Oh, mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 yalipungua kwa sasa baada ya saa sita za mchana hii siku ya tatu. Hata hivyo, watu wawili waliuawa katika mapigano hayo Parangira tarafani Ruchuru katika Kivu kaskazini. Jeshi linasaka washambuliaji katika tarafa la Bagata huko Kwilu. Kufikia sasa washambuliaji 17 wamekamatwa wakiwa na visu na bunduki. Bei ya mafuta ya gari imeshuka katika jiji la Bukavu. Bei ya sasa ni franga za Kongo 2500 dhidi ya 3500 hapo mbeleni, jambo ambalo linafurahisha wanufaika. Hamujambo wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini, makali ya mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo yamepungua tangu mwanzo wa mchana siku ya tatu hii katika tarafa la Ruchuru, kulingana na vyanzo kadhaa katika mkoa huo. Risasi chache za hapa na pale bado zilisikika kwenye uwanja wa mapambano mbalimbali mbali, hadi baadaye mchana hasa kwenye barabara Kabindi Chengerero katika tabaka Jomba kuelekea Musezero katika tabaka Busanza na kuelekea Ndamugenga katika tabaka Bweza. Vyanzo vya asasi za kiraia vinasikitishwa na kujeruhiwa kwa takribani watoto wawili na watu wawili kuuawa wakiwemo mzee mmoja katika mapigano ya siku ya tatu hii katika eneo la Rangira. Tukisalia katika jimbo la Kivu Kaskazini, shirika la raia katika tarafa la Nyiragongo linasema kuwa linaunga mkono jeshi la FARDC inayoshiriki katika mustari wa mbele huko Ruchuru dhidi ya waasi wa M23. Pia linasema linahimiza juhudi za viongozi wa nchi kurejesha amani na usalama mashariki mwa Congo, hasa katika tarafa la Ruchuru. Shirika hilo linawahimiza kuongeza nguvu za kijeshi hadi kuchukua tena kabisa maeneo yaliyo chini ya uvamizi wa adui hii ili kuruhusu kurejea kwa amani kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutoka Ruchuru ambao wamekimbilia katika tarafa la Nyiragongo hasa, ambao kwa sasa wanakadiriwa kuwa zaidi ya familia 3500 na ambao wanaishi katika hali mbaya kabisa. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya pili, shirika la raia linaita wakazi wa Nyiragongo pia kuwa waangalifu. Mambo Kawaya, mkuu wa shirika la raia hilo, anaeleza katika sehemu hii iliyochaguliwa na Bernardin Jambu: shirika letu la omba raia kuwa makini wakati huu inapoonekana ya kwamba adui anayepunguka nguvu katika maeneo kadhaa za mapambano mtaani Ruchuru anajitahidi ili kujipenyeza kupitia mlima wa Mikeno na kuzorotesha usalama mtaani Iragongo, kwa kilometa chache na mji wa Goma. Shirika la raia laomba kadhalika viongozi kuweka nguvu ya ziada ili kuhakikisha mipaka ya chunguzwa vema kati ya Kongo na Rwanda wakituma huko wa askari jeshi ili kulinda vema eneo lile kwenye kunaonekana mara kwa mara vitendo vya machokozi toka inji jirani. Tunaomba wakomeshe biashara za kimagendo na kuvuka kwa wanabiashara haramu toka Rwanda wakirahisishwa na mashirika zimoja za usalama za mipakani wakipitia kwenye borne ya kumi na moja, ya kumi na mbili, ya kumi na tatu, na iyo ya kumi na tano na kadhalika. Huko Kivu Kusini, misheni ya upelelezi ya seli inayofanya kazi ya kikundi cha mawasiliano ndani ya mfumo wa makubaliano ya mfumo wa Addis Ababa imewasili tangu hii siku ya pili katika jiji la Uvira. Wajumbe kutoka nchi tano wanachama zikiwemo Uganda, Rwanda, Burundi, Tanzania na Kongo. Timu hii inafanya mawasiliano na uratibu katika eneo hilo kwa ajili ya matumizi ya njia zisizo za kijeshi ili kuchangia kuwashawishi makundi yenye silaha ya kigeni yaliyo nchini Kongo kwa ujumla na hasa katika Kivu ya Kusini kupokonya silaha na kurejeshwa katika nchi zao za asili. Mara tu walipowasili Pabukavu, timu hii ilikutana na meya wa jiji la Uvira Kiza Mwato na MONUSKO na huko Buba katika tarafa la Jugu huko Ituri karibu watu elfu kumi na nane waliokimbia makazi yao wanapokea msaada wa chakula tangu siku ya tatu hii, mchango kutoka kwa shirika la mpango wa chakula duniani PAM. Hawa ni watu ambao wamehama vijiji vyao ili kujikinga na unyanyasaji wa makundi yenye silaha ya pahali. Walengwa wanaofurahia kitendo hiki walikuwa na matatizo makubwa ya kujilisha wenyewe, kwa sababu ya kuwepo kwa watu wenye silaha ambao walivamia mashamba yao mengi. Katika ripoti hii ya Jean Claude Lukidile. Inasomwa hapa na Ezekiel Muzalia. Kulingana na anayohusika na maasiliano kwenye muungano AGDEC Association des Jeunes pour le Développement Communautaire inayoendesha mradi huo pamoja na Caritas ni kwa ujumla jamaa mia sita na ine karibuni watu elfu kumi na nane waliopokea msaada huo. Ni kama vile unga wa mahindi petit pois, maharagi na pia mafuta ya kalanga, msaada unaotolewa kisha mwaka moja wa njaa na ukosefu ambao walipitia wakaaji hawa. Wa kulingana na mfanyakazi mmoja wa muungano ya kiutu, ni kwa mara ya kwanza wakimbizi hawa wanapewa msaada wa namna hiyo tangu waasili ndani ya mtangamano wa jina Jukpa, ambapo walikimbilia. Walilazimishwa kuondoka ndani ya vijiji vyao kama vile Lonje, Vidza, Ngagba, Tosakale, mahali ambapo kunakaa watu wenye kushika silaha. Kwa muungano huo, shirika Pam ulitoa toni 300 ya chakula. Alivyojulisha msimamizi wa kituo cha masiliano kwenye muungano ajedeke. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Tuelekee huko Kwilu ambako msako wa kuwasaka washambuliaji unaendelea katika tarafa la Bagata na jeshi. Kufikia sasa washambuliaji kumi na saba wanaodaiwa kuhusika na ukatili kadhaa wamekamatwa wakiwa na visu na bunduki nyingi katika kijiji cha Kimpana wakati wa operesheni za kijeshi za hivi punde. Vyanzo vya kijeshi vinasema kuwa uwindaji huu uliwezekana kwa msaada wa uimarishaji wa mkoa wa kumi na moja wa kijeshi na serikali ya mkoa. Washambuliaji hawa walionyeshwa kwa waandishi wa habari siku ya pili makumi mbili na tano Oktoba mwaka tunao na jeshi kunako makao makuu ya fardes katika jiji la Bandundu, na kapteni Makola Mbuyi Jean de la Croix anayehusika na upelelezi uchunguzi na utafiti katika kikosi cha mia moja kumi na tatu cha Bandundu. Kumbuka kwamba katika jimbo la Maindombe washambuliaji wasiopungua makumi munane wanaodhaniwa kuwa wahusika wa mauaji na kuchoma nyumba pia walikamatwa na jeshi katika kijiji cha Masiambio katika tarafa la Kwamut, wakati wa operesheni za hivi karibuni za kijeshi. Bado wako mikononi mwa jeshi kabla wapelekwe kwa viongozi husika, aliripoti gavana wa jimbo hili Birita Bola Dula. Akiwa kwenye misheni katika kijiji hiki katika jimbo la Kasai Oriental, familia mia sita kutoka eneo la kilimo la Kwadi zimenufaika tangu mwishoni mwa juma lililopita na mboleo kwa ajili ya hekta mia tano zilizolimwa bure kwa faida yao tangu Septemba mwaka jana. Hatua hii ni sehemu ya ajenda ya mabadiliko ya kilimo, mpango wa Rais wa Jamhuri unaotekelezwa na Wizara ya Kilimo. Walengwa hao wanasema wameridhishwa na kitendo hicho ambacho kitatatua tatizo la njaa katika eneo hili pamoja na kupanda kwa bei ya mahindi. Jacques Mukongole kwa mengi zaidi. Ni tangu kuanza kipindi cha kilimo a ambapo taasisi ya uongozi ya Afrika aali shirika la kimataifa la kilimo cha tropiki ITA na kampuni ya biashara ya Bio Agro zinatoa msaada wa kiufundi kwa majamaa mia sita kwenye tovuti ya Mkwadi baada ya kulima bure hekta 500, ikifuatiwa na usambazaji wa mbegu za mahindi. Wakulima wamekuwa wakinufaika tangu mwishoni mwa wiki iliyopita na mbolea ili kuboresha wingi na ubora wa uzalishaji wa kilimo. Jean-Paul Kalonji mmoja wa wakulima alitoa shukrani zake kwa mashirika wafadili. Daktari Sam Ajala, mkuu wa sehemu ya miindi ya Atea, na daktari Paul Donsop, mkuu wa kituo cha Itea Kasai Oriental, aliwaelezea wakulima mbinu za uwekaji mbole. Kumbuka kuwa lengo la programu hii ni kutoka katika kilimo cha kujikimu kuenda katika kilimo cha biashara, ambapo wakulima lazima wawe wazalishaji wakuu. Katika Kivu Kusini, bei ya mafuta ya gari imeshuka katika jiji la Bukavu. Bei ya sasa bado inabadilika kati ya franga za Kongo 2500 na 3000 kutoka kituo kimoja hadi kingine, ingawa inabadilika badilika. Kushuka huku kunapendeza watoa huduma ambao walilipa lita moja ya petroli kati ya franga 3500 na 3800. Ripoti ya Jean Kasami. Ndiyo bei ilishuka, lakini hadi sasa kila stesheni inaendelea kuweka bei yake binafsi. Wachuuzi wakubwa wakubwa wa mafuta ya gari jijini Bukavu wanakubali kuwa bei ilipunguka kufuatana na vile hali ya bei pia ilishuka huko Kigali na Nairobi ambako wanauzia. Wakaaji wanafurahi, lakini wanataka kushuka huko kwa bei ya mafuta ya gari kupelekea pia kupunguzwa kwa nauli ya uchukuzi mjini Wadereva wako tayari kupunguza, lakini wanasubiri mpango wa viongozi. Kwa sasa hakuna prix, tunajua normali, tunawezi kunywa kuku kila stasion, kila batu bangaa na prix abu selogisi, banajisikia kunafasi kwenyewi tunakunywa karbiramu 3000 Kufasi kuna wana fiche 2600. Kufasi kuta kuta wana fiche 2500. Kufasi kuta kuna 3100 fra. Mbake vi pri hati ya juwa Bei kamili na waza ni bakuwa Disha tu njiwa nesti yele pri Pale disha batu yote wana juwa kikaribira, Tutafika fasi fulani tunaikunya mu pri fulani. Kupanda kwa bei kulikuwa kumepelekea malipo ya taksi kutoka franka za Kongo mia tano hadi franka za Kongo elfu moja hapa mjini Bukavu. Nikiripoti toka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Zaidi ya wanawake mia tatu walio katika mazingira magumu katika Kivu Kusini wananufaika na usaidizi wa kuwawezesha kiuchumi. Mradi huo unalenga wanawake mia tatu waathiriwa wa ubakaji, wakimbizi, pamoja na wale kutoka katika jamii zinazowapokea. Ni mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la maendeleo ya viwanda UNIDO, inafaidika na ufadhili wa serikali ya Japan wa zaidi ya dola milioni moja elfu mia saba makumi saba na sita. Berte Rutega kutoka taasisi inayoendesha mradi huu anazungumzia athari za mradi huu katika maisha ya walengwa akijibu maswali ya Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Na mjambo bwana jambo sana. Mimi ni Bertin Rutega, ninasimamia miradi ya maendeleo kwa shirika la Fondation Panzi. Namuna gani munapokea hii mradi mpya? i tuko hapa kusherehe ya kuanzisha ile mradi mpya e ambayo itasaidia wamama wamama ambao wanalima miwa kwa province ya sud Kivu, na ni mradi ambayo itahusika na kukamata miwa apartiri ya mua kufanya produit tunaita bioethanol. Ile bioethanol itasaidia kwa kuweza kutengeneza madesinfectant. Ile muradi itafanyika mulupango ya Fondation Panzi hapa Bukavu na tuna matumaini kwamba itaweza kusaidia sana, na inalingana na maobjectif za Fondation Panzi za kumwinua mama na tunatumika miradi ya wamama kwa kijumla, lakini ile itakuwa mradi kwa wamama wanaotumika kazi ya mulimo ya miwa, tunasema kana sukre ni wamama ngapi watakao koncerne na hii muradi? Itabadilisha nini? Italeta kitu kani kipya? Kwa mwanzo ni projet pilote, pilote maanake tunaanza kitu kidogo kwanza, na kwa hii faze pilote ni wamama mia tatu ambao tutaweza kuweza tumika nao na kuwaweka katika vikundi. Na sababu nombre ama idadi ya wale wamama kwa hii faze pilote iko kidogo, tutakuwa na makriteri za selection ambazo tutaangalia wale ambao wanakuwa katika mahitaji zaidi sana zaidi wenye biko mu mahitaji ya zaidi sana sababu hatuwezi weza kuankadre ama kusaidia wamama wote kwa mara moja. Na itawasaidia sababu wataleta miwa, watauzisha kwa ile usine na itasaidia pia, ni kusema tunasaidia, tunasaidia wamama na kupitia wamama tunasaidia majamaa. Wamama wanatumika sana juu ya ku, tumika sana juu ya kutetea na kuleta amani pia. Wamama wanakuwa na kapasite, wanakuwa na uwezo, na wakati tunaweza um, kuwa na mradi ambayo itasaidia kuleta pato. Tuangalie gisi ile kazi ya mua taweza saidia jamaa kusomesha watoto, kulipa matunzo, kuuza mavazi na kutunza jamaa kwa namna ya kijumla. Pia ile muradi unaona kama hakuna usine ingine na fabrike bioetanole hapa lokalma, tunaimporte tunauza alkolo kutoka nchi zingine, lakini kama hiyo bioethanol tunaweza kuiproduire localement, ni mawazo ya mzuri ya kuangalia potentialite zenye tuko nazo zenye Mungu alipatia watu localement hapa tunaweza zitumikisha kwa kuproduire ile bioethanol. Itasaidia pia kwa namna ya hygiene hygiene, usafi na tunaposema usafi tunasema pia juu ya afya ya, waka, ya wakaaji, na hiyo ni ya lazima. Ni kusema mradi itasaidia wale wa mama tunasema, lakini de maniere indirecte itasaidia communauté pia de manière générale. Asante sana, asante Radio Okapi. Dosi katika jimbo la Kivu Kaskazini zaidi ya familia elfu tano za waliorejea kutoka Tabaka Kibumba wanapokea msaada wa kibinadamu tangu mwanzoni mwa wiki hii katika tarafa la Nyiragongo ni kupitia maonyesho yaliyoandaliwa katika kiwanja cha shule ya Institut Kibumba na shirika la kimataifa la Mercy Corps. Familia zinapokea thamani ya pesa ya dola makumi sita na tano, dola mia moja makumi mbili na dola mia moja makumi tisa kulingana na ukubwa wa kila familia. Rosalie Zawadi alienda kuona maendeleo ya maonyesho haya. Anatupa ripoti hii. Ni mama Nyera Ndige ya Kristina toka kijiji cha Rulimba, anayezungumza na mchuuzi kuhusu vifaa anavyohitaji. Akiwa na jamii ya watu sita, alipewa vikartasi ama kupon zenye thamani ya dola za Marekani mia moja makumi mbili. Ni kwa furaha atuonyesha vyote ambavyo tayari amevinunua. Mimi nauza mchere, visaki mbili, maharagi kayabu moya Chumvi kenda. Mina enda uza bya munyumba. Utauza nini ya munyumba? Ningependa niuze kamatera ka batoto, niuze nkanguo, niuze kachungu basi. Batoto <todoha> barikuwa narara kumurago au kubimayani. Leo mm -hmm. Banapata kamatera, mimi nafurahi. mm -hmm. Na mimi nasema asante. <laughs> kama mama huyu ni jumla ya jamii elfu tano makumi saba na moja toka vijiji saba vya groupement Kibumba ambao walikimbia mapambano kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23 mwezi wa tano uliopita na ambao kwa sasa wamerejea vijiji vyao. Jamii hizi zafurahia kupokea msaada kupitia soko na wanaouzisha katika soko. Hii ni wachuuzi wa mtaa wa Nyiragongo, nao pia wanafurahi. Mama Stukia Goreti ni mmoja wa wachuuzi. Zingine yoni je zinakiaka, zinaleta chakula, tie ba commerce tu benefisi yake kitu. Lakini Merci Coro sana tuletia afuare na sika ekonomika na pima ongezeka. Niko na ujisha bunga mafuta na makayabo, niko nayo mchele, chumvi, kila kitu kia chakula niko naki. Pamoja na kufurahia msaada huu, kiongozi wa kijiji cha Holimba Bwana Hamuli Kwiria Jiduni alitoa pia pendekezo zake. Ndo msaada tunafurahi sana Iko en crise kama tulifanya foire ilikuwa demande ya population oprealable a bonjo batupatiaka ima besoin ya bitu tunatia ndani ya marshe. Kwa mwisho wa soko hii itakayodumu siku kumi hivi, kila mchuuzi atalipwa pesa zake kulingana na makupon ambazo atakuwa alikusanya toka kwa jamii zilizonunua vizaa kwake, tujulishe kwamba shirika Mercy Corps inatekeleza mradi huu kupitia usaidizi wa serikali ya Uingereza, raia wa Marekani na umoja wa Ulaya. Goma, Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari, aksandi kuungana nasi kwa erini