuhusu uwezekano wa kuweka bei sambamba, kwa sababu kuna wale wanauzia hapa mjini Bukavu, wengine wakiwa wanauzia Nairobi. Mimi ni Jean Kasami nikiripoti kutoka Bukavu. Basi ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata, kwaherini.