Radio Okapi. Mapigano yalipamba moto siku ya nne hii asubuhi hadi mchana kati ya FARDC na waasi wa M23 katika vijiji vingi vya Rutshuru jimboni Kivu Kaskazini. Usafiri wa barabarani ulikatika kati ya Rumangabo na Rubare na wakazi wa vijiji vingi walikimbia. Warom makutano ni mtandao wa biashara unafungwa siku ya nne hii pambuji mai jimboni Kasai Oriental. Kikao hicho kilikutanisha zaidi ya wa washiriki mia moja ili kuwavutia kuwekeza katika jimbo hilo. Mitaa ya afya nne katika jimbo la holo mami imeathirika na visa vingi vya virusi vya polio mwitu. Waziri wa afya wa mkoa Jean tayari kuisabandu anasema kuwa hatua nyingi zimechukuliwa ili kupambana na ugonjwa huu. Mujambo, wasikilizaji wapenzi, na karibu kufuata idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ilibaki kuwa ya wasiwasi na isiyotabirika mchana mzima wa siku ya nne hii katika tarafa la Ruchuru. Mapigano yalipamba moto asubuhi kati ya FARDC na waasi wa, wa, wa M23 katika vijiji vingi vya tarafa hilo. Usafiri wa barabarani kwenye barabara ya kitaifa namba mbili ulikatika karibu siku nzima kati ya Rumangabo na Rubare eneo la mapambano. Hadi mwisho wa mchana wa siku ya nne hii, silaha bado zilisikika katika maeneo ya Kalengera, Rubare na Kako pamoja na maeneo mengine ambako mapigano hayo yalianza mapema siku ya nne. Hali sawa na hiyo ilionekana kati ya Kanombe na Kabaya karibu na kambi ya kijeshi ya Rumangabo, vinasema vyanzo kadhaa vya kiraia katika wilaya hiyo. Wakazi wengi wa vijiji vilivyo katika eneo hili la mapigano walikimbia vijiji vyao, wengine walichukua uelekeo wa kiwanja kaskazini wengine Tongo magharibi na wengine walifika Nyiragongo na Goma. Jeshi bado halijawasiliana kuhusu mapigano haya, lakini vyanzo vyetu vinasema kuwa FARDC bado wanaudhibiti wa barabara ya kitaifa katika eneo hili, kuhusu mapigano kati ya FARDC na waasi wa, wa M23 katika tarafa la Ruchuru, kiwanda cha kuzalisha umeme kwa maji katika mbuga la wanyama la taifa la Virunga kilipata athari tena. Kulingana na vyanzo vya Virunga Energy, bomu lilipiga kituo hichi kwa mara ya tatu. Hii siku ya tatu ilikuwa ni wakati wa mapigano katika kijiji hicho cha Rangira Sifa Maguru. Katika tangazo hii siku ya tatu shirika Virunga Energy linaomba wateja wake watumie vema umeme kwa sababu kutakuwa mabadiliko katika ugawanyi wa umeme muda mfupi ndani ya mji wa Goma na kando kando. Kwa hiyo kwenye barabara ya Rwanguba Bunagana kuna ukosefu wa umeme tangu jana sababu vyombo vyao vilipatwa na mabomu ya hapo jana. Shirika Virunga Energy linajulisha tena kama kutengeneza vifaa hivyo kuna nahitaji kufika hapo kwa wafundi ila sikwepesi sababu ya mapambano. Tena jengo lake la pale Rwanguba liliharibiwa pia na mabomu. Kumbukeni kama mwezi wa nane uliopita kiwanda cha Matebe kiliwahi tena kuharibiwa na bomu za vita. Shirika hilo latetea ukingo wa jengo zake wakati wa mapambano. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi na Papa Francis alishutumu siku ya tatu makumi mbili na sita Oktoba uvamizi wa silaha wa ADF huko Maboya katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini usiku wa kuamkia siku ya nne tarehe makumi mbili Oktoba wakati wa kikao kikuu cha siku ya tatu katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatican, Papa alilaani shambulizi hilo lililogharimu maisha ya raia saba, akiwemo mtawa mmoja daktari katika kituo cha afya cha Maboya. Linaripoti Vatican News. <tune> Kwa kifupi mjue kwamba huko Kasai Oriental kunafungwa siku ya nne hii kwenye hoteli Metropole huko Mbujimai. Forum Makutano ni mtandao wa biashara, zaidi ya watu mia moja wanashiriki katika kazi hii ambayo mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo anafunga jioni hii. Gavana wa Kasai Oriental asubuhi ya leo aliwaonyesha uwezo wa jimbo lake na kuvuta hisia za wawekezaji kwa fursa ambazo bado zinatolewa na eneo Waziri Nikola Kazadi aliwaomba washiriki wote kushiriki na kuwekeza katika maeneo ya kilimo. Kumbuka kwamba baadhi ya mawaziri wa serikali kuu wako Mbujimai kushiriki katika kazi hii. Kazi ya ukarabati katika barabara ya Kimwenza Mission inaendelea katika Manispa Monga Fula. Ujenzi wa mifereji ya maji kwenye kituo cha Saisai na kile kinachojulikana kama set kilomita uliharibiwa kidogo. Wapita njia na wakazi wa eneo hilo wanataka kuona kazi hiyo ikiharikishwa, wakihofia uharibifu katika msimu huu wa mvua ambao ndio kwanza unaanza. Fazili anarudi kutoka Kindele, Kimwenza, ripoti yake inasomwa hapa na Vivian Bisimwa. Barabara iendayo katika njia ya bypass mpaka shule la Loyola na Kimwenza kupitia kwenye Unikin na Kindele imeharibika kidogo. Kwenye Istem na Saint Pepe maji imeondoa udongo. Nafasi huitwa Osaisai, udongo mwingi ulibebwa. Hali hiyo ni vinyume vya kuzibwa kwa mifereji na magari zinakuwa na ugumu wa kupita nafasi hizo na nafasi kwa kumaliza nafasi kuitwako kilomita, shimo kubwa imefunikwa, majengo yanakaribia kuisha huko, wafunika mashimo zilizoletwa na mvua na kutengeneza mifereji zilizoharibika. Ndio maana wapita njia na watu wanaoishi mahali hizo waomba kazi ziendelee kwa haraka, kwani wafunzi waanza kazi saa tatu za asubuhi mpaka saa nane na nusu. Wasema tena ya kwamba kisha mvua wa China walianzilia kazi na wanafikiria kupitia hali hiyo. Walitambua na kuona namna gani wanaweza kutengeneza vizuri, ili mvua ikanyesha tena kusiwe uharibifu na kuweza kuwahudisha nyuma. Tujulishe ya kwamba kazi hii ya majengo ilianza tena kisha miezi kumi na nane bila kazi kwa ukosefu wa fedha. Pa Matadi huko Kongo Central, karibu watu elfu moja wanaofanya kazi katika sekta isiyo rasmi wametapeliwa hivi punde na Mduka ambayo inadaiwa kuwa muundo wa taasisi ndogo za fedha zinazofanya kazi Kinshasa tangu miezi michache sasa. Wafanyakazi wanaodaiwa kuwa wa Mduka wameweza kukusanya dola kumi kutoka kwa kila mteja kama kiasi cha kujiandikisha kupokea mkopo wa dola mia nne makumi tano unaoweza kulipwa kwa mwaka mmoja. Watu hawa walioweka pesa zao walitilia mashaka viongozi wa pahali wa Mduka kuwa ni wizi, kulingana na maelezo ya hivi punde ya kusema kwamba mkopo huo utatolewa na kikundi na hapana kwa mtu binafsi. Mtandao huu ulivunjwa na vyombo vya usalama na kuwekwa chini ya hati ya kukamatwa kwa muda. Siku ya nne hii watapelekwa katika gereza kuu la Matadi. meya wa Matadi Pati Nzuzi wa Makengedi anaita raia kutoamini watu kama na hao wanaoendesha kazi zao mjini bila kibali kutoka kwa huduma za uhasibu. Kama nilivyotanguliza, mkoa wa Holomami una rekodi visa vingi vya virusi vya polio mwitu. Mitaa ya afya nne kati ya kumi na sita ya jimbo hilo tayari imeathirika. Kulingana na waziri wa afya wa mkoa huo Jean tayari Kwisabandu, hatua nyingi zimepangwa zikiwemo kukabiliana na kuzuia kusambazwa kwa ugonjwa huu ambao unaleta ulemavu maisha yote. Hii itafanywa kwa msaada wa washirika wanaounga mkono jimbo. Serikali ya mkoa wa Ituri ilikabidhi rasmi majengo matatu ya usafi na chumba cha upasuaji kwa hospitali kuu ya Bunia, mji mkuu wa mkoa, siku ya tatu. Ukabidhi huu unalenga kuongeza uwezo wa kupokea wagonjwa katika hospitali hii ambayo inapokea wajeruhi wa vita kila siku, lakini pia ni kuruhusu upatikanaji wa huduma bora za afya kwa watu wote maskini. Kulingana na mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa Hatua hii itachangia kupunguza kiwango cha vifo katika jimbo hilo. Ezekiel Muzalia. Jumba la kwanza linaitwa Jean-Jacques Mbungandi, waziri wa sasa wa afya ya umma nchini DRC, linakuwa na vituo vya afya vya haraka na pia vituo vya kulazwa kwa wagonjwa, lina vitanda kumi na munane cho na pia ofisi za waganga. kando yake, kuna kuwa jumba lingine la kuweka kando wagonjwa wanaoonyesha alama za tauni kama vile virusi via Ebola, na pia kipindupindu na vinginevyo. Na pia kuna chumba nyingine ya upasuaji yenye kuwa na ofisi kumi, chumba cha wanganga na pia choo. Kwa mwisho, kuna kuwa senta la kuhifadhi na kutoa damu likiwa na firiji kumi. Msimamizi wa division ya afya jimboni, Daktari Louis Chulo, anajulisha kwamba vituo hivi vitasaidia kutolea wagonjwa matunzo bora. Liwali makamu wa jimbo la Ituri anaalika wenye kufaidika na faa hivyo kuvilinda vizuri na kuvitumia kwa kuokoa maisha ya watu wote bila ubaguzi wa kabila na wa rangi. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi, Radio Kapi. Radio Kapi. Katika tarafa la Walikale, wakazi wa vijiji vingi kwenye barabara Kashebere Mpofi wanakabiliwa na matatizo ya kijamii na kiuchumi kwa sababu ya kutengwa kwake kimazingira. Ingawa utulivu unaonekana kwa sasa katika eneo hilo, hali mbaya ya barabara inafanya maisha kuwa magumu kwa wakazi. Mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la pahali la Adracom linalofanya kazi katika sekta ya maendeleo ndiye mgeni wetu. Emil Muhombo anaomba kufunguliwa kwa barabara za huduma za kilimo ili kuruhusu biashara na wananchi kwenda kuchukua vyakula. Anazungumza na Sifa Maguru sur le plan securitaire et protection de la, de la population tumeona ke hali iko nzuri, pise mutu anatoka Kashebere, Kibua, Ruvungi mupaka Walikale muzuri bila shida yoyote. Waja yetu ya leta securite wanatumika muzuri bila shida yoyote, na tunasema ile vraiment ni shukurani sana kwa guvernema yetu ne yenye tunachungwa. Ke populasio yetu wakati imetoka mushida ya ukimbizi inaanza enda shambani kwa kuweza kulima na kuweza kuproduire ma produits agricole inakutana na shida pise jusqu'a present ina, ingali inakula mubaya na kidogo ina inaproduire inakuwa na shida ya kuweza kuyevakiwe ku marche hayuuzishe inaproduire kidogo na inokula na na, na wakati hapana pato iko difficile, mukaji alipe facture ya ya, ya magonjwa kwa muganga, njoo maana ingali shida kabambi sana, na njoo maana tunaomba barabara ingekuwa rehabilite muzuri gari zipite, mamoto zipite. Sirkwi ekonomiki ikuwe muzuri. Population itakuwa na maisha muzuri na magonjwa tapunguka na povrete tapunguka na watoto watasoma muzuri mwa ile njia ya kashe Bere, Kibua, Rufungi, Walikale. Na kwa ngambo ya afya na malisho mulitambua nini kule? Kwa ngambo ya afya na malisho tumetambua ke kwa sasa wakati banaproduire kidogo, wanapata vifaa vya mulimo difisilema kuproduce inakuwa shida na kukula nakua shida wanakula difficile man. Na ingali na wakati unakuwa magonjwa ngia na, na, na barabara hay, kwa hospitali inakuwa shida kabambi sana, osi barabara inaacha kazi ya a programme y a 145 territoire et nakwa un peu bloqué puisque ku transporter matériel ku jenga masomo ya kujenga jenga ma centre de santé inakwa jishida, matériel tapita wapi na gari ya wapi panda ke ma bourbier zingali mingi mo barabara. Na njo autorité wetu gouvernement ishikaze sana kwa kuweza ku na control ya makazi na materiel ile machine zenye ziko kule zenye zinaharibika zina bomoka zina zene kufa zikwe remplacer na kazi ya barabara mpaka kashabere mpaka walikali kwa muzuri pour programme l'armée ya mkubwa chef de l'état il réussir ya 145 territoire kule walikana na ikue visible take barabara yakwa tayari, hakuna projet ta endelea malgré eh, lancement ya zile activité donc barabara njo maendeleo njo développement. Na kwa kumaliza ulisema, wakaji wa ile eneo wanakumbwa sana na magonjwa gani? wakaji wa ile eneo kuanzia Kashebere, Kibati, Kibua, eh, Kasuka, Lubonga, Binyampuri, Ruvungi, Mutakato wanaku na magonjwa ya malaria, paludisme, diarrhée, diare, malnutrition. Wakati unakula mubaya, ni sharti magonjwa takukumba. Donc surtout ile puisque wanakunya na mai mubaya, mai yenye kuyala vidudu, haiko purifié, hakuna maiodon. Donc ile yote ingali ni shida yenye tunaelezea gouvernement yetu pour que isaidie watoto walikale na wakwe na maisha mzuri na maendeleo mzuri. Asante sana, asante sifa. Radio Okapi, dossier au soi. Huko Uvira katika jimbo la Kivu Kusini, mchakato wa PDDRCS Uvira Fizi Itombwe ulikaribisha wapiganaji wawili wapya wa zamani weekend iliyopita. Mmoja wao akitoka katika kundi la Michel Makanika la turaneho alijipeleka kunako MONUSCO pa Minembwe. Mpiganaji mwingine anatoka katika kundi la yakutumba na alienda kunako jeshi la FARDC huko Lulimba, kusini kabisa mwa eneo la Fizi. Wapiganaji hawa wawili wa zamani walijisalimisha kwa hiari na silaha zao na vifaa vingine vya kijeshi. Wanasema wamechoshwa na maisha ya msituni. PDDRCS Uvira Fizi Itombwe kwa sasa ina wapiganaji wa zamani kumi na tisa waliojisalimisha katika eneo lake la mpito. Huko Uvira, Fisto Ngoma kwa ripoti. Ruserugo Rukata anatoka katika msitu wa Bijabo huko milima mirefu, ambako alifanya kazi ndani ya kikundi cha Turwaneo. Aliajiriwa kwa nguvu wakati akichunga mifugo ya ngombe katika kijiji cha Minembwe kabla kupelekwa porini. Si tulikuwa tunaopere hapa Kundondo, Bijabo, Nyamara cho kwenye tulikuwa na operation. Mimi namaliza mezi ine pare mupori kunyumbani, bibogobogo zone Fizi, mm. Mpiganaji mwengine Mumbere Shatehekwa alikuwa amejiandikisha kwa hiari katika kundi la ya Kutumba kabla kuondoka miezi minne baadaye na sila yake. Raia huyu wa Butembo jimboni Kiva Kaskazini aliishi Misisi tarafani Fizi kwa shughuli zake za kibiashara. Niye napenda nirudie ni kunyumba Butembo, niende chunga jamaa yangu iko pale, niko na bibi na watoto, watoto ni sita venjangu yeende acha kupori bakasikia ile mwito Abo vatoke biko natupokea mzuri, mtoke kule kupori, biko natupokea mzuri, hawana shaka na mtu, hautafungiwa natakuanga dream mzuri kabisa. Magizi naona tuko kwenye kituo cha usafiri ambapo wapiganaji hao wawili wanachukuliwa kwa ajili ya kukaa kwao wakati wa kusubiri mchakato uliobaki. Wageni wapiganaji wa zamani wa maguguni wanaojisalimisha wanapokea magodoro, vitanda, nguo na vingine. Mbele yetu tuko na Byamungu Matiasi Mafikiri aliyejulikana kwa jina la Kanali De Mai wa kikundi cha Wamajimaji Buiroi, huko Kahanda, milimani ya bonde la Ruzizi, anaelezea maisha yao ya kila siku hapa kwenye kituo cha usafiri ya PDDRCS. Gisi tulifika hapa hatuyaona kibaya juu kila kitu tunaanza jitaji kinaonekana na mpaka hivi tunaikala hapa hatuna hata problemi, lakini tunashukuru kuona gisi tulifika. Tuko tunaendelea kupokea wengine wageni, tuko tunakula asubuhi tunakula mchana na magharibi. PDDRCS inaripoti kombo wapiganaji wengine kutoka vikundi vya Bilozi Bishambuke na Ebula Mtetezi wako njiani kuelekea Uvira kujisalimisha kwa FRDC. Mkuu wa tawi la PDRCS Uvira Fizi Tombwe, Samuel Matabishe Rashidi, wako tayari makumi mbili na tano kutoka maguguni, wa moja ni wa Bilozi Bishambuke na wengine ni wa kwa Mtetezi, na wanakuwa na silaha jisi, wako makumi mbili na tano na silaha ni makumi mbili na tano na wengine ambao wanakuwa katika eh, ili bonde la Plaine de la Ruzizi ambao nao wanakuwa Tayari tutawapatia programu kwa juma lingine, ili kwamba tuwapokee. Kutokana na kasi ya sasa ya kujisalimisha, watendaji wa ndani wanaamini kwamba shughuli za PDDRCS zinapaswa kuharakishwa kwa kwa kufungua maeneo ya mikusanyiko katika maeneo ya Uvira na Fizi, kwa kuzingatia uwezo mdogo sana wa kituo cha usafiri hapa Uvira. Ni mwisho wa habari, aksanti kwenu kwa kutufata, kwa herini.