Oh, okay. Rais wa Kongo anahakikishia wawekeza fedha kwa mazingira ya kuwekeza nchini mwake. Alisema hayo hii siku ya pili huko Uingereza kwenye kikao cha Africa Summit 2022. Angalau mitetemeko ya ardhi 16 ilirekodiwa na OVG kati ya tarehe 12 na 16 Oktoba kunako volkeno ya Nyiragongo na Nyamulagira jimboni Kivu Kaskazini. Mkurugenzi wa kisayansi wa OVG Celestin Kasereka Mainda anasema tahadhari iko vizuri na hakuna wasiwasi. Dola za Marekani milioni saba ndizo zitakusudiwa kufadhili mpango kazi wa UNICEF mwaka tunao na mwaka kesho katika majimbo ya Chopo na Bazwele. Moktar Han mkuu wa ofisi ya UNICEF Kisangani alimwambia liwali wachopo siku ya kwanza. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi na karibu kufuata idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, msifikirie udhaifu wetu lakini nia yetu ya kubadilisha. Neno hili ni la rais wa Congo hii siku ya pili katika mkutano wa Afrika Summit 2022 ambao ni mkutano wa kila mwaka wa kiuchumi wa Financial Times huko London, Uingereza. Mkutano huo ulioandaliwa chini ya mada kuwekeza barani Afrika ulikutanisha wajumbe wa ngazi za juu kutoka serikalini, makampuni, watoa maamuzi wa kisiasa na wawekezaji. Felix Antoine Chisekedi ambaye pia alizungumza katika nafasi yake ya rais wa cee ya se na SADC alirejea masuala ya changamoto zinazoikabili DRC chini ya urais wake, sababu za vita vya uvamizi vilivyowekwa juu yake na Rwanda kupitia magaidi wa M23, swala la utunzaji wa mazingira, mazingira ya kibiashara, uwezekano wa uwekezaji fursa zinazotolewa katika uchumi wa kijani. Hiyo ilikuwa njia yake kutoa majibu kwa mada iliyochaguliwa katika mkutano huu kuhusu uwepo wa M23 huko Bunagana. Felix Antoni Chisekedi kwa mara nyingine alitoa changamoto kwa jumuiya ya kimataifa ambayo inachelewa kuingilia kati ili kutatua mgogoro huu wa usalama. Mkuu wa nchi ya Congo pia alitetea mchakato unaoendelea wa kukabidhi maeneo ya mafuta na gesi ambayo siyo sawa kati ya mazingira na wa wanaharakati wengine wanaopambana dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa huko Kivu Kaskazini. Kituo cha uchunguzi wa volkeno cha Goma kilirekodi angalau mitetemeko ya ardhi 16, mengi ikiwa haijasikika kati ya tarehe 12 na 16 Oktoba. Haya yanaonekana katika taarifa ya habari ya OVG iliyotolewa hii siku ya kwanza. Kulingana na mkurugenzi wa kisayansi wa OVG, mitetemeko hiyo ya ardhi ilikuwa katika uwanja wa volkeno mbili Nyiragongo na Nyamulagira. Kulingana na yeye, harakati hizi zinasababishwa na harakati ya magma katika kina cha volkeno mbili. Anahakikisha kwamba kiwango cha tahadhari kiko vizuri na hakuna wasiwasi Celestin Kasereka Mainda kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyangi. ni kusema tangu tarehe tisa kulikuwa mitetemeko lisikilika, na ilitokea izo ilikuwa mbili, na oukati tunasikia ile mitetemeko volukana inaisikia, alafu kwa sababu ilikuwa ndani ya hali yake ya kawaida, ikaacha aktivite ikakuwa mingi ndani ya krateri ya Nyiragongo na watu wakaona mwangaza, alafu hilo tulitosha ndani ya bilte jurnal yetu ya jana. Ni mitetemeko ya kawaida, wakati volukikwa na aktivite kule ndani kunakuwa magma na ile tremblement ikolie kwa ile mvuma ya magma ndani ya volcan jok tu li record ile mitetemeko karibu kumi na sita. Kulikuwa ingine mtetemeko ilisikirika hata ndani ya teritoria ya Walikale, ilikuwa samedi odimash ile lisikilika haikufanya ajali fulani kule ile mtetemeko kwa sababu niliuliza watu wengi, haikufanya ajali. Hivi tunataka ambia wakazi ile mtetemeko tulisaya ndani ya bilte haihusu kusema muripuko iko, hali iko sawa ya kawaida, na sisi tunafuatilia, hakuna problem katika jimbo la Ituri ni siku ya pili ya kusimamishwa kwa kazi za kijamii na kiuchumi katika muji wa Mungwalu, muji wa madini ulio kwa umbali wa kilomita makumi nane na tano kaskazini mwa Bunia, katika tarafa la Jugu. Kulingana na duru za pahali, wafanyabiashara wanaandamana kwa kupinga mauaji ya wafanyabiashara kumi wa jamii ya Wayira kwenye barabara ya Mungwalu, dala na Kilo katika muda wa wiki moja. Kiongozi wa mji huo anaomba wafanyabiashara kusimamisha hatua wa yao ya mji bila kazi, ambayo inafanya raia kuwa masikini zaidi. Tukibaki huko Ituri, sauti nyingi zinapazwa katika tarafa la Jugu kuomba askari jeshi wa MONUSCO watumwe tena katika vijiji vingi hii, ili kusaidia wakimbizi kurudi katika maeneo yao ya asili na kuruhusu shughuli za kilimo na hata kiuchumi zirudi tena. Kulingana na vyanzo vya habari, vitisho vya makundi yenye kumiliki silaha bado vinaendelea katika eneo hilo, kwa sababu wanamgambo bado hawajaweka silaha zao chini. Ezekiel Muzalia kwa maelezo zaidi. Kuweko kwa waaskari wa MONUSCO ndani ya tarafa la Jugu kwa ajili ya kukinga raia ni jambo la lazima sana, ni ndivyo walivyo lisha duru za kufanana kwao, washiriki wa vituo vya raia na kamati za wakimbizi. Wa askari wa MONUSCO wanatakiwa kwanza kuzichunga kambi zao kama vile huko jina Bule Jaiba hadi kuboreshwe usalama wa kudumu ndani ya tarafa la Jugu, lakini MONUSCO inatakiwa pia kuongeza idadi ya waskari wa wake ndani ya vijiji Ndrili na Yudei, na pia calver zinazopatikana kwenye mzunguko wa kanisa la Kikatolike Pafataki. Kwa ngambo yake MONUSCO inahakikisha ya kwamba haiwezekane ikuwe nafasi yoyote kwa kuona idadi ndogo ya waaskari wake, ila inajulisha ya kwamba inaendelea na chunga kambi zake zinazopatikana ndani ya eneo kunakokuwa waaskari wa FRDC kwa ajili ya kutekeleza lengo lake la kukinga raia ambao wengi ni wakimbizi. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi na MONUSCO inatangaza kufungwa kwa kambi yake ya askari wa kiindonezia katika tarafa la Shabunda. Hivi karibuni timu ya pamoja ya serikali ya mkoa na MONUSCO ya Kivu kusini ilitangaza habari hiyo hii siku ya kwanza kwa jamii ya pahali katika muji mkuu wa tarafa hilo, tangazo ambalo limepokelewa vibaya na raia ambao wanasema kuwa kuna mazuri mengi wamefanyiwa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika wilaya yao. Jean Kasami kwa ripoti. Kikosi cha Indonesia kwa ajili ya Monisco kitaondoka Shabunda na kwenda kutumikia Bunia punde sipunde. Kuondoka kwake hapo Shabunda kunaleta wakaaji wasiwe na furaha. Mwenyekiti wa baraza la usalama mtani Shabunda, ate Feruzi Bimpa Benjamin, prezanse ya Monisco ilikuwa ina saidi ya FRDC kuweza kupata habari adui iko wapi, na kama kuko vifaa alikuwa anatumikisha ile vifaa ni FRDC. Monisco alikuwa na taktike mingi ya kupata habari wa wakati MONUSCO ilikuwa, ilikuwa inapana ile habari kwa Conseil de Sécurité, na palepale FARDC awakuzuba, wanafata ile ile madirektive yenye MONUSCO ilikuwa na wapa, na walikuwa wanapiga kwa kishindo adui mwenye alipenda kuya wakaaji wa shabunda wanasema kuwepo kwa monisco kulisaidia katika miradi ya maendeleo wanahitaji ule mpango wa kukarabati barabara matili shabunda usisaulike monisco anahakikishia wakaaji kuwa hakuna mradi uliopangwa na monisco ambao hautafuatiliwa kwa uungaji mkono wakaaji wa shabunda Jean Kasami, kutoka Bukavu, Radio Okapi huko Kasai Oriental kulifungwa mafunzo hii siku ya pili, huko Mbujimai, kuhusu vyombo vya kisheria vya kupigana dhidi ya ubakaji na vifaa vya kukusanya habari kuhusu ubakaji. Mafunzo haya ya siku mbili ya kujenga uwezo imeandaliwa na shirika la Fond pour la Femme Congolaise, FFC kwa kifupi inaunganisha wanawake karibu makumi tatu kutoka majimbo ya Kasai Oriental, Kasai Central na Kasai. Kwa mujibu wa mwanasheria Martin Ndaye, mwezeshaji wa mafunzo hayo, lengo ni kuwahimiza wanawake kuvunja ukimya ili kupata msaada bora kwa wahanga wa ubakaji mwanasheria Marte Ndaya anaongea kwenye mikrofoni ya Ester Ndalafina. Lengo ni la kusaidia wanawake wajue kwamba kuna maandishi ya kisheria inavyowalinda kitaifa na kimataifa, na wao wenyewe ndiyo wahusika wakuu katika hatua hiyo, kwani tunazo takwimu mingi kulingana na wanawake ni watirika kwa sababu hawajui maandishi mbalimbali mbali yenye kuwalinda. Baada ya kikao hiki, wanawake watafanya uhamasishaji wa mbalimbali katika jamii zao ili kuwarejesha wanawake kuvunja ukimya na kukemea kesi yoyote inayofanywa katika jamii zao. Ili msaada bora iwe na ufanisi, akina mama lazima wajue jinsi ya kuandika matukio tofauti wanayokutana nayo katika jamii zao: kuna ubakaji, shambulio la aibu, kufanya mapenzi na wanyama, ukaaba wa kulazimishwa, mimba ya kulazimishwa. Kwa vyovyote vile, ni mengi. Tujielekeze jimboni Manyema ambako kampeni ya uchunguzi wa kiafya bila malipo kwa watoto wenye umri wa miaka hadi tano wenye miguu mikunjo na makovu ya kurudi nyuma katika kituo cha matibabu cha Kitumaini ilimalizika hii siku ya kwanza huko Kindu. Watoto makumi nane na tano walio na kasoro mbalimbali walichunguzwa kiafya na kuna upasuaji makumi tatu na tatu uliofanywa kutokana na ufadhili kutoka kwa Salomo Idi Kalonda wa shirika la Dinamik Eskadela. Daktari ahusikaye na upasuaji huyo anasema ameridhishwa na mafanikio ya upasuaji huu, hasa upasuaji wa makovu ya ngozi ambayo ni ya kwanza kufanyika Manyema. Dola za Marekani milioni saba ndizo bahasha ya jumla inayokusudiwa kufadhili mpango kazi wa UNICEF Mwaka tunao na mwaka kesho katika majimbo ya Chopo na Bazuele. Haya ndiyo yanatokea katika maongezi aliyoyafanya gavana wa Chopo hii siku ya kwanza na mkuu wa ofisi ya UNICEF Kisangani, Moktar Han alienda kukutana na liwali wa mkoa ili kumufikishia salamu za ustaarabu wake kwa mara ya kwanza tangu kutangazwa kwake na baraza la jimbo mwezi wa tano mwaka jana kama gavana aliyechaguliwa wa jimbo la Chopo <mulia> Mgeni wetu ni Sisa Wanumbe Gaston, katibu mtendaji wa serikali ya mkoa wa Kivu Kusini, anazungumza na Jean Kasami kuhusu athari za usalama wa kijamii za kuondolewa kwa MONUSCO katika eneo kubwa na lisilo na bandari la Shabunda. Tumsikilize. Unafika hapa Shabunda kwa ziara ya kazi. Nini lengo la kufika kwa hapa Shabunda tarehe ya leo? Nilikuja hapa kwa ujumbe wa maneno mawili. Ya kwanza ni kuja kusimamia, kufunga kwa hii baze ya MONUSCO ambayo ilikuwa hapa Shabunda baada ya kufanya miaka zaidi ya kumi na zaidi. Ya pili ni kuona nini na ile nusu ya kitu ambao munisikuitaacha hapa, namna gani raia wanaweza kuitumikisha vizuri kwa sababu ya maendeleo yao. Na ya mwisho ni ujumbe wa amani na usalama, kuambia raia ya kuwa si kwa sababu MONUSCO itaondoka ndio kusema uh, serikali imewasahau. Hapana. Ujumbe kutoka kwa raisi eh, wa, wa, wa nchi yetu eh, Felix Chilombo Chisekedi, na kutoka kwa liwali wa jimbo yetu Teongwa Bije Kasi ni kusema ya kuwa serikali iko pamoja na raia washabunda na waamini viungo vyetu vya serikali vitawatumikia na kuwaletea usalama, yaani jeshi na polisi. Nini imekukera zaidi kati ya maneno walioyatamka? Ya kwanza ni furaha kubwa kwa muda wote na shukrani waliotumika na MONISCO, walisema walitumika vizuri na hawa wanajeshi wa MONISCO walikuwa hapa. Ya pili ni kusema ya kuwa ni hile ambayo angazma yao ya kuwa wao wataendelea kujitumikia na kuhusiana na serikali ili kujileteshea amani na kulinda amani na usalama wao. Serikali inapewa kazi, ndiyo ni lazima na ni kazi ya serikali, lakini ni vizuri raia kuikumbusha mara kwa mara. Na serikali inajua hiyo, na kitu kingine ni kusema hapa, kuna kitu kidogo kama vile materieli ambao MONUSCO itaacha hapa, ni kuwambia ya kuwa itabaki hapa kwa sababu ya maendeleo ya Kamituga na, na, ya, ya nani ya Shabunda, na ni wao wenyewe kuitumikia ili ipate kulindwa vizuri, iwasaidie kwa maendeleo ya. Lakini kiusalama, kama tulifuatilia vizuri, wakaji wanaonekana kufa moyo. Kuondoka kwa MONUSCO inaweza kutuma tena pengo la usalama mdogo linaingia, na hiyo ndio ujumbe niliachia viongozi wa usalama wa serikali administrateur ya territoire wami na wengine, na hasa zaidi jeshi na polisi, ya kuwa raia inahofia kidogo kidogo, hata ijapokuwa inawaamini kumbe. Kwa hiyo nyinyi, mutaangaliwa mutakuwa evalue en fonction ya hali ya usalama utakaobaki baada ya MONUSCO kuondoka. Mimi ndo nashukuru zaidi. Radio Okapi dossier en Swahili. Hivi karibuni mradi wa mazungumzo ya kidemokrasia kwa ajili ya amani utafikia mwisho huko Beni, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mradi huu unaotekelezwa na Pole Institute kwa kushirikiana na shirika lisilo la kiserikali la Alerte pour la prise de conscience de devoirs de droits humain, kwa msaada wa fedha wa MONUSCO, unalenga kuleta kwa ukaribu viongozi na wananchi katika mchakato wa kuleta utulivu na ujenzi wa amani katika mji wa Beni. Mwaka mmoja baada ya utekelezaji wake, ni mafanikio gani kupitia vikao tofauti vya maongezi vya kudumu kati ya makundi tofauti ya raia? Lakini pia ni nini bado kinachohitajika kufanywa ili kudumisha mazoezi bora kama? Na hayo ni ripoti iliyoandaliwa na Gilen Kasasya. Mradi huo wa kwanza kuhusu mazungumuzo ulipokelewa na wakaaji wa Beni kwa asilimia makumi tisa. Viongozi wengi wanashuhudia mradi huo uliruhusu uhusiano kati ya viongozi na raia, jambo ambalo lilileta mazingira mazuri mjini. Haya ni matamshi ya Nason Murara mnenaji wa polisi pa Beni. Ya kwanza hii dialogo imetutia karibu, karibu ha, na population sasa, tulikala kwa mazungumzo, kila mtu alionyesha kweli yenye iko na yenye naomba kufanya na tushashogea karibu karibu, inatusukuma sasa tukua naongea na tuweze kukuwa na uhusiano mzuri wakati wako nadenoseku polisi, polisi na nadenoseku polisi polisi, naona fatili matunda yanaonekana kwetu sisi polisi. Mazungumzo hayatoshi, inaomba pia kugusia umutu wa viongozi ili kubadilika kia kili kama alivyo nena Joel Kahuya, kiongozi wa baraza la watoto mjini Beni, tulikuwa tukivunja na Andre Shie, lakini hiyo mradi ilikuya kutukusanyisha. Hiyo mradi ina kazi tena sana ndani ya specificite ya zoni yetu, ni kusema waweze kugusia sasa waongozi ya mavikundi, na pasipo hiyo hata miradi zitakuja elfu, ila kama hawaweze kutumika kwa mtu ya mtu anayeongoza watu itakuwa tatizo. Tunapashwa endelea na vikao vya uhamasi ishaji ili matunda mazuri ya mradi huo iweze kudumu pa Beni. Kama alivyofahamisha Mbusa Masika Marijani, kiongozi wa Kata Butanuka, kupitia hiyo mradi ya Pool Institute tumefunzwa vitu vingi sana na tutajikaza tuendeleshe hiyo tabia ili tusirudi tena nyuma kwa kuleta hiyo hali mbovu katika mji wetu wa Beni. Kwa upande mwingine, shirika la raia la shukuru usalama unaoonekana mjini Beni siku hizi sababu ya mradi huo ila shirika hili linadhani kwamba kungali mambo fulani fulani ambayo ingaliendeshwa kwa haraka ili kukamilisha mradi huu. Moize Maliki Dogo, huyu ni kiongozi wa shirika la rahia katika manisipa ya Bungulu, alikuwa na haya ya kusema: tumeweza kutia nguvu fashi moya kusema tupange vitu na tuweze kufikia kwa kuongea me. Sasa kunakuwa ile mashida fulani ya kabambika bambi, yenye haiombe lokalma ipate suluhisho, tuliomba proje baweze kuiendele Mradi mazungumzo kwa ajili ya amani unakazia hasa uhusiano kati ya viongozi na raia kwa kuboresha amani. Kumbukumbu kumbu ni kwamba mradi huo uliendeshwa kupitia usaidizi kipesa wa MONUSCO. Beni Guleni, Kasasia, Radio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, tuanzie jimboni Kivu Kusini. Wasimamizi wa tarafa wanaomba kuboreshwa kwa hali ya kazi katika maeneo yao husika, hususan ukosefu wa mishahara, vifaa vya kazi, nyumba na vifaa vya ofisi. Walijieleza katika barua walioandikia mkuu wa nchi kupitia mkuu wa nyumba ya kiraia ya rais wa jamhuri aliyekuwa ziarani jimboni Kivu Kusini. Matatizo mengine yaliyotajwa na viongozi hao ni kutotosheleza kwa askari wa polisi kwa ajili ya usalama wa raia na mali zake na ulinzi wa magereza za maeneo yao. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, watu wawili wanaodhaniwa kuwa wanajeshi wa Rwanda wakivaa sare zinazofanana na zile za waasi wa M23 walikamatwa siku ya kwanza jioni na vikosi vya usalama vya Congo. Ilikuwa katika kijiji cha Rutovu katika tabaka Kibumba ni katika tarafa la Nyiragongo. Kulingana na vyanzo vya pahali, watu hawa walinaswa wakiwa na raia wawili ambao walikuwa wametoka kuwateka nyara katika tabaka jirani la Raia kuelekea Rugari tarafani Ruchuru. Msemaji wa operesheni Sokola De anathibitisha habari hiyo Luteni Kanali Gioum Njike anabainisha kuwa wanajeshi hao wako mikononi mwa idara maalum za jeshi kwa uchunguzi. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutusikiliza, kwaherini.