Kardinali oh, frido lea Mbongo amewasilisha siku ya ine hii kwa waziri mkuu ripoti yake kuhusu hali ya usalama huko kwa Mut baada ya ziara yake ya kiuchungaji wilayani Bandundu. Waasi wa ADF walishambulia siku ya tatu msafara wa magari kwenye barabara komanda luna jimboni Ituri. Mtu mmoja aliuawa na wengine wengi kuchukuliwa na waasi hao ambao pia walichoma moto magari. Ligi ya watumiaji huduma nchini Kongo inaridhishwa na maagizo ya serikali ya kusimamisha malipo ya TVA kwa vitu vya mahitaji ya msingi kwa muda wa mwaka mmoja. Asubuhi njema kwenu na aksanti kuungana nasi, tuanzie na habari hii inayohusiana na mgogoro wa Teke Yaka. Kardinali Fridolin Ambongo amewasilisha siku ya nne hii kwa waziri mkuu kifupi cha ripoti yake kuhusu hali ya usalama huko Kwamouth baada ya ziara yake ya kichungaji iliyofanyika wilayani Bandundu. Ilikuwa wakati wa kupokelewa katika ofisi ya waziri mkuu hapa Kinshasa huku akihifadhi hadi sasa sehemu ya kwanza ya yaliyomo kwenye ripoti hiyo kwa mkuu wa serikali. Kardinali Fridole Ambongo alisema alirekodi uchunguzi ambao aliona unafaa kufikishwa kwa Jean-Michel Samalukonde kwa suluhisho zinazofaa. Askofu Mkatoliki alikumbusha kwamba sehemu hii ya nchi iko chini ya uongozi wake katika kanisa. Wakimbizi wa Kwamut waliopokelewa katika majimbo ya Kwilu, Kwango na maeneo mengine ya jimbo la Maindombe wanaoishi katika mazingira isiyo ya kiutu. Hatimaye watafaidika na msaada wa kibinadamu wa serikali kuu. Hii ni kutokana na kwa kuwasili siku ya tatu kumi na tisa Oktoba huko Bandundu, mji mkuu wa Kwilu, kwa ujumbe wa mawaziri wa kitaifa angalau watano, wengi wao wakiwa wazaliwa wa wilaya ya Bandundu. Didie Mazenga, mkuu wa wajumbe, anasema kuwa ujumbe huu wa kibinadamu unafanywa kwa maagizo ya Rais Felix Tshisekedi Chilombo. Flores Kizalunga katika ripoti hii ya Irene Mboma. Miongoni mwa wajumbe wa serikali kuu waliofunga safari hii kutoka Bandundu Jumatano mchana ni pamoja na waziri wa ushirikiano wa kikanda, masuala ya kibinadamu, masuala ya kidijitali, waziri mwenye damana ya rais ya jamhuri, pamoja na naibu waziri wa ulinzi. Wanaandamana na gavana wa jimbo la Mai Ndombe na manaibu wawili wa kitaifa. Akizungumza na wapasha Habari, mara baada ya kushuka kwenye ndege, waziri wa kitaifa wa ushirikiano wa kikanda na mkuu wa ujumbe Didier Mazinga alisema kuwa walikuja kuleta msaada wa serikali kuu kwa watu waliopoteza makazi wa kwa mtu ambapo wako katika kijiji hili. Kumbuka kwamba baada ya Bandundu ujumbe utaelekea popote watu hawa waliohamishwa wapo kuwasaidia hasa katika eneo la Bagata huko Kwilu, jimbo la Kwango na pia Mai Ndombe kama kunena jijie Mazenga jimboni Kivu Kaskazini, zaidi ya familia elfu tano wa tabaka la Kibumba ambao walirudi kutoka ukimbizi wanapokea msaada wa kibinadamu tangu mwanzoni mwa wiki hii katika tarafa la Nyiragongo. Ni kupitia maonyesho yaliyoandaliwa kwenye uwanja wa shule ya Institut Kibumba na shirika la kimataifa la Merci Corps, familia zinapokea kiasi cha pesa cha dola makumi sita na tano dola mia moja makumi mbili, na dola mia moja makumi tisa kulingana na ukubwa wao. Usaidizi ulioshukuriwa na waliorejea wenyewe pamoja na wafanyabiashara wa pahali. Katika ziara ya kufuatilia shughuli zinazofanywa na UNICEF huko Maniema, mratibu wa UNICEF mashariki mwa DRC anasikitishwa na ukweli kwamba uwekezaji katika maendeleo bado ni mdogo huko Maniema. Jean Ludovic Metenier anatoa wito kwa viongozi na wafadhili kuongeza msaada ili kuhakikisha usimamizi bora wa watoto wa manyema. Huko Ituri, msafara wa magari yaliyokuwa yakisindikizwa na FARDC yalishambuliwa siku ya tatu na waasi wa ADF katika kijiji cha Kabrike kwenye barabara Komanda Luna ni katika tarafa la Irumu. Kulingana na vyanzo vya pahali ripoti ya muda inasema kuwa mtu mmoja aliuawa na wengine wengi kuchukuliwa na waasi hao ambao pia walichoma moto magari yaliyokuwa na bidhaa. Shirika la kutetea haki za binadamu la SERDH linatahadharisha idara za usalama kuhusu uwepo wa ngome mpya za adui ambaye inawezekana ametokea katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini. Ezekiel Muzalia. Ndani ya konvoi hiyo mulikuwa gari makumi tano kati yazo lori makumi mbili zenye kusafirisha bidhaa na gari ndogo ndogo za uchukuzi wa pamoja na mamia ya wasafiri walioondoka mjini Komanda hadi Beni jimboni Kivu ya Kaskazini. Walipokuwa njiani, kundi la waasi wa ADF waliwafiatulia masasi upande wa saa nane za mchana katika kijiji Kabrika kwenye kilomita makumi tano na senta kuu la Komanda. Kulingana na duru za kufanana, dereva wa gari moja iliyokuwa ikibeba samaki ya chumvi aliumizwa na masasi na kufariki hapo hapo. Wasafiri wa moja ambao idadi bado kujulishwa, walitekwa nyara na waasi waliowapeleka porini. Jeshi la taifa FARDC lilikuja kwa uharaka kwa kufyatulia waasi wale masasi, jambo lililozuia maafa mengi, kajulisha duru hizo. Muungano wa utetezi wa haki za binadamu SERDH unalaumu shambulizi hilo na una omba jeshi la taifa kuzidisha mapambano dhidi ya adui ambaye anatafuta kuchukua ngome zake kwenye barabara nambari ine. Hatujapata maoni yake kiongozi ya askari wa tarafa hilo la Irumu. Ni kiripoti kutoka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Habari nyingine ni kwamba mratibu wa kitaifa wa chama cha wanawake kwa maendeleo ya jamii AFEMDECO anapiga kengele na kuarifu kwamba watoto wengi walioondoka katika maeneo ya uchimbaji madini katika tarafa la Kipushi huko hoka Tanga, kwa msaada wa wafadhili na kujumuishwa katika shule za serikali za pahali, wamerejea kwenye maeneo ya uchimbaji madini. Sababu ni kwamba wazazi wao hawana uwezo wa kuwahudumia kwa chakula. Nenet Mwange anaiomba serikali na wenye moyo mwema kuwasaidia watoto hao ambao wanahatarisha maisha yao na kesho yao katika kazi za uchimbaji madini kwa sababu nafasi zao ziko shuleni. Tumsikilize Bi Nenet Mwange mkuu wa shirika la wa wakati wake tulisababisha watoto elfu mbili mia nane makumi tatu na ine waliokuwa wakifanya kazi katika masehemu za madini kumi na tatu katika muta wa Kipushi, na tuliweza kuwatoa watoto mia tano ambao tuliwaandikisha katika mashule za serikali mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Hawa ni watoto kutoka miaka saba hadi kumi na ine. Wengine waliokuwa na umri wa miaka kumi na sita na kumi na saba ni wale kumi na tano waliopelekwa kujifunza ufundi mwaka huu. Waliorudi shule ni 213 tu. Watoto waliobaki bado wapo mjini, wengine wamerudi kikazi. Hivyo tunaomba sasa wenye fedha watusaidie ili tuendelea kuadhibisha watoto awa ambao wanapenda tu kurudi kwenye kazi. Wiki iliyopita nilienda kuwaona wale 213, walio hai tayari ni mia moja makumi mnane. Sasa malalamiko ni kwamba wakati watoto wamerudi nyumbani na hakuna chakula, wanakuwa na akili ya kurudi katika sehemu za madini, na wanaona ni rahisi kuchimba, kusafirisha ya kusafisha wanaweza kula hata kabla ya saa sita. Katika jimbo la Kivu Kusini, ligi ya watumiaji huduma nchini Kongo, Ligue de Consommateur de Service au Congo Kinshasa, Likoski kwa kifupi, inasema imeridhishwa na maagizo yaliyosainiwa hapo awali na Waziri Mkuu wa Congo tarehe 15 Oktoba, yakiwemo maagizo ya kusimamisha ukusanyaji wa TVA kwa vitu vya mahitaji ya msingi na uagizaji na uuzaji wa bidhaa fulani katika sekta za cimenterie na mali isiyohamishika, na hii kwa muda wa mwaka mmoja. Hii ni fursa kwa watumiaji kutangaza amri hizi kwa matumizi kwa wafanyabiashara. Janvier Makombe Kabare, mkuu wa Likoski, anatueleza kuhusu hilo katika sehemu hii iliyochaguliwa na Rachel Kiesembangu. Watumiaji kweli wanafurahia imezi kwani unajua sisa, vile ligi ya watumiaji tunatetea kila siku, fiskalite ya developement fiskalite ya kwetu au programme ya ushuru inabidi inaangalia pia watu wanaishi namna gani, na nikizani wakubwa wa nchi wakiangalia mambo kama na hili itakuwa vizuri, na watakuwa pia wakipermettre wakaaji, donc wananchi waangalie, si wateza pumua, na pia kusindikiza miradi mbalimbali za gouvernement. Sasa inabaki hapa, ni kusema ile madekret mbili za premier ministre inabidi zinakuwa vulgarize, donk inabidi zinatembea fasi yote. Watumiaji wote wa Congo wapashwa habari, wafanya biashara wapashwa habari, na ministre national wa finance afuatilie vizuri hii maneno ili ku nivoau ya mareji finansiere zote waheshimie na nikizani, itakuwa ni jambo nzuri sana. Sisi sote tushimame society civile, watumiaji na wafanyabiashara, sisi sote mkono kwa mkono tushimame na tuombe kweli waheshimie hii dekre mbili za premier ministre anatoka kusinye Radio Kapi. Jina lake ni Astrid Kavira, mama mwenye umri wa miaka makumi tano na ni muuguzi huko Goma. Anaendelea vyema sasa, lakini imembidi kupambana na kansa kishujaa kwa takriban miaka mitano. Sasa anaamini kuwa kansa ya matiti siyo mauti na inaweza kupona. Astrid Kavira ndiye mgeni wetu katika kuadhimisha siku maalum ya mapambano ya kimataifa dhidi ya ugonjwa huu iliyosherekewa tarehe kumi na tisa Oktoba mwaka huu. Anakumbuka pigano lake lisilo na kikomo la kushinda kasa ya matiti kwa msaada wa madaktari wake wanaomtibu. Tumsikilize katika mahojiano haya na Jules Ngala. Mama Astrid, huko mgangame ulipatikana na magonjwa ya cancer du sein Eske uko najisikia tu mgonjwa? magonjwa kwa mtele siione tena m juu, minapashwa kunywa dawa siku mingi, na ni dawa zinaletaka zingine maefe na ile maefe nakuwa saa yengine a rendre mtu mgonjwa. kwa kurecouvre sante ni maetape gani ulipitia? Ako nilipata bahati ya kujua mbio gisi niko na kaser, nikaenda kosuasio ya wanganga wakati mu mustrictire kwenye mina tumika, na wakaviona kisha bakanifanyisha maexame, ikaonesha kama kweli niko na timere. Bakanituma ku maestitio tuywe kujua kama ni, ni timere ya, ya aina gani. Lakini etape ya kwanza kwa kuvumbula magonjwa ni we mwenyewe, ni mie mwenyewe njo nilivumbula gisi niko na tuseme, kifundo wala kwa nodile muliziba ya droite. We mwenyewe ulivumbula namna gani? si, tunaambiwa kila siku kama unanawa par exemple ukwa na huko na papasa maziba juu tima inakuyaka tu muficho musilase sasa inafuna kuna huko na palpe maziba kama hamuna kifundo, bo kama hamuna nodile. Alafu mimi nikaivumbula setem 2015 njoni livumbula ka ile nani na njo vile nikaenda ku consultation ya banganga, nao wakaona aseme kumbe ni kweli, njoo wakanifanyisha zingine maexame, tukaanzia pale Njo vile banganga yangu, banganga ya kugenerali na ule mganga wa kusharite ye, bakaandika baruha bakasinye kwa yo watu tatu, niende kuhopitali ya Butaro, Butaro Hospital ni ni santre ya kaser. Namna gani ulipokea ile habari? Eske uliogopa? Anduka na mimi nilishtuka, nikaona maanake mwisho yangu njo ile. Basi nikaanza ji jihukumu nikakosa kama ninapata kaser pourquoi, njo vile Nikajitupa mu maswe munani donge mu maprosesisi ya swe na mimi nayo ke ni maladi fatale. Basi sasa, mm. Mimi kama mimi nasema leo ni juu ni ngali e, ni ngali mzima. Kumbe ili amwaye e, ili amwaye ya kuresiste kama vitu vinaendeka mbio, mtu akifuata mashauri na na, ukipata maswe, ili amwaye ya kuongeza e, maisha, maisha. Tena e, mm. juu mu niveau gisi bilikuwa vinatembea saa hii ningelikuwa na siko tena eh. Sasa unawaza ni kitu gani ilikusaidia zaidi upate kuendelea kuishi? Alor, ke batu ingine wanakuwa wana wanapita tu. Kwanza nilijifariji mipeke ndakufa, lakini na niko napima kwenda kudawa. Alor, nilifata maorientasio yote yenye waganga walinipatia. Donge, examen zote balisema nifanye nilizifanya, na njo vile nilipata ile neema ya kuona banganga na banganga bakanioriande saja mangu likui nisha sikia ke basi, nimepatikana bakaji kusanya kusanya navo mpaka mm -hmm. Upaka, niende kuenda kumaswe kule Rwanda, saa nilianza ipata vile, basi nikaanza ona kile kibule chikaanza fifia lakini dawa ya kanseri antuka nayo, njo ingine yenye mtu anaweza ogopa ile dawa ya kanseri mm. Na ukisha ukiipitamu vraiment, sasa conseil gani unaizopatia bamama wengine au bagonjwa wengine? Kwanza kila mwanamke tuzoee kukuwa tuna examine maziba yetu kuangalia kama hamuna kifundo kina ota mule, kakiwa takadogo Unaenda ku hospitali, unaenda unaenda examine. Basi courage kwa kuvamama na tukwe, plus vigilante accent koko huko Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini, watoto elfu tatu walio katika mazingira magumu waliokolewa kutokana na ukosefu wa utaifa kwa kupata vyeti vyao vya kuzaliwa siku ya pili iliyopita katika manispa Mulekera. Ni mwishoni mwa kikao cha mahakama kilichoandaliwa kwa kupata hukumu ya ziada ya cheti cha kuzaliwa kilichoandaliwa na shirika la Mouvement International des Droits de la fin, de la femme, de Edelor promotion sociale kwa kushirikiana na mahakama ya watoto ya Beni kwa ufadhili wa UNICEF. Mark Marufimbo. Kwa kipindi hiki ni watoto elfu moja ya mtaa kiafya ya Beni toka vikundi vishikao silaha na wengine elfu mbili wa mtaa kiafya ya Osha ndio wapewa vitambulisho vyao vya kiraia. Wawili kati yao Katembo Mumalewa na Lisi Kavuo hawakuficha kuridhika kwao: tunashukuru sana kwa kutupatia vibali sisi watoto wa Kongomani, muendelee vile basi, kazi njema, msirudie nyuma, tunasema asante sana. Mimi nazisikia die, nashukuru sana kwani umetupatia bidokima ile, kazi njema njoo ile, na muendelee nile kazi, nashukuru sana. Donge na wale watu wenye hawapata nao, naomba waze andikishe kwei kazi wakezi handikisha kwei wapate nao vidokima nao wako wakongomani. Ila kuna kweli matatizo nyingi kuhusu shughuli za kupata vibali vya uraia kwa watoto sawa, aeleza hapa hari ya Bamungo mwakilishi wa midefehops. Magumu munaweza fanya meme jugement supletif, unakutana wale kule ku bureau detat sivile ambayo kwenye wataandika wale watoto hawana maregistre oro ile maregistre ni sherti ikuwe delivre na watu wa division interieur, unakutana nao hawana transport ugisi ya kuzifikisha mahali popote. Wanakutanikwa na ile yote wala UNICEF ikweza livre zile maregistre musi mbiombio mbio kwenye madivision na njo unakutana hiyo, inakuwa difikulte ya kwanza. Magumu ya pili ni kusema kwamba kuna wazazi wengi ambao hawana hiyo huba kwenda kuandikisha wale watoto wa ile negligence wanakuwa nayo, hawana hiyo information par rapport ya ile kuweza kuandikisha watoto. Mkataa mashtaka kunako mahakama ya amani ya watoto alipendelea fursa kama na huo kwa kuvutisha angalisho ya wazazi wakati wa sherehe hii mihenge katwa na tunaomba wazazi sawa ginzi procureur alisema hapa, watie kiswani mwao kama hakutakuwa msaidizi wa kila siku, wakati mtoto amezaliwa, mumwandikishe dans le delai. No, mwakilishi wa kiongozi wa mji kwa kikao hiki Gaspar Vuingo Madirisha adhani kwamba tangu sasa majukumu ya uhamasishaji wa ya wazazi kuhusu kuorodhesha watoto kunako chumba cha serikali ya uraia yataendeshwa na viongozi wote wa matarafa ya mji na hasa vijijini. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Nam habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Jimboni Ituri wapiganaji tisa wa ADF waliouawa siku ya pili, silaha nne aina ya zilichukuliwa na jeshi katika eneo la Tokomeka 1 na Tokomeka 3 na shamba lililolimwa na washambuliaji lililogunduliwa na muungano wa FARDC UPDF kusini Mwairumu katika jimbo la Ituri. Kulingana na msemaji wa operesheni za pamoja za majeshi ya Kongo na Uganda anayetoa taarifa hiyo, wapiganaji sita wa ADF pia waliuawa na wengine wanne walikamatwa wakati wa operesheni za pamoja za FARDC UPDF zilizofanywa katika eneo la Lusibuli Nzebule katika tarafa la Beni. Katika jimbo la Kivu Kusini hususan katika tarafa la Fizi raia mmoja alipigwa risasi na kuuawa siku ya pili iliyopita na watu wasiojulikana wenye silaha kwa umbali wa kilomita mbili kutoka kambi ya wakimbizi wa Burundi ya Mulongwe kusini mwa mji wa Baraka. Kulingana na idara za usalama huko Baraka, mwathiriwa alitambuliwa kama mkimbizi wa Burundi kutoka kambi ya Mulongwe. Tukio hilo lililotokea mwendo wa saa nne usiku wakati mwathiriwa huyo alipokuwa akifanya kazi zake za shamba karibu na kambi hiyo jimboni Kivu Kusini. Upitishaji wa magari kwenye kizuizi kikubwa huko Goma unapaswa kuanza tena wikendi hii. Hii ni baada ya zaidi ya siku makumi tatu za kufungwa kwa sababu ya kazi kwa upande wa Kongo. Habari inatolewa na mkurugenzi wa mkoa wa Ovede. Kulingana naye, kazi hiyo ilikuwa ya ujenzi wa mfereji wa maji ya mvua kuelekea ziwa Kivu na kuweka lami kwenye barabara ya lango kuu ambayo ilikuwa mbovu. Timote Sumaili Sangwa ambaye anasema kuwa kazi imekamilika na ilikuwa ni lazima kusubiri siku makumi mbili na nane ili lami ikae vizuri. Anasema siku ya nne hii ni siku ya makumi mbili na sita. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.